Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya nusu saa, yanaanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Aprili 28 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika UFM redio jijini Dar es Salaam na redio Sunrise Arusha nchini Tanzania huko Kenya ni Redio Citizen mjini Nairobi na Redio Kaya iliyoko Mombasa. Katika matangazo yetu ya leo, huko nchini DRC katika jimbo la Kivu Kusini, hali ya usalama inazidi kudorora ambapo wakimbizi zaidi ya elfu tatu wafurika katika vijiji mbalimbali kwenye bonde la mto Ruzizi kutafuta hifadhi na chakula. Na katika habari nyingine, rais wa Somalia asalimu amri kwa shinikizo la ndani na la kimataifa kuitisha uchaguzi wa haraka na kuachana na mpango wa kuendelea kuongoza kwa miaka mingine miwili zaidi. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo msikilizaji. Kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Somalia Mohamed Abdulahi Mohamed maarufu Farmajo anasema hataki tena nyongeza miaka miwili kwa muhula wake wa urais akikubaliana na shinikizo la ndani na la kimataifa kuachana na azimio lenye utata juu ya muda wa kuongezewa lililopitishwa na baraza kuu la bunge la nchi hiyo. Katika hotuba kwa njia ya televisheni, Mohamed alisema atafika mbele ya bunge siku ya Jumamosi waomba wabunge kurejesha makubaliano ya mwaka jana kati ya serikali kuu na viongozi wa majimbo matano pamoja na gavana wa Mogadishu. Mkataba unaojulikana kama makubaliano ya Septemba kumi na saba yalitoa wito wa uchaguzi wa wabunge kupitia uchaguzi usio wa moja kwa moja. Wabunge baada ya hapo wangemchagua rais. Baraza kuu la bunge lilibatilisha makubaliano hayo Aprili kumi na mbili na kuipa mihimili miwili ya utendaji na bunge miaka miwili mingine ili kuandaa uchaguzi. Mohamed alitia saini azimio hilo kuwa sheria hapo Aprili kumi na tatu. Muda wa rais kuwepo madarakani ulimalizika Februari nane mwaka elfu mbili ishirini na moja, wakati mamlaka ya bunge yalimalizika Disemba ishirini na saba mwaka elfu mbili na ishirini. Ikiwa bunge litaidhinisha ombi la rais siku ya Jumamosi litabadilisha ongezeko la miaka miwili lililowekwa. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, leo anatoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika chini ya mtangulizi wake Jacob Zuma, ambapo anatarajiwa kuelezea kile alichoshuhudia kama naibu wa Zuma, na kuelezea kwa nini hakuchukua hatua. Ramafosa alikuwa naibu wa rais Zuma kutoka mwaka elfu mbili kumi na nne hadi mwaka elfu mbili kumi na nane wakati washirika wake katika chama kinachotawala nchini humo cha African National Congress ANC walipomwondoa madarakani. Ramafosa ameahidi mara kadhaa kuangamiza ufisadi nchini humo tangu achukue madaraka kuwa mkuu wa nchi. Umoja wa Mataifa na mashirika mawili ya kimataifa ya hisani yameomba msaada wa haraka upelekwe katika eneo la Sahel huko barani Afrika ili kuokoa maisha ya watu. Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa unasema watu takriban milioni 29 waliopo katika eneo la Sahel wanahitaji msaada wa haraka wakiwemo watoto milioni 1.6 ambao wanaathiriwa na utapia mlo uliokithiri. Mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu yamesababisha kile ambacho Umoja wa Mataifa umekiita hali ya ukosefu mkubwa wa usalama na kuwakosesha makazi takriban watu milioni tano na nusu. Bei za vyakula zimepanda sana na njaa imeongezeka na kufikia viwango vya juu mno kwa kiasi cha mwongo mmoja. Hivi sasa nchi sita ambazo zimeathiriwa vibaya sana ni Mali, Nijar, Burkina Faso, Chad na sehemu nyingine za Nigeria na Kamerun wakati huo huo mitaa ya mji mkuu wa chad njamena imerejea katika utulivu leo jumatano ukilinganisha na jumanne pale vijana walipochoma matairi na kuandamana katika makundi madogo madogo wakidai kurejeshwa kwa utawala wa kiraia watu wawili walipoteza maisha na 27 kujeruhiwa katika msako uliofanywa na majeshi ya usalama mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Idadi ya vifo vinavyotokana na virusi vya korona nchini India imefikia laki mbili wakati nchi inaendelea kutumbukia katika mlipuko wa ugonjwa huo. Wizara ya afya ya India iliripoti vifo elfu tatu mia mbili tisini na mbili leo Jumatano, rekodi mpya ya siku moja katika vifo ikisukuma kufikia jumla ya vifo mia mbili na moja elfu mia moja themanini na saba nchini humo. Taifa hilo la Asia kusini pia liliweka rekodi mpya ya siku moja ya maambukizi mapya mia tatu na sitini elfu mia tisa na sitini yaliyothibitishwa ikichukua kesi zake kufikia milioni kumi na nane. Wimbi la pili la virusi vya korona limepelekea mfumo wa afya India kuanguka huku hospitali zikiwa zimejaa wagonjwa wengi wenye virusi vya korona kiasi kwamba mamlaka imelazimika kubadilisha mabehewa ya treni kuwa wodi za kujitenga wenye Covid. Wakati uhaba mkubwa wa oksijeni unaendelea kuzidisha hali ya kukata tamaa. Maeneo mengi ya bustani za mapumziko na sehemu za kuegesha magari zimebadilishwa kuwa sehemu za muda za kuchoma maiti, shughuli zinazofanyika usiku na mchana. Nchi za Umoja wa Ulaya zinaanzisha vyeti vyao vya chanjo ya Covid ambapo zitalazimika kukabiliana na mifumo mbalimbali isiyokuwa ya pamoja ikiwa tume itashindwa kujenga ushirikiano wa pamoja. Ofisa mmoja mwandamizi alisema Jumatano EU inashinikiza kuwa na pasi ya pamoja ya afya ya dijitali ili kuruhusu watalii kusafiri kwa uhuru, lakini majadiliano bado hayajamalizika juu ya masuala ya gharama takwimu na usiri pamoja na mambo ya kiufundi na matibabu ya mfumo mpya. Kama tunaweza kuelezea kisiasa, suluhisho la kiufundi litakuwa tayari kwa wakati. Kama hatuwezi kufanya hivyo, tuna hatari ya kugawanyika kote Ulaya na suluhisho nyingi za kitaifa ambazo haziendani, alisema kamishna wa sheria wa EU Didier Reynders. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa uzito wa juu jioni ya leo ni siku mia moja za rais wa Marekani Joe Biden tangu alipochukua hatamu za uongozi. Zaidi ya nusu ya Wamarekani wanaridhika na utendaji kazi wa rais wakisema, anatekeleza baadhi ya malengo yake muhimu aliyoahidi atafanya mnamo siku za kwanza za utawala wake. Wadadisi wa kisiasa wanasema kiongozi huyo amefanikiwa katika kampeni ya kupambana na janga la COVID-19 kufufua uchumi na kuirudisha Marekani kwenye jukwaa la kimataifa. Abdu Shakur Abud anatusimulia juu ya mafanikio na mapungufu ya Biden katika kipindi hiki cha kwanza. Mara tu baada ya kuchukua madaraka, Rais Joe Biden alichukua hatua za kwanza za kubadili sera za aliyemtangulia Donald Trump, akirudisha Marekani kwenye mkataba wa Paris wa kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, mikataba ya kimataifa ambayo Marekani ilijiondoa akibadili pia sera za uhamiaji, kurudisha heshima ya taifa hili, pamoja na kupambana na janga la virusi vya korona. Mpango wetu unaanza kwa kuzindua kampeni kabambe yenye usalama ya kuwapa watu chanjo na kufikia lengo letu la kuwapa watu milioni mia moja chanjo mnamo siku mia moja za kwanza za utawala wangu. Leo ikiwa ni siku ya kwanza, lakini kufikia katikati kati ya siku hizo mia moja, alitangaza kwamba lengo lake limekamilika na akaongeza lengo jipya la kufikia watu milioni mia mbili watakaopatiwa chanjo ifikapo kesho Alhamisi. Profesa Filbert na Mwamba Kucha na wa chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani anasema ameshafanikiwa na kuwahimiza Wamarekani pia kuvaa barakoa, kutokaribiana na kupunguza uambukizaji, lakini mafanikio makubwa ni upande huo wa chanjo. Tayari watu milioni mia mbili wamechanjwa, ni kusema asilimia thelathini wameshachanjwa chanjo mbili tayari na wale wengine uh, baada ya majuma mawili watakuwa wamefika asilimia hamsini. Kwa hivyo hapo amejaribu kabisa upande huo. Lengo la pili ambayo Biden amefanikiwa kutekeleza ni mpango wa kuokoa uchumi kwa kupitisha mswada wa sheria wa kuimarisha uchumi na kupambana na janga la korona alitoa ahadi kuwa ataamsha uchumi na tayari ameweza kuongea na bunge la Congress wakapitisha, uh, dola, milioni, trilioni moja na nusu, trilioni moja na nusu ambazo nyingi wamepea cheki wa Marekani waweze kutumia na kuamsha uchumi. Mbali na kuirudisha Marekani kwenye mkataba wa Paris, kiongozi huyo wa miaka 78 anajaribu kufufua mazungumzo ya nyuklia na Iran, amerudisha ushirikiano na washirika wa Ulaya wa NATO na kutangaza tarehe ya Septemba 11 kuwa siku ya kuwaondoa wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan. Leslie Vinjamuri wa Chatham House Uingereza, anasema nchi za Ulaya zimefurahi kuona mabadiliko hayo yanafanyika. Anataka kufanya kazi kwa dhati na washirika na marafiki wa Marekani na hasa wale wa Ulaya. Kwa hivyo ninadhani hilo ni jambo muhimu kabisa kutokana na ukweli kwamba Biden amechukua hatua za haraka kuirudisha Marekani kwenye taasisi muhimu za kimataifa, ameonyesha dhahiri kwamba mambo yamebadilika na hilo ni jambo zuri kwa ujumla. Wachambuzi wanasema Biden anaelekea kuleta mabadiliko muhimu katika sera za ndani na za nje za Marekani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na UFM redio jijini Dar es Salaam na redio Sunshine Arusha. Huko nchini Kenya ni redio Citizen mjini Nairobi na redio Kaya ya Mombasa, ambapo DRC tunasikika kupitia redio Mwangaza na redio Malaika mjini Lubumbashi. Nchini Uganda ni Step redio ya Mbale na Voice of Kamwenge ya Kamwenge. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakimbizi zaidi ya elfu tatu wanafurika katika vijiji mbalimbali vya bonde la mto Ruzizi ili kupata hifadhi tangu mwanzo wa juma kufuatia mapambano makali yanayoripotiwa kati ya makundi yenye silaha yaliyosababisha vijiji vyao kuchoma moto ndani ya milima ya wilaya ya Uvira, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de la Chance. Mapambano hayo mapya yaliyoanza katika vijiji vya Kahololo, Rurambo na Bijojo tangu wiki tatu sasa, kati ya muungano wa wanamgambo wa kabila la Banyamulenge wanaoitwa Gumino na Tuganeho na muungano wa wanamgambo Maimai toka makabila mengine yamesababisha kuchomwa kwa vijiji zaidi ya thelathini, mkiwemo vijiji vya Kifune, Bijojo, Gasu na Gongwe. Pande hizo zote zikilaumiana kuanzisha ghasia na kusaidiwa na waasi toka nchi za kigeni kama vile Burundi na Rwanda maelfu ya raia wamekimbia misituni wakati wa mapigano hayo yaliyosababisha pia uharibifu wa mimea huku wengine wakazi wakijihifadhi katika vijiji ndani ya bonde hilo la mto Ruzizi. Kwa sasa wanaishi katika hali duni bila msaada wowote katika vijiji vya Bwegera, Kiliba, Luberizi, Luvungi, Katogota na hata pia Kamanyola. Mwyoboke Ndatabaye ni miongoni akiwa katika kijiji cha Bwegera, ni hali ambayo iko ngumu sana. Unaona, watu hawana chakula, watu hawana mavazi, hata manyumba za kulalia hakuna, hali nguvu. Ndio maana tunaita serikali kushughulikia watu hao ambayo unawaona. Asasi za kiraia katika wilaya ya Uvira zinahofia ongezeko la machafuko katika nyanda za wilaya hiyo, muda mfupi tu baada ya mazungumzo yaliyofanyika hivi karibuni mjini Kinshasa kuhusu namna za kuleta amani katika wilaya za Fizi, Mwenga na Uvira zinalalamikia pia hali ya kuwa kila mara raia wanalazimishwa kuhama kutoka vijiji mbalimbali mbali na kukimbilia misituni, wengi wao wakiwa wamejihifadhi pia katika vijiji vya Lemera na Migera. Viongozi wa baadhi ya vijiji hivyo vilivyowahifadhi wakimbizi hao wanahofia pia hali ya kiusalama, njaa na ufukara endapo hakuna kitu kinachofanyika huenda wengi kati ya wakimbizi hao watapoteza maisha yao kutokana na magonjwa na pia mazingira magumu. Lucien Sogoti Rusimbi ni kiongozi wa jumuiya ya vijiji vya Kakamba katika wilaya ya Uvira. hatukukua tunajua watatokea wapi na watakuja wangapi na tunaweza kusema kwa mashirika, kwa viongozi wa juu wafanye huduma kwa ajili yao watu wote wenye kuwa hapo nje. Katika taarifa moja jana Jumanne, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FRDC katika wilaya ya Fizi na Uvira limelaumu mizozo ya kikabila iliyodumu kwa muda mrefu katika wilaya hizo inayosababisha kila mara uwizi wa mifugo, ubakaji na mauaji huku kila kundi lenye silaha likidai kulinda usalama wa raia wa kabila lake. Jeshi la Kongo limesema kwamba halitaegemea upande wowote katika kusaka vikundi hivyo vyote vyenye silaha vya ndani na vya kigeni vinavyotatiza usalama eneo hilo, pia linatangaza kuwa limechukua hatua zote zinazohitajika ajili ya usalama wa wakimbizi hao jeshi la Kongo likitoa pia mwito kwa wanamgambo kuweka silaha chini ili kuchangia katika harakati za amani zinazotetewa kwa sasa na serikali mpya ya hivi karibuni. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Idara ya mashtaka ya umma nchini Kenya imepongeza hatua ya mahakama kuu nchini humo kuwapiga marufuku mawakili ambao ni wabunge na viongozi waliochaguliwa kwa kuwakilisha mahakamani maafisa wa serikali wanaoshtakiwa kwa makosa ya ufisadi na ubadhirifu wa fedha za umma. Mawakili wengi ni wabunge, wamekuwa wakiwawakilisha maafisa wa serikali wakiwemo magavana na wasimamizi wa taasisi za serikali wanapokamatwa na kufunguliwa mashtaka. Mwandishi wetu Kennedi Wandera anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Kila mara wakati maafisa wa serikali wakiwa ni mawaziri, magavana, makatibu wa kudumu, au maafisa wengine wa taasisi na mashirika ya kiserikali wanapokamatwa kwa tuhuma za kufuja rasilimali za umma au hata kushutumiwa kujihusisha katika kadhia za ufisadi, mawakili ambao wengi ni wabunge, wamekuwa wakiwawakilisha maafisa hawa katika mahakama za Kenya wanaposhtakiwa kwa tuhuma za kuhusika katika kadhia hizo lakini maamuzi ya Jumanne ya jaji wa mahakama kuu mjini Mombasa, Eric Ogola, yanawadhibiti kabisa wabunge kuwatetea wakuu wa serikali wanaotajwa katika kashfa mbalimbali za ufisadi. Jaji Ogola, kupitia maamuzi haya, anaeleza kwa mbunge aliyetwika jukumu la kutunga sheria na kuwachunguza maafisa wa serikali bungeni, hawezi kumwakilisha mtuhumiwa wa kadhia za ufisadi. Aidha, jaji huyo anaeleza kuwa kufanya hivyo ni kuwapo kwa mwingilia wa maslahi, maana mbunge huyo hawezi kuwajibikia kazi yake katika kamati za bunge zinazochunguza matumizi ya fedha za umma. Uamuzi huu wa jaji Ogola unatajwa kwa ushindi mkubwa kwa ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma, DPP Nurdin Haji, ambayo imekuwa ikikariri kuwa maafisa wanaosimamia ofisi za umma hawafai kutetea maafisa wa serikali wanaotuhumiwa kufuja rasilimali za umma anavyoeleza Joseph Ryungu, naibu mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya. Ya. Ikikuja pale kotini, wasiwakilishe hao magavana ama state officials ambao wameshtakiwa na makosa ya ufisadi, kwa sababu ya kwamba hiyo ndio inaleta conflict of interest. Seneta wa Makweni Mtula Kilonzo Junior, seneta wa jimbo la Elgeo Marakwet Kipchumba Murkomen na mbunge wa eneo bunge la Makweni Dan Manzo waliokuwa sehemu ya wanasheria waliomwakilisha aliyekuwa gavana wa jimbo la Nairobi Mike Mbuvi Sonko. Bwana Ryungu anaeleza kuendelea kuwa kuendelea kuwawakilisha maafisa hawa ni mwingiliano wa masilahi na hilo sasa limekomeshwa. Wanatumia magari ya serikali, wako kwenye mshahara, wanalipwa na serikali wakuu wa senators pia wanakuja pale kuwakilisha watu ambao wameshtakiwa na ufisadi. Wakati wa maadhimisho ya hamsini na sita ya siku ya Jamhuri, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliwataka wafanyakazi wa umma kuachia nafasi za umma na kuendelea na majukumu ya kibinafsi kama nguzo kuu ya kidemokrasia. Mtu halazimishwi kufanya hii kazi, lakini ukiamua kuifanya lazima uifanye kwa njia ya haki. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kenya inashuhudia uhaba mkubwa wa dawa za kudhibiti virusi vya ukimwi ARVs baada ya shehena ya dawa hizo kutoka shirika la USAID kuzuiliwa katika bandari ya Mombasa. USAID wanapinga mamlaka ya kimataifa ya kugawa dawa Kenya, KEMSA, kukabidhiwa dawa hizo kufuatia tuhuma za ufisadi. Utata huu unahatarisha maisha ya wa wakenya milioni moja na nusu wanaotegemea dawa hizo, kama anavyoripoti ya Minachombo katika makala ya afya uhaba wa dawa za kudhibiti virusi vya HIV unaendelea kuzua tumbo joto miongoni mwa waathirika na washikadau wanaendeleza kampeni ya kuzuia vifo vinavyotokana na ukimwi. Wadau hao wameelezea hofu ya mlipuko wa maradhi tegemezi kwa waathirika wa virusi hivyo kama vile kifua kikuu, uharisha na mengineo. Kinyume awali, wa na ilivyokuwa awali, waathirika sasa wanalazimika kufuata dawa kila baada ya wiki mbili badala ya kupokea dawa hizo kwa miezi mitatu. Hali hii ni hatari kwa watu hao, hasa wakati huu wa janga la korona, kama anavyoeleza mkurugenzi wa AIDS Health Foundation, Daktari Samuel Kinyanjui. nawabidi sasa kutembelea mahospitali kila wakati, baada ya kila wiki mbili wanakuja hospitalini wanapambana kule kwenye magari haya ya matatu, wanasumbuka sana kwa sababu bei ya nauli ndio hiyo ime, imeendelea kwenda juu. Wanahitajika kupiga foleni ndefu wakingoja magari haya ambayo haya, hayajai haya kwa haraka, na wakati huu tukikumbuka kwamba mapato ya wengi yamepungua. Jambo lingine ni kwamba wanahatarisha maisha yao kuingia katika hospitali kila wakati ambapo kumejaa watu wengi wanaokuwa wameambukizwa na virusi hivi vya COVID. Kwa Delma Chihenyo, mwalimu wa marika anayeshughulikia vijana walioathirika na virusi vya ukimwi, anaeleza kuwa wateja wake sasa wanaishi kwa hofu. Yeye huhudumia zaidi ya vijana kumi na watano kila siku. Hali kama hii imeleta utata ki vidyana, kwa upande wa vijana especially sababu wako na ile wasiwasi wasi, sasa itakuwaje? E, wanakosa dawa na sasa, ile kulingana venye wamekosa sasa, zingine ukishakosa sunajua, makali ya virusi sasa yanazidi, ambao sasa ya ndo mtu napata anakuwa mgonjwa analemewa Japo Wachihenyo anaelezea kuwa hawajapokea kisa chochote cha mtu ambaye amepatwa na magonjwa tegemezi kwa sasa, wanahofia kuwa huenda lengo la kumaliza vifo kutokana na virusi likakosa kuafikiwa, kauli ambayo daktari Kinyanjui amesisitiza. Anapowacha kutumia madawa haya kwa muda wa miezi kadhaa, virusi vitajaa kwenye mwili wake na anaweza kuanza kuambukiza wengine. Kwa jambo la pili ni kwamba mgonjwa huyu anapoacha kunywa madawa haya, virusi hivi huenda vikageuka vikapata nguvu na kukua ugonjwa ambao tunauita nao ni HIV resistant. Ikikuwa ni ugonjwa huu resistant, madawa ambayo anayatumia leya ya first line hayata mudu tena, itabidi tumsongeshe kwenye second line ambayo bei yake ni ghali na, ni, na pia iko na na side effects eh, kibao kwa hivyo tutaendelea kuona watu wengi sana unapo wa move kuingia kwa hiyo second line, pia hawafuatili wana, wana, ma, madawa haya vilivyo na huenda tukawapoteza watu wengi ambao tungekuwa nao su so, ile tunaita unnecessary Daktari huyo aongeza kuwa mbali na uhaba wa dawa hizo, pia kuna uhaba wa kemikali zinazotumika kupima viwango vya virusi mwilini, na pia vifaa vya kupimia watoto ambao wamezaliwa na kina mama walioathirika, wa kuna pia uh, eh, reagents ambazo zinatumika kupima watu haswa watoto wa changa ambao wanaweza kuwa maambukizo virusi vya ukimwi. Reagent hizi pia zimepungua. Kuna pia reagent huwa tunatumia e, kupima kia, kiwango cha virusi kwenye damu ambayo tunaita viral, viral load. Reagent hizi pia zimepungua na kuna hospitali zingine ambazo kabisa viral load kipimo hiki ya kipimo kabisa na hii inachangia nguvu kabisa wa kazi ama utendaji wa kazi wa, ya kuwashughulikia wenzetu hao ambao wa wanaishi na virusi vya ukimwi. Kama ilivyo kwa wagonjwa wadawa hao, sasa wanaitaka serikali kutatua utata ulioko baina ya shirika la USAID na wizara ya afya kuhusu shehena la dawa hizo lililoko bandari ya Mombasa. Kulingana nao wateja wao wamo hatarini kupata virusi vya korona endapo watakosa dawa kwa muda mrefu. Dawa za kupunguza makali ya virusi waziachilie, na ziwafikie kita, ndio tupunguze, ili janga la HIV lisikuwe kama la miaka ya nyuma. Wagonjwa wote ambao, HIV virus itaendelea kuongezeka kwenye mwili, watakuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa na hata kuuawa na, na, na COVID. Kwa hivyo ningependa wakati serikali inapambana na COVID ikumbuke kwamba wagonjwa hawakupata madawa haya yao ya kawaida ni E, jambo la muhimu sana la kupambana pia na COVID huku hao yakijiri, dawa za ARV zilizotolewa kwa maghala ya KEMSA kufikishwa kwa kaunti 31 kama njia ya kukabiliana na uhaba unaoshuhudiwa kwa sasa zimetiliwa shaka na washikadau wanaopambana na kudhibiti virusi. Wadau hao kupitia vyombo vya habari nchini wanaeleza kuwa dawa hizo zilipaswa kuharibiwa mwaka 2019 baada ya kubainika kuwa zilikuwa haziwafai wanaotumia. Amina Chombo, VOA Mombasa. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi kama kawaida kesho, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hivi leo, mimi nilikuwa ni msimamizi wa matangazo haya, Khadija Riani. Mwelekezi alikuwa Aida Issa. Mwenzangu niliyekuwa naye alikuwa ni Mkamiti Kibayasi kutoka Washington DC. Nasema kwa heri na usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani itaanza kuondoa wanajeshi wake kutoka Afghanistan kuanzia Mei mosi na kumalizikia itakapofika Septemba 11 mwaka huu, alitangaza Rais Joe Biden katika hotuba huko Whitehouse. Takribani miaka 20 iliyopita, vikosi vya Marekani vilikwenda Afghanistan kukabiliana na Alqaida na kuzuia mashambulizi mengine ya kigaidi kutokea Afghanistan. Lengo letu lilikuwa wazi, sababu ilikuwa inathibitika, alisema Rais Biden. Lakini sasa ni wasaa wa vikosi vya marekani kurejea nyumbani. Katika miaka kadhaa, tishio la ugaidi limebadilika na kwa hiyo namna marekani inashughulikia majibu, alisema Rais Biden. Tishio limekuwa tofauti, linatokea kote ulimwenguni. Al-Shababu kutoka Somalia, Alqaida katika peninsula ya Arabia, Al Nusra nchini Siria. ISIS inajaribu kutengeneza ukhalifa ndani ya Siria na Iraq na kuanzisha washirika katika mataifa mbalimbali ya mbali Afrika. Ndiyo sababu Marekani inaandaa mkakati wa kukabiliana na ugaidi, alieleza Rais Biden. Tunatambua uwezo wetu wa kukabiliana na ugaidi na uwepo wa rasilimali kikanda kunazuia kuzuka kwa ugaidi Tutawawajibisha Taliban ili kuhakikisha hawaruhusu tishio lolote la ugaidi kwa Marekani ama washirika wake kutoka katika ardhi ya Afghanistan. Serikali ya Afghanistan iliweka ahadi kwetu. Pia tutajikita katika kuangazia tishio tunalokabiliana nalo leo. Rais Biden alielezea heshima yake na ushirikiano wa kijeshi, nia na umakini wa wanawake na wanaume wanaohudumu katika vikosi vya Marekani Afghanistan. Pia ametambua msaada wa kujitolea kwa washirika wa Marekani na marafiki ambao walisimama pamoja bega kwa bega nchini Afghanistan kwa miaka ishirini. Wakati Marekani haitajihusisha na majeshi ya Afghanistan, Raisi aliweka wazi kwamba msaada utaendelea. Tutaendelea kuisaidia serikali ya Afghanistan. Tutaendelea kutoa misaada kwa vikosi vya taifa vya Afghanistan na vikosi vya usalama, na Marekani inatoa mwito kwa mataifa mengine katika ukanda huo kutoa msaada kwa Afghanistan, ikijumuisha Pakistan, Rusia, China, India na Uturuki, ambao wote wana kila sababu ya kuhakikisha wakati ujao mwema wa Afghanistan, alisema Rais Biden. Vita vya Afghanistan havikutarajiwa viwe vya vizazi na vizazi, alisema Rais Biden. Tulishambulia, tulienda vitani tukiwa na lengo maalum, tumefanikiwa malengo yetu. Bin Laden ameshauawa na, na Al Qaida imedhibitiwa Afghanistan. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.