All the best. Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Uchumi wa Marekani ulikuwa kwa haraka katika robo ya kwanza ya mwaka, ukichochewa na msaada mkubwa wa serikali kwa familia za Wamarekani na biashara. Ripoti ya wizara ya biashara imeonyesha leo uchumi wa Marekani umefufuka kwa haraka zaidi ikilinganishwa na nchi nyingine za dunia zinazokinzana na Marekani na hiyo ni kutokana na misaada ya kifedha ya afueni ya covid-19 iliyotolewa mara mbili pamoja na hatua za kulegeza masharti ya kupambana na janga la korona, hatua ambazo zilipelekea shughuli za migahawa na baa kufunguliwa tena. Ripoti hiyo inasema uchumi wa marekani ambao umekuwa kwa haraka kwa mara ya pili tangu robo ya kwanza ya mwaka 2023 ulikuwa chini ya kiwango cha asilimia 0.9 kilichofikiwa mwaka 2019. Ripoti hii ni habari njema kwa Rais Joe Biden ambaye leo hii anaadhimisha siku mia moja za utawala wake. Uchumi ulikuwa kwa asilimia 6.4 katika robo ya kwanza ya mwaka. Ni ongezeko kubwa la ukuaji wa uchumi tangu mwaka 1984. Shirika la Umoja Mataifa linalohusika na maisha ya watu duniani UNFPA leo limesema mpango wa Uingereza wa kupunguza msaada wake wa kila mwaka kwa shirika hilo utasababisha zaidi ya vifo laki mbili na elfu hamsini kote ulimwenguni. Uingereza imeiambia UNFPA kwamba itapunguza kwa asilimia themanini na tano msaada iliyokuwa inatoa kwa programu ya uzazi wa mpango, na kwa hivyo mwaka huu itatoa paundi milioni ishirini na tatu badala ya paundi mia moja hamsini na nne. UNFPA imesema katika taarifa kwamba hatua hiyo ya Uingereza itawaathiri vibaya wanawake na wasichana pamoja na familia zao kote duniani. Shirika hilo linasema pesa paundi milioni mia moja na thelathini zilizopunguzwa na Uingereza zingesaidia kuzuia vifo laki mbili na nusu vinavyotokea wakati wazazi wanajifungua pamoja na vifo vya watoto bila kusahau zisizo wa mimba zisizopangwa milioni kumi na nne na utoaji mimba usiosalama milioni nne. Uingereza amesema imelazimika kupunguza bajeti yake ya misaada ili kukabiliana na janga la korona. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la habari la AP linasema Ethiopia imewaweka kizuizini maelfu ya watu wa kabila la Tigrei kwa tuhuma kwamba ni wasaliti. Wako kizuizini kwa miezi kadhaa bila kushtakiwa. Wanaoshikiliwa ni raia wa kawaida pamoja na wanajeshi. AP inasema mchakato huo ni kutaka kuwaengua kabisa kwenye taasisi za serikali. Watu wa kabila la Tigray ambao waliwahi kuiongoza Ethiopia, mahabusu, familia na jamaa zao wanasema kuna mamia hata zaidi ya watu elfu moja ambao wanazuiliwa katika maeneo tisa tofauti ikiwemo kambi za kijeshi. Serikali ya Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed imekiri kuwa iliwaweka mahabusu maafisa wachache wa ngazi ya juu wa kijeshi kutoka kabila la Watigray. Lakini AP inaripoti kwa mara ya kwanza kwamba hata mapadri na wafanyakazi wa serikali wamekamatwa na kuziuliwa kinyume cha sheria kwa sababu moja tu ya kabila lao. India leo imerekodi tena idadi kubwa ya vifo na maambukizi ya virusi vya korona, huku mpango wake wa kutaka watu kujiandikisha ili wapewe chanjo ukikwama. Juhudi za India kuanza kuandikisha watu bilioni moja na laki nne kwa ajili ya kupewa chanjo ya COVID 19 zilikwama Jumatano, wakati serikali ilikuwa imezindua mtandao ili wananchi wa India wenye umri wa miaka kumi na nane na zaidi wajiandikishe na wapewe chanjo kuanzia siku ya Jumamosi. Watu wengi walifurika kwenye mitandao ya kijamii wakitoa malalamiko yao, wakisema aidha mtandao umekwama au walishindwa kujiandikisha. Matatizo ya kukwama kwa mtandao huo yametokea wakati wizara ya afya imeripoti leo zaidi ya kesi mpya laki tatu na elfu sabini za maambukizi ya korona pamoja na vifo zaidi ya elfu tatu na mia sita Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Mridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku wa amani na utulivu i kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kwa kawaida huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwenye sehemu ya kwanza hii leo, tutaangalia mengi yaliyoyazungumza Rais Joe Biden jana usiku, ambapo alitoa mwelekeo wake wa serikali yake E, kwenda mbele, na katika sehemu ya pili tutaangalia mzozo mkubwa ambao unaibuka sasa katika nchi ya Sudani Kusini huku viongozi wa nchi hiyo wakikosa kukubaliana kuhusu mchakato wa kuleta amani ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Raisi wa Marekani Joe Biden ametoa hotuba yake ya kwanza mbele ya bunge jana Jumatano usiku tangu wachukue hatamu za uongozi, ikiwa kilikuwa ni kikao cha pamoja cha Seneti na vilevile baraza la wawakilishi, akitumia fursa hiyo kuelezea mpango wake wa dola trilioni nne e, ambazo anasema uh, serikali itawekeza katika masuala mbalimbali. Ameeleza kiwango cha dola trilioni nne zitatumiwa na serikali katika miradi ya miundo mbinu, uchumi na vilevile vile kuboresha maisha ya mamilioni ya Wamarekani. Katika hotuba yake Biden alisema kwamba amerithi nchi ambayo ilikuwa katika mzozo kutokana na janga baya la korona ambalo halijawahi kutokea kwa karne nzima. Kabla sijamkaribisha mgeni wetu hivi leo, naona tupate ripoti hii fupi kujua ni nini hasa kilitokea jana usiku ambayo imetayarishwa na mwenzangu Speaker, if... Kama ilivyokuwa mila na desturi hotuba ya Rais Joe Biden imefanyika mbele ya mabaraza mawili ya bunge, lakini safari hii bila shamra shamra na kuhudhuriwa na watu mia mbili tu badala ya elfu moja mia sita. Ujumbe muhimu kwa wananchi wa Marekani ulikuwa demokrasia na serikali zina uwezo kamili wa kutekeleza kazi zake Tunatoa chanjo kwa taifa nzima, tunabuni maelfu ya nafasi za ajira, tunapata matokeo ya kweli ambayo watu wanaweza kushuhudia na kuona mabadiliko kwenye maisha yao. Tunafungua milango ya kupata nafasi ya kustawi, kuhakikisha haki na usawa. Biden aliuza mpango wake wa kutaka kuimarisha maisha ya familia za Wamarekani utakaogharimu dola trilioni 1.8, wenye lengo la kupanua huduma za elimu na ulezi wa watoto utakaogharimiwa kwa sehemu na kodi zitakazotozwa wa Marekani tajiri. Mpango huo ni mbali na mpango ule mwingine wa miundo mbinu aliotangaza mwezi Machi utakaogharimu dola trilioni mbili nukta tatu ambao tayari unapingwa na Warepublican. Biden alitoa hotuba yake mahala ambako pia miezi minne iliyopita wafuasi wa Donald Trump walishambulia kujaribu kubadili ushindi wa Biden. Hotuba hiyo ilichelewa kutolewa kama ilivyo kawaida, na alizungumzia zaidi kwamba hilo lilikuwa shambulio baya kabisa dhidi ya demokrasia tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini. If inabidi tuhakikishe kwamba demokrasia ingali inafanya kazi, kwamba serikali yetu inafanya kazi na tunaweza kutekeleza mahitaji ya wananchi wetu. Wachambuzi wanasema hotuba ya Biden ilikuwa na lengo la kuwaleta Wamarekani pamoja, ikiwahusisha pia wafuasi wa Trump kwa kuzungumzia mipango ya kizalendo. Todd Belt mkurugenzi wa masuala ya kisiasa katika chuo kikuu cha George Washington anasema, mapendekezo yanahusu wa Marekani kwa ujumla. Alikuwa na nadi sera zake kwa misingi ya kizalendo. Nani kwa kweli anaweza kupinga hilo? Kunadi mswada wake wa miundombinu kama mpango wa kubuni ajira na kuzungumzia mara kwa mara swala la ajira, sasa tena, nani anaweza kupinga mambo kama hayo? Miongoni mwa mambo mengine, Biden alirudia ni wito wa kupitishwa miswada ya sheria kudhibiti bunduki na mageuzi ya mfumo wa uhamiaji. Kuhusu sera za kigeni, Rais Biden alimulika kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani kutoka Afghanistan, kitisho cha nyuklia cha Korea Kaskazini na Iran na kuzuia uvamizi na upanuzi wa Russia. Hali kadhalika alionya kwamba rais Xi Jinping wa China ana dhamira ya dhati ya kuigeuza China kuwa taifa kuu lenye umuhimu mkubwa duniani. Tim Scott, senata mweusi pekee wa chama cha Republican, ndiye aliyejibu hotuba ya rais kwa kupuuzi juhudi zake za kupambana na janga la virusi vya Korona. Shukrani kwa Operation Warp Speed na utawala wa Trump kwa kuwezesha nchi yetu kupata chanjo mbalimbali salama na nzuri. Kilichovutia hapo jana ni kwamba kwa mara ya kwanza wanawake wawili walisimama nyuma ya rais alipokuwa anatoa hotuba, makamu rais Kamala Harris na spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi viongozi wawili wanaomfuata rais katika uongozi ikiwa ni tukio la kihistoria katika siasa za Marekani. Nam tukitoka kwa Abdu Shakur Abud, sasa nimkaribishe mgeni wetu ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani. Jina lake ni Dr Timothy Sadera. Huyu pia ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Georgia State katika jimbo la Georgia kule mjini Atlanta. Karibu Sadera. Labda eh, tuanzie tu hapo hapo kwamba wewe umefuatilia yote yaliyoendelea jana usiku. Nini hisia zako baada ya kutazama eh, hotuba ya rais wa Marekani joe Biden? yangu ni kwamba Rais Biden ana kusudio moja la kuwaleta Wamarekani wote kuungana na kuwa kitu kimoja na pia analolenga zaidi ni kuweza kufufua uchumi wa nchi ili kila mwananchi wa Marekani aweze kufurahia na kurejea maisha yake ya kawaida, haswa baada ya ushindi dhidi ya coronavirus. Kwanza hebu tueleze Sadera, ni kwa nini hotuba hii ilikuwa muhimu, kwa sababu ni mengi yalizungumzwa, pamoja na hayo ambayo umeyataja. Hotuba, umuhimu wa hotuba hii ni kwamba kwanza analenga ku analenga watu kati, wa katikati ama Wamarekani ambao wanapata pesa kiwango cha chini. Jambo jingine ni picha ya Marekani katika dunia, na jambo la tatu nililoona zaidi ni jinsi ambavyo atakavyoweza kukabiliana na, na upande wote, siasa za upande wote, maanake kuna upingamizi mkubwa unaotoka upande wa kushoto, lakini kwake anaona ya kwamba kuna mafanikio. Kwa hivyo kati ya mambo haya na mengine ambayo yamejadiliwa, naona ya kwamba Rais Biden anaona kusudio lake kubwa ni Wamarekani kuishi katika maisha mazuri ya maisha ya umoja, maisha ya upendo na hata kuweza kushinda, uh, tauni zilizopo. E, siyo mara ya kwanza kwamba tunasikia mipango yake Rais Biden. Baadhi ya e, mambo ambayo yamezungumza jana e, yamekuwa yakizungumzwa kwa muda na hata akafanya ziara e, ku hamasisha wa Marekani kuhusu mipango yake ambayo yako nayo kwa uh, uchumi kwa mfano, uh, miundo mbinu kama vile barabara na kadhalika. Lakini eh, kuwa nataka kwa msikilizaji ambaye anauliza ni kwa nini ilikuwa ni muhimu kwake yeye kuhutubia kikao cha pamoja. Ni kwa nini hii ni muhimu kitaifa? Uh, ni muhimu sana, manake hizi zilikuwa ni siku zake za mia moja, siku mia moja ofisini hapa Marekani. Siku mia moja ni jambo muhimu sana. Aa, ni kuangalia ameweza kutenda yapi ya tangu achukue mamlaka, ni yapi ya ambayo yamepungukiwa ya, ama ni ya yapi ambayo pengine anahitaji kuwaeleza Wamarekani, mwelekeo na muundo mbinu zake ni zipi. Kwa hivyo jambo hilo ni la kuonyesha, ijapokuwa kuna wengine ambao watakubaliana naye kwamba kuna maendeleo, wengine wataona ya kwamba pengine ameweza kukimu kazi hii anayopatiwa ama katika kueneza kampeni hizi za kuweza kuvamia ugonjwa na kushinda ugonjwa huu wa korona. Kwa hivyo watu wengi walikuwa wanataka kusikia, je, amefanya nini na ni kusudi lipi ambalo sasa hivi anatarajia kuendeleza katiba hii ama kuendeleza mwelekeo huu wake wa kuweza kuleta Wamarekani wawe katika hali ya usawa tokana na janga hilo la korona. Tangu achukue usukani, kuna kauli ambayo amekuwa akitumia mara kwa mara, pamoja pia na wizara yake ya mambo ya nje kusema kwamba Marekani sasa imerudi katika nafasi ya uongozi duniani. E, e, foreign policy, sera zake za a, za mambo ya nje e, tofauti sana na za Donald Trump au sio? Ah, ni kweli. Ukiangalia kwa sasa hivi, jana alipozungumza, alilenga haswa nje ya China, wakasema kwamba China ilionekana kwamba sasa kuanza kujisifu, lakini sasa Marekani imerejea katika uongozi. Kwa hivyo anataka kurejesha amani, anataka kurejesha umoja, anataka kurejesha mfano mzuri wa Marekani na hasa pia kufufua uchumi, ili dola ianze kutawala. pia na katika sera hizo hizo, hizo. unaweza kusema nini kuhusu bara la Afrika ambako wasikilizaji wetu wengi wako? Uh, jambo hili linaweza kufaidi sana bara la Afrika ikionekana, ikiwezekana, kwa sababu Uh, mara kwa mara wengi ama viongozi wa dunia wanasahau Afrika, lakini ukiangalia lengo lake haswa hivi, uh, majuzi yule uh, yule Secretary of State ambaye alikuwa anazungumzia kuhusu haswa, alikuwa akitarajiwa kuenda Kenya pamoja na nchi ya Nigeria, ambapo lengo lake kuu lilikuwa ni kuhamasisha viongozi viongozi vijana na pia kuweza kueleza ya kwamba kuna mwelekeo, rais Biden, ana mwelekeo na matumaini makubwa katika nchi za Kiafrika, na zaidi ya yote kuweza kupigana na vita vile ambavyo zimesambaa pale uh, Mozambique na kwingineko uh, Afrika ya Kaskazini. Kwa hivyo pale anaona kwamba ana mwelekeo na na lengo la kuweza pia kuleta uchumi mpya katika nchi za Kiafrika. Katika tukimalizia sadera, katika majibu yake Tim Scott, huyu ni Senator wa South Carolina, jimbo la South Carolina. E, nilikuwa natazama na nikaangalia moja ya masala aliyozungumzia ni, ni kuhusu usawa wa rangi hapa, ile wanaita racial justice hapa E, unajua kwamba kumekuwa na visa mbalimbali, tumekuwa mbali tukiviripoti kuhusu mauaji ya hasa watu weusi wakiuawa na polisi wazungu, maafisa wa polisi wa kizungu. Lakini e, e, Tim Scott e, kasema bayana kwamba kulingana na yeye hakuna ubaguzi katika e, wa kimfumo e, hapa Marekani, na hili lilikuwa ni, ni kama jibu jawabu la moja kwa moja. Eh, kwa kauli za Rais Biden eh, sasa mvutano huu unauona vipi kulingana na jinsi ambavyo pia Biden alizungumzia suala hilo la watu weusi na kuuawa na wazungu, jambo hili ambalo alilizungumzia Bwana Scott uh, huyu ni mwakilishi wa Republican kutoka Carolina ya, uh, ya kusini uh, alizungumzia haswa kama kumlenga kumkata jembe uh, huyu bwana uh, bwana Biden kwa sababu kwanza Wat yeye ni Mwafrika na amechaguliwa na Waafrika wengi na pia wazungu wengi kutoka Karolina Kusini. Kwa hivyo yeye angali anataka kuonyesha kwamba jambo hilo halipo, lakini ukweli wa mambo ni kwamba watu wengi wa weusi, vijana wengi wa, weusi wa Kiafrika wameuawa, na baada ya kuuawa anaona ya kwamba hamna tofauti, lakini liliopo ni kwamba kweli ubaguzi upo, wana, wengi wanabaguliwa na wapolisi wengi ambao Uh, wanawakabili wanawa kwa njia ambayo sio halali. Wa Afrika nao pia kwa sasa tumeona wanafunguliwa mashtaka na mashtaka haya haswa yaliyotendeka pale katika kifo cha George Floyd, ambapo chova aliweza kuhukumiwa. Na wengine wanatarajia mambo mengi sasa hivi yatajitokeza, maanake lazima rais aadimike kwa watu aadimike uh, katika mambo hayo mengine, lakini aonekane kwamba anatenda kazi. Kwa hivyo, nina, nina uhakika ya kwamba Uh, polisi wengi na hasa jana alizungumzia kuhusu sheria ile ya George Floyd, yaani polisi ikaweze kubadilishwa, na naamini ya kwamba itapita kwenye bunge kisha ataweza kuifanya iwe sheria, maanake polisi wanawagandamiza sana watu weusi. Bila shaka bila shaka, na nimeona swala hilo la uh, Tim Scott uh, linazungumziwa sana kwenye mitandao na hususan ni kwa sababu uh, yeye ni mmarekani mweusi, kwa hiyo wengi ambao labda ni wakosoaji wake wanaona kwamba ni kama ametoka kwenye laini kwa kusema kwamba hakuna ubaguzi eh, hapa Marekani. Nashukuru sana Dr Timothy Sadera kwa kuzungumza nasi hivi leo. Asante kaka Timothy Sadera. Msikilizaji, ni mchambuzi wa maswala ya siasa, pia ni mhadiri wa chuo kikuu cha Georgia State katika jimbo la Georgia hapa Marekani ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Lakini usiondoke kando ya redio yako au kifaa chochote unachotumia kusikiliza matangazo haya, kwani tunarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, kama nilivyokudokezea hapo mwanzo, ni kwamba tutakuwa tukizungumzia mzozo mbaya ambao unaendelea hivi sasa nchini Sudani Kusini, ambapo kwa kifupi ni kwamba ripoti ya Umoja wa Mataifa imeonya kuwa utekelezaji wa polepole ambao unaendelea kuhusu makubaliano ya amani ambayo yalikuwa yamefufuliwa wakati fulani katika nchi hiyo ya Sudani Kusini unahatarisha kuirudisha nchi hiyo katika mzozo mkubwa hata zaidi wa kibinadamu. Kumekuwa na mgawanyiko wa kisiasa, kijeshi na kikabila katika nchi hiyo, na umezidi kuongezeka takriban miongo miaka kadhaa ambayo sasa imepita tangu, tangu nchi hiyo ipate uhuru wake e, na kwamba hali hii imesababisha visa kadhaa vya vurugu kati ya wale waliotia saini makubaliano ya amani ili kusitisha mapigano yaliyotokea hasa mwaka jana na uwezekano wa vita mpya uh, ambapo tayari karibu watu elfu mia moja wanakabiliwa na hali ya njaa kulingana na ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa. Tutazungumza mengi kuhusu hili. Tunaungana right sasa na Martin Olo, mchambuzi wa masuala ya Sudani Kusini. e, Martin Olo, hayo ambayo umesikia, nimeyaeleza hapo, tutazungumza mengi lakini E, kwanza kabisa ni kwa nini basi mzozo huu umeibuka tena, ambapo tumezoea kusikia mambo ya Sudani mara, uh, Riek Machar wakubaliani na Salva Kiir mara wanakubaliana, lakini sasa kile ambacho kimefanya mpaka Umoja wa Mataifa ukotoa ripoti ambayo inatia wasiwasi, nini maoni yako? Uh, ukweli ni kwamba hamna kipya ambacho kimetokea tatizo la Sudani ya kusini lazima lieleweke kuanzia mwanzo wa wakati. Kulikuwa na shida kati ya Sudani ya kusini na Sudani ya kaskazini. Wao walikuwa wanaungana kupigana na wale ambao ni wananchi wakazi kwa wingi wa Sudani ya kaskazini, huku wakidhani kwamba wao ndio walikuwa wananyanyasa na, na wakihujumu, waki haki zao Ukweli ni kwamba walipokuwa wanafanya hivyo wawa wao, kujua nafahamu ni kipi walikuwa wanakita, wanakitaka wao ama ni kipi walikuwa wanakataa kutoka kwa upande ule mwingine, kwa sababu wao wenyewe walipopewa mamlaka na wakachukua uh, mamlaka hayo imeonekana wazi kwamba wameshindwa kusitiri umoja wa taifa na pia kuweza kuunganisha u, e, makabila yote kwa pamoja. Kwa hivyo tangu wapate uhuru wamekuwa wakizozana, huku wakionyesha ishara ya wazi kwamba wao hawaelewi ni kipi walichokuwa wanakitafuta, na kwa hivyo imekuwa ni kizungumkuti kwao hata kuelewana, kwamba kuna haja ya amani, kuelewana kwamba kuna haja ya amani, kuelewana kwamba kuna haja ya uwajibikaji katika serikali na kuna haja ya kuleta utulivu ili wananchi waweze kuishi kwa hali ya amani na kwa hali ya kuweza kuendeleza maendeleo yao. Kwa hivyo kuna tatizo, tatizo hilo ni la kimisingi kwa sababu hawataki kujenga umoja wa taifa, wanajitafutia ubinafsi wao. Makabila ambayo yana wingi yanapigana, huku wakitaka kukandamiza yale ambayo yana ya watu wachache. Sasa kuna mambo mengi sana ambayo yametajwa kwenye ripoti ambayo ni ya kurasa themanini na moja e, na pamoja pa, kando amini baadhi ya yale yaliyozungumziwa, pia kuna hali ya ufisadi, wanasema katika e, frukushani hiyo ambayo inaendelea kunakuwa kwamba kuna hali ya ufisadi ambao unagusa pia e, maswala kuhusu uh, hela zinazotumika kukabiliana na covid kumi na tisa. Sasa mchanganyiko huu wa mambo na hasa yeah. kwa sababu kwa sababu ripoti inavyoeleza e, mtu wa nje, mtu ambaye anaangalia kutoka mbali atafikiria kwamba ni kama ni kuvunjika moyo, kwa sababu kumekuwa na hiyo mikakati yote mambo, uh, michakato ambayo umeizungumzia hapo sasa hatima yake ni nini? watu wavunjike moyo ama wa itakuwaje? E bwana Olo, ukweli ni kwamba umoja wa Afrika umekuwa ukisimama na viongozi hawa na nchi ya Sudani ya Kusini. Kumbuka ya kwamba umoja wa Afrika imechangia kupeleka wanajeshi wa kutafuta amani pale uh, Sudani ya Kusini. Kwa hivyo uh, wao wana haki ya kusema kwamba mengi yanaendelea vizuri ama mengi hayaendelee vizuri. tatu Kumbuka ya kwamba kumekuwa na ripoti kwamba hata licha ya kupewa chanjo za Covid za bure kutokana na Umoja wa Afrika, wao wameacha chanjo hiyo ika expire ikaharibika. Utadhani ya kwamba ugonjwa huu wa Covid haupo. Na kutokuwajibika kwa serikali, kuna kutokuwajibika kwa hawa viongozi ambao ni wa upinzani, kwa sababu kuwajibika kwao lazima kuwe kwa kwa, kwa, kwa, kwa taifa sio kwa ujamii wala sio kwa ubinafsi wao. Lakini pale Sudani ya Kusini sio tu ufisadi kwa upande wa covid, hela za covid. Utakumbuka ya kwamba vita vikubwa hivi ambavyo vinapiganiwa ni matumizi ya hela ambazo zinatoka kwenye eh, mafuta na matumizi hayo, sio kwamba wanataka ujenzi wa taifa la wanataka kunufaika wenyewe kibinafsi, sio kwamba wanataka kujenga taifa. Kwa hivyo ubinafsi huu, ufisadi huu na utovu wa nidhamu, kwamba wanapokubaliana hawawezi kuheshimu makubaliano hayo, ni mambo ambayo yanachangia pakubwa kutokuwa na amani na vurugu na kasheshe ambayo inaendelea kule uh, Sudani ya Kusini. Tumalizie na mchango wa nchi zinazozunguka ama majirani wa Sudani Kusini. Kunapotokea hali kama hii, bila shaka, ninavyojua Bwana Olo ni kwamba huwa kuna wakimbizi wanatoroka, wanavurushwa, wana makwao, wanatorokea mara nyingi kwa nchi jirani. Ni nini kitarajiwe sasa hivi, au wale ambao tayari wameanza kutoroka, wanatorokea wapi, na ni mchango upi ambao nchi zinazozunguka hapo, Uganda, Kenya, Ethiopia na zinginezo, zinautoa katika kuhakikisha kwamba wanapata E, awapati maisha hayawi magumu zaidi kuliko yalivyo tayari. Kwa kweli jambo hili linakata kuili. Uh, wengi ambao wanatoroka Sudani ya Kusini wana makao katika Uganda, wana makao Kenya, na wana makao pale pale hata kule Ethiopia. Kwa hivyo wao wana kama ufuasi wa nchi mbili wanajaribu kwao, lakini mara nyingi uh, uh, uh, uh, uh, haki yao iko kule. Wamejaribu wa, wa kukita mizizi kule ta, Uganda na hapa Kenya. Kwa hivyo wao inaonekana maisha yao yanaendelea. Hao mababe wanaopigana vita uh, wana nyumba uh, za kifahari Kenya, Uganda. Kwa hivyo watoto wao wanaenda shule Kenya, Uganda. Wanaoumia ni wale wananchi wa kawaida ambao hawawezi kupata matibabu, hawawezi kupata elimu, hawawezi kunufaika na utaifa ama umoja, ama uhuru walioupigania. Kwa kweli, ni jambo ambalo linazidi kuongeza uh, kidogo msukumo kwa upande wa wakimbizi katika nchi hizi, na kuweza pia kutatu, kutatiza hali ya uchumi ya nchi hizi, lakini ni jambo ambalo linaenezwa kwa sababu viongozi wale ambao wanateta wana, wana, wana pia wanaleta hela wanaponunua nyumba za kifahari, wanapopora hizo hela wanatumia katika hizi nchi. Kwa hivyo inakuwa ni jambo ambalo kidogo ni nafikiri kuna msaada ambao unatolewa kwa watu ambao wanafaa, kwa, kwa shughuli ambazo zinafaa. Kwa mfano watu wameathirika na na, na na mafuriko wameathirika na hali ya anga na mambo mengine kama, lakini inakuwa kidogo ni mzigo mkubwa kwa watoaji wa misaada kuongezewa uh, shida kwa sababu ya utovu wa nidhamu, kwa sababu ya ubinafsi, kwa sababu ya ufisadi, kama vile tunavyoona mengi yakifanyika pale Uganda na I mean, pale so, so, Sudani ya Kusini, na hata hivi sasa tunaona mapigano yakiendelea kule Chad na kwingineko. Kwa hivyo katika Afrika kuna mzigo mkubwa ambayo ukosefu wa nidhamu na kutotii sheria na kukiuka haki za kibinadamu kunachangia pakubwa kuweka mzigo kwa wale ambao wangekuwa wanatoa misaada ambayo inahitajika kwa sababu ya hali ya anga na mambo mengine kama hayo. Kwa hivyo, mzigo kama huu kwa kweli haufai kuendelea kuzindikwa ma, kurundikwa mahali ambapo um, taasisi hizi zipo, lakini bila shaka ni jambo ambalo katika Afrika ya mashariki katika Afrika, Umoja wa Afrika na hata nchi za ya, kigeni lazima tuweze kuchangia kukashifu na kutafuta kusuluhisha. nakushukuru sana mwanasheria Martin Olo kwa kuchangia hivi leo katika kipindi hiki cha Kwa Undani, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nashukuru pia nikutakia jioni njema. Na Martin Olo ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima cha Kwa Undani hivi leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu Mwa Moyo Hamza, jina langu ni BMJ Mridhi, mwelekezi wangu hivi leo amekuwa ni Saida Hamdun, bila kumsahau Jafar Mjasiri kwa upande wa mitandao. Kwa niaba ya wote hao na kutakia usiku mwema. Tuonane hapo kesho, panapo majaliwa. Alamsiki.