VOA won the hits. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Ujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, hii ni VOA Express leo ikiwa Jumatatu tarehe 10 Mei mwaka 2021 anayokaribisha katika matangazo haya. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamao. VOA Express lan, tumekuandalia taarifa mbalimbali, tukianzia huku Rwanda ambapo wakimbizi wa Burundi wanaopewa hifadhi nchini humo wanalalamikia mfumo mpya wa kugawa msaada wa chakula uliopangwa na shirika la UNHCR pamoja na WFP. Katika ripoti nyingine, mapigano yamezuka tena hii leo kati ya polisi wa Israel na waumini wa, wa Kipalestina karibu na msikiti mtakatifu wa Al Aksa mashariki ya Jerusalem kukiwa na ripoti za karibu watu mia tatu waliojeruhiwa wa katika Express pia kama kawaida, tutakuwa na kipengele cha barazani ambapo tumeuliza unadhani kwa nini ndoa za watu mashuhuri au matajiri zinavunjika. Tutakuwa pia na makala ya hoja kwa hoja bila kusahau ya vumao kwenye mitandao ya kijamii. Basi moja kwa moja tuende nchini Rwanda, ambapo wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi nchini Rwanda wamelani vikali hatua ya shirika linalohudumia wakimbizi UNHCR na lile la chakula duniani WFP na kusitisha misaada ya chakula kwa wakimbizi wanaosaidiwa ama wanasadikiwa kuwa na uwezo kuposha kwa wa kutosha kujikimu kimaisha. Wakimbizi hawa wanahofia kwamba hatua hiyo itasababisha janga la njaa miongoni mwa wakimbizi wa Burundi. Maelezo zaidi, tuungane naye Jean Marie Vianney hicho Burundi akiwa mjini Kigali. Hatua hiyo ya shirika la Umoja wa Mataifa ajili ya wakimbizi UNHCR na tawi la mpango wa chakula duniani WFP ya kusitisha msaada wa chakula kwa baadhi ya wa wakimbizi wa Burundi wanaopatikana katika kambi ya wakimbizi wa, wa kijiji cha Mahama mashariki mwa Rwanda imeanza kutekelezwa mwezi huu wa Mei. Kwa mujibu wa Elise Villeshalan msemaji wa shirika la UNHCR nchini Rwanda, asilimia tisa ya wa wakimbizi wa Burundi waliodhihirika kuona uwezo wa kutosha wa kugharamia binafsi mahitajio yao ya kimaisha ya kila siku ndiyo wamepigwa marufuku kupata msaada wa chakula ili waweze kuwasaidia kikamilifu wakimbizi wenye shida nyingi kuliko wengine. Ilidhihirika kwamba asilimia tisa ya wakimbizi wanaopatikana nchini Rwanda, ambao hawatapewa tena msaada wa chakula ni wale ambao wana shughuli za kiuchumi zinazowawezesha kukidhi mahitajio yao ya kimaisha la UNHCR limeamua kuweka kipaumbele kwa kuwapatishia pekee yake chakula wakimbizi zaidi ya asilimia 80 ambao wameonekana kuwa na shida nyingi za kimaisha kuliko wengine na ambao wana uwezo wowote. Hata hivyo, baadhi ya wakimbizi hao wa Burundi wanahisi kwamba watakabiliwa na matatizo makubwa ya janga la njaa ikiwa jumuiya ya kimataifa haitakomesha haraka hatua hiyo. Sisi tuna ya watu saba pakiwemo watoto watano. Hatuna kazi na tumeorodheshwa miongoni mwa wakimbizi ambao hatutapewa tena msaada wa chakula. Tatizo ni kwamba tutaathiriwa na janga la njaa ikiwa jumuiya ya kimataifa na hususan shirika la UNHCR halitatokomeza hatua hiyo. Kwa upande wake, Jean Bosco Kuivishatse, kiongozi wa wakimbizi wa Burundi katika kambi ya Mahama nchini Rwanda, amewataka rais wa nchi ya Rwanda iliyowapa hifadhi pamoja na viongozi wa mashirika ya kimataifa kurekebesha hatua hii ni kintu cy'ikibazo gikomeye kuko abantu bari dutunzwe na HCR na PAM kugira ngo turome ico tufungura. Ni tatizo kubwa kwa wakimbizi ambao walikuwa wanaishi ajili ya msaada wa chakula wa mashirika ya UNHCR na WFP. Tunaotolea wito rais wa jamhuri ya Rwanda iliyotupokea pamoja na mashirika ya kimataifa ya wafadhili ili watusaidie watu wasiuawi na njaa. Wanaharakati wa mashirika ya kiraia wameukosoa vikali uamuzi huo msaada wa chakula kwa wakimbizi kadhaa wa burundi wanaoishi nchini rwanda wakihisi kwamba hiyo ni njama ya kuwalazimisha wakimbizi kurejea makwao nchini burundi kwa nguvu hayo yanajiri wakati shirika la unhcr likihakikisha kwamba wakimbizi elfu ishirini wa burundi tayari wamerudi katika nchi yao ya asili wanaosalia katika kambi ya mahama wakiwa ni wakimbizi elfu arobaini burundi, sauti ya Amerika, kigali Shukran Hichu Burundi kwa ripoti yako hiyo. Sasa tuelekee huko mashariki ya kati. Mapigano yamezuka tena hii leo kati ya polisi wa Israel na waumini wa kipalestina karibu na msikiti mtakatifu wa Al Aksa mashariki ya Jerusalem, kukiwa na ripoti za karibu watu mia tatu waliojeruhiwa. Uwanja wa msikiti huo ambao ni eneo la tatu kwa utakatifu kwa Waislamu umekuwa kitovu cha mapambano tangu kuanza mwezi wa Ramadhani na kuzusha wasiwasi kote duniani. Hivi sasa mvutano umekuwa mkubwa hi leo wakati Israeli inaadhimisha siku ilipoiteka Jerusalemu ya mashariki mwaka 1967 kutoka Jordan na kujulikana kama siku ya Abdul Shakur Abud anatusimulia zaidi juu ya mvutano uliyopo huko Jerusalem, kwa karibu mwezi mmoja sasa. Mnamo mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, Wapalestina wamekuwa wakipambana wakati wa usiku na polisi wa Israel kwenye uwanja wa Al Aksa, kulalamika dhidi ya hatua kali zilizowekwa na polisi kuingia msikitini humo kutokana na juhudi za kupambana na COVID-19. Ghasia zimezidi mnamo siku za hivi karibuni, na maafisa wa afya wa Palestina na chama cha Hilali Nyekundu wanasema karibu watu mia tano wamejeruhiwa mnamo wiki iliyopita, wengi wakiwa na majeraha ya risasi za mpira. Mkazi mmoja wa Jerusalemu aliyejaribu kukaribia msikiti huo hii leo anasema walishambuliwa na polisi. Mwanzoni wa umi walikuwa ndani ya msikiti, milango ikiwa wazi, halafu mabomu ya kutoa machozi yakifyatuliwa ndani, watu wakaanza kutaabika. Mimi nilikuwepo kule Bab Arrahma katika dakika thelathini zilizopita na kuanza kufyatuliwa guruneti na kututawanya kwa nguvu. Palestina wamekuwa wakiwarushia mawe polisi, ambao kwa upande wao walikuwa wakijibu kwa kufyatua risasi za mpira na mabomu ya kutoa machozi, ambapo sauti kubwa za mabomu na makelele wa ya waandamanaji yamekuwa yakisikika hii leo kutoka uwanja mkubwa wa msikiti huo ambao ni sehemu takatifu kwa Waislamu na Wayahudi. Ghasia hizi zinasemekana ndio mbaya zaidi tangu mwaka 2017 huko Jerusalem Mashariki, zilizochochewa na ugonjwa wa muda mrefu kutokana na juhudi za walowezi wa Kiyahudi kutaka kuwaondoa Palestina wanaoishi katika mji wa kale wa Jerusalem tangu mwaka 1956. Mahakama ya chini ya mji huo ilikubaliana mapema mwaka huu na madai ya walowezi hao kuchukua nyumba za familia 28 katika mtaa wa Shekh jar lakini mahakama kuu iliyokuwa isikilize rufaa dhidi ya kesi hiyo hii leo imeahirisha kikao kufuatia ombi la wizara ya sheria kwa hofu ya kuzuka ghasia zaidi. Mkazi wa mtaa wa Sheikh Jahar, Nabil Kurd, ambako wanaishi familia wa Palestina wanaotaka kuondolewa anasema Wayahudi hawajabadili mawazo yao. Nabil Kurd: Wanamkakati ule ule, wanataka kuondoa Wapalestina, wanatafuta kila njia za kutuondosha sisi Wapalestina. Njia walizokuwa nazo zimefungwa hivi sasa, wanatafuta njia tofauti, lakini sisi tunaishi hapa katika nchi yetu, ardhi yetu, na hatutakubali kuondoka. Ghasia hizi zimeenea hivi sasa katika ardhi zote za zo Wapalestina, huko Ghaza na ukanda wa magharibi pamoja na Jordan. Rais wa Palestina Mahmud Abbas amesema anawaunga mkono mashujaa wa Al Aksa. Jumuiya ya Kimataifa imeeleza wasiwasi mkubwa kutokana na ghasia hizo. Baraza la usalama la Umoja Mataifa linatarajiwa kukutana hii leo kutokana na ombi la Tunisia katika kikao cha faragha. Kwa msikilizaji unajiunga nasi hii, unasikiliza ni VOA Express. Sasa namkaribisha Harison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema kuwa watu watano wamekufa baada ya boti iliyokuwa imebeba takriban wahamiaji 45 kuzama karibu na ufuko wa Libya wakati ikielekea Ulaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, ajali hiyo imetokea Jumapili ikiwa ni ya karibu zaidi kwenye bahari ya Mediterranean ikihusisha wahamiaji wanaonuia kutafuta maisha mema ya Ulaya. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la wahamiaji IOM, Saf Muheli, amesema kuwa wavuvi waliokuwa karibu Aliwaokoa wahamiaji 40 baada ya ajali hiyo, wakati wakiwarejesha kwenye ufukwe. Mseli ameongeza kusema kuwa boti hiyo ilizama ikiwa miongoni mwa nyingine tisa, zilizokuwa zimebeba zaidi ya wahamiaji 700 na kuzuiliwa na walinzi wa bahari Jumapili. Wahamiaji hao wanasemekana kupelekwa kwenye kambi zenye msongamano mkubwa, wakati umoja wa Mataifa ukionya kuhusu hali ngumu ya maisha dhidi yao pamoja na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Kumekuwa na ongezeko kubwa la wahamiaji katika siku za karibuni kwenye bahari ya Mediterranean kutokana na utulivu wa maji ulioko kwa sasa. Wizara ya afya ya India imesema kuwa takwimu za maambukizi ya korona ya kila siku zinaonyesha kushuka, ingawa idadi bado iko juu. Taarifa zinaongeza kusema kuwa katika kipindi cha saa 24 zilizopita kumekuwa na maambukizi 366161 mapya pamoja na vifo 3754 Wataalamu wa afya wanasema kuwa huenda idadi hiyo ikawa kubwa hata zaidi. Kwa mujibu wa chuo kikuu cha Johns Hopkins kinachofuatilia janga hilo, kufikia sasa India ina jumla ya maambukizi takriban milioni 22.6 ya COVID, ikiwa nyuma ya Marekani yenye maambukizi milioni 32.7. Kuna jumla ya maambukizi milioni 158.3 yaliyoripotiwa kote ulimwenguni kufikia sasa. Wataalamu wa afya wa India wameongeza kusema kuwa kuna wasiwasi wa maambukizi ya kuvu dhidi ya watu waliopona korona. Maambukizi hayo kwa jina mikomicosis, yanasemekana kuharibu sura ya mtu na huenda yakapelekea upofu. Mji wa Nepal unaendelea kukumbwa na idadi kubwa ya maambukizi ya korona, ukisemekana kushuhudia upungufu mkubwa wa hewa aina ya oksijeni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 nairobi kenya tunaendelea nazo habari muhimu za dunia polisi wa indonesia wamekamata kiongozi wa uhuru wa papua victor yeimo kwa madai kuwa alihusika kwenye hasia mbaya zaidi zilizozuka mwaka 2019 yeimo mwenye umri wa miaka 38 ndiye msemaji wa kimataifa wa chama cha kitaifa cha west papua na amekamatwa kwenye mji mkuu wa jimbo la jayapura jana jumapili Yaimo analaumiwa kwa kuchochea ghasia, jaribio la mapinduzi, kumiliki silaha kinyume cha sheria, pamoja na kutoheshimu bendera ya serikali. Mmoja wa mawakili wanaotetea kundi hilo, Emmanuel Gobe, amesema ya kuwa Yaimo hajafunguliwa mashtaka yoyote rasmi. Maandamano makali yalishuhudiwa nchini humo Agasti mwaka 2019 kwenye majimbo ya Papua na West Papua kwenye kisiwa cha New Guinea. Maandamano hayo yalikuwa yakiitisha uhuru wa eneo hilo kutoka kwa serikali ya Indonesia. Hali ya taharuki imetanda kwenye majimbo ya mashariki mwa Indonesia katika siku za karibuni, wakati rais Joko Widodo akiamuru kufanyika kwa msako, hasa baada ya kuuawa kwa kiongozi wa ngazi ya juu wa kijasusi mwezi uliopita. na kundi la Taliban limetangaza kusitisha mashambulizi kote nchini Afghanistan wakati wa sherehe za siku tatu za Eid al-Fitr zitakazoanza Hamisi, ikiashiria kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani tangazo hilo limekuja baada ya mashambulizi kadhaa kutoka kupu kwa kundi hilo dhidi ya vikosi vya serikali kwenye majimbo tofauti ya Afghanistani. Waziri wa mambo ya ndani amesema kuwa kabla ya tangazo hilo la Taliban, takriban watu 11 waliuawa baada ya bomu kulipua basi mmoja kwenye jimbo la kusini la Zabul. a-a- a amwamini mwenzie nani kwa mdagana nafasi wahao studi ya mwenzie na ndiyo maana ndoa wao zinavungiwa kwa sababi kushidwa kuku kushindwa kuelewana kwenye mambo kama hayo. Unasikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Umewadia wakati wa kipengele cha barazani, na leo mada yetu ni hii. Kwa jina naitwa Elza na napatikana Bondo, katole, gita, Tanzania. Eh, katika maada hii ya uh, ndoa nyingi za matajiri watu matajiri na watu mashuhuri, zna mi naweza nikasema kwamba cha kwanza pande hizi mbili nakuta wanajiamini kupita kiasi kwamba mimi nina uwezo wangu binafsi wa kiuchumi, lakini swala jingine naweza kusema kwamba ni ni kwa upande wa watu hawa wawili hawana muda wa, hawa wa kukaa kama wanandoa anakuweza kuzungumzia matatizo yao. Kwa hiyo kila mmoja unakuta sasa hawana muda wa, wa, wa, wa kufikilia juu ya mahusiano ya ndoa zao, na matokeo yake unakuta ya upande mmoja unajisia kwamba umetengwa na hatima yake unakuta ndoa ile ama mahusiano yale yameweza kuvunjika muda mrefu na watu wa nje. Baada ya kuona kwamba mahusiano yale yamevunjika, wao uh, wanaweza kaona kwamba mahusiano yamevunjika kwa ghafla, lakini kumbe ndoa au mahusiano hayo yashavunjika muda mrefu sana, hata miaka kumi kwao. Mimi naweza nikaona vyanzo ni hivyo katika pande hizo mbili. Unadhani kwa nini ndoa za watu mashuhuri au matajiri zinavunjika? Mada hii imechochewa na kuvunjika hivi karibuni kwa ndoa ya tajiri mwasisi wa Microsoft Bill Gates na mkewe Melinda Gates baada ya kuishi katika ndoa yao kwa miaka 27. Tunayo maoni mbalimbali ya wasikilizaji wetu, lakini kwanza, tupokee wale waliozungumza nasi kwa njia ya simu. Kama usijui upande wa Facebook wasikilizaji wanasema nini, basi namwona Michael Okech anasema wengine wanapenda drama, wengine nao wanataka kuchapisha vitabu ili wauze kwa bei kali. Wengine nao wanajifanya bakteria aitwaye amweba huku wakijigawanya kwa nia ya kupanua biashara zao. Kayalumbu Donatein anasema kutoka Lubumbashi, anasema swali hili ni ngumu, lakini pia ni muhimu sana. Ndoa nyingi za matajiri huunjika. Kuna mambo mengi kuhusu matajiri hakuna amani. Kulingana na tajiri, akiwa na dawa asilale nyumbani kwa sharti la dawa. Mwingine huagizwa asile mboga, au kununuliwa na pesa zake kuua watoto wake. Aa, na pia mke anashindwa kuvumilia. Ni mengi sana anavyosema huyu Kayalumbu Kamate akiwa DRC. Anasema jinsi inavyoonekana wakati mtu amekuwa tajiri anaanza kuongeza ama ongeza, ana hamaki ya kuongeza mabibi. Mambo mengi kweli kweli. Haya, upande wangu namwona huyu Ibrahimu Bahati kutoka huko DRC, Bukavu. Ye anasema anavyoona kinachopelekea kuvunjika kwa ndoa za matajiri ni kwamba kila mtu anaona kuwa na uwezo wa kufanya kile atakacho. Kiufupi ni starehe iliyopitiliza. Hamza Selemani Mfaume wa Bagamoyo, Tanzania anasema ndoa za watu mashuhuri zinavunjika sana kwa sababu wanaamini pesa na umaarufu wao wanaweza kupendwa au kumpata mwanamke au mwanamume yoyote. Pia ndoa zao nyingi zipo kimkataba au kwa ajili ya kitu fulani, kisipokuwepo au kupungua tu, lazima vurugu zianze. Watu mashuhuri wengi ndoa zao hazizingatii misingi ya kidini, ndiyo maana hazina usalama na uhakika wa kudumu. Elvis Muhungu Kifuluka kutoka Kalunja huko Fizi, DRC, kwake yeye anasema wakati mtu ni tajiri hapashwi kuoa tajiri sana, aowe yule aliye chini yake. Lakini ukioa mliyesawa kiuchumi wala kielimu, lazima hiyo ndoa itavunjika kabisa. Kama ukiketi katika mazingira ya dini ya Kikristo, ni vigumu hiyo ndoa kuvunjika. Basi tukiachana na barazani, tupate burudani ya muziki. Tunaungana na msanii Otil Brown kutoka huko Kenya, akishirikiana na mwimbaji wa huko Burundi Jean Pierre Nimbo, na maarufu Kidumu. Hapa wanakuja na kibao chao murua kabisa, kinaitwa Leila pata kitu kwa Mama, mama. Basi hivi ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Unapata muziki poa kabisa wa kukuliwaza wakati wote unaposikiliza matangazo yetu. Na sasa twende kwenye maswala ya hoja kwa hoja basi Wakenya wamegawanyika kimawazo kufuatia mchakato wa kutaka kubadilisha katiba ya nchi hiyo iliyodumu kwa miaka kumi sasa, ambako bunge la kitaifa limepiga kura ya kuidhinisha marekebisho. Tunawasikia Wakenya wawili, Elisha na Francis Otieno, waliozungumza na mwenzetu wa Mombasa, Josphat Kioko. Mi naona nchi hiyo, handshake imefanya pia watu wamekuwa na umoja, tunaweza kaa na amani. Hata ukikaa na ndugu yako unaweza kuwa free na yeye juu kama Huru na Raila wangeshikana basi, saizi hatungefikia penye tumefikia. We imagine ile 2007 penye ilikuwa, hata wachina ingekuwa merudi zao. Kwa maana si watu wote wanaelewa handshake. Kuna pande mbili, mtu anafuata mwanasiasa sieti, anaelewa handshake ni nini, na ajue hata katiba iko vipi? Ukifuata huu mwanasiasa kama umekubali, ukikataa unaenda upande mwingine. Katiba hiyo ya 2010 na hiyo katiba ya kitambo itumike kwanza, waangalie kubalishwa kwa katiba si jambo zuri kwa sasa. Kuna shida za ajira, hizo ndo mambo wanasiasa wafaa waongelelee, si kusukuma mambo hiyo upande wa sasa, hiyo, hiyo, hiyo kazi hata unaweza jitafutia ajira pia tu mtaani tu. Tunaona hata pikipiki tuna, tunaendesha pikipiki mtaani, sio bado ni ajira tu. Pia tumejitafutia kuajiriwa, kweli hizi zenye tunawategemea yenye umesomea kupata nao ni ngumu. Hizi kujiajiri wenyewe hizi, kama uko na pikipiki yao, kama unapelekea mtu hesabu, bado uko mbele. Kuletwa kwa nchi si mbaya, lakini kubadilishwa kwa katiba ni jambo limefanywa kwa haraka wabunge wangeangalia kwanza hiyo katiba kitambo, wangefanya tu marekebisho tu kidogo, badala ya kubadilisha yote kufanywa kwa referendum. Itatenganisha wakenya wengi, kwa sababu wanasiasa unavyoona wanavyopigania, kuna wale wanapigania ipitishwe, kuna wale walikuwa wanapigania kuna hizi kura za mchujo zikifanywa, unaona vile wanasiasa wanapigana, mara huyu. Wanafaa tu watueleze tupeupe, tujue. Na mbona kwa huo mswada imefanywa kwa haraka? Si kusema kwa ubaya, unajua, pia mwanasiasa anataka mahali penyewe pia atafaidi, hawezi pitisha mswada hivihivi. Mi naona kuna siri tu iko tu kati yao, wapo wakenya ajaelezwa vizuri, makesi ziko kotini kupinga huu um, so msaada upitishwe, lakini ukiona ukiona wabunge wame, wamekubali hii msaada ya BBI kupitishwa, hata sisi pia kama wananchi niabidi tu tukubali, haina haja tukataye hao ndio viongozi wetu. Kuanzia huku kwa kaunti kulikuwa na misukosuko mingi hmm. kuna ile majogoo pia kwenye boma, ama tuzasema fahali au ile huko kwenye zizi moja, lazima kuna hiyo mvutano, mvutano. Lakini si tulipata mshindi. Viongozi wetu mimi niko sure hawezi tuangusha, na tayari tunaona kuna amani ju, hatuoni watu waki gombana, gombana. Kuna wanasiasa kadhaa wakiupinga tu BBI. Yani, BBI ni kama kitu ya kulazimishwa. Basi, baada ya hoja kwa hoja, tutizame ni yapi yanayozungumziwa kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Mwenzangu Harrison Kamau yuko tayari kabisa kukujuza mengi. Kazi kwako Harison. Basi atanzi sana mwenzangu Patrick Ndumimana. Leo miongoni mwa yale yanaovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, naona tuanze na stori yenye kutamausha sana kuhusiana na wanafunzi waliofumaniwa kwenye nyumba moja kwenye kaunti ya Kirinyaga nchini Kenya, wakiwa wamelewa na kujihusisha kwenye ngono, miongoni mwa maovu mengine. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la Daily Nation, wanafunzi hao kumi na wanne wamekamatwa kwenye makazi ya mtu binafsi Ripoti za polisi zinasema kuwa ukamataji huo karibu na soko la Msharaga ulifanyika baada ya taarifa kuvuja kuhusu kilichokuwa kikiendelea nyumbani humo. Kulingana na mkuu wa polisi wa eneo hilo Antony Wanju, mwenye nyumba hiyo na ambaye anasemekana kuwa mfanyabiashara pia amezuiliwa. Wanafunzi waliokamatwa wanasemekana kuwa wavulana kumi na wawili na wasichana wawili kutoka shule tofauti, wakisemekana kufanya sherehe za birthday ya mmoja wao. Hata hivyo, polisi, baada ya kupewa taarifa na umma, mewafumania mapema leo, wengi wao wakisemekana kulewa kiasi cha kutojielewa. Polisi wameongeza kusema kuwa wanafanya uchunguzi ili kubaini iwapo mmiliki wa nyumba hiyo alikuwa akifanya biashara ya ukahaba kwenye makazi yake. Wameongeza kusema kuwa mmiliki wa nyumba hiyo ambaye ni mwanamke atafunguliwa mashtaka ya kuendesha shughuli za ukahaba kwake nyumbani, wakati wanafunzi hao wakifunguliwa mashtaka ya kulewa pamoja na uvunjivu wa sheria mara baada ya kukamilika kwa uchunguzi wanafunzi hao pia wanasemekana kukiuka kanuni za kujiepusha na maambukizi ya korona kwa kukusanyika bila kuzingatia kanuni zozote. Mkuu wa polisi wa kieneo ameongeza kwamba ametahadharisha wazazi kuwa makini kuhusiana na shughuli za watoto wao wakati wakiwa nyumbani, wa kwa kwa likizo. Basi tukiondoka huko Kenya, tuelekee huko Tanzania, ambapo kwa kweli najua kwamba wikendi nzima umejua ngumzo ambalo limekuwa juu zaidi la Yanga na Simba. Basi Serikali ya Tanzania imeagiza wizara ya habari, utamaduni, sanaa na michezo kutoa taarifa juu ya sakata la mechi ya watani wa jadi timu ya Simba na Yanga uliokuwa uchezwe katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam hapo Mei 8 mwaka huu. Kauli hiyo imetolewa na Waziri Mkuu Kasim Majaliwa baada ya kipindi cha kutambulisha wageni waliotembelea bunge leo Jumatatu. Basi amesema baada ya kuahirishwa kwa mchezo wa watani wa jadi Simba na Yanga uliotakiwa kuchezwa hapo Mei 8 mwaka huu kulisababisha manung'uniko mengi katika mitandao ya kijamii, lakini pia kutojua hatima ya waliolipa kiingilio katika mchezo huo, na ni suala ambalo limezua kabisa sintofahamu. Amesema tukio hilo limevuta hisia kwa watanzania ndani na nje, kwa sababu timu hizo ndizo zimebeba taswira ya mpira wa, wa miguu nchini Tanzania. Kufuatia kero hili tayari iliagiza Wizara ya Habari, Utamaduni na Sanaa na Michezo kuhakikisha inatoa taarifa haraka sana kwa Watanzania mchezo wenyewe utachezwa lini, lakini kuna viingilio ambavyo walikuwa wametoa mashabiki na hatima yake ni uh, lazima ielezewe bayana. Basi amesema wizara hiyo inatakiwa kutoa taarifa hiyo kwa kushirikiana na chombo kinachosimamia mchezo huo cha Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini Tanzania, ili kutoa majibu kwa Watanzania pamoja na mashabiki wa timu hizo popote walipo ndani na nje ya nchi. Ni baadhi tu ya mambo yanavyotia fora kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari Jumatatu ya leo, barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, tuangalie kwenye Facebook maoni wasikilizaji kuhusiana na swali la leo linalosomeka ni Simba au Yanga? Mtanange huu ambao ulikuwa unasubiriwa na mashabiki wa timu zote mbili hapo Jumamosi haukufanyika. Tena kisa na maana ni kwamba barua ya shirikisho la soka nchini Tanzania, TFF, kutaka mchezo uahirishwe kwa saa mbili imesababisha malumbano, timu ya Yanga ikishtumu TFF kukiuka utaratibu wa kuahirisha michezo lakini wasikilizaji wetu pamoja na hivyo walikuwa wamekwisha toa utabiri wao. Nianze na huyu Mani Kachele anasema nafasi kubwa anapewa Simba, lakini debi ya Kariako haina mwenyewe na haina uhusiano na ubora au ubovu wa timu kwa wakati huo. Kamate DJ Mix kutoka DRC Lubero, yeye anasema kwake ni Simba kikalabu. Moses Laurasis yeye yuko huko Kirumba, DRC Lubero hata jina linaonyesha, ushindi wa leo ni Simba ndiyo itaibuka ushindi kwa mabao tatu kwa moja. Muhamed Jafari wa Dodoma anasema naipa nafasi Yanga kushinda. Simon Omari anasema naiombea timu yangu Simba ishinde, napatikana Nairobi. Hamza Suleimani anasema yuko Bagamoya, nasema anashinda Yanga mbili kwa moja, ingawa Simba atatangulia kufunga moja mapema sana. Muda wa matangazo ya VOA Express unakamilika kwa wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwongozaji ni Daniel Brown, mimi ni Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana Harrison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema.