Saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni Mipatrick Nduimana. Dunia inapoadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, viongozi wa Kenya wametakiwa kufanya uchunguzi kuhusu kushambuliwa kwa mwandishi wa habari wa redio wa Ujerumani, Deutsche Welle. Mwanahabari huyo alirushiwa gesi ya kutoa machozi na polisi alipokuwa akiripoti maandamano ya kupinga masharti makali ya kupambana na janga la covid-19 hapo Jumamosi katikati ya jiji la Nairobi. Ubalozi wa Ujerumani nchini Kenya leo umejiunga na wengine waliopaza sauti wakiomba uchunguzi ufanyike juu ya kitendo hicho kilichofanywa na polisi dhidi ya mwanahabari wa Dechevele Afrika Mashariki, Mariel Mula. Mkurugenzi wa Dechevele Peter Limburg ametuma barua kwa wizara ya mambo ya ndani mkuu wa polisi na viongozi wengine wa Kenya, akiomba uchunguzi ufanyike kutokana na shambulio hilo la polisi. Limbuga ameandika katika barua yake kwamba mwenendo huu wa polisi dhidi ya vyombo vya habari hauwezi kupuuzwa bila hatua kuchukuliwa. Lazima uhuru wa vyombo vya habari uheshimishwe chini ya mazingira ya aina yoyote. Mchango wenu kufikia hilo unahitajika zaidi leo wakati tunaadhimisha siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo imetangaza kumalizika kwa mlipuko wa Ebola ulioambukiza watu kumi na wawili katika mkoa wa Kivu Kaskazini na kuua watu sita kati yao. Mlipuko huo ulidhibitiwa kwa kutumia chanjo ya Ebola iliyopewa wagonjwa elfu moja na mia sita na watu wengine waliowasiliana na wagonjwa. Shirika la Madaktari Wasiokuwa na Mipaka limesema maambukizi ya virusi hivyo vya Ebola yalikuwa na uhusiano wa kijenetiki na virusi vilivyosababisha janga la ebola la 2018 na 2020 lililoua zaidi ya watu 2200, ikiwa ni idadi kubwa ya vifo kuwahi kutokea katika historia ya maafa ya ebola nchini DRC. Mlipuko mpya ulitokea tarehe 3 Februari katika mji wa Butembo ambako mwanamke mmoja alifariki baada ya mme wake kuambukizwa virusi vya ebola katika mlipuko wa awali. Ninayo furaha ya kutangaza rasmi mwisho wa janga la 12 la Ebola katika mkoa wa Kivu Kaskazini, waziri wa afya Jean-Jacques Mbungani amesema katika taarifa hii. Unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Viongozi wa kijeshi nchini Chad Jumapili wameteua serikali mpya baada ya kifo cha rais Idris Deby, lakini viongozi wa upinzani wamepinga mawaziri walioteuliwa wakisema ni mwendelezo wa utawala wa zamani ambao wanapania kuuondoa. Baraza la jeshi linaloongozwa na mtoto wa Debi, Mahmad Idris Debi, lilichukua madaraka baada ya kifo cha Debi na liliahidi kuandaa uchaguzi katika kipindi cha miezi 18. Ufaransa, mkoloni wa zamani wa Chad, iliunga mkono baraza hilo, lakini upinzani na waasi walipinga jeshi kuchukua madaraka, wakisema ni mapinduzi na walilitaka jeshi kurejesha utawala kwa serikali inayoongozwa na raia. Wiki iliyopita, maelfu ya watu waliingia barabarani katika maandamano ya kupinga uongozi wa kijeshi. Watu sita waliuawa katika makabiliano na polisi. Upinzani uliomba iundwe serikali ya mpito inayoongozwa na rais raia na makamu wake awe mwanajeshi. Matokeo ya ukusanyaji mpya wa maoni yanaonyesha kwamba kusita kwa watu kupewa chanjo kote ulimwenguni ni tishio katika kutokomeza janga la COVID-19. Utafiti huo ulioendeshwa na taasisi ya Gallup katika nchi 79 kati ya 117, unaonyesha kuwa idadi ya watu ambao wamesema wako tayari kupewa chanjo ni chini ya asilimia 70, na hiyo ndiyo asilimia ya wastani ya watu ambao wanahitaji kinga ili kuzuia virusi vya COVID visiendelee kusambaa kwa mujibu wa wanasayansi. Taasisi ya Gallup iliwahoji watu elfu moja katika kila nchi kati ya hizo mia moja kumi na saba mwishoni mwa mwaka jana. Katika nchi ishirini, karibu watu wote waliohojiwa walisema hawako tayari kupewa chanjo. Nchini Rusia, asilimia sitini na moja walisema watakataa chanjo. Kosovo ni asilimia hamsini na sita walisema wataikataa chanjo, na huko Senegal ni asilimia hamsini na tano. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio inaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Limana na wageni, nikiwatakia usiku mwema. kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Katika matangazo ya kwa undani hii leo e, tunaangalia siku ya uhuru wa vyombo vya habari na vilevile ziara ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan e, ya kwenda nchini Kenya anayetarajia kuianza e, hapo kesho. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka pale mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. Na, karibu katika matangazo ya kwa undani tukianza na siku ya uhuru wa vyombo vya habari ambayo huadhimishwa e, katika kila tarehe kama ya leo kila mwaka lengo likiwa ni kutetea maslahi ya tasnia ya habari na wanahabari wake. Ni siku pia ya kuwakumbuka wanahabari ambao wamepoteza maisha e, katika kufanya kazi zao sehemu mbalimbali ulimwenguni. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza kuiweka siku hii e, kuwa ni siku ya kuadhimisha uhuru wa vyombo vya habari kuwa, uh, mwezi Desemba mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu. Toka kipindi hicho, tarehe tatu ya kila mwaka imekuwa ikiadhimishwa kwa kuangazia e, tasnia nzima ya habari na wanahabari wake na yale ambayo yamekuwa kwa namna moja ma nyingine yakichangia e, kuzorotesha ama kukuza uhuru wa vyombo vya habari ukishirikisha wadau mbalimbali. UNESCO na serikali ya Namibia zimekuwa mwenyeji wa maadhimisho ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja kwa kufanyika mkutano wa kidunia kuanzia Aprili 29 mpaka leo hii Mei tatu katika mji mkuu wa taifa hilo la Namibia linalopatikana kusini mwa Afrika, mji wa Windhoek. Mkutano huu umefanyika kwa njia zote kwa pamoja, yaani wajumbe kufika katika ukumbi wa mikutano na kwa njia ya mtandao e, ili kukutanisha viongozi e, mbalimbali e, kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu, ikizingatiwa kwamba mwaka huu Uh, bado janga la virusi vya korona linasumbua watu wengi. Kwa maana hiyo, mkutano huo ulifuata zile kanuni zilizowekwa kwa wale wajumbe ambao walifika katika mikutano na wengine kwa njia ya uh, mitandao. Lakini kama nilivyogusia, mkutano huo ulihusisha viongozi, wanaharakati, watunga sera, vyombo vya habari na wataalamu wa kisheria, ikijumuisha wasanii na watafiti kutoka kote duniani. Ajenda kubwa ya mkutano huu ilijumuisha tishio linalokumba tasnia ya habari kutokana na janga la virusi vya korona umejadili mabadiliko ya tasnia ya habari hasa kupitia mtandao wa internet na mazingira yake, kutaka uwazi vilevile zaidi kwa makampuni ya mitandao hiyo, kuongeza usalama kwa wanahabari, kuboresha kazi zao na kuunga mkono uhuru na kujitegemea kwa vyombo vya habari. Kauli mbiu ya mwaka huu imekuwa ni taarifa kama umma. Ni jambo jema kwamba ni kauli inayogusa ulimwengu mzima, lakini eneo la Afrika mashariki na maziwa makuu bado ni eneo ambalo nchi zake zinaelezwa kuwa na viashiria vya kufanya uhuru wa vyombo vya habari eh, kuonekana kwamba unaminywa hasa kwa kuwepo sheria na matukio mbalimbali yasiyoleta uh, eh, picha ya nzuri kwa vyombo vya habari kwamba vinapatiwa uhuru wake unaostahiki na wanahabari habari wenyewe katika mataifa ya Rwanda, Burundi, Uganda, Tanzania, Sudan Kusini na kidogo Kenya kumekuwa na matukio yaliyotoa doa e, katika uhuru wa vyombo vya habari katika miezi kumi na miwili iliyopita. Kutokana na haya yote nimezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti kutoka nchini Kenya a, na kwanza kabisa ni katika kufahamu kile ambacho anakiona katika suala la uhuru wa vyombo vya habari katika eneo zima la Afrika Mashariki. Yeye anaonaje? kwa kawaida tume shuhudia kwa kipindi kirefu vyombo uh, vya habari vikipanuka kukiwa na magazeti mengi mbalimbali, lakini waandishi pamoja na vyombo hivyo vya habari vimekuwa na changamoto za hapa na pale, hasa ikizingatiwa kwamba kuna baadhi ya viongozi wa kisiasa na viongozi wa nchi ambao wamekuwa wakivifakama vyombo vya habari na ku viwekea mikwara mikwara, ambayo wakati mwingine inawafanya waandishi kutaabika sana, ili waweze kuwasilisha yale ambayo wananchi wa kawaida wangependa kuyafahamu kutokana na vyombo vyao, na hii ndio changamoto iliyopo, lakini zaidi zaidi ni kwa sababu ya kutoamini kwamba vyombo vya habari vinaweza kuwa na uh, uhuru halafu vikatohoa mambo yote yanayohusu jamii na yanayoendelea kiuchumi na kisiasa pasipo kuwafanya wanasiasa wenye nguvu waonekane kama wanahatarishwa au wanakinzwa. Profesa, kile ambacho unaweza kutueleza katika ukanda huo wa Afrika Mashariki, unadhani mataifa yote kwa ujumla ukiyaweka uh, pamoja uh, na kanda nyingine za kijumuiya kwa bara zima la Afrika, unadhani Afrika Mashariki iko wapi yenyewe katika uh, swala hili? Ili swala watu wa Afrika Mashariki, sisi tulikuwa tunasherehekea kwamba tulikuwa tumepiga hatua kubwa sana, wakati nchi nyingine zilikuwa bado zina eh, tatizo ambalo tumeshuhudia kwa miaka ya nyuma mitatu minne mitano iliyopita ni kwamba wakati hasa wakati wa, wa, wa siasa wakati wana, wa, wanagombea viti vya vya bunge au rais, kumekuwa na unyanyasaji wakati mwingine wa waandishi wa habari wa kwa sababu watu wengi wenye nguvu wale viongozi, wakati mwingine huwa hawataki ukweli usemwe, na hili ni jambo ambalo ukilinganisha Afrika Mashariki na sehemu nyingine za Afrika, labda tunaweza kusema hatuko tofauti sana. Maanake yale ambayo yanashuhudiwa Afrika Mashariki wakati mwingine pia tunayasikia yakiwakumba ya, ya, ya waandishi wa habari wa, wa, magharibi ya Afrika au kaskazini mwa Afrika na nchi kadha wa kadha za hapa na pale kile ambacho sasa unaweza wa kueleza, uh, watu wengi, kuna hii dhana ya watu kutofautisha kati ya wingi wa vyombo vya habari na uhuru wenyewe uliopo. Je, wingi wa vyombo vya habari ni ishara kwamba uhuru wa vyombo vya habari upo? Namna moja unaweza kusema hiyo ni kweli, lakini pia ijulikane kwamba unaweza kuwa na wingi wa vyombo vya habari ambavyo inatii eh, eh, amri za wale wenye nguvu, na kwa hivyo havitangazi, havitoi habari ambazo zinawakilisha uyakinifu katika matukio mbalimbali mbali ya kijamii na ya kisiasa. Vitakuwa e, vingi, ndio lakini, wakati mwingine utakuta kwamba inaimba wimbo ule ule wa uongozi wa kiserikali ki, au uongozi wa ki, kimkoa na sehemu mbalimbali mbali. Kwa wewe mwenyewe binafsi uh, katika kipindi labda cha mwaka mmoja uliopita, ni matukio gani ambayo unaona yametia ya doa eneo la Afrika Mashariki eh, katika suala zima la uhuru wa vyombo vya habari wanahabari kuwa eh, na uhuru wa kufanya kazi yao katika namna ambayo si hatarishi? Ninafikiri matukio mbalimbali, hasa tumeyashuhudia. Kwa mfano, awali tulikuwa na matatizo Uh, kati ya serikali na waandishi au vyombo vya habari kule Burundi. Tumekuwa na matatizo ya waandishi wa habari kule Rwanda, tumekuwa na matatizo ya waandishi wa habari e, nchi ya Uganda, tumekuwa na matatizo ya waandishi wa habari nchi ya Tanzania. Na nafikiri kwa kiasi kikubwa tunaweza kusema kwamba nchi ya Kenya haijafakama sana waandishi wa habari na kuwaweka au kuhatarisha maisha yao, lakini ha, haya mambo ni mambo ambayo yanatokea pia katika vipindi au awamu wakati ambapo kuna harakati ambazo zinatishia masilahi ya wale walio na nguvu na wanaotawala. Na kile ambacho sasa unaweza, uh, kutueleza vilevile vile nafasi ya mwanahabari mwenyewe kuwa uhuru, unadhani ipo, uh, ama waandishi wa habari vilevile wanajiweka katika nafasi ambayo inawafanya umma, jamii, uh, wanasiasa, watu wenye nafasi, watu wenye uwezo kuwaona kwamba wanapaswa kuwa huru kwa maana ya kwamba wao pia wanakuwa wakweli, wanafata misingi yao. Nafikiri waandishi wa habari katika uh, ukanda huu wa Afrika Mashariki wamejitahidi sana, wamejitahidi sana kuhakikisha kwamba wanajaribu kuwasilisha habari za ukweli pasipo uoga, uh, ingawa baadhi yao kama nilivyotaja hapo awali, imekuwa ni katika kufanya hilo, wamekuwa wanahatarisha maisha yao na wengine wameweza ku nyanyaswa na kuumizwa. Kuna wakati kwa mfano, kamera za wapiga picha wa video ya, au TV wamepigwa na kusukumwa ndani bila hata sababu, lakini baadaye kuachiliwa, na kuna wengine ambao vyombo vyao vya, au ala zao za kazi kama kamera na na, na video vinaweza ku, ku, ku, kuharibiwa na vyombo uh, vya dola. kwa hivyo wakati mwingine ni kwamba tunaona kuna uhuru lakini pia huo uhuru, asasi nyingi za za dola hazijui kwamba zinahitaji kuwaunga mkono na kuwasaidia waandishi wa habari ili waweze kuwasilisha habari zao kwa wananchi bila ki- kizuizi. Na tukija kwenye suala la elimu sasa, e, kwa mazingira ambayo yapo tunaona vyuo mbalimbali vikitoa elimu za vyuo vya uandishi wa habari. Kwa mfano, Tanzania mwaka huu imeweka bayana kwamba mtu asiyekuwa na kiwango cha diploma ya uandishi wa habari basi hafai kushiriki ama kufanya kazi ya habari kwa mujibu wa sheria. Je, kwa kuangalia sasa kwa dhana hii ya elimu iliyopo, nini maoni yako? Maoni yangu ni kwamba ni vizuri tudai kwamba waandishi wa habari wasome, wabobee katika taaluma ya uandishi wa habari, na kwa sababu kuna vyuo vya aina mbalimbali ambavyo vinatoa masomo hayo, pamoja na kwamba kuna watu ambao wanatarajiwa wawe na digrii au diploma au wakati mwingine hata digrii ya pili. Lakini mimi nafikiri tunahitaji kutoa kama waandishi wa habari, kuna waandishi wa habari wengine ni wazuri, na lazima sio la Naam, huyu ni Profesa Chacha Nyaigoti e, akitueleza bayana a, juu ya kile ambacho anakiona katika siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari ambapo kama nilivyogusia kwamba UNESCO na serikali ya Namibia zimekuwa ni mwenyeji wa maadhimisho ya mwaka huu 2021 kwa kufanyika mkutano wa kidunia kuanzia Aprili 29 mpaka Mei tatu katika jiji la Windhoek, ambapo mkutano huo umekutanisha viongozi, wanaharakati, watunga sera, vyombo vya habari na wataalamu wa kisheria, ikijumuisha wasanii na watafiti kutoka kote ulimwenguni, ambapo walizungumzia ajenda mbalimbali, lakini kubwa zaidi ya mkutano huo ilijumuisha tishio linalokumba tasnia ya habari kutokana na janga la virusi vya korona na kupanuka kwa e, mtandao ama mitandao mbalimbali ya kijamii ambayo imekuwa ni kichocheo kingine cha kusambaa kwa habari. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo e, ya kwa undani, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya, ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia eh, tangazo la Rais wa Tanzania ah, Samia Suluhu Hassan eh, kutarajia kufanya ziara ya kikazi nchini Kenya ah, kesho, siku ya Jumanne ambapo kwa mujibu wa taarifa kutoka ah, ikulu ah, za Tanzania na ah, Kenya, kule Dodoma imebainisha ah, kwamba Rais Samia Suluhu Hassan atakuwa ziara ya siku mbili, ambapo vilevile atakutana na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta. Hilo vilevile limeonekana kutoka kwa msemaji wa ikulu ya Nairobi ya Kenya, Kanze Mararo. E, akieleza kwamba ujio wa rais Samia Suluhu Hassan katika taifa hilo la Afrika Mashariki, na ziara hiyo itakuwa ya siku mbili, ambapo atapokelewa na mwenyeji wake rais Uhuru Kenyatta. Ziara ya rais Samia e, itakuwa ni ya pili ya nje ya nchi tangu kuchukua madaraka, baada ya kifo cha hayati Dr. John Pombe Magufuli. Alienda kwanza taifa la Uganda, e, kushuhudia utoaji saini wa mkataba wa ujenzi wa bomba la mafuta eh, refu kuliko yote duniani ambalo litakuwa likichochewa kwa nguvu ya joto kutoka Hoima mpaka uh, Tanga. Lakini kile ambacho uh, kimeelezwa e, uh, na sehemu zote mbili hii hi inatokana na mazingira ambayo yamekuwepo baina ya Kenya na Tanzania, hasa ikizingatia vilevile vile, Rais Uhuru Kenyatta eh, alifika wakati wa maziko ya kitaifa ya uh, hayati Dr John Pombe Magufuli, na alitoa rambirambi zake kwa niaba ya taifa lake eh, jijini Dodoma wakati wa hayo na alimkaribisha Rais Samia Suluhu Hassan kwenda nchini Kenya. Ikumbukwe e e, kwamba hiyo a, hali inatokea wakati taifa la Kenya na Tanzania katika miaka a, ya hivi karibuni, hasa lilipotokea janga la virusi vya korona, kumekuwa na mivutano ya hapa na pale. Kwanza lilianza swala zima la madereva wa malori kutoruhusiwa kuingia Tanzania, na hatimaye baadaye Kenya ikaitangaza Tanzania pamoja na Somalia eh, kufungiwa mipaka na ah, raia wake ama yeyote atakayetoka katika mataifa hayo mawili basi yatakuwa eh, katika ile karantini ya lazima ya siku kumi na nne. Na kwa kujibu Tanzania nayo ikasitisha safari za ndege za mashirika yote ah, ya Kenya kuingia nchini Tanzania, lakini bila hiyo eh, vilevile tumeona katika miezi michache iliyopita kumekuwa na swala la Uh, mahindi kutoka mataifa ya Tanzania na Uganda yakikataliwa kuingia katika taifa la Kenya kwa madai kwamba yamekuwa na sumu. Kwa hiyo hayo ni baadhi ya masuala ambayo uh, yamegubika uh, uhusiano ambao ulikuwa unaonekana kama ni kutetereka vile wa kidiplomasia baina ya taifa la Tanzania uh, na Kenya. Lakini katika mazungumzo ambayo yamekuwa yakiendelea uh, ni kwamba uh, Raisi Samia Suluhu vilevile vile, E, alikuwa anaelekea Kenya kutokana na uh, ujumbe ambao ulifanywa na Balozi Amina kutoka Kenya ambaye alizuru Tanzania mapema mwezi huu e, na alieleza dhamira ya Kenya kuendeleza na kukuza uhusiano na ushirikiano katika nyanja tofauti, hususan kiuchumi na kijamii, ambapo katika mazungumzo hayo Rais Samia alimhakikishia rais Kenyatta kwamba serikali ipo tayari kuendelea na mazuri yaliyoasisiwa na watangulizi wake na kutatua changamoto zilizopo kati ya mataifa hayo mawili wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kutaka kufahamu yale ambayo yapo kabla ya ziara hii kwa mataifa hayo mawili e, nimezungumza na mwanahabari wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ili kufahamu kile ambacho kipo kwa Tanzania, nini kinaelezwa kimsingi ziara ya rais Samia Suluhu Hassan nchini Kenya. Imekuja kama taarifa tu njema kama ziara zingine ambazo ameshafanya toka amekuwa rais. Maana yake ameshakwenda Uganda na hii ni ya pili ya Kenya, lakini kimsingi ni kwamba kutakuwa na mambo mengi ambayo ya atayafanya, lakini hasa hasa atashiriki jukwaa la biashara, wafanyabiashara kati ya wafanyabiashara wa Tanzania na wa Kenya. Hiyo wa Tanzania wanaiona kama ni fursa, fursa ya kuendeleza mahusiano ya kibiashara pamoja na mahusiano mengine ya kidiplomasia isi. Sio kwamba kulikuwa kuna shida ya mahusiano, lakini ni kwamba ni mwendelezo. Kwa kumbuka siku mbili tatu hapa kulikuwa kuna tatizo, kulikuwa kuna masuala ya kuingiza mahindi kutoka Tanzania, masuala mbalimbali pia ya kidiplomasia. Kwa hiyo ziara ya mama Samia, Rais Samia huko Kenya, inaonekana kwamba ina inaangaliwa kawa kwa jicho la kipekee kwamba linaenda sasa kuendeleza ule ushirikiano bora uliopo kati ya Tanzania na Kenya, hususan kwa wafanyabiashara. Kuna wakati pia kuna matatizo katika mipaka, katika madereva wanaoingia na kutoka, masuala ya COVID 19 nayo pia alikuwa ameleta mizozo, mizozo. Kwa hiyo nadhani na tumaini la Watanzania ni kuona kwamba Tanzania na Kenya tunaendelea kushirikiana A, kama wanajumuiya ya Afrika Mashariki kile ambacho uh, unaweza kutueleza vilevile vile Dina Chahali, kwa upande wa hapo Kenya. Uh, kwa ziara hii Watanzania wanaona imekuja haraka sana ama ni kwa wakati makhususi kabisa? Hapana, ni kwa wakati sababu Tanzania na Kenya bado ziko ziko kwenye ushirikiano na hii, na huu ni mwendelezo tu, sio kwa sababu hu, huyu ni rais mpya. Sio rais, ni rais mpya, lakini kwa kweli awamu inaonekana ni ya sita, lakini alianzia yeye kama makamu wa rais kwa hayati John Magufuli. Kwa hiyo John Magufuli naye alikuwa na uhusiano mzuri na Kenya. Nakumbuka hata alishawahi kwenda Uhuru Kenyatta alimfika ali, kumtembelea Chato. Kwa hiyo na hii ziara ni mwaliko wa rais Uhuru Kenyatta kwa Samia Suluhu Hassan. Kwa hiyo inaonekana tu kwamba ni mwendelezo wa zile safari za kimahusiano kati ya wakuu wa nchi hawa wa Tanzania na, na Kenya. Sio kwamba imekuja mapema, hapana, kwa sababu kama nilivyokwambia, rais ameshafanya ziara Uganda kuhusiana na ile bomba la mafuta. Kwa hiyo hii nayo ni fursa nyingine. Sio kwamba imekuja mapema, kwa sababu huyu alikuwa makamu wa rais katika serikali ambayo alikuwa na shirikali. Kwa kifupi tu labda ukatueleza kile ambacho uh, kwa namna moja ma nyingine uh, watanzania wanachofikiria eh, juu ya taifa la Kenya lenyewe na kama ulivyokuwa umegusia hapo uh, mivutano ya hapa na pale ambayo imetokea siku za nyuma kuanzia kwenye masuala ya mipaka, Covid 19 na mambo mengine kama hivyo nilivyokuambia hapo awali, matumaini ya Watanzania ni kuendelea ku, ku, kushirikiana vyema na Kenya kama mmoja wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Pia kama nilivyokuambia, kulikuwa kuna migogoro kuhusiana na mipaka wakati huo. Kuna wakati kuna kulikuwa kuna tuhuma kwamba madereva wa wa, wa, wa, Tanzania kupita Kenya na Kenya kupita kufika Tanzania, kuna mlolongo mkubwa pale mipakani. Kulikuwa kuna malalamiko, watu wanakaa muda mrefu. Hayo pia nadhani ni matumaini ya Watanzania kwamba kuna tunaenda mbele kwenda ku, kuendeleza huu shirikia mzuri pia, kama nilivyokuambia mambo awali, kulikuwa kuna masuala ya masuala ya uh, mauzo ya mahindi Watanzania hapa uh, nikikuambia wakulima wa, wa, wa mahindi walipokuwa wanahangaika kuhusiana na soko ilikuwa ni tatizo kidogo kwa kweli. Kwa hiyo uh, nadhani wana matumaini kwamba hivyo vitu vinaenda kutatuliwa na kuendelea kuwa na mahusiano mazuri. Asante sana Dina Chahali. Vilevile nilizungumza na mwanahabari wetu wa Nairobi Kenya Kennedy Wandera ili atufahamishe kile ambacho kipo eh, kwa upande wa Kenya Kamb ya ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan nam, ziara ya Raisi Samia suluhu nchini Kenya ni ziara ya siku mbili ambayo itamwezesha kufanya mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Nairobi na vile vile kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge la Kenya. Hili ni bunge la Senate na bunge la taifa siku ya Jumatano na vilevile atafanya mkutano wa pamoja na wafanyabiashara na wawekezaji wengine e, kutoka na Kenya na Tanzania katika jiji la Nairobi ili kupanua wigo wa kufanya biashara na kuondoa vikwazo vya ushuru. Kile ambacho unaweza kutueleza ambacho kinasikika kutoka kwa Wakenya wengi, hasa juu ya ziara hii ya rais wa Tanzania uh, Samia Suluhu Hassan ni nini? Naam, ziara ya Rais Samia Suluhu inajiri takriban miaka mitano baada ya rais wa Tanzania marehe, uh, hayati John Magufuli kuuzuru Nairobi na kufanya mazungumzo na Rais Kenyatta. Lakini vilevile pia ziara hii inajiri baada ya miaka saba baada ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati huo, Jakaya Mrisho Kikwete kuja Nairobi na kuhutubia bunge la Kenya. Hii ni bunge la Seneti na bunge la Taifa wa kwa hivyo Wakenya wanaeleza kwamba kuja kwa Rais Samia Suluhu ni ishara nzuri ya mahusiano bora kati ya Kenya na, na Tanzania na vilevile kuondoa vikwazo ambavyo vimekuwapo hapo awali na ishara ambazo zimekuwa zikionekana za mipasuko ya kidiplomasia na sasa wanaeleza kwamba ni hatua nzuri sasa ya Kenya na Tanzania kufanya biashara na vilevile, raia wa nchi hizi mbili kuzuru mataifa haya mawili bila kuwapo kwa vikwazo vyovyote. Okay, tunafahamu Kenya na Tanzania imekuwa katika mvutano wa kibiashara wa muda mrefu, hasa tumeona kwamba mataifa haya mawili yakipigiana marufuku katika maswala kadha wa kadha. Uh, je, ni maswala gani ambayo yanatarajiwa hasa kusi, uh, kusikika katika uh, Uh, kinywa cha rais wa Kenya na rais wa Tanzania katika ziara hii ya siku mbili. Ulivyotaja ni kweli kwamba pamekuwapo na tatizo sana, hasa kuhusu ufanyaji biashara kati ya Tanzania na Kenya na pamekuwapo na vikwazo na vya aina mbalimbali, lakini Rais Kenyatta ameeleza kwamba nia yake ni kufanya kazi na rais wa uh, jamhuri ya muungano wa Tanzania, Rais Samia Suluhu ili kuondoa vikwazo hivi ambavyo vimekuwa vikidororesha sana mahusiano ya Kenya na Tanzania, hasa unapoangalia ushuru ushuru wa foroda na bidhaa ambazo zinatoka Tanzania na zinaingia Kenya, na vilevile vile kutoka Kenya kuingia Tanzania. Na vile vile pia kumekuwa hapo na suala la uwekezaji ambalo ni suala kubwa kubwa sana kati ya Kenya na Tanzania na serikali ya Kenya inaeleza kwamba hii itakuwa nafasi nzuri ya kuimarisha uhusiano huo, manake Kenya na Tanzania ni mataifa mawili jirani ya ndugu ya kufaa kufaana, na hivyo basi panafaa kuwapo na kuondolewa hapo kwa vikwazo hivyo, ili pawepo na mlahaka mwema kufanya biashara kati ya nchi hizi mbili kwa hivyo kuja kwa Rais Samia Suluhu nchini Kenya hapa jijini Nairobi ni inatajwa kwamba afueni kwa mahusiano kati ya Kenya na Tanzania, ambayo kwa miaka ya takriban saba ambayo imekamilika, uh, mahusiano haya yamedorora. Naam, basi kufika hapo ndo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kabisa kwa kuwa nami. Jiunge nami kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya Kwa Undani.