Marka hore ee soo dhawow adiga oo ku bilaabaya magacaada iyo halka. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5, na Nairobi, na 107.8, na Mombasa, 102.8, Lubumbashi, 96.2, Goma, 97.4, Bukavu, na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Hali ya mvutano imeongezeka hii leo Jumapili huko mashariki mwa Jerusalem inayokaliwa na Israel baada ya mamia wa Palestina kujeruhiwa wakati wa mapambano kati ya waandamanaji na polisi kwenye uwanja wa msikiti mtakatifu wa Al Aksa. Ghasia kwenye msikiti huo na maeneo ya mji wa kale wa Jerusalem zimechochewa na juhudi za miaka mingi za walowezi wa Kiyahudi kutaka kuchukua nyumba za Wapalestina katika mji huo na zimezusha wasiwasi wasi kote duniani. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imeitisha mkutano wa dharura wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hapo kesho Jumatatu kujadili kuongezeka ghasia zinazotokea wakati wa usiku. Wajumbe wa kamati inayotetea wa Palestina kurudi kwenye makazi yao ya kijadi High Committee of Return Matches, imetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za dhati dhidi ya Israel kutokana na ghasia hizo. Na akizungumza kabla ya mkutano wa kila wiki wa baraza la mawaziri hii leo, Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameonya kwamba Israel itachukua hatua thabiti kutangaza sheria za kurudisha utulivu Jerusalem huku ikiheshimu haki za kuabudu za dini zote. Karibu wa Palestina mia moja ishirini na moja walijeruhiwa wakati wa mapambano ya jana usiku, wengi kutokana na risasi za mpira, kulingana na shirika la Hilali Nyekundu ya Palestina. Mataifa ya Kiarabu pamoja na mataifa manne yaliyorudisha uhusiano na Israel, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain, Moroko na Sudan, yamelaani mashambulio hayo na kuunga mkono waandamanaji wa Palestina. Jeshi la Chad kwa mara nyingine tena linadai kwamba limepata ushindi hileo kwenye mapigano ya wiki kadhaa na waasi ambayo yalisababisha pia kifo cha rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Idris Deby mwezi uliopita kwenye uwanja wa mapambano. Kundi la waasi la kutetea mageuzi nchini Chad FACT halikujibu ombi la waandishi wa habari kutoa maoni yao kuhusu ushindi huo. Maafisa wa kijeshi wa utawala wa mpito hapo awali wameshasema kuwa waliweza kuwashinda waasi, lakini kushuhudia mapigano yakiendelea. Mapigano hayo na hali tete ya kisiasa nchini Chad kufuatia kifo cha rais Debi inafuatiliwa kwa karibu sana na jumuiya ya kimataifa. Chad ni mshirika mkuu wa muda mrefu wa nchi za magharibi katika vita dhidi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu huko Afrika ya kati. Mamia watu waliwashangilia wanajeshi katika mji mkuu wa Njamena hii leo walipokuwa na rudi kutoka mstari wa mbele wa mapambano. Mkuu wa utawala wa jeshi la Chad, Abdul Karim Daud, amewaambia waandishi wa habari kwamba kurudi kwa kishindo wanajeshi katika kambi zao hii leo ni ishara ya kumalizika kwa operesheni na ushindi kwa jeshi la Chad. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Serikali ya Guini imetangaza hii leo kwamba mmomonyoko wa ardhi kwenye mgodi wa kienyeji wa dhahabu hii leo kaskazini mwa mji mkuu wa Conakry umesababisha vifo vya watu kumi na tano. Kulingana na taarifa hiyo ajali ilitokea Jumamosi jioni katika jimbo la mbali la Siguri, karibu kilomita mia nane kutoka mji mkuu wa Conakry. Eneo hilo ndilo lenye utajiri mkubwa wa dhahabu katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Serikali inasema imeanzisha uchunguzi kutokana na ajali hiyo. Miili ya wote waliofariki imepatikana wakiwemo wanawake wawili, kulingana na wakazi wa eneo hilo. Machimbo ya dhahabu ya Siguri yanafahamika kuwa ni ya hatari kabisa, ambapo wachimba migodi hufanya kazi kupitia shimo nyembamba bila vifaa vyovyote vya usalama. Ofisi ya kutetea haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inatoa wito kwa serikali ya Brazil kufanya uchunguzi wa kina na usiopendelea upande wote kutokana na operesheni iliyosababisha mauaji makubwa katika kitongoji cha watu wenye kipato cha chini maarufu favela, mjini Rio de Janeiro. Siku ya Alhamisi, karibu watu 25 akiwemo polisi mmoja waliuliwa katika shambulio la alfajiri, katika operesheni kubwa iliyohusisha polisi maalum waliokuwa nchi kavu na ndani ya helikopta moja wakifetua risasi mitaani kwa madai ya kuwasaka wanachama wa kundi la kihalifu na wauzaji dawa za kulevya. Msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya umoja mataifa, Rupert Colville, anasema idadi ya watu waliojeruhiwa haijulikani na kwamba operesheni hiyo ilifanyika licha amri ya mahakama kuu ya mwaka elfu mbili na ishirini kuzuia operesheni kubwa za polisi katika favela. Na kila Jumapili ya pili ya mwezi huu wa Mei ni siku maalum iliyotangazwa kuwashukuru kinamama waonyesha vipi wanavyopendwa na kuthaminiwa. Ni siku ambayo ujumbe kwenye kadi, maua na vitendo vya upendo na wema hufanyika. Asili ya siku hii ya mama hapa Marekani ilianza kabla ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, wakati Ann Rivers Jarvis aliyeishi katika jimbo la West Virginia alipoanzisha klabu ya kinamama kuwafundisha wanawake mbinu za kuwalea watoto wao na mwaka 1914 Rais Woodrow Wilson alitangaza rasmi kwamba Jumapili ya pili ya mwezi wa Mei itakuwa siku ya kinamama. Hivyo, kwa niaba ya Sauti Amerika, nawatakia kinamama wote kila laheri na asante kwa jukumu lenu la ulezi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. <tune> Niko chonjo kabisa, niko tayari kabisa kukuletea mpango huu wa salamu na muziki nikiwa hapa Washington DC. Nimeamka vizuri leo, najisikia niko sambamba, kama unavyosema <laughs> wenzangu huko nchini Kenya. Niko sambamba kabisa, niko ngangari, nikiwa tayari kabisa kukusukumia vitu, na sipendi kupoteza wakati. Msikilizaji, naona mmetuma salamu zenu kwa wingi kweli kweli. Lakini pata kitu kwanza. Basi mwenye bahati ya kutufungulia ukurasa huu ni huyu nani huyu, Charles Jumanne, fundi wa simu, anasema, yuko kwenye chumba cha salamu, anasema ningependa kuwasalimia jamaa wangu na marafiki wote eh, wakiwa ni pamoja na Denis eh, Fideli Revelian eh, na vilevile Dorika Tadeo Magombise, Tunza Godfrey Mwakapenda, Mkuyi Shilinde Gazungu Mbaga, Charles Kubela, e, Nazaredhi aye mwa Kipembe, na bila kumsahau Fojei Mwanamloka wa Mkunga Kiwira, na anamalizia na Emmanuel John Machungwa na mapigano Yakobo, wakiwa pia na Mashaka Asubi Mkonole. Uh, amewasalimu wote hao, na anaambia wao ujumbe ni kwamba nawatakia majukumu mema na majuku pia, tukumbukane sana katika mtambo anaoita mtambo wa VOA. Bila shaka bila shaka, basi huu ndo mtambo wa kuwajulia watu hali. Mwingine ni Goligota Magabe Mkono wa GGM Unit, Geita Tanzania, anasema baada ya mambo ambayo yameendelea hivi sasa, ningependa nimtumie salamu. Sijui mambo gani anasema. Godigota huyu ni rafiki yangu, kwa sababu wanatuma salamu mara kwa mara, huwa tunawasiliana sana. Godigota Magabe Mkono anasema angependa kutuma salamu kwa King Majuto Victor B Musalabuye Ki, Kingo Bedi Zenobi Baraka Maganga mwanamichezo mzee eh, Joseph sindano na James tano pamoja pia na Thomas Mayunga. Naona hizo salamu bila shaka zimefika zake, Goligota magabe mkono. Mwingine hapa ni Abubakari Ngeresi Ii, anasema yuko kule sana wari Kilimani, Arusha, Tanzania eh, bila shaka eh, huyu pia ni mtumaji wa salamu wa siku nyingi. Salamu zangu ziende kwa Leticia Shilogile Ngusa, Mlebo Ndoto, Amadoto Mahona, uh, Njile Mswago, Oswago Nipole, Jisandu, uh, Buhu Magembia, uh, Frederick Doi, Mkama Mbuga Pite, uh, Bucheyeki Majaliwa Mabasi na KB Kasimu Bakari ametuma salamu nyingi, lakini eh, tuwape nafasi wengine pia. Abubakari ah, Ngeresi eh, na unasema kwamba VOA tukumbukane, tukumbukane sote kupitia VOA Swahili. Msikilizaji kipindi ni salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Leo uko nami BMJ mrezi, na nakusokomia mtambo huu kama alivyosema mmoja wasikilizaji. Naona kabla hatujaingia kwenye masala ya mziki, manake ngoma ni moto sana hapa, na kipindi cha salamu na mziki kama unavojua akiwezi kuitwa salamu na mziki bila mziki eh. Gerald Felician unasema huko Dar es Salaam Tanzania, ukusema uko wapi hasa lakini unasema salamu zako Uh, Dar es Salaam bila shaka, huko Dar es Salaam Tanzania kule ni kwenyewe kule, lakini nasema huku sema kitongoji chenyewe. Basi nasema salamu zangu ziende kwa Shukuru Gerald au baba Angel, uh, na vilevile um, uh, unasema yuko kule Kariakoo. Innocensia Gabrieli au mama Ruaiti wa Mkwajuni na Theofili Mchalo akiwa Arusha. Ujumbe Mungu ni muweza wa yote na hapo pa Mungu kuwa ni muweza wa yote, basi tuanze ki, kupata kibao cha kwanza kabisa. Mwanamuziki huyu Kidum anakwambia vitu vizito hapa, anamwaga, anasema nipe nguvu Chini kwa chini msikilizaji, Salamu na Mziki, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Jumapili, ndicho kiko hewani kwa sasa, na huko nami -E mj mridhi. Basi tusukume vitu zaidi, ni kueleze ni nani ambao, e, wametuma salamu zao hivi leo. Amisi Mwangosi anasema yuko kule Mbeya. Huyu ametuma salamu kupitia njia ya barua pepe. Kumbuka wewe pia msikilizaji, unaweza kutuma kwa barua pepe kwa kweli wengi niliyosoma salamu zao leo wametuma kwa barua pepe, manake email. Anasema huyu Hamisi Mwangosi yuko kule Mbeya, angependa salamu zake kutuma kwa ndugu zake wote wa Iyunga, Mbeya. Mungu asimame nasi mwaka huu wote, aendelee kutushikilia. Ndivyo anavyosema huyo uh. Na hata hana salamu ama hakutaja watu ambao uh, angependa kuwa sabahi, lakini amewasalimia wote ndugu na uh, marafiki wanaomjua huyu Amisi Mwangosi Jandu Mulwahali. Anasema yuko kule DRC, eh, mji unajulikana kama keina. Anasema zinasalimia jamii yangu ikiwa uh, hapa Keina, Abutembo pia na Goma uh, na sita msahau Alex Kakule e, pa, u, u, akiwa pia uh, hapa mjini Keina, mjomba wangu Bahati, mamangu Janet uh, wakiwa wote Keina, Gaston akiwa kule Goma na pia nawatakia Uh, wawe na siku njema ya leo Jumapili. Pia Zidangala wa Dodoma, Kirocho safi salam anasema zake ziende kwa Godfrey, pia zidogo Janja wa Dodoma, Benedith Joseph Mombo, mama Emi wa ukweli na Emilisiana, pia ze wa Dodoma. Naomba wimbo wa Diamond uh, featuring Kofi uh, Olomide. utakutafutia ngoma hiyo bila shaka. Uh, tuone mambo namna gani. Ni special dedication kwake, pia ni uh, Diamond Platnumz uh, featuring Zidangala. Tusikie vitu ana chukua, ana weka <tune> nasukumana na sisi hapa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi kikiwa ni salamu na muziki. Ngalama Maluta huko kule Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, salamu zangu ziende kwa Simon Shauri, Baba Ombeni, Peter Joseph Mbala, Mkujishilinde Gazungu, Juma Ukazuri, Moshi Dalala, Tajiri Jeshi na Daudi Mdachi. Uh, pamoja pia na Vincent JJ Kaji uh, Doto uh, Mahona, bila kusahau familia ya Maluta wakiwa uh, hapo walipo. Hakusema ni wapi lakini, nafikiri uh, kama wanasikiliza kipindi hiki, basi wamepata uh, ujumbe huo kutoka kwa mwenzao huyu Ngalama Maluta. Mzee Chelu Shabani anasema yuko kule Busondi Kashishi anasema eh, manake kule Tabora, Tanzania, ningependa kuwasalimia wote ambao wananifahamu na wasikilizaji wote wa Sauti Amerika, popote mlipo, na watakia siku njema. Ali Mrangi Gigiri Mresa anasema ni mdau asiye chuja wa Masange, manake kuchuja ni kwamba abagui mtu wakati anapotuma salamu, lakini kwa sababu eh, kuna namna nyingi za kutuma salamu hizi inakuwa saa zingine ni vigumu kutumia watu wote salamu hizo kwa pamoja. Anasema kwa sasa nipo Mabibo uh, hapa Dar es Salaam Tanzania. Salamu zangu kwa baba mzazi mzee Mresa Huseni Jijiri akiwa Masange Kondoa, pia mama mzazi uh, Hawa Huseni Haji Ngulo akiwa Filimo Kondoa, bila kusahau Juma Dunga Sijali Shomari na wasikilizaji wote wa VOA. Msikilizaji kipindi ni salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na naona muda sasa unaanza kutupiga signal, unatufungia jicho, unasema woe time zenu zinaelekea kufika uh, ukingoni. Nisome haraka haraka salamu zake Katarina Lov Mj, anasema yuko Kisangani anakwenda moja kwa moja kwa ujumbe wake kwake Kalume Masengo, anasema nashukuru Mungu kwa kuendelea kutusukuma mwaka huu elfu mbili ishirini na moja na anasema zangu salamu zifikie mamangu mzazi Fatuma Safi, baba Yuma Kalume Mak, bila kusahau bibi yangu Nana Lifeke, batoto Rashidi Denis, eh, Claudine, eh, Bifeza, eh, Bisfa, Mavadi Olivia Shabani anawapa salamu hawa, wanasema Mungu awalinde mwaka wote huu wa 221 kwenda mbele. Mwanamziki huyu Linx eh, akiandamana na Rivane, hawa wanamziki kutoka Bongo kule Tanzania, naona ndio wanatukamilishia salamu zetu hivi leo, salamu na muziki kipindi hiki. Lakini kabla ya hapo, naona mashabiki wengi kweli kwelikweli kutoka eh, kule DRC wanaendelea kumwaga vitu hapa vitu vizito vizito. Eh, huyu anasema radio, uh, jambo redio yangu VOA Africa. Anasema jina langu ni Ibrahimu Paluku Deswika Kabingulwa anasema angependa kabisa kwanza kabisa salamu zake zimwendee mamake Kabuo Kihangala ana na mzee wake Kambale Mulia Thangwa, natumai na alitamka vizuri jina hilo Krisona, bila kusahau mke wangu Kabatiaha Kabatia wa, Kabatiawa msikilizaji Kahindo na watoto wangu na Sara Suriante Isaac Joshua na vilevile Eliana na watoto wangu wote Jekefadi Jestini na wengine wengi. Naona ametuma salamu kwa wengi kweli kweli, lakini muda ndio huo unatupa kisogo. Basi kama nilivyokueleza, wasikilizaji, kutuaga ama kutufungia ukurasa huu ni mziki huu wa Kelinex featuring Rivane. Hawa wanamuziki moto sana kutoka kule Bongo. Wow. E, wanasema waongo, msikilizaji. Wimbo huo, msikilizaji, wimbo huo ndio unatufikisha mwisho wa salamu na muziki hivi leo. Na mimi nawashukuru wote ambao mmeshiriki hivi leo natuonane tena wakati mwingine jina langu ni bmj mridhi na kusanya virogozi vangu hapa studio nimefurahi sana kuwa nanyi na ninaendelea kushukuru mungu kwamba tunaendelea kupata salamu na muziki kupitia hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tuonane tena wakati mwingine goodbye adios amigos kutoka hapa washington Na kabla ya kufunga matangazo yetu ya jioni ya leo, tunakuletea muktasar wa habari. Hali ya mvutano imeongezeka hii leo Jumapili huko mashariki mwa Jerusalem inayokaliwa na Israel baada ya mamia wa Palestina kujeruhiwa tena wakati wa mapambano kati ya waandamanaji na polisi kwenye uwanja wa msikiti wa Al Aksa jana usiku. Watu mia moja ishirini na moja walijeruhiwa hapo jana. Mataifa ya Kiarabu pamoja na yale yote yaliyoanzisha uhusiano na Israel yamelaani mashambulio hayo. Jeshi la Chad kwa mara nyingine tena linadai kwamba limepata ushindi hii leo kwenye mapigano ya wiki kadhaa na waasi kaskazini mwa nchi ambayo yamesababisha pia kifo cha rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Idris Deby mwezi uliopita kwenye uwanja wa mapambano. Serikali ya Guini imetangaza hii leo kwamba momonyoko wa ardhi kwenye mgodi wa kienyeji wa dhahabu kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Conakry umesababisha vifo vya watu kumi na watano. Ofisi ya kutetea haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inatoa wito kwa serikali ya Brazil kufanya uchunguzi wa kina na usiopendelea upande wowote kutokana na operesheni iliyosababisha mauaji katika kitongoji cha watu wenye kipato cha chini maarufu favela katika mji wa Rio de Janeiro siku ya Alhamisi. Karibu watu 25 akiwemo polisi mmoja waliuliwa. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.