Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Nduimana. Waajiri wa hapa Marekani waliajiri wafanyakazi wachache mwezi April mbali na ilivyokuwa inatarajiwa, licha ya kufunguliwa tena kwa uchumi, afya ya umma kuboreshwa kwa haraka, na msaada mkubwa wa kifedha kutolewa na serikali kuu. Ripoti ya wizara ya kazi kuhusu ajira ambayo imetolewa leo inaonyesha kuwa ajira laki mbili na elfu sitini na sita pekee ndizo ziliongezeka mwezi uliopita baada ya kuongezeka hadi laki saba na elfu sabini mwezi Machi. Kulingana na utafiti wa wachumi wa shirika la habari la Reuters, ajira zilikuwa zinatarajiwa kuongezeka kufikia laki tisa na elfu sabini na nane mwezi Aprili. Taarifa zinasema katika viwanda na migahawa, waajiri wanasumbuka kupata wafanyakazi kutokana na sababu tofauti ikiwa ni pamoja na wazazi ambao wanaendelea kukaa nyumbani wakihudumia watoto wao, wafanyakazi waliostafu kutokana na janga la korona, na malipo ya miezi kadhaa yaliyopewa familia nyingi kutokana na athari za janga la korona. Miezi kumi na miwili iliyopita, watu milioni ishirini nukta sita walipoteza ajira baada ya biashara nyingi kufungwa ili kupunguza maambukizi ya wimbi la kwanza la COVID 19. Afisa wa Iran anayesimamia mazungumzo ya mpango wa nyuklia wa nchi hiyo Abbas Arakchi leo amekiambia chombo cha habari cha serikali kwamba Marekani ilieleza nia yake ya kuiondolewa vikwazo Iran kwenye mazungumzo ya nyuklia yaliyofanyika mjini Vienna lakini Teherani inaomba hatua zaidi. Taarifa tuliyopewa na upande wa Marekani ni kwamba wanadhamira ya kurejea kwenye mkataba wa nyuklia na walitangaza nia yao ya kuondoa sehemu kubwa ya vikwazo vyao, Arakchi ameiambia televisheni ya serikali. Ameongeza kuwa kwa mtazamo wao hiyo haitoshi, na majadiliano yataendelea hadi madai yao yote yatoshelezwe. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR leo limesema zaidi ya watu elfu kumi na saba na mia tano waliondolewa kwenye nyumba zao nchini Burkina Faso katika siku kumi zilizopita kufuatia mashambulizi ya makundi yenye silaha yasiyojulikana ambayo yaliwaua watu 45. Mashambulizi ya makundi hayo ya wanamgambo wa kiislamu wenye uhusiano na makundi ya Alqaida na Islamic State katika kanda ya Sahel huko Afrika Magharibi yaliongezeka maradufu tangu mwanzoni mwa mwaka huu hususan nchini Mali, Niger na Burkina Faso. Ripoti ya UNHCR inasema watu wenye silaha waliendesha msururu wa mashambulizi katika maeneo tofauti wakichoma moto nyumba na kuua raia kwa risasi. Washambuliaji hao walifanya uporaji pia katika vituo vya afya na kuharibu nyumba na maduka. Vyanzo vya usalama Jumatatu vililiambia shirika la habari la Reuters kwamba washambuliaji wenye silaha waliua watu 30 katika shambulizi kwenye kijiji kimoja cha Burkina Faso. Raisi wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo amesema Uturuki inataka kuimarisha juhudi za kurejesha urafiki wa kihistoria na Misri baada ya viongozi hao hasimu kukutana na katika mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana tangu miaka minane iliyopita. Uhusiano kati ya Ankara na Kairo ulivunjika pale jeshi la Misri lilimwondoa madarakani rais wa zamani wa chama cha kiislamu hayati Mohamed Morsi mwaka 2013 Aliyeungwa mkono na Erdogan binafsi. Erdogan ameahidi kwamba mazungumzo yataendelea akiwaambia waandishi wa habari kuwa mchakato mpya na Misri umeanza. Amesema hayo baada ya kushiriki sala ya Ijumaa kwenye msikiti wa Istanbul mjini Cairo. Tunafanya juhudi za kurejesha uhusiano wetu wa kihistoria sio kama maadui lakini kama marafiki, Erdogan amesema. Mazungumzo hayo mjini Kairo yanajiri baada ya Uturuki kuwaambia wanachama wa chombo cha habari cha upinzani wa Misri chenye makao yake mjini Istanbul kupunguza kauli za kumkosoa rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena tunapoungana nawe msikilizaji wetu katika matangazo ya kwa undani tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tunaangalia kupitishwa e, na moja ya mabunge ya kenya ule mpango wa maridhiano unaofahamika kama BBI ambao una lengo la kuleta uwiano sawa e, katika nafasi mbalimbali za madaraka nchini Kenya. Katika sehemu ya pili hii leo tutaendelea kumwangalia Dominic Angwen ambaye alikuwa ni mwanajeshi wa zamani wa kundi la Lords Resistance Army, e, kundi ambalo limekuwa likifanya matendo yaliyotangazwa na taasisi mbalimbali za kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa kuwa ni kundi la uhalifu dhidi ya ubinadamu na kufanya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo za kwa undani. Hii leo tunaanzia nchini Kenya ambapo moja ya mabunge e, muhimu ya Kenya yamepitisha e, ule mpango wa maridhiano wa BBI, mpango ambao umekuwa e, ukigubika a, sekta ama tasnia ya siasa za Kenya katika kipindi kirefu, hasa ikielezwa ni maridhiano ya wanasiasa nguli kutoka katika pande ambazo zina ushindani mkubwa nchini Kenya, pande ya Rais Uhuru Kenyatta na aliyekuwa uh, waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Omolo Odinga. Hatua hiyo inaelezwa ni mchakato wa kuendelea kufanyika eh, kwa mabadiliko mbalimbali mbali katika ah, nafasi za utawala wa taifa la Kenya kwenye ngazi mbalimbali eh, hadi kwenye kaunti zilizopo hivi sasa na kutoa fursa kwa makundi yote kuwa na uwakilishi sawa katika uundwaji wa serikali. Hatua hiyo vilevile vile ni kuelekea eh, kwa Uh, wananchi kufanya ile kura ya maoni na kuipigia kura endapo wanakubaliana na mapendekezo ambayo yamewekwa ndani yake, ambayo kwa namna moja ama nyingine wachambuzi wanaeleza endapo itapita kama ilivyo kuna mabadiliko makubwa ya katiba na kuna uwezekano wa taifa la Kenya likarejesha tena ile nafasi ya waziri mkuu, lakini vilevile vile, e, kutoa a, majimbo mengi zaidi na uwakilishi ukawa mkubwa kutoka katika makundi mbalimbali mbali. BBI vilevile vile inaonekana kama ni hali ya kuendeleza ule e, mvutano wa kisiasa baina ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akionyesha kutokubaliana na kutoona umuhimu wa shauri hili la BBI, ambalo limeasisiwa na Rais Uhuru Kenyatta na mwanasiasa mkongwe wa taifa la Kenya a, Raila Odinga, yeye akiona ye, kwamba kwa hivi sasa e, si jambo muhimu, na kama a, mabadiliko kufanyika yafanyike sambamba na uchaguzi mkuu wa mwakani kwa kuokoa fedha ili kura ya maoni iendane na kura ya kuchagua viongozi mbalimbali. Ikumbukwe, Kenya mwakani mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili itaingia katika uchaguzi mkuu na homa ya uchaguzi huo mkuu imetanda kweli kweli, ikiwa ni mapema kabisa ishara zikionyesha, uh, mwanasiasa Raila Odinga kutaka kuingia katika kinyanganyiro hicho, hali kadhalika uh, naibu wa rais wa sasa Uh, William Ruto, lakini hayo yote yatategemea na hali halisi ya kisiasa na kuelekea kwa hiyo BBI. Nimezungumza na Profesa David Monda kutoka uh, New York, na kwanza nilitaka kufahamu kile ambacho yeye anakiona kuelekea kupatikana kwa BBI, hasa kupitishwa katika moja ya mabunge ya taifa hilo. Uh, la Kenya nini kinaendelea baada ya hapa? Nafikiria kwa wakati huu uh, imepitishwa kwenye bunge la wawakilishi, lakini pia inangojea ipitishwe uh, kwenye seneti. Lakini hilo silo uh, neno kikatiba. Lazima uh, swala hii au mswada huu uwekwe mbele ya umma, ya kwamba referendum Uh, ifanywe na wananchi waweze kupiga kura waseme ya kwamba wataipitisha au wataipiga kalamu. La kushangaza pia bwana mwenyekiti ni kwamba kwa wakati huu kuna karibu kesi tisa ambazo zimewasilishwa uh, kwenye mahakama kukashifu utekelezaji uh, huu wa BBI. Wanasheria wengi vyama uh, uh, vya haki za kibinadamu hivi mashirika za uh, za kijamii uh, yanasema ya kwamba mchakato huu kwa ujumla unakiuka katiba. Kwa hivyo hilo pia ni jambo ambalo lazima tuliangazie. Uh, pasi na kuweza kupiga kura kwa umma, lazima mswada huu wa BBI uidhinishwe mahakamani, maanake pia kuna hizi kesi ambazo zinangojea mswada huu wa BBI Kile ambacho kinaonekana uh, kujitokeza, tunaweza tukasema ni nini, nini eh, kwa uh, mchakato huu ni vitu viwili. Cha kwanza kuna suala la kisiasa ambapo uh, kuna eneo bunge zingine ambazo zinasema ya kwamba zimepuuzwa hususan uh, zile eneo za uh, kaskazini Uh, mashariki kuna uh, majimbo mengine pale eneo bunge ambapo wanasema ya kwamba wabunge kutoka kule wamesema ya kwamba uh, hawakuwa wameongezewa eneo bunge ipasavyo. La pili ni suala la kikatiba ya kwamba kuna wengi ambao wanasema ya kwamba mswada huu hususan uh, eneo bunge zile uh, sabini ambazo zimeongezwa hazikuwa zimefanywa kwa mfumo wa kikatiba, ya kwamba inabidi IEBC, uh, ndiyo inayohusishwa kikatiba kuweza kuidhinisha eneo bunge zitakapoongezwa na mswada huu, sio ya kwamba eneo bunge ziongezwe kwa bunge. Kwa hivyo kuna hizi patashika mbili, ya la kwanza la kisiasa ya kusema ya kwamba kuna wasiasa wanasiasa wengine ambao wanasema hawajaongezewa eneo bunge za kutosha. La pili ni suala la kikatiba kusema kwamba kuweza kutathmini eneo bunge ni kazi ya IEBC na haipaswi kuidhinishwa uh, kwa mfumo wa kusisitiza uh, majimbo lazima isisitize eneo bunge. kwa hivyo pia kwa nafsi hiyo kuna mswada wa kikatiba tungependa kufahamu vilevile vile, uh, kitu ambacho kimekuwa kikizungumzwa sana. Je, hii BBI kwa watu ambao wako nje ya Kenya, wanafahamu Kenya ilibadilisha e, katiba yake kama uh, miaka takribani e, zaidi ya kumi iliyopita. E, je, kile ambacho kinaonekana kutokea hapa ni dhahiri kwamba kuna mabadiliko ya katiba hii katiba ni swala ambalo wananchi wametaka au ni hali ile ya kisiasa zaidi? Nafikiria kwa wakati huu ni vigumu kujua uh, maanake kwa upande fulani wajumbe kwa bunge ndio wanaowakilisha sauti ya umma, kwa hivyo wabunge ndio wanasimamia sauti ya umma, maanake wamepigiwa kura. Lakini kwa upande mwingine eh, kuna hii hali ya kusema ya kwamba mswada huu wa BBI umetoka juu na kuweza kuja chini kwa wananchi, ya kwamba wananchi wanalazimishwa na hao vigogo wakuu yaani, Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga kwamba uh, changamoto ya, ya kwamba um, ya kwamba uh, nafsi hii ya BBI haijaanza kutoka wananchi kwenda kwa wabunge, imetoka kwa wabunge kuja kwa wananchi, kwa hivyo wananchi kawaida yao wanapenda eneo bunge zaidi, wanapenda pesa kuja mashinani, lakini nafsi hii, wakosoaji wa bibia wanasema ya kwamba kukiwa na changamoto hii ya kiuchumi, kuna hili janga la covid kumi na tisa na kwa wakati huu tayari kuna wabunge wengi zaidi ambao, kwa, kwa ujumla umma inaonyesha inafikiria kwamba hawafanyi pa, kazi ipasavyo. Wengi wao hata waongei kwa, bu, hawaongei kwa bunge. Kwa hivyo kuna hii uh, dhana ya kwamba kuongeza wabunge sabini wen, uh, wengine ni kuongeza mzigo wa kodi kwa umma, na kwa ile hali ya kuweza kupunguza gharama ya serikali kwa umma, BBI itaongeza ule mzigo wa kodi, kwa hivyo nafikiria kwa ujumla kwa umma ni kana kwamba huu uh, huu mswada wa BBI lazima uh, upigwe kalamu uwekwe kando, na majanga ya kiuchumi majanga ya covid kumi na tisa yaidhinishwe na yawekwe kipaumbele. Isiwe ya kwamba uh, mswada huu wa kisiasa wa BBI ndio unaopewa kipaumbele. Uh, maslahi ya kiuchumi maslahi ya janga ya covid kumi na tisa lazima yasisitizwa kwa wakati huu. Kwa kukamilisha tu, kwa muktasari, nafasi ya naibu wa rais na William Ruto iko vipi kwenye hili? Uh, nafikiria mswada huu vile umepitishwa kwa bunge umeonyesha kwamba vigogo hawa wawili yani Raila Odinga na Uhuru Kenyatta wana uh, wameweka Uh, rasilimali nyingi ya kisiasa kwa mswada huu wa BBI na wabunge wengi ambao walikuwa wanasema watamuunga naibu rais kura uh, kwenye bunge ni kama wamemsaliti. Kwa hivyo kwa wakati huu inaonekana ya kwamba uh, Ruto ni kama ameeko kando kwa kiwango fulani, na nafikiria uh, liwe liwalo, BBI utapitishwa, lakini hizi changamoto za kisiasa mahakama itasema vipi uh, na kwenda mbele ya kwamba pengine huenda ikapigwa kalamu kwenye mahakama kuu. Ni Profesa David Monda akizungumza nami kutokea New York hapa Marekani. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hiyo tutamwangazia Dominic Angwen ambaye alikuwa ni kamanda wa zamani wa kundi la Lord's Resistance Army ambaye e, amekutwa na mashitaka ya kujibu na kuhukumiwa kifungo cha miaka ishirini na mitano gerezani na ile, ma, na ile mahakama ya kimataifa ya ICC ya The Hague, mjadala ambao umekuwa ni mkubwa. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia hatua ya mahakama ya kimataifa ya ICC e, kumfungulia e, mashtaka na hatimaye kumkuta na hatia na kumfunga e, kifungo cha miaka ishirini na mitano gerezani e, Dominic Angwen, ambapo mahakama hiyo ya uhalifu ya jinai ICC eh, kwa kutoa kifungo cha miaka 25, hiyo ambayo nimegusia, uh, kwa kiongozi wa zamani wa waasi wa Lords Resistance Army LRA, Dominic Ongwen. Ongwen eh, alishiriki katika matukio mbalimbali mbali ya uhalifu wa kivita ambapo alishambulia kambi kadhaa na kushiriki mauaji mbalimbali ya wananchi wasiokuwa na tabia wasiokuwa na hatia, eh, vilevile alishiriki katika matendo ya ubakaji na unyanyasaji wa kingono. Kwa undani leo, mwandishi wa Sauti ya Amerika Jason Nyakundi anaangazia matokeo ya hukumu dhidi ya Dominic Ongwen na pia hisia za watu ni vipi. Hapo jana tuligusia hili eh, kwa kuangalia historia ya kundi hili na historia uh, yake na kile ambacho kinaonekana kutokea, lakini leo tunaendelea eh, kuangalia uh, kile ambacho kipo na nini watu wanazungumzia juu ya shauri hili. Uh, Jason Nyakundi eh, karibu sana. Dominic Ongwen anayefahamika kama White Ant alipatikana na zaidi ya makosa 60 ikiwa ni pamoja na uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita. Wakati wa uamuzi wao, majaji walisema Ongwen binafsi aliyetoa yani amri kwa wapiganaji wake wauwa watu wapatao 130 katika kambi za wakimbizi kati ya mwaka 2002 na 2002 na 2005. Waendesha mashtaka wanasema kuwa bwana Ongwen amepewa adhabu ndogo kwa sababu alikuwa ametekwa na LRA akiwa bado mtoto. Kundi hilo la waasi liliundwa zaidi ya miaka thelathini iliyopita likiendesha shughuli zake nchini Uganda na mataifa jirani. Hukumu hii ya Dominic Ongwen ina maana gani katika vita dhidi ya kundi la LRA nchini Uganda? Nimezungumza na mtaalam na pia mchambuzi wa masuala ya usalama nchini Kenya, George Msamali. Nafikiri kufikia kiwango ambapo aliweza kujisalimisha ni kwamba kikundi cha LRA tayari kilikuwa kimelemewa na serikali ya na wanajeshi wa UPDF na kwa hivyo hakuwa na budi bali kujisalimisha ili kunusuru maisha yake. Maanake vita vilikuwa vimepamba joto, na njia yoyote ambayo ingekuwa kwamba yeye angetoka pale akiwa hai ni kuweza kujisalimisha kwa mahakama ya kimataifa. Manake kama angejisalimisha kwa serikali ya ya Uganda, basi mambo yangekuwa ni tofauti, hatungekuwa na uhakika ya kwamba serikali hiyo ingeweza kumpeana moja kwa moja kwa mahakama ya kwa mahakama ya kimataifa. Kwa hivyo ile ilikuwa tu ni kujinusuru yeye mwenyewe. Nafikiri alifanyiwa haki. Hali kadhalika pia wale waathiriwa wa mauaji ambaye yeye alisimamia akitekelezwa, pia wamepata haki kutoka katika mahakama hiyo ya kimataifa. Manake ni mara nyingi tumeona watu wakifikishwa mbele ya hayo mahakama, namkumbuka kama Bosco Ntagada, baadaye alikuja akaachiliwa uhuru. Namkumbuka kama vile na Gbagbo ule alikuwa rais wa kule Ivory Coast, pia aliachiliwa uhuru na hayo mahakama na imekuwa ni kwamba watu walikuwa wanakosa imani na hayo mahakama, maanake hii inaonyesha wazi ya kwamba mtu anaweza atekeleza uhalifu na makosa ya jinai, ila hali akifikishwa katika mahakama ya kimataifa anawachiliwa huru. Na nafikiri uamuzi wa mahakama, ingawa baadaye unaweza kubatilizwa ikiwa jamaa ataweka ile rufaa, lakini kwa hivi sasa nafikiri hiyo ni hatua mwafaka ambayo imechukuliwa, na inadhihirisha wazi ya kwamba uh, jamii ya kimataifa iko tayari kukabiliana na uhalifu ambao ulikuwa unatekelezwa na bwana na wenzake oh, ni kweli kwa kwamba huyu alikuwa ni mtoto ambaye alitekwa nyara na waasi, lakini kwamba kwa alifika huko na akaungana na wale waasi na kuweza kugeuka na kugeukia jamii kinadhihirisha wazi ya kwamba alifika kule na yeye akaungana moja kwa moja na wale uh, watu ambao wanadhulumu jamii, na nafikiri hicho kifungo kwangu hakitoshi, maanake makosa ambayo alishtakiwa naye ni makubwa na waadhiriwa wa wa, uh, wa hili suala la waasi ni wengi. Kwa hivyo nafikiri mahakama ilitilia, ilizingatia kwamba yeye pia alikuwa ametekwa nyara na alikuwa ni mpiganaji mtoto, lakini na ndio maanake ilimpa hicho kifungo cha miaka ishirini na tano, maanake huyu angekuwa ni mtu ambaye angefungwa maisha kulingana na vile mahakama inaweza amua, na, na nafikiri hukumu hiyo haitaleta tofauti kwa uwasi katika taifa la Uganda peke yake. Maanake hivi sasa utapata kwamba Afrika inakabiliwa na changamoto kubwa ya vikundi vya kiasi. Tuanzie kule Nija, tuje kule Chad, tuje Mali, tuje taifa la DRC hapa Kongo, tuende kule Ethiopia, Tigray. Unaona mauaji ambayo yanatekelezwa huko, na si serikali peke yake, si waasi peke yao ambao wanahusika na, na mauaji kama haya. Tumepata kwamba pia serikali nyingi tu hivi sasa pia zinajihusisha na, na mauaji ya raia Tukuje karibu hapa kwetu Somali na pia kadhalika, unapata Sudan Kusini. Kwa hivyo hukumu kama hii ni kuonyesha kwamba wale wababe wa kivita, kwamba kuna hatua za kisheria ambazo zinaweza chukuliwa na haki iweze kutendeka kwa waadhiriwa wa vita kama hivi ambavyo ni vya kindani na ni vita vya kibinafsi. Kwa hivyo hii itakuwa si funzo peke yake kwa LRA ama taifa la Uganda, bali ni funzo kwa vikundi vyote vya kiasi ama serikali ambazo zinawadhulumu wananchi wao ndani ya bara Afrika. Dominic Ongwen alizaliwa mwaka 1975 katika kijiji cha Chorum, wilaya ya Amuru, kaskazini mwa Uganda. Alitekwa nyara na kundi la waasi wa Joseph Konyi akiwa mvulana mdogo, wakati akielekea shuleni. Na kulingana na maelezo yake, alidai kuwa alitekwa nyara mwaka 1988 akiwa na umri wa miaka kumi na nne lakini ripoti sahihi zinasema kuwa alitekwa nyara akiwa na umri wa miaka tisa au kumi kwa sababu alibebwa katika safari yao hadi kwenye kambi ya LRA akiwa hawezi kutembea mwendo mrefu. Mama yake Ongwen alipofahamishwa habari za kutekwa nyara mtoto wake, aliamua kuwafuata waasi hao, lakini baadaye watu walimkuta mama huyo amefariki pamoja na mumewe, yaani babake Ongwen. Kesi dhidi ya Ongwen ilipata umaarufu duniani na watu wengi nchini Uganda wamekuwa wakisubiri kutolewa hukumu. Mwandishi wa habari aliye nchini Uganda John Kibego anasema hukumu hii imepokelewa kwa njia tofauti. Naam, uh, hapa nchini Uganda hiyo jana, katika wilaya hasa ile ya Gulu, katika jiji hilo watu wengi walikuwa kwenye internet, walikuwa online wakifuatilia hukumu hiyo ya Dominic Ongwen kwa hamu kubwa, kujua nini kinaendelea. Uh, wamepokea taarifa hiyo kwa hisia tofauti, yaani wengine wanasema kwamba Bwana Ongwen hakustahili adhabu hiyo kulingana na ukweli kwamba yeye ni miongoni mwa watoto waliotekwa na kutumikishwa jeshini jech huo. Uh, ni upande uh, uh, uh, uh, uh, moja ambao anamhurumia, na pia wanasema kwamba ingekuwa bora Joseph Konyi mwenyewe ndio akamatwe apelekwe katika mahakama hiyo, yeye akihukumiwa ndio mioyo ya watu inaweza kusikia kwamba oh, haki inaanza kutendewa, kwani huyo anamhurumia kama mtoto, kwa sababu alikuwa na watoto wengine. Wengi wanasema ikiwa jeshi la Marekani liliweza kumkamata huyo Dominic Ongwen, kwa nini hawajamkamata Joseph Konyi na mkamanda wale wengine. Pia wengine wanahoji katika ukatili uliotendewa, jeshi la wananchi wa Uganda UPDF lilikuwa likipambana na waasi hao wa LRA. Je, ukatili ulitendeka kutoka upande mmoja wa LRA? Katika jeshi la UPDF hakuna ukatili uliotendwa nao, wakamakamanda wakakamatwa, wakapelekwa kwenye mahakama hiyo? Huo ni upande wa kwanza na jambo jingine ni kwamba watu wa Acholi, eneo hilo kulikotendeka ukatili huo, wanasema hilo halitoshe, kwa sababu kuna uhitaji wa maridhiano, maridhiano ambayo anajumuisha suala la kuhakikisha kwamba jamii hizo zimefidiwa, na pia kumekuwepo maridhiano katika kutoka pande moja ya serikali na pande zile zilizohusika na waasi, ndio wajue kwamba kutakuwepo amani ya kudumu. Bidii ambayo wanataka ni kama vile kujengewa taasisi za elimu, vituo vya afya Ndiyo mambo ambayo wanaona kwamba yanaweza kusaidia eneo hilo la Choli kupata urejefu kutoka ukatili uliotendeka wakati wa vita hivyo. Bila shaka hukumu hii, kundi la LR tayari walikuwa wamevunjwa nguvu, lakini kilichopo ni kwamba inawezekana kuwa watu wanavyohisi, inawezekana kuwa sasa itakuwa vigumu kwa mtu yeyote wa LR kujitokeza kwa sababu, wana watakuwa anaogopa kwamba wakijisalimisha, wanaweza kukabidhiwa hukumu kali kama hiyo na wakati huo huo athari zake sio tu kwa kundi la LRA pekee, lakini wadadisi wa mama wamekuwa wakisema kwamba hii ingekuwa onyo pia kwa vigogo katika serikali ya Uganda sasa hivi ambayo wanahusika na tuhuma za kushambulia wananchi kuua waandamanaji na kadhalika. Hiyo ni ishara kwamba mtu yeyote anaweza kupelekwa kwenye mahakama hiyo akahukumiwa, iwe kesho ama miaka tano ama kumi baadaye. Dominic Ongwen alishiriki katika matukio mbalimbali mbali ya uhalifu wa kivita kwa mfano mwezi Mei mwaka elfu mbili na nne walishambulia kambi ya ndani ya Lukodi wilayani Gulu kaskazini mwa Uganda. Pia alishambulia kambi nyingine za ndani zikiwemo za Pajula, Odeke na Abok na kushiriki mauaji mbalimbali ya wananchi wasiokuwa na hatia, ubakaji na unyanyasaji wa kingono. Mwaka elfu mbili kumi na tano, Dominic Ongwen alijisalimisha na kuwekwa kizuizini na wanajeshi wa Marekani katika Jamhuri ya Afrika Kati na hatimaye akasafirishwa na hatimaye akasafirishwa hadi mahakama ya kimataifa ya jinai. Kundi la LRA linaloongozwa na Joseph Konyi limewateka maelfu ya wa watoto ili kupigana vitani na kuwaoa wengine. Nafikiri mpaka hivi sasa tunapozungumza, kikundi cha LRA kimedidimia, hakipo tena, hakina makali yoyote ya kuweza kutoa upinzani kwa serikali ya NRA iliyopo mamlakani hivi sasa, na kwa hivyo hata tuzizungumzie maanake, mpaka hivi sasa hatuwasikii Tumefanya utafiti na tunaona kwamba hiki ni kikundi ambacho kimekosa uh, mwelekeo, kimekosa uongozi na hivi sasa kimesisia kabisa. Kwa hivyo nafikiri hukumu hii ni pigo kubwa kwa hiyo kwa hicho kikundi, na huu ndio wakati sasa tunaona mwisho wa kikundi cha LRA. Hukumu hii inaumpa serikali ya Mseveni ushindi fulani, maanake hapo kuanzia kwa awali, serikali ya Museveni imekuwa ikikabiliana na hiki kikundi, na kwa kipindi kirefu sana hiki kikundi kimekuwa kikiwadhulumu wananchi, hata si wananchi kutoka maeneo tofauti, bali wananchi ambao wako katika maeneo ambao wao walikuwa wanamiliki, na serikali ya Museveni ilikuwa inasukuma, maanake walikuwa wanajua kwamba LRA ni kikundi ambacho kinapinga serikali ya Museveni moja kwa moja, na kwamba Owen amekamatwa na kushtakiwa na kufungwa, basi inatoa ujumbe kwamba serikali ya Mseveni hivi sasa ya NRA iko mamlakani kihalali, na pingamizi lolote ambalo litatoka katika vikundi vya kivoasi kule ndani vinaweza kupingwa na kupigwa na mwishowe serikali iweze kubaki pale pale. Nam kufika hapo basi, tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia shukran kwa kuwa nami na asante sana.