ayaa sheegay in hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii 26 April mwaka wa 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi naitwa mkamiti kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, Waziri Mkuu wa DRC Sam Lukonde atangaza ajenda ya serikali yake mbele ya bunge mjini Kinshasa, huku upinzani ukiikosoa serikali kuwa imeshindwa kurejesha usalama katika eneo la mashariki mwa nchi. Katika habari nyingine, ni kwamba visa vya dhuluma za kijinsia vinaongezeka kwa asilimia 92 nchini Kenya hasa kutokana na janga la na korona. Hiyo utafiti ya serikali ni ukweli, na hata huenda ikawa hiyo idadi inaweza kuwa hata juu kuliko vile serikali inatoa ripoti. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Kiongozi wa zamani wa Somalia amemshutumu mrithi wake rais Mohamed Abdullahi Mohamed maarufu Farmajo kwa kupanga shambulizi lililofanywa na wanajeshi nyumbani kwake hapo Jumaapili huku mgawanyiko ukiongezeka juu ya kuongezewa muda kwa rais aliyepo mamlakani. Shutuma za rais wa zamani wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud dhidi ya Mohamed kwenye mtandao wa Twitter ambazo hazikujumuisha maelezo ya kina au uthibitisho zimekuja wakati vikundi ndani ya vikosi vya usalama vya Somalia vikirushiana risasi katika mji mkuu Mogadishu. Mzozo huo unaibuka kufuatia Mohammed kusaini sheria katikati ya April akiongeza mamlaka yake kwa miaka miwili, suala ambalo litaweza kuvuruga vikosi vya usalama kutoka kwenye mapigano yao yanayoungwa mkono kimataifa dhidi ya waasi wa Al-Shabab wenye uhusiano na Alqaida katika taifa hilo lililopo pembe ya Afrika. Msemaji wa serikali hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni juu ya shutuma za Muhamud ambaye aliondoka madarakani mwaka elfu mbili kumi na saba, lakini waziri wa usalama wa ndani nchini humo Hassan Hundubey alikanusha kwamba serikali ilikuwa imevamia nyumba ya rais huyo wa zamani, kulingana na shirika la habari la taifa nchini Somalia. Ethiopia ilitangaza Jumatatu kuwa imepokea zabuni mbili za leseni ambazo zitamaliza ukiritimba wa serikali kwenye sekta yake ya mawasiliano ya simu iliyodumaa, mojawapo ya masoko ya mwisho yaliyofungwa ulimwenguni kutetereka kwa sekta inayoweza kuwa na faida kubwa ambayo hivi sasa inamilikiwa na serikali Ethio Telecom, ni ajenda kuu ya mageuzi ya kiuchumi ya waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmed. Zabuni hizo zimekuja kutoka MTN ya Afrika kusini na muungano wa kampuni nyinginezo ikiwemo Safaricom ya Kenya Vodafone na Vodacom, kulingana na taarifa kutoka mamlaka ya mawasiliano Ethiopia, mdhibiti mkuu wa serikali. Kampuni nyingine kadhaa ambapo hapo awali zilionyesha nia, ikiwemo Francis Orange na Etisalat ya UAE hazikutuma zabuni zao. India iliripoti kesi mpya mia tatu hamsini na mbili elfu mia tisa tisini na moja zilizothibitishwa za COVID-19 leo Jumatatu kwa siku ya tano mfululizo kukiwa na maambukizi zaidi ya laki tatu ya virusi vya korona katika taifa hilo la Asia Kusini ikiwa linakabiliwa na wimbi la pili la janga la korona. Mfumo wa afya nchini humo umeanguka kufuatia wimbi la pili huku hospitali zikizidiwa uwezo na haziwezi kutoa huduma kwa wagonjwa wote wapya na pia uhaba wa mitungi ya oksijeni ambayo inahitajika sana kwa wagonjwa wa COVID waweze kutumia kwa ajili ya kupumua. India pia ilichapisha vifo 2812 leo Jumatatu, rekodi nyingine kwa siku moja, huku maeneo yanayofanyika maziko yamekuwa na harakati nyingi za kuchoma miili ya wafu usiku na mchana. Mji mkuu wa New Delhi umeongeza kwa wiki moja nyingine muda wa kufungwa shughuli zisizo za lazima ambazo zilikuwa muda wake ukamilike leo Jumatatu. Watafiti wa Afrika Kusini Jumatano wataanza tena utafiti kutathmini ufanisi wa chanjo ya Johnson and Johnson dhidi ya COVID-19 baada ya COVID chanjo hiyo kusitishwa matumizi yake kwa muda nchini Marekani. Wakaguzi wa ubora katika viwango vya dawa Marekani walipendekeza mwanzoni mwa mwezi huu kusitishwa kwa chanjo hiyo inayotolewa kwa dozi moja kutokana na kesi nadra za damu kuganda kwa baadhi ya watu waliopatiwa chanjo hiyo. Lakini Ijumaa, taasisi hiyo ilisema Marekani inaweza kuanza tena kutoa chanjo hiyo. Mdhibiti wa madawa Ulaya anaunga mkono faida zake kwa chanjo hiyo dhidi ya hatari yoyote. Utafiti wa Sisomke unafanywa na idara ya kitaifa ya afya, baraza la utafiti wa tiba la Afrika Kusini na Johnson and Johnson miongoni mwa wengine. Utawala mpya wa kijeshi nchini Chad leo umemteua waziri wa zamani Albert Pahimi Padako kama waziri mkuu wa serikali ya mpito. Pahimi alikuwa mgombea urais kwenye uchaguzi uliofanyika mapema mwezi huu. Fahimi alikuwa waziri mkuu chini ya uongozi wa Idris Debi ambaye alifariki akiwa kwenye uwanja wa mapambano na waasi wa kaskazini mwa nchi hiyo. Baada ya kifo cha Debi kuliundwa baraza la kijeshi la mpito, TMC, linaloongozwa na mtoto hayati Debi, Mahamat Idris Debi. Maelezo zaidi anasoma Patrick Nduyimana. Baraza la kijeshi lilichukua madaraka wiki iliyopita na limeahidi kuandaa uchaguzi katika miezi kumi na nane ijayo pahimi padake ataongoza serikali ya mpito mawaziri wa serikali hiyo watateuliwa au kufutwa kazi na kiongozi mpya wa utawala wa kijeshi mtoto wa debi jenerali wa jeshi ambaye awali alikuwa kamanda wa kikosi maalum cha ulinzi wa rais aliteuliwa kama kiongozi wa baraza la kijeshi na bunge la nchi hiyo lilivunjwa hatua iliyotajwa na upinzani kama mapinduzi ya taasisi utawala wa kijeshi umeapa kumng'oa kiongozi wa chama cha waasi cha fact mahamat mahadi ali ukimshutumu kwa uhalifu wa kivita na kutafuta msaada kutoka nchi jirani ya Niger na hivyo kumsaka pamoja na wapiganaji wake. Jeshi limejua mahali adui alipo, ambaye anasambaa katika vikundi vidogo na sasa anajikusanya tena katika eneo la Niger, msemaji wa utawala wa kijeshi Azem Bermando wa Aguna amesema. Aguna ametoa wito kwa Niame kurahisisha kukamatwa na kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria anaowaita wahalifu wa vita. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mogadishu ni makazi ya zaidi ya watu nusu milioni waliokoseshwa makazi ndani ya nchi IDPs wanaoishi katika kambi zenye msongamano na usafi wa mazingira ni mbaya, ambapo COVID-19 inaweza kuenea haraka. Hassan Mohammed, baba wa watoto sita, anakaa kwenye makazi ya muda ndani ya nchi yake au kile Umoja wa Mataifa unaita IDPs. Anaiambia VOA kwamba tuliondolewa kutoka kwenye makazi yetu ya awali, na unaona kwamba hali ilivyo katika eneo hili. Kuna zaidi ya IDPs milioni mbili kote nchini Somalia, ambapo wengi wao wanategemea misaada ya kibinadamu kulingana na Umoja wa Mataifa. Licha ya mzozo wa kisiasa uliopo hivi sasa nchini humo, ukame wa mara kwa mara, mafuriko na uvamizi wa nzige umechangia kuongezeka kwa, kwa idadi ya IDPs. Katika mwezi huu wa Ramadhani, familia zilizo katika mazingira magumu kama Mohammed hutegemea msaada wa chakula ili kuishi huku kukiwa na ongezeko la maambukizi ya COVID 19. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anaweza kujikuta akiandamwa na madai ya upinzani kwamba serikali yake ilifuja dola bilioni 128 ili kutetea sarafu ya Uturuki ya lira. Kote nchini Uturuki, mabango makubwa yaliyoandikwa maneno, zipo wapi dola bilioni 128, yametundikwa kwenye ofisi za chama kikuu cha upinzani People's Republican Party CHP. Malori ya matangazo na magari mengine yamebeba picha zinazouliza swali hilo hilo la kutaka kujua mahala zilipokwenda dola bilioni 128 pamoja na mabango mengine nchi nzima. Matangazo haya jioni yaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waziri mkuu Sama Lukonde ametangaza ajenda ya serikali yake mpya hii leo mbele ya wabunge mjini Kinshasa. Wakati huo huo, upinzani wa kisiasa unazidi kuikosoa serikali kwa kushindwa kurejesha usalama mashariki ya Kongo. Kutoka mjini Bukavu, Mitima De La Chance ametuandalia ripoti ifuatayo. Waziri mkuu Jean Michel Sama Lukonde, aliyeteuliwa mnamo Februari iliyopita, amesindikizwa bungeni na timu yake yote ya mawaziri hamsini na sita walioteuliwa mnamo Aprili kumi na mbili ili kufafanua mpango wa serikali yake hiyo ya Umoja Mtakatifu wa Kitaifa iliyoundwa baada ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuvunja muungano kati yake na rais wa zamani Joseph Kabila. Mpango huo wenye kurasa sitini na nne unalenga kujenga serikali yenye nguvu ajili ya mafanikio zaidi na umoja kati ya mwaka elfu mbili ishirini na moja na elfu mbili ishirini na tatu unategemea nguzo 15 zikiwa na sehemu nne za maisha ya kitaifa, ambazo ni siasa, haki na uongozi wa umma, sehemu itakayojihusisha na masuala kama vile amani na usalama wa Kongo, kuimarisha mamlaka ya serikali, ushiriki katika uongozi wa kujumuisha amani, na pia kupambana na rushwa na uhalifu wa kiuchumi. Mpango huo unalenga pia uchumi na fedha kama vile kuboresha utawala katika usimamizi wa maliasili, uboreshaji wa hali ya biashara na pia mseto wa uchumi unalenga pia ujenzi wa nchi kama vile uboreshaji wa miundombinu ya msingi, kuboresha na kukuza teknolojia mpya za habari na mawasiliano, na kupambana dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Na mwishowe, mpango wa serikali ya Sama Lukonde unaangazia pia masuala ya kijamii, ukilenga kuboresha hali ya kijamii, makazi, maendeleo ya sekta ya maji na umeme, kupambana dhidi ya umaskini kuwezesha wanawake na kukuza vijana. Pia una lengo la kutoa vifaa muhimu kwa polisi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuwawezesha kupambana dhidi ya ugaidi na dhidi ya vikundi vyenye silaha. Katika taarifa moja wikendi iliyopita mjini Kinshasa, muungano wa upinzani wa Lamuka umekosoa mamlaka ya sasa nchini Kongo ya Kidemokrasia kushindwa kulinda usalama wa raia wa mashariki na kuomba kwamba maafisa wa jeshi la Kongo FRDC wanaopambana mashariki ya nchi hii wafanyiwe ukaguzi. Serafin Murula ni naibu kiongozi wa chama cha SID cha mpinzani Martin Fayulu hapa Kivu Kusini. inaomba kukwe ojit tujue ndani ya arme nani anafanya nini, sababu gani kunakuwa mauaji inaendelea huko, jeshi inakuwa huko lakini result hakuna. Hata hivyo, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linazidi kupambana na makundi yenye silaha katika maeneo tofauti ya mashariki, ili kuleta usalama utakaofanikisha mpango huo wa serikali. Serikali ya Samalukonde pia inajiwekea jukumu la kuandaa sensa ya wakazi wa Congo na pia kuandaa chaguzi zote kama inavyopangwa mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu pamoja na chaguzi za kimitaa ambazo hazijawahi kufanywa. Kwa hivyo serikali hiyo mpya imepanga hatua zingine muhimu ili kuboresha mapato ya nchi, lakini wadadisi wa mambo wanajiswali kuhusu namna za kutekelezwa mpango huo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa imepitisha kwa mfano bajeti ya chini ya dola bilioni saba pekee kwa mwaka huu wa 2021 Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Hii unasikiliza ni Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, mjini Kigali. VOA inasikika vyema kupitia 104.3 FM. Wakimbizi wa Burundi wanaopewa hifadhi na nchi ya Rwanda wamemwomba kamishina mkuu wa UNHCR Filipo Grandi aliyeziarani nchini humo kushughulikia kikamilifu suala la upungufu wa chakula linalowakabili wakimbizi hao. Maelezo zaidi na Jean Marie Vianney anchi Burundi kutoka mjini Kigali. Akiwa ziarani katika nchi za kanda ya maziwa makuu, kamishna mkuu wa shirika la Umoja Mataifa ajili ya wakimbizi UNHCR Filippo Grandi amejadiliana na viongozi mbalimbali mbali wa serikali ya Rwanda wanaohusika na sekta ya huduma za maelfu ya wakimbizi waliopewa hifadhi katika nchi hiyo wakiwemo wakimbizi zaidi ya elfu hamsini wa Burundi wanaopatikana katika kambi ya Mahama, mashariki mwa Rwanda. Ziara hiyo ya kiongozi huyo wa shirika la wakimbizi duniani imeandaliwa nchini Rwanda wakati mashirika ya kimataifa na hususan shirika la chakula duniani WFP yalichukua hatua kupunguza asilimia 60 ya pesa za chakula waliokuwa wakisaidiwa wakimbizi, kutokea pesa elfu saba hadi kufikia pesa elfu tatu na arobaini ya franka za Rwanda kwa mwezi, ajili ya athari zilizosababishwa na janga la maradhi ya COVID-19. Mkimbizi huyu wa Burundi anayeishi katika kambi ya wakimbizi ya Mahama nchini Rwanda amethibitisha kwamba pesa za chakula wanaopewa wanaopewa wakati hazitoshi hata kidogo. Imepita kama miezi miwili walichukua hatua ya kupunguza pesa ya chakula ambayo walikuwa wametupatia, kiasi tuseme kidogo ambacho unaweza wakatumia faranga mia ya Kinyarwanda kwa siku. Imekuwa ni hatari kwa kimaisha kwa namna ya kuweza kupata mlo. Hali imekuwa ngumu, sababu binadamu hawezi kula faranga mia kwa siku, itowezekana. Aidha, mkimbizi huyo wa Burundi amebaini kwamba ikiwa kiwango cha chakula hakitaongezwa, bila shaka watoto wataathiriwa na maradhi mbalimbali. Kwa upande wangu ninaliomba shirika la wakimbizi asir liweze kututatulia matatizo tulikuwa nayo hapa kambini Mahama, watoto wasije wakaugue ugonjwa wa utapiamlo kwa sababu ya kukosa chakula cha kuwatosheleza. Kwa hiyo tunaliomba shirika la asir liweze kufanya nguvu na bidii, wakaweza kutupandishia hizo pesa zikarudi kwa hesabu yake. Zile zilikuwa tunapokea zilikuwa ndogo, lakini tunasema alhamdulillah, zilikuwa zinatosheleza kwa mahitaji ya chakula. Kwa upande wake Filippo Grandi, kamishna mkuu wa shirika la UN. UNHCR amewaahidi wakimbizi waliopewa hifadhi nchini Rwanda kwamba mikakati bora imeanzishwa ili kutanzua tatizo hilo la upungufu wa chakula kwa wakimbizi. Filippo uh, Grandi amesema kwamba tatizo la ukosefu wa chakula kwa wakimbizi ni miongoni mwa masuala waliojadiliana na viongozi wa serikali ya Rwanda. Bahati mbaya tatizo hilo sio la wakimbizi wa Burundi peke yake, linajiri pia katika kanda nzima ya Afrika. Kwa hiyo amehakikisha kwamba mumbioni kuhamasisha wafadhili wa kimataifa ili waongeze misaada kwa niaba ya wakimbizi. Itafahamika kuwa baada ya ziara yake hiyo nchini Rwanda, kiongozi huyo wa UNHCR ulimwenguni atajielekeza nchini Burundi ili kushuhudia hali halisi ya wakimbizi wa Burundi waliorejea makwao wakitokea uhamishoni katika nchi za kigeni. Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Kenya kwa sasa inakabiliwa na wimbi jipya la visa vya dhuluma za kijinsia ambavyo vimeongezeka kwa asilimia 92 ukilinganisha na mwaka wa elfu mbili kumi na tisa, licha ya Rais wa taifa hilo kutoa amri kwa kituo cha taifa kinachochunguza uhalifu nchini humo kuchunguza sababu za kuongezeka kwa visa vya dhuluma za kijinsia wakati wa janga la korona, hali hiyo imeonekana kuongezeka zaidi, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera. Serikali inaeleza kuwa janga la korona limewafanya wanawake na wasichana nchini humo kuwa katika hatari ya kudhulumiwa. Kwa mujibu wa takwimu za serikali, visa vya manyanyaso ya kijinsia wakati huu wa janga la virusi vya korona nchini Kenya vimeongezeka hadi elfu tano ambayo ni asilimia 92 zaidi ya visa vilivyoripotiwa mwaka 2019 kabla ya Kenya kuripoti kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi hivyo. Visa hivi vya manyanyaso ya kijinsia vimeongezeka kati ya Januari na Juni mwaka 2020, na takwimu za serikali zilizotangazwa mwishoni mwa wiki zinaonyesha kuwa kumekuwa na ongezeko la asilimia 36 la visa hivi mwaka 2020 kwa really mujibu wa utafiti huu uliotangazwa na Profesa Margaret Kobia, ambaye ni waziri wa utumishi wa umma, jinsia, na maswala ya vijana. Manyanyaso haya kusababishwa na mizozo ya nyumbani, matumizi ya dawa za kulevya, uraibu wa pombe kupindukia, umaskini, utovu wa maadili, mila na desturi zilizopitwa na wakati, malezi yasiyofaa, na vilevile haja ya vijana na na kutokuwa na mihimili muhimu katika familia. Baadhi ya manyanyaso ya kijinsia yaliyoibuka katika ripoti hii ni ubakaji, mateso ya kisaikolojia, mauaji, unajisi, kutelekezwa kwa watoto na vita kati ya wazazi, miongoni mwa mingine. Takwimu hizi zinaonyesha kuwa kati ya Januari mwaka 2019 hadi Disemba mwaka 2019 Visa hivyo kwa taasisi za serikali maeneo ambayo yameripoti idadi ya juu ya manyanyaso haya ni Nairobi, Kakamega, Kiambu, Kisumu na Nakuru. Waziri Margaret Kobia anaeleza kushtushwa na ongezeko hili. Aidha, anaeleza kuwa kuwekwa kwa, kwa vikwazo vya kudhibiti ueneaji wa virusi vya korona kumewaweka wanawake na wasichana katika hatari kubwa ya kutendewa manyanyaso haya. kufuatilia masilahi ya wanawake na wasichana waliotelekezwa au kupitia manyanyaso ya kijinsia jijini Nairobi, anaeleza kuwa kituo chake kimekuwa kikiripoti visa hivi na huenda idadi inayotolewa na serikali ni ya chini mno. Tunaona wanawake wengi, wasichana pamoja nao, kwa vile sasa ajira haiko na pesa inakosa, mapato inapungua, wengi wanatoka nje kuenda kujiuza, kuuza mwili yao ili wapate angalau chakula ya siku ya watoto, na wasichana ili angalau wapate ile taulo ya kujisaidia. Serikali inaeleza kuwa licha ya hatua zake zote zikiwemo kuidhinisha mkakati wa baraza la mawaziri kwa kuweka fedha zaidi ya shilingi milioni mia nne katika miradi ya wanawake na vijana bado pangalipo visa hivi. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, na leo tunaanza na habari kwamba Wachilia mbali lile sakata la Super League wiki iliopita, mechi za UEFA Champions zinarejea uwanjani Jumanne kwa Chelsea kukoana na Real Madrid, wakati Jumatano Manchester City wanakipiga na Paris St Germain. Wiki iliyopita soka la Ulaya lilitingishwa na habari ya kuundwa kwa Super League, ambapo timu nyingi kubwa zilionyesha kuwa tayari kuachana na UEFA, lakini mpaka sasa mpango ule unaonekana upo mahututi baada ya kelele nyingi kutoka kwa wadau na baadhi ya timu kujitoa. Sasa tuende kwa waandishi wetu, na leo tunaanzia nchini Kenya kwa mwandishi wetu Denis Wanyonyi. Wanasema siku zote kuwa maji ukiyavulia nguo sharti uyaoge. Hiyo msemo unaodhihirisha changamoto wanazokumbana nazo baadhi ya wanamichezo nchini Kenya waliolenga kupeperusha bendera ya Kenya katika mashindano ya rubaa za kimataifa, baada ya Rais Uhuru Kenyatta kusitisha shughuli za michezo nchini Kenya. Kulingana na wao, baadhi ya talanta ibuka zimekosa kutambulika baada ya kusitishwa kwa michezo Kenya mapema mwezi huu na hivyo kuwapa wakufunzi nafasi ngumu ya kuzitambua talanta ibuka na kubuni vikosi dhabiti vya timu ya taifa. Sharon Chepchumba mchezaji wa timu ya taifa ya mchezo wa volleyball Malkia Strikers, na vilevile klabu ya wana benki KCB, anasema itakuwa vigumu kwa wachezaji ibuka kutambulika na kupata nafasi katika timu za taifa, kwani kwa sasa hawana sehemu ya kufanyia mazoezi. Unajua, tukicheza wakati tunacheza liga, hapo ndo unapata uh, ku identify players inaonekania hapo, kuita ku identify players ndio aitwe national team Kauli ya Chipchumba inajiri tu wakati kikosi cha timu ya taifa mchezo wa volleyball Malkes Strikers chini ya kufunzwa kwake Paul Botek kikizidi kunoa makali yake katika uga wa Kasarani kwa maandalizi ya michuano ya Olympic baadaye mwaka huu. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi, nchini Kenya, mwanakwetu mimi naradanis wenyonyi na huko nchini Tanzania, mwandishi wetu George Njogopa, unasemaje? kumekuwa na hali ya furaha kubwa huko Msimbazi baada ya timu yao kurejea kwa kishindo katika msimamo wa ligi kuu soka Tanzania bara kwa kuondosha pinzana uyanga ambao sasa wamerejea katika nafasi ya pili. Hata hivyo, mashabiki wa klabu ya Yanga ingawa wamevunjika moyo kuondolewa kileleni, lakini bado wana matumaini makubwa kurejea tena katika nafasi hiyo, huku wakiota ndoto ya kutoa ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara kwa. Uh, upande wetu sisi kama Yanga tunaona ni, ni, ni, ni kitu cha kawaida sana, maanake kuongoza ligi Sio wao, sio wa kwanza, maana sisi kama, kama inavyojulikana, sisi ndo tuko wa kwanza kuongoza ligi, na bado huu ni mpia kandanda, bado inaendelea, bado tunaamini kwamba tunaweza kuongoza ligi na, na kuchukua ubingwa na, na na wa 2020 na 2021. Hali yetu sisi kama mashabiki hatujafurahi hata kidogo. Ushindi wa, wa Simba kwetu umekuwa kama simanzi kubwa sana. Naamini uh, next time tunaweza tukawini sisi kama Yanga tuta, Tajiandaa vizuri. Simba hadi sasa imeshafikisha jumla pointi 58 wakati Yanga iliyoshushwa hadi nafasi ya pili imejikusanyia pointi 56. Um, mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka Dar es Salaam ni Georgi Jogopa. Asante sana Njogopa, na kama kawaida tumalizie kwa ripoti kutoka kwa mzee wa kazi Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo Nam, tuanza na liku ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, makala ishirini na sita ambayo inaendelea kutifua vumbi wiki hii kwenye kalendari. Timu ya TP Mazembe, bingwa mtetezi, itapokelewa Jumatano na timu ya Sangabalende ya Mbuji Mai saa tatu ya asubuhi. Mazembe ambaye yameporomoka kwenye nafasi ya tatu na alama 44 ilienda draw maradufu na timu ya Jeunesse Sportif ya Kinshasa ijana na goli mbili kwa mbili. Timu ya Group Bazano ambaye ilipata ushindi wake wa kwanza dhidi ya timu ya Daring Club Motema Pembe itapambana Jumatano wiki hii na timu ya Jeunesse Sportif ya Kinshasa ambayo ilienda mabwa na timu ya TP Mazembe. Anyema Union ambaye imeshika taji kwa muda na alama 50 itacheza Jumatano na timu ya Dani Cleb Motima Pembe ya Kinchasa. Vita Cleb ambayo imeshika nafasi ya pili na alama 49 itapambana Jumatano wiki hii na timu ya Dorfe Nwar ya Goma. Tumalizia na habari ya uzuni. Pierre Kolekele, bingwa mchezo wa ngumi ya dunia mnako mwaka 1974 raia wa DRC liofariki dunia wiki iliyopita hakupelekwa tena hijana kwenye makao yake ya mwisho. Mashabiki walikuwa na hasira limrudisha kwenye chumba cha wafu wakidai serikali ya DRC ichugue gharama kabla ya mazishi yake. Meza ya michezo, sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Basi hadi hapo ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ndio tahariri inayoeleza sera ya msimamo wa serikali ya Marekani. Aprili 25 kila mwaka ni siku ya malaria duniani, ni fursa ya kuongeza uelevu kwa ugonjwa huu hatari na kurudisha upya ungaji mkono wetu kwa lengo la maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa kumaliza janga la malaria ifikapo mwaka 2030. Leo ugonjwa huu unaweza kuzuilika na kutibiwa, bado unachukua maisha ya watu wengi sana ulimwenguni. mwaka 2019 watu milioni 229 ulimwenguni waliugua malaria na laki nne na tisa walifariki dunia. Kati yao asilimia ya 67 walikuwa watoto chini ya miaka mitano. Ingawa karibu nusu ya idadi ya watu ulimwenguni wako katika hatari ya ugonjwa wa malaria, bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ndio kuna kutokea asilimia 94 ya visa na vifo, kwa sababu ya wadudu hao walioko huko wanaosababisha ugonjwa hata hivyo hali imekuwa ikiboreka kwa kasi tangu mwanzoni mwa karne kutokana na jitihada kubwa ya kujitolea ya kuendeleza udhibiti wa mbu, kuzuia kuumwa na dawa za malaria. Mwaka huu maadhimisho ya siku ya malaria duniani yalijumuisha mafanikio ya nchi ambazo zinakaribia au hata kufikia kutokomeza malaria. Kwa kweli, kulingana na ripoti ya malaria ulimwenguni mwaka 2020 miongo miwili iliyopita ilionyesha mafanikio makubwa ulimwenguni dhidi ya malaria, licha ya changamoto kubwa zinazosababishwa na dawa zinazoshindwa kutibu malaria na COVID-19. Kwa mfano, katika miaka 20 iliyopita nchi sita kati ya zilizo na mzigo mkubwa katika eneo la Mekong zilishuhudia visa vyao vya malaria vikipungua kwa asilimia 97 na vifo vya malaria kwa zaidi ya asilimia 99. Kwa kweli, mwaka 2019 nchi 27 ziliripoti visa vya malaria chini ya 100 nchi sita kutoka mwaka elfu mbili. Hali itaendelea kuimarika, lakini tu kwa utashi wa kisiasa wa kuondoa janga hili na fedha muhimu za kupambana nayo. Marekani ni wafadhili wakubwa zaidi wa nchi mbili kwa mipango ya kudhibiti na kumaliza malaria ulimwenguni. Katika mwaka wa fedha 2021, ufadhili wa Marekani kwa juhudi za kudhibiti malaria na shughuli za utafiti ulikuwa dola 979 milioni. Kwa kuongezea Amerika ndio wafadhili wakubwa kwa mfuko wa, wa ulimwengu wa, wa, wa kupambana na UKIMWI, kifua kikuu na malaria, ambapo hutoa zaidi ya asilimia 50 ya ufadhili wote wa kimataifa kwa mipango ya malaria. Bado ikiwa malaria yanapaswa kumalizwa, mengi yanahitajika zaidi, kwa maneno ya Dr. Anthony Fauci, mkurugenzi wa taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukiza ya Marekani na mshauri mkuu wa matibabu kwa Rais Joseph Biden. Ikiwa hatutaki kukabiliana na kuendelea na hata kuibuka tena kwa malaria katika karne ijayo na zaidi, basi lazima tudumishe azimio letu la kutokomeza kabisa janga hili la mauti kote ulimwenguni. Inaweza kufanyika. Hiyo ilikuwa tahariri ilieleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.