The hits. <laughs> Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Ahlan shabiki wa VOA karibu sana kwa safari yetu ya VOA Express tarehe ya nne hii leo mwezi wa Mei, nikitumai kwamba uko ngangari kabisa kuandamana nasi kwa dakika thalathini. Tuna habari motomoto ikiwemo ziara ya rais Samia Suluhu hapa nchini Kenya. Anaitwa Salma Mohamed, karibu utembee nasi na mimi ni Josphat Kioko. Ikiwa ziara ya rais wa Tanzania inajiri huku Kenya, kuna mengine pia tumekuandalia, ni pamoja na kuhusu chanjo. Mataifa gani yanasusia? upo wasiwasi duniani Je, wakati huu wa mfungo ni mambo gani ambayo waumini wanafaa kutekeleza wanapotimiza lishe? Tuyapate pale katika kidokezo chetu ndani ya mpango mzima wa ushauri. Pia utafahamu kuhusiana na swali juu ya uhuru wa waandishi wa habari, mataifa mengi yanasemaje kuhusu uhuru huo? Lakini kwanza tupate taarifa kuu. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan yuko nchini Kenya kwa ziara ya siku mbili. Pindi baada ya kuwasili jijini Nairobi, Rais Samia alifanya mazungumzo na mwenyeji wake Uhuru Kenyatta kuhusu maswala ya biashara na uhusiano kati ya mataifa hayo ya Afrika Mashariki. Miongoni ya mambo ambayo walizungumzia kwa undani zaidi ni kuhusu vita dhidi ya ugaidi na kuhusu bomba la gesi kutoka jijini Dar es Salaam hadi nchini Kenya. Wandera ana taarifa zaidi kutoka Nairobi. Ndege ya Air Tanzania iliyombeba Rais Samia Suluhu Hassan na ujumbe wake ilitua uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi saa 3 na dakika 35 asubuhi na na kupokelewa na waziri wa mambo ya nje Resho Mamo na waziri wa michezo Amina Mohamed. Baadaye saa 6 mchana, Rais Samia alipokelewa katika ikulu ya Nairobi na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta, na baada ya kupokea heshima za mizinga 21 Raisi Samia alikagua gwaride la heshima lililoandaliwa na kikosi cha wanajeshi wa Kenya Uhuru Kenyatta akieleza kufurahishwa mno na hatua ya rais Samia Suluhu kuitikia mwito wake wa kuzuru Nairobi baada ya kumtumia mjumbe maalum waziri Amina Mohamed Aprili 10 katika ikulu ya Chamwino jijini Dodoma. Aidha, rais Kenyatta ameeleza kuwa Kenya na Tanzania zitaendelea kushirikiana kwa njia tofauti tofauti za kiuchumi ili kuwawezesha raia wa nchi hizi mbili kuishi bila vikwazo. Taifa la Kenya na serikali yangu itakuwa kwa mstari wa mbele kufanya pamoja nawe na serikali yako kuhakikisha ya kwamba umoja wetu, haswa umoja wetu kama mataifa ya Afrika Mashariki, umoja wetu kama nchi jirani, utaendelea kuimarika na uyo uhusiano wa kudumu na ambao utakuwa wa manufaa kwa wananchi Zote mbili. Rais Samia Suluhu Hassan ameeleza kuwa Kenya na Tanzania ni nchi mbili zilizo na historia nzuri ya ushirikiano na katika uongozi wake hapata kuwapo na vikwazo vya aina yoyote na badala yake uwekezaji utaongezeka maradufu. Zipo kampuni thelathini za Tanzania ambazo zimewekeza mtaji ndani ya Kenya wenye thamani ya shilingi za Kenya bilioni kumi na tisa milioni mia tatu na thelathini na kutoa ajira kwa watu elfu mbili mia sita na kama arobaini hivi, lakini nikaweka ahadi kwamba Tanzania sasa tutakuja kwa nguvu yote Kenya kuja kuwekeza ili kukuza ile ujazo wa biashara au volume of trade. Ziara ya rais Samia jijini Nairobi inajiri miaka mitano baada ya mtangulizi wake hayati rais John Pombe Magufuli kuzuru Kenya na kufanya mazungumzo ya kuhimiza uwekezaji. Katika mazungumzo hayo, rais Kenyatta na mgeni wake wakati huo walikubaliana kuunda tume ya pamoja ya mawaziri wa mambo ya nje kudumisha ushirikiano na mahusiano ya kiuchumi na kisiasa kati ya mataifa haya mawili ya Afrika Mashariki. Mojawapo wa mkakati walioutangaza ni kuharakisha ujenzi wa barabara kutoka Bagamoyo nchini Tanzania hadi Malindi, Kenya, ili kufanya usafiri wa umma kuwa rahisi. Katika ziara hii ya siku mbili, Rais Samia Suluhu Hassan anaeleza kuwa Kenya na Tanzania zinastahili kufanikisha mikakati kama hiyo kwa kupanua miundo msingi ili kupanua usafiri wa wananchi wa nchi hizi mbili kuwajengea uwezo wa kibiashara na uwekezaji. Ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan imeleta msisimuko wa aina yake nchini Kenya kupitia majukwaa mbalimbali ya kijamii, wa Kenya wanaeleza kuwa hii ni ishara muhimu ya kuwapo mahusiano mema kati ya Tanzania na Kenya. Wengine wanaeleza voe kuwa wana matumaini tele ya kuondolewa vikwazo vinavyoleta mafarakano ya mara kwa mara. Nadhani itakuwa ya manufaa zaidi kwa mtoto wa kike hapa nchini Kenya, uh, ikizingatiwa kwamba maswala ya uongozi pale huwa yanawakanganya kidogo na wanaogopa kujitosa pale. Anatumai kwamba wataweza kurudisha ule uhusiano mwema wa Kenya na Tanzania ambao utasaidia sana katika sekta ya kibiashara na pia uhusiano mwema kati ya nchi hizi mbili kama majirani. Baada ya kufanya kikao cha faragani na Rais Uhuru Kenyatta na kuwahutubia wanahabari, Rais Samia Suluhu amezuru kaburi la rais mwanzilishi wa taifa hayati Jomo Kenyatta na kutoa heshima zake. Kenedi Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukrani sana Wandera, akiendelea kufuatilia ziara hii ambayo pia inaendelea hapo kesho Jumatano. Na katika taarifa zingine, wataalamu wa afya wana wasiwasi kuwa janga la korona ambalo tayari limeua watu zaidi ya milioni tatu ulimwenguni linaweza kuendelea kutokana na watu kupuuza chanjo ambazo zinatolewa kwa kiwango kidogo katika nchi za Afrika. Ufaransa na Marekani wanapambana na tatizo hilo la watu kususia chanjo na pia katika nchi kadhaa za bara Asia kama vile Japan. Maelezo zaidi anayo mwandishi wetu Patrick Nduimana. Wataalamu wa afya barani Afrika wanasema mchanganyiko wa tahadhari juu ya baadhi ya chanjo kusababisha kuganda kwa damu, baadhi ya viongozi kutoa taarifa mbaya kuhusu chanjo, ujumbe mchanganyiko kuhusu chanjo ambazo muda wake wa kutumia umemalizika, yote hayo yamechangia kudumaza mpango wa kutoa chanjo kote barani Afrika. Janga la COVID-19 pia halijawaathiri sana raia bilioni 1.3 wa bara la Afrika kama linavyosababisha maafa makubwa katika baadhi ya nchi za Ulaya, Brazil, Marekani na India, na hivyo kufanya baadhi ya watu barani humo kuwa na shaka kuhusu ukali wa ugonjwa huo. Idadi ya vifo kutokana na COVID-19 barani Afrika kufikia sasa ni laki 1 na elfu 21 ikiwa ni chini ya ile ya Uingereza. Wakati Edith Serem alipata chanjo ya COVID-19 kwenye hospitali ya Nairobi ambako anafanya kazi kama daktari, wauguzi walimwonya kiutani kwamba ataanza kuongea lugha za kigeni baada ya kupata chanjo. Nilimwambia um, like kila mtu ambaye ninafanya naye kazi kuwa nilipata chanjo. Bila shaka unaanza kuambia maneno kama haya, tunasubiri kukuona ukipatwa na madhara ya chanjo. Serem anasema baadhi ya wa wafanyakazi wenzake walidungwa chanjo ya AstraZeneca baada ya kumchunguza kwa siku kadhaa, wakisubiri kuona kwamba yuko sawa, lakini wengine walikataa kupewa chanjo, wakiwa na wasiwasi juu ya madhara ya chanjo hiyo. Um, quite a number of people are still... kuna watu wengi ambao bado wanasita kupata chanjo kuna idadi ya watu kadhaa ambao bado wanasubiri kitu kijitokeze watu wengi bado wanaogopa sana juu ya athari mbaya wakati Ghana na Rwanda zimemaliza kutoa dozi za chanjo walizopata mwezi uliopita mchakato wa kutoa chanjo katika baadhi ya nchi unakwenda polepole itachukua miaka ya kutumia chanjo chache walizonazo sembuse kuwachanja watu wazima Kenya kwa mfano ilianza kuchanja wafanyakazi wake wa afya laki nne ambao wako kwenye mstari wa mbele pamoja na wafanyakazi muhimu, mapema mwezi Machi baada ya kupokea zaidi ya dozi milioni moja za AstraZenika kutoka mpango wa Covax. Kufikia tarehe 25 Aprili, Kenya ilikuwa imekwisha chanja wafanyakazi wa afya laki moja elfu hamsini na mbili na mia saba pekee kulingana na takwimu za wizara ya afya. Muda wa kutumia chanjo hizo utamalizika tarehe 28 Juni. Umoja wa Mataifa wamesema Shirika la Afya Duniani WHO na kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC wanahimiza nchi za Kiafrika kutoharibu chanjo walizopata kama msaada baada ya Malawi kusema kwamba itaangamiza zaidi ya dozi elfu 16 za AstraZeneca zenye muhuri wa kumalizika kutumiwa tarehe 13 Aprili. Nigeria, nchi yenye idadi kubwa ya watu, ilipokea shehena ya kwanza ya dozi milioni 3.9 Tarehe mbili Machi lakini kufikia tarehe ishirini na tatu Aprili dozi milioni moja nukta moja pekee ndizo zilikuwa zimekwisha tolewa. WHO na CDC Africa wameshauri mara kadhaa kwamba faida za chanjo ya AstraZeneca ni kubwa kuliko athari. Asante Nduwimana kwa taarifa hiyo. Uh, na ndio kama hivyo, nchi hizi jirani, matarajio ni mengi kwa kuja kwa rais uh, Samia Suluhu Hassan hapa kwa ziara ya siku mbili, na ndio maana hata katika masuala ya barazani pale tumekuuliza, unachukulia vipi ziara hii? Wengi sana wanaizungumzia pale katika barazani, lakini naona ni mwamko mzuri. Nchi jirani, vyakula vimekuwa na matatizo katika bei. Hapa Kenya wakisema Tanzania kule mpakani hakupitiki. Ukiangalia watu, matatizo ya, ya kiuchumi na korona pia imechangia mengi mipaka kufungwa mwaka jana na mikwaruzano ambayo iliyokuwepo bila shaka yataweza kusahihishwa. Na ndiyo maana mengine tumejadili hapa ni pamoja na chanjo hiyo. Watu wameanza kususia. Salma, usha chanjwa ama bado? Niko njiani mwenzangu, najua umenitangulia na kupa ongera kwa hilo. Basi unafuatilia matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tuko pamoja na redio wa shirika kanda nzima ya Afrika Mashariki na pia ukanda wa Maziwa Makuu na Afrika ya Kati. Tufuatilie pia mtandaoni katika www voa swahili com. Tunaungana na Harrison Kamau akituletea habari za dunia. Ripoti kutoka vyanzo vya kuaminika zinasema kuwa mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, anapanga kuwania nafasi hiyo kwa mhula wa pili wa kipindi cha miaka mitano. Tedros mwenye asili ya Ethiopia, mwaka wa 2017 alikuwa kiongozi wa kwanza kutoka Afrika kuongoza shirika hilo la Umoja wa Mataifa lenye makao yake makuu mjini Jeneva, Uswizi. Kiongozi huyo amekuwa akiripotiwa sana kwenye vyombo vya habari baada ya kuzuka kwa janga la virusi vya korona mjini Wuhan, China, mwishoni mwa mwaka wa 2019. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, msemaji mmoja wa shirika hilo anasema kuwa hawezi kutaja majina ya watu wanaonia kuchukua nafasi ya Tedros. Hata hivyo, mataifa yote 194 wanachama wa WHO yana hadi Septemba kutuma majina ya watu wanaopendekezwa kupitia barua za siri kwenye bodi ya shirika hilo kabla uchaguzi kufanyika mwaka ujao wanadiplomasia wameambia Reuters kwamba uungaji mkono wa Tedros kutoka kwa mataifa ya kia kiafrika ni muhimu, ingawa kuna tashwishi iwapo ataungwa mkono na taifa lake la Ethiopia lililomwidhinisha wakati wa nyuma. Uingereza leo inashauriana na mataifa mengine kutoka kundi la G7 kuhusiana na namna ya kukabiliana na tishio dhidi ya demokrasia kutoka mataifa kama vile China na Rusia, wakati leo ikiwa siku ya pili ya kikao cha mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa hayo mjini London. Mwenyeji wao Dominic Rab ataongoza mazungumzo yanayoangazia tishio dhidi ya demokrasia na haki za binadamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Rab amesema kuwa uongozi wa sasa wa Uingereza kwenye kundi la G7 unatoa nafasi ya kuleta pamoja mataifa yanayoamini wa demokrasia wakati kukiwa na tishio dhidi yake ulimwenguni. Kando na kuhudhuriwa na mataifa wanachama kama vile Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Itali, Japan na Marekani, Uingereza pia imealika mawaziri wa mambo ya nje kutoka Australia, India, Afrika Kusini na Korea Kusini kwenye mazungumzo hayo ukiwa mkutano wa kwanza wa moja kwa moja katika kipindi cha miaka miwili, Uingereza inachukua nafasi ya kuimarisha sheria za kimataifa wakati kukiwa na ushawishi mkubwa wa kiuchumi kutoka China pamoja na hujuma za kidemokrasia kutoka Rusia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya. India leo imesitisha michuano mashuhuri ya mchezo wa cricket wakati kiongozi wa upinzani nchini humo akiomba shughuli za kawaida kusitishwa kote nchini kutokana na kubwa na maambukizi ya korona katika siku za karibuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, idadi ya maambukizi sasa imevuka milioni ishirini. Maafisa wanaosimamia ligi ya mchezo huo maarufu kama Indian Premier League wamechukua hatua hiyo baada ya kesi milioni kumi za maambukizi kuripotiwa katika kipindi cha miezi minne ikilinganishwa na miezi kumi iliyotumika kutangaza maambukizi milioni kumi ya kwanza. Takwimu kutoka wizara ya afya ya taifa hilo zinasema kuwa kesi mpya 357229 za maambukizi zimeripotiwa ndani ya saa 24 zilizopita, wakati kukiwa na vifo 3449 na kufikisha jumla ya vifo kuwa 222408 tangu janga hilo lilipotokea. Wataalamu wa afya wanasema kuwa huenda idadi hiyo ikawa kubwa zaidi kufikia sasa waziri mkuu na hajachukua hatua za kufunga shughuli za kawaida katika taifa hilo kwa kuhofia kuporomoka kwa uchumi, ingawa baadhi ya majimbo tayari yamefunga baadhi ya, ya shughuli zake. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kasongo Mwema Yamba, amesema kuwa jeshi litachukua udhibiti wa majimbo mawili yaliyogubikwa na kasi ya wakati viongozi wa kieneo wakiwemo magavana miongoni mwa wengine wakisimamishwa kazi kwa siku 30 kuanzia Alhamisi wiki hii ripoti zimeongeza kusema kuwa jeshi litachukua udhibiti na litakuwa likifanya misako pamoja na ukaguzi wa watu wanaosafiri kwenye majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. pa burudani hiyo. Na sasa ni ule wakati wa kuangalia gunzo letu katika Barazani inayokujia hapa VOA idhaa ya Kiswahili, kila Jumatatu hadi Jumaa, na kuna mengi tunakushirikisha wewe msikilizaji kwa kuweka pale katika Facebook. Moja kwa moja tunakwenda katika swali letu la leo barazani. Awali tumetuma swali hilo katika Facebook page yetu, tumekuuliza hivi, nini matarajio yako kwa ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan iliyoanza leo Jumanne nchini Kenya? Maoni kede kede. Awali tunakwenda kwa simu, wa kwanza hapa ni Mtupesa Mwanambuke akiwa Katavi, Tanzania. Karibu sana ndugu yangu, utupe kauli yako kuhusiana na ziara hii inayotarajiwa kuwa kubwa Afrika Mashariki. Asante sana mimi, kweli matarajio yangu kwa ziara ya mheshimiwa rais kwenda Kenya kule, mimi naona ina mwelekeo mzuri, maana pale moja, moja kwa moja wanaenda kuweka mahusiano ya nchi kulingana na mahusiano jinsi nchi zinavyoenda, maana ukiangalia biashara zinazoendelea mpaka saa hivi biashara nyingi ambao kama mahindi yanaenda kununuliwa Kenya, naona sana sana wanaenda kuweka mahusiano ni mazuri sana katika nchi ya Tanzania pamoja na ya Kenya. Tukitoka kwa mtu wa mahela, tunamtafuta Olemaitro Zaka akiwa kule Naro, Kenya. yes, yes, yes, nafurahia sana Naro tuko wazima huko, mvua ni mingi, tumebarikiwa, tunaendelea tu kufuatilia masharti ya korona. Nini matarajio yako kwa, kwa ziara ya rais Samia Suluhu? Eh, matarajio yangu kwa Samia Suluhu kuwasili nchini Kenya, kwanza kabisa, sisi Wakenya tumefurahia kuona rais wa nchi ya Tanzania kuja Kenya. Sasa matarajio yangu ni uhusiano kati ya nchi ya Tanzania na nchi ya Kenya kuimarika. Pia kama sisi Wamasai tunapakana na nchi ya Tanzania, uhusiano wetu wa kibiashara uweze kuimarika, muhimu sana hiyo ndio tunafuatilia sana sisi, na sisi tunapakana na hao hapa kwetu, biashara iko la ng'ombe tunafanya biashara mingi na hao wenzetu wa Tanzania. Ingawaje hapo hapo katika boda iko na vizizi mingi, kuna biashara ya kimagendo yenye inapitapita, lakini si mbaya sana, serikali inafanya juhudi. Hiyo ndio tunaitarajia, imarike, itatufaa sana sisi kama majirani wa Tanzania. Asante sana shabiki huyo kutoka mpakani Kenya na Tanzania, muhimu sana kwa ziara ya leo ya Rais Samia Suluhu. Mwenzangu unasema. Naona wengi kweli wanaisubiri kwa hamu na gamu, na imeshawadia. Ni maoni hayo kutoka kwa wale walioshiriki kwa njia ya simu, na asante sana kwa kushiriki leo nasi huko Tanzania na pia nchini Kenya. Lakini kuna wengine wametuma ujumbe hapa studio, tusome. Nianze na ujumbe wa Caleb Mwiti akiwa jijini Nairobi, anasema ziara hii italeta uhusiano wa kibiashara kati ya Kenya na Tanzania, haswa watatatua suala la mahindi kutoka Tanzania. Naye Richard Kambale akiwa Beni, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, anasema ni kuwatakia tu ushirikiano bora kama jirani, na Rais Samia amwonyeshe vipi Tanzania inapambana na COVID-19 huku akiwa anaendelea na shughuli zao kawaida, kwani wa Kenya na wana wamepata aibu sana kwa ajili ya janga hilo. Haya basi, tuachane na hayo, tuangalie masuala ya burudani, maanake leo ni kibao safi sana kwa kuburudisha pale. Kibao cha Naija, mziki unaopendwa sana na wengi, kibao cha Vibrations na Fireboy. Unaona, wameingia mpaka katika migahawa wa klabu mbalimbali mbali. Unaona, huu mziki wa vibration, vile ulivyotamba eh? Bila shaka ni penzi la wengi. Natumai kwamba umeburudika na basi, ni wakati wa kupata ushauri. Daktari Jalal Ashraf, mtaalamu wa lishe bora, anashauri kuhusu vyakula bora zaidi wakati huu wa mfungo kwa watu ambao wanakuwa wakifunga siku nzima. Unajua, katika dini ya wa Waislamu kuna futari na daku. Tumsikie daktari Jambo muhimu sana watu kujua jinsi ya kula kipi chakuliwa na wakati gani wa kula. Aa, nitataja vitu ambavyo ni muhimu na mara nyingi ambavyo vinasahaulika. kile chakula ambacho tuna kila alfajiri kabla mwadhini kuadhiniwa, chakula gani mtu atakula daku? chakula mtu anakula wakati wa daku ni kile chakula ambacho kitamsaidia mchana wa Ramadhani aweze kufanya shughuli zake na ibada zake bila kujiona kuwa ni mnyonge. Sio kuwa ati umefunga, uwe sasa mchana mzima utalala mpaka usiku ndio uanze kula, la, inatakikana uendelee na maisha yako, kama kazini unaenda, ibada zako unaziongeza zaidi. Kwa hivyo jambo muhimu mwanzo, watu ambao wanasahau ni maji, kunywa maji ya kutosha. Kwa hivyo kama vile inavyoongeza maji pia vile vile inapunguza maji, kwa hivyo ina balance. Kwa hivyo sio kitu unachokitumainia kuongezea maji mwilini. Kwa hivyo kunywa vitu vya kuongeza maji, kisha kula chakula ambacho kitakaa muda zaidi ndani ya tumbo ama ndani ya mwili ili kukusaidia kupata nguvu kwa muda nitakupa mfano baina ya mkate mweupe na mkate wa brown mkate mweupe unasagwa mara moja unaingia damu mara moja unatumika mara moja na kupotea mara moja mkate wa brown unachukua muda zaidi kusajika unakaa muda mrefu ndani ya mwili kwa hivyo ni bora zaidi kama si brown napenda mikate ya mofa ama mfano wa vyakula ambavyo ni whole grain. Eh, ambayo haikusafi kutolewa ile wishwa wake inasagwa pamoja ile inakaa zaidi inatumia na unakula na inakupatia afya kwa muda mrefu. Sehemu nyingine ambayo tunasahau ni matunda. Utakuta mtu anakula pengine kama ni wali na viazi na nini na nini lakini, mtu hali matunda. Kwa hivyo lazima uweke sehemu ya matunda katika futari, angalau matunda mawili, na wakati wa pengine sohori, ile daku utakula matunda moja kwa uchache. Mtu anatakana hali matunda matatu kwa siku. Kitu kingine ambacho tunasahau katika vyakula vyetu hasa katika mwezi wa Ramadhani ni hizi njugu korosho na lozi. Hizi ni muhimu sana kwa ajili gani? Inakupatia zile omega 3 fatty acids, kitu ambayo hatupendelei watu wale vyakula wakati wa dako. Ni vyakula ambavyo vitakuzidishia gasi. Utakuta watu wengi wakiamka asubuhi waumwo na matumbo, wengine waharisha. Vingine kuteuka teuka, magasigasi ndani ya tumbo sana, ni shida sana. Utakuta watu wanaokua, kwa ajili gani? Wanakula vyakula ambavyo ni shida kudigest, zile matumbo yako haiwezi kusaga vizuri vile vyakula. Mfano, mtu ameenda akachanganya maharagwe na mahindi kala na pojo na dengu na sasa hivi, vyakula vyote ni shida ku digest shida kusagasaga. Sasa inabakia kwenye tumbo na inakusumbua. Sisemi ni vyakula vibaya, ni vyakula vizuri, vyakula vyenye afya, lakini ukiamua kupika kipike kimoja, na ukipike mpaka kilainike, kiive vizuri, iwe rahisi kusakika na kulika na kuchukuliwa kwenye damu kwa njia ya haraka. Ushauri mzuri sana kabisa, ukiwa unatupatia nafasi ya kusonga mbele, tukaangalie yavumayo mitandaoni. Kakangu Idi Ligongo yupo tayari, karibu katika yanayovuma katika mitandao hii leo moja kwa moja. Lile ambalo linavuma ulimwenguni hivi sasa ni taarifa ya kutengana ama kuachana, uh, baina ya Bill na Melinda Gates, uh, matajiri wawili hawa ambao kwa kweli wamekuwa na taasisi yao inayosaidia e, watoto wengi ulimwenguni. Bill Gates ni tajiri mmojawapo mkubwa duniani ambaye ndiye mmiliki wa kampuni ya Microsoft ya nchini Marekani, na mke wake e, Melinda Gates, ambaye wametangaza hapo jana kwamba wanaachana mara baada ya kuwa wanandoa kwa miaka ishirini na saba. Wengi wanazungumzia je, sasa Eh, hizo pesa ambazo wanazo, wanagawana pasu kwa pasu? E, eh, huyo anauliza James Ocheng akisisitiza ah, kwamba kwa kweli wamefanya makubwa, lakini Zubeida Saidi yeye anaeleza kwamba sasa ah, kile ambacho wafahamu vipi ile taasisi ya, taasisi yao ambayo wanaiongoza kwa pamoja. Hayo maswali ni mengi hatuwezi kuyajibu yote. Lingine ambalo linatamba hivi sasa katika mitandao mbalimbali ya mbali mbali kijamii eh, ni kuhusiana na ziara ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan nchini Kenya ah, na watu wana wanachozungumzia ni kuvaa kwake barakoa akiwa nchini humo, ikieleza kwamba je, ni kwamba anaona Kenya kuna korona nyingi au e, anafuata masharti ambayo yapo ndani ya Kenya? Lakini wengine wakaenda mbali zaidi e, kwa kuuliza rais huyo wa Tanzania ambaye ameonekana amba akiwa na nguo tofauti wakati anawasili uwanja wa ndege na pale alipoenda kumlaki ama kumsalimia rais Uhuru Kenyatta, ni jambo lingine ambalo linavuma kwelikweli katika mitandao ya kijamii. Watu wanaulizana kulikoni. Lakini tukielekea katika midani nyingine, katika michezo hii leo e, klabu bingwa barani Ulaya inaendelea katika hatua nusu fainali, na mchezo ambao unazungumzwa sana ni baina ya Chelsea pamoja na Real Madrid. Tuwakiuliza, je, leo Madridi ana aga baibai au atapindua meza akiwa ndani e, ya lile dimba la Stamford Bridge ya nchini Uingereza. Juma Samson anasema kwamba hii ngoma ni hamsini kwa hamsini, lolote lile linaweza likatokea. Lakini e, Joseph Mbaya anasema kwamba sidhani e, Chelsea watakubali kuona Madrid wanaingia fainali ndani ya uwanja wao hasa ukizingatia kwamba wao wana mtaji eh, kwa ile suluhu ya mchezo wa awali ya moja kwa moja. Ni hayo tu ambayo yanavuma katika mitandao hii leo, na hivyo ndivyo Ligongo anaondoka hapo baada ya kutupasha mengi yale yaliyogonga vichwa vya habari hata katika vyombo mbalimbali vya habari. Ni wakati sasa wa kupata swali letu leo. Tunakuuliza hivi, je, wanahabari wana uhuru wa kutosha nchini kwako? Sina uhakika lakini, tupate maoni ya wasikilizaji wa VOA Swahili. Wa kwanza hapa ni Ibrahim Shisia, anasema Kenya ni shida mpaka tunaita kidheri midia la haula. kidheri ni chakula hicho, sasa midia inakuwaje na kidhere? Haya, tuwaachie wenyewe waliosema. Niangalie ujumbe mwingine kutoka Alimtoro Fani, huyu yuko kule Tanga, anasema huku Tanzania tuna amani na upendo kwa sasa, wanahabari wapo free hadi furaha. <laughs> Haya basi, Obiero Odinga naye anasema hamna, kuna visa vya wanahabari kutishiwa maisha au kupewa hongo wasitoe habari fulani au kupendelea upande fulani. Serikali yenye mashaka daima haiwezi kuruhusu wanahabari kuwa na uhuru wa kutosha. Maoni yake. Ema Mtaki anasema hivi watoe wapi, wakati kuna utiriri wa sheria za kidikteta katika hiyo nchi yenu? Haya, kama kawa, mwenzangu, unajua hapa mpaka tuulizwe swali, tunauliza swali, lakini sisi tunarudishiwa. Farizal Hamza, Farizal anasema hapana, kwani nyie VOM na uhuru wa kutoa habari za mabebero? Utajibu hilo wewe Kioko? Sisi fursa yetu ni kuwasilisha ujumbe vile ulivyo. <laughs> Jamani tu wageni na hata hivyo, hii leo kuna mankuli maalum yameandaliwa, yani ni futari hiyo. Hii mfutari kubwa sana katika ikulu ya rais mjini Nairobi. Mgeni huyu mheshimiwa bwana <laughs> na tunajua ametekeleza funga. Kwa hivyo, hii leo futari iko State House, katika ikulu ya rais. Sijui umepata mwaliko mwenzangu? Sijapata, lakini na kuandalia ndege usafiri sasa hivi. Haya basi, tunakamilisha. Shukrani sana kwa kuandamana nasi katika safari yetu ya View Express, kutoka kwangu Salma Mohamed na kuaga nikiwashukuru sana wakuu wetu ambao wamekuwa nyuma ya pazia katika kutulekeza. Nami hapa ni Josat Kioko, futari itambe Statehouse, Nairobi.