Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo, mimi ni Mary Mgawe, ninakukaribisha katika matangazo yetu leo jioni, Jumaa aprili thelathini mwaka huu wa elfumbili na moja ambapo tunakuletea makala yetu ya kila wiki ya YALI. Hii leo kwenye i tunakuletea makala maalumu yaliyotayarishwa na kipindi chetu cha televisheni cha Dunia ni Leo, tukizungumzia mwaka mmoja tangu kuzuka kwa janga la virusi vya Korona na hasa masuala kuhusu chanjo yanayotolewa kote duniani. Basi sikose kuungana nasi kwa saa nzima baada ya taarifa ya habari zinazosomwa hivi sasa na Kamiti Kibayasi. Waasi wanaotaka kuipindua serikali mpya ya mpito ya Chad wanadai kuwa wameitungua helikopta ya kijeshi na wanasema hivi sasa wanadhibiti mji wa kaskazini wa Nokou. Haikuwezekana kupata uthibitisho huru wa shutuma hizo kutoka kwa kundi lenye silaha linalojulikana kama Front for Change and Concord in Chad. Msemaji wa waasi alilishutumu jeshi kwa kufanya mashambulizi ya mabomu kutoka angani na akasema wanamgambo waliitungua helikopta moja huko upande wa kaskazini. Wakati huo msemaji wa serikali ya kijeshi ya mpito aliwasihi waandamanaji wa upinzani kuepuka ghasia, kufuatia wito mpya unaohimiza maandamano. Ghasia katika mji mkuu wa Chad, Njamena, zimesababisha angalau watu sita kufariki hapo siku ya Jumanne. Idadi ya kila siku ya kesi za COVID-19 nchini India inazidi kupanda kufikia laki nne leo. Wizara ya afya nchini humo imeripoti maambukizi mapya 386452. Idadi ya kesi mpya zimekuwa zaidi ya laki tatu kwa siku ya tisa mfululizo. Vyombo vya habari nchini India vinaripoti kwamba baadhi ya wataalamu wa afya wanaamini kuwa idadi halisi ya maambukizi mapya inaweza kuwa angalau mara tano juu kuliko hesabu rasmi. Misaada kutoka Marekani na nchi nyingine imewasili leo Ijumaa. Msaada wa Marekani unajumuisha vifaa vya oksijen, vipimo vya haraka vya utambuzi wa ugonjwa na vifaa vya utengenezaji wa chanjo. Wimbi la pili la virusi vya korona limesukuma mfumo wa huduma ya afya nchini India kuporomoka, na hospitali zikiwa zimejaa wagonjwa, pamoja na uhaba mkubwa wa oksijen katika hali ambayo tayari imekatisha tamaa. Maeneo mengi ya bustani na maeneo ya kuegesha magari nchini humo yamebadilishwa kuwa sehemu za muda za kuchomea maiti ambazo zinafanya shughuli hizo usiku na mchana. Kampuni kubwa ya dawa Uingereza ya AstraZeneca imesema leo kwamba chanjo yake ilizalisha dola milioni mia mbili sabini na tano katika mauzo ya robo ya kwanza, wakati mtendaji wake mkuu akitetea utendaji wa kampuni hiyo huku ikikabiliwa na hatua za kisheria za EU. Hii ni mara ya kwanza kwa kampuni kufichua takwimu kutokana na mauzo ya chanjo mojawapo inayoongoza ulimwenguni ambayo inaiuza bila msingi wa kupata faida. AstraZeneca imetoa takriban dozi milioni sitini na nane za chanjo ambayo ilitengenezwa na chuo kikuu cha Oxford cha Uingereza na imekuwa nyenzo muhimu katika harakati ya chanjo zilizotokeza haraka nchini Uingereza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken ataelekea Ukraine wiki ijayo, wakati Washington ikishirikiana kwa karibu na Kiev juu ya ongezeko la wanajeshi wa Rusia hivi karibuni kwenye mpaka wa Ukraine. Blinken atasafiri kwenda Ukraine Mei tano hadi sita, ambako atakutana na rais Zelensky, waziri wa mambo ya nje Kuleba, maafisa wengine, pamoja na wawakilishi wa taasisi za kiraia za Ukraine ili kuthibitisha uungaji mkono wa Marekani kwa uhuru wa Ukraine na uadilifu, huku ikikabiliwa na uchokozi unaoendelea wa Russia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price alisema katika taarifa yake leo Ijumaa, Marekani inafuatilia kwa karibu sana harakati za Rusia baada ya Moscow kutangaza Alhamis iliyopita kwamba itaanza kuondoa wanajeshi wake kutoka mpaka wa Ukraine. Maafisa wa Ujerumani wanasema wamefikia makubaliano na Nigeria kurudisha baadhi ya madini ya shaba yanayojulikana kama Benin bronze ambayo yaliporwa kutoka Nigeria katika karne ya kumi na tisa. Takriban mabaki ya madini mia tano yaliporwa yanaonyesha kwenye nyumba za makumbusho nchini Ujerumani. Makabidhiano hayo yanatarajiwa kufanyika mwaka ujao chini ya mkataba ulioafikiwa kati ya Ujerumani na Nigeria hapo jana Alhamisi. Mnamo mwaka 1897 wanajeshi wa Uingereza walinyakua maelfu ya mabamba ya shaba na sanamu zilizotengenezwa na vikundi katika ufalme wa Benin katika nchi ambayo sasa ni Nigeria. Vitu hivyo vinavyojulikana kama Benin bronze vinaonyeshwa kwenye nyumba za makumbusho kote ulimwenguni. Ripoti mpya ya robo mwaka ya Marekani imebaini ongezeko kubwa la asilimia 82 ya mashambulizi ya ndani kwa vikosi vya usalama vya serikali ya Afghanistan katika robo ya kwanza ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kusababisha wanajeshi mia moja kumi na tano kuuawa na thelathini na tisa kujeruhiwa. Inspekta Jenerali maalum anayeshughulika na shughuli za ujenzi nchini Afghanistan, SIGAR, aliripoti Alhamis kwa bunge la Marekani kwamba majeruhi wa jeshi la ulinzi na usalama la Afghanistan ANDSF pia walikuwa wengi zaidi kuliko kipindi cha wakati kama huo mwaka jana wa elfu mbili na ishirini. SIGAR hairuhusiwi kujumuisha takwimu kamili za majeshi wa ANDSF kwa sababu majeshi ya Marekani nchini Afghanistan yanaiweka katika orodha ya siri kufuatia ombi la serikali ya afghanistan ripoti hiyo ilibaini kuwa andsf ilikumbwa na jumla ya mashambulizi ya ndani thelathini na moja kutoka januari mosi hadi april na idadi ya vifo walivyosababisha vilikuwa zaidi ya mara mbili ikilinganishwa na kipindi hicho hicho kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini waasi wa taliban wanaojiita polisi wa afghanistan au wanajeshi ndiyo wanaohusika na mashambulizi haya ya ndani nchini humo. Rais wa Marekani Joe Biden, ambaye aliwahi kuwa mtumiaji wa mara kwa mara wa usafiri wa Amtrak, anapanga leo kushiriki katika kusherekea miaka hamsini ya mfumo huo wa huduma ya reli. Wakati akiwa seneta wa Marekani, Biden alikuwa akitumia usafiri huo wa Amtrak kutoka nyumbani kwake kwenye jimbo la Delaware hadi Washington DC wakati baraza la Seneti lilipokuwa katika kikao chake, aliendelea kutumia usafiri huo akiwa kama makamu rais, na wakati mwingine amekuwa akitajwa kama Amtrak Joe. Lakini kwa safari ya treni kama rais haiwezekani kwa sasa kwa sababu ya wasiwasi wa usalama, hivyo Biden badala yake atasafiri kwenda Philadelphia kwa sherehe za Amtrak katika kituo cha mtaa wa thelathini. Anapaswa kukaribishwa na kondakta ambaye alifanya kazi kwenye njia hiyo wakati Biden akiwa abiria wa kawaida. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Asante sana Mkamiti kwa taarifa hiyo ya habari. Hivi sasa mimi ni Meri Mgawe, ninakusihi kufuatana nami kwenye makala yetu maalum ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama ujuavyo, ni mwaka mmoja na miezi kadhaa tangu mlipuko wa virusi vya Korona kuzuka katika mji wa Wuhan, China, kwa mara ya kwanza na kuenea duniani kote kwa haraka. WHO ilitangaza kuwa mlipuko huu ni janga la dunia. Mengi yamejitokeza ikiwemo athari za kiuchumi, kijamii na kielimu, ukiachilia mbali afya ambayo imeonekana kuwa mshtuko mkubwa kwa jamii nyingi zinazotuzunguka. Leo madaktari na wataalamu wa afya wanaendelea kufanya kazi kwa bidii kila kukicha kuhakikisha wanapambana na ugonjwa huo hasa kwa njia ya chanjo ambazo tayari zinatolewa. Na katika mjadala wetu wa hivi leo tutakuwa na madaktari kuchambua kwa pamoja na kujibu maswali ya watazamaji wetu kuhusu mwaka mmoja baadaye wa COVID-19. Tunaye Dr Shadrack Mwaibambe, rais wa Chama cha Madaktari Tanzania na daktari katika hospitali ya Mwimbili jijini Dar es Salaam. Dr Frank Minja, daktari wa hospitali ya Chuo Kikuu cha Yale hapa Marekani na sasa tunazungumza naye akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Isaac Maro, daktari na mtafiti wa chuo kikuu cha afya cha Tokyo, akiwa Tanzania na na vilevile vile, tunaye daktari Naufal Kasim kutoka mnazi mmoja, Zanzibar na tutakuwa na watazamaji wetu mbalimbali kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki wakiuliza maswali ili waweze kujibiwa katika mjadala wetu hivi leo. Kwanza kabisa tumpe nafasi mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Huba Abdi kutuarifu kuhusu hali ilivyo na kinachoendelea Kenya kuhusiana na covid 19. Mwaka mmoja tangu covid 19 kuingia duniani, tarehe 17 mwezi Machi, Gaston Wabomba alitafuta usaidizi wa kitanda cha wagonjwa mahututi katika mtandao wa Facebook ili kuyaokoa maisha ya mamake, kipindi ambacho hospitali za Kenya zikiripoti uhaba wa vitanda. Tumepiga simu Mombasa, Eldoret, hospitali zote ambazo ziko na uh, icu facilities. Tukashindwa kupata ile, ambayo ungelipata ilikuwa nakwambia, uh, ungeambiwa kwamba hawana kitanda cha mtu wa covid, but sasa unaona hii ni covid case. So tukafanikiwa tukapata hospitali moja, e hospitali moja ilitisha deposit ya 200000. Hata hivyo, juhudi za Wabomba ziliambulia patupu baada ya mama yake kuaga dunia, licha ya kusafiri kwa mwendo mrefu kutafuta tiba jijini Nairobi. Kiwango chake cha kutumia hewa oxygen ilikuwa juu sana, so supplier akaishiwa oxygen. Mama anafaa kutoka Kitui, which is about 300 kilometers away, akuja Nairobi. Idadi ya maambukizi na vifo imeongezeka zaidi nchini Kenya kwenye kipindi hiki cha wimbi la tatu. Daktari Ubrin Moran anahoji kuwa hospitali nyingi hazina uwezo wa kushughulikia wagonjwa wa korona na kufanya utoaji wa tiba kuwa mgumu sana. mimi kama daktari katika hospitali tumeona kwamba hatuna hata vitanda vya kupatia wagonjwa wenye wanakuja na wanataka kusaidiwa kuvuta eh, pumzi ama kuwa na uwezo wa kuvuta pumzi na oksijini hazitoshi. Kwa hivyo tumeona kwamba rasilimali zetu za afya zimelemewa sana na wimbi hili la tatu. Profesa Walter Jaoko, mkurugenzi katika shirika la utafiti la KAVI, anasema mapuuza ya Wakenya dhidi ya ugonjwa huu hatari ndiyo sababu kuu ya maambukizi kuendelea kuongezeka kwa kasi. Ni ni ngumu sana kuiweka mkazo kwa muda mrefu, kwa hivyo watu wanachoka. Ukiangalia sasa hivi Kenya. Ukiangalia vile watu wanashughulika na njia zao, ukienda kwenye stendi za basi za watu wamejaa sana. Uh, watu wamesahau. Hiyo ndio kosa kubwa sana. Na sio kwa korona peke yake ya tunakumbuka hata kwamba ugonjwa ukimwi ulipoanza na watu wakapewa hizi mawaidha walikuwa wanazifanya sana, lakini baadaye wakachoka. Alafu unaona hata zile nchi ambazo zilikuwa zinafanya vizuri sana zikaanza kupata nambari ambayo iko juu. Serikali ya Kenya ilianza mpango wa kutoa chanjo hasa kwa wahudumu wa afya nchini mapema mwezi jana, huku Wakenya pia wakipata fursa ya kupata chanjo katika hospitali za umma. Njia salama ya kuepuka janga hili ni kupata chanjo. Lakini je, vipi Wakenya watapokea chanjo huku hofu ya damu kuganda ikizoa fahamu na kuwasukuma wengi kuwa na hofu ya kupata chanjo. Janga hili likimalizika, inakadiriwa kuwa nusu ya idadi ya watu duniani huenda wakaishi kwa umaskini, huku idadi ya watu wenye msongo wa mawazo ikaongezeka, wakiwemo wahudumu wa afya. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Shukrani Ubabdi kwa taarifa hiyo. Maswali ni mengi, lakini kufungua mjadala, nianze kwa kuuliza. Chanjo ndio swala kubwa kwa sasa, na ingawa mamilioni ya watu tayari wamepata chanjo, hasa katika nchi za magharibi, na kwa ujumla wapo salama, lakini bado miongoni mwa watu barani Afrika swala kubwa ni usalama wa chanjo hii. Nianze kwako kwa kwa Dr. Minja, chanjo za Covid 19 zina kiwango gani cha usalama kweli? Chanjo hizi ni salama sana, kwa kiasi kikubwa zimetusaidia sana na zina usalama mkubwa mkubwa sana, na kikubwa zaidi zinatukinga dhidi ya korona kali. Hicho ndio kitu cha msingi cha kukielewa. Haikukingi moja kwa moja kwa maambukizi ya korona, inapunguza uwezekano wa wewe kupata korona kali, ambayo inapelekea kwenda ICU, kuwa maututi na kuhitaji huduma ya oksijeni, kama ulivyoeleza hapo ya mwanzoni, ambaye alipoteza mama yake. Kwa hiyo hizi chanjo zina ufanisi mkubwa zaidi ya asilimia tisini na tano kupunguza uwezekano wa wewe kwenda ICU kuwa maututi na kuhitaji oksijen ya ziada. Shukran Dr. Minja kwa maelezo hayo. Lakini tuelekee hivi sasa DRC, kuna mtazamaji Marie Noelle ana anaswali corona. Wanasema vaccine iko sasa. Hiyo vaccine mtu akeipata, eske ni kusema hatapata tena corona? Nimeuliza juu, nimeona huku kwetu ku Nord Kivu, kuko wenye walipata vaccine ya Ebola lakini kisha siku chache tunasikia tena ule mtu anapata ile ile virusi ya Ebola. Kwa kifupi, Mari kutoka DRC anauliza, je, kama mtu akipata chanjo hatapata tena korona ama inakuwaje? Dkt. Shadrak, tusaidie kumjibu mtazamaji wetu. nashukuru sana Chansi pamoja na kupata hiyo hiyo chanjo, chansi ya kupata korona bado ipo. Ndio maana katika hatua za awali bado wanasisitiza kwamba kuendelea kujikinga, lakini lengo kubwa ni kwamba bila maambukizi makali ya korona mm -hmm, ndio ambao tunajaribu kupambana nayo kupitia hiyo hiyo chanjo okay. kwa sababu lengo la hiyo chanjo inakuja kwa lengo la kufundisha mwili wako kupambana na maambukizi makali ya korona Kocha msingi kwa ni kwamba ni kuendelea kuchukua tahadhari. Bahati nzuri corona inakuja katika kama wave, katika hali ya mawimbi, haiji moja kwa moja katika mwaka mzima. Kuna kipindi ambacho kinakuwa cha hatari zaidi, kuna kipindi kingine kinakuwa cha usalama zaidi. Kocha msingi, pamoja kwamba una hiyo chanjo unaweza kupata maambukizi kwa zile meja zingine, lazima uendelee kuchukua tahadhari. Dr. Maro, hili naomba swali nilitupe upande wako kwamba kuna watu wengi wamekuwa wakiuliza kwamba pengine nimeshapata chanjo je? Yeah, pengine nimeshapata ugonjwa wa COVID-19 nahitaji kupata chanjo? Um, jibu lake moja kwa moja itakuwa ndiyo. Um, kama walipokwisha sema waliotangulia Dr. uh, Minja na Dr. Shadra ni uh, ukipata uki, uki, chanjo unapunguza uwezekano wa kupata matokeo mabaya. Maana yake ni kwamba haizuii kupata maambukizi lakini itakupunguzia uwezekano wa wewe kwenda hospitalini E, na kupatiwa yale matibabu ambayo tunasema si ni matibabu yale ya dharura na matibabu mengine makubwa. nam tutazame swali sasa kutoka kwa mtazamaji wetu wa Kenya, George Odhiambo, analo la kuuliza. Nilikuwa nauliza nauliza kuhusu mambo ya vaccine, sababu hii chanjo ya madaktari wanasema ni nzuri, na chanjo yenyewe kulingana na vile sisi tunaona, tunaona kama watu wengine wanadungwa hiyo chanjo na watu wengine wanasema haifanyi kazi mara ipone na gavment ya Kenya wanasema ya kwamba hiyo watu wameprovide ya kwamba hiyo chanjo itakana kila mtu apewa hiyo chanjo. Sasa tunauliza madaktari yetu wa Kenya ya kwamba hii kitu wamefanyia uchunguzi wakaona hiyo dawa ni nzuri ama dawa yenyewe ni mbaya? Ndio kama anajua ni mbaya itadhuru maafya yetu aja gani, hiyo kitu ikuja chukuliwa na inachukua pesa mingi kukuja hapa Kenya na iwasaidii watu. Jojo Dhiambo kutoka Nairobi Kenya, yeye anasema madaktari na wataalamu wetu wamejiridhisha na chanjo kabla haijatolewa kwa watu. Haya, nimpishe Dr. Mwaibambe. Jambo la msingi ni kwa, kwa muda mrefu sana shirika la afya duniani lilikuwa likitoa miongozo mbali, mbali katika, katika sekta ya afya, na hiyo miongozo imekuwa ni mizuri mno. Kuna chanjo nyingi, nyingi sana ambazo WHO imerecommend na zimetumika na zimefanya kazi kwa, kwa faida ya wananchi wetu ifikie pointi kwamba mimi ninavyoamini, chanjo yote ile ambayo shirika la afya duniani imerecommend, hiyo chanjo ni nzuri na ni salama kwa matumizi. tu, tu, Tusipoteze kumbukumbu, tusijitoe ufahamu juu ya mambo ambayo ya ambazo ambazo katika afya. Very useful and very productive. Jamii nzima imekuwa na afya ya miongozo mingi tuchukue tuchukue tendo la imani kwamba hizi chanjo ni salama, lakini madhara madogo madogo kama hayo huwa yapo kwa baadhi ya watu wachache. Lakini haituondoi kabisa kwamba hizi chanjo tusiziamini. Tu, ma, ma, manufaa au faida ya hizi chanjo ni kubwa mno sana tu kulinganisha na haya madhara madogo madogo ambayo ambayo yanavumilika na ni kwa watu wachache sana na kifupi hapo, daktari, unajieleza vizuri kabisa ni kwamba tu tufuate uthibitisho wa wataalamu wa afya. Lakini mtu mwingine anaweza kujiuliza kwamba kama kuna yale magonjwa ya kudumu kama vile kisukari na mengineyo, yeye ninapokuwa nimepata chan, ninapokwenda kupata chanjo hii, kuna dawa ambazo nitatakiwa niache ili zisiweze kuingiliana na chanjo. Unawatoaje wasiwasi wasiwasi watu wa namna hii, dokta Mwaibambe? Hilo ah, jambo la msingi kwa sababu hii chanjo inakuja na maelekezo kwa naamini kwanza kutakuwa na elimu afu wataalamu wa afya watakuwa wamezisoma, wameshapewa maelekezo ni kwa watu wa namna gani. Kwa mtu mwenye mwenye hali ya namna fulani, labda asubiri mpaka alifani ifikie. Kwa mfano hata mgonjwa kisukari, mgonjwa kisukari kama kisukari kiko juu, akija yani akija wa controlled, hawezi kumpeleka mgonjwa kwenye chanjo, hawezi kumpeleka kwenye chanjo, kwa kuna baadhi ya maelekezo ambayo na yapo, naamini yapo, ambayo wataalamu wa afya wanakuwa nayo katika kuscreen nani kwa muda huo anafaa kupewa chanjo. Sasa tukiwa hapo hapo bado kwenye hayo mashaka ya chanjo, je, kama mtu ameshapata chanjo anaweza akaambukiza virusi vya korona? Hilo yeah, so, bado ni swali ambalo kwa kweli linafanyiwa uchunguzi. uh, uh, hapo awali tulikuwa hatuna data kwa kweli, kwa sababu again uh, cha msingi ni hizi chanjo zilitengenezwa kupunguza wimbi la watu kufika ICU, lakini pamoja na hayo tumeona kadri Marekani wanavyochanja watu wengi zaidi ule uh, spidi ya, ya corona kusambaa Marekani inapungua, hasahasa katika zile sehemu ambazo uh, zimechanja watu wengi zaidi. Na data tulionayo ambayo labda ni data ya, ya ambayo iko kamili zaidi ni nchi ya Israeli, ambao wao nadhani wameshachanja zaidi ya asilimia hamsini ya watu wao, na katika kufanya zoezi hilo wameonyesha kwamba kasi ya maambukizi Israeli kwa kiasi kikubwa sana uh, wagonjwa kufika ICU imepungua sana ah. Na hawa ndio nchi moja ya nchi za kwanza ambazo zimeweza kufungua uchumi wao, kwa kuzingatia kama kuthibitisha kama mtu amepata chanjo au la. Kwa hivyo basi, kuzingatia kwa data ya Israeli, tunaweza ukasema ndio chanjo inapunguza uwezekano wawe kusambaza uh, kirusi cha korona, lakini kama inazuilia kwa asilimia mia moja, kwa kweli huo ni utafiti ambao bado unaendelea tumesikia kwamba inapunguza kusambaza virusi vya korona na inakusaidia kuondoa makali ya yale mauguzi na machungu unaweza kuyapata wakati ukiwa umepata COVID-19. Dr Shagrar, swali lingine ni kwamba, je, hii chanjo inakaa kwa muda gani na kuwakinga katika mwili wa binadamu? Nashukuru sana. Mpaka sasa hizi bado chanjo nyingi hazijafikia katika ukomo, kwa sababu nyingi zi katika phase 2, zingine ziko phase 3, lakini kwa zile ambazo zimeshanza ni ngumu mno kusema kwamba ukomo wake wa kukinga ni muda gani. Ndio maana kwa baadhi ya mm -hmm. chanjo ambazo zinaweza kutumika saa hizi, wengine wasaa baada ya miezi 6, wengine wasaa baada ya miezi 9, inabidi upate booster dose. Wataalamu wa afya, mtakubaliana na mimi kwamba hili ni jambo kwa kweli, ama niseme kwamba ni kitu kipya kabisa kwa dunia nzima, na chanjo hii kama ambavyo unaona kabisa imezusha mtafaruku ama sintofahamu, watu kutaka kuelewa. Lakini sasa, swali lingine ni kwamba mtu anatakiwa kufanya utafiti wa afya yake, labda kwa daktari wake kabla ya kwenda kuchukua chanjo hii. Dokta, hii swali hili nilipeleke kule Zanzibar kwa Dokta Naufal Kasim. Uh, kiukweli ki ni, ni, ni, ni, ni jambo zuri sana kujiangalia, kupata check up kama tayari umeshaambukizika haya marazi au bado, uh, kwa sababu kuna mazungumzo mengine yanayozungumza ya herd immunity ambayo nchi nyingine imekuwa zikizifuatilia hii njia hii nyingine. Kwa hivyo, kujiangalia kufanya check up kabla ya kuenda kufanyiwa immunization au vaccination ni jambo muhimu sana, na daktari wako atakuweza kukuadvise accordingly. Shukrani watazamaji wetu kwa kuwa nasi katika makala yetu maalum ya COVID 19 kupitia Duniani Leo. Mada yetu hivi leo ni COVID 19, mwaka mmoja baadaye, na kama ambavyo tulikudokeza hapo awali kwamba rais wa Tanzania tayari ameshaunda kamati na Tanzania imetilia mkazo kuhusu swala hilo la tiba za asili. Dr Maro, nafasi ya tiba ya asili katika suala la COVID-19, hebu tufafanulie hapo. Um, wote tunakubaliana kwamba mpaka sasa bado tuko kwenye elimu, nikimaanisha kwamba wote tunajifunza. Ni ukweli kwamba, uh, ugonjwa umekuja kama mlipuko na ni wengi ambao, eh, tulishtushwa, na katika kipindi chote hiki wote tumekuwa tunajifunza, eh, namna mbalimbali mbali ya kukabiliana na haya maradhi ni kweli kama nchi tulichukua hatua ya ku, ya, ku, ya, ku, ya kutumia utaratibu tofauti kidogo kwa kujaribu kuangalia namna ambavyo tiba asili inaweza kusaidia katika mapambano haya, na ikawa kidogo ni tofauti labda na, na, na utaratibu ambao nchi nyingine zilichukua, lakini mimi ninaamini kwamba haukuwa utaratibu au haikuwa approach ambayo si sawa, kwa sababu wote tunajifunza na tunaamini kabisa kwamba katika kujifunza huku tutaweza tukapata suluhu. Kimoja ambacho tulikiona hata wakati wa milipuko iliyopita, nikimaanisha waves zilizopita, ni kwamba kweli kulikuwa kuna matumizi makubwa sana ya tiba asili, pamoja na taratibu ambazo labda hazikuwa taratibu ambazo zime, eh, zime zimeonekana maeneo mengine, lakini kwa namna moja au nyingine tunaamini kabisa kwamba zilisaidia kwa kiwango fulani kuzuia sio tu maambukizi au matokeo mabaya, lakini kikubwa kuliko vyote kilisaidia sana kuzuia pani, kitu ambacho sisi tunaamini kwamba kilisaidia sana watu wengi wakaendelea kuwa hai au wasipate matokeo mabaya. Shukran sana daktari Maro, ama kwa hakika maelezo yako yamejitosheleza kabisa. Sasa tutazame swali kutoka huko Nairobi kwa mtazamaji wetu anaitwa Mohamed Osman. nimechukua chanjo karibu sasa siku, siku nane AstraZeneca na ya pili inasemekana ni miezi ya tano. Kama nimechukua AstraZeneca, siwezi chukua second dose ya AstraZeneca? Nilikuwa nitakajua hiyo maana iko aina nyingine ya dawa ya vaccination imekuja, na kama naweza mix, inakubaliwa kumix? Mm, ili la kwako Dkt Shadrack, jibu rais ni kwamba haiwezekaniki, yaani kama umepata chanjo AstraZeneca, lazima umalizie hiyo chanjo kwa sababu Numa, nyuma nyuma pazia ukichanga, katika hizo chanjo vile nitafiti ambazo zienda kufanyika kwao ukichanganya katikati kitu ambacho kabisa en hakiruhusiwi. Tukiwa bado tuko hapo hapo, tusikilize swali lingine kutoka kwa mtazamaji mwingine. Uh, huyu anaitwa Sofia Abdullahi akiwa Mombasa, Kenya. Tusikie anasemaje. Mtoto ni mmoja wa wale eh, watu ambao wa pia wako vulnerable kupata COVID 19 lakini kitu kimenishangaza ni kwamba hii vaksini imesemekana isidungwe kwa watoto ambao ch wako chini ya miaka 18, na na hawa ni moja wa wale watoto hapopo. Ndani kuna age group fulani ambayo pia huwa bado immune yao huwa haijadevelop vizuri, and then eh, wanawake wajawazito wanawake wajawazito pia ni mmoja wa wale watu ambao bado pia wanapokuwa katika hali zile, immune yao pia kidogo huwa kidogo imetatizika. So pia nashangaa na kwa nini e, watu kama wale wamekatazwa kupatiwa ama wameambiwa wasipewe, e, ino vaccine ya covid-19, na lakini kuna taarifa ambazo zilikuwa zimeshaanza kujitokeza, nafikiri hasa katika nchi za magharibi kwamba hapo baadaye kidogo ama hata hivi sasa, kuna utaratibu utatokea wa kuwapatia chanjo wa watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na sita. Labda tulipishe hili swali kwa daktari Minja, hizi chanjo zilikuwa zimefanyiwa utafiti katika watoto uh, ila hapa Marekani wanachanja mpaka watu wenye uh, miaka kumi na sita, lakini pia wanaangalia utaratibu wa kuweza kuchanja mpaka watoto wenye oh, miaka oh, kumi, kumi na moja mbili mpaka kumi na sita. Kwa hiyo ni vitu ambavyo vinafanyiwa utafiti ili kujua usalama, kitu ambacho hawajawapa watoto kipaumbele. Tunamshukuru Mungu kwamba ugonjwa wa korona haujaathiri watoto kama unavyoathiri watu wazima. Kwa hiyo kidogo tumekuwa na muda wa kulifanyia hili swala la utafiti, tujiridhishi kwamba hizi chanjo ni salama hata kwa watoto, alafu ndio watoto watawapatiwa hizo chanjo. Mwezi uliopita wataalamu wa afya walikuwa wametoa maoni yao tofauti tofauti kwamba hizi chanjo zinaweza zikawa hazitoshi hasa kwa upande wa Afrika na ikaomba pengine nchi nyingine ziweze kuchangia ili ziweze uh, kuwafikia zaidi. Sasa endapo kama dozi za awali zimetolewa katika bara la Afrika, alafu ikaonekana kwamba chanjo nyingine hazitaweza kuwafikia kwa haraka ama hazitofika kabisa. Dkt Naufa, hizi chanjo za awali ambazo wameshapata zitaendelea kufanya kazi ama mustakabali wake itakuwaje? Uh, chanjo hizi zitakuwa, zita tuseme watakuwa watu wamechanja half dozi, hawajatimilia kile ambacho wanatakiwa wakifanya. Kwa hivyo sisi kama Waafrika inabidi tuombe sana kwa hizi chanjo production zake ziwe nyingi ili isiwe kuwa sisi pekee ndio tumefanya half dose, yaani tumechanjwa nusu ya kile ambacho tunastahili. Kama walivyosema hapo mwanzo, kwa yule anayezalisha zile chanjo ni yeye anayesema ili iwe na, na, na, na, na kinga ya kutosha inahitaji dozi ngapi. Sasa hivi tunajua kuna chanjo nyingine tunachanja dozi mbili sasa hivi, na zipo nyingine zinazungumzwa kuwa tutachanja dozi tatu kwa hivyo ikitokezea kwa bahati mbaya ikawa sisi wa Afrika hatukupata full dose, maanake bado dunia itakuwa kwenye high risk ya kuwa hili janga linaweza likarudi wakati wote. Ni matumaini yangu umepata elimu kuhusiana na chanjo ya COVID 19. Ninawashukuru sana madaktari wetu wa leo, Dr Shadrak Mwaibambe, rais wa chama cha madaktari Tanzania na daktari katika hospitali ya Mwimbili jijini Dar es Salaam. Dr Frank Minja, daktari wa hospitali wa chuo kikuu cha Yale na sasa tunazungumza naye akiwa dar es salaam Tanzania, lakini Dr Naufal Kasim kutoka hospitali ya mnazi mmoja Zanzibar na Isaac Maro, daktari na mtafiti wa chuo kikuu cha afya cha Tokyo akiwa Tanzania. Mpenzi msikilizaji, ndio tumemaliza sehemu yetu ya kwanza kupitia radio na tunaingia katika mtandao wa VOA Swahili.com. Naomba tukutane kwenye ukurasa huo baada ya sekunde chache kwa sehemu yetu ya pili. Asante kwa anaondoka kutoka kwenye redio, ninawaaga na kuwatakia usiku mwema. Karibu mpenzi msikilizaji, kwenye sehemu ya pili ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi chetu cha Live Talk kinachojieni kila siku ya Ijumaa. Leo tunakuletea makala maalumu kilichotayarishwa na kipindi chetu cha televisheni cha Dunia ni Leo. Tunazungumzia mwaka mmoja baada ya janga la virusi vya korona. Mada yetu ni COVID-19, mwaka mmoja baadaye. Mimi ni Mary Mgawe. Kama ujuavyo ni mwaka mmoja na miezi kadhaa tangu mlipuko wa virusi vya korona kuzuka katika mji wa Wuhan, China, kwa mara ya kwanza na kuenea duniani kote. WHO ilitangaza kuwa mlipuko huu ni janga la dunia, na hivi leo basi, katika mjadala wetu tutakuwa na madaktari kuchambua kwa pamoja na kujibu maswali ya watazamaji wetu kuhusu mwaka mmoja baadaye wa COVID-19. Tunaye Dr Shadrack Mwaibambe, rais wa chama cha madaktari Tanzania na daktari katika hospitali ya Mwimbili jijini Dar es Salaam. Yupo Dr Frank Minja, daktari wa hospitali ya chuo kikuu cha Yale hapa, wash, hapa Marekani, na sasa tunazungumza naye akiwa Dar es Salaam Tanzania. Isaac Maro, daktari na mtafiti wa chuo kikuu cha afya cha Tokyo, akiwa Tanzania, na vilevile tunaye Naufal Kasim kutoka Mnazi Mmoja, Zanzibar. Katika mjadala wetu karibu sana siku ya leo. Wiki iliyopita tulisikiliza taarifa za COVID-19 katika mjadala huo kutoka kwa waandishi wetu wa Tanzania na Kenya. Leo tunaanza na DRC ambako tunaarifiwa kuwa nchi hiyo imeanza kutoa chanjo kwa wafanyakazi wa afya, watu wazima wa zaidi ya miaka 55, na maafisa wa masuala ya jamii. Austeri Marivika ametutayarishia habari hii nini kinaendelea DRC kuhusiana na COVID-19? Tutazame taarifa yake. zaidi ya dozi milioni moja laki saba ziliwasili mwezi uliopita mjini Kinshasa kupitia mpango wa ugawaji chanjo wa ushirikiano wa WHO wa COVAX. Wataalamu wa afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasema walichagua chanjo cha AstraZeneca kwa sababu inaweza kuhimili kiwango cha joto cha nyuzi 28 sentigredi. Hata hivyo, wananchi wanaendelea kuchukua tahadhari na kujikinga na maambukizi katika sehemu mbalimbali nchini huku serikali ikisisitiza watu kuendelea kufuata masharti ya wataalamu wa afya. E, nataka kuendelea kuhimiza population ya Nord Kivu kuambia hiyo marali inaendelea kutusumbua na tuendelee kuhakikisha kama sisi wote tumepigana ili tuishinde. Hata hivyo chanjo bado haitawafikia watu wengi kama ilivyotarajiwa. Mauguzi, madaktari wenyewe wanatumika kumavituo ya afya, na watu wenyewe iko na, na magonjwa fulani fulani kama hypertension, diabet, juu magonjwa kama ile mamaladi chronique ni magonjwa yenye ina inafragilize inazoofisha mwili zaidi ya mtu na hawe, hajikinge vizuri na magonjwa fulani fulani yenye inaweza fika, na tunaita wengine meme majeshi wanaweza pata, wanatembeatembea na ba travailleurs sociaux wengine wa mwalimu. Na ile chanjo hakuna makazo yoyote awata kaza mutu, hapana. Hata hivyo mashaka zidi ya chanjo yaendelea uwepo miongoni mwa wananchi kama ilivyo katika nji mbalimbali mbali barani Afrika. Hosen Malivika, VOA, Goma. Naam, Dr. Nafa, inaonekana uh, kama vile chanjo sio ya kutosha na mpaka sasa wanaopata chanjo hii ni wale walioko mstari wa mbele. Je, kuna uwezekano wowote wa kuhakikisha kwamba hii chanjo inawafikia wengi zaidi? Kama nilivyosema hapo mwanzo ni kuwa nchi zinazotusaidia na WHO zijitahidi zaidi kuleta hizi chanjo kwa wingi, lakini kama alivyotangulia wenzangu kusema kuwa serikali inabidi ifanye maamuzi katika hizi chanjo kidogo zilizopo, nani anastahiki kupewa mwanzo. Sisi kama hapa Zanzibar kwa mfano, katika hospitali yetu ya Mnazi Mmoja, katika tupopata hii the so-called second wave, tulipoteza wazazi wa madaktari zaidi ya watano Hatujui kama ni covid kabisa iliwapata au ni maradhi mengine, lakini hii ndio ilikuwa mara ya kwanza katika hospitali yetu kupoteza wazee wa madaktari wetu zaidi ya watano, kwa hivyo ikaanza kututia wasiwasi. Kwa hivyo zinapopatikana chanjo kidogo, ni kweli serikali lazima itafute wale watu ambao tunasema wana nafasi kubwa ya kupata infection, na kwa bahati mbaya vijana au madaktari ambao wako kwenye umri mdogo wanawezekana wao isiwa isiwaathiri sana lakini wanaporudi nyumbani wakawaathiri wana, waka wazazi wao wazazi wakapata haya matatizo wakapata mpaka ku, kuishia kwenye mambo ya vifo. Kwa hivyo kweli, kama alivyosema huyu mtu wa Kongo, ni kwa madaktari nabidi na nurses au watu wanaofanya kazi hospitali nabidi wapewe kipaumbele. Majeshi pia wanaoshiriki labda katika hizi kambi zao wanakuwa wa wako wengi kabisa katika kambi moja, kwa hivyo nafasi ya kuambukizana pia inakuwa kubwa. Kwa hivyo unapopata kidogo inabidi ufanye uh, maamuzi pengine magumu lakini yenye faida kwa jamii nzima. Mi ningependa kujua zaidi kuhusu chanjo, ubora wa chanjo, kwa sababu nasikia kuna kategori tofauti. Sasa ningependa labda madaktari wetu watueleze hizo chanjo zinatofautiana vipi ubora, na zinaweza labda zikasaidia zika vipi tatizo, kwa sababu pia tunasikia kwamba oh. Unaweza ukachanjwa alafu ukaendelea kuvaa maski. Kwa hiyo ningependa labda madaktari waweze kutueleza, kutudadavulia zaidi. Haya, Dokta Maro, swali hili ni la kwako. Mtazamaji anataka udadavue zaidi kuhusu ubora wa chanjo, hasa ukizingatiwa kuwa chanjo za aina tofauti tauti tofauti zimetolewa. Unasemaje kuhusu hili? Um, ukweli ni kwamba chanjo mpaka itoke iruhusiwe kutumika kwa mwanadamu uh, ni lazima hiyo imepitia mchakato mrefu sana wa kuhakikisha kwamba ina ubora. Kwa hiyo swala la ubora wa chanjo zilizopo sasa hivi e, hilo si swali e, kubwa sana e, kwa sababu e, ni, ni, ni kwamba zote ni bora, kila mmoja inafanya kazi ile ambayo ilidhamiriwa kwa kiwango kikubwa sana, na ndio maana ikaruhusiwa kutumika. E, swala hapo linakuja kwenye labda Eh, namna ambavyo kama nchi inaweza ikatumia chanjo hii au ikatumia chanjo ile, hapo ndo inapokuja kwenye swala zima kama la eh, chanjo ipi inaweza ikastahimili ika, ika, ika hali ya hewa ya nchi yetu, inaweza ikastahimili mazingira ya nchi yetu, inaweza ikaweza ikaendelea kuwa inatoa matokeo yale yale hata baada ya kukaa kwenye nyuzi joto fulani au nyuzi joto fulani. Je, yes, sisi kama nchi tuko tayari kuweza ku, pokea ile chanjo na kuitunza katika ubora ule na kuweza kuifikisha kisehemu kama Sumbawanga. Yaani vitu kama hivyo ndio vya kufikiri vya kuulizana kwa ukubwa, ila ni lazima wote kwa pamoja tukubaliane kimsingi kwamba tunatakiwa kama nchi pia tujiridhishe. Hii swala la kujiridhisha lipo kwa namna mbili, lipo kwa namna ya kwanza kama kujiridhishe kisayansi kwa kutumia wanasayansi wetu wenyewe, ili tuseme kwamba hii chanjo ni nzuri kwetu, lakini pia kutokana na swala la kwamba ukweli kwamba watu kama mtu mmoja mmoja wengi hawaamini chanjo eh. Hii ni moja ya vitu ambavyo tunaviona, maswali mengi sana, wasiwasi mwingi sana upo kwa watu kwamba, ah, hii chanjo sio nzuri, hii chanjo sio nzuri, na hapa ndipo ambapo unaungana mkono na mingi ya kwamba kuna umuhimu wa sio tu kuchukua labda hata chanjo zilizokuwa tayari zimeshatengenezwa huko nje, lakini kuzileta na kujaribu kupitisha kwenye mchakato wetu ili tujiridhishe. E, na katika kujiridhisha huku tutakuwa tunawasaidia watu wetu e, sisemi kikiafya asilimia mia moja, lakini na uhakika itasaidia sana watu kisaikolojia, kwa asilimia kubwa kuweza kupokea hii chanjo na kuweza kukubali ziweze kuwekwa kwenye miili yao, kwa sababu e, maswali ni mengi sana na katika kipindi chote hiki ambacho kama nchi tulikuwa kwenye sintofahamu, kuna mambo mengi sana yalizungumzwa ambayo e, siwezi kusema kwamba yalikuwa yanatoa E, mtazamo chanya wa, wa chanjo au kwenye, kwenye mapokeo ya chanjo, ya chanjo lakini hayakusaidia sana kwenye utaratibu wa kukubali kupokea chanjo. Kwa hiyo, watu wetu wengi e, ndani ya mioyo yao bado wanawaza hii mm, mm, chanjo hapana, yaani kuna namna fulani ambayo hata kama tutazileta bado swali la kwamba hii chanjo inafaa, hii chanjo ni salama, hii chanjo haito ni dhuru yataendelea kuwepo. Hata kama kuwa tumeambiwa kabisa kwamba hii chanjo ya AstraZeneca ime, imeandaliwa inaonyesha kwamba ina efficacy kwa asilimia 95, sijui ya Johnson Johnson imeonekana South Africa ina uwezo wa 65% mpaka 75%. Kwa hiyo tutaendelea kuwa takwimu mpaka pale ambapo timu zetu wenyewe za wanasayansi wetu wenyewe zitafanya tafiti na uchunguzi wa kutoa matokeo kama haya, ili iweze kupokewa vizuri na watu wetu kama huyu ambaye ameuliza swali. Swali lingine sasa kutoka kwa mtazamaji wetu Gislan Muhiwa kutoka Goma, DRC. Tumpishe tusikie mina. Uh, ulizo ya kusema kwa nini nji ambazo zinatengeneza chanjo ya corona ama vaksin ya corona haziwezi ungana ili waweze kutengeneza vaccine moya kwa sababu tunasikia kwamba kwamba kunakuwa vaccine mbalimbali na watu hawaelewe vizuri, na mimi nawaza hiyo inaacha kunakuwa uh, resistance kati ya nchi za Afrika hata kati ya nchi za Europa na nchi zengine, watu hawaelewe vizuri. Inaomba ile zile nchi ambazo zinatengeneza waungane na watengeneze chanzo moya. Lo, tunajiuliza kwa nini hawaungane. Mnalileta swali hili kwako, karibu tufafanulie. Nasema kwanza, tumeshaanza kuwa na wanasayansi tofauti duniani, kwa hivyo hata huko Afrika sasa tunazungumza, na sisi tutafute njia ya kutengeneza hizo chanjo wenyewe. Kwa hivyo inapunguza kwanza kutegemeana, hilo jambo la kwanza. Lakini jambo la pili lilikuwa, bado hatuna uhakika wa outcome. Kama tulivyosema ni kuwa hizi habari za chanjo ndio kwanza tunaanza kuzitumia, hatujui baada ya miaka mitano mbele, ipi itakayosema kuwa hii ndio nzuri kabisa na hiyo ndio itakayofaa kutumika. Kwa hivyo bado tuko kwenye, kwenye kiza kiasi fulani kuhusu hizi chanjo, ipi itakuwa vipi? Sasa nani atakayeamua? Santis wa nchi fulani amesema ya mimi yangu naona inatibu, na mwingine wa nchi fulani anasema ya mimi yangu naona inatibu. Hata kama WHO ukitaka kusema katika hizi mbili bora tutumie moja haitakuwa na kigezo maalum cha kusema unganeni ili mtumie moja. Kila mtu anatumia njia yake tofauti, na na ndio dunia ilivyo, na kwa sababu kila nchi sasa hivi inataka wanasayansi wake waweze kuzalisha hivi vitu ndani ya nchi yake lakini mtu mwingine anaweza kujiuliza kwamba kama kuna yale magonjwa ya kudumu kama vile kisukari na mengineyo, yeye ninapokuwa nimepata cha ninapokwenda kupata chanjo hii, kuna dawa ambazo nitatakiwa niache ili zisiweze kuingiliana na chanjo. unawatoaji wasiwasi watu wa namna hii dokta? Dok Mwaibambe hilo ah, jambo la msingi kwa sababu hii chanjo itakuja na maelekezo kwao naamini kwanza kutakuwa na elimu afu wataalamu wa afya watakuwa wamezisoma, wameshapewa maelekezo ni kwa watu wa namna gani. Kwa mtu mwenye, mwenye hali ya namna fulani, labda asubiri mpaka alifani ifikie. Kwa mfano mgonjwa kisukari, mgonjwa kisukari, kama kisukari kiko juu akijawa akija wa controlled, awezi kumpeleka mgonjwa uwezi kumpeleka kwenye chanjo. kwa kuna baadhi ya maelekezo ambayo yapo, naamini yapo, ambao wataalamu wa afya wanakuwa nayo katika kuskrini nani kwa muda huo anafaa kupewa chanjo. Nam, tutazame swali kutoka kwa mtazamaji wetu akiwa Dar es Salam, Tanzania. tunavyosikia kwamba nchi za wenzetu labda wamepata chanjo, wamepata reaction hii. Kwa hiyo, yaani, mpaka sahizi hatujui kwamba tukipata chanjo ndio itakuwa solusheni ya korona kuisha au itapungua, au itakuwa tu tunapata eli mbali, tunapata chanjo tu, kwa sababu korona ipo. Haya, mtazamaji huyu ye anataka kujua, je, akishapata chanjo ndio keshamaliza asahau kabisa kuhusu korona, ama inakuwaje? Dkt. Minja, unasemaje? Uh, kwa kweli uh, ni kujaribu tu kumwelimisha uh, um, msikilizaji wetu kwamba chanjo ni dhidi ya korona kali, sawa? So, yani tunavyoona jinsi ligonjwa limesambaa duniani kwa kiasi kikubwa, hichi kirusi kitakuwa na wanadamu kwa miaka kadhaa. Kwa hiyo tunachojaribu kupunguza ni uwezekano wa wale ambao watapata hichi kirusi na kuelekea kupata korona kali na kuwa maututi mpaka kufika katika vyumba vya ICU na kuhitaji oksijeni. Sasa, uh, mpaka population inapofikia kiasi fulani cha chanjo, yani kiasi fulani cha kinga, ndipo tutaweza kuwa kabisa tuta relax. Lakini sisi tunaamini hasahasa, kwa wale ambao katika nchi ya Marekani, kwamba ma zaidi ya milioni wanapopata hizi chanjo itafikia kwamba tutaweza kuanza kurudi kwenye maisha yetu ya kawaida. Nakini, kupa, tutafikia so sehemu labda unavaa barakoa tu unapokuwa katika chumba chenye msongamano, ama unapokuwa kwenye maeneo ya msongamano. Lakini kama uko kwenye maeneo ya msongamano na umepigwa chanjo, huenda uhitaji kuvaa barakoa. Sawa, labda unavaa barakoa unaposafiri na ndege, lakini kama unasafiri tu mwenyewe kwenye gari lako, sio lazima kuvaa barakoa. Kwa hiyo nadhani hii kadri, wengi zaidi wanapopata chanjo na kupunguza kasi ya maambukizi na kupunguza uhitaji wa ICU, hiyo itaturudisha taratibu katika ule mfumo wetu wa kawaida wa kimaisha, lakini na kuchukua tahadhari, na hivi ni vitu lazima viendelee, viendelee kufanyia utafiti Nchi lazima ziendelee kubaini aina ya kirusi kilichopo. Tulikwamba kuna virusi vya aina nyingi, na vile virusi vina uwezekano tofauti wa jinsi ya kukabiliana na hiyo chanjo kwao. Ni, ni kitu ambacho kitakuwa endelevu, na wengi tunaamini kwamba huenda katika hii miaka karibuni tukahitaji booster hizi chanjo labda mara moja kwa mwaka unapigia chanjo na sio mbaya. Shukran watazamaji wetu kwa kuwa nasi katika makala yetu maalum ya COVID-19 kupitia duniani leo. Mada yetu hivi leo ni COVID-19, mwaka mmoja baadaye. Na sasa tugeukie nchini Tanzania, ambako chini ya uongozi wa marehemu John Pombe Magufuli, Tanzania ilichukua mwelekeo tofauti kabisa katika kupambana na COVID-19 na hadi kutangaza kuwa korona imekwisha nchini humo kwa matumizi ya dawa asilia na maombi. Rais mpya Samia Suluhu Hassan ameunda kamati ya wanasayansi kumshauri jinsi ya kukabiliana na janga hili. Mwandishi wetu Idi Wesu ametuandalia taarifa hii kuhusu hali ilivyo mwaka mmoja tangu COVID-19 kuingia. Kwa kipindi cha mwaka mmoja tangu kuanza kwa janga la korona, serikali ya Tanzania imekuwa ikihamasisha matumizi ya tiba za asili kama moja ya njia za kutengeneza kinga za mwili dhidi ya maambukizi ya COVID lakini hata kutoa ahueni kwa wale wanaoambukizwa virusi hivyo. Mara kadhaa viongozi na wataalam katika Wizara ya Afya wamekuwa wakihamasisha wananchi kwamba licha ya kuzingatia maelekezo ya Shirika la Afya Duniani ya matumizi ya barakoa, vitakasa mikono na kuweka umbali kati ya mtu na mtu, lakini matumizi ya vitu kama malimao, tangawizi na miti ya asili kusaidia kukabiliana na COVID pamoja na kufanya mazoezi yalihimizwa. Tanzania ilichukua njia tofauti na mataifa mengine duniani kwa kutochukua hatua za kufunga shughuli za kila siku na iliacha kutoa takwimu za ugonjwa huo tangu mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa sehemu kubwa ya mwaka elfu mbili na ishirini rais wa Tanzania wakati huo hayati Dkt John Pombe Magufuli alisema kuwa korona imeondoka Tanzania, lakini kauli ya Rais Samia Suluhu ya hivi karibuni kuhusu azma yake ya kuunda kamati maalum kuchunguza na kutathmini mwenendo wa janga la korona na kutoa ushauri wa kitaalamu kwa serikali. Waliangalie suala la Covid kwa upana wake, waangalie remedies tunazoambiwa zitatusaidia zita, zita, zita, kwa upana wake kitaalamu kabisa, halafu watushauri. Serikali halifai kulinyamazia, aidha kulikataa au kulikubali bila kufanya tafiti ya kitaalamu. Hata hivyo wakati ikisubiriwa kamati hiyo kuundwa na kufanya kazi yake katika maeneo mbalimbali Tanzania, maisha yanaendelea kama kawaida. Kila nchi inaangalia mazingira yake. Kiongozi wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Freeman Mbowe, mwishoni mwa juma lililopita, alizungumza na kueleza umuhimu wa kubadili uelekeo wa namna ya kukabiliana na janga hili ambalo hadi sasa limeua watu zaidi ya milioni mbili duniani kote. Lakini mwombe Mama Samia aweke strateji ya COVID katika nchi yetu. Hiyo kamati aliyotaka kuunda aiunde haraka. Hata pale ambapo inawezekana hatuna wataalamu wa kutosha, afikirie namna eh, afikirie namna ya kuchanganya wataalam, tuweze kupata wataalamu wengine kutoka, kutoka nchi nchi mbalimbali wenye uzoefu na waweze kusaidiana na, na, na wataalamu wetu mbalimbali mbali katika kukabiliana na jambo hili. Shirika la Afya Duniani, WHO, katika taarifa yake ya tarehe 20 Februari mwaka 2021 liliiomba Tanzania kuongeza jitihada za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa za mwenendo wa ugonjwa huo kwa WHO na kueleza umuhimu wa jitihada za pamoja kukabiliana na janga la corona. Idi Wesu, Sauti ya Amerika unaendelea kusikiliza matangazo izayaki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC yetu hivi leo ni covid-19 mwaka mmoja baadaye ambapo tupo pamoja na madaktari kujibu maswali yako. Rais Yoweri Museveni amesema serikali yake inafungua maeneo yaliyobaki ya kiuchumi baada ya kutoa chanjo kwa asilimia 80 ya makundi yaliyo katika mazingira hatarishi. Amesema wanasayansi wake wamethibitisha kuwepo kwa virusi vipya kutoka Afrika Kusini, Uingereza na Nigeria ambavyo anasema ni hatari zaidi kuliko vile ambavyo vimeripotiwa kwanza nchini humo. Hadi Jariani anasoma ripoti kamili. Is bwana Museveni amesema sampuli za wizara ya afya ambazo zimekusanywa mwishoni mwa mwezi Februari na Machi kumi zimeonyesha kuwepo kwa virusi vipya ambavyo ni hatari sana, vinavyojulikana kama B1525, B351 na A231 ambavyo vinaambukiza kwa haraka na havionyeshi dalili ya kukohoa wala kupoteza uwezo wa kunusa kama ilivyokuwa kwa virusi vya kwanza. Rais ameongezea kwamba wanasayansi wa Uganda tayari wamepata maendeleo mazuri katika upatikanaji wa tiba kwa COVID-19 ambapo majaribio kwa zaidi ya dazeni ya wagonjwa yamekuwa na mafanikio. Hata hivyo, kwa mafanikio haya kutambuliwa kimataifa, amesema wanahitaji kuponya walau watu 125. Lakini majaribio Bwana Museveni yameongeza yako kwa kiasi, kwa sababu kesi chache za COVID-19 nchini humo. Kuhusu utengenezaji wa chanjo ndani ya nchi, Bwana Museveni amesema kuna maendeleo mazuri kwa majaribio kwa wanyama ambayo yanatarajiwa kufanywa mwezi Juni kabla ya kuanza kufanya majaribio kwa binadamu hapo mwezi Agosti. Amesema utengenezaji wa ndani wa chanjo ni muhimu kwa mkakato wa usalama katika nchi. Uganda ina lengo la kuwapatia chanjo zaidi ya watu milioni 21.9 ambao wanakabiliwa na hatari kubwa sana ya maambukizi, ikiwemo wafanyakazi wa afya wafanyakazi wa ustawi wa jamii na wana usalama, wazee na wale walio katika matatizo ya kiafya. Henry Mwebesa, mkurugenzi mkuu wa huduma za afya, wiki iliyopita amesema Uganda imepanga kupokea kiasi cha dozi milioni mbili zaidi za chanjo ya AstraZeneca kwa ajili ya COVID-19 mwezi Mei kupitia mpango wa COVAX. Uganda hadi hivi sasa imepokea dozi laki tisa na elfu sitini na nne za chanjo ya AstraZeneca kutoka COVAX na serikali ya India. Zaidi ya watu laki mbili na elfu ishirini wamepatiwa chanjo ya kwanza ya Astrazeneca dhidi ya COVID-19 kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya Uganda. Hadija Riami, VOA Washington. Shukrani Hadija Riami kwa taarifa hiyo kuhusu kile kinachoendelea nchini Uganda. Dr. Shadrack Mwaebambe, tunaona, tunaona, tunaona Naambiwa hapa kwamba Dr. Shadrack, kwa bahati mbaya, tumepoteza simu yake, ili swali inalitupa kwa naufawa. Tunaona Uganda imefanya juhudi nyingi na kufanya hiyo chanjo. Vipi juhudi hizi katika nchi nyingine za Afrika, upo uwezekano wa kutengeneza chanjo kama ambavyo Uganda inataka kufanya? Nafikiri uh, ah, sisi Tanzania tayari kama alivyosema madam president, rais wetu kwa tuna mpango wa kuunda hizo uh, madaktari au wataalamu ambao wanaweza na wao wakaangalia hizi chanjo. Kama alivyosema daktari mwenzangu ni kuwa, tusiangalie kwenye chanjo tu ambazo zinatoka labda nchi za nje, pengine kuna uwezekano wa kutumia hizi hizi dawa, nini, dawa za kiasili ambazo zinaweza ndani yake zikazalisha chanjo, kwa sababu mwisho tukiangalia dawa nyingi zinazotumika zinatoka kwenye mimea. Dawa nyingi ambazo zinatumika zinaweza kutoka kwenye mimea au chanjo ndio kama hivyo zinatumika kwenye virusi na bakteria na, na, na, na lakini, nafasi ipo, sio kuwa tukatae kwa sasa hivi kuchanja kama wanavyofanya Uganda. Kwanza kilichopo tukitumie, alafu wakati huo huo na sisi tunajaribu kuangalia vipi tunaweza kuchanja pia, itapelekea kupunguza gharama za nchi zinazohusika. Na swali kama hilohilo sasa Nilipeleke labda kwa Daktari Minja. Je, yeah, inapotokea wakati sasa kwa nchi za Afrika uh, kutakiwa kutengeneza chanjo yao wenyewe, we unasemaje? Uh, nadhani hicho uh, itakuwa ni kitu kizuri, lakini uh, bado bado tuna mwendo kidogo kufikia hapo kwa sababu mpya ambayo kwa maana ya teknolojia ya mRNA vaksini. Kwa hiyo uh, itatuchukua muda na kwa na, na kiasi kikubwa uh, kitu ambacho Uh, tumepoteza kuliko vyote katika mwaka huu kutokua na, sinto, na sinto, fahamu kuhusu ugonjwa wa korona ni kutokuwa na ule uwezo wa kujizatiti katika kupima hichi kirusi, kubaini aina gani ya kirusi tulicho nacho, na hivyo pia kufanya mikakati ya kwenda na nchi ambazo uh, zimeweza kutengeneza chanjo zao wenyewe, mathalan nchi kama India. Sasa sisi baadala ya kujaribu kutafuta ule ta, kujua je sisi tunaweza kutengeneza za chanjo dhidi ya kirusi chetu wenyewe, labda sisi tuna variant hapa nchini kwetu kidogo tumekuwa nyuma katika kuendelea na mchakato lakini, again sio zaidi kuangalia vitu vya nyuma na kuzidi kuangalia mbele. Kama tulivyosema, huu ugonjwa wa corona ni ugonjwa waendelevu, utakuwa na sisi, uende ukawa na aina nyingine za virusi. Kwa hiyo bado wanasayansi wetu wana fursa ya kujifunza kutoka wengine, wana fursa ya kuangalia ni jinsi gani sisi tunaweza kujikita katika kuingia katika mchakato wa chanjo ili tuwe na uwezo wa kujikinga. Uh, kwa miaka mingi uh, kadi inavyowezekana ukwenda huko mbele. Kwa kweli, kuna pointi nzuri hapo daktari amesema kuhusiana na ufahamu mdogo, na ndio maana unakuta maswali yanajirudiarudia na pengine ni yale yale. Dokta Naufa, kuhusiana na huu ufahamu mdogo, unafikiri nini kifanyike sasa, hasa katika zile nchi ambazo labda pengine bado hazijaanza kutoa chanjo, lakini hata zile ambazo zimeshaanza kutoa chanjo hii, kuhakikisha kwamba huu ufahamu sasa unafikia mahali ambapo watu wanaelewa? kwenye huu ufahamu mdogo unaweza ukaugawa kwenye aina mbili. Kwa haya maradhi ndio kwanza yameanza na chanjo ndio kwanza zimeanza, kwa hivyo hata hao walioanzisha hizi chanjo kuna maswali mengine hawataweza kuyajibu kama inavyostahili. Lakini nchi zinazoendelea au nchi zote duniani ziwe na mpango maalum wa kukielezea hichi ambacho tayari tunakijua. Hatuwezi tukasema kwa mfano, ukichanja chanjo sasa hivi utakuwa huwezi kupata korona kwa miaka kumi mbele. Nani anajua? Hatujafika hiyo miaka kumi na unajua science inaenda with uh, with the research. Lazima tuwe tumefanya utafiti, ndio tutaweza kusema kwa uhakika. Chanjo nyingi ambazo zinachanjwa ambazo utaambiwa ukichanja hii labda utakuwa huhitaji chanjo nyingine, ni kuwa muda umepita mrefu na ndani yake zimefanyika tafiti tofauti. Kwa hivyo sisi kama nchi zinazoendelea au kama wataalamu wa afya tupewe nafasi ya kuzungumza hichi kinachojulikana, angalau ule mwananchi awe anajua. Kwa mfano, inazungumzwa sana kuwa wamepata reaction, labda kachomwa akapata damu ikaganda kwenye mapafu. Tusisahau huyu mtu mmoja au watu ishirini waliopata matatizo haya ni kati ya watu milioni moja na ambao tayari wameshachanjwa. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo kwa bahati mbaya watu wanachukua kile kidogo ambacho kinarejesha nyuma zaidi kwa endelezo la hizi chanjo kuliko lile uh, tatizo vipi linaweza kutatuliwa na hizi chanjo. Kwa hivyo, labda media hizi vyombo vyetu vya habari vipunguze kuonyesha matatizo yanayotokana na hizi chanjo. Ziwe zinazungumza zaidi faida zinazopatikana na hizi chanjo kwa sababu kama nilivyosema hapo mwanzo, kila kitu kitakuwa na, na, na hasara zake, lakini unalinganisha hasara ina ukubwa gani na faida katika jambo ambalo mtu anataka kulifanya. Na kuna watu ambao tayari wameshapata chanjo, kwa mfano kama Kenya, nchi za magharibi, lakini unasikia pengine. Binafsi naweza nikajiridhisha kabisa kutokana na taarifa ambazo zimetolewa na wataalamu wa afya kwamba chanjo hii ni salama, lakini unasikia mtu anasema, pengine nilipopata chanjo niliwashwa, pengine nilipopata chanjo nilisikia usingizi zaidi ama nilisikia kichwa kuuma. Watu wa namna hii mnawaambiaje? Kuna lolote linalohusiana na chanjo hapo, Dr. Naufao Kasim? Kwanza chanjo zote takriban zitakuwa na minor side effects, zinaitwa Hakuna chanjo ambayo itakuwa haina haina madhara hata kidogo kwa mwili wa binadamu. Tunajua mfano wanaochoma uh, chanjo za TB tu, mara nyingine, sehemu ambayo amechanjwa ile chanjo inaweza ikafanya kidonda. Kwa hivyo haya ni mambo madogo madogo. Uh, watu yasiwatishe sana, tuliangalie hili tatizo liliopo katika katika katika dunia leo lina ukubwa gani. Hizi chanjo hii miwasho unaweza labda ukapata reaction mbili tatu, hizi sio sababu ya kumzuilia mtu yoyote kwenda kufanya chanjo hizi, kwa mtazamo wangu na katika kufanya sasa uchaguzi wa chanjo pengine, ama kuchukua chanjo hii, mtu yuko tayari, ameamua kabisa kwamba anakwenda kuchukua chanjo, je, ana uwezo wa kuchagua chanjo ama anapata chanjo ile ambayo iliyopo? Dkt Maro, kuna tofauti yoyote? Um, mpaka sasa hivi, uh, uchaguzi wa chanjo haujafikia hatua ya mtu mmoja mmoja kufanya uchaguzi, kwa sababu kuya supply ilivyo. Uh, kwa hiyo kikubwa ni nchi kufanya maamuzi, hasa kwenye nchi zetu ambazo unakuta supplier inawezekana ikawa ni mmoja au ni wawili eh. Lakini ni vyema na nadhani kwamba kila mtu anastahili kufahamu hili, kwamba kabla ya kuchomwa chanjo pia ni vyema mtu asome hata ile chanjo na afanyaje kazi na inaleta madhara yapi kama yanataka kutokea, ili aweze kuwa tayari, kama akiona mabadiliko ambayo hakuyatarajia basi ajue kama haya yanahusiana na, na chanjo anayotaka, kama la. Lakini uchaguzi wa chanjo upi achukue, asidhani kama taaii sana, kwa sababu tu e, bado machache sana, na nchi zetu bado hazina uwezo wa kuchagua. Kwa hiyo hapa ina maana kwamba tunaweza tukapata labda chanjo moja au chanjo mbili katika hizo, sasa itabidi tuchague moja. Nam, ni matumaini yangu umepata elimu kuhusiana na chanjo ya COVID-19. Ninawashukuru sana madaktari wetu wa leo, Dr Shadrack Mwaibambe, rais wa chama cha madaktari Tanzania na daktari katika hospitali ya Mwimbili jijini Dar es Salaam; Dr Frank Minja, daktari wa hospitali ya chuo kikuu cha Yale Marekani, na sasa tunazungumza naye akiwa Dar es Salaam Tanzania; Dkt Naufawa Kasim kutoka hospitali ya Mnazi Mmoja Zanzibar, na Isaac Maro, daktari na mtafiti wa chuo kikuu cha afya cha Tokyo akiwa Tanzania.