kumekucha afrika hii ni idhaa ya <tune> kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc Jina langu ni Sandey Shomari na kukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Mei 10 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga na Sunrise Redio ya Arusha nchini Tanzania, vilevile vile Sayare Redio huko Eldoret, Kenya tunapatikana katika mtandao wetu wa VOA Swahilicom. Na kati hayo tuliyokuandalia hii leo, huko DRC, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, magavana waliochaguliwa pamoja na wabunge wa majimbo mawili ya Ituri na Kivu Kaskazini wakubali kuachia madaraka ili kuapisha askari jeshi watakaoongoza mikoa hiyo ya mizozo katika kuwasaka makundi ya waasi. Na katika habari nyingine, wanafunzi 29 waliobakia kati ya 39 ambao walitekwa na magaidi hapo Machi 11 kutoka taasisi ya elimu ya mambo ya misitu nchini Nigeria wameachiliwa huru. Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia katika dakika 30 za kumekucha Afrika. Nampisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee habari muhimu za dunia. Walinda amani wa zamani takriban 120 kutoka Ethiopia mahala ambapo mikoa kadhaa ikiwemo wa kaskazini wa tigrei imeathiriwa sana na mzozo wa kikabila wanatafuta hifadhi nchini sudan umoja wa mataifa umesema jumapili wafanyakazi walipangiwa kurudishwa nyumbani kama sehemu ya kuondoka kwa awamu kwa tume ya kulinda amani ya umoja wa mataifa unamid kutoka mkoa wa darfur magharibi mwa sudan baada ya mamlaka yake kumalizika disemba 31 kufikia sasa walinda amani mia moja na ishirini wa zamani wa unabi ambao walilazimika kurudishwa wameomba ulinzi wa kimataifa msemaji wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa aliliambia shirika la habari la AFP kupitia barua pepe. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR pia lilithibitisha kwamba walinda amani hao wa zamani wameomba hifadhi nchini Sudan. Jeshi la Chad limetangaza ushindi Jumaapili katika vita vyake vya wiki kadhaa na waasi wa kaskazini ambavyo vilisababisha kifo cha rais Idris Deby kwenye uwanja wa mapambano. Kundi la waasi la Front for Change and Concord in Chad, FACT halikujibu ombi. Kufuatia matamshi hayo, mamlaka ya kijeshi ya mpito hapo awali walisema wanawashinda waasi pekee, kwa mapigano kuendelea mapigano na ukosefu wa utulivu wa kisiasa unafuatiliwa kwa karibu. Chad ni sehemu muhimu katika Afrika ya kati na mshirika wa muda mrefu wa magharibi dhidi ya wanamgambo wa Kiislam katika eneo lote la Sahel. Umati wa watu katika mji mkuu Njamena walishangilia Jumapili wakati wanajeshi waliporudi kutoka mstari wa mbele wakiwa kwenye msururu wa magari ya jeshi na ya kivita. Polisi wa Maldives wanasema wamemkamata mtu anayeaminika kuwa mshukiwa mkuu wa mlipuko ambao ulimjeruhi vibaya rais wa zamani nchini humo na kulaumiwa Waislamu wenye msimamo mkali kuhusika. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Polisi walisema Jumapili kwamba alikamata baada ya kidokezo kutoka kwa wananchi na sasa wamewakamata watuhumiwa watatu kati ya wanne. Mlipuko huo wa Alhamisi ulimlenga Mohamed Nashid ambaye ni spika wa bunge la nchi hiyo, anaendelea na, na matibabu hospitali baada ya kufanyia upasuaji mara kadhaa. Polisi ilitoa picha za kamera za usalama ambazo inadaiwa zinaonyesha mtuhumiwa akilipua bomu lililomlenga Nashid. Ramani iliyo na njia ya kutoroka ya mtuhumiwa huyo pia ilitolewa kwa waandishi wa habari. Kamera za polisi zimeonyesha mshukiwa akikimbia na kutembea katika barabara tofauti katika mji mkuu. Nashid mwenye umri wa miaka anabaki hospitalini baada ya upasuaji wa mwanzo wa kuokoa maisha yake, kichwani, kifuani, tumboni na kwenye viungo. Ndugu wa familia alitwiti mapema Jumapili kuwa Nashid ameweza kuwa na mazungumzo marefu na baadhi ya wanafamilia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Matatizo ya virusi vya korona hayaonekani kupungua huko India na nchi hiyo imeripoti Jumapili kwamba ilihesabu zaidi ya maambukizi mapya laki nne na tatu na vifo elfu nne katika saa ishirini na nne zilizopita. Kwa kuongezea, wataalamu wa afya wanasema idadi ya vifo inaonekana kuwa chini kuliko uhalisia. Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi, hajaweka masharti yoyote ya kufunga shughuli za umma nchi nzima ili kusaidia kusitisha kusambaa kwa virusi vya korona licha ya wito unaomtaka afanye hivyo kutoka kwa wanasiasa na maafisa wa afya ya umma. Baadhi ya serikali za mitaa hata hivyo zimeweka masharti kwa mamlaka zao. New Delhi inatangaza shughuli za umma zilizoanza kufungwa Aprili ishirini zitaongezewa muda hadi Mei kumi na saba mji mkuu wa India pia ulitangaza kuwa huduma ya usafiri wa metro utasitishwa kwa muda kuanzia Jumatatu. Wahamiaji zaidi ya elfu moja na mia mbili waliokuwa katika boti isiyo salama, boti za wavuvi zilizojaa kupita kiasi, wamefika kwenye kisiwa kidogo cha Italy kwa muda wa saa kumi na mbili. Ripoti za habari za Italy zilisema boti za walinzi wa pwani na polisi wa forodha ziliambatana na meli hizo kwenda kisiwa cha Lampedusa siku ya Jumapili baada ya wahamiaji kuonekana katika bahari ya Mediterranean kilomita chache kutoka pwani. Gazeti moja huko Sisili lilisema waliwasili kwa boti za mbao au chuma. Ilisema baadhi ya wahamiaji wengi wao wakiwa wanaume walikuwa kutoka Bangladesh na Tunisia. Mwisho wa msimu wa majira ya machipuko wakati hali ya hewa ni nzuri kwa jumla, wasafiri wahamiaji wenye makao yao Libya wanashuhudiwa kuondoka kwenye meli nyingi zisizo salama kuelekea pwani ya Ulaya. Kiongozi wa mrengo wa kulia Mateo Salvini alidai mkutano na serikali kuhusu wimbi la wahamiaji wanaowasili. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inaitaka serikali ya Brazil kufanya uchunguzi kamili na bila upendeleo juu ya operesheni ya polisi iliyosababisha vifo katika moja ya maeneo huko Rio de Janairo siku ya Alhamis. Watu wasiopungua ishirini na watano pamoja na polisi mmoja waliuawa katika shambulizi la Alhamis katika moja ya maeneo ya Rio de Janairo. Operesheni hiyo kubwa iliripotiwa kuwahusisha waafisa wa polisi wakiwa nchi kavu na kwenye helikopta iliyokuwa ikipiga risasi katika kitongoji hicho dhidi ya wanachama wa mtandao wa uhalifu. Msemaji wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, Rupert Colville, anasema idadi isiyojulikana ya watu waliojeruhiwa, wakiwemo watu waliosimama nje na wale waliokuwa ndani ya nyumba zao. <tune> endelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa na habari wachukua uzito wa juu ni huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo magavana waliochaguliwa pamoja na wabunge wa majimbo mawili ya ituri pamoja na kivu kaskazini wamekubali kuachia madaraka yao na kuapisha askari jeshi watakaoongoza mikoa hiyo ya mizozo kuyasaka makundi ya waasi mwandishi wetu austaria malivika aripoti zaidi kutoka goma Nzanzu Kasivita, gavana wa Kivu Kaskazini, asema kwamba ikiwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amechukua hatua ya kuweka viongozi wa kijeshi Ituri na Kivu Kaskazini ni kutokana na uwepo wa ukosefu wa usalama kwa muda mrefu zaidi ya miongo miwili, wananchi wakiuliwa na nyumba zao kuchomwa moto na wengine kugeuka wakimbizi na wengine wahami kutoka vijiji vyao. Mambo ambayo inapita north deni hiyo, mambo ya terrorism, watu wanaouawa kila siku sawa nyama, kuna magroup arme vikundi vya kumiliki silaha. Na waza hiyo iliweza kumtuma rais wetu na government yetu kuweza kufanya mpango, tuangalie namna mipangilio inaenda na tuhakikishe kama ni kwa usalama wetu, ndipo rais na government iliweza kupanga hivyo, na tunaamini kama itaendelea vizuri, na Mungu atusaidie. Wabunge, mawaziri, magavana wote wakipewa likizo la kubaki nyumbani kwao hadi usalama utahakikishwa, na wabunge wakiondolewa uwakilishi wao bungeni. Alexi Bahunga ni mbunge wa Kivu Kaskazini kutoka wilaya ya Masisi ambaye kwa sasa amebaki nyumbani baada ya kupewa likizo na serikali ya Kongo. Tunaendelea kuwa wanabunge, wametuachisha kazi kwa muda. Tulichaguliwa ili amani ipatikane. Kama rais ameona ya kwamba kuweka wale wafanyasiasa wa kisivili pembeni na kuweka jeshi, kwangu mimi ni shwari, hakuna shida. Ya muhimu hatua hii iliweze kuleta amani, populasio kwetu iweze kutembea kama vile na sahili na, na amani iweze kudumu, kwani watu wanakufa kila siku E, nyumba nyingi zinabomoka, biashara e, e, mingi vinaribika. Vijana wa vuguvugu vugu la Lucha wakisema hatua wa hiyo imekuja kuzima maandamano na kunyamazisha mashirika yenye kutetea haki za binadamu pamoja na mashirika ya kiraia hapa, akisema jisile muhiwa kutoka Lucha, sisi kama Lucha na pia populasio yote ya Nord Kivu, tunaoga ya kwanza ni kuona ya kwamba sauti zetu zitaweza kufungwa hizo haki zetu za kusema za kuandamana zitaweza kufungwa, kwa sababu hiyo etat de siege wanasema ya kwamba watu hawastahili kufanya mambo kama na yari, na tutaweza kusema yote ambayo haiko vizuri, kwa sababu hatutaitika wauwe watu wetu. Chatu, kusema wanawake kwa upande wao wakiunga mkono juhudi za rais Felix Chisekedi. Polete Dimanja yuko mjini Goma. Uh, sisi kama kina mama tulikuwa na chunga hiyo wakati uh, populacion ya este ya nchi ya, ya, ya Kongo iliteseka sana, tulikuwa na lia rahisi wa mupya alete hatua ya mupya kwa kuona kwa kumaliza hii mauaji insekurite, eh, inakuwa ya mingi sana, hali inazorota kushindahoser na... malivika Kumekucha Afrika, Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mkamiti Kibayasi anaendelea na habari zaidi za dunia. Idadi ya watu waliokufa kutokana na mlipuko mkubwa wa bomu karibu na shule ya wa wasichana katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, imeongezeka zaidi ya 60 na wengine zaidi ya 100 wamejeruhiwa. Shambulizi hilo la jioni lilitokea katika kitongoji chenye Waislamu wengi wa kishia kwenye mji wa dashte Birch. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini Afghanistan, Tarik Arian, alisema wanafunzi wengi ambao ni vijana walikuwa miongoni mwa waathirika. Na kiongozi wa waasi wa Taliban nchini Afghanistan Jumapili alisifia kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani na NATO nchini humo wakati maafisa mjini Kabul wakiongeza idadi ya vifo kuwa zaidi ya sitini kutoka milipuko tofauti ya siku iliyopita nje ya shule ya wasichana katika mji mkuu wa Afghanistan. Tunachukulia kuondolewa kwa vikosi vya Marekani na nchi nyingine za kigeni kama hatua nzuri, na tunazisihi sana kwamba vipengele vyote vya makubaliano ya Doha vitekelezwe, alisema Maulawi Hibatullah Akhudzada mkuu wa Taliban alikuwa akizungumzia mkataba wa kihistoria wa kujenga amani wa Februari mwaka elfu mbili na ishirini ambapo Marekani ilijadiliana na waasi katika mji mkuu wa Qatar, Doha, ili kuondoa wanajeshi wote wa Marekani na ushirika kutoka nchini humo na kumaliza vita vya muda mrefu vya Marekani ambavyo hivi sasa ni mwaka wake wa ishirini. Mwisho wa habari za dunia katika Kumekucha Afrika. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi na msikilizaji, tukiendelea na ripoti nyingine katika matangazo ya Kumekucha Afrika ni kwamba ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa inatoa wito kwa Uganda kurekebisha mswada wa kupiga marufuku mahusiano jinsi ya jinsia moja ambayo inasema yatakiuka viwango vya haki za binadamu na kudhoofisha afya ya umma. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeniva na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Mswada uliopitishwa na bunge la Uganda wiki iliopita, lakini baada ya hujakamilishwa umekuwa ukiandaliwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano na kupitia mabadiliko kadhaa muhimu. Maafisa wa haki za binadamu wanasema wanasikitishwa sana na uandikishaji na hatua na hii ya hivi karibuni ambayo italifanya kundi hili la watu kuwa wahalifu. Chini ya mswada huo wanaona uhusiano wa jinsia moja ukiadhibiwa vikali kama vile wafanya wafanyabiashara ya ngono na wale nawale walioambukizwa virusi vya ukimwi. Msemaji wa kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa Rupert Colville anasema adhabu ya mswada huo kwa mahusiano ya jinsia moja umepunguzwa hadi miaka kumi jela badala ya kifungo cha maisha. Walakini, anasema sheria ya makosa ya jinsia inaibua wasiwasi mkubwa wa haki za binadamu. Fact remains that such relations are still criminalized. Ukweli unabaki kwamba uhusiano kama huo bado unabaki kuwa ni wa jinai. Hii ni katika nchi ambayo unyanyapaa, ubaguzi na unyanyasaji dhidi ya watu kwa kuzingatia mwelekeo wao wa kijinsia na utambulisho wao kijinsia umeenea na mara nyingi hufanywa bila adhabu, ikizingatiwa kwamba waadhiriwa wanaogopa sana kuripoti shambulio lolote dhidi yao. Vifungu vingine vya kutisha katika sheria hiyo ni pamoja na upimaji wa lazima na wa kulazimishwa wa virusi vya ukimwi kwa washtakiwa. Not only human right but also... vifungu hivyo sio tu vinakiuka majukumu ya haki za binadamu za Uganda na pia vinahatarisha afya ya umma kwa kuwaacha watu wakiogopa kujitokeza kwa upimaji na matibabu muhimu, na hivyo kunaathiri juhudi muhimu kwa kuzuia VVU na matibabu wanahatarisha pia kuchochea VVU nchini Uganda na Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara kwa ujumla. UNAIDS, mpango wa pamoja wa Umoja wa Mataifa juu ya virusi vya ukimwi, inasema inaogopa swala la kuwakandamiza watu walioambukizwa virusi vya ukimwi kutaondoa maendeleo mengi ambayo Uganda imepata katika kupunguza athari za ugonjwa huo tangu mwaka elfu mbili na kumi. Inasema vifo vinavyohusiana na ukimwi vimepungua kwa asilimia 60 na maambukizo mapya ya virusi vya ukimwi yamepungua kwa asilimia 43. Anasema mswada huo unatoa ulinzi unaohitajika sana juu ya unyanyasaji wa kijinsia, jambo ambalo vikundi vya wanawake na vikundi vya kupambana na unyanyasaji wa kijinsia vimetetea kwa muda. Lakini anasema mswada huo kwa ujumla hauzingatii sheria na viwango vya kimataifa, lazima urekebishwe. <coughs> Nwanafunzi wa patao 2 h waliobaki kati ya 39 ambao walitekwa nyara hapo Machi 11 kutoka taasisi ya elimu ya mombo ya misitu mjini Afaka katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria wamechidwa huru. Kwa chidwo kwao kunafuatia mazungumzo baina ya watekaji na she Abubakar Gumi akisaidiwa na rais wa zamani wa Nigeria Chief Olusegon Obasanjo. Mwalishi wetu wa Lagos Collins Atohengbe anaripoti zaidi. Habari za kuwaachiliwa wanafunzi hao zimefurahiwa kote nchini Nigeria, haswa katika jimbo la Kaduna ambalo limezingirwa na majambazi kwa muda sasa. Akiongea na waandishi wa habari akiwa mjini Kaduna ambako wanafunzi hao walipokelewa kwa uchunguzi wa afya, waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Kaduna Samuel Arua alisema wanafunzi watafanyiwa uchunguzi wa afya na kupatiwa matibabu kabla kuruhusiwa kurudi kwenye familia wao. We can confirm to you that the remaining students of federal college of forestry uh, mechanization are here with us. They need to undergo a thorough medical examination. Waziri wa mambo ya kibinadamu katika jimbo la Kaduna, Hafsat Baba, anasema wanafunzi haswa wa kike miongoni mwao watawekwa katika makazi ya serikali kuwasaidia kukabiliana na kiwewe cha na kuokolewa kisa kutoka kwa unyanyapaa katika jamii zao We are taking them to our shelter, specifically for women, and where they are going to get psychosocial support and also counseling, where they will have privacy. There's recreational facility there, so that it can take their mind off the trauma they have been through, and to avoid stigmatization within the community. moja kati ya wanafunzi wa 29 Francis Paul alieleza jinsi walivyochukuliwa shule hadi kufikishwa misitu ambako wamekuwa na watakaji nyara kwa takribani siku hamsini. We were taken from the hostel. They just came, told us to wake up from our sleep, then took us out of the school compound and asked us to lay down on the ground. While going out there, that was when we saw majority of them filled with bikes and, and ammunitions. From there to bush to bush movement. Mzazi ambaye watoto wake wawili kati ya wanafunzi waliotekwa nyara Friday Sani anasema kuwaona watoto hao kumemwondolea maumivu waliohisi tangu kutekwa kwao. Wazazi wa wanafunzi 29 wanaposherekea kuokolewa na kurejea nyumbani kwa watoto wao, kuna wanafunzi wengine kumi na saba wa chuo kikuu cha Greenfields Kaduna ambapo watano miongoni mwao waliuawa na magaidi na wasichana wa Chibok mia moja kumi na mbili pamoja na Leah Sharibu, msichana pekee kubaki na watakaji nyara kutoka wanafunzi mia moja na kumi waliotekwa nyara kutoka mji wa Dapchi bado wako mkononi mwa watakaji hao ambao hawajaokolewa hadi hivi sasa. Huenda huu ni wakati kuzidisha mkakati wa kuwaokoa. Sasa kutoka Lagos, jina langu ni Colins Atohengwi kwa Idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Na katika jamii na maendeleo, taarifa iliyopeperushwa hewani hapo VOA mwaka uliopita kuhusu watu wa Mombasa waliojihusisha na kilimo cha mboga na matunda kufuatia athari za korona imetuzwa na baraza la vyombo vya habari nchini Kenya wakati wa mashindano ya wanahabari yaliyofanyika juma liliopita. Na sasa basi, tuelekee kwenye marejeo ya makala hayo ya jamii na maendeleo, estate farming, iliyoandaliwa na mwandishi wetu Josephat Kioko. Pembeni mwa uwanja wa kimataifa wa ndege wa Moi, sehemu ya shamba ambalo limesalia hapa muda mrefu bila kutumika, lakini kipindi hiki cha janga la korona upo upanzi wa mboga matunda, na jamii nzima imefaidika. Mimi kwa majina aitwa Ronald Kibet Vichage, natoka kaunti ya Kisii na mi ni mkazi wapo mbaza kwa miaka mingi. Nilikuwa nafanya kazi katika Signon Company Freight limited, lakini sababu ya korona ikaja kasima na nilipoangalia nikaona pa mtaani kuna uwanja hapa umelala bure kando ya waya airport aktu nikafizia nifanye ukulima kiasi tu ile nafaidi mimi mwenyewe na jamii kwa jumla. Nikaexpandile shamba na kwa hivi sahizi naona nimepanda sukuma, kuna mabenda, kuna mkunde, kuna tomato. Na hakika watu wenzangu walipoangalia na ikabidi wafanye hiyo kaingilele biashara kidogo. Hata kama kuna korona mboga hatununui na hapo hapo ndio tunafanya kuuza kapatakani kuna wakati mmoja wao alikuja hapa akanisalimia, naambia bwana, mimi nafanya hapa airport, basi kama mme kufanya ukulima ni vizuri, hata nunua mboga zenu hapa, lakini kile tafanya waya msiweke takataka mii, mtaendelea kazi zenu na sitawauliza kitu wote, okay, wazee kwa vijana. Heri hizi ambazo niziona kwa shamba kushindelea, kaenda soko kanunua, hajui mpando wapi zimetumia madawa gani, so wanaipenda sana pia. Kuna changamoto kiasi maanake, kama wakati wa kiangazi itabidi ufanye kunywa maji. La pili kuna wadudu kama sukuma tomato, hizi ambazo akika zinataka dawa. Na sasa niko katika mradi mwingine umo katika jamii hii, wenyeji wa Changamwe, Mombasa. Kaanza tu kipindi hiki cha korona. Kwa majina naitwa Sami Washira, mi ni mkazi wa kijiji hichi cha Soweto. Kuku hizi za kienyeji tulizianza tu muda mfupi tu, korona ilipoingia. Ndio njia ambayo tungeweza kupata nayo ajira na pia kuajiri wale wengine. Chakula hiki hatukitupi, tunawapatia kuku. Baada ya muda, huwa kinabadilika kinakuwa mbolea. Mbolea hii tunaingiza kwa shamba. Shamba lenyewe tumekuza mchicha, tumekuza mkunde, tumekuza mnavu, tumekuza mchunga, mpaka mboga ya moringa pia watu wanaipenda, ambayo labda watu hawaijui kwa umakini wake, lakini ni dawa tosha mboga hizi. Wale watu ambao tunawabebea taka katika ule mradi wetu ndio katika wale makastoma wetu wakubwa ambao tena bado ndio wanakuja kununua mboga hizi, tunawauzia kwa bei nafuu, ambayo tumewajali kwa kuwa twajua kipindi hichi cha korona mambo kidogo ni mazito, kuhakikisha kuwa waweze kukaa katika hali nzuri ya kiafya Naona tayari umetembelewa na wateja hapa e, ee, waweza na wao naona, moja kwa moja tutaenda kwa wateja. Tundie mboga mchicha mamana, nini ninio namnavyo nichanganyie. Amjambo hatujambo. Mi kwa jina naitwa Josephin. Nimekuja kununua mboga hii na nifaidi. Na nimeona mabadiliko ya vibanda na mboga ya kushambani. Ndio kwa maana nimeipenda kuja kuchukua. Ajabu, mashamba madogo madogo ndani ya mji huu wa Mombasa kufaidisha jamii kubwa. Kwa majina anaitwa Mark, anaishi kwa huu mtaa. Ah, huyu bwana nimemjua kwa muda mrefu, analima mboga mboga na inasaidia jamii hapa karibu karibu hapo. Baada ya kushinda ukiondoka uende kuongoea, tunaingia hapa tunanunua mboga na maisha inaendelea at least anasaidia vijana na jamii pia, hapa inasaidika. Mi naitwa Judith Nuru. Mi ni kama maneja wake upande wa shamba, upande wa poultry na dili, na pia mayai ya kienyeji, alafu mboga za kienyeji, pia kuku pia ni wa kienyeji. Umenieleza kwamba wewe ndio meneja au msimamizi wa miradi hii, tueleze, inakuwa vipi ndani ya mji kama Mombasa Kilimo kinafanywa na jamii kweli. Mtu akisikia kilimo, huwa anajua ni mashambani peke yake, lakini tuliona watu wengi wanateseka. Haswa kuna mama mmoja kutoka kwa agriculture, ndo akawa waniambia mbona mpandi mboga, ndo tulipojaribu. Hata wana vijiji pia nao wakafurahikia, wakasema afadhali mboga hizi za hapa kuliko zile mboga za vibandani. Kilimo hiki cha mitaani au estate ni mfano tu wa ubunifu ambao watu imewalazimu ili kuweka chakula mezani kwa njia ya simu. Nimezungumza na mchanganuzi wa masuala ya uchumi nchini Kenya, James Squati, anayesema kujituma ni lazima au kuwa bunifu zaidi, sababu ya janga hili, ugonjwa wa korona vile tunavyoita, uh, hapa Kenya umeleta matatizo mengi kiafya pale, halafu kiuchumi, watu uh, wafanyikazi wa kwanza kuathirika walikuwa wale wa zile kazi za rejareja. Utapata kama kama mikahawa, e, hoteli inapofungwa ama mkahawa unapofungwa inamaanisha kwamba unaenda nyumbani. Wale ambao wanauza bidhaa za rejareja kwenye mabarabara, vitu kama hizo, wakaathirika pia. Utapata kulipa ile tunaita kodi ama rent za nyumba, maji, stima ikawa sasa ni tatizo kwamu. Kwa hivyo kwa sasa hivi kuna changamoto kubwa jiji kubwa kama la Nairobi ambapo tunao wa wachache ambao kazi zao bado zinatoa mishahara na wachache wamejaribu kuwa na mbinu e, tofauti sasa. E, kunazo changamoto kubwa pale. Tumekuwa tukiangazia upanzi wa mboga, matunda na miradi mingine ya kufaidisha jamii. Ni Josephat Kioko, VOA e, Mombasa. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari unaosomwa na Mkamiti Kibayasi. Walinda amani wa zamani takriban mia moja na ishirini kutoka Ethiopia, mahala ambapo mikoa kadhaa ikiwemo wa kaskazini wa Tigrei imeathiriwa sana na mzozo wa kikabila wanatafuta hifadhi nchini Sudan, umoja wa Mataifa umesema Jumapili. Jeshi la Chad limetangaza ushindi Jumapili katika vita vyake vya wiki kadhaa na waasi wa kaskazini, ambavyo vilisababisha kifo cha rais Idris Deby kwenye uwanja wa mapambano. Polisi wa Maldives wanasema wamemkamata mtu anayeaminika kuwa mshukiwa mkuu wa mlipuko ambao ulimjeruhi vibaya rais wa zamani nchini humo na kulaumiwa Waislamu wenye msimamo mkali kuhusika matatizo ya virusi vya korona hayaonekani kupungua huko India na nchi hiyo imeripoti jumaapili kwamba ilihesabu zaidi ya maambukizi mapya laki nne na tatu na vifo elfu nne katika saa ishirini na nne zilizopita. Na kufikia hapo, ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa VOA Washington DC, na kwa niaba ya wote wamefanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami upande wa pili Mwongozaji Diodon Chubahiro imeshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi, jina langu ni Sunday Shomari, na kutakia laheri na siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.