Ni sana ni mchana katika studio za sauti ya amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduwimana. Kiongozi wa utawala wa kijeshi nchini Chad ameahidi kuitisha mjadala wa kitaifa, wakati watu wawili wameuawa leo katika maandamano yaliyofanyika katika miji tofauti ya Chad. Mtoto wa hayati rais Debi, Mahamad Idris Debi ambaye anaongoza baraza la mpito la jeshi TMC Amesema ataitisha mjadala wa kitaifa ambao utawashirikisha wadau wote. Serikali imesema watu wawili wameuawa katika maandamano, wakati mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yanasema watu tisa ndio wameuawa: saba wameuawa katika mji wa Njamena na wawili kusini mwa nchi. Polisi walipelekwa mjini Njamena kuzima maandamano yaliyoitishwa na upinzani na mashirika ya kiraia. Mji mkuu wa Chad, Njamena, leo umekumbwa na maandamano yenye vurugu, wakati waandamanaji walipoingia barabarani wakiomba kurejeshwa kwa utawala wa kiraia baada ya jeshi la nchi hiyo kuchukua madaraka kufuatia kifo cha rais Idriss Deby kilichotokea wiki iliyopita. Maafisa wa usalama wa Burkina Faso wanasema raia wawili wa Uhispania wa na mmoja wa Ireland waliotoweka Jumatatu nchini humo wamekutwa wamefariki leo. Raia hao wa kigeni walitoweka baada ya shambulio la kuvizia lililofanywa na watu wenye silaha dhidi ya walinzi waifadhi, wa hifadhi ya wanyama mashariki mwa Burkina Faso. Wizara ya mambo ya nje ya Hispania imesema miwili ya watu wawili inaonekana kuwa ya wanahabari wawili waliotekwa nyara wakinasa picha za filamu, lakini viongozi walikuwa wanasubiri kupata taarifa ya uhakika. Chanzo kimoja cha usalama kimeliambia shirika la habari la Reuters kwamba mwanajeshi mmoja bado hajapatikana baada ya shambulio hilo. Chanzo hicho kimesema kundi lililoshambuliwa lilikuwa ni mchanganyiko wa walinzi wa hifadhi ya wa wanyama na maafisa wa usalama waliokuwa wameambatana na mkufunzi wa ulinzi wa hifadhi katika misitu na wanahabari wawili wa kigeni. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakazi wa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, leo wameondoka kwenye mitaa yao wakihofia mapigano mapya kati ya pande hasimu ndani ya vikosi vya usalama ambavyo viligawanyika kufuatia hatua ya rais wa nchi hiyo kuongeza muhula wake. Wanajeshi wa serikali waliishambulia redio moja ya kibinafsi na kutaifisha vifaa vya redio hiyo. Wanajeshi watiifu kwa upinzani wanadhibiti sehemu za Mogadisho, na pande hizo mbili zilipambana mwishoni mwa juma na kuongeza wasiwasi wasi kwamba wanamgambo wa al-Shabab wenye uhusiano na kundi la Alqaida watatumia fursa hiyo ya ukosefu wa usalama wakati vikosi vya wa usalama vinagombana kati yao. Mapema mwezi huu bunge la Somalia lilipiga kura ya kuongeza muhula wa miaka minne wa rais Mohamed Abdulahi Mohamed, lakini baraza la seneti lilipinga hatua hiyo na hivyo kuzusha mzozo. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris leo anazungumza na mashirika ya kijamii huko Guatemala, siku moja baada ya Marekani kutangaza juhudi za kiuchumi na juhudi nyingine kuisaidia Guatemala na majirani zake kupunguza kasi ya uhamiaji usiodhibitiwa. Ofisi ya Harris leo imesema kikao hicho ambacho kitafanyika kwa njia ya mtandao kitasisitiza umuhimu wa kuweka mbele maslahi ya raia wa Guatemala kama suluhu kwa sababu kuu za uhamiaji. Idadi kubwa ya wahamiaji walisafiri kutoka Guatemala, El Salvador na Honduras ili kufika Marekani na kumpelekea Rais Joe Biden kumpa Harris jukumu la kufanya kazi na serikali za nchi hizo tatu pamoja na Meksiko kujaribu kushughulikia mambo yanayowachochea watu kuondoka kwenye makazi yao. Shirika la chakula duniani WFP lilisema katika ripoti yake mapema mwaka huu kwamba baada ya vimbunga kadhaa vilivyokumba kanda hiyo pamoja na athari za kiuchumi na za janga la Corona, idadi ya watu wanaokabiliwa na njaa nchini Guatemala, el Salvador na Honduras imefikia watu milioni saba na laki nane. Marekani jana ilitangaza mpango wa dola milioni mia tatu na kumi ambao utasaidia kushughulikia suala la ukosefu wa usalama wa chakula katika kanda hiyo na kutoa misaada mingine ya kibinadamu inayohitajika. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Moridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimanani na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hivi leo, tutaangalia ziara ambayo siyo ya moja kwa moja ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken barani Afrika ambapo anakutana na viongozi wa Kenya na Nigeria. Katika sehemu ya pili tutamulika kesi ya Beatrice Munyenyezi nchini Rwanda ambaye anashutumiwa kushiriki katika mauaji ya mwaka wa 1994, mauaji ya kimbari na ambaye amerejea nchini Rwanda hivi karibuni kutoka hapa Marekani baada ya kutumika kifungo cha miaka kumi. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ. Kama ulivyosikia kwenye utangulizi wetu, ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amefanya ziara barani Afrika, ambayo sio ziara ya moja kwa moja kama tulivyosema, ni ziara kwa njia ya mtandao. Tunaita ziara kwa sababu amefanya mazungumzo na viongozi mbalimbali katika bara hilo. Mengi um, yaliyozungumzwa pia kuangalia maswala ya Ethiopia, lakini leo tunaangazia uh, yale mazungumzo ambayo amekuwa nayo na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, na vilevile baadaye kidogo tutagusia pia mazungumzo aliyokuwa nayo na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari. Sasa. Eh, kuna uhusiano wa miaka mingi kati ya Kenya na, na Marekani ambao unafahamika tangu uhuru wa nchi ya Kenya mwaka sitini na tatu. Eh, baadaye kidogo hapo eh, wakaanzisha eh, ushirikiano wa kidiplomasia na balozi mbili za Kenya kule hapa Marekani na Marekani kule Kenya zikaanzishwa, na tangu wakati huo kumekuwa na mengi ambayo yameendelea kuhusu ushirikiano huo. Kumekuwa na panda na pia na shuka, eh, za kila aina, lakini leo tunaangazia ushirikiano uliopo baina ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta na ya Joe Biden eh, kwa sababu pia utawala umebadilika mwaka huu, ambapo itakumbukwa kwamba rais aliyekuwepo mamlakani eh, raisi, eh, um, Raisi Donald Trump Uh, kidogo alisemekana kwamba hakuwa na ushirika, ushirikiano mzuri sana na nyingi za nchi za Afrika. Na tunaungana sasa kupata kujua zaidi na mchambuzi wa masala ya ushirikiano wa kimataifa John Gachie yuko mjini Nairobi. Gachie, kwanza hebu tueleze ulipoangalia uh, yale ambayo yalikuwa yazungumzwe baina ya waziri huyu wa mambo ya nje uh, Antony Blinken hapa Marekani na rais Uhuru Kenyatta. Naona tayari wameshafanya mazungumzo hayo, lakini ni yapi muhimu ambayo uh, yalikuwa yanaangaliwa? Eh, asante sana bwana eh, eh, Mureithi, pengine kwangu ni kusema ya kwamba uhusiano eh, baina ya Kenya na Marekani am, kama vile ambavyo amesema umedumu na umekaa kwa muda, kwa miaka mingi karibu miaka sitini hivi. Lakini hivi leo pengine yaliyo uh, mambo ambayo pengine angekuwa amepewa me, me, kiwango hapo mbele ni kuhusu COVID na vile vile ugaidi. John Gachie, e, tumeeleza mengi kuhusu ushirikiano baina ya Kenya na, na Marekani. E, lakini labda swali ambalo aibuka hapa wakati ambapo tunapata ripoti sasa hivi kwamba e, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, wamekutana na Rais Uhuru Kenyatta kwa njia ya mtandao. E, swali linaloibuka hapa ni nini ambacho ni kikubwa kwa sababu masuala mengine yote tunajua mambo ya COVID na usalama na nini. E, lakini tofauti na hali mm -hmm. ilivyokuwa wakati wa utawala wa Donald Trump, ni nini kipya kitarajiwe katika mahusiano haya hasa pengine, ni vile kama umevyosema, ume, ume, kwamba kiongozi hapa, uongozi wa Amerika wakati wakati wa mwaka miaka nne iliyopita ulikuwa ungali ume umepuuza tuseme umepuuza baina ya uhusiano wa Amerika na nchi za Afrika, pengine i ile sasa e, e, watu kama Kenya pengine na hata Afrika nzima ni kuangalia Amerika ingali inahitaji ama ingali na, in ingali ingependelea kuimarisha kui uhusiano wake na nchi za Afrika, na ni kivipi wao wangeenda wangefanya mabadiliko kwa sababu kwa hiyo miaka nne ambayo ni kuweko Afrika, kama kutoka uhusiano wa Afrika na nchi ya Amerika ilikuwa ni kama tu vile vile, haikuwa ni, imewekewa nini tuseme eh, eh, kwa Kiingereza kwa pengine ungesema hawakuwa eh, na, na, na, na, na mahusiano ambao ulikuwa na faidi hasa ilikuwa tu ni vile tu ni kama Afrika ilikuwa tu ni, ni nchi kule you know, hakukuwa, na, na, na na uelewano hasana. Pengine tuseme kwa Kenya in particular, ile kitu ilikuwepo ni hali ya uchumi na hali ya ugaidi na hali ya kue, kuelekeza uhusiano um, wa Kenya kwa kiwango cha juu. Sijui kama hayo pengine yaliweke, yalipewa kipawa mbele hivi leo, lakini tungetarajia kwamba eh, eh, eh, eh, eh, rais Uhuru, na pengine hata huyu mnamwita eh, eh, ah, waziri wa nchi za nje wa Amerika wange- pengine wangejaribu kubadilisha na kuweka ah, tuseme eh, mwanzo mpya. Naam, baadhi ya masala ambayo yamezungumzwa ni kuhusu Eh, nishati yani clean energy ile wanasema eh, nishati ama kama mnavyosema hapo Kenya eh, kawi ambayo ni safi eh, ambapo Kenya uh, imeshinikizwa na Marekani E, kuendelea na mpango wake wa kutoa nishati safi e, kuelekea. Unakumbuka kwamba ni wiki jana tu kumekuwa na mkutano mkubwa hapa, ambao pia rais wa hapo Kenya Uhuru, yeah. Kenyatta alizungumza, na aliongeza ama ali, alitetea e, e, yale ambayo nchi yake ama ta, e, serikali yake inafanya kuhusu kuhakikisha kwamba mazingira yanakuwa safi eh, kulingana na mikakati iliyopangwa na, na Umoja wa Mataifa. Sasa labda nikuulize tu tukielekea kumalizia, na pamoja pia nikufahamishe, eh, amezungumza pia na rais wa Nigeria Muhammadu Buhari, na kitu ambacho wamegusia kwa undani eh, zaidi ni kuhusu usalama. Unakumbuka pia eh, kwamba Nigeria imekuwa katika E, hali ya utovu wa usalama kwa muda mrefu hususan e, upande wa kaskazini mwa nchi ambako e, wale wanamgambo wa Boko Haram e, mara nyingi huwa wanatekeleza mashambulizi. E, na kuuliza swali la jumla tukimalizia, nchi hizi za Afrika zinaangalia vipi Marekani hususan uh, ikikumbukwa uh, kwamba pia uh, kuna nchi kama China ambayo imekuwa ikionyesha uh, uh, azma yake ya kushirikiana zaidi na nchi za Afrika kuliko hapo awali. Kunazo pengine dalili ya kwamba Amerika kwa katika uh, uh, kiwan, ki, kiwango ambapo tunaelekea Amerika huenda ikaongeza za, uh, juhudi zaidi tuseme ku-, ku, ku kusuluhisha uhusiano wa, wa Amerika na nchi za Afrika hasa kuhusu ugaidi, kuhusu uchumi na kuhusu pengine unavyosema uelewano we baina ya Afrika na na, na, na, na, na ulimwengu kule kusema hali ya climate change. Pengine hiyo hizo mbili ndizo zitakuwa za muhimu: uchumi, uh, uh, security, na Uh, ile mnaita kau, uh, hali ya climate change hizo ndizo zitakuwa za maana, na pengine ni vile Amerika ambavyo, eh, ba, baina ya tuseme mipango eh, yake sera zake vilivyo ambao watavyo, watavyo, oh, kujadiliana na kushirikiana na nchi za Afrika kuhusu hayo mambo matatu ndio zitakuwa za maana kuonyesha kwamba kunazo, kunazo badiliko za E, za sera zenyewe kuhusu ushiriano wa Kenya na, na, na, na Amerika na nchi zingine za Afrika. Mwisho kabisa, hatuwezi kuzungumzia mahusiano yoyote ya kimataifa bila kutaja janga la korona. Wakati Marekani inapozungumza na nchi zingine, kitu kinachotarajiwa mara nyingi ni kwamba kwa sababu sasa inaonekana Marekani imefika kiwango kizuri cha kuweza kusaidia nchi zingine hususan kuhusu chanjo ya Covid 19, sijui hapo Kenya kama kuna matumaini kama hayo, kwamba uh, labda katika mchakato wa kutaka kuwapa uh, dozi ya pili wa Kenya e, kuna mipango yoyote unajua, kuhusu ushirikiano kati ya Kenya na Marekani kati ya nchi zingine. Ambavyo tumesikiza hivi juzi ni kwamba tuseme, uh, Afrika kama uh, kontinenti inaanza sasa kufikiria hali ya kusawa, kusawashisha ili ya kupata zile chanjo, kwa sababu kunazo pingamizi kuhusu uh, kupata chanjo kutoka India, kutoka pengine Amerika na kutoka Uropa. Vilivyo ni kwamba uh, kwa muda sasa, Kenya tumepata kama chanjo kama milioni moja kutoka uh, AstraZeneca ambazo zime ambazo um, um, zimepewanwa sasa lakini, chanjo za pili ndio watu wanangojea, na ina, wana watu wange, wangeomba ya kwa kwamba Amerika pengine ingesaidia hasa katika ile naitangwa, eh, Vaccine Global Access Covax program, yani waweze eh, ku, kuimarisha kui na kutoa chanjo nyingi ambazo huenda zitasaidia Waafrika. Ninakushukuru sana John Gachie kwa kushiriki leo katika kipindi chetu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Asante sana. Naam na, msikilizaji John Gachie ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki Kwa Undani. Usiondoke pahali ulipo, kwani tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokudokezea, ni kwamba tutaangalia kuhusu Beatrice Munyenyezi. Huyu ni Mrwanda, Mnyarwanda ambaye amerejea nchini Rwanda hivi karibuni akitokea hapa Marekani baada ya kuhukumiwa ama kuhudumu kifungo ama kutumika kifungo cha miaka kumi na sasa, baada ya kurejea nchini, anakabiliwa na mashtaka saba takriban yanayohusiana na nafasi yake ambazo ni shutuma shutuma kuhusu nafasi yake ya mapigano ama mauaji ya kimbari ya mwaka elfu tisa mia nane, ambayo yalipelekea watu zaidi ya laki saba kupoteza maisha yao. Muda mfupi ujao tutaungana na mwandishi wetu mjini Kigali, Rwanda, Silvano Zikarimera ambaye atatupeleka taratibu kujua huyu Beatrice Munyenyezi ni nani, na ilikuwa kuwaje kwamba hata akawa kwamba anatumika kifungo hapa Marekani, lakini kabla ya hapo ukufahamisha tu msikilizaji ni kwamba takriban wiki mbili zilizopita eh, kumekuwa na maadhimisho au kumbukumbu kumbu ya mauaji hayo, kumbukumbu kumbu ambayo hufanyika kila mwaka eh, ambapo Watutsi eh, inaaminika waliuawa katika kile ambacho kimetajwa na eh, Umoja wa Mataifa na taasisi zingine kuwa ni mauaji ya kimbari, lakini sio kwamba ni Watutsi tu waliokufa kuna pia wahutu ambao walipoteza maisha yao, ijapo wao idadi yao kwa mujibu wa rekodi zilizopo, idadi ya waliouawa sio ya juu kama watutsi waliopoteza maisha yao. Na sasa kumekuwa na kamata kamata, e, na ni kwa muda sasa, miaka kadhaa imepita, kumekuwa e, e, kila wakati kumekuwa e, na mtu fulani kakamatwa kwamba alihusika kwa njia moja au nyingine E, ambao hawa ni watu tunaweza kusema watu tajika, ambao shutuma ni kwamba walishiriki katika mauaji ya watu wengi kwa wakati mmoja. Kwa hivyo mmoja wao sasa kwa shutuma hizo ni Beatrice Mnyenyezi. Tuungane sasa na Silvanos Karimera, yuko kwenye laini ya simu, yuko mjini Kigali, Rwanda. Kesi hii Silvanos, inaaminika kwamba ama kulingana na vyombo vya habari hapo, itaanza kusikilizwa hapo kesho, lakini kabla hatujazungumza mengi zaidi, nafikiri eh, twende moja kwa moja kwa kuangalia huyu Beatrice Munyenyezi hasa ni nani? Naam, huyu Beatrice Munyenyezi ni historia yake inaanzia kwenye kipindi cha mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi mwaka tisini na nne. Huyu alikuwa ni mke wa jamaa mmoja, alikuwa anaitwa Sharom na Hobari. Huyu Sharom na Hobari, mama yake mzazi alikuwa ni waziri wa jinsia na maendeleo ya wanawake nchini Rwanda wakati huo, akijulikana kwa jina la Pauline uh, yani, Nyiramasuhuko. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba ni Pauline Nyiramasuhuko ni mama mkwe wa Beatrice Munyenyezi ambaye sasa hivi tunamzungumzia. Huyu sasa, huyu Nyiramasuhuko uh, Pauline uh, aliyekuwa waziri wa jinsia na wandoa wa wanawake, pamoja na kijana wake huyo Shalom Ntahobali, ambaye ni mume wa Beatrice Munyenyezi, wao walihukumiwa na mahakama ya zamani ya Rwanda ya ICTR iliyokuwa na makao yake makuu mjini Arusha nchini Tanzania. Na huyu Beatrice Munyenyezi akawa yeye ashatoroka nchi, alipitia Kenya na baadaye akaingia huko Marekani. Sasa wakati hao wanaendesha kesi zao zinaendeshwa na hatimaye kukutikana na hatia ya kuhusika katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi, kwa kuwa mamia ya watu katika katika upande wa kusini katikati mwa Rwanda hivi eneo la Butare, yeye mwenyewe alikuwa nje. Kwa hivyo hawa wakapatikana hatia na mwisho wakahukumiwa kwenda jela maisha. Sasa huyu mwenyewe alipofika Marekani mwaka elfu mbili na tatu alidanganya idara ya uhamiaji ya Marekani, kwa sababu kama unavyotambua wee uko Marekani, Uh, wanakuuliza mawili matatu, umetoka wapi na nini historia, yaani rekodi yako ya maisha. Kwa hivyo walivyomuuliza katika mauaji ya Rwanda akasema kwamba hajahusika kwa, kwa namna moja ama nyingine, hata mmoja wpamileake hajahusika, lakini baadaye sasa ameshakaa Marekani, walivyokuja kudodosa dodosa wakaja kukuta kwamba kumbe huyu mtu wakati mauaji anatokea alishikiana na umewe walik uh, Sharomu na Obali akashikiana na, na, mamuko wake kwa hiyo ni nina masuhuko na kuweza kuua mamia ya Watusi katika eneo hilo. Na wakati huo idara wa ya maji ya Marekani ikampitisha mahakamani na akahukumiwa kifungo cha miaka kumi akaingizwa jela. Sasa baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi, baada ya kutolewa nje, sababu tayari wame alikuwa ameshatoa waranti wa, wa kimataifa kuweza kumkamata. Hata alivyokuwa bado hajakamatwa kule Marekani, basi Marekani alikuwa na jinsi isipokuwa kumrejesha uh, ku, ku, ku, Rwanda. Sasa na alipomrejesha Rwanda ndio akawa amekamatwa. Uh, sasa hivi anajiandaa kufikishwa kizimbani. Kwa hivyo kwa kiujumla ni kwamba anashukiwa, anatuhumiwa mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi mwaka tisini na nne, uh, sambamba na mamia ya watu wengine ambao waliweza katika mauaji hayo. Kuna sheria ya kimataifa inayojulikana kama double jeopardy ambapo Uh, ni kama huwezi kuhukumiwa kwa makosa yale yale mara mbili, kwa kifupi tu kwa maelezo ya juu juu. Uh, sijui kama yale yaliyomfanya ye afungwe jela miaka kumi eh, ndiyo bado anashutumiwa nayo au haya ni mashtaka mengine? Hapana, tena hilo ni, ni, swali zuri kwa faida ya msikilizaji kusika ukawepo na, na, na, na kuchanganya mambo uh, Biti Nyenyezi alihukumiwa miaka kumi kule Marekani na akatumikia kifungo cha miaka kumi kule Marekani. Kosa ambalo limeingiza kifungoni kule Marekani ama jela ni kwa sababu alizidanganya mahaka, uh, idara za uhamiaji za Marekani uh, kutokana na maelezo aliyoyatoa. Kwa sababu moja ya maelezo aliyoyatoa, walivyomuuliza kama yeye alihusika ama hakuhusika katika mauaji ya Rwanda, alisema kwamba hajahusika na kwamba hakuna memba ama hakuna mtu hata mmoja wa familia yake aliyehusika katika mauaji hayo lakini Baadaye wakaja walipokuja kugundua wakagundua kwamba huyo mtu uh, mama mamamke wake pamoja na mumewe sasa ni watu ambao walikuwa ni vinyara katika mauaji hayo, na wamesha kutumia kifungo cha maisha jela. Naam, tuzungumzie kwa kifupi basi baadhi ya shutuma, eh, ma mashtaka ambaye anafunguliwa kuanzia hapo kesho. Naona vyombo vya habari hapo vikiripoti Jumla eh, ya mashtaka saba. Labda hauko nayo kwa kichwa moja kwa moja, lakini ni yapi makubwa ambayo unadhani yatakuwa kwenye orodha ile ya mahakama? Naam, baadhi na, na tunapozungumza sahizi uh, kesi yake imeshafikishwa kwenye upande wa uendesha mashtaka, yani prosecution. Kwa hivyo moja uh, ya mashtaka moja ya shtaka kubwa kubwa sana ni hili la kuhusika katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi mwaka tisini na nne. Aa, lakini kubwa jingine ni kosa la mauaji na kosa la ukiukwaji wa haki za kibinadamu pamoja na kosa la pamoja na, na, na kosa la kubaka kama ngao ama kinga ama, ama, ama silaha ya vita katika wakati huo, kwa sababu anashukiwa kuweza kuwatengeneza wanamgambo wa ijalahama na kuweza kuwakamata wanawake wa Kitutsi na kuweza kuwabaka kwenye kadamnasi ya watu aa, mchana kweupe. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo nayakumbuka moja kwa moja na mkabili lakini kama ulivyosema, uh, ukienda chini kwa chini kabisa na kuchimba chini kwa chini, anakabiliwa na makosa uh, saba hivi na ushee. Tumalizie basi kwa kutupatia uh, labda uh, kwa kifupi tu wachache ambao wame aidha wamefikishwa mahakamani au wamehukumiwa tangu uh, kamata kamata hii ianze, ambao ni watu tajika. Sijui kama una orodha hiyo, Okaremera mpaka uh, hivi saizi oroza ambayo mnayo kichwani sasa hivi, mahakama ya kimataifa kwa ajili ya Rwanda ilioko Arusha, ambayo ilimaliza ili shughuli zake takriban miaka minane iliyopita uh, ilihukumu watu sitini na moja kati ya watu sitini na tatu tisini na tatu ambao mpaka sasa hivi walikuwa wakitafutwa na ilitumia zaidi ya bilioni moja za kimarekani, lakini kulikuwa na mahakama nyingine maarufu kama Gachacha. Ni mahakama za jadi ambazo zilitumia takriban dola za Marekani uh, milioni uh, hamsini na mbili na katika kipindi cha miaka kumi, kumi uh, walihukumu watu takriban uh, milioni moja na nusu. Na wanasema kwamba isiyokuwa ni mahakama hizo za kachacha basi isi ingechukua miaka mia moja ili nani kizimbani mwisho kabisa. Kwa ujumla unafikiri mchakato huo hapo Rwanda wa, Wanyarwanda kwa ujumla tu, kwa sababu sio watu wote watakubaliana na kila kitu, lakini mchakato wenyewe unakubalika yani watu wanaona kwamba Uh, haya yataleta maridhiano mwisho wa mambo, na wanaheshimu eh, wana, wana eh, maamuzi yanayotolewa na mahakama hizo, ama bado kuna nong'ono nong'ono hapa na pale? Sasa hivi changamoto iliyopo ni moja ama mbili. Moja ni kwamba uh, kipimo cha umoja na maridhiano miongoni mwa Wanyarwanda kutoka kwa mujibu wa tume ya taifa ya umoja na maridhiano kipo katika asilimia tisini na nne nukta mbili uh, lakini changamoto iliyopo ni kwamba watu walioko nje, watu walioko mataifa ya nje, hapo Marekani, wapo baadhi wanajulikana na wamekuwa wakionekana katika vyombo vya habari, kwa mfano mitandao ya kijamii ama Facebook na, na, na, na, na YouTube na kadhalika, wengine hapo katika nchi za Ulaya, wengine hapo Uingereza ama Ufaransa, Ubelgiji na kadhalika, na hata baadhi ya mataifa ya Kiafrika, watu walioko nje ndio wanalaumiwa kwamba sasa wanaendelea kushinikiza walioko ndani kupitia vyombo vya habari uh, kuweza ku, ku, ku, yani, kutojiunga na mchakato huu wa kuweza kuleta maridhiano, na sababu ambayo imetaji ni kwamba walioko wengi nje ama ni wale ambao walitolewa kutokana na kufanya mauaji ama ni watoto wao ambao wana baba zao aidha walifikishwa mahakamani ama wali bado wanaendelea kusakwa na serikali. Uh, kwa hivyo hao kidogo ndio wanalaumiwa kwamba wamekuwa wakileta uchochezi miongoni mwa hawa wananchi wa hapa. Lakini vile vile huwezi kusahau hmm, kwamba nadhani hata kipindi kilichopita tulizungumzia tatizo hilo huwezi kukuta kwamba kwa mfano kwa kipindi cha kufanya kumbukumbu hivi kumbukizi za mauaji ya mwaka tisini na nne bado kuna visa fulani hivi vya kuonyesha kwamba bado itikadi ya utengano, itikadi ya ukabila, itikadi ya kutopendana bado ipo. Uh, kwa sababu wakati ule nimesema kwamba kuna vijikaratasi vinaandikwa, wengine wanavikianza, wana kumbukumbu, wanaandika vijikaratasi vya ajabu ajabu hivi kwamba tutawamaliza tena tupate nafasi wengine shughuli zikianza za kumbukumbu zikianza, mwingine anaandika kwamba anakumbuka mbwa wake ama paka wake aliyeuawa wakati huo. Yaani kuna visa fulani ambavyo kweli ukiangalia vinaonyesha kwamba bado uh, yale maliziano ya mia kwa mia bado hajatikiwa. Lakini hmm, ukiangalia katika jicho la kawaida, ukitembea katika nchi ya Rwanda, jicho la kawaida, unaona kwamba hmm, watu wana kwa kweli wamelejea katika maisha ya kawaida, wana wanaoana, wanafanya wana, wana, wana, wana, wana, wana, harusi za hapa na pale, lakini bado ile nyongo ya chini kwa chini, ingawa hatuwezi kujua ni kwa kiasi gani. Kwa kwa kwa kwa ni kushukuru sana Silvanus Karemera mwenzangu, ukiwa hapo Kigali. Uh, tutakuwa tukifuatilia eh, kwa karibu kuona ni nini itakuwa hatma ya Beatrice Munyenyezi ambaye, kama tulivyosema, eh, inatarajiwa kwamba kesi yake itaanza hapo kesho. Asante sana Karemera. Uh, asante kazi njema. Msikilizaji, Silvanos Karimera mwenzangu huyo ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi hiki kizima cha Kwa Undani kwa niaba ya wote waliokifanikisha. Msimamizi ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu kama kawaida Mwamoyo Hamza, mratibu wa maswala ya mitandao Jafar Mjasiri, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Jina langu ni BMJ Mridi, na kutakia usiku mwema, kuonane siku nyingine panapo majaliwa. Alamsiki.