Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi ni Sunday Shomari, leo ikiwa ni Jumatatu, Mei 3 mwaka 2021 Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu, ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM kule Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, bila kusahau TKFM ya Tanga, Tanzania, na Sahayi Redio huko Eldoret, Kenya. Vile vile tunapatikana katika mtandao wetu VOA Swahili.com. Ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba viongozi katika mbuga ya wanyama ya Virunga huko DRC wanaomba kushirikiana na jeshi la nchi hiyo ili kupambana na waasi huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Na katika taarifa nyingine, rais wa Malawi ametangaza kufanya mageuzi kwenye utawala wake ili kubuni mazingira bora na haki kwa wafanyakazi nchini humo. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika dakika 30 za Kumekucha Afrika. Kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Marekani inakanusha ripoti kwenye televisheni ya serikali ya Iran kwamba Teheran imefikia makubaliano na Washington na Uingereza kuachilia huru wafungwa walio na uhusiano na magharibi ili kupata mabilioni ya dola kama msaada mpya wa kiuchumi. ripoti kwamba mpango wa kubadilishana wafungwa umefikiwa sio kweli, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price alisema siku ya Jumapili. Kama tulivyosema kila wakati, tunafuatilia kwa hali ya juu kesi za wamarekani waliowekwa kizuizini au waliopotea nchini Iran, hatutasimama hadi tuweze kuwaunganisha wote na familia zao, aliongeza. Mkuu wa utawala wa ikulu ya Marekani Ron Klain pia alikanusha ripoti ya Iran katika kipindi cha Face the Nation cha CBS News hapa Marekani, akisema hakuna makubaliano yoyote ya kuwaachilia Wamarekani hao wanne. Tunafanya bidii sana ili waachiwe huru televisheni ya serikali ya Iran ilinukuu chanzo cha habari kikisema kuwa Wamarekani walikubali kulipa dola bilioni saba na kubadilishana Wairani wanne ambao walikuwa wakifanya kazi ili kuwaondolea vikwazo wapelelezi wanne wa Marekani ambao wametumikia sehemu ya vifungo vyao. Iran inafahamika kushikilia wa Marekani wanne jela ikiwa ni pamoja na Bakwer na Siamak Namazi, mwanamazingira Morad Tabaz na mfanyabiashara Marekani mwenye asili ya Iran Ebadi shargi. india inaendelea kuteseka na janga la virusi vya korona ikirekodi idadi mpya ya kitaifa siku ya jumapili ya vifo karibu elfu tatu na mia saba katika saa 24 na zaidi ya maambukizi mapya laki tatu na tisini elfu hata hivyo india ilianza kuhesabu kura za uchaguzi wa serikali za majimbo ingawa mahakama kuu ya Madras iliishambulia tume ya uchaguzi nchini humo kwa kutosimamisha mikutano ya kisiasa iliyodharau vikwazo vya COVID-19. Jaji Mkuu Sanjib Banerjee aliitaja tume hiyo kuwajibika moja kwa moja kwa kuongezeka kwa kesi mpya za ugonjwa huo. Wakati India ni makao makuu ya mtengenezaji mkubwa wa chanjo ulimwenguni, taasisi ya Serum ya India, ni asilimia mbili tu ya watu bilioni 1.3 wa nchi hiyo ambao hadi sasa wamepatiwa chanjo, kulingana na ripoti Nchi hiyo ilipanua ustahiki wa kupata chanjo siku ya Jumamosi kwa mtu yoyote mwenye umri wa zaidi ya miaka 18, lakini maeneo mengi yaliripoti kwamba hawakuwa na chanjo yoyote. Wengi nchini India wamemlaumu Adar Punawala, afisa mkuu mtendaji wa taasisi ya Serum, kwa pengo hilo la chanjo. Pakistan siku ya Jumapili iliamua kusitisha kwa muda harakati ya watembea kwa miguu wanaoingia kwa kuvuka mpaka wa nchi kavu Afghanistan na Iran ili kuzuia uingiaji wowote wa aina yoyote mpya ya virusi vya korona. Kizuizi hicho kitaanza Jumanne usiku na kitabaki hadi Mei 20, kilisema kituo cha kitaifa cha uendeshaji na operesheni NCOC ambacho kinasimamia majibu ya Pakistan kwa mlipuko. Raia wa Pakistan nchini Afghanistan na Iran pamoja na Waafghanistan wanaotafuta matibabu ya dharura nchini Pakistan, hata hivyo, wataruhusiwa kuingia nchini humo. Watembea kwa miguu wanaotoka nje wataruhusiwa, ilisema taarifa hiyo. Na maelfu ya waandamanaji wanaopinga mapinduzi waliandamana Jumapili huko Myanmar, wakitoa wito wa mapinduzi ya majira ya spring kwa nchi hiyo ambayo iko katika mwezi wake wa nne chini ya utawala wa kijeshi. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Miji, maeneo ya mijini vijijini, maeneo ya milimani, na hata maeneo ya mpaka yanayodhibitiwa na waasi yamekuwa na ghasia tangu jeshi lilipomwondoa madarakani kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi katika mapinduzi ya Februari mosi. Jeshi linalenga kukandamiza uasi kupitia msako mkali unaojumuisha ukamataji wa watu wengi na ongezeko la idadi ya vifo. Maandamano yalianza mapema katika kitovu cha kibiashara huko Yangon wakati wanaharakati walipotoa wito wa kufanyika onyesho kubwa la mapinduzi ya spring. Vijana walikusanyika kwenye kona barabara kabla ya kuandamana mitaani, wakiwa katika makundi. Walitawanyika muda sio mrefu baada ya kuepuka kukabiliana na mamlaka. Kuondoa udikteta ndiyo sababu yetu, waliimba waandamanaji hao huku wakiweka saluti ya vidole vitatu, ishara ya upinzani. Katika jimbo la mashariki la Shan, vijana walibeba bango lililosomeka hatuwezi kabisa kutawaliwa. Vyombo vya habari nchini humo viliripoti kwamba vikosi vya usalama vya Miarma vilikuwa vikiwafuatilia waandamanaji na kuwakamata. Wanamkamata kila kijana wanayemwona, chanzo kimoja huko Yangun kiliambia shirika la habari la AFP na kuongeza kuwa alikuwa sehemu amejificha wakati hali hiyo ikiendelea. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Daraja jembamba la miguu lilosimamishwa kwenye mto ambalo linadaiwa kuwa daraja refu zaidi la watembea kwa miguu duniani limezinduliwa rasmi kaskazini mwa Ureno. Daraja la Aruka linaweza kuvukwa kwa mwendo wa nusu kilomita karibu futi elfu moja na mia saba kwa urefu wake. Njia yake ya chuma imesimamishwa kutoka kwenye nyaya pana za kutosha watu wawili, karibu mita 175 chini ya mto Paiva unaopita kati ya maporomoko ya maji. Lakini watoto walio chini ya umri wa miaka sita hawaruhusiwi kwenye daraja hilo la Aruka na wageni wataambatana na walinzi. Wakiwa wamefungwa na upendo usio na masharti kwa watoto wao na hasira kwa Thailand, kina mama wa waandamanaji wanaopendelea demokrasia wamekamatwa kwa wiki kadhaa bila dhamana kwa madai ya kukashifu familia ya kifalme, wanakesha kwa sala nje ya gereza ambalo wapendo wao wanazuiliwa. Mikesha hiyo inakuja wakati mazingira ya kisiasa yenye misukosuko ya Thailand yanatikiswa kwa mara nyingine na vuguvugu -vugu la maandamano naotokana na vijana wanaotaka mageuzi kutoka kwenye muundo wote wa madaraka pamoja na ufalme awali, wa hapo awali ambao hauguswi chini ya Mfalme Maha Vajiralongkorn. Maandamano ambayo yalisababisha maelfu ya watu mwishoni mwaka jana yalipotea baada ya viongozi wakuu kukamatwa. Wengi washitakiwa kwa makosa kadhaa ya kukiuka sheria ya lese majeste inayojulikana kama moja moja mbili, sheria kali ya ukashifu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu ndani ya dakika 30 za matangazo haya inatupeleka mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo viongozi wa mbuga ya wanyama pori ya Virunga wanaombwa kushirikiana na jeshi la serikali la DRC katika juhudi za kupambana na waasi huko Kivu Kaskazini, hasa Beni na Kivu kaskazini mashariki, ambapo mbuga hiyo inaelezewa kuhifadhi waasi wa ADF wanaohusika na mauaji ya watu wasio na hatia huko DRC. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Austeri Malivika kutoka Goma. Akizungumza na wanahabari katika eneo la Mutora katika mbuga la wanyamapori la Virunga wilayani Beni, Emmanuel de Merode, kamanda wa kikosi kinachohusika na ulinzi wa mbuga la Virunga ICCN, akiwa mwananchi wa Ubelgiji, asema On tumekuwa na mazungumzo ya pamoja nani na ni mazungumzo tuliyoanza siku zilizopita kutazama namna IUCN, ikiwa ni taasisi inayohusika na ulinzi wa mazingira Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inayokuwa na uongozi wa mbuga la Virunga, inaweza kuchangia katika usalama ambao unatafutwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuyasaka makundi ya waasi kwa ajili ya ulinzi bora wa wananchi. Kwa upande wake, Peter Chirimwami ni kwamba viongozi wa mbuga la Virunga wana umuhimu mkubwa katika usalama wa mkoa Kivu ya Kaskazini, kwani sehemu kubwa ni ardhi ya mbuga la wanyamapori. Wakati kuna tatizo kwa wananchi, tunaomba kambi hii ya mbuga la wanyamapori la Virunga isaidie kwa haraka kwa ulinzi wa wananchi. Kwa muda mrefu watu wengi walipendekeza mbuga la wanyama pori la Virunga kuchomwa moto kwani imekuwa ni ngome ya makundi ya kialifu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mbuga la Virunga linapakana na Uganda katika wilaya ya Beni na Lubero na vile kupakana na nji ya Rwanda wilayani Ruchuru pamoja na Nyiragongo sehemu nyingine na vile mkoa wa Ituri, kukiwa makundi ya kigeni kama vile ya ndani ya Kongo. Kwa muda mrefu hayo yakiendelea, bado mauaji na mashambulizi yaendelea Beni, ikitekelezwa na watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF kutoka kundi la Kiislamu, Shehe Humudi Baraka akiwa mmoja wa viongozi wa dini ya Kiislamu katika mji wa Beni hapa, anasema pindi wanapafanya maafa yao, wanachukua pombe, wanachukua nguruwe, wanachukua kadha na kadha, wanaua bila kutufu, bila kutofautisha watoto waja, yani kila katika hali ambayo hairuhusii watakuwaje Waislamu ili hali Uislamu inahubiri ina, ina amani. Uislamu ni amani na dini ya utaratibu. hao si Waislamu na sisi tunaendelea kusema wale ambao wanatua watu wanakatakata watu hao ni wagaidi, na serikali ifanye juu chini ya kuwatafuta, na si Waislamu. Sisi Waislamu tuko hapo kwa ajili ya dini ili tutengeneze maisha yetu na kesho tuingie katika paradizo. Usiku wa Jumapili, shehi mmoja ameuliwa katika mji wa Beni akiwa msikitini. Alikuwa msikitini akibaada ya ya kuu kwa sababu tu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ameweza kumaliza kuturu, ameingia ndani ya msikiti msikiti kupata swala ya ishai hapo, aliweza alikiwa kabisa kati ya sala, akapigwa risasi na akaweza kufariki hapo hapo. sermalivika kume Kumekucha Afrika, Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa Kirgizstan alitoa wito kwa wenzake Jumapili kuheshimu sitisho la mapigano liliofikiwa Tajikistan, baada ya mapigano yao ambayo zaidi ya mpakani kupelekea walau wa Kirgizstan 34 kufariki dunia na kusababisha maelfu kupoteza makazi yao. Mapigano kati ya jamii kando ya mpaka uliozazaniwa kwa muda mrefu ni matukio ya kawaida na walinzi wa mpaka wanahusika mara nyingi, lakini ghasia hiyo ambayo ililipuka Alhamisi kwa kiasi kikubwa ilikuwa ndio mbaya zaidi katika miaka thelathini ya uhuru wa taifa hilo la kisovieti la zamani na kupelekea wasiwasi wa mzozo mkubwa zaidi. Mchezo wa ligi kuu ya Uingereza kati ya Manchester United dhidi ya Liverpool uliahirishwa siku ya Jumapili baada ya mashabiki wa timu hiyo kuvamia uwanjani huko Old Trafford. Maelfu ya mashabiki hawa United walikusanyika nje ya uwanja wa Old Trafford wakidai kuwa wamiliki, familia ya Glazer, wanaiuza klabu hiyo. Hasira ya muda mrefu dhidi wa ya wamiliki wa klabu hiyo ilizidi baada ya kuwa sehemu ya jaribio lililoshindwa la kuipeleka United kwenye ligi kuu mpya ya Ulaya Super League. Vyombo vya habari vilivyojaribu kuingia kwenye maegesho ya klabu hiyo viliambiwa kuwa eneo hilo lilikuwa limefungwa. Na rais wa Malawi Lazarus Chakwera ametangaza kufanya mageuzi kwenye utawala wake ili kubuni mazingira bora na haki kwa wafanyakazi nchini mwake. Akiongoza maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wafanyakazi iliyofanyika siku ya Jumamosi katika ikulu yake mjini Blantyre, Chakwera alieleza kuwa mazingira mazuri ya kazi na haki za wafanyakazi zinaathiriwa nchini humo. Mwandishi wa Sauti Amerika Lameck Masina anaripoti kutoka Blantyre na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Rais Chakwera alianza hafla hiyo kwa kuongoza matembezi ya mshikamano ndani ya majengo ya ikulu akiwa na wawakilishi wa umoja wa wafanyakazi nchini Malawi. Katika hotuba yake, Chakwera alisema kwamba anafahamu changamoto ambazo zimejitokeza kwa sababu ya COVID-19, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Ukweli ni kwamba janga hili limekuwa gumu kwa wafanyakazi wote, linawagharimu wafanyakazi wengi na hatarisha maisha kwa watu wengi, inaathiri na limesababisha vifo kwa baadhi. Ni lazima tuelekeze msaada wetu kwa wafanyakazi kuhusu mambo haya bila kuunda mazingira au usawa wa uongo kati ya matukio tofauti. Ni jambo la busara kuwahudumia wafanyakazi hawa kama wafanyakazi wenye kipaumbele kwa ajili ya ulinzi wak Rais Chakwera ambaye ameingia madarakani mwezi Juni kufuatia upigaji kura wa marudio, alitangaza mageuzi ambayo utawala wake utafanya ili kulinda mazingira mazuri ya kazi kwa wafanyakazi nchini Malawi. Katika Malawi mpya tunayojenga hakuna mfanyakazi anayepaswa kulipwa chini ya kima cha chini cha mshahara cha dola 62 ambacho tumeanza kutekeleza tangu lipochukua madaraka. Katika Malawi mpya tunayojenga hakuna mgeni wa nje ambaye anaajiri Wamalawi na kuwavunjia heshima, ataendelea kuishi hapa. Ludha Mambala ni rais wa chama cha wafanyakazi wa Malawi. Anasema serikali inapaswa kushughulikia mwanya wa mishahara kati ya wafanyakazi kutoka nje na wafanyakazi waliopo ndani ya Malawi. Ikiwa una sifa yu sawa yu, au hata sifa zaidi ya mtu anayetoka nje ya nchi, mtu huyo atakuwa anapata mshahara zaidi yako wewe uliopo hapo nchini, kwa sababu wewe ni Mmalawi. Tulisema sio dhambi kuwa Malawi. Kwa hivyo Wamalawi wanapaswa kutendewa kwa usawa kwa mtu huyo, na sio wageni wote alam, Malawi, wana wataalam ambao Wamalawi hawana. Anaongeza kusema kwamba serikali inapaswa kuzingatia kutunga sheria ambayo itawalinda wafanyakazi ambao wameachishwa kazi kwa sababu ya hali kama vile ya COVID 19. Wafanyakazi kutoka tasnia mbalimbali ndani ya sekta binafsi pia walielezea magumu wanayopitia sehemu za kazi. Gladys Gondwe anafanya kazi kwenye kampuni ya uzalishaji mjini Blantyre. Wafanyakazi kama mimi kutoka sekta binafsi wananyonywa. Watakupa kazi ambayo wanajua huwezi kumaliza kwa wakati mwafaka kwa hivyo basi unafanya kazi na unaongeza masaa kadhaa ya ziada, lakini bado atasema hatuna sera hiyo ya kulipa masaa ya ziada. Kwangu mimi hiyo ni kuwanyonya wafanyakazi. Wasiwasi mwingine Gondwe anasema ni ukosefu wa bima ya afya kwa wafanyakazi wengi katika sekta binafsi It's inasikitisha kwamba wafanyakazi watafanya kazi kwa bidii, lakini mwisho wa siku watapata shida kupata msaada wa matibabu. Kwa hivyo, ikiwa serikali inaweza, iwe lazima kwa sekta zote za binafsi kutoa bima ya afya kwa wafanyakazi wao. Chakwera alisema serikali yake inashughulikia sheria mpya za wafanyakazi ambazo zitashughulikia wasiwasi ulioibuliwa na wafanyakazi nchini Malawi. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington matangazo haya yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunarejea kupata ripoti zaidi kutoka kwa uandishi wetu na maafisa wa umoja wa mataifa wanaeleza wasiwasi wao mkubwa juu ya ustawi wa wafungwa kadhaa walioshikiliwa kwa njia isiyo ya kawaida huku bahrain tangu polisi walipovunja maandamano ya amani dhidi ya hali katika magereza mwandishi wa sauti amerika lisa schlein anaripoti kutoka geneva na mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa umoja wa mataifa Anasema kwamba vikosi maalum vya polisi vilisitisha maandamano ya amani April kumi na saba katika gereza la Jau huko Bahrein. Maandamano hayo yalianza April tano kufuatia kifo cha mfungwa mmoja wa kisiasa Abbas Mal Alla ambaye inaripotiwa alikataliwa kupata huduma za matibabu. Mamlaka wanakanusha mashtaka hayo wakidai kwamba alikufa kwa sababu nyingine za kiafya. Msemaji wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, Marta Hurtado, anasema polisi walitumia nguvu kupita kiasi katika maandamano ya amani, na inaripotiwa polisi wametumia nguvu isiyo ya lazima na isiyo sahihi katika kuvunja maandamano hayo. Anasema kulingana na maelezo yaliyopatikana kutoka kwa mashuhuda wa tukio hili, vikosi maalum vilirusha maguruneti na kuwapiga wafungwa kwenye vichwa vyao na kuwajeruhi vibaya wengi wao. Mamlaka inaripotiwa kuwachukua waandamanaji thelathini na watatu kwenda jengo jingine katika gereza hilo, mahala ambako wanawekwa kizuizini na wanashindwa ku na familia au mawakili kinyume na sheria za kitaifa na kimataifa. Mivutano imekuwa ikiongezeka katika gereza la Jau tangu kuzuka kwa COVID-19 katika gereza hilo mashuhuri lililojaa watu. Ukosefu wa huduma za afya katika mfumo wa magereza nchini humo limekuwa swala linalozungumziwa kwa miaka kadhaa kuenea kwa janga hilo katika magereza ya Bahrain kumesababisha maandamano nchi nzima. Katika kujibu hilo, Hurtado anasema mamlaka imewashikilia waandamanaji kadhaa kwa kukiuka masharti ya COVID-19. We call on the government to immediately launch a thorough and effective investigation. Anasema, tunatoa wito kwa serikali kuanza mara moja uchunguzi kamili juu ya ukandamizaji wa ghasia zilizotokea katika maandamano kwenye gereza la Jau. Tunawasihi pia watoe taarifa juu ya ustawi wa wafungwa thelathini na watatu waliowekwa kizuizini kwa sasa na kuhakikisha wana uwezo wa kuwasiliana na wanasheria wao pamoja na familia zao. Taasisi ya haki na demokrasia Bahrein inasema wafungwa wa kisiasa wasiopungua sitini bado hawajulikani walipo tangu kuanza kwa janga hili. Serikali imetoa msamaha kwa wafungwa zaidi ya elfu moja mia mbili na hamsini Ofisi ya kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa inatoa wito kwa mamlaka Bahrein kuwaachilia wafungwa zaidi, ili kupunguza msongamano kwenye magereza. Kitendo hiki kinaongeza, kitapunguza hatari ya virusi vya korona kuenea kwa wafungwa, pamoja na kupitia maeneo ya umma. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani tunaelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, katika mji wa Bukavu, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chanse amezungumza na baadhi ya wakazi wa huko kujua maoni pamoja na hisia zao kuhusu waumini katika dini ambao huingia katika siasa na hatimaye kuwania nafasi mbalimbali mbali za uongozi. Hapana, haiko mzuri Sababu mwanadini mwenjilisti ni mutu mwenye anatufundisha kusema ukweli, tusiseme bongo. Na shehe vile ni vatu vadini, wanafundisha mtu kusema ukweli, na siasa ni kitu yenye wanasema amo bongo sana. Alafu akisha kuwa mwanasiasa na kisha tena kuwa mwenjilisti haviwezi kamata, sababu atakuwa iko mpolitike ngambo moya iko anasema bongo, na kesho tena anafundisha Wakristo kusema ukweli, na nayenje wakwanza kusema bongo siasa wa ni, ni wala mkristu mwenye iko anafundisha dini, mi najua kama alisemaka bongo. Wakati alisema bongo kelke pare na hakuweza kutimiza vyenye alikuwamo ndafata tena ile ukweli yenye iko ananifundisha mkanisa, mi nawaza hapana, bakristo wanaweza mpinga, na Waislamu nao ni vile vile sawau Shehe naersi anafundisha naye ya Mungu vile vile. Haitatize, unaona mfano wa mali, kuna shehe moja kabisa analeta ufaswaha kupitia dini, inasaidia jamii yote. Inasui mwanadini kufanya siasa, kwa sababu ni mtu anajua sheria ya Mungu na kupitia sheria ya Mungu ataongoza watu, na kidini fanya siasa. Kama ukakuwa mkuu ni wewe, uko pale juu, utumikie watu ambao unawasimamia, na kama unawasimamia vibaya, basi Mwenyezi Mungu atakuadhibu kupitia hiyo sheria ambayo unajua. Hapana, si vizuri mwanadini kufanya siasa, kwa sababu anaweza kudanganya watu wenye kuwafundisha kupitia ile siasa yake yenye anaingia ni vizuri kwa mwanadini kufanya siasa kwa kuwa siasa ilianza tokea Agano la Kale mpaka hivi, tunajua kama wa Salomon, wa Daudi, ilikuwa ni siasa walikuwa wakifanya. Ni vizuri sana, havichangani kwanza. Paski mwanasiasa ni mtu mwenye anasema bongo, anasema bongo ya sana. Kikusema kweli juma, naiko mzuri kufanya siasa kwa mwanajita mwenye anaokuka. Kila mwenye siasa napata kuwa msema bongo, ozikuwa mwenye siasa na kusema bongo <laughs> Wanasiasa wa, wa Afrika wote wasema bongo, wote kabisa, mfanya siasa na kwa aiko wote. Lakini kwa mfano kiongozi wa dini ni mpinzani, kisha mie hapa ni wa utawala, hatutapatana nakamekwafundisha vile vile maubiri yake ndaka naona safi leko, nanidanganya ndaka naona vile vile, ni vilevile vya kisiasa. Nasisitiza kama haiko vema mwanadini kuingia kuya kisiasa. Hapo sasa, siasa na mambo yake, kama uko mpinzani, inabidi kufanya siasa na ukaje ufanikiwe, ila kama wewe ukikuwa tu kwa upande tu wako wewe peke yako binafsi, unasahau ukaje, hiyo sio siasa tena. Hawezi akachanganye mambo, kwa kuwa siasa ilianza wakati Salomon alikuwa akiongoza wa Daudi walikuwa akiongoza donk ni vizuri sana siasa ni kitu muhimu sana kweli yote ni siasa bwana hata mudini ni siasa hata msiasa t yote, yote naongozewa na yaongozewa na siasa tu duniani yote ni siasa hata mudini ni siasa mwenye hata padiri hata shehe hata pasta wote wanatumikisha siasa, nakwambia. Kama yote ni siasa, ya serikali ni kusema yeye ni kuongoza watu, lakini hasa shehe naye anaongoza watu. Kama hatie siasa, hakuna mambo itaendeka mzuri donki, yote ni siasa. Siasa ndio inaongoza dunia. Sasa kuna wale sasa wanatumikisha siasa mambo mbaya, kuanza kufanya mambo ya mayele mayele ya, mayele, ya kudanganya. Ile kudanganya ndio mambo mbaya, lakini siasa ni kufikiri namna gani tutafaidisha uh, mambo ya kidunia, namna gani mkaaji anaweza kuprofitize, na njo maana usema kama siasa yote, yote ni siasa kudunia ni mzuri, lakini <laughs> ni mzuri kufanya siasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Marekani inakanusha ripoti kwenye televisheni ya serikali ya Iran kwamba Teheran imefikia makubaliano na Washington na Uingereza kuachilia huru wafungwa walio na uhusiano na magharibi ili kupata mabilioni ya dola kama msaada mpya wa kiuchumi. India inaendelea kuteseka na janga la virusi vya korona ikirekodi idadi mpya ya kitaifa siku ya Jumapili ya vifo karibu elfu tatu na mia saba katika saa ishirini na nne na zaidi mapia, na na ya maambukizi mapya laki tatu na tisini elfu na maelfu ya waandamanaji wanaopinga mapinduzi waliandamana Jumapili huko Myanmar wakitoa wito wa mapinduzi ya majira ya spring kwa nchi hiyo ambayo iko katika mwezi wake wa nne chini ya utawala wa kijeshi. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, akiwemo msimamizi Khadija Riami, mwongozaji ni Dio Don Chubahiro, nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji tulivu popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA.