Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi ambapo nakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe saba mwezi Mei mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na Kati, pamoja pia na masafa ya FM katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Andamana nasi hadi mwisho <mucho> kwenye matangazo yetu jioni ya leo, kama ilivyo ada, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tutakuletea live talk, eh, majadiliano ya wiki eh, tukiangazia mahusiano kati ya Kenya na Tanzania katika wiki ambayo Rais Samia Suluhu Hassan ameitimiza uh, ziara, ziara rasmi nchini Kenya. Yote hayo ni baadaye kidogo, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduimana. Waajiri wa hapa Marekani waliajiri wafanyakazi wachache mwezi Aprili mbali na ilivyokuwa natarajiwa licha ya kufunguliwa tena kwa uchumi afya ya umma kuboreshwa kwa haraka na msaada mkubwa wa kifedha kutolewa na serikali kuu. Ripoti ya wizara ya kazi kuhusu ajira ambayo imetolewa leo inaonyesha kuwa ajira laki mbili na elfu sitini na sita pekee ndizo ziliongezeka mwezi uliopita baada ya kuongezeka hadi laki saba na elfu sabini mwezi Machi. Kulingana na utafiti wa wachumi wa shirika la habari la Reuters, ajira zilikuwa zinatarajiwa kuongezeka kufikia laki tisa na elfu sabini na nane mwezi Aprili. Taarifa zinasema katika viwanda na migahawa, waajiri wanasumbuka kupata wafanyakazi kutokana na sababu tofauti, ikiwa ni pamoja na wazazi ambao wanaendelea kukaa nyumbani wakihudumia watoto wao, wafanyakazi waliostaafu kutokana na janga la korona na malipo ya miezi kadhaa yaliyopewa familia nyingi kutokana na athari za janga la corona. miezi 12 iliyopita watu milioni ishirini nukta sita walipoteza ajira baada ya biashara nyingi kufungwa ili kupunguza maambukizi ya wimbi la kwanza la COVID-19. Afisa wa Iran anayesimamia mazungumzo ya mpango wa nyuklia wa nchi hiyo Abbas Arakchi leo amekiambia chombo cha habari cha serikali kwamba Marekani ilieleza nia yake ya kuiondolea vikwazo Iran kwenye mazungumzo ya nyuklia yaliyofanyika mjini Vienna, lakini Teheran inaomba hatua zaidi. taarifa tuliyopewa na upande wa Marekani ni kwamba wana dhamira ya kurejea kwenye mkataba wa nyuklia na walitangaza nia yao ya kuondoa sehemu kubwa ya vikwazo vyao, Arakchi ameiambia televisheni ya serikali. Ameongeza kuwa kwa mtazamo wao hiyo haitoshi na majadiliano yataendelea hadi madai yao yote yatoshelezwe. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR leo limesema zaidi ya watu elfu kumi na saba na mia tano waliondolewa kwenye nyumba zao nchini Burkina Faso katika siku kumi zilizopita kufuatia mashambulizi ya makundi yenye ya silaha yasiyojulikana ambayo yaliua watu arobaini na watano. Mashambulizi ya makundi hayo, wanamgambo wa Kiislamu wenye uhusiano na makundi ya Alqaida na Islamic State katika kanda ya Sahel huko Afrika Magharibi yaliongezeka maradufu tangu mwanzoni mwa mwaka huu, hususan nchini Mali, Niger na Burkina Faso. Ripoti ya UNHCR inasema watu wenye silaha waliendesha msururu wa mashambulizi katika maeneo tofauti, wakichoma moto nyumba na kuua raia kwa risasi. Washambuliaji hao walifanya uporaji pia katika vituo vya afya na kuharibu nyumba na maduka. Vyanzo vya usalama Jumatatu vililiambia shirika la habari la Reuters kwamba washambuliaji wenye silaha waliua watu 30 katika shambulizi kwenye kijiji kimoja cha Burkina Faso. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo amesema, Uturuki inataka kuimarisha juhudi za kurejesha urafiki wa kihistoria na Misri baada ya viongozi hao hasimu kukutana katika mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana tangu miaka minane 8 iliyopita. Uhusiano kati ya Ankara na Cairo ulivunjika pale jeshi la Misri lilimwondoa madarakani rais wa zamani wa chama cha kiislamu hayati Mohamed Morsi mwaka 2013 aliyeungwa mkono na Erdogan. Binafsi Erdogan ameahidi kwamba mazungumzo yataendelea, akiwaambia waandishi wa habari kuwa mchakato mpya na Misri umeanza. Amesema hayo baada ya kushiriki sala ya Ijumaa kwenye msikiti wa Istanbul mjini Cairo. Tunafanya juhudi za kurejesha uhusiano wetu wa kihistoria, sio kama maadui, lakini kama marafiki, Erdogan amesema. Mazungumzo haya mjini Kairo yanajiri baada ya Uturuki kuwaambia wanachama wa chombo cha habari cha upinzani wa Misri chenye makao yake mjini Istanbul kupunguza kauli za kumkosoa rais wa Misri Abdel Fattah al Sisi. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kesi za covid-19 ulimwenguni ziliongezeka kwa wiki ya tisa mfululizo, idadi ya vifo nayo pia ikiongezeka. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani, WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus aliwaambia mkutano wa nchi wanachama wa WHO jana India inaendelea kutaabika na mlipuko wa covid Leo wizara ya afya nchi hiyo imeripoti kesi mpya za maambukizi laki nne na elfu kumi na nne katika saa 24 zilizopita. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison leo amesema raia wa nchi yake waliokuwa wamepigwa marufuku kuingia nchini mwao iwapo walisafiri kwenda India wataruhusiwa kurudi nyumbani kuanzia tarehe 15 mwezi huu, lakini hawataruhusiwa kusafiri nje ya India iwapo watakuwa wameambukizwa virusi vya korona. Zaidi ya watu milioni tatu nukta mbili wamefariki kutokana na covid kote ulimwenguni, kwa mujibu wa chuo kikuu cha hapa Marekani John Hopkins. Marekani ndiyo ina idadi kubwa ya vifo ikifuatiwa na Brazil. India inachukua nafasi ya tatu kwa idadi kubwa ya vifo. Hayo yakiarifiwa, kiongozi mkuu wa upinzani nchini India Rahul Gandhi leo ameonya kwamba endapo wimbi la pili la covid-19 linaloikumba nchi hiyo halitodhibitiwa basi litaiteketeza India vilevile vile itakuwa tishio kwa mataifa mengine ya dunia. Katika barua, Gandi amemsihi waziri mkuu Narendra Modi kufanya maandalizi ya kufungatia na shughuli zote kwenye ngazi ya taifa na kuharakisha mpango wa kutoa chanjo nchini kote na kufuatilia kisayansi virusi hivyo na namna vinavyobadilika. Gandi amesema taifa hilo la pili lenye idadi kubwa ya watu duniani linalojukumu katika ulimwengu wa utandawazi na uliounganishwa kuziwia mlipuko wa COVID-19 kwenye mipaka yake. Aina mpya ya virusi vya COVID kutoka India ambayo inaambukiza kwa kasi vimekwisha sambaa kwenye nchi nyingine kama vile Uingereza na kulazimisha mataifa kupiga marufuku safari kutoka India. Ghana leo imepokea dozi laki tatu na elfu hamsini za chanjo ya COVID ya AstraZeneca ambazo zitaiwezesha nchi hiyo kutoa dozi za pili kwa wananchi wake baada ya dozi za kwanza kumalizika. Wizara ya afya ya nchi hiyo imesema. Ghana ilikuwa nchi ya kwanza barani Afrika kupokea chanjo za COVID-19 za mpango wa COVAX mwezi Februari na ilianzisha kampeni ya kutoa chanjo mapema mwezi Machi, kinyume na nchi nyingine ambapo watu wanasita kupokea chanjo na matatizo ya kifedha kudumaza juhudi za kugawa chanjo. Ghana imekwisha toa zaidi ya chanjo laki tisa kwa mujibu wa wizara ya afya ya nchi hiyo. Dozi hizo laki tatu na nusu ilizopokea leo ni sehemu ya shehena ya dozi milioni moja nukta saba za mpango wa COVAX zilizopewa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe 2 Machi. Kongo ililazimika kugawa dozi milioni moja nukta tatu za chanjo hizo kwa nchi nyingine kwa sababu haitaweza kuzitoa kwa wananchi wake kabla ya muda wa kuzitumia kumalizika mwishoni mwa mwezi juni unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa washington dc kama nilivyokuarifu kwenye vidokezo vyetu, baada ya habari hizo zilizosomwa na mwenzangu Patrick Ndwimana, sasa tunaingia katika sehemu ambapo tunaingia kwenye live talk, mjadala wa wiki, na ni kama ujuavyo, msikilizaji, wiki nzima hii tumekuwa tukiripoti kwamba kumekuwa na matukio kadhaa yaliyo na uhusiano wa moja kwa moja kati ya Tanzania na Kenya ambapo raisi wa Tanzania Ha, amefanya ziara nchini Kenya. Rais Samia Suluhu Hassan amefanya ziara ya kihistoria nchini Kenya, ambapo yeye na mwenyeji wake, Rais Uhuru Kenyatta, wamefanya makubaliano mbalimbali yenye nia ya kuboresha mahusiano ambayo wachambuzi wanasema yamekuwa yakisuasua eh, katika ah, kati ya nchi hizo mbili katika miaka ya hivi karibuni na tangu rais Samia Suluhu Hassan kutua nchini Kenya siku ya Jumanne kwa ziara hiyo niliyoitaja ya siku mbili ambayo ni ziara rasmi, mengi yamezungumzwa, ikiwa ni pamoja na hapa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tumezungumza mengi katika vipindi vyetu, pamoja na kipindi cha Kwa Undani, na leo kwenye Live Talk tutaangalia kama itakuwa ni rahisi kutekeleza mengi ya makubaliano yaliyoafikiwa. Tuna wageni kadhaa ambao tutakuwa nao kwenye show ya leo. Kwa hivyo, nakuomba msikilizaji usalie nasi kwa takriban dakika ishirini na tano katika sehemu ya kwanza, alafu pia katika sehemu ya pili tutaendelea kwa njia ya mtandao. Ni wakaribishe Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, huyu ni mhadhiri mu, wa vyuo vikuu mbalimbali nchini Kenya na pia ni mtaalamu wa masala ya kieneo. Tuko naye pia Dr. Brevias Kayoza, ni mchumi eh, anaye eh, aliyebobea yuko nchini eh, Tanzania katika mji wa Dar es Salaam. Kati ya wageni wengine, labda nianze moja kwa moja, nitawatambulisha wageni wetu wengine, lakini nianze na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Nimeeleza yale ambayo yameendelea hapo nchini Kenya na Tanzania wiki hii na kama nilivyosema, mengi yamezungumzwa. Labda tu tuanze moja kwa moja, ni nini ambacho uh, kimetokea kinachoweza kusema na wasikilizaji kwamba wanaona uh, sasa ni tofauti na hali ilivyokuwa na kwamba yote yaliyokubalianwa na ambayo tutayataja tu hivi dakika uh, chache zijazo kwamba yatatimizwa? Profesa, uh, ninafikiri watu wa uh, hizi nchi mbili Kenya na Tanzania wamefurahia sana ugeni wa rais wa Tanzania katika nchi ya Kenya, na namna ambavyo alipokelewa, na yale ambayo waliyatafakari na kuyazungumzia, na baadhi ya mikataba ambayo walikubaliana kuifanya pamoja kati ya Kenya na Tanzania. Nafikiri ni jambo ambalo linatupatia watu wa hizi nchi eh, furaha kubwa kwa sababu kwa muda wa miaka kadhaa ya nyuma tulikuwa tumeshuhudia mtafaruku, um, ya hapa na pale iliyokuwa inasababishwa na matamshi ya baadhi ya viongozi na vitendo vyao, lakini katika hii safari ya juzi, nafikiri imeashiria kwamba hizi nchi bado ni zile zile ambazo ni majirani ambao ni ndugu, ambao watu wanaoishi mipakani wanaishi kote kote na wanafurahia na kujumuikiana na kufanya biashara pamoja. Kwa hivyo kwangu mimi, naona hii safari ilikuwa ya neema na itaweza kuleta mafanikio na maendeleo kwa watu wa Afrika Mashariki kwa ujumla, si Kenya na Tanzania pekee, lakini kama alivyosema Rais eh, Suluhu Hassan, wakati ambapo tunazingatia hizi nchi ya Kenya na ya Tanzania kwamba ndio waasisi wa awali wa jumuiya ya Afrika Mashariki na kadri jumuiya inavyopanuka, nafikiri ni vizuri hawa walioanza kufikiria umoja huu waweze kuwa na uhusiano mwema na urafiki hudumu. Naam. Eh, Dkt. Kayoza, kuna mengi yamesema. Nimeona kwenye mitandao ya kijamii jinsi ambavyo watu walionekana wako na hamasa ya aina ya kipekee eh, kuhusu ziara hii na sio tu hapo Tanzania, pia nchini Kenya. Eh, Kenya ni nchi ambayo katika miaka ya karibuni hususani katika utawala wa Rais Kenyatta kumekuwa na wageni wa ngazi za juu kutoka mataifa mengi tu kote duniani, lakini ziara hii kwa njia fulani imeonekana kwamba ni tofauti. Ili ni kama wale wa Kenya, hususan waliokuwa wanamkaribisha walionekana wanafurahia kuliko labda nchi zingine ama viongozi wa nchi zingine ambao wametembelea hivi karibuni. Unaona ni kwa nini? Asante sana. Uh, Mridhi, suala hilo liko bayana. Kwa nini Kenya au Wakenya wanafurahia zaidi? Vilevile hata Watanzania wanafurahi lakini kama unavyosema, labda Kenya kuna hali fulani ya eh, ragba yao kuwa juu sana, na hii ni kwa sababu ya historia eh, ya kiuchumi kati ya hizi nchi mbili kwa upande mmoja, na sehemu ya pili ni umuhimu wa taifa la Tanzania kwa uchumi wa Kenya kama ilivyo umuhimu wa taifa la Kenya kwa uchumi wa Tanzania. Lakini kwa sababu umeanza na Kenya, eh, nianze na sehemu hiyo. Ha, Kenya ni mshirika mkubwa eh, wa ki wa kiuchumi wa Tanzania, na kumekuwepo na ushindani mkubwa na wa karibu sana wa nchi hizi mbili kwa historia. Hivi karibuni utafahamu kwamba Kenya imekuwa taifa kubwa la kiuchumi Afrika Mashariki toka mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba kuja huku mbele bila kutenguka hata wakati mmoja. Lakini miaka minne kabla ya hapo, mwaka themanini na mbili mpaka mwaka themanini na nne Tanzania ilikuwa taifa kubwa kwa maana ya pato ghafi la nchi kuliko Kenya, na mwaka themanini na tano Kenya ikachukua usukani, lakini mwaka themanini na sita ikanyang'anywa Kenya, na mwaka themanini na saba ndipo Kenya ikaanza kuchukua hiyo kihistoria kwenye uchumi. Swala hili limekuwa na maana kubwa sana, kwa sababu ukijaribu kuangalia rubaa za kibiashara zinazosababisha masuala hayo yatokee okay? Zimeisababisha Kenya kwa upande fulani kufanya vizuri zaidi, kwa sababu ya mshirika muhimu. Tutasema baadaye kuhusu biashara na upande wa pili. Eh, Tanzania imekuwa pia sehemu muhimu sana ya kupima mazingira yake ya jinsi gani inafanya kazi hasa kwenye eneo hilo na kwa siku za hivi karibuni tumeona kwamba kumekuwepo na changamoto kubwa ya shughuli zenyewe za kibiashara kati ya Tanzania na Kenya, Kenya ikiwa ifanyi vizuri sana Nchim Tanzania ikiwa Tanzania ifanyi vizuri sana tkwa mfano kati ya mwaka elfu mbili na kumi na saba mpaka mwaka elfu mbili na kumi na tisa manunuzi ya Tanzania nchini Kenya yaliporomoka kwa asilimia na nne na hii haikuwa habari njema sana kwa uchumi wa Kenya ambao unategemea sehemu kubwa sana ya mauzo e, kuingia nchini Tanzania. Kwa hilo la kiuchumi, kwa sehemu ndogo kwa sasa, ilikuwa linawafanya Wakenya wengi waone kwamba ni sehemu muhimu ya ku, e, ya kufurahia uhusiano huu, lakini walionekana pia kwenye biashara kwa muda kidogo wakihisi waki kwamba taratibu na sheria za Tanzania kuhusu biashara haziwatendei sana haki. E, wa Kenya, malalamiko hayo pia yakiwa upande wa Tanzania, tutajua hivi karibuni swala la mahindi. Kwa hiyo nafikiri kwa, kwa sehemu hiyo ya kiuchumi e, tuna kila sababu ya ku- ya kuona kwa nini Kenya walikuwa wanajaribu kufurahi sana. Dr. Kayoza, tutarejelea hayo wakati tukizungumza kuhusu uchumi. Na msikilizaji, wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Live Talk moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na mwelekezi wangu Aidaisa wa hapa anifahamisha kwamba tuna wageni chungu nzima. Tuko naye pia mchambuzi John Gachie eh, akitokea nchini Kenya na pia Joyce Mkina huyu mwanaharakati na pia mchambuzi wa masuala ya kijamii kutoka nchini Tanzania. Wote tutawakaribisha kwenye show, lakini kabla ya hapo nataka ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ili swali na kuelekezea wewe, lakini kwanza tusikie alivyosema rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, na ni suala ambalo limeibua cheche za maneno kwenye mitandao. Rais Kenyatta: ya pili ni hiyo mahindi ambayo imelala hapo mpakani. Waziri, mimi nakupatia wiki mbili, yote iwe imefunguliwa na hiyo maneno ishe, kwa sababu hatutaki. Kuna haja ya kuumiza watu yetu, jameni? Au ni namna gani? tumekubaliana wewe ni hivyo haya. Rais Kenyatta anasema ni kama anatoa ni amri kwamba tumekubaliana wewe, na ni hivyo, na wende ufanye hivyo na uhakikishe mahindi yame yameachiliwa sasa suala hili limeibua gumzo kali sana hususan kwenye mitandao ya kijamii kwanza inaulizwa kwani mahindi haya yanaenda tu kuachwa hivi yapelekwe yalikokuwa yanaelekea wakati kunafahamika kwamba ama ilielezwa kwamba yalikuwa na sumu ya kiwango fulani e, e, e, inakuwaje rais anaweza kusema tu kwamba enda mfanye muachilie mahindi e, profesa Kuzuiwa kwa yale mahindi ilikuwa ni zile mbinu za kukomoana. Wakati mwingine unapokuwa na jirani ambaye mnasumbuana, unatafuta visababu tu vya kutaja ni kwa nini unataka kupinga maendeleo yake au uh, bidhaa zake. Kwa hivyo, labda kwa ukweli, hayo mahindi hapa hayakuwa haya ya hatari katika afya za watu. Uh, ilikuwa tu ni njia mojawapo ya ku tumia ili kuwe na kisingizio cha kwa nini tumezuia mahindi ya Tanzania yasiingie nchini Kenya. Lakini ijulikane kwamba nchi ya Kenya inachukua bidhaa nyingi hasa za vyakula kutoka kwa nchi ya Tanzania na na Uganda, na wakati mwingine uzalishaji wa nafaka uh, kwa kiwango kikubwa huwa unashamiri katika nchi ya Kenya baada ya kuwa imetumia bidhaa zinazozalishwa nchini Tanzania, na jambo hili huwa wakati mwingine linaleta mshikeli wa bure, kwa sababu tayari katika makubaliano ya jumuiya ya Afrika Mashariki, yani soko la pamoja, common market, na umoja wa uh, uh, ushuru na forodha uh, tayari vitu kama hivyo visingekuwa vinatokea, kwa sababu katika makubaliano yale ni kwamba watu wa Afrika Mashariki wafanye biashara huru, waweze kuuza mahala ambapo bidhaa zao zinatakikana. Na kwa hivyo mi nalichukulia hii amri ya Rais Uhuru kama ni mojawapo ya kukubali kwamba walikuwa wamekosea kuzuia vyakula au mahindi kutoka Tanzania kuingia Kenya kwa sababu kwanza, hakukuwepo na sababu yoyote ya kuyazuia, kwa sababu yale ni mahindi yamezalishwa na wakulima wa Tanzania, na kufuatana na mikataba ya soko la pamoja, Mtanzania anaweza kuuza hayo mahindi mahala popote anapotaka kuyauza katika Afrika Mashariki. Kwa hivyo tunafurahi, lakini nafikiri tatizo letu kubwa katika Jumuiya ya Afrika Mashariki ni utekelezaji wa itifaki na makubaliano mbalimbali ambayo yamekuwepo pamoja na yale ambayo tayari yameishaingia kama sheria. Naam, shukran sana Profesa. Naona ni mkaribishe, tutazungumza kuhusu uchumi pia. Tuna sauti ya mmoja wa watu ambao wamelalamika sana, lakini Joyce Mkina e, wewe e, umekuwa ni mtetezi wa haki za akina mama sana hapo Tanzania, na ukiangalia jinsi ambavyo Rais Samia Suluhu Hassan alivyofanya ziara yake nchini Kenya tofauti kwa njia kubwa tu na rais aliyemtangulia hayati eh, John Pombe Magufuli. Ikawa kwamba mpaka anapewa hadhi, anapewa heshima kubwa ya kuhutubia mabunge yote mawili kwa pamoja. Hili linaashiria nini, ukimwangalia kama kiongozi mwanamke, labda kwa sasa mwanamke peke yake aliyepo madarakani nchini eh, katika bara la Afrika? Um, nanashukuru na, na sana. Um, kiukweli ni kwamba hili linatia matumaini makubwa sana kwa nchi zote mbili Tanzania na Tanzania, Tanzania na Kenya na kwa maana hiyo basi, mimi kama uh, mtetezi na mchambuzi wa masuala ya kijinsia nimeangalia suala hili kwamba linatupa wajibu mkubwa sana Tanzania, lakini na kwa upande wa Kenya kuhakikisha kwamba yote makubaliano yote yanakuwa ya ni jumuishi kijamii na kiuchumi na hayaachi mtu nyuma, vikundi vya watu wao wamebainishwa kwa jinsi zao, makabila au viashiria vingine vya kijamii. Na wakati ma, maendeleo yanakuwa sio jumuishi, kuna uwezekano wa kuibua migogoro ya kijamii, na maendeleo jumuishi ni muundo pekee wa maendeleo endelevu kijamii. Na unaweza kuona kuna mambo ambayo uh, Tanzania, Mheshimiwa Rais Mama Samia Suluhu amekusudia kuanza kuyatekeleza. Kwa mfano ameongelea kuhusu uh, serikali mbili kuja na uh, ameongelea kuhusu swala la kufungua mipaka ya ya kibiashara kwa nchi ya Tanzania na uh, kwa nchi ya Tanzania kwenda Kenya, ni mheshimiwa Uhuru Kenyatta ameongelea hilo, lakini mimi najaribu kuangalia, bado tulikuwa tuna mapengo bado tulikuwa tuna, tuna changamoto mbalimbali hatujazitatua hatu hatu hatu sisi kama nchi jirani, na kwa mfano unaweza kuongelea tu kundi kubwa la wanawake, sababu tunaongelea uwekezaji mkubwa, uwekezaji wa kuvuka mipaka ya nchi unahitaji rasilimali, unahitaji uh, mitaji mikubwa ili kuweza kufikia, lakini pia mazingira yale yaliyokuwa ya tukifanyia biashara siku zote, au kama tutaendelea na taratibu zile zile siku zote ambazo tumekuwa mm -hmm. tukifanyia biashara, ambapo wanawake wengi wamekuwa wakivuka na kufanya biashara zao wakikumbwa na changamoto mbalimbali mbali, zikiwa, uh, zikiwa ni pamoja na na rushwa za ngono na kumekuwa pia na udanganyifu wa hali mbalimbali wa, wa, wa, wa kila hali. Kuna serikali zinapaswa kuwa na mikakati ya kuhamasisha wafanyabiashara wanawake ambao zaidi Uh, ya fursa wanahitaji mitaji, wanahitaji mazingira ambayo niwezeshi, matumizi ya teknolojia, na lengo li, liweze kuwawezesha wanawake kutoka kwenye ufanyabiashara mdogo mdogo na kuwafanya wawe wawekezaji wakubwa kwenye, kwenye nchi zetu, na kunapaswa kuwekwa pia vituo tetezi na elekezi mpakani, kwa sababu kiukweli mimi kama uh, mwanaharakati na ninafanya kazi na taasisi ya TGNP, tumekuwa tukifanya uh, mafunzo kwa wanawake wanaofanya biashara biashara za kuvuka mipaka na wamekuwa wakishea wakijaribu kutushirikisha changamoto wanazozipata unaona kabisa, na changamoto zingine ni za kimifumo. Ndiyo. Na inapaswa nchi zote zijaribu kurejea mifumo yao na kufanya marekebisho ili kuwa na mahusiano ambayo ni endelevu na jumuishi yatakayofaidisha pande zote mbili. Bila shaka, bila shaka. Naona tuna mengi ya kuzungumza. Msikilizaji wapo ndo unajiunga nasi, ni live talk kutoka Idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika na tukizungumzia hayo, muda unakimbia sana, lakini kuna mfanyabiashara mmoja ambaye pia ameibua mjadala mkubwa mitandaoni. Jina lake ni Rostam Aziz, mmoja wa matajiri wakubwa sana nchini Tanzania. Hebu tusikie kidogo alivyosema. Sisi kutoka Tanzania tumejaribu kuja kuwekeza nchini Kenya. Nitoapeni hadithi fupi. Nilikuja hapa mwaka wa elfu mbili kumi na saba na nikakutana na Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta katika ikulu na akaniambia, Rostam, njoo uwekeze nchini Kenya. Nami nikamwambia, bila shaka nitafanya hivyo. Kwa nini niwekeze Afrika Kusini, Uingereza au nchi nyingine, wakati naweza kufanya hivyo hapa Kenya? Aliniuliza ningependa kuwekeza katika sekta gani, na nikamwambia kwenye sekta ya uzalishaji wa gesi. Aliniambia niko huru kufanya hivyo, lakini imenichukua miaka mitatu na hadi leo sijapata majibu kwa pendekezo langu, uwekezaji wa dola milioni 130 niliyokuwa nifanye. Nimepatana na kizingiti baada ya kizingiti baada ya kizingiti. I met obstacle after obstacle after obstacle. Kizingiti baada ya kizingiti baada ya kizingiti. Sijui kama tunaye John Gachie. E, mchambuzi huyu e, kutoka nchini Kenya John Gachie, e, si ongezi chochote hivyo vizingiti, kwa nini Kenya, e, mnazuia watu? Sisemi wewe, lakini kama anavyoeleza mfanya biashara huyu <laughs> haya, tatatulika vipi hivyo <laughs> vizingiti namna gani? Asante uh, sana, pengine tue, tuelewane ya kwamba hapo awali nchi ya Kenya na Tanzania uhusiano wao ni yule tuseme kama ni vile, siku moja wako wanaelewana, siku nyingine wamekosana kwa vile. Lakini hiyo yote inahusu hali ya, u, ya uchumi, inahusu hali ya sera eh, zenyewe eh, za kibinafsi za biashara, sera za, za kidiplomasia ki na hata hali ya pengine uelewano baina ya viongozi wote, baina ya Kenya na wa Tanzania, lakini kwa hivi karibuni tuseme kwanzia pengine um, uongozi wa aliyekuwa Rais Magufuli, kulikuwa na na tuseme vizingiti ama sitofahamu e, baina ya nchi ya Kenya na, na Tanzania kuhusu hali ya uchumi, hali ya uh, biashara na hasa hali ya uh, tuseme agriculture ama ukulima eh, haya yote yalikuwa yanaanza ya, ya ku, kuleta mashida kuhusu uh, yaani ya, ya tuseme hali ya, uh, hali ya ya yaani vitu vya agriculture kama vile mahindi na tuseme tuseme kawi kulikuwa na, eh, sh, n sintofahamu kuhusu ni ipi itakuwa ni e, e, nchi gani ambayo itakuwa na inapata faida, lakini inaonekana kwamba hivi karibuni pengine huweza e, kukawa, kutakuwa na maelewano baina ya nchi hizo zote mbili, na wachambuzi wote wanafikiria pengine John, haya huenda yatakuwa ni maneno yapo ya awali pengine ya na, Gatye... ya kuwa na pengine Naam, bahati bahati mbaya, muda wetu wa sehemu ya kwanza unaonekana umekwisha. Ni suala ambalo tutaendelea nalo katika sehemu ya pili. Ni swala nyeti hilo, eh, kuhusu Kenya kuwaruhusu eh, watu um, kutoka Tanzania kufanya biashara ipasavyo katika taifa lao. Msikilizaji, umekuwa unasikiliza sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaingia katika sehemu ya pili sekunde chache zijazo, ambapo tutakuwa kwa njia ya mtandao. Kwa sasa nawaaga, jina langu ni BMJ Mridhi, tukutane upande wa pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya matangazo haya ya Live Talk, mjadala wa wiki, moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. E, tulikuwa hapo mbeleni tukisikika kupitia redio zetu shirika nyingi tu katika eneo zima la maziwa makuu, lakini sasa ni redio chache zinabeba matangazo haya, lakini tuko kwenye mtandao e, na wengi pia wanafuatilia kwenye mtandao wetu www.voswahili.com. Leo tunazungumza kuhusu yale ambayo yametukia wiki hii baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kutembelea nchi ya Kenya, makubaliano mengi ambayo baadhi yake tumeyagusia, ikiwa ni pamoja na kwamba Eh, sasa itakuwa ni rahisi kwa wafanyakazi ama wafanyabiashara kupata eh, kufanya biashara bila kuitishwa vibali mbalimbali mbali nchini Kenya, suala ambalo ni kama lilikuwepo lakini lilikuwa lijatiliwa mkazo. Lakini kabla hatujaingia kuangalia mengineo ambayo tutayazungumza, tulikuwa tunazungumza hapo mbeleni na John Gashi, lakini muda ukakatika, na alikuwa anaelezea eh, ni kwa nini eh, mfanyabiashara ambaye ambe zungumzia eh, hali ilivyo nchini Kenya, kwamba kuna kusuasua na kutotimiza maagizo ama, ama, ama eh, ahadi kwamba Watanzania wanaweza kuwekeza eh, pesa nyingi tu katika nchi hiyo. Kuna mambo mengi, kuna vizingiti vingi, alisema huyo mfanya biashara Gachie. Nafikiri nikupe nafasi umalize kauli yako, lakini niwakaribishe wote ambao tuko nao wageni. Joyce Mkina yuko hapa na pia tunaye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha na, na kadhalika. Uh, nimefahamishwa tuna mgeni mwingine, nam nam nam, Joyce Mkina, John Gachie na vilevile Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Maliza kauli yako kwa haraka, John Gachie vile bwana mrezi vile ni kusema kwamba kunazo nini useme kwa jumla katika uh, i, ile uh, tuseme hii matembezi na pengine ile uh, ma, mawasiliano na pengine au tuseme maelewano baina ya rais Uhuru na raisi uh, Samia kwamba pengine sasa uh, uh, yaani hali na tuseme E, hali baina ya Kenya na na Tanzania huenda itakuwa imebadilika. Watu wanaingojea kwa hamu sana, kwa sababu e, tuseme Kenya na Tanzania wakikubaliana, na ikiwa wanakuwa na maelewano kuhusu kisheria, kuhusu uh, u, kuhusu u, uchumi na uwekezaji, la, la rasilimali yote, itakuwa kwa faida ya nchi zote mbili, lakini pengine hasa sasa ni vile ya kuangalia kuanzia sasa mpaka ap, hapo awali, ni nini ilikuwa inasumbua uh, baina ya Kenya, uelewana wa baina ya Kenya na Tanzania hasa ilikuwa inahusu kidiplomasia, inahusu uchumi, inahusu uh, uh, uh, uh, uwekezaji rasilimali baina ya Kenya na Tanzania. Na kama mmojawapo waliposema, Kenya kwa kuseme kwa kihistoria ndio ilikuwa, ilikuwa ina, ina, ina jigamba ya kuwa ye, ye, ye ndio ilikuwa nchi inaongoza, lakini wakati huu inaonekana Tanzania huenda ikawa ndio nchi ya kuangalia hapo, hapo usoni, kwa sababu wanazo vitu nyingi, hasa ukulima kawi na hata tuseme eh, soko kubwa. Kwa hivyo lazima Kenya uh, wawe wakijimudu ya kwamba haitakuwa kama hapo awali vile Kenya ilikuwa, tuseme kwa Kiingereza kwa wasema kibuldozing. Hapana, haitawezekana nam. Shukran shukran sana, shukran sana John Gachie. Nafahamishwa kuna mmoja wa wageni wetu ambaye hatu naye lakini kwa sababu ya hali ya mitambo hapa ni vigumu mimi kujua ni nani. Ngoja niulize kama Dr bravias kayoza bado uko nasi Bravias, uko nasi? Ndio, nakupata vizuri sana. Nafikiri basi tulie mdrop, ama aliyeondoka ni profesa Chacha na tutampata hivi karibuni Mwelekezi wangu anajaribu kunini kusikiliza kuona kama tutampata profesa, lakini tukae na wewe brevias Kayoza, daktari ukiwa hapo Dar es Salaam. Na naomba usikilize kauli hii ya Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza kuhusu ushirikiano. Na kuna watu ambao wamekuwa wakiweka eh, vizingiti vingi ushirikiano. Ushirikiano sio biashara. Ushirikiano, tusikilize Rais Samia Suluhu hassan Mweshimiwa maspika waheshimiwa maseneta na wabunge binafsi, huwa nashangazwa sana na wale ambao wanadhani kuwa eti Kenya na Tanzania ni washindani na hivyo uhusiano wetu unapaswa kuwa wa kuhasimiana na kukamiana. Na washangaa wanaodhani kuwa Kenya peke yake ama Tanzania peke yake inaweza kuendelea bila mwenzake. Mbaya zaidi ni kule kuamini kwao kwamba hilo linawezekana tu mmoja wetu kumwangusha mwenzake. Hawa ni watu wenye mioyo ya choyo, maono mafupi na akili mbovu. Ni bahati mbaya kuwa watu hawa wapo katika pande zote mbili, Kenya na Tanzania hutokea pia wachache wao sana wakawa ni watumishi wa serikali zetu na hata wanasiasa wa pande mbili za nchi zetu. Sasa, Dr. Kayoza, ni kina nani hao? <laughs> kwa, kwa... <clears throat> na, nafikiri mheshimiwa rais alikuwa anasema jambo ambalo liko wazi. Kumekuwepo na kukosekana kwa kuaminiana kati ya mataifa haya mawili, yani kuna E, trust deficit kwa kimombo e, kati ya e, wana wajenzi wa e, sera za kiuchumi zile ambazo inayafanya mataifa hayo yaweze kushindana katika maeneo yote mawili. Ni watendaji amesema vizuri zaidi ndani ya serikali e, lakini wako watu ambao pia wanaweza wasio ndani ya serikali, labda wafanya biashara katika kutafuta jinsi ya mmoja kumwahi mwingine lakini mrithi, jambo kubwa ambalo wachangiaji wenzangu na wasikilizaji wetu ganikote wanapaswa kufikiria zaidi, kwa heshima kubwa kwa kweli, mimi natofautiana na Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan na Rais Uhuru Kenyatta wanaposema kwamba Tanzania na Kenya hawapaswi kuwa washindani, wanapaswa tu kushirikiana. Nafikiri ni maoni yangu kwamba mataifa haya mawili yanahitaji kushindana kwanza na kushauriana na kushirikiana baadaye. Na ni kwa nini nasema hivi? Uhusiano Kenya na Tanzania ni mataifa shindani sana kwenye masuala ya kiuchumi, na mwenzangu amesisitiza ile hoja yangu ya kwanza kwamba hawa ni watu wanashinda, lakini kadri siku zinavyokwenda ni kwamba Tanzania anapunguza sana mwanya huo. Ni muhimu sana mataifa haya kushindana, kwa sababu ndiko tunakoleta matokeo eh, mujarab, matokeo muhimu sana kwa katika uchumi wetu. Ukaribu wa Tanzania na Kenya ni sawasawa na ukaribu wa Ufaransa na Uingereza. Wakati nchi hizo zinajaribu kuibuka kama chumi kubwa duniani wanahitaji kushi, eh, kushindana zaidi na o kunakuwepo na changamoto, wanajaribu kushirikiana. Hapa hatumaanishi kuharibiana. Sasa anasema rais ni maswala ya kuharibiana, lakini tunahitaji kwa kweli kushindana. Tunapaswa kuweka moyo watu hawa kuweza kushindana Ta, uhusiano wa Tanzania na Kenya kiuchumi ni kama unavyoiona Uchina na, na, na, na Marekani. Ni muhimu ushindani huo kwa kweli ukawepo, kwa sababu tusipofanya vile ni kwamba Eh, Kenya iwepo kwa sababu ni taifa kubwa hivi sasa walau kwa sasa kiuchumi liendelee kunufaika tu na kila fursa inayokuwepo. Na hiyo ndio hoja pia ya Rosta Mwaziza anayosema, kwa sababu biashara ya Kenya au mfumo wa sekta binafsi wa Kenya umefungamishwa sana na serikali, kwa ni rahisi zaidi eh, kuweza kuweka vijingi kwa mataifa mengine. Hilo ni changamoto ambayo lipo kwenye sera zao za kiuchumi, hatuwezi kujadilisha eh, jadizara. Kwa mahitaji kuwepo njia nzuri zaidi ya kufanya mataifa haya yaweze kuendelea kushindana, vinginevyo nitasema kwamba Kenya akimshughulikia Tanzania, basi Tanzania aende kushirikiana na Burundi ambaye ni mdogo kwake, ili aweze kuendelea kumshughulikia na Uganda aweze kumshughulikia Rwanda kwa sababu yeye ni mkubwa. Nafikiri hoja ya kwanza ni ya kiuchumi, lazima mataifa haya yashindane, alafu ndipo ushirikiano uweze kufuata. Jambo la pili, kufupia, kwa, kwa haraka, nafikiri mataifa haya mawili pia yanahitaji eh, kubadilisha njia za kujenga uchumi wao. Hao watu wanaofikiria hivyo mara nyingi wanafikiria kujilinda, kujilinda zaidi, na hii ni hatari kubwa sana. E, mwaka elfu mbili na kumi na mbili mchumi maarufu mungu mifariki, e, wa mrehemu amefariki hivi karibuni wa Japani anaitwa Roichi Makitani na mtoto wake Hiroshi walijaribu kuandika mwaka elfu mbili na kumi na nne kuonyesha kwamba kwa nini Japani ilipoteza nguvu kubwa za kiteknolojia na kuibiwa nguvu nyingi za kiuchumi au kupitwa na nchi kama Korea Kusini kwenye maeneo fulani fulani na nchi kama Singapore, waliita nguvu ya kushindana na katika maeneo hayo, wanaisha kwamba njia za kujilinda na kuzuia na kuona kwamba watu wengine watakapokuja wataweza kupotezea zikifanya eh, Japani ipoteze vitu vingi zaidi, na utaona hivi sasa wanakwenda kwenye njia mpya ya kutafuta jinsi ya kuweza kushindana nao. Oh, sarasala sana hasa kwa upande wa Tanzania, mm -hmm. Watu wanafikiria sana kwamba hawa wakenya si watu wa kushindana nao, na wamesema baada ya hotuba yake mama aende kwa spidi ndogo, hawa wakenya sio watu wa kuamini, hawa watakuja kuchukua ardhi yetu, hawa watakuja kuchukua uwekezaji uh, wetu. Hapana, nafikiri ni muhimu sana kuweza kushindana na, kwa kweli, tukiweka kwenye muktadha hoja hasa za ukaribu wa kiuchumi kimsingi, hivi sasa kama trajectory ya uchumi itaendelea kaa hivi, nataka kuhakikishia muridhi na wachezaji wetu na taarifa nzuri kabisa za kishui a sayansi kwamba ndani ya miaka sita mpaka saba e, kama mambo ya miaka minne iliyopita asingetokea mm -hmm. Tanzania lingezidi Kenya kama taifa kubwa la kiuchumi kama ilivyotokea kwa Ethiopia mwaka elfu mbili na kumi na tano dhidi ya Kenya. Uh, nam wache tu wape nafasi wasikilizaji, baadhi ya wasikilizaji ambao tumezungumza nao, wamezungumza nasi hapa kwa njia ya simu wakitaka kuchangia mada hii ya leo, kwa sababu inawagusa moja kwa moja eh, wakitokea Kenya, Tanzania na katika eneo zima hilo. Nimesikia hata wengine wamepiga eh, simu wakitokea DRC eh, kuhusu eh, suala hili la ushirikiano uliopo eh, baina ya Kenya na Tanzania. Tuwasikilize. Sii e, kwa hakika uhusiano ambao umefanyika nchini Tanzania na mwenzie Kenya e, sidhani kama utafaulu kwa sababu sisi wa Afrika tumechoka zaidi. Tumeona wamarais wengi wanatia sahihi kwa kukubaliana vitu, lakini hawatende. Ndiyo maana sisi tunaona ya kwamba kubaliana kabisa haiwezi kafaulu kwa sababu ya inakuwa kwa kinywa, wala inakuwa kwa kusahihi, ila tu kutenda hawasemi. Ndiyo maana tumetoka na uongozi ya kile ya kusema bila kutenda. Ndiyo uh, mchango wangu nilikuwa napendelea ni, sana, ni, ni useme. Sana shukran. Sana wasikilizaji wetu kwa mchango wenu huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Live Talk yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na hawa wasikilizaji wamezungumza na mwenzangu Harrison Kamau muda mfupi tu uliopita kuhusu biashara. Uh, nimrudishe sasa Joyce Mkina ambaye amepata nafasi kuzungumza mara moja tu kuhusu biashara kati, eh, ya moja kwa moja kutoka kati ya Kenya na Tanzania. Limekuwa likizungumzwa swala ambapo, eh, Watanzania wanajihisi kwamba hakuna wafanya biashara wa kutosha wanaoingia Kenya kama ilivyo katika nchi ya Tanzania, kwamba kuna makampuni E, mamia ya makampuni kutoka Kenya ambayo yamewekeza nchini Tanzania na hali ni tofauti katika nchi ya Kenya. Hapo labda tukirejelea yale aliyoyasema e, Rostam Aziz yule mfanya biashara e, e, hii ambayo ilisemwa na haya yaliyosemwa na Rais Kenyatta kwamba sasa itakuwa ni rahisi e, kwa wafanya biashara kupata kuingia kufanya biashara zao bila kuitishwa vibali ama kutafuta vibali mbalimbali mbali. Hili linapokelewaje hapo Tanzania, abi Joyce Mkina? ho tunaamini kabisa kwa nia ya dhati kwamba nchi zote mbili wataweka misingi mizuri ya usimamizi na kuondoa a, a, birokrasia kuondoa ile mikingano ambayo ilikuwa inawekwa ya kuwazuia wafanyabiashara. Tumemsikia amekwamishwa na serikali ya Kenya, lakini huenda pia na Kenya kuna wafanyabiashara ambao wamekwamishwa na serikali ya Tanzania. Tunakumbuka kumekuwa na kesi mbalimbali mbali hapo, mara vifaranga vimeuliwa vime vime... Vinavyotoka upande wa Kenya na vitu kama hivyo kwao. Nadhani hii inahitaji utayari wa kisiasa, na kwa vile tumeonyeshwa kwa maneno kwamba nchi zote mbili zina utayari wa kisiasa, zina utashi wa kisiasa wa kuona nchi hizi mbili zinashirikiana kibiashara. Kwa hiyo tunatazamia uh, kuona mabadiliko, lakini kama nilivyosema awali kwamba lazima kurejea changamoto ambazo zimekuwa zikisemwa kila siku na kuangalia namna gani wanaweza kuweka misingi endelevu ya kuondoa hizi changamoto ili kuona sasa kwamba hizi zo, nchi zote mbili zinanufaika kwa, uh, kwa kwa, kwa ujumuishi kama nilivyosema wanawake na wanaume wote wapate fursa iliyo sawa. Shukran sana, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Mengi ya yaliyozungumzwa kuhusu miundo mbinu, uh, barabara ambazo zinajengwa, kuna ujenzi wa barabara kutoka Lamu kupitia Mombasa, Tanga, Bagamoyo hadi Dar es Salaam ambayo ni katika programu inayojulikana kama ya, ni ya jumuiya ya Afrika Mashariki e, hayo yalizungumzwa na katiliwa mkazo sana, na pia barabara nyingine ya Pangani Bagamoyo huko Tanzania. Ya hiyo ya kwanza ilikuwa kilomita 454 na hii ya Pangani Bagamoyo kilomita 24.5 ama na nusu, nayo inafadhiliwa uh, na African Development Bank, benki hiyo ya maendeleo ya Afrika na pia kule Arusha Holili Taveta Voi kuna uh, kuna fesi ya kwanza ambayo tayari imekamilika, barabara refu hiyo ya kilomita mia mbili sitini zote hizi pamoja pia na vituo vya foroda kule na Manga Holili Taveta ambavyo tayari vinafanya kazi na vile vya Horohoro na Lungalunga na Sirare Isebania ambavyo vinaendelea kujengwa. Miundo yote hii au miradi yote hii inaashiria nini katika eneo hilo? Uh, hii miradi imeisha kuwa katika mikakati na mipangilio ya jumuiya ya Afrika Mashariki kwa muda mrefu. Kuna baadhi ya miradi ambayo tayari imeishatekelezwa, mingine nusu no, mingine labda imekamilika, lakini nafikiri ni lazima viongozi waelewe kwamba pasipo kuweka nguvu katika kujenga miundombinu na miradi mbalimbali mbali ambayo itarahisisha mawasiliano, usafiri kwa mfano kati ya Malindi na Dar es Salaam kwenye ufukwe na mwambao wa Afrika Mashariki utaleta neema kubwa sana na ma, mahusiano ya hizi nchi mbili katika eneo na sekta ya utalii itaimarika. Na tuangalie pia barabara hizi. Mfumo wa barabara nzuri ni kwamba raia wanakuwa na afueni katika kusafirisha bidhaa zao, na wakati mwingine wanapotembeleana, pia inakuwa rahisi kusafiri. Mimi nafikiri suala kubwa ambalo nchi hizi zinahitaji ku, ku, ku, ku, kushughulikia ni suala la chuki, chuki ambayo wakati mwingine inaonyeshwa na ku sababishwa na watendakazi wale ambao wako nyanjani. Kwa mfano, askari wanaozuia watu wakati unaendesha gari kutoka Kenya kwenda Arusha au kwenda Moshi, wakishaona ni gari yenye namba za Kenya, basi unakuta kwamba unasumbuliwa zaidi ya kawaida. Nafikiri kuna umuhimu wa watu kuelimishana na kuanza kutia fikira za undugu katika utekelezaji wao ili usafiri uwe rahisi na usafirishaji wa bidhaa na mazao ambayo yanazalishwa pande zote mbili, iwe rahisi kuvuka mpaka na kuelekea mahala ambapo soko lipo. Uh, hili ni jambo ambalo likiongozwa na marais ni lazima wasikae tu kwenye, eh, ofisi zao. Ni lazima wajue kwamba watekelezaji pale nyanjani wengine wanawafanyia kazi kuwa ngumu sana, kwa sababu wanakuwa ni watu wenye chuki na hasira, wakati mwingine ya kutoaminiana, na sidhani kwamba hili linaleta neema na, na, na mafanikio pamoja na baraka za maendeleo. Shukran sana Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Muda unakimbia, lakini tumesalia na dakika chache. Lakini kabla ya hapo, tusikilize eh, ni nini ambacho mnaeleza kwenye mitandao ya kijamii. Mwenzangu Harison Kamau amekuwa akipekua pekua kuona ni nini ambacho mmeandika, kwa sababu watu wana maoni mengi kweli kweli, na wengi wao naona kweli wanatokea ukanda huo wa Afrika Mashariki. Harison Kamau, wanasema nini kwenye mitandao ya kijamii hususan Facebook? Naona kweli mchango huko kweli kweli. Naona uh, mganyizi anasema kwamba lazima itakuwa ya manufaa kwa mwendelezo wa ushirikiano tulionao na kudumisha umoja wetu. Kipama mwatulole anasema yuko Geita, anasema uhusiano mwema kati ya Tanzania na Kenya ni muhimu, na ndiyo maana hata Hayati Magufuli aliwawekea kipaumbele. Tumeshuhudia Rais Uhuru akimkabidhi madini na fedha hayati Magufuli yalikuwa ametoroshwa Kenya. Leo tunashuhudia bulabula bula ya upatanisho kati ya Kenya na Tanzania. Mimi nadhani hakuna kitakachobadilika, kwani hakuna mapya ya kutarajia kuelekea mbele. John Leonard anasema iko Iragua kule Morogoro, anasema binafsi, naona itasaidia kwa upande wa biashara, hususan biashara ya mahindi maana yalizuiliwa mpakani. Big up kwa Kenyatta kudumisha urafiki na kuendeleza uhusiano kwetu, nadhani ni hali na matumaini mazuri kabisa. David Sanchenga anasema toka ugumu tanadumu henza Tanga, Tanzania, anasema mahusiano okay, kati ya Tanzania na Kenya yanaweza ya kutekelezwa tu kama majirani wetu Kenya wataacha ugeugeu, maana majirani zetu hawa okay, wamekuwa vigeugeu sana, mkifanya makubaliano mara kwao ukubaliana kutokubaliana, na matokeo yao yanapokuwapo <laughs> makubaliano bandia na kusababisha usumbufu kwa watu wengine, hasa wafanyabiashara wa pande mbili hizi. Kwa hivyo wenzetu wa Kenya wabadilike. Ngalama Maluta anasema ako Isiolo. Uh, Isolo kule Magu, Mwanza, Tanzania anasema kwanza anawapongeza viongozi hawa kwa kukutana. Kweli Tanzania na Kenya watakuwa marafiki na watashikiana kwa pamoja katika miradi mbali mbali ya kibiashara na ujenzi wa bomba la mafuta kutoka uh, Dar es Salaam hadi kule nchini Kenya. Baba Jifti Muha anasema yuko kule Kigoma, anasema imani ipo kwa kuwa dhamira tayari iko katikati. Kulingana na vikwazo vilivyotokea hapo nyuma, biashara zimekwama mpakani, watu wamepata hasara, hivyo naamini hata viongozi wameshatambua makosa yao na hawawezi kuruhusu suala hilo kujirudia tena. Hamza Selemani Mfaume hajasema yuko wapi. Anasema ushirikiano wa kidiplomasia na kiuchumi, uhusiano mwema, afya na ulinzi ndivyo navyotarajia kupata kuanzia sasa kwenda mbele. Aha. Filipo Memba anasema yuko Dar es Salaam, anasema, anasema kwamba ushirikiano huo unaleta maendeleo ya kiuchumi pande zote mbili na kujenga mahusiano yetu bora. Wengine wengi waliochangia kuna Ngika, Mutalanya, Mtu Pesa, Mwanambuke, kuna Kolikota Makabe na wengine wengi ambao wameendelea kutoa mchango wa Facebook na washukuru sana kuendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Shukran sana shukran sana mwenzangu Harrison Kamau Dr Kayoza. Eh, kwa hayo unayosikia wasikilizaji wakisema, labda kwa upande wa kidiplomasia E, ilisemekana, wengi walisema tu kulingana na jinsi walivyoona mambo wakati wa Rais John Pombe Magufuli, kwamba yeye hakufanya ziara nyingi na kwamba hata wakati huo yule ambaye alikuwa anaonekana kidiplomasia nje ya nchi ni huyu ambaye amekuwa rais kwa sasa. Kwa hiyo swali lililo hapa ni kwamba yeye anavyo alivyotembelea Kenya, na kabla ya hapo bila shaka unakumbuka alikuwa kule Uganda kutia saini makubaliano kuhusu bomba la mafuta kutoka e, huko Uganda kwenda mpaka Tanga kule Tanzania. Je, e, taswira ambayo ameanza kuionyesha sasa e, itakuwa na umuhimu gani katika ushirikiano mzima huo wa Afrika Mashariki, Jumuiya hiyo hususani uh, kwa sababu uh, anaonekana uh, ni kama amechukua mwelekeo tofauti na mtangulizi wake, kwamba sasa yeye anafanya ziara na anasema eh, kwamba uh, Tanzania sio kisiwa, bila shaka kama alivyosema mwenyewe kwamba ni, ni mgeni mpya kwenye mtaa, na hivyo anajaribu kuwatembelea na kujitambulisha kwa majirani. Bila shaka huo ni mwelekeo tofauti, kama ulivyosema na mtangulizi wake, na hilo ni jambo muhimu, na nina imani kwamba ataendelea eh, kufanya hivyo, lakini matokeo yake makubwa ni mawili. Moja, eh, zipo dalili za wazi kwamba uhai wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambao umepita katika hali tete kidogo kwa miaka mitano hivi iliyopita utaweza kupata chachu mpya kutokana na sera za rais Samia Suluhu Hassan na hili limeanza kujidhihirisha e, wazi. Jambo la pili ambalo ni kubwa nafikiri ni kwamba ari na morali ya kibiashara katika ukanda wetu e, hasa kwa kile tunachokiita diplomasia ya kiuchumi itaimarika zaidi hivi sasa tunavyozungumza, pamoja na kwamba covid kumi na tisa imechangia lakini hata kabla ya COVID kumi na tisa eh, biashara ya Afrika Mashariki ilipigwa kofi kubwa sana kwa sababu ya kulegalega eh, kwa mahusiano eh, kati ya mataifa haya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo bila shaka kutakuwepo na hali hiyo, eh, kuibuka eh, upya na kuweza kutatua masuala ya msingi anayofanya uchumi wetu kwa kweli, eh, uwe imara kama tunashirikiana eh, zaidi nam na muda ndio huo. Uh, lakini nimpe nafasi kwa muda usio mrefu Joyce Mkina, na uwe ni kauli zako za mwisho mwisho. Uh, labda tuzungumzie kidogo tu, nasikia Raisi Samia Suluhu Hassan ame, uh, amezungumza na wazee hii leo katika uh, mji wa Dar es Salaam, sijui kama uh, amemaliza hotuba yake hiyo. Yale baadhi ya mambo ambayo niliona kwenye ratiba rasmi ya rais ni kwamba alikuwa azungumzie swala hili kuhusu Covid 19 na ni moja ya mambo aliyoyazungumza akiwa nchini Kenya. Yote hayo yanayozungumzwa hapo kuhusu ushirikiano huo, ili kuhakikisha kwamba wote wana afya katika nchi zote mbili, umuhimu wake ni upi? E, e, ukiangalia sio tu hapo Tanzania, lakini nchi zingine jirani Uh, uh, Mheshimiwa Rais Samia Suluhu amelipa umuhimu wa hali ya juu kwa sababu amesema kamati aliyokuwa ameiunda imekaribia kumaliza kutoa taarifa yake, ataipokea hivi punde na atatushirikisha. Lakini pia amesisitiza matumizi ya barakoa na amewahakikishia wazee kwamba ataweka mkakati wa kuhakikisha kwamba wanalindwa, kwa sababu kundi la wazee ndo liko kwenye uhatarishi zaidi la kupata maambukizi ya koha Covid-19, lakini unaona kabisa nia uh, yake ya dhati ya kulinda taifa dhidi ya Covid-19. Naam ni, ni nani huyu? Ni Joyce Mkina hapo, na ni swala ambalo bila shaka litazungumzwa kwa muda mrefu, na tuna taarifa ambayo tumetumiwa na mwandishi wetu kutoka uh, huko Dar es Salaam, Dina Chahali. Hatutapata uh, nafasi ya kuicheza, lakini kwa kifupi ilikuwa inaeleza uh, jinsi ambavyo amelitilia mkazo sana suala hilo. E, tofauti kabisa na, lazima nisisitize hapa, tofauti kabisa na jinsi alivyokuwa mtangulizi wake rais e, John Pombe Magufuli. Umeona kwenye mitandao pia wengine wakisema anaonekana amekumbatia kabisa masuala kuhusu barakoa, na wale ambao wako karibu na yeye pia wameonekana kwenye video na picha wakivaa barakoa e, na kulipa umuhimu mkubwa wa suala hilo la kujikinga na virusi vya korona. Tumalize e, matangazo haya kwa a, kwake tukienda kwake, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, nipe kwa ujumla wako jinsi unavyoona kutekelezeka kwa yote hayo yaliyozungumzwa, ukiitilia maanani kwamba sio mara ya kwanza a, ambapo tumesikia kwamba hii itafanyika, hii itafanyika, na baadaye yanawekwa chini ya meza, yanakuwa kwamba yatafufuliwa wakati e, viongozi wanakutana e, wakati mwingine e, tumalizie kwa hayo. Uh, ninafikiri kwamba utekelezaji umekuwa ni changamoto kubwa sana kuhusu uh, makubaliano ambayo yamefikiwa katika uh, baraza la mawaziri kwa mfano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hizi nchi hazikuanza jana kushirikiana, ni nchi ambazo zinashirikiana, zimekuwa zikishirikiana na zitaendelea kushirikiana, lakini nafikiri kuna umuhimu wa lile jopo la uhamasishaji litakalokuwa linachangia kujaribu kila mara kuuliza masuala na kuwatembelea wale watu ambao kila siku wanakumbana na changamoto pamoja na vizuizi hivyo vinavyowekwa vya ghafula kwenye barabara zao wakati wanafanya biashara. Kwa hivyo tunatarajia kwamba marais hawa watawaambia mawaziri wao ambao wanahusika na maeneo mbalimbali mbali ambayo yanachangia mahusiano bora, kuwa na mahusiano mazuri kuwa wanakutana mara kwa mara, mm -hmm. Na kujadili kutatua matatizo yao kwa urafiki, sio kutatua kwa mgonzi, no. Na kupigiana au kurushiana maneno. Uh, shukran sana kauli hiyo yake Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Msikilizaji, ndio inayotufungia matangazo ya leo ya Live Talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni washukuru nyote, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, uh, vilevile Dr Brovia Zikayoza, huyu mchumi kutoka nchini Tanzania John Gachie alizungumza nasi kwa muda mfupi tu, lakini yeye pia ni mchambuzi wa maswala ya kieneo akiwa nchini Kenya, na vilevile vile Joyce Mkina. Eh, huyu ni mwanaharakati na vilevile vile mchambuzi wa masala ya jamii, mwanaharakati wa kutetea haki za kinamama. Na, na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi akiwa ni Abdu Shakur Abudi, na mwelekezi wangu namwona pale Aida Isa. Shukran sana nyote mliofanikisha matangazo yao, mimi ni BMJ mri, twanaona tena wakati mwingine, panapo majaliwa. Alamsiki.