Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii, tarehe 6 Mei mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Jina langu ni Patrick Nduwimana na mimi hapa ni BMJ Mridhi, ambapo tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu, na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia Mashirika kirai ya kiraia katika mkoa wa Kivu kusini nchini DRC yanaomba viongozi kushughulikia suala la watu wenye silaha wanaovuka mpaka wakitokea nchi jirani ya Burundi na kuingia kwenye bonde la mto Rusizi. Tulishaanza ona na kusikia harufu ya vita itakayotuanguka hapa pundeni tu, na inaombwa kwa serikali itafute namna gani italeta suluhisho kwa jambo hilo. Na katika habari nyingine, mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC yamehukumu Dominic Ongwen, raia wa Uganda, ambaye zamani alikuwa kamanda wa kundi maarufu la waasi la LRA, kifungo cha miaka ishirini na tano jela. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza BMJ Moridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC leo imemhukumu Dominic Ongwen raia wa Uganda ambaye zamani alikuwa kamanda wa kundi maarufu la waasi la Lord Resistance Army LRA kifungo cha miaka ishirini na mitano jela kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Ongwen mwenye umri wa miaka arobaini na mitano alipatikana na hatia mwezi Februari mwaka huu kwa mashtaka yote sitini na moja yakiwa ni pamoja na mauaji, ubakaji na utumwa wa kijinsia mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili chini ya LRA wakati huo ikiongozwa na Joseph Kony ambaye alitoweka na hajulikani aliko. Upande wa utetezi ulikuwa umeomba apewe kifungo cha miaka kumi kwa tuhuma za kutekeleza mashambulio ya wanajeshi wake kwenye kambi za wakimbizi kaskazini mwa Uganda. Kampeni yake ya kinyama ya kuanzisha serikali kulingana na amri kumi za Bibilia ilisababisha zaidi ya watu elfu mia moja kufa na watoto sitini elfu kutekwa nyara, mwishowe ikasambaa hadi Sudan, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Majaji walisema kwenye uamuzi wao wa mwezi Februari kwamba Ongwen mwenyewe aliamuru wanajeshi wake kutekeleza mauaji ya zaidi ya raia 130 katika kambi za wakimbizi za Lukodi, Pajule, Odek na Abok kati ya mwaka wa elfu mbili na mbili na elfu mbili na tano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ametoa wito kwa Rasia kukomesha hatua zake za uvamizi na uchokozi dhidi ya Ukraine, akisema kwamba Moscow imeweka idadi kubwa ya wanajeshi wake kwenye mpaka kati ya nchi hizo mbili. Blinken alitoa matamshi hayo leo Alhamisi alipokutana na rais Volodymyr Zelenski wa Ukraine mjini Kiev alipokuwa nchini humo kwa ziara ya siku moja na kusisitiza kwamba Marekani imesimama pamoja na nchi hiyo. Ziara hiyo ya Blinken imefanyika kufuatia uamuzi wa Russia mwezi uliopita kupeleka zaidi ya wanajeshi laki moja kwenye mpaka wake na Ukrain na kuwaondoa haraka baadaye. Rais Zelenski amesema wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari kwamba licha ya kuondolewa kwa wanajeshi wa Russia nchi yake ingali inakabiliwa na kitisho kutoka Rusia. Kabla ya kukutana na rais wa Ukraine, mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani alikuwa na mazungumzo na waziri mwenzake Dmytro Kuleba na kusisitiza kwamba Washington inataka kufanya kazi na Kiev eh, kuimarisha juhudi zake za usalama pamoja na kuleta demokrasia ya ukweli ya kupambana na ulaji rushwa. Kwa kuitembelea Ukraine mapema kabla ya Rusia, Blinken anatoa ishara kwamba Ukraine iko juu kwenye ajenda ya mambo ya kigeni ya utawala wa Biden. Wapiga kura wa Uingereza wanashiriki katika uchaguzi wa serikali za majimbo na mitaa hii leo, ukiwa ni wa kwanza tangu nchi hiyo kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit, na janga la virusi vya korona kuingia Wachambuzi wanasema uchaguzi huo ni mtihani kupima nguvu za chama cha Conservative cha waziri mkuu Boris Johnson baada ya kuliongoza taifa hilo katika Brexit, pamoja na kuwa mtihani kwa chama kinachopigania uhuru wa Scotland cha Scottish National Party, SNP. Johnson ambaye kufikia sasa amefanikiwa kukabiliana na kashfa kadhaa za hivi karibuni, ametoa wito kwa watu kujitokeza kwa wingi akisema ni siku kubwa sana kwa mchakato wa uchaguzi. Uchaguzi huo unafanyika kuwachagua madiwani na mamea nchini Uingereza pamoja na mji mkuu wa London, na uchaguzi wa bunge unafanyika pia Wales na Scotland. Uchaguzi wa Uingereza unafuatiliwa kwa makini kuona ikiwa chama cha Johnson kitaendelea kushikilia majimbo kilichoshinda katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2019 na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameukaribisha uungwaji mkono wa utawala wa rais Joe Biden wa Marekani kwa hatua ya kuondoa kwa muda ulinzi wa hatimiliki za makampuni yanayotengeneza chanjo za COVID-19 ili kuziwezesha nchi maskini kutengeneza chanjo hizo bila vikwazo vya sheria za hatimiliki. Kampeni ya kuondoa ulinzi huo imeanza kushika kasi huku Ufaransa, Ujerumani na Umoja wa Ulaya zikisema ziko tayari kujadili pendekezo la rais wa Marekani, Joe Biden. Harrison Kamau anayo maelezo zaidi. Uungaji mkono wa Marekani wa kutengeneza chanjo nafuu ya covid-19 unatoa matumaini kwa mataifa maskini, ingawa makampuni makubwa ya kutengeneza dawa yanaonekana kupinga wazo hilo. Baadhi ya mataifa yameomba utumiaji hatimiliki kwa muda ili kuweza kutengeneza chanjo, ikiwa kama hatua ya kuangamiza janga hilo. Hata hivyo makampuni makubwa ya kutengeneza dawa yanasema kuwa huenda mpango huo usiongeze hata dozi moja kwa mwaka huu, huku yakisema kuwa huenda ukacheleweshwa kupeleka kwa haraka chanjo kutokana na muda unaotumika kuanza kutengeneza chanjo za bei nafuu. Yanasema kuwa muda mwingi unatumika kwenye mashauriano kabla ya makubaliano kufikiwa kwenye makao makuu ya shirika la biashara duniani WTO mjini Jeneva, Uswizi. Ombi la mpango huo maarufu kama IP liliwasilishwa mbele ya WTO na India na Afrika Kusini Oktoba mbili mwaka uliopita na mara mmoja ukapata uungaji mkono kutoka kwa mataifa kadhaa yanayoendelea na yaliyojihisi kuwa yamebaki nyuma kwenye zoezi la utoaji chanjo za COVID. Baadhi ya mapendekezo yalikuwa ni kuondolewa kwa baadhi ya kanuni za haki za utengenezaji wa bidhaa ili mataifa maskini yaweze kujitengenezea chanjo bila masharti swala so, hilo limejadiliwa jana mbele ya baraza kuu la WTO kabla ya Washington kutoa mtazamo tofauti. Unaendelea kusikiliza habari za dunia zikikujia moja kwa moja katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Idadi ya wagonjwa wa covid-19 nchini in India imeendelea kuongezeka hii leo, huku mahitaji ya gesi ya oksijen yakiongezeka mara saba na serikali kukanusha ripoti kwamba haikuchukua hatua za haraka kwa kusambaza msaada wa kuokoa maisha kutoka nchi za nje. Idadi ya wagonjwa wapya imepindukia laki nne kwa mara ya pili tangu kuzuka kwa wimbi baya la pili mwanzoni mwa mwezi huu na kufikisha idadi ya wagonjwa nchini humo kuwa zaidi ya milioni 21. Kwa upande mwingine, afisa mmoja wa afya anasema mahitaji ya gesi ya oksijeni katika hospitali za nchi hiyo yameongezeka kwa mara saba ikilinganishwa na mwezi uliopita wakati nchi hiyo ilifungua viwanda vikubwa vya kuzalisha gesi ya oksijeni na kusafirisha mitungi yenye gesi hiyo adimu kwa wakati huu katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo. China leo imelaani taarifa ya pamoja iliyotolewa baada ya mkutano wa mawaziri wa mataifa tajiri zaidi duniani G7, kwamba nchi hiyo ina hatia ya ukiukaji wa haki za binadamu na utumiaji wa sera za kimabavu za kiuchumi ambazo muungano huo wa G7 umesema utatumia juhudi za pamoja kusitisha katika. E, hatua isiyo ya kawaida mawaziri wa G7 walieleza pia uungwaji mkono wao kwa Taiwan kushiriki kwenye mikutano ya shirika la afya la Umoja wa Mataifa na kueleza wasiwasi wao kuhusu uamuzi wowote wa, wa, wa kipekee ambao unaweza kuzorotesha mvutano katika ujia wa maji wa Taiwan. Akizungumza mjini Beijing, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China Wang Wenbin amelaani taarifa hiyo akisema kwamba imetoa tuhuma zisizo na msingi wowote ambazo ni uingiliaji kati wa maswala ya ndani ya China. Watu wasiopungua wa kumi na watatu wamethibitishwa kufariki katika ajali ya barabarani nchini Uganda leo asubuhi, kwa mujibu wa maafisa wa polisi. Ajali hiyo iliyohusisha magari mawili ilitokea kwenye barabara inayounganisha barabara kuu ya kutoka Masaka kwenda Mbarara katika mji wa Masaka. Mashahidi walionukuliwa na gazeti la Daily Monitor wamesema kwamba basi lililohusika kwenye ajali hiyo lilikuwa likiendeshwa kwa kasi kubwa, na kwamba baada ya kugonga teksi iliyojaa abiria halikusimama. Polisi wamesema watu kadhaa waliokuwa kwenye teksi hiyo walijeruhiwa na kupelekwa kwenye hospitali iliyo karibu na eneo la tukio hilo. Na jumuiya ya Ulaya ina mpango wa kutuma ujumbe wa kutoa mafunzo nchini Msumbiji kusaidia serikali kukabiliana na uasi unaoendelea kuongezeka. Mkuu wa sera za kigeni wa EU Joseph Borel amesema leo Alhamisi. Serikali ya Msumbiji imekuwa ikikabiliwa na uasi kutoka kwa kundi la Kiislamu tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Na waasi hao wameongeza mashambulio katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita na kuhatarisha miradi ya gesi asilia ambayo inakusudiwa kubadilisha uchumi wa nchi hiyo. Msumbiji iliandikia Umoja wa Ulaya mwezi Septemba mwaka jana kuomba msaada katika kufundisha vikosi vyake vya kijeshi ili kukabiliana na uasi huo. Borel alisema kwamba ujumbe utakaotumwa Msumbiji utafanana na ule wa Umoja wa Ulaya katika eneo la Sahel, ambapo wataalamu wake hutoa wa mafunzo na ushauri kwa vikosi vya usalama vya kitaifa. Umoja wa Ulaya pia unafundisha wanajeshi wa Mali ili kuweza kupambana na uhalifu nchini Niger. Matangazo haya ya jioni yanaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tunasikika vyema kupitia Redio Vision Shalom jini Bukavu na Redio Baraka huko Fizi. Mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanasema kuna watu wenye silaha kutoka nchi jirani ya Burundi wanaovuka mpaka na kuingia kwenye bonde la mto Rusizi, hali ambayo inawapa wasiwasi wa kuvurugika kwa hali ya usalama katika eneo hilo. Wanaomba viongozi kushughulikia suala hilo. Ripoti kamili na mwandishi wetu wa mjini Bukavu, Mitima de la Chance. Tangu muda mrefu sasa, asasi hizo zimetoa tahadhari kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba kuna watu wenye silaha ambao utambulisho wao na idadi yao havijulikani vyema, ambao wana zoezi la kuvuka mto Ruzizi kutoka nchi ya Burundi hadi kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika baadhi ya vijiji vya maeneo ya Sange, Kiliba na Mataba, ambapo Jumatatu iliyopita waliharibu mimea ndani ya mashamba katika bon bonde la Mto Ruzizi na baadaye walijielekeza katika nyanda za wilaya ya Uvira haswa katika milima ya Lemera. Asasi hizo zinahakikisha kwamba mara kwa mara wanamgambo hao wenye silaha wanavuka katika bonde hilo tangu zaidi ya miaka mitatu. Ila zinasikitikia hali ya kuwa serikali ya Kongo inaonekana kupuuza tahadhari zote kuhusu hali hiyo. Jimi Katuruma Rafael ni kiongozi wa shirika linalotetea amani watoto walio hatarini, yatima na wajane maarufu Apevov, akiwa huko Sange ndani ya bonde la Mto Ruzizi: tulishaanza ona na kusikia harufu ya vita itakayotuanguka hapa, hapa bundeni tu, na inaombwa kwa serikali itafute namna gani italeta suluhisho kwa jambo hilo. Wakati Kunapoanzishwa hali ya dharura katika mikoa ya Kivu ya Kaskazini na Ituri kama ilivyotakiwa na rais wa Kongo Felix Tshisekedi, baadhi ya asasi za kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini zinahofia kwamba huenda kuna wanamgambo wa ADF watakaokuwa na hofu na kujihifadhi baadaye katika mkoa huu jirani wa Kivu Kusini. Asasi hizo zinaamini kuwa mkoa huu pia ungepaswa kuunganishwa katika hali hiyo ya dharura kwa vile wilaya mbalimbali za Kivu Kusini zinaathirika pia na hali ya ukosefu wa usalama. Andrebia Dunia ni kiongozi wa shirika mpya la raia katika wilaya ya Uvira. tulikuwa tunaisubiri huku pia kwa sababu tunakuwa na makundi mengi ya kivita, na tulikuwa tunatarajia kwamba labda na enyewe ingetusaidia kuyatokomeza haya makundi raisi, kama ingetukumbuka na sisi. Lakini hadi sasa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linahakikisha kuwa linafanya mbinu zote ili kurejesha usalama katika bonde hilo la mto Ruzizi na pia katika maeneo yote yenye kumilikiwa na wanamgambo wenye silaha. hata hivyo msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa Sokola ya Pili kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini na huko Maniema, Kapiteni Dedoneka Sereka anaendelea kusikitikia hali ya kuwa baadhi ya vikundi vya wanamgambo raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinazidi kushirikiana na waasi toka nchi za kigeni kama Rwanda na Burundi, na hali hii inazidi kukwamisha juhudi za kurejesha usalama haraka katika baadhi ya maeneo husika kama ilivyotarajiwa. Kuvuka kwa watu hao wenye silaha hadi kwenye ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kunawapa wasiwasi baadhi ya raia waliokimbia mapigano kati ya makundi yenye silaha katika nyanda za Uvira hadi ndani ya bonde hilo la mto Rusizi tangu Aprili iliyopita, na wakimbizi hao wanatoa wito kwa serikali ya Kongo kuwalindia usalama wao ndani ya vijiji vya hifadhi. Nitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Hii unasikiliza ni VOA jijini Dar es Salaam, tunasikika kupitia UFM radio na huko Dodoma, mnatupata vyema kupitia Redio Dodoma FM. Baada ya marais wa Kenya na Tanzania kuwahakikishia wafanyabiashara pamoja na wawekezaji mazingira rafiki ya kufanya biashara, wafanyabiashara wenye viwanda nchini Tanzania wametakiwa kufanya vizuri katika uzalishaji kwa kutumia teknolojia bora ili kuendana na mahitaji ya soko wakati huu ambapo milango hiyo ya uwekezaji inafunguliwa zaidi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Taarifa zaidi na Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Mkurugenzi mtendaji wa Shirikisho la Wenye Viwanda Tanzania CTI, Leud Gatenga, amesema ili bidhaa zinazozalishwa nchini ziweze kukubalika katika soko la ushindani ndani na nje ya nchi, suala la teknolojia linapaswa kuzingatiwa. Ni kuona kwamba viwanda vinafanya vizuri Biashara zinakwenda vizuri leo, hapa. Sasa kubwa leo lililotokea hapa ni lile sasa ambalo viwanda vinatakiwa kufanya baada ya kiongozi wa nchi kusema tunataka kuona mnafanya vizuri. Hii ni dunia ya teknolojia. Usipofanya vizuri ukawa na teknolojia inayofaa ni vigumu kushindana. Na kwa kusema kweli e, wametutia moyo. Na mimi naomba niwapongeze sana mkurugenzi huyo mtendaji wa shirikisho la wenye viwanda wa Tanzania, Leud Gatenga, amesema wafanyabiashara wa Tanzania wako tayari kuwekeza ili mradi kuwepo mazingira ya kuwawezesha kufanya biashara kwa ushindani ulio sawa. Wenye viwanda miaka yote e, dhamira yao imekuwa ni kuleta maendeleo, kwa sababu mtu awezi kuwekeza kama nia yake sio kuendeleza ili apate faida na kwa kweli kwa muda mrefu sana wenye viwanda wamekuwa wakionyesha nia ya kufanya hivyo, mradi tu mazingira yanakuwa mazuri. Kwa hiyo lugha ya mama Samia, toka mwanzo imekuwa lugha ya kutoa matumaini kwamba mazingira yataboreshwa e, na wafanyabiashara hilo ndo wanaolitaka. Mtu anayewekeza anachotaka uhakika kwamba, e, ule mradi wake utakuwepo na uhakika kwamba ataweza kufanya biashara. Katika ziara ya siku mbili nchini Kenya iliyomalizika jana, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na Rais wa Jamhuri ya Kenya Uhuru Kenyatta waliwahakikishia wafanyabiashara kuwa serikali za nchi zote mbili zipo tayari kuwapa ushirikiano watakaohitaji katika kukuza biashara na uwekezaji katika nchi hizo. Dina Chahali, Dar es Salaam. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Wanasheria wa kujitegemea nchini Rwanda wameiomba serikali ya nchi hiyo kuliangalia upya swala la idadi ya mahabusu na wafungwa kupita uwezo wa magereza ya nchi hiyo. Wanasheria hao wanasema kuwepo kwa idadi kubwa ya wafungwa katika magereza ni swala ambalo linawanyima haki yao ya kisheria. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametuandalia ripoti ifuatayo. Ripoti iliyotolewa mwaka jana wa 2020 na ambayo iliandaliwa na tume ya taifa ya kutetea haki za kibinadamu nchini Rwanda ilionyesha kwamba kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa elfu mbili na ishirini wastani wa wafungwa katika magereza kumi na mbili kote nchini ulikuwa katika asilimia mia moja thelathini na sita kwa asilimia mia moja. Ripoti hiyo ilionyesha kwamba magereza hayo yanawahifadhi wafungwa elfu sitini na sita huku kwa kawaida yakiwa na uwezo kwa nane tu, wa kuwazuia wafungwa elfu arobaini na nane tu. Wanasheria wa kujitegemea wanazitaja sababu kadhaa zinazosababisha hali hii kuwepo. Sisi tulifanya utafiti na kuzigundua sababu mbili Mosi ni kwamba watu wengi wanapokamatwa kwa tuhuma fulani hawajui kama wana haki ya kuomba dhamana au kuachiwa huru kwa muda, na hauwezi kupata moja kati ya hayo kama haujaomba. Lakini hata wale wanaotambua hilo, wakati mwingine maombi yao yanakuwa yameandaliwa vibaya ya kisheria kiasi kwamba ni vigumu kuachiwa huru. Mimi mpaka sasa nashindwa kuelewa ni kwa nini hata mtu anapotoa rehani kubwa ili apate mdhamana bado anaendelea kukaa ndani. Ni lazima swala hili litazamwe upya. Hata hivyo, sheria ya mwaka 2019 inayohusu kesi na makosa inatoa nafasi kwa washukiwa kupewa dhamana, lakini baada ya kupitia hatua kadhaa, huku hili likitajwa kama chanzo cha tatizo hilo, msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Fostenhusi amesema, unaweza kumwachia mtu huru na mara akitoka tu anaanza kuharibu vyanzo vya ushahidi wa kesi yake. Huwa inatokea tunamwachia mtu huru kwa muda na akishatoka tu anafanya vitendo ambavyo vinawashawishi au kuhatarisha uhuru wa mashahidi katika kesi yake. Inapotokea hali hii mchakato mzima wa kuendesha upelelezi unaharibika mgini. Lakini, kwa upande mwingine, lakini takwimu zinaonyesha kwamba ndani ya kipindi cha miaka mitatu iliyopita, jumla ya kesi elfu tisini na saba zilizopelekwa mahakamani ni kesi tu elfu nane za washukiwa waliopewa dhamana. Bado idadi hii wanasheria wanasema ni ndogo. Msemaji wa mahakama nchini Rwanda also ni mtawazi yeye, anamtazama tofauti kabisa na malalamiko haya. Nionavyo eh, mimi mishin. Kuna hatua iliyopigwa ingawa hata mimi ninakiri kwamba hali haijafika kule tunakopenda kujiona kwa sasa. Tunafanya majaribio ya kutumia teknolojia kwenye mfumo mzima wa mahakama, na tunaamini pindi tu matumizi yenyewe yakianza kikamilifu, hata kuwapa watu uhuru wa kufuatiliwa wakiwa nje itawezekana kwa kiasi kikubwa. Moja ya masharti yanayotakiwa kwa mtu kupewa mdhamana ni pamoja na kunyang'anywa vitambulisho vyake, kuwa na mali ya kutoa kama rehani, pamoja na kwenda kuhudhuria polisi kila mara kwa muda fulani wanasheria wanasema haya ni sawa lakini utekelezaji wake bado nao unasuasua silvanos kalamera sauti amerika kigali leo katika matukio ya afrika tunazungumzia kuongezeka kwa idadi ya wahamiaji wa kiafrika wanaoishi nchini Tunisia ambao wako tayari kufanya safari hatari kuvuka bahari ya Mediteranean kutoka nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Na kwa mara ya kwanza, wengi wanaotumia usafiri wa boti kuvuka bahari si raia wa Tunisia. Mwaka jana wahamiaji elfu 12 waliishia nchini Itali wakitokea nchi hiyo ya Afrika Kaskazini, ikiwa ni kiwango cha juu kuwahi kuonekana tangu mwaka wa 2011. Hadi Jariami anaisoma ripoti kamili. Licha ya mabaki ya boti, familia zetu zinaomboleza siku zote, tuko tayari kuhatarisha maisha yetu. Prista Kone mwenye umri wa miaka ishirini na nane kutoka Ivory Coast anasemani zugumu sana kufanya maamuzi ambayo yanaumiza familia zetu, ambayo yanahatarisha familia zetu zinazoomboleza mchana na usiku. Katika macho ya wengine nyuso zetu tumezikunja tukivuka Mediterranean, lakini hivi leo tunajihisi salama kufanya safari hatari kuvuka Mediterranean kwenda upande mwingine ambako tunaonekana vizuri, ambako tunatendewa vizuri, huko Ulaya, Itali, Ufaransa, kila mahali kwengineko. Tunisia ni ngumu sana. Yeye alijaribu kuvuka mwaka jana, lakini boti yake iliingiliwa na maafisa wa Tunisia. Kone aliwasili nchini Tunisia mwaka elfu mbili kumi na nne akiwa na shahada ya utawala wa biashara na mipango yake ni kutafuta njia ya kuendelea na masomo, lakini bila ya fedha aliishia kupata ajira kama mhudumu wa nyumbani. Pia aligundua kiwango cha ubaguzi nchini Tunisia. Bosi wangu aliniambia nisiwaguse watoto wake kwa sababu mimi ni mweusi, Kone amesema. Kama kuna kitu kimepotea ndani ya nyumba, alinishutumu kuwa nimeiba. Mitaani watu waliniita nyani na walinitupia mawe, ameongezea. Ni hadithi ya kawaida miongoni mwa wenzake ambao wamesongamana katika chumba kimoja katika wilaya ya wafanyakazi huko Sfax. Kama watu hawa walinusurika ajali ya boti nyakati za mchana, basi wangekuwa tayari kushiriki katika safari nyingine saa saba mchana, amesema Umar Kulibali, mkuu wa chama cha raia wa Ivory Coast huko Sfax. Ina... wananchi wa Afrika chini ya jangwa la Sahara walipowasili hapa haikuwa ni kwa ajili kuvuka kwenda upande mwingine. Wengi walikuja hapa Tunisia kufanya kazi, lakini hawakuelezwa ukweli. Waliahidiwa watakapowasili nchini watapata mishahara mikubwa. Baadhi yao waliuza hata biashara zao huko walikotoka. Walipowasili hapa waligundua kwamba wamedanganywa, kwa hiyo hawakuwa na maamuzi mengine. Kulibali anaamini kuna kiasi cha watu elfu ishirini kutoka mataifa ya Afrika chini ya jangwa la Sahara ambao wameingia nchini Tunisia. Karibu theluthi mbili ni raia kutoka Ivory Coast. Idadi ya wale ambao wanahatarisha maisha yao katika safari hatari za kuvuka bahari kutoka Tunisia inaongezeka, na kwamba mara ya kwanza wengi walio katika boti sio raia wa Tunisia. Katika robo ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na moja zaidi ya nusu ya wale waliowasili nchini Italy kutoka Tunisia, wengi wao walikuwa raia kutoka nchi za Afrika chini ya jangwa la Sahara, kwa mujibu wa taasisi ya haki ya Tunisia FTDES. Sozo Ange, mhamiaji kutoka Ivory Coast, anaelezea zaidi. Nataka kwenda huko kwa gharama yoyote ile. Hakuna hatari. Kila kitu kipo katika mikono ya mwenyezi Mungu. Mhamiaji mwingine inao Steve Rayon Ivory Coast, mwenye umri wa miaka 34, naye anaelezea: natazamia hali njema ya siku za usoni kwa familia yangu, mtoto wangu kuwa na maisha mazuri. Kuwepo hapa si rahisi hata kidogo, si rahisi kabisa hadi hivi sasa mwaka huu kiasi cha wahamiaji 453 wamefariki wakijaribu kufika Ulaya kutokea Afrika Kaskazini. Taasisi ya kimataifa ya uhamiaji inasema takriban 100 kati ya hao waliondoka kutoka bandari ya Tunisia ya Sfax. Uchumi wa Tunisia umetumbukia katika mzozo tangu mapinduzi ya mwaka 2011 na hivi karibuni, kutokana na janga la virusi vya korona na hatua za kufunga shughuli kadhaa Huku bahari ikiwa shwari katika miezi ya majira ya joto, wengi wanatarajia watunisia wengi watafanya safari hatari kuvuka bahari. Kwa mujibu wa shirika la hisani la kanisa katoliki la Karitas, watu wanaofanya magendo wanawarubuni wahamiaji wa kwa hadithi zao za uongo kwamba kuna kazi na ajira katika na hivi sasa ni rahisi kupatikana huko Ulaya, wakidai virusi vimepunguza idadi ya watu wanaokwenda huko. Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena BMJ Moridhi akusomee muhtasari wa habari za dunia. Kwa muktasari ni kwamba mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC leo imemhukumu Dominic Ongwen raia wa Uganda ambaye zamani alikuwa kamanda wa kundi maarufu la waasi la Lord Resistance Army LRA kifungo cha miaka 20 jela kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Watu wasiopungua kumi na watatu wamethibitishwa kufariki katika ajali ya barabarani nchini Uganda leo asubuhi, kwa mujibu wa maafisa wa polisi ya ajali hiyo. Iliyohusisha magari mawili ilitokea kwenye barabara inayounganisha barabara kuu ya kutoka Masaka kwenda Mbarara katika mji wa Masaka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ambaye yuko ziarani nchini Ukraine ameahidi kwamba utawala wa rais Joe Biden utaendelea kuunga mkono uhuru wa nchi hiyo na juhudi zake za kuimarisha demokrasia. na Jumuiya ya Ulaya ina mpango wa kutuma ujumbe wa kutoa mafunzo nchini Msumbiji kusaidia serikali ya nchi hiyo kukabiliana na uasi unaoendelea kuongezeka Mkuu wa sera za kigeni wa EU Joseph Borrell amesema leo Alhamisi serikali ya Msumbiji imekuwa ikikabiliwa na uasi kutoka kwa kundi la Kiislamu tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba, na waasi hao wameongeza mashambulio katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Saida Hamdun, naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.