Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Natumai hujambo popote pale ulipo, msikilizaji. Karibu katika matangazo kari matanga yetu ya kumekucha Afrika. Jina langu ni Sande Shomari na mimi naitwa Idi Ligongo. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika ikiwa ni Jumanne Aprili 27, 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu Unasikika pia kupitia mtandao wetu wa voa Swahili.com. Na katika matangazo yetu ya leo, viongozi wa upinzani wa chama cha CHADEMA nchini Tanzania wanatarajia kuzungumza kile wanachosema masuala mbalimbali ikiwemo swala la katiba mpya mkutano wao wanaosubiri na rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan. Alikuwa makamu mwenyekiti wa bunge la katiba, ule mchakato ukafia njiani. Tunaamini kwamba ni mtu sahihi anayeweza kurejesha kwa sasa, kwa sababu sasa yeye ni rais, tutashauriana naye na katika habari nyingine, waziri mkuu wa Kongo Sama Lukonde ameomba eneo lote la mashariki mwa Congo kutangazwa kama eneo la dharura. Afurahi tunawaza kama ikawa ni amani ya Congo itatokea pale. Miaka makumi mbili tuna ukosefu wa amani na yee vila vile na afini kwanja na ile enye anaweza kuwa kiuisho kuna msikenii kwa, si, si, kwa lakini, kabla ya kupata ripoti nyingine kutoka kwa waandishi wetu, kwanza kabisa Idi Ligongo anakusomea habari muhimu za dunia. Wapiganaji wa upinzani wakiwa na silaha kali walijiweka katika hali ya utayari katika sehemu mbalimbali za mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, Jumatatu, ikiwa ni siku moja baada ya kuzuka kwa mapigano dhidi ya vikosi vya serikali kupinga hatua ya kuongezewa muda kwa raisi katika nchi ambayo imekumbwa na ghasia kwa miaka mingi, wapiganaji hao waliweka vizuizi katika barabara, huku watu wenye silaha pamoja na magari yakiwa na bunduki za risasi za rashasha, waliwekwa katika ngome za upinzani baada ya mapigano yaliyosababisha vifo vya watu watatu. Shuhuda mmoja aliyetambulika kwa jina la Abdulahi Mire na kuzungumza na shirika la habari la AFP amesema kwamba vikosi vyote vya wapiganaji wa serikali na upinzani wote wamejiweka tayari katika barabara muhimu za mji. Taarifa zaidi utazipata katika ripoti zetu. Marekani imeahidi kupeleka vifaa vya hewa ya oksijen kwenda India haraka iwezekanavyo na mamilioni ya chanjo kwa awamu, ikiwa ni kuitikia msukumo mkubwa unaotolewa kwa Marekani kusaidia. Msemaji wa White House Jen Psaki amesema kwamba marekani itashirikiana na india na imeahidi kupeleka misaada inayohitajika iwe ni hewa ya oksijen vifaa vya kujikinga kwa wahudumu wa afya vipimo ama malighafi za kutengenezea chanjo White House imesema mpaka dozi milioni 60 za chanjo ya astrazeneca ambayo bado haijapitishwa na idara ya usimamizi wa dawa na chakula ya marekani zitapelekwa mara tu baada ya kupitishwa kuwa ni salama Rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa India Narendra Modi walizungumza Jumatatu katika kile afisa wa ngazi ya juu wa Marekani aliita mazungumzo mazuri. Watawala wapya wa kijeshi nchini Chadi walitangaza kwamba mwanasiasa raia Albert Pahimi Padake kuwa waziri mkuu wa serikali ya mpito Jumatatu, wiki moja baada ya kifo cha rais Idris Debi katika uwanja wa vita, lakini viongozi wa upinzani haraka wamepinga uteuzi huo. Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Albert Pahimi Padake aliwahi kuwa waziri mkuu kutoka mwaka 2016 hadi 2018 na alionekana kama mshirika wa Debi ambaye alitawala Chadu kwa miaka 30. Baraza la kijeshi lilichukua madaraka baada ya Debi kuuawa wakati wakitembelea wanajeshi wanaopambana na waasi Aprili 19. Wanasiasa wa upinzani wameita uchukuaji huo wa jeshi kuwa ni mapinduzi, na wawili walisema siku ya Jumatatu kwamba jeshi halikuwa na haki ya kuteua waziri mkuu kipindi cha mpito. Na ugomvi unaozunguka unaangaliwa kwa karibu katika nchi ambayo ina nguvu katika Afrika ya kati na mshirika wa muda mrefu wa magharibi dhidi ya wanamgambo wa kiislamu kote katika eneo la Sahel. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Uturuki Jumatatu imewafikisha mahakamani wanachama waandamizi andamizi mia moja wa chama kikuu kinachounga mkono wa Kurdi cha HDP, hali ambayo imezusha wasiwasi na maandamano kutoka kwa makundi ya haki za binadamu. Wanachama 108 wa chama cha HDP walifikishwa mahakamani katika mji mkuu wa Ankara siku ya Jumatatu wakihusishwa na maandamano yaliyogeuka kuwa ghasia kote nchini humo mwaka wa 2014 na kusababisha vifo vya watu 37. Akizungumza nje ya mahakama, mwenyekiti mwenza wa chama cha HDP Mithat Sankar amesema kesi hiyo ni ya kisiasa. Amesema kuwa shauri lao ni kwa ajili ya kulipiza kisasi kutokana na HDP kuipa wakati mgumu serikali. Ankara inashutumu wapiganaji wa kikurdi wa Siria wa YPG kwa kumlinda Kobane ambaye inamwita kuwa ni gaidi asiye na tofauti na wanamgambo wa kundi la Islamic State. Dazeni kadhaa ya mamea wa HDP wapo jela na watetezi wanahofu kwamba waendeshi mashitaka wanaweza kuwa wanaandaa kile ambacho kinaonekana kuwa jambo baya kwa chama cha pili cha upinzani cha Uturuki. Na serikali ya Rusia Jumaatatu imetoa amri ya kufungwa kwa ofisi za kiongozi wa upinzani aliyefungwa Alekseri Navalin, wakati mahakama ikishughulikia maombi ya waendeshi mashtaka wa serikali kutangaza taasisi ya mwanasiasa huyo ya kukabiliana na rushwa kuwa ni kundi la kigaidi. Hatua hiyo itaiwezesha serikali ya Russia kuwa na uhuru zaidi wa kukamata na kushikilia mali za wote wenye uhusiano na Navalny ambaye ni mpinzani mkubwa wa Rais Vladimir Putin. Wanachama wa kundi lake waliandika katika mitandao ya kijamii Jumatatu kufuatia amri hiyo kwamba itakuwa hatari zaidi kwa wao huendelea kufanya kazi lakini wataendelea kumpinga rais Putin kwa nguvu ya kila mtu. Na tukielekea huko, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waziri mkuu wa serikali ya nchi hiyo Sama Lukonde ameomba eneo lote la mashariki mwa nchi hiyo kutangazwa kama eneo la dharura na kuweka uongozi wa kijeshi kila mkoa, miji na wilaya, ili kukabiliana vilivyo na makundi ya waasi. Austele Maravika anayo ripoti zaidi. Ya ni wa, ni, ni wa Sama Lukonde, waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sasa ameliomba bunge kumkubalia kuweka uongozi wa kijeshi katika baadhi ya mikoa inayokuwa na mzozo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama njia moja ya kumaliza na kuzima uwasi kwa haraka, hasa makundi ya waasi. Nimezungumza naye Kavira Mapera akiwa mbunge kutoka Lubero, anayekuwa bungeni mjini Kinjasa ambako serikali mpya imeshimikwa bon tunafurahi tunawaza tuna kama ikawa amani ya ya ya, ya Kongo itatokea pale miaka makumi mbili ukosefu wa amani na yeye vile vile apime kwanja na ile yenye naweza kuwa i tuna, tuna mshipeni kwa hiyo, baadhi ya wananchi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakipongeza waziri mkuu kuhusu hatua hiyo ya kuweka uongozi wa kijeshi hasa Kivu kaskazini pamoja na Ituri akisema Omari Kavota katika maeneo hasa hii ambayo inakabiliwa na ugaidi maeneo kama ya Beni e, Irumu na mji wa Beni, tunafikiri haitakuwa amekosea itakuwa ni kusaidia. Um, hatua za dharura zichukuliwe wakati inavyohitajika na watu ambao hawatachunga muda mrefu kwa kuweza kukinga raia. Wanawake kwa upande wao vilevile vile, waunga mkono juhudi za waziri mkuu. Pauline Farine ni kutoka Marche Mondiale ikiwa ni taasisi ya wanawake mashariki mwa Kongo. Tunafurahi na ile desision sana sana tena sana kabisa. Itatusaidia na tunamlomba benye atagomboa bale ba ba bakubwa ya, ya majeshi bote benye atagomboa angalie situ expertise yabo angalie seve yabo angalie pase yabo ajue kama abiku mpite kumakrime fulani fulani juu ya kubatuma sirtu kuma province sawa wasangizisie hapa Nord Kivu wenye iko kabisa eh, na probleme sana. Ila wabunge Kivu Kaskazini wakichukulia shingo upande hatua ya waziri mkuu akisema Paluku nga hangondi mbunge wa Oicha akiwa bungeni Kivu Kaskazini hiyo hiyo ni kushambulia demokrasia ndani ya nji ya kwetu. E, sheria inasema jeshi na kazi yake. A, wanasiasa vile wana kazi ya kwao. Unaweza kuwa waongozi wa kiraia, unaweza kuwa waongozi wa jeshi, waongozi wa polisi. Sasa kama mtu anaweza kukamata mpango kama huu, kama mtu kama gavana aliweza kuteuliwa na wanabunge, wewe unasema utamwondosha na wanabunge waliteuliwa na raia, kisha wewe utamwondosha, unaweka mtu wa kwako, unaweka askari. Hiyo inakuwa shida, tunakuwa kurudi nyuma kidemokrasia. Sama Lukonde amepewa siku chache kwa kutatua tatizo la usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rais Feliks Chisekedi akisisitiza waziri mkuu kuwajibika na waziri mkuu akisema kwamba iwapo watakubaliwa, vijiji miji pamoja na wilaya zote zitawekwa katika uongozi wa kijeshi. Joser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Sikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Id Ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Mamlaka ya dawa nchini Misri ilisema Jumatatu kwamba ilitoa idhini kwa chanjo ya Sinova ya coronavirus ya China kwa matumizi ya dharura. Misri hadi sasa imeidhinisha na kupokea usafirishaji wa chanjo ya Sinopharm na AstraZeneca na imesema inajiandaa kutoa hadi dozi milioni 80 za chanjo ya Sinovac nchini humo. Pia imetoa idhini kwa chanjo ya Sputnik ya Russia. Misri imekubali kufanya ushirikiano na kampuni ya China ya Sinovac Biotech Limited kutengeneza chanjo ya covid-19 katika taifa hilo la Afrika Kaskazini, na uzalishaji wake utakuwa mpaka wa dozi milioni 80 kwa mwaka, utuaji saini wa kampuni ya chanjo ya China kwa mwaka, kwa mujibu wa wizara ya afya ya taifa hilo la Misri. Mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland Jumatatu alitangaza kufanya uchunguzi katika idara ya polisi na serikali ya mji wa Louisville jimboni Kentucky, ambapo maafisa wa polisi mwaka jana walimuua mwanamke mweusi Breonna Taylor, ambaye alikuwa mfanyakazi wa huduma za dharura baada ya kuvamia nyumbani kwake. Hatua hiyo ya uchunguzi inakuwa ya pili kwa idara ya polisi kufuatia hukumu ya wiki iliyopita ya afisa wa zamani wa polisi mzungu wa jiji la Minneapolis, Derek Chauvin kutiwa hatiani kwa mauaji ya Mmarekani mweusi George Floyd akiwa mikononi mwa polisi. Mwanasheria mkuu Garland amesema kwamba uchunguzi kwa serikali ya kaunti ya Jefferson na idara ya polisi ya jiji la Louisville utabaini kama polisi walijihusisha na matendo ya kinyume na katiba na sheria. Miongoni mwa vitu wachunguzi wa serikali kuu wataangalia ni namna polisi wanavyojihusisha na matumizi ya nguvu kupitiliza, na usimamishwaji wa watu na polisi, ukaguzi na kushikiliwa kuliko kinyume cha sheria. <tune> Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali a wa washirika wetu ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, Sayari Redio huko Eldoret, Kenya. Pia zinasikika kwenye mtandao wetu wa www vo. Tutarejea kwenye ripoti za uandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali. Waziri Mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble ametaka utulivu na mazungumzo baada ya mapigano yaliyotokea usiku kucha katika mji mkuu Mogadishu kati ya wafuasi na wapinzani wa rais Muhammed Abdullahi Muhamed Farmajo. Wachambuzi wana wasiwasi kwamba mvutano wa kisiasa baada ya bunge kumwongezea muda wa Farmajo unaweza kubadilika haraka kama vita. Mohamedi Kahiye anaripoti kutoka Mogadishu, na Sande Shumari anayesoma ripoti kamili. Waziri Mkuu Roble anasema alisikitishwa na ghasia za usiku wa Jumaapili katika mji mkuu Mogadishu, kati ya vyombo vya usalama vya serikali na vikosi vya upinzani. Aliongeza kuwa mazungumzo na kuelewana ndiyo njia pekee ya kutatua mkomo wao. Mapigano yaliripotiwa nyumbani kwa kiongozi wa chama cha upinzani cha Wadajir, Abdurahman Abdishakur, na nyumbani kwa rais wa zamani Hassan Sheikh Mahamud. Rais huyo wa zamani ni miongoni mwa wale wanaopingana kuongezwa kwa muda wa Farmajo. Viongozi wa upinzani wa Somalia wamemlaumu Farmaajo na vikosi vya usalama kwa mapigano hayo, lakini waziri wa usalama Hassan Hundubey anakanusha madai hayo na kulaumu upinzani. Mzozo huo unahusiana na uchaguzi uliocheleweshwa. Uchaguzi wa bunge na urais wa Somalia umecheleweshwa kwa miezi kadhaa kwa sababu ya mizozo juu ya mchakato wa uchaguzi. Mkwamo huo ulichukua sura mpya mwezi huu baada ya bunge kuu kupiga kura ya kuongeza muda wa mamlaka ya serikali ya rais Farmajo kwa miaka miwili. Wabunge wa upinzani ambao tayari walikuwa wakipinga kukaa kwa Farmajo madarakani walipinga vikali hatua hiyo, wakati jumuiya ya kimataifa pia ilionya juu ya athari zake kwa uthabiti wa Somalia. Mohamed Hassan Idris, mwanachama wa chama cha upinzani, anasema serikali haiko tayari kwa mazungumzo kutokana na hatua zake. Kuhusu ghasia katika mji mkuu. His appreciation of the operation by the security forces clarifying that he... Shukrani yake waziri mkuu ya operesheni ya vikosi mm -hmm, vya usalama inaonyesha kwamba hatoi wito wa kutuliza hali hiyo, badala yake anahimiza operesheni haramu inayoendelea ambayo inakusudia kupata kuongeza muda ambako ni kinyume na katiba. That aim to secure the unconstitutional extension. Umoja wa Afrika wiki iliyopita uliotaka viongozi wa Somalia kuanza tena mazungumzo ya uchaguzi, wakikataa agizo la kuongeza muda kwa Farmajo, mjumbe wake anatarajiwa kuzuru Somalia katika wiki zijazo. Afyare Elmi ni profesa mshirika wa masomo ya usalama katika chuo kikuu cha Qatar, anasema mazungumzo ndio njia pekee ya, peke ya kuepuka mapigano ya silaha yaliyoonekana huko Mogadishu siku ya Jumapili. Nadhani kuna njia moja tu ya kutoka kwa hali hii kwa sasa, na hiyo ni kurudi kwenye meza ya mazungumzo na kusuluhisha mzozo wa kisiasa na suala la uchaguzi ambalo limesababisha vurugu tangu awali. Ofisi ya Umoja Mataifa nchini Somalia ilitoa wito wa kusitisha ghasia kwa pande zote huku ikitoa wito kwa pande hizo kuanza mazungumzo mara moja. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, wanasema wanasubiri tarehe na wakati wa kukutana na rais Samia Suluhu Hassan. Katika mkutano huo, wameeleza nia ya yao ya kujadili kile wanachosema ni masuala mbalimbali, ikiwemo suala la katiba mpya. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na John Mrema. Mkurugenzi wa mawasiliano wa na mambo ya nje wa chama cha Chadema enda kuu, kama mnavyojua ni kwamba nchi yetu tulipita kwenye wakati mgumu, haswa masuala ya kidemokrasia, vyama kuzuiliwa kufanya shughuli zake. Chaguzi za elfu mbili kumi na tisa elfu mbili na ishirini ziliendeshwa kwa mazingira ambayo hayajaeleweka mpaka leo kwao. Tunategemea kukutana na mheshimiwa rais, tumweleze kama alivyosema mheshimiwa mwenyekiti Mbowe kwamba bado kuna machozi mengi tunabubujika machozi, lakini pia tumshauri kama alivyosema mwenyekiti Mbowe. Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano, wakati Mheshimiwa Lusu akiwa hospitalini Nairobi, ndo kiongozi pekee wa ngazi ya juu alidiriki kwenda kumwona hospitali. Kwa hiyo na hayo nayo yatakuwa sehemu ya, ya, ya mazungumzo, lakini mengine tuta tutashauriana naye. Alikuwa makamu mwenyekiti wa Bunge la Katiba, ule mchakato ukafia njiani. Tunaamini kwamba ni mtu sahihi anayeweza kuurejesha kwa sasa, kwa sababu sasa yeye ni rais. Utashauriana naye. Na pia John Mrema, mmekuwa mkizungumzia suala la katazo la mikutano ya kisiasa ambayo unafahamu halikuwa likifanyika. Hali pengine hili nalo lina nafasi katika mijadala yenu. Chama cha siasa, sheria ya vyama vya siasa inakitaka vyama vikajijenge, vikanadi sera zake. Sasa huwezi kwenda kunadi sera kama huruhusiwi kufanya mikutano ya kisiasa na makatazo hayo hayakuwa wala kwa mujibu wa sheria, yalikuwa matamko ya kisiasa. Polisi wakaamua kuyachukulia kwamba ni maagizo, ni sheria. Hakuna sheria yoyote. Kwa hiyo ni sehemu ya mazungumzo ambayo tutakwenda kuzungumza naye, kwa sababu tunaamini atakuwa mwenyekiti wa chama cha siasa na angetamani kujenga akuendelea kujenga chama chake, na sisi kama chama cha siasa kwenda kukutana na wananchi, viongozi wetu mbalimbali, ni suala la msingi sana. Miaka mitano hapo nyuma tuliambiwa kwamba haturuhusiwi kwenda kukutana nao, wakaruhusiwa wabunge na madiwani. Chama chetu kina mbunge mmoja, kwahiyo e, hayo makatazo yakiendelea, maana yake Chadema itaenda kufanya siasa mkati kaskazini tu kwa nchi nzima hii. Hilo haliwezekana. Hivi vyama ni vyama vya kitaifa. Sheria ya vyama inavitaka vyama vya siasa vio vya kitaifa na sio vyama vya kaeneo fulani. Kayo ni, ni miongoni mwa mamambo ambayo tutaenda amba, eh, kuzungumza na Mheshimiwa Rais, na tunaamini kwamba atayasikia ata, na tutaweka utaratibu mzuri tusirudi kule tulikotoka, kama alivyosema mwenyekiti Mboyo kwamba never, never again, tusirudi huko tulikotoka, kwa sababu tumeshajifunza. Hatupaswi kurejea kwenye mterereko ule ambao ulikuwa unaangamiza demokrasia. Tumekuwa pia na shutuma siku za nyuma kwamba pengine kwa upande wa upinzani mara nyingi hampendi kutoa ushirikiano kwa chama tawala katika maswala mbalimbali mbali. Pengine hili unaweza ukaligusia vipi? Hatujawahi kukataa kutoa ushirikiano pale ambapo tunashirikishwa. Tatizo ni kwamba tulikuwa hatushiriki. Tuko tayari kutoa mawazo, tupo tayari kutoa hoja zetu, tuko tayari kushirikiana na yeyote ambayo yuko tayari kwa nia njema. Miaka mitano iliyopita tulikuwa hatushirikishwi. Tunafika hata barua kwa rais aliyepita alikuwa wala hajibu Bungeni tulikuwa tukitoa ushauri, hauzingatiwi. Lakini tunaamini kwamba kila zama na kitabu chake, kwayo tuko tayari kumpa ushirikiano rais, kwa nia njema ya kusonga mbele. Ni John Mrema, mkurugenzi wa mawasiliano na mambo ya nje wa chama cha Chadema, akizungumza na VOA. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii, ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Fuata sasa ni muktasari wa habari unaosomwa na Ed Ligongo. Wapiganaji wa upinzani wakiwa na silaha kali walijiweka katika hali ya utayari katika sehemu mbalimbali za mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, Jumatatu, ikiwa ni sehemu ya mkakati wao kujilinda mara baada ya kufanyika mapigano dhidi ya vikosi vya serikali kupinga hatua ya kuongezewa muda kwa rais katika nchi ambayo imekumbwa na ghasia kwa miaka mingi. Marekani imeahidi kupeleka vifaa vya hewa ya oksijeni kwenda India haraka iwezekanavyo, na mabilioni ya chanjo kwa awamu ikiwa ni kuitikia msukumo mkubwa unaotolewa kwa Marekani kusaidia. Uturuki Jumatatu imewafikisha mahakamani wanachama waandamizi zaidi ya mia moja wa chama kikuu kinachounga mkono wa kurdi cha HDP, hali ambayo imezusha wasiwasi na maandamano kutoka kwa makundi ya haki za binadamu. Serikali ya Rusia, Jumatatu, imetoa amri ya kufungwa kwa ofisi za kiongozi wa zamani wa upinzani aliyefungwa Alexei Navalny wakati mahakama ikishughulikia maombi ya waendeshi mashtaka wa serikali kutangaza taasisi ya mwanasiasa huyo ya kukabiliana na rushwa kuwa ni kundi la kigaidi. Na mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba wote wa kufanikisha matangazo haya, msimamizi Mamoyo Hamza, mwongozaji ni Diodon Chubahiro, nimeshirikiana mwenzangu Idi Ligongo. Jina langu ni Sandey Shomari na kutakia siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. Awamu ya miaka minne madarakani ya rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed, ambaye pia anajulikana kama Farmajo, ilimalizika Februari 8 lakini amebakia ofisini kutokana na mivutano na viongozi wa serikali za majimbo nchini humo juu ya kuitisha uchaguzi hapo Aprili 12. Baraza kuu la bunge la Somalia lilipiga kura kuongeza muda wa mamlaka ya serikali kuu na bunge kwa miaka miwili, kufupisha juhudi za kusuluhisha mvutano na kuitisha uchaguzi wa mapema. Siku moja baadaye, rais Farmajo alitia saini mswada. Jumuiya ya kimataifa, ikiwa ni pamoja na Marekani, inapinga kuongeza mamlaka na kusema ni tishio kubwa kwa amani na uthabiti wa Somalia na majirani zake, ikionya kwamba kundi la kigaidi la Al-Shabab huenda likachukua fursa ya kutokuwepo kwa umoja. Marekani na wengine katika jumuiya ya kimataifa pia wanaonya kwamba kuongeza muda wa mamlaka na kuendelea kwa mivutano ya kisiasa kutavuruga uwezo wa viongozi wa Somalia kukabiliana na mahitaji ya msingi ya watu wa Somalia. Tumeeleza bayana kwamba Marekani haiungi mkono kuongeza muda wa mamlaka bila ya uungaji mkono mpana kutoka kwa wadau wa kisiasa wa Somalia, wala Marekani kuunga mkono baadhi ya mchakato au sehemu ya utaratibu wa uchaguzi, amesema Waziri wa mambo ya nje Antony Blinken katika taarifa yake. Hatua kama hizo huenda zikaleta mgawanyiko mkubwa, kudumaza utaratibu wa shirikisho na mageuzi ya kisiasa ambayo yamekuwa kiini cha maendeleo ya nchi na ushirika na jumuiya ya kimataifa na kuondoa mtizamo kutaka kukabiliana na Al-Shabab. Pia watachelewesha zaidi kuitisha uchaguzi walioahidi uliokuwa unasubiriwa na watu wa Somalia. Waziri Blinken ameonya kwamba Marekani huenda ikaweka vikwazo na masharti ya viza. Marekani pia huenda ikatathmini msaada wake kwa nchi ambayo inategemea sana msaada wa nje kwa mahitaji ya msingi kama vile chakula pamoja na mafunzo na vifaa kwa majeshi yake ya usalama. Waziri Blinken ameitaka serikali kuu ya Somalia na viongozi wa serikali za majimbo kurejea kwenye meza ya mashauriano na kubuni njia za kusuluhisha mzozo wa uchaguzi. Tunazisihi pande zote kujizuia vya kutosha na kuepuka kuchukua hatua za peke yao ambazo zitachochea mivutano na kudumaza utaratibu wa kidemokrasia na taasisi zake nchini Somalia. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani.