Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo ya kumekucha Afrika ya Jumatano, Aprili 21 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika ya Mashariki pamoja na maziwa makuu, pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Moja ya ripoti utakayosikia leo, afisa wa polisi wa zamani mzungu wa jiji la Minneapolis Derek Chauvin atiwa hatiani kwa mashitaka yote matatu ya mauaji ya Marekani mweusi George Floyd hapo mwaka jana. watu wote wa, wameweza wa kupumua. George Floyd hakuweza kupumua, lakini angalau kwa sasa hivi watu wameweza kupumua kwa muda na, na, mda na ofisa Chauvin amepelekwa uh, jela na katika ripoti nyingine, Afrika baado yashangazwa na mauaji ya rais wa Chad, Idris Debi, na kufanya hali ya taifa hilo kuwa ya sintofahamu. Ameuwawa akiwa vitani, wengine watasema amefariki kishujaa, uh, kulingana na waasi au chama kinachopingana na hilo jeshi la waasi. Lakini kabla ya kuanza ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Sande Shomari. Afisa wa polisi wa zamani wa Minneapolis Derek Shavin amekutwa na hatia kwa mashtaka yote siku ya Jumanne katika kifo cha George Floyd karibu mwaka mmoja uliopita. Shovin alikuwa ameshtakiwa kwa makosa ya juu ya mauaji ya kutokusudia. Baada ya kusikia hoja za mwisho Jumatatu, baraza la mahakama la watu kumi na wawili wakiwemo wazungu sita na watu sita ambao ni weusi au wajamii mchanganyiko walitumia karibu saa sita wakijadili taarifa kutoka kwenye kesi hiyo iliosikilizwa kwa wiki tatu kabla ya kufikia uamuzi wa wakati. Wa hoja za mwisho za Jumatatu, mwendesha mashtaka alimshitaki Chauvin ambaye ni mzungu kwa kumuua Floyd, mmarekani mweusi kwa kupiga goti shingoni kwake kwa, kwa zaidi ya dakika tisa. Wakili wa utetezi Eric Nelson anadai kwamba Floyd alifariki dunia kwa sababu ya utumiaji wa dawa za kulevya na kwamba afisa wa polisi Chauvin alikuwa akitumia mafunzo yake ya kipolisi jinsi alivyomkamata Floyd Mei iliyopita kwenye ukingo wa barabara huko Minneapolis. Uturuki bado inaendelea kupinga swala la chama cha Muslim Brotherhood kutangazwa kuwa magaidi na Misri licha ya msukumo wa hivi karibuni wa kurekebisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Waziri wa mambo ya nje Mevlut Cavusoglu alisema siku ya Jumanne, alisema Uturuki iliiona Muslim Brotherhood kama vuguvugu la kisiasa. Mwezi uliopita Uturuki ilisema ilianza tena mawasiliano ya kidiplomasia na Misri miaka nane baada ya uhusiano huo kuvunjika baada ya jeshi la Misri kumwangusha rais wa Muslim Brotherhood mwenye mahusiano ya karibu na Ankara mwaka 2013. Alipoulizwa juu ya uhusiano wa Uturuki na Muslim Brotherhood katika mahojiano na mtangazaji Haberturk, Kavusoglu alisema uhusiano wa kimataifa wa Uturuki haukutegemea vyama au watu binafsi na kwamba swala la Ankara na Cairo lilitokana na kile inachokiona kama mapinduzi na idadi ya vifo katika ghasia za wiki iliyopita katika jimbo la kaskazini la amhara nchini ethiopia imeongezeka na kufikia takriban watu hamsini kwa mujibu wa wakazi waliozungumza na shirika la habari la reuters siku ya jumanne ikiwa ni katikati ya wasiwasi uliopo katika eneo hilo jio hasama baina ya makundi hayo mawili makubwa ya kikabila nchini humo ya oromo na amhara ili ligongo anaisoma ripoti kamili maelfu ya watu waliingia mitaani katika mji mkuu wa jimbo la ahmara wa Bahir Dar na miji mingine Jumanne ya kupinga mauaji, kwa mujibu wa picha za video zilizorushwa na shirika la habari la Ahmara. Uchaguzi wa kitaifa unakaribia kufanyika hapo mwezi Juni na makundi kadhaa ya Ethiopia yanajikuta yakiingia katika ghasia ya za kisiasa na kikabila. Mabadiliko ya kisiasa baada ya serikali ya kiimla iliyokuwa madarakani takribani miongo mitatu imeondoa ushawishi wa makabila makubwa ambayo yanampinga waziri mkuu wa sasa Abi Ahmed na chama chake kwa madai ya kuchukua rasilimali nyingi na kuyapa ushawishi makundi ya kwao ya kikabila. Afisa mmoja wa huko amesema kwamba mapigano ya Jumatatu yamesababisha vifo vya watu kumi na wanane wa kabila la Oromo katika eneo maalum la Oromia, eneo ambalo lipo Ahmara likiwa na idadi kubwa ya watu wa kabila la Oromo. Wakazi wa mji wa Tai walisema kwamba idadi ya waliopoteza maisha ni kubwa na inajumuisha maafisa wa usalama wa Ahmara. Nyumba zilichoma moto katika mapigano, kwa mujibu wa wanaume wawili ambao hawakutaka kutambulishwa na shirika la habari la Reuters. Naendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jamhuri ya Chek inawasihi washirika wa Ulaya na NATO kuchukua hatua ya pamoja ya kulipiza kisasi dhidi ya Rusia kufuatia shutuma kwamba wapelelezi wa Rusia walihusika na mlipuko mkubwa katika hala ya silaha ya Chek mwaka elfu mbili na kumi na nne. Wanadai wapelelezi hao pia walikuwa sehemu ya kitengo maalum ambacho kilijaribu kumuua wakala wa ujasusi wa nchi mbili nchini Uingereza nchi hiyo ya Ulaya ya kati iliyofukuza wafanyakazi 18 wa ubalozi wa Rusia mwishoni mwa juma ikisema walitambuliwa kama maafisa ujasusi. Tulifanikiwa kuvunja operesheni zote kubwa za kijasusi za Rusia na Russia, kwa upande wa Rusia itakuwa vigumu sana kuziweka pamoja, kaimu waziri wa mambo ya nje Jan Hamakek alisema siku ya Jumatatu. Mosco imekanusha kuhusika na mlipuko wa mwaka elfu mbili na kumi na nne ambao waliwaua wafanyakazi wawili kwenye eneo hilo. Kremlin iliwafukuza wanadiplomasia ishirini wa Chek na wafanyakazi wengine wa kulipiza kisasi kwa hatua ya wiki hii. Kundi la waandishi wa habari huko Japan limetoa wito kwa utawala wa kijeshi wa Myanmar siku Jumanne kumwachilia huru mwenzao, Yuki Kitazumi aliyekamatwa huko Yangon kufuatia ukandamizwa kwa vyombo vya habari wakati wa maandamano yanayoendelea dhidi ya kupinduliwa na jeshi kwa serikali iliyochaguliwa. Alisema, tunalitaka jeshi kuacha kuangamiza raia wa Myanma, na tutataka kuachiliwa haraka kwa waandishi wengi wa habari waliowekwa kizuizini pamoja na Kitazumi, ambao wanajitahidi kusema ukweli. Isoko Mochizuki, mwandishi wa habari mwenzake na rafiki wa muda mrefu, aliwambia mkutano wa waandishi wa habari. Kikundi cha waandishi wa habari kilianza ombi la mtandaoni siku ya Jumatatu likielekezwa kwa serikali ya kijeshi ya Myanmar na serikali Japan, Kitazumi, ya Japan ikitaka Kitazumi aachiliwa huru. Kufikia sasa karibu watu elfu mbili wamesaini ombi wame hilo. Wanahabari hao wameiomba serikali ya Japan kutumia shinikizo zaidi kwa mamlaka ya Myanma kumwachilia huru Kitazumi, ambaye alikamatwa Jumapili jioni na wanajeshi nje ya nyumba yake huko Yangun kwa madai ya kueneza uongo. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia hapa Marekani, ambapo uamuzi uliokuwa unasubiriwa kwa hamu kote nchini Marekani na duniani kwa ujumla umetolewa jioni ya Jumanne baada ya baraza la mahakama kukutana kwa saa kumi na kumpata afisa wa polisi wa zamani mzungu wa jiji la Minneapolis na hatia ya mauaji ya George Floyd kwa kumwekea goti kwenye shingo yake kwa karibu dakika kumi. Wanaharakati na watu wa tabaka mbalimbali katika mji wa Minneapolis walisherekea nje ya mahakama kufuatia tangazo hilo. Nimeongea na Dkta Gracia Simsuya mchambuzi wa masuala ya kijamii na mkazi wa jiji la Minneapolis na nikamuuliza hali ikoje huko. Um, hapa Minnesota Minneapolis na Minnesota, Minnesota, Minnesota kwa ujumla, kwa kweli, uh, Watanzania na watu wa jumuia ya Kiswahili tumefarijika tume sana. uh, ni kitu ambacho tulikuwa tunategemea, lakini hatukujua kwa uhakika kama itakuwaje, lakini kwa kweli tumefurahi, watu wanapigana simu, watu wanaongea kwenye kwenye vyombo vyao vya habari uh, watu, watu wengine wameanza kuenda kule kwenye maandamano fura, kwa kweli ni furaha. Tunaona kwamba angalau haki imetendeka katika hili. Tuliona mwaka jana maandamano yalikuwa yenye, e, machungu sana, na baadhi ya watu wakifanya vitu vya uvunjifu wa amani. Je, maandamano ambayo yapo hapo ambayo yamepangwa kufanyika yanaonekana kuwa ya namna gani? Uh, kwa kweli jinsi tunavyoona sasa hivi ni maandamano ya ya amani kabisa, hakuna dalili zote za za vurugu wala kundu. Watu walikuwa na wasiwasi wasi kidogo kwamba ingekuwa vinginevyo, angepatikana hana hatia, ingekuwa labda uh, hali ngumu kidogo, lakini kwa kweli watu watu wanafuraha. Um, watu ni kama vile watu wa, wote wameweza kupumua. George Floyd hakuweza kupumua, lakini angalau kwa sasa hivi watu wameweza kupumua kwa muda na na na ofisa Chauvin amepelekwa uh, jela sasa hivi. Tunasubiri uh, baada ya wiki kadhaa atahukumiwa, tutajua kwamba atakwenda jela kwa miaka mingapi. Lakini kwa kweli naona hali ni shwari na watu wanaendelea kukutana. Nafikiri hizi siku mbili tatu, vilevile watu watakuwa wanakutana na kuongea na kujua kwamba hapa si mwisho, kwamba angalau tumepata uwajibikaji wa polisi, lakini bado watu wenyebidi tuendelee kupigania haki za watu weusi. Juni kumi na tano ndo tumeelezwa kwamba itatolewa hukumu uh, rasmi. Kuelekea kwenye hukumu uh, ni makundi ya watu gani ambao wanaonekana kufurahia uh, hii hukumu ambayo imetolewa kwamba amekutwa na hatia? Uh, nafikiri sasa hizi ni mapema kujua hasa makundi, makundi gani, lakini nafikiri kwa ujumla wake tunaweza kusema naweza kusema kwa maoni yangu kwamba watu wengi wamefurahia uh, na kitu ambacho kilikuwa kinategemewa, lakini watu wengi wamefurahia. Utakumbuka kwamba uh, baada ya George Floyd kufa, maandamano yalikuwa kila mahali, miji midogo na miji mikubwa, hapa Minneapolis sana sana, lakini dunia nzima vile vilevile, watu weupe wa watu weusi wa wote wa, kwa kweli tuliandamana na sisi kama Watanzania, tulikuwa tunajitahidi hata wale ambao wanaishi nje kidogo ya mji wa Minneapolis, angalau kuwapeleka hata watoto wetu nao, huwe muda wa kujifunza kwamba sisi pamoja na kwamba watoto wetu ni Watanzania lakini wajue kwamba vile vile ni Wamarekani weusi wa na wawezi kujua jinsi uh, ya kupigania haki haki zao na za watoto wao, kwa sababu shughuli hii nafikiri inaendelea kwa muda mrefu. Ni Dr. Gracia Simsuya mchambuzi wa masuala ya kijamii akizungumza nami kutoka katika jiji la Minneapolis, Minnesota hapa Marekani. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Sandey Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Marekani itakabiliwa na vizuizi vikubwa ikiwa itapaswa kurudi Afghanistan hata kwa muda mfupi ili kukabiliana na vitisho vipya au vinavyozidi kuongezeka vya ugaidi mara tu jeshi itakapokamilisha mpango wa kuondoa vikosi kutoka nchini humo, jenerali wa juu wa jeshi la Marekani aliwaambia wabunge. Onyo hilo Jumanne kutoka kwa kamanda wa vikosi vya Marekani mashariki ya kati na sehemu za Asia kusini limekuja wakati wapanga mikakati wa jeshi bado wanaendelea na jinsi ya kurudisha nyumbani askari elfu mbili na mia tano hadi elfu tatu na mia tano nchini Afghanistan kuanzia mwezi ujao ili kumaliza vita vya miongo miwili. Sitaki kuipuuza wala sivai miwani yenye rangi ya waridi na kusema itakuwa rahisi kutimiza hayo, jenerali mkuu wa vikosi vya Marekani Kenneth Frank McKenzie Jr. aliwaambia wajumbe wa kamati ya silaha ya bunge juu ya hitaji linalowezekana siku za baadaye la kupambana na ugaidi. Na vyama vinavyosimamia soka duniani vimetishia kupiga marufuku klabu au mchezaji yeyote atakayeshiriki ligi kuu mpya ya Ulaya Super League kucheza katika mashindano yao na kwamba baadhi ya nyota wakubwa wa ulimwenguni wanaweza kupigwa marufuku kuwakilisha nchi zao kwenye kombe la dunia la FIFA. Mistari ya mapambano inachorwa kwa mustakabali wa mpira wa miguu baada ya vilabu kadhaa vya juu vya Ulaya kusaini kwenye mashindano hayo ya kujitenga ambayo wakosoaji wanasema yataharibu muundo wa jadi wa mchezo huo. Kwa pande zote mbili, vikosi vyenye nguvu vinajipanga kwa vita ambayo inaweza kuamua mustakabali wa mchezo huo wa ulimwengu. Vilabu sita kutoka Uingereza: Liverpool, Manchester United, Manchester City, Arsenal, Tottenham Hotspur na Chelsea, tatu kutoka Uhispania, Barcelona, Real Madrid na Atletico Madrid, na tatu kutoka Italia zikiwa ni AC Milan, Inter Milan na Juventus awali walisaini kwenye ligi hiyo kuu ya Ulaya, ambayo muundo wake ulitangazwa Jumatatu. Walakini, saa chache tu baada ya tangazo hilo, Manchester City ilithibitisha Jumanne kwamba hawatashiriki tena kwenye mashindano hayo, na iliripotiwa kuwa Chelsea pia ina mpango wa kujitoa. Waandaaji wa ligi hiyo kuu ya Ulaya au Super League wanasema mashindano hayo mapya yangetoa ushindani, lakini hayatachukua nafasi ya ligi zilizopo za nyumbani na mashindano ya Ulaya kama vile ligi ya mabingwa ya UEFA. Katika taarifa ambayo bado inaendelea kugonga vichwa vya habari na kushangaza wengi e, barani Afrika ni hatua ya jeshi la Chadi kutangaza kuwa rais wa nchi hiyo Idris Deby aliyekuwa na umri wa miaka sitini na minane alifariki dunia baada ya kupata majeraha kwenye mapambano dhidi ya waasi. Debi alienda katika mstari wa mbele kabisa e, mwishoni mwa wiki kuvitembelea vikosi vya nchi hiyo ambavyo vinapambana na waasi kaskazini mwa nchi hiyo. Nimezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba, na kwanza nikamuuliza mwelekeo wa taifa hilo ukoje? katika utulivu wa nchi hiyo, mimi nikiangalia naona kuwa itakuwa ni sintofahamu. Nikisema sintofahamu, la kwanza ni kuwa ameuawa akiwa vitani wengine watasema amefariki kishujaa, uh, kulingana na waasi au chama kinachopingana na hilo. Jeshi la waasi linalopingana na serikali ya Chad linasema kuwa lilishika mateka uh, kambi ya wanajeshi wa serikali ya Chad na kuwa Idris Deby na askari wake walikuwa wakitoroka ambapo, uh, aliumia na akapata majeruhi yake hawajatangaza tangaza mengine. Jambo la pili, hawafuati katiba na hivi sasa mwanake Idris Debi ndiye amechukua hatamu za uongozi akikiuka katiba ya Chadi. Sasa kile ambacho tunakiona hapa uh, kiongozi ambaye alikuwa anasikilizwa na hawa wanajeshi ambao wamekuwa wakikabiliana na waasi hayupo, mwanaye amechukua madaraka. Je, kwanza mwanaye ana ushawishi gani? Lakini vilevile vile ndani ya jeshi lenyewe lile ambao liko na mtii rais Deby, eh, kweli lipo kamilifu kuendelea na haya mapambano au nao wanaweza wakajiunga na waasi? Maanake waasi hawa baadhi yao walikuwa ni wanajeshi la uh, ametangaza baraza la, la uongozi. Hili baraza ambalo amelitangaza lina majemadar kumi na nne lina majemadar kumi na nne, na ikumbukwe kwa mwanake Idris Deby yeye pia ni jemadari. Kwa hivyo majemadar, ni kama amechukua viongozi wote wa jeshi kuwaweka kwenye baraza maalum ambalo linasimamia nchi. Kwa hivyo kuna upande wa jeshi anajaribu kupata ushawishi ushawishi mkubwa. Halafu jambo lingine ambalo sikunena ni kuwa ah, nyuma yake kuna Ufaransa na nchi za magharibi wako nyuma yake. Hii nchi ilikuwa na mafuta, kwa hivyo inategemea. Hao wanaoitwa waasi wa nchi hiyo walikuwa nao wanatoka katika nchi tatu, nafikiri Sudan, Libya na nchi nyingine ya tatu ambayo sikumbuki wakati huu. Kwa hivyo kuna nchi jirani ambazo hazina urafiki na Chad, kuna ndani ya jeshi wapinzani, halafu ukumbuke pia Chad kuna watu wa kutoka kusini ambao wengi ni wa Kibantu ambao pia wanaona kuwa hawapo serikalini. Kwa hivyo itangojea, tuangalie hizi itikadi zote zinavutia upande gani. Vita ya wenyewe kwa wenyewe unadhani ndio inaenda kutamalaki ndani ya taifa la Chad? Vita ha- huwezi ukaviita wenyewe kwa wenyewe. Vita pale ni kuwa kuna makundi ya itikadi kali za Kiislamu, siasa kali za Kiislamu ambao aa, ndio wamekuwa ndio upinzani mkubwa pale. Hivyo vita sivya, sivyo vimeanza hivi, lakini je, tuwaweza kuulizana waliokuwa hawa waasi ni watu wametoa nguvu sababu kama ni kweli kuwa wameshika mateka kambi ya jeshi la Chad na, na kuwafukuzilia mbali askari wa serikali ya Chad wakiwemo rais mwenyewe ambaye alienda kujifanya mjasiri. Ni Profesa Fulbert Namwamba akizungumza nami kutoka hapa Marekani. <tune> da Jumatatu ilipokea ripoti iliyoonyesha nafasi ya Ufaransa katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Ripoti hiyo ilikuwa ni moja ya ripoti zilizoangazia nafasi ya taifa hilo la Ulaya ambalo limekuwa likinyoshewa kidole kwamba halikuwajibika. Mwenzangu Patrick Nduwimana alizungumza na mwandishi wetu wa Kigali, Rwanda, Silvanus Karimera, na kwanza akataka ufafanuzi wa ripoti hiyo. kitu ambacho hapa ni chatakiwa kuelewa ni kwamba kulikuwa na tofauti ya takribani wiki moja na nusu hivi, wiki mbili, uh, kati ya ripoti mbili. Ripoti iliyotolewa na Rwanda uh, siku ya uh, siku ya Jumatatu kama ambavyo imesema, na ripoti iliyotolewa na Ufaransa, kulikuwa na utofauti kitu kama wiki, wiki moja na nusu hivi, wiki mbili. Lakini ripoti zote ukiziangalia, hii ripoti ya Rwanda sasa, kama ulivyouliza, ni ripoti ambayo ilikuwa inatafuta kwa kiini kabisa kwa kina kabisa ni nini nafasi ya Ufaransa hasa ni nafasi gani ya Ufaransa katika mauaji ya Rwanda ya kimbari dhidi ya Watutsi wa Rwanda yaliyofanyika miaka ishirini na saba iliyopita. Kwa hivyo ni ripoti ambayo kimsingi ilikuwa inatafuta kinagaubaga nchi hii ya Ulaya ilihusika namna gani katika mauaji ya Rwanda, na ukumbuke kwamba kuhusu Ufaransa kuhusika ama kutohusika katika mauaji ya Rwanda imekuwa ni mzizi wa tatizo baina ya mataifa haya mawili aa. Kama ambavyo msikilizaji atafuatilia, hata we mwenyewe unajua ni kwamba miaka hiyo yote kumekuwepo na migongano ya hapa na pale, uh, rwanda ikilaumu ufaransa Ufaransa uh, ikizungumza mambo mengine. Sasa ripoti hii ya Rwanda ilikuwa kwa, kwa, kwa kina inatafuta ni kwa namna gani sasa Ufaransa uh, iliweza kuhusika moja kwa moja katika mauaji uh, ya kimbari dhidi ya watusi wa Rwanda mwaka tisini na nne hapa Rwanda. Kwa hivyo hiyo ni ripoti ambayo imetolewa uh, kwa ushirikiano n yani, serikali ya Rwanda ilitoa zabuni uh, kwa kampuni moja ya Marekani ya kisheria ikiongozwa na mwanasheria huyu uliyemtaja, lakini vilevile vile kampuni hiyo ilishirikiana na makampuni mengine ya kisheria hapa Rwanda, makampuni takribani matatu hivi. Kwa hivyo walishirikiana kufanya utafiti kwa takribani kipindi cha miaka minne, kwa sababu uh, uchunguzi huu ulianza mwaka elfu mbili na kumi na saba. Ndo hivyo tena imetolewa wiki hii na ripoti yenyewe ikataja kwamba Ufaransa ilikuwa na mkono wa moja kwa moja katika eh, mawaji haya ya Rwanda ya mwaka tisini na nne eh, dhidi ya jamii ya watuti wa Rwanda na nini tofauti kati ya ripoti hizi mbili? Naam, tofauti mojawapo ni kama hiyo ambayo kidogo nimeitaja kwamba uh, ripoti ya Rwanda imetolewa baada ya miaka minne kukifanyika uchunguzi wa aina hiyo. Lakini ripoti ya Ufaransa yenyewe ilifanya uchunguzi wake kwa takriban kipindi cha miaka miwili kwa sababu kumbuka, uh, iliundwa na Rais wa Ufaransa wa sasa Emmanuel Macron, ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na nane na yenyewe iliundwa na wanahistoria walioagizwa na, wana uh, na ikulu ya, ya, ya, ya Ufaransa. Uh, kwamba na wenyewe wafanye utafiti waweze kujua kilichotokea hapa Rwanda. Kwa hivyo uh, ripoti moja kwa maana ya kwamba ripoti ya Rwanda imefanya utafi, utafiti huo kwa kipindi cha miaka minne na ripoti ya Ufaransa imefanya utafiti huo kwa, kwa kipindi cha miaka miwili. Lakini sina maana kwamba utofauti wa miaka basi ndiyo, utofauti wa kile kilichopatikana, hapana, isipokuwa uh, hata ripoti ya Ufaransa ambayo ilifanyika uh, chini ya uongozi wa Profesa mmoja wa Ufaransa maarufu kama Ilikuja kugundua kwamba serikali ya zamani iliyokuwa inaongozwa Ufaransa mwaka tisini na nne wakati akitokea mauaji ya jamii mauaji ya, ya, kim, ya, ya, ya kimbali dhidi ya watutsi ikiongozwa na hayati Francois Mitterrand ni kwamba yenyewe uh, ilihusika moja kwa moja katika, katika mauaji ya Rwanda. Na ni Silvanusi Karimera mwanahabari wetu wa Kigali nchini Rwanda akizungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa nakuletea Jukwaa la Vijana na leo, katika Jukwaa la Vijana mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanamuziki wa DRC Leku Kanza anayeishi Ufaransa ambaye hivi sasa yuko Ivory Coast kikazi ambaye amekwisha fanya kazi na wanamuziki mashuhuri kadhaa barani Afrika ikiwa e ni pamoja na Yusundu Manu Dibango Miriam Makeba na wengine wengi anazungumzia juu ya kibao chake kipya cha Tuva Bien na kazi zake kwa jumla akiwa nchini Ivory Coast kwa hivi sasa. Singeli yangu ya inaitwa Tuva Bien inatokea ina kwa albumu yenye itakuwa Kujun jina lake Moko ya Lingala. Ile albumu ilifanya ku, um, bambinguni uh, kumi na mbili nilikuwa na kuku nilienda ku Nigeria, Cameroon, Cote d'Ivoire, Senegal, ku Afrique du Sud ku Congo kwetu, nilienda ku Etats-Unis ku Angleterre ku Hongrie ku Bresil ku Inde kutafuta mason ya mupya jo bat batu bafurai parce que mie napendaka kama mwenye muziku kunafanya bitu enye batu abaingojei ma surprise, mnavipendaka sana safi sana. na ulipotoa albamu hii hasa eh, tuseme single hii inatoka eh, nyimbo yako hasa ilikuwa inazungumzia nini? Hii uh, single inataka kusema bichoti iko bien me iko na samo yanyee. Dunia iko na mambo mingi, mamalazi, ma COVID kwchukupeni batu iko na kufa. Inataka kusema iko na misiku ingine unalamuka au sure nini, bichoti iko naendelea safi inataka kusema iko mwimbo ya ya hope. Sawa kabisa, unataka kuwapa watu matumaini eh, kutoka na hali ya dunia ilivyo hivi sasa. Ni kweli mambo ni mengi, kuna ho COVID, magonjwa mengi na Emi kadhalika sana. sasa pengine kwa wale wengi ambao wanakusikiliza wana muziki, vijana, wewe umepitia vitu vingi, umefanya muziki wako mpaka umeingia eh, kwenye kuwa jaji wa muziki kule Afrika ya Magharibi ya Ivory Coast, ambako huko hivi sasa wanamuziki chupukizi ambao wanataka kuinukia kwenye muziki unawashauri nini? We umeshafundisha vijana wengi kuimba ba. Vijana mingi banapenda kufanya muziki iko bien mekitu moya, bapia ba mingi banasababu ni hii kazi iko butamu kweli. Me, hii kazi kuifanya inalomba kutumika nguvu sana, kukuwa na na na volonte kukuwa na akiri na, na, na kuipenda kabisa. Haiko kazi yenye utafanya leo unaacha uh -uh. Ni kazi ya bamiaka na bamiaka na bamiaka, pale njo utafika. Mutu mienye nitabambia ni kamuko na idea yako ndani ya roho ndani ya kichwa, usiache, hata mambo yaendelee bien. Siku moja yu waitangaza, siku moja mambo yatakuwa sawa kabisa. Na katika swala so zima la kugusia kidogo huko Ivory Coast. Hivi sasa wewe unatengeneza mziki, lakini unatoka Ufaransa, ulikona Ivory Coast huko, mnachofanya hivi sasa nini katika shughuli zako hapa Ivory Coast kwa sasa? Hapa Ivory Coast niko charge ku The Voice, tuko nafanya finale ya The Voice Afrique Francophone, tutafanya poso mbili, itakuwa siku ya 24 na 1st May. Kama namaliza hapa minarudia France. Na pengine mshindi atapatikana lini, mnategemea? mwenye ataipata atapata ata ile kitu atakuwa atakuwa itakuwa uh, ya kwanza. Sawa kabisa, asante sana Loku Kanza. Basi tupate kibao chako, Tutu va bien no. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya kumekucha cha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Sande Shomari. Afisa wa polisi wa zamani wa Minneapolis Derek Chauvin amekutwa na hatia kwa mashtaka yote siku ya Jumanne katika kifo cha George Floyd karibu mwaka mmoja uliopita. Chauvin alikuwa ameshtakiwa kwa makosa ya juu ya mauaji ya kutokusudia baada ya kusikia hoja za mwisho Jumatatu, baraza la mahakama la watu kumi na wawili wakiwemo wazungu sita na watu sita ambao ni weusi au wajamii mchanganyiko walitumia karibu saa sita wakijadili taarifa kutoka kwenye kesi hiyo iliyosikilizwa kwa wiki tatu kabla ya kufikia uamuzi. Uturuki bado inaendelea kupinga swala la chama cha Muslim Brotherhood kutangazwa kuwa magaidi na Misri licha ya msukumo wa hivi karibuni kurekebisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Waziri wa mambo ya nje Mevlut Cavusoglu alisema siku ya Jumanne alisema Uturuki iliona Muslim Brotherhood kama vuguvugu la kisiasa. Mwezi uliopita, Uturuki ilisema ilianza tena mawasiliano ya kidiplomasia na Misri miaka nane baada ya uhusiano huo kuvunjika baada ya jeshi la Misri kumwangusha rais wa Muslim Brotherhood mwenye mahusiano ya karibu na Ankara mwaka 2013. Jamhuri ya Chek inawasihi washirika wa Ulaya na NATO kuchukua hatua ya pamoja ya kulipiza kisasi dhidi ya Rusia kufuatia shutuma kwamba wapelelezi wa Rusia walihusika na mlipuko mkubwa katika ghala ya silaha ya Chek mwaka elfu mbili na kumi na nne. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Yami, mwongozaji ni Gideon Chubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Anaitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.