Just the way the oh. never Kumekucha Afrika hii <tune> ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka ujambo wa msikilizaji pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi naitwa Idi Ligongo. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumatatu, Aprili 26, 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com na katika matangazo yetu ya leo, serikali ya Kenya imeeleza kuwa ili iweze kufanikiwa kutokomeza kabisa ugonjwa malaria nchini humo ifikapo mwaka 2023 inahitaji shilingi bilioni 24 kutekeleza mkakati wake na kuondoa mianya iliyopo katika utekelezaji na katika habari nyingine, maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya malaria duniani yanasherekea maendeleo yaliyopatikana katika kutokomeza ugonjwa huo. Lakini kabla ya kupata ripoti nyingine kutoka kwa waandishi wetu, kwanza kabisa Idi Ligongo anakusomea habari muhimu za dunia. Milio ya risasi ilisikika hapa na pale katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, Jumapili, baada ya vikosi vyenye uhasama kupambana kufuatia kuvunjika kwa mazungumzo kuhusu uchaguzi. Mashuhuda na wakazi wamesema mapigano yaliyotokea baina ya vikosi vya serikali ya Rais Muhammedi Abdullahi Muhammed anayefahamika kama Farmajo na wanajeshi wa jeshi la Somalia wanaoegemea wa kwa viongozi wa upinzani Wakati wakazi walipokuwa wanafungua funga zao za mwezi mtukufu wa Ramadhani muda wa jioni, mapigano yalianza katika makutano ya barabara maarufu ya jiji la Mogadisho. Shuhuda ambaye hakutaka kutajwa kwa sababu za kiusalama amesema aliona wanajeshi wa serikali na viongozi vinavyohasimiana wakifyatuliana risasi pamoja na maguruneti yaliyotumia roketi. Hakukuwa na taarifa kuhusu vifo vilivyotokea. Viongozi wa serikali na upinzani wamekuwa wakipingana kutokana na uamuzi wa Aprili kumi na mbili uliofanywa na bunge la chini la kuongeza muda wa serikali ya sasa kwa kipindi kingine cha miaka miwili baada ya mazungumzo ya uchaguzi kuvunjika. Wamarekani wengi wanafurahishwa na utawala wa rais wao Joe Biden akiwa anakaribia kumaliza siku zake mia moja za mwanzo. Kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni wa taasisi mbili, wengi wao wametoa maoni ya kumuunga mkono katika namna alivyoshughulikia janga la virusi vya korona, lakini hawafurahishwi na namna alivyoshughulikia kundi la uhamiaji katika mpaka na Mexico. Uchunguzi wa maoni wa gazeti la Washington Post na ABC unaonyesha asilimia 52 ya watu wazima wanamuunga mkono ikilinganishwa na asilimia 42 ambao hawamuungi mkono. Uchunguzi wote wa maoni unaonyesha kuwa hali ya mgawanyiko wa kisiasa kwa nchi haujabadilika toka uchaguzi wa mwaka wa 2020 ambao Rais Biden alimshinda aliyekuwa rais wakati huo Donald Trump. Baraza la kijeshi linalotawala Chadi limekataa ombi la waasi wa kaskazini la kusitisha mapigano na kufanya mazungumzo na kuwaita kuwa ni wahalifu ambao walihitaji kufuatilia na kukamatwa kwa kuhusika kwao na kifo cha rais Idris Deby katika uwanja wa vita. Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Waasi hao wanaojulikana kama Front for Change and Concord in Chad, FACT, walisema Jumapili kuwa wako tayari kujadili suluhu ya kisiasa wiki mbili baada ya kuingia kwa wingi mpakani siku ya uchaguzi, wakidai kumalizwa kwa utawala wa miaka 30 waDebi. Walifika karibu kama kilomita mia mbili hadi mia tatu kutoka mji mkuu Njamena kabla ya kurudishwa nyuma na jeshi. Kikosi cha anga tangu hapo kimepiga nafasi za waasi pamoja na jeshi, walisema jeshi hilo limesema Jumamosi limewaangamiza waasi Kukabiliwa na hali hii ambayo inahatarisha Chad na utulivu wa eneo lote, sio wakati wa upatanishi au mazungumzo na wahalifu, msemaji Azem Banmendao Aguna alisema katika taarifa yake. Aliongeza kuwa baadhi awasi, ya waasi walikuwa wamekimbilia nchini Niger na ameomba mamlaka za huko kuwakamata. Debi aliuawa Aprili 19 wakati alipotembelea wanajeshi wa mstari wa mbele baada tu ya kushinda uchaguzi kifo chake kilishtua nchi hiyo ya Afrika ya Kati, ambayo kwa muda mrefu imekuwa mshirika wa Magharibi dhidi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kamanda wa juu wa jeshi la Marekani nchini Afghanistan anasema mchakato wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani waliopo nchini humo umeanza. Jenerali Scott Miller amewaambia wanahabari wa Afghanistan katika mji mkuu wa Kabul Jumapili kwamba vikosi vyake vyote kwa sasa vinajiandaa kuondoka kutokana na amri waliyoipokea. Jenerali Miller ameongea hayo ikiwa ni takriban wiki mbili toka rais wa Marekani Joe Biden atangaze kwamba wanajeshi elfu tatu au zaidi waliosalia wataondoka itakapofika Septemba 11 katika maadhimisho ya ishirini ya mashambulizi ya kigaidi katika kituo cha biashara World Trade Center jijini New York na Pentagon nje kidogo ya jiji la Washington DC. Rais Biden amesema mchakato wa kuondoa wanajeshi utaanza Mei mosi, kumaliza vita vya takribani miaka ishirini ambavyo ni, ni vya muda mrefu zaidi kwa Marekani amesimamia vikosi vyote vya vi Marekani na NATO. Mgombea anayeongoza kuelekea kuchukua nafasi ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel baadaye mwaka huu ametanga kuwepo kwa mazungumzo na uwajibishwaji kwa China linapokuja suala la kutetea demokrasia na haki za binadamu. Analena Birok ambaye ni mwana mazingira na mgombea wa kiti cha kansela wa Ujerumani Amekiambia chombo kimoja cha habari kwamba Ulaya lazima itumie nguvu za kiuchumi kwa kuzuia bidhaa za China zinazozalishwa na wafanyakazi wanaotumikishwa na kuzuia vifaa vya teknolojia vya mawasiliano kwamba vinahatarisha usalama wa Ulaya. Vilevile vile amegusia uwekezaji wa China katika miundo mbinu na uzalishaji wa nishati kote Asia ya kati, kwa kueleza kuwa ni siasa mbaya ya kujitanua nguvu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na habari zichukua uzito wa juu ni huko nchini Kenya ambapo serikali ya nchi hiyo inaeleza kuwa ili iweze kufanikiwa kuondoa kabisa ugonjwa malaria nchini mwake ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inahitaji shilingi bilioni 24 kutekeleza mkakati wake na kuondoa mianya iliyopo katika utekelezaji wake. Hata hivyo, wizara ya afya nchini humo inaeleza kuwa ueneaji wa ugonjwa huo umepungua kutoka asilimia nane mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi asilimia tano nukta sita mwaka huu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa zaidi. Tangu kuzuka kwa maambukizi ya virusi vya korona, pamekuwapo na wasiwasi kwa mipango na mikakati ya kupambana na malaria huenda ikavurugwa kwa kiwango kikubwa, maana juhudi nyingi zinaelekezwa katika kupambana na janga hili. Nchini Kenya, serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inaeleza kuwa imepiga hatua muhimu katika mkakati wake wa kutokomeza ugonjwa huo na kupunguza kwa asilimia 75 ya vifo ifikiapo mwaka 2023, lakini kwamba inahitaji shilingi bilioni nne, kutekeleza na kusitiri mapungufu katika utekelezaji wake wa mpango mkakati, Waziri wa afya Mutahi Kagwe anaeleza. Majimbo nane yanayopakana na Ziwa Victoria kama vile Kisumu, Homa Bay, Migori, Siaya, Busia, Vihiga, Bungoma na Kakamega yanaripotiwa kuwa na maambukizi makubwa ya malaria kwa kuchangia asilimia 70 ya maambukizi ya visa milioni 6.5 ya malaria ya kitaifa. Hata hivyo, wizara ya afya inaeleza kuwa kiwango cha maambukizi kimepungua kutoka asilimia 27 mwaka 15 hadi ya asilimia 19 mwaka huu katika maeneo haya. Kwa mujibu sirikali wa takwimu za serikali, ueneaji wa maambukizi ya ugonjwa wa malaria umepungua kutoka asilimia 8 mwaka 2015 hadi asilimia 56. Takwimu hizo zinaonyesha kuwa kiwango cha maambukizi katika maeneo ya pwani ya Kenya kimepungua kutoka asilimia nane hadi asilimia 45 mwaka huu. Malaria ni mojawapo wa magonjwa ambayo huangamiza watu wengi nchini Kenya kushinda maradhi mengine yasiyokuwa ya kuambukizana na yanaorodheshwa kwa miongoni mwa magonjwa misugu yaliyo na kiwango cha juu cha wagonjwa wanaofika hospitalini kutibiwa bila kulazwa humo. Waziri wa afya Mutahi Kagwe ameeleza kuwa serikali mwishoni mwa mwezi huu inaanza kampeni ya kusambaza vyandarua milioni 15.7 vilivyotibiwa kukinga raia wake ugonjwa wa malaria katika maeneo 27 ya Kenya. Ni kampeni ya shilingi bilioni 8 itakayonufaisha Wakenya milioni 25 za ugonjwa wa malaria mwaka kenda mia sabini na tatu kusaidia juhudi zake za kutokomeza ugonjwa huo, yakiwa ni makubaliano ki ya kiserikali yanayotumia mifumo ya kibiolojia ya kutokomeza ugonjwa huo hasa katika maeneo yanayopakana na ziwa Victoria. Maafisa wa Cuba tayari wamewasili nchini Kenya kusaidia serikali kama anavyoeleza Daktari Rashid Aman, waziri msaidizi katika wizara ya afya. Indeed, from the... ni kweli wataalamu wa afya kutoka Cuba wamewasili nchini Kenya wiki hii watafanya kazi na wataalamu wetu kutoka ngazi za kitaifa na serikali za majimbo kuchunguza maeneo ambako wa mbu wanazaliana ili kuyanyunyizia dawa kwa kutumia mifumo ya kibaiolojia kuua kabisa vimelea vyake katika maeneo hayo ya kuzaliana. Kenya ni miongoni mwa nchi nne za Afrika ambazo zimekuwa zikifanya jaribio la chanjo dhidi ya malaria kwa watoto inayothibitishwa kuwa na ufanisi wa asilimia 77. Nchi nyingine ni Ghana na Malawi. Tangu kuanzishwa kwa chanjo hiyo Septemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa, wizara ya afya inasema kuwa zaidi ya watoto elfu mia moja tisini wamepokea angalau dozi moja ya chanjo hiyo. Ugonjwa wa malaria unasababishwa na viini aina ya Plasmodium vinavyobebwa na kuenezwa na mbu aina ya Anopheles ambao ni wa kike. Mara baada ya kuumwa, mtu huonyesha dalili kadhaa zikiwemo kuwa na homa, kuwa na maumivu ya kichwa na baridi, na bila matibabu ya haraka, mtu huwa katika hatari zaidi inayosababisha kifo. Kennedy Wanera, Sauti ya Amerika, Nairobi. naendelea y kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Idigongo anaendelea na habari zaidi za dunia. Naendelea kwa kusomea habari zaidi za dunia. COVID-19 imeteteresha India. Waziri Mkuu Narendra Modi amesema katika hotuba yake ya redio kwa taifa Jumapili, huku akiwasihi raia kupata chanjo na kutokubali kuyumbishwa na kile alichokita tetesi za imani potofu za chanjo. Kauli hiyo ameitoa katika mji mkuu wa New Delhi na kuongeza wiki moja ya amri ya kutotoka majumbani ambayo ilikuwa ikitarajiwa kuondolewa leo. Wizara ya afya ya India imesema maambukizi mapya laki tatu arobaini na tisa elfu mia sita tisini na moja yameandikishwa katika taifa hilo katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita. Wataalam wa afya wametahadharisha kwamba idadi hiyo ya maambukizi mapya inaweza kuwa chini ya idadi kamili. Ripoti kutoka wizara ya afya inayohusiana na maambukizi mapya kwa siku inaeleza kuwa ni zaidi ya laki tatu inawakilisha sehemu ndogo ya kusambaa kwa virusi kwa mujibu wa gazeti la New York Times. Marekani ipo chini ya shinikizo la jumuiya ya kimataifa ya, ya kutoa chanjo zake zilizo kwenye mahala kwenda India na mataifa mengine. Na waasi wa Kihudhi wametoa ngome ya mwisho ya kaskazini ya serikali katika mapambano na kusonga mbele karibu na katikati mwa mji wa Marib licha ya kutokea vifo vingi kwa mujibu wa chanzo cha serikali kilichoeleza Jumapili. Waasi wamefanikiwa kuudhibiti kabisa uwanja wa mapambano wa Kasara uliopo kaskazini magharibi na kusonga mbele katika maeneo ya magharibi licha ya mashambulizi ya anga yaliyofanywa na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia unaounga mkono serikali ya Yemen kwa mujibu wa chanzo kilicho karibu na jeshi. Marib na maeneo kuzunguka visima vya mafuta ilikuwa ni sehemu kubwa iliyo chini ya himaya ya serikali katika eneo la kaskazini, na maeneo mengine yakiwa chini ya udhibiti wa waasi ikijumuisha mji mkuu. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia anasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika ikiwa pamoja na radio redio chuchu na fm visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na sahari redio huko Eldoret, Kenya. Pia usisahau kwenye <tongue> mtandao wetu www voa swahili. Hivi sasa tunarejea kwa ripoti za uandishi wetu. Maadhimisho ya mwaka huu ya siku ya malaria duniani yanasheherekea maendeleo yaliyopatikana katika kuondoa ugonjwa huo. Shirika la afya ulimwenguni linatoa wito kwa hatua kuchukuliwa juu ya mafanikio haya na kuendelea na kazi ya kuunda ulimwengu usio na malaria lisa schlein anaripoti kutoka geneva na sande shomari anayesoma ripoti kamili licha ya janga la covid-19 na machafuko mengine mengi nchi 24 zinaripotiwa kusimamisha maambukizi ya malaria kwa miaka mitatu au zaidi hadi mwisho wa mwaka 2020 na kufikia sasa nchi 38 na maeneo kadhaa yamethibitishwa kuwa hayana malaria na shirika la afya ulimwenguni who ikiwani pamoja na hivi karibuni nchi za el salvador algeria na sri lanka Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus anasema kuondoa malaria ni lengo linalofaa kwa nchi zote, bila kujali inaweza kuwa umbali gani kutoka kwenye lengo kuu. WHO, WHO imetambua seti ya nchi 25 zina uwezo wa kufikia kiwango cha kutokuwa na malaria katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Kufanya kazi pamoja, kuchukua hatua katika mafanikio ya kila mmoja na kuungwa mkono na ufadhili endelevu, tunaweza kuthubutu kuwa na ndoto ya ulimwengu ambao hauna malaria. Malaria ni ugonjwa unaoweza kuzuilika na kutibika. Hata hivyo, kila mwaka unaua zaidi ya watu laki nne, wengi wao wakiwa watoto wadogo barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Kwa kuongezea zaidi ya watu milioni 200 huambukizwa ugonjwa huu hatari wa vimelea kila mwaka. Katika kipindi cha miaka 20 iliyopita, WHO ni ripoti zaidi ya vifo milioni 7.5 na visa bilioni 1.5 vimezuiliwa, hasa katika bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Licha ya maendeleo haya ya kushangaza, mkurugenzi wa WHO wa mpango wa malaria wa ulimwengu Pedro Alonso anasema visa na vifo vingi vinaendelea kutokea barani Afrika. Wakati Afrika ni chanzo cha hadithi nyingi za mafanikio, katika upande wa athari pia ni mahali ambapo panabeba mzigo mkubwa wa ugonjwa huo, na ambao tunapata ugumu wa kufanya maendeleo zaidi. Nigeria na DRC pia kutokana na idadi kubwa sana ya watu wanachangia karibu asilimia wa 50 ya mzigo wote wa ugonjwa ulimwenguni. WHO inasema kujitolea kisiasa ni muhimu katika kumaliza malaria. Shirika hilo la afya la Umoja wa Mataifa limesema nchi nyingi ambazo zimeondoa malaria zina mifumo madhubuti ya utunzaji wa afya ambayo inahakikisha upatikanaji wa kinga za malaria, utambuzi na matibabu. WHO inakadiria hadi dola bilioni 45 kwa mwaka itahitajika kumaliza malaria. na mashirika mbalimbali ya mbali. Wanawake huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamemwomba Rais Felix Tshisekedi kwenda kwa haraka mashariki mwa nchi hiyo, hasa katika eneo la Beni ambako hali bado inaendelea kuwa mbaya, pamoja na maandamano ya wanawake kukatazwa na polisi. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo taarifa zaidi. kama bapendi turevendike batuletee basi amani bamalize hii situation ya barebel ya badfunalu Pauline Farine, kiongozi wa shirika la wanawake linalojulikana kama vile Marche Mondiale katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema kwa sasa hali imekuwa mbaya kwa wanawake pamoja na watoto ambao wanataabika na ukosefu wa usalama unaodidimia kote mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa eneo la Beni. Chef de l'Etat alituprometaka kama atakuja huku kujinstalie peka fate situasion sekuritaire polepole ya Nord Kivu. Babona, babona zetu batoto zetu bandugu zetu, biko nakufa kila siku atupendi, tulisha choka. Kinachowakera ni kuona polisi wanawatawanya kwa risasi na bomu za kutoa machozi <coughs> wanawake wanaolalamikia amani katika eneo la Beni akisisitiza Mamia ya wanawake walisambazwa kwa risasi na polisi tifu kwa serikali ya Kongo PNC wanawake ambao wote walikuwa wamevaa gunia za kubebea vyakula yetu. Shirika la kutetea haki za wanawake Kafede likisema kuhuzunishwa na hatua ya polisi. Pasiase Sinamuri yuko katika muji wa Beni. Ni huzuni sababu lengo yetu kubwa hatukuwa gisi, hatukuwa na tarajia yale ambayo yametokea. Kwa yale ambayo yametokea hatujui tuseme nini, lakini tunaumia na tunaelea, tuna kuumizwa. Rodrigi Kachuva akiwa tayari amemtafutia tiketi rais wa Kongo ili aweze kuwasili Beni na kutazama hali halisi. Hakuna tena kisingizio ambayo itaacha presidenti asikuje na juu ya sekiriti yake kuna wifdc ambao wako pale ambao watamlinda kwa sababu Goma na Beni kuna wifdc haina maana tu aje na wagajijikoro kutoka huko Kinshasa. Beni imeshuhudia machafuko, mauaji ya watu wanawake pamoja na watoto, ikitekelezwa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO. Oseri Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Na kwa miaka mingi tangu mataifa ya Afrika yakapata uhuru kutoka kwa wakoloni, mfumo wa elimu katika nchi nyingi bado nakumbwa na changamoto kadhaa kufikia viwango vya kimataifa. Nchini Kenya, wataalam ambe wa elimu wamekosoa mfumo wa miaka mingi wa kukandamiza wanafunzi kufaulu mitihani badala ya kupata ujuzi wa kimsingi, hatu yaliosukuma serikali kuanzisha harakati za kufanya mabadiliko katika jamii na maendeleo. Hii leo tunamulika kundi moja la wadau wa elimu kwa Mombasa, Kenya, walioungana pamoja na kuanzisha miradi ya kijamii ili kubadilisha mtazamo wa elimu, hasa katika upande wa usomaji wa vitabu. Mwandishi wetu Salma Muhamed anaripoti zaidi kutoka Mombasa. Bi Gladys Chonga ni mkereketwa wa mambo ya elimu nchini Kenya, ambaye pia ni mfanyikazi katika maktaba kuu za serikali Gladis amefanya kazi katika kitengo cha watoto katika maktaba hii ya mjini Mombasa kwa zaidi ya miaka thelathini sasa. Akiwa mfuasi mkuu wa mabadiliko ya mfumo wa elimu nchini Kenya, Gladis anaeleza tatizo ambalo amelishuhudia kwa muda mrefu hapa. Changamoto, watoto wako tayari kuja maktaba kusoma, lakini wazazi hawawapatii hiyo nafasi. Tunaandikisha watoto, mtoto anakuja kuchukua vitabu, anamaliza kusoma, hapewi nauli ya kuja kurudisha vitabu ama kuchagua vitabu vingine. Unajua, mtoto ukimwanzisha kitu anamotisha, lakini ukimkatishakatisha, ana luzi hiyo ninimotisha, motisha. Changamoto nyingine ambayo ndiyo tatizo sugu kwa sasa ni mfumo wa elimu unaoonekana na wengi kwamba unazingatia zaidi mtihani badala ya masomo ya kimsingi. Kulingana na Gladys, ni kwamba hali hii imechangia wanafunzi wengi kuchoka akili na hata baadhi yao kuchukia masomo kabisa. E, mfumo wa elimu umewagandamiza sana, yani anagandamizwa tu asome apite, si apanue akili na mawazo Aha ni asome apite question papers, questions hivyo hivyo. Sasa mwalimu amemuweka katika dich hapo, hapo, hapo, hapo, hampi nafasi mtoto alikuwa namba ngapi? Namba ishirini. Zuzu hili, nenda tuition, nenda tuition, zuzu huyu, ili hali ungempatia tu nafasi ya kurelax na kurefresh. Kutokana na hali kama hizi, Gladys pamoja na wenzake wameanzisha mifumo mbalimbali ya kusaidia baadhi ya shule pamoja na wazazi, hii ikiwa ni katika harakati ya kuongeza baadhi ya vitu muhimu ambavyo shule nyingi katika maeneo ya mashinani zimekosa. Moja ya programu hizo ni kuanzisha maktaba za kisasa katika shule zilizoko karibu huku, pia wakiunganisha na mifumo ya teknolojia mpya kama anavyoeleza Samuel Ngugi. Mostly kupanga mikakati ya kuingiza mambo ya teknolojia ndani ya library services ambazo hapa Mombasa twaziita maktaba centers. So vile tumefanya within Mombasa, tume map out kuna shule tisini na nane ambazo ziko within Mombasa, tumezigawa katika groups ama katika clusters ambazo kila cluster inabeba shule nne ama tatu, na tumechagua ile shule ambayo iko na facilities za kutosha, ambayo tumechagua isimamie kitengo cha hizo vitabu. Katika maktaba hizi pia wameanzisha programu za kuwavutia watoto kuanza utamaduni wa kusoma vitabu wakiwa bado wadogo, maarufu kama book clubs. Unafanya kujaribu kupunguza huo ulegevu, ni kama hivi ku, kuanza nani book clubs na activities ambazo zitavutia watoto kama hawa. Kuna watoto ambao wamewekwa tu kwa tuktuk, aje mzazi yuko nyumbani Tumeona ni idea nzuri, tukianza na hawa watoto wako chini, wanakuwa wakiwa wanajua umuhimu wa masomo. Sasa tunaona ni heri umkunje akiwa mbichi, akiwa huku chini. Nimejumuika pia na Bi Sahara Abdi, mwandishi wa vitabu vya watoto, aliyekuja hapa kwa ajili ya uzinduzi wa kitabu chake kipya A Boy Called Salah. Sara anasema aliamua kuanza andika vitabu vya watoto ili kuchochea zaidi uandishi na usomaji wa simulizi ambazo watoto wengi wa Kiafrika wanaweza kuelewa haraka. Okay, nimechagua kuandika vitabu za watoto uh, sababu nikikuwa uh, nilipokuwa mtoto mdogo na niko shule sikuweza kupata vitabu za kusoma za hadithi za jamii yetu. Mm-hmm. Zile jamii zetu za Wakenya na zile um, hadithi ambazo tunazijua, vitabu zile ambazo zilikuwa na uh, tunazipata zilikuwa hadithi za kutoka nje, Ulaya mingi, wazungu na nini. Sisemi ni vibaya kuzisoma, lakini na, naonelea ni muhimu watoto wetu wakisoma hadithi zetu, wajue umuhimu za utamaduni zetu, dini zetu. Ndo imenifanya ni, niandike. Ripoti ya hivi karibuni kutoka kwa Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa kwa sasa changamoto kuu ya elimu barani Afrika ni kutokuwa na usawa katika usambazaji wa rasilimali muhimu za kimasomo shuleni. Hata hivyo, programu kama hizi anazofanya Gladys pamoja na wenzake hapa Mombasa ni moja tu kati ya harakati za kibinafsi mashinani, lakini mchango wake ni mkubwa katika jamii husika. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika muda mfupi ujao idi ligongo atakusomea muktasari wa habari milio ya risasi ilisikika hapa na pale katika mji mkuu wa somalia mogadishu jumapili baada ya vikosi vyenye uhasama kupambana kufuatia kuvunjika kwa mazungumzo kuhusu uchaguzi Wamarekani wengi wanafurahishwa na utawala wa rais Joe Biden akiwa anakaribia kumaliza siku zake mia moja za mwanzo kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni wa taasisi mbili. Kamanda wa juu wa jeshi la Marekani nchini Afghanistan anasema mchakato kondo wa kuondoa wanajeshi wa Marekani waliopo nchini humo umeanza. Mgombea anayeongoza kuelekea kuchukua nafasi ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel baadaye mwaka huu ametaka kuwepo kwa mazungumzo na uwajibishwaji wa China linapokuja suala la kutetea demokrasia na haki za binadamu. COVID-19 imeteteresha India. Waziri mkuu wa na Narendra Modi amesema katika hotuba yake ya redio kwa taifa Jumapili, huku akiwasihi raia kupata chanjo na kutokubali kujumbishwa na kile alichokiita tetesi za imani potofu za chanjo. Waasi wa, wa kihodhi wametoa ngome ya mwisho ya kaskazini ya serikali katika mapambano na kusonga mbele karibu na katikati mwa mji wa Marib licha ya kutokea vifo vingi, kwa mujibu wa chanzo cha serikali kilichoeleza Jumapili. Na mpaka kufikia hapo ndo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Mamoyo Hamza, muongozaji Jordan Chubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Ed Ligongo. Jina langu ni Sandey Shomari na kutokea, siku njema kutoka jukwaa la Marekani, Washington DC.