Jambo msikilizaji popote ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Mimi ni BMJ Mridhi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametoa wito kwa Rasia kukomesha hatua zake za uvamizi na uchokozi dhidi ya Ukraine akisema kwamba Mosco imeweka idadi kubwa ya wanajeshi wake kwenye mpaka kati ya nchi hizo mbili. Blinken alitoa matamshi hayo leo Alhamisi alipokutana na Rais Vladimir Zelenski wa Ukraine mjini Kiev alipokuwa nchini humo kwa ziara ya siku moja, na kusisitiza kwamba Marekani imesimama pamoja na nchi hiyo. Ziara hiyo ya Blinken imefanyika kufuatia uamuzi wa Rasia mwezi uliopita kupeleka zaidi ya wanajeshi laki moja kwenye mpaka wake na Ukraine na kuwaondoa haraka baadaye. Rais Zelenski amesema wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari kwamba licha ya kuondolewa kwa wanajeshi wa Rasia, nchi yake ingali inakabiliwa na kitisho kutoka Rasia. Kabla ya kukutana na rais wa Ukraine mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani alikuwa na mazungumzo na waziri mwenzake Dmytro Kuleba na kusisitiza kwamba Washington inataka kufanya kazi na Kiev, eh, kuimarisha juhudi zake za usalama pamoja na kuleta demokrasia ya ukweli ya kupambana na, na ulaji rushwa. Kwa kuitembelea Ukraine mapema kabla ya Russia, Blinken anatoa ishara kwamba Ukraine iko juu kwenye ajenda ya mambo ya kigeni ya utawala wa Biden. Wapiga kura wa Uingereza wanashiriki katika uchaguzi wa serikali za majimbo na mitaa hii leo, ukiwa ni wa kwanza tangu nchi hiyo kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit na janga la virusi vya korona kuingia. Wachambuzi wanasema uchaguzi huo ni mtihani kupima nguvu za chama cha Conservative cha waziri mkuu Boris Johnson baada ya kuliongoza taifa hilo katika Brexit pamoja na kuwa mtihani kwa chama akinachopigania uhuru wa Scotland cha Scottish National Party SNP. Johnson, ambaye kufikia sasa amefanikiwa kukabiliana na kashfa kadhaa za hivi karibuni, ametoa wito kwa watu kujitokeza kwa wingi, akisema ni siku kubwa sana kwa mchakato wa uchaguzi. Uchaguzi huo unafanyika kuwachagua madiwani na mamea nchini Uingereza pamoja na mji mkuu wa London, na uchaguzi wa bunge unafanyika pia Wales na Scotland. Uchaguzi wa Uingereza unafuatiliwa kwa makini kuona ikiwa chama cha Johnson kitaendelea kushikilia majimbo kilichoshinda katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2019. Na rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, ameukaribisha uungwaji mkono wa utawala wa rais Joe Biden wa Marekani kwa hatua ya kuondoa kwa muda ulinzi wa hatimiliki za makampuni yanayotengeneza chanjo za COVID-19 ili kuziwezesha nchi maskini kutengeneza chanjo hizo bila vikwazo vya sheria za hatimiliki. Kampeni ya kuondoa ulinzi huo imeanza kushika kasi huku Ufaransa, Ujerumani na Umoja wa Ulaya zikisema ziko tayari kujadili pendekezo la rais wa Marekani Joe Biden. Idadi ya wagonjwa wa covid-19 nchini in India imeendelea kuongezeka hii leo, huku mahitaji ya gesi ya oksijeni yakiongezeka mara saba na serikali kukanusha ripoti kwamba haikuchukua hatua za haraka kwa kusambaza msaada wa kuokoa maisha kutoka nchi za nje. Idadi ya wagonjwa wapya imepindukia laki nne kwa mara ya pili tangu kuzuka kwa wimbi baya la pili mwanzoni mwa mwezi huu na kufikisha idadi ya wagonjwa nchini humo kuwa zaidi ya milioni 21. Kwa upande mwingine, afisa mmoja wa afya anasema mahitaji ya gesi ya oksijeni katika hospitali za nchi hiyo yameongezeka kwa mara saba ikilinganishwa na mwezi uliopita, wakati nchi hiyo ilifungua viwanda vikubwa vya kuzalisha gesi ya oksijen na kusafirisha mitungi yenye gesi hiyo adimu kwa wakati huu katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. China leo imelaani taarifa ya pamoja iliyotolewa baada ya mkutano wa mawaziri wa mataifa tajiri zaidi duniani G7 kwamba nchi hiyo ina hatia ya ukiukaji wa haki za binadamu na utumiaji wa sera za kimabavu za kiuchumi. Ni hayo tu kwa sasa, lakini nampisha mwenzangu Idi Ligongo wa kuletea mpango wa Kwa Undani. Kwa heri, mimi ni BMJ Mridhi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, e, tutaangalia hatua ya Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa uh, kumhukumu Dominic Ongwen, raia wa Uganda, ambaye zamani alikuwa kamanda wa kundi maarufu la waasi la Lords Resistance Army, LRA, kifungo cha miaka ishirini na mitano na katika sehemu ya pili, tutaangalia eh, hali ilivyo hivi sasa ya janga la virusi vya korona, lakini tukianza kujikita katika uh, chanjo, wakati uh, mataifa mbalimbali yametoa uh, mwitikio kwa Marekani ili iachilie eh, zile haki za uh, utengenezaji wa chanjo ya covid-19 na kwenda kwa mataifa ambayo yako tayari kuzitengeneza chanjo hizo ili kunusuru maelfu ya watu, lakini vivi tutaangalia eh, hali ya virusi vya korona inavyoendelea kuangamiza uh, umma wa watu wa India. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo katika matangazo ya kwa undani leo hii basi, e, tunaanza kuangalia hatua ya mahakama ya uhalifu wa kimataifa ya ICC. A, siku ya leo ya Alhamisi imemhukumu ime Dominic Ongwen, raia wa Uganda ambaye zamani alikuwa kamanda wa kundi la waasi la Lords Resistant Army LRA kifungo cha miaka ishirini na mitano jela kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Dominic Ongwen mwenye umri wa miaka arobaini na mitano alipatikana na hatia mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwa mashtaka sitini na moja, yakiwa ni pamoja na mauaji, ubakaji na utumwa wa kijinsia mwanzoni mwa miaka elfu mbili chini ya LRA, wakati huo likiongozwa na Joseph Kony ambaye alitoweka na hajulikani aliko. Upande wa utetezi ulikuwa umeomba apewe kifungo cha miaka kumi kwa tuhuma za kutekeleza mashambulio kwa ya wanajeshi kwenye kambi za wakimbizi kaskazini mwa Uganda. Waathiriwa wa uhalifu wake walikuwa wameiomba mahakama kutoa wa adhabu ya kifungo cha maisha. Kampeni yake ya kinyama ya kuanzisha serikali kulingana na amri kumi za Biblia ilisababisha zaidi ya watu laki moja kufa na watoto elfu sitini kutekwa nyara, mwishowe ikisambaa hadi Sudani, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Majaji wamesema katika uamuzi wao mwezi Februari kwamba Ongwen mwenye mwenyewe aliamuru wanajeshi kutekeleza mauaji ya zaidi ya raia 130 uh, katika kambi za wakimbizi za Lokodi, Pajule uh, Odek na Abok, kati ya mwaka wa alfu mbili na mbili na alfu mbili na tano. Uh, basi hilo ndo limeshajitokeza na nikazungumza na Nabende wa Moto ambaye ni mchambuzi wetu wa masuala haya ya usalama eh, hasa kundi hili la Lord's Resistance Army kutoka nchini Uganda. Uh, na Bende wa Moto, kwa kwanza kile ambacho kimetolewa eh, eh, labda ungeweza kutueleza na kupata E, hali halisi hapa tumefikia vipi, na hili kundi la Lords Resistance Army limefanya nini, na kile ambacho kinaonekana kimetolewa, je, watu wanaona kinalingana na hali halisi, e, ya yale hali ambayo ameyafanya Dominic Ongwen? Ndio, kulingana ninavyojua, Bwana Ongwen hata ingawa yeye na mawakili wake walijaribu kujitetea kwamba alikamatwa akiwa mdogo, na yeye alijitetea kwamba aliyafanya yale akiwa anashurutishwa, kwa sababu alichukuliwa kwenye uasi akiwa mtoto, lakini yale inayolingana na yale yeye aliyapenda kama mtu kama kamanda alikuwa mtu mwenye utata sana, ieleweke na dunia kwamba huyu ndiye mtu mmoja aliyeongoza uh, operation katili sana, na mmojawapo ni ile ya iliyo wakatakata watu na hata kuwapiga kama nyama kwenye mtungi. Kwa hivyo ukiona yale aliyoyafanya, hata ingawa inaongelewa kwamba alikuwa mdogo akichukuliwa kwenye wasi, yeye mwenyewe vitendo vyake havikustahili kutenda hayo aliyoyatenda, akiwa mtu mzima, akiwa anaelewa sana na akiwa anajua kwamba Nam, sasa mzee, napende vile vile tungependa kuelewa, uh, kwa sababu haya mashitaka kama ulivyogusia amekuwa akiyafanya toka akiwa mdogo hata alipokuwa mtu mzima kama kamanda eh, wa kikosi cha LRA kile ambacho mm -hmm. unaweza kutueleza kwa hukumu hii, unavyowafahamu hawa waasi wa LRA, inaweza kuwashtua kwa chochote kuwaacha unyama Inaweza inaweza, ndio, lakini hapo awali tulisema sio yeye peke yake, sio waasi peke yao, lakini hata wao ambao wako kwenye vikosi vya usalama majeshini, sio Uganda peke yake, lakini vikosi vya usalama hasa barani Afrika mote kuna hao makamanda wanaotumia sana hali ya ukatili na hili ni somo uieleweke, kwamba LRA walifukuzwa wakaenda sehemu za DRC Congo, wakaenda jamhuri ya kati ya Afrika, na wengine walikuwa wametenda sana ukatili huo wakiwa Sudani ya zamani, kabla ya Sudani kusini kukatwa, uh, kuondolewa kutoka Sudani ya juu, lakini haya ni masomo. Hata ingawa mimi kama wamoto ningesema miaka ishirini na mitano sio ya kutosha, lakini hilo ni somo. Miaka ishirini na tano sio mchezo pia, na ni somo nzuri sana kwa waasi ambao mpaka wakati huu unaleta ukatili kwa wananchi wa Kongo na wananchi wa wa Afrika ya Kati na hata kuna tishio kwamba wakati wote wanaweza kuvuka. Inaeleweka kwamba walijaribu sana kuungana na hao vijana ambao wana wanaunda vikosi vya ya, Al-Qaida na wengine. Je, kwa wewe unavyofahamu sehemu mbalimbali mbali ambazo, uh, kundi la LRA limekuwa likifanya uh, shughuli zake kuchukua watoto wadogo Uh, utekaji, mauaji, ubakaji. Uh, je, wale ambao wamefanyiwa ukatili huu wanaweza wakakubaliana na uh, hukumu hii ya miaka ishirini na mitano hasa ukizingatia kiwango cha uh, makosa aliyoyafanya. Ndiyo ukatili wake hasa ulipelekea watu wa kabila lake hasa kutoka Uganda kaskazini, Hacholi wanao mpango wao unaitwa Mato Oput, mpango wa kusameana. Kwa hivyo hapo awali, nafikiri walikuwa wamekata kauli kwamba wasamehe watu wao, hata ingawa waliwaelekeza ukatili wa aina hiyo. Kwa hivyo um, nchi sehemu ya nchi sehemu zingine za nchi hatuwezi kusema kwamba sisi tumwonyeshe uh, hasira zaidi. Tunaweza kusema miaka ishirini na tano inamtosha, na anaye anaye bahati kwamba hakuuliwa na bwana Joseph Kony kama vile mwenzake David ot aliyeuliwa kwenye ukatili huo huo uh, kekia Komanda wake David Oti akamuua. Kwa hivyo, Ongweni aliponea chupuchupu, yeye pia angeuliwa, lakini hatungepata somo safi kama hii, kama Ongweni angeuliwa kama Otii, kwa sababu sasa wakati huu tunao kitu cha kuweza kuongelea kwamba ukitumia ukatili siku ya leo, ukitumia ukatili wakati huu, ukifikiri wewe ndio mubabe siku zikatokea na wakati wako utafika mpaka uwe somo kwa dunia nzima, kama sasa wakati huu Bwana Dominic Ongwen no. ametuonyesha uh, kile ambacho sasa unaweza mm-hmm, kutueleza kwa mazingira yaliyopo, manake bado kuna hali ya sintofahamu ya mustakabali wa kundi hili la LRA. Tulisikia kwamba limekwenda Afrika ya Kati, mara jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Nini ambacho kinafahamika katika shughuli zake kwa hivi sasa? Bado ni tishio? Bado hawako ha, ha, wengi sana. Unajua walikuwa wana wanatumia ujanja huo wa kuweza kuchukua hao watoto wadogo ili kuweza kuwa wengi kwenye vita, lakini kwa wakati huu nimejua kwamba wanatumia ujanja huo huko Kongo, lakini ieleweke kwamba wakongomani hawaongei lugha yao, kwa hivyo wana waua tu wengi wao hawachukui kwenye vita. Sasa bado wako tishio, vile nilivyosema hapo mwanzo kwamba wanajaribu sana kujiunga na vikosi vya uh, ukatili wa ulimwengu, lakini nafikiri vitendo uh, vyao vya zamani haviwezi sana kuwapendeza kuwa ni Nabende wa Moto akizungumza nami e, kutoka uh, Uganda. Basi muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaenda kuangalia eh, janga la virusi vya korona, eh, ambapo hivi sasa Uh, swala la chanjo ndilo li ambalo limewekewa mkazo zaidi ili kukabiliana na, na janga hili ambalo linaingia eh, katika mwaka uh, wa pili ambapo mwaka mzima wa jana dunia imesimama na bado dunia inaendelea kusimama. Eh, huku shughuli mbalimbali za kawaida za kila siku zikifanyika uh, katika mtindo tofauti kabisa ambapo dunia haijawahi kushuhudia ikiwa ni kukabiliana na maambukizo ya virusi uh, vya korona. Majuma mawili yaliyopita, jumuiya ya kimataifa, mataifa mbalimbali, yalitoa Uh, mwito kwa Marekani kuachia ile haki ama, um, hati miliki ya utengenezaji wa chanjo ya Covid 19 uh, ili mataifa mengine nayo yaliyo tayari yaweze kutengeneza chanjo na kusambaza kote ulimwenguni ili ulimwengu wote uwe umechanjwa, uh, na dunia irejee katika hali ya kawaida. E, hali hiyo ilikuwa ni yavuta ni kuvute lakini hi uh, leo shirika la habari la Uingereza BBC limeripoti kwamba Marekani yenyewe imeunga mkono hatua ya shirika la biashara duniani WTO li, li, ya kuondoa uh, kwa muda haki miliki kwa ajili ya virusi vya korona. India na Afrika Kusini walipendekeza mpango huo ambao walisema utaongeza uzalishaji wa chanjo kote duniani, lakini watengenezaji wa madawa wanadai kuwa huenda hatua hiyo isiwe ya ufanisi uliotarajiwa. Mwakilishi wa Marekani wa masuala ya biashara Katherine Tai alisema kuwa kipindi cha dharura kinahitaji hatua za dharura ili kukabiliana na janga hili. Bitai amesema kuwa Marekani sasa itaanza mazungumzo na mashauriano e, katika WHO kujaribu kupata ruzuku lakini akatahadharisha kuwa hii inaweza kuchukua muda mrefu. Mataifa 101 kati ya 164 wanachama wa WTO wanasema kuunga mkono uamuzi huo na jopo la haki miliki linatarajiwa uh, kujadili suala hilo mwezi ujao. India, Afrika Kusini walikuwa ndio sauti kuu katika kundi la nchi zipatazo sitini ambazo kwa miezi mwe, sita iliyopita zimekuwa zikijaribu eh, kupata haki miliki ya chanjo na kuondolewa, ili makampuni mbalimbali mengine yaweze kutengeneza. Hata hivyo walikutana na upinzani mkubwa kutoka kwa utawala uliopita wa rais wa Marekani Donald Trump na muungano wa Ulaya. Uh, bwana Biden alipendekeza ruzuku wakati wa kampeni ya uraisi ya mwaka wa alfu mbili eh, na ishirini. Akizungumza uh, kuhusu hatua hiyo ya Marekani, kamishna wa muungano wa Ulaya Ursula uh, von der Leyen uh, alisema EU iko tayari kujadili mapendekezo yoyote ambayo yatashughulikia uh, janga la virusi uh, vya Korona, kwa mujibu wa shirika la habari la BBC, ambapo rais wa marekani eh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amebadili msimamo wake sasa, na anasema kuwa anaunga mkono kabisa hatua hiyo eh, ya ruzuku. Wakati hayo yakiendelea, Marekani yenyewe imesisitiza kwamba ah, rais wa Marekani Joe Biden alitangaza eh, nia yake ya kutaka kuhakikisha asilimia sabini wa Marekani E, wanapata chanjo ifikapo Julai nne. Kutaka kujua undani wa hili nimezungumza na Daktari Timothy Sadera, na kwanza nikamuuliza e, kile ambacho anakiona katika hati miliki e, ya utengenezaji wa chanjo ni jambo ambalo linawezekana, na hali halisi ikoje kiujumla ya chanjo ya virusi vya korona. Mpaka um, sasa, yaonekana kwamba kuna watu ambao bado hawaamini ya kwamba chanjo hii ni halali na pia bado kuna wasiwasi ya kwamba hakuna uthibitisho ya kwamba unatibu, chanjo hizi zitatibu jambo hilo, limekuwa linakusudia kuwatendea watu jambo ambalo sio. Kwa hivyo watu wengi wanauoga, kile ambacho unaweza kutueleza tunaona, mataifa mengi ulimwenguni yakinyoshia ya kidole Marekani, kuitaka ama kuisihi uh, iachilie eh, namna ile ya utengenezaji wa chanjo kuondoa ile haki uh, ya uh, vitu vya kitaalam uh, kwamba vina ili iweze kuwawezesha mataifa mengine kutengeneza na uh, chanjo hii na kukabiliana na janga hili kwanza. Uh, je, ni suala ambalo linawezekana kwa Marekani kuachilia jambo hilo? Ni muhimu sana uh, kwa sababu uh, kuthibitisha ya kwamba kweli chanjo hizi zaweza kutibu ama zaweza kutumika. Watu wengi wangazi na mashaka kujua Je, haswa katika mataifa yanayoendelea, ni halali kwetu, ni halali kwetu ama si halali kutumia chanjo hizi? Kwa hivyo uoga ule bado upo, na pia uh, ni vizuri kufuatilia kujua kweli kama zile chanjo zinastahili. Naona ya kwamba ni, ni kweli Marekani inastahili kufuatilia, lakini wengi bado angalia, wanasema ya kwamba uh, chanjo zile pengine zaweza kuwa sizo ambazo zinatumika katika bara la Afrika na tuna ona kwamba mataifa mengi yamekuwa tayari kueleza endapo basi Marekani itaachilia hiyo hali, wenyewe watakuwa tayari kujitengenezea, ah, wenyewe chanjo kwa mataifa ya Afrika. Vipi unaliona hili? Ni jambo ambalo linawezekana kwa miundo mbinu ambayo ipo Ta? ni kweli jambo hilo ni latia, la, la tia moto ama changamoto kwa sababu Uh, watu wengi bado hawaamini chanjo hizo, na mabara mengi wanangali wana matatizo kuamini ya kwamba kweli chanjo zinazotengenezwa maanake uh, zimehifadhiwa na pengine ile siri ya kuzitengeneza uh, vyote vinavyotumika pale havieleweki. Kwa hivyo uh, kulikuwa pia na utata wa chanjo ambazo zilikuwa zimetokea zikisemekana kwamba lazima tu zitumika katika bara la Afrika peke yake na zisitumike Marekani ya Australia na kuna, na na, na nchi za Kiuropa. Kwa hivyo mambo haya, kwa hivyo Marekani itakapoachilia jambo lile, kwa hivyo jambo lile litakuwa ni la kuleta uaminifu katika mambo haya. Kwa hivyo lisipodhibitiwa kwa uhakika, bado ule uoga utakuwepo, maanake watu wanaangalia wanasema, mbona mimi ndiye ntakuwa nguruwe mwitu wa kuja kufanyia utafiti? Na kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa, kwa hali ilivyo, changamoto ya uh, Uh, chanjo ilivyo nini ambacho unaona kimekuwa ni kikubwa zaidi katika kuleta uh, ule hali ya watu kutuamini? Uh, hali yenyewe inasababishwa haswa pale tunapokumbuka chanjo hizo za AstraZeneca katika, katika bara la Uropa zilikuwa zimesimamishwa na kusemekana ya kwamba zinaleta kule kuganda kwa damu, halafu sasa zikawa katika bara la Afrika lina zinatakiwa kutumika. Kwa hivyo chanjo zile zinaonekana ya kwamba zilileta uoga mwingi, na watu wanauliza ah, mbona zikawa zimepingwa? Pengine matukio yaliyotendeka katika utafiti pale Uingereza ama kwingineko Europa, sasa hivi zije zifanyike katika bara la Afrika. Hivi sasa tunashuhudia India, maambukizo yamekuwa mengi zaidi. Uh, kile ambacho unaweza kutueleza athari ya uh, India, maanake huu mlipuko unaonekana kama vile unakuwa unahama kutoka nchi kwenda nchi nyingine. E, mwaka jana tulishuhudia ukianzia Uchina na kusambaa sehemu nyingine duniani, lakini hapa Marekani Uh, ukalipuka zaidi watu wengi, ukapoteza vifo na maambukizi baadaye ukahamia Brazil, hivi sasa uko Uchina. Nini ambacho wataalamu wanasema kwa hili kuwa hivi? uh, mara kwa mara wengi wanasema kwamba uh, la ugonjwa huu la tishia, maanake linapolipuka katika sehemu tofauti lalipuka kama, la la pia linakuja na nguvu mpya, kwa hivyo ule upya ndio unaosababisha Uh, wanasayansi za sana sana kukuna vichwa vyao, lakini kwa sasa tunaona kwamba hatujui bara jingine litakalopatikana na mambo haya, lakini linaloonekana ni kwamba panapokuwa na wasafiri wengi kwenda katika nchi fulani uh, pengine nguvu za ugonjwa huo nazo zinajikita kule. Sasa sa, kwa sasa hivi hatujui, uh, kwa kweli ni, ni lipi litakalofuata, ama ni jambo ni nchi gani itakaofuatia? Na lakini jambo hili la mkasa huo, India kwa sasa hivi ni juu sana, ni kama Marekani mwaka jana, ambapo kwa siku moja walikuwa wanakufa zaidi ya watu elfu tatu, na hawa watu walikuwa ni wengi sana. Kwa hivyo hata India sasa hivi tunaamini kwamba wataweza kudhibiti kudhibiti jambo hili na pia kuweza kutuliza dhoruba kama hili lisije likaenea katika mataifa mengine. India, kile ambacho kinaonekana unaweza, uh, uh, kusema kwamba nini kinaweza kuondoa Uh, hali hile ambayo hivi sasa watu wengi tunaona wanapoteza maisha. Uh, kwanza kama jinsi wanasayansi wengi wanavyosema na CDC, ni kwamba ni lazima watu wavalie barakoa, ni lazima watu wajizuie, wazingatie usafi, wazingatie kina cha cha umbali na pia kutokusanyika kwa wingi, lakini tunaona kwamba India ni nchi ambayo ina watu wengi sana na pia kuna sehemu ambayo watu wengi ni maskini, pengine hawawezi kupata vifaa kama vile ununuzi wa barakoa pengine ni shida, ama kujitengenezea kwa hivyo, usafi pia ni shida nyingine. Jambo hilo uh, litakuwa ni vigumu pia kudhibiti katika mataifa mengi, na ndiposa tunaona hata katika wengi waliodhurika sana ni wale wanaoishi katika sehemu moja, watu wanakaa kwa pamoja, mtu mmoja akiambukizwa anaweza kuambukiza watu wengine zaidi. Kwa hivyo mambo haya na pia itikadi za watu ambao wanaamini ya kwamba pengine hizi ni fununu tu za propaganda, pengine wanaamini hakuna ugonjwa kama huu Maanake watu wengi hawajaona watu waliokufa, wanasikia ni kama hadithi. Na kwa hivyo katika nchi ya India, pengine wanaona watu ni wengi sana kila pahali wanapokutanyika, sokoni, njiani, popote, watu wanaishi wengi kwa pamoja, jambo hilo linaweza kueneza ugonjwa wenyewe kwa hali ambayo sio nzuri. Ni Daktari Timothy Sadera akizungumza nami, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami.