This is VOA 1, the hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. <coughs> Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC ikiwa ni saa kumi za jioni, saa za Afrika Mashariki, siku ikiwa ni Jumatano tarehe 12 Mei mwaka wa 2021 anayokaribisha simu yingine ni Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Leo tukiwa tumekuandalia ripoti mbalimbali, tukianzia kuapishwa kwa rais wa Uganda Yoweri Museveni, mzozo wa Palestina, teknolojia na muziki, miongoni mwa mengi. Basi moja kwa moja tuanzie nchini Uganda, ambapo saa chache zilizopita rais Yoweri Museveni wa Uganda ameapishwa kuongoza taifa hilo kwa muhula wa sita kwenye hafla iliyohudhuriwa na viongozi kadhaa wa mataifa ya kieneo. Mwenzangu Patrick Duimana amezungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Ignatius Bahizi ambaye anatuarifu zaidi mambo yalivyokuwa. Kuna wageni wengi ambao walikuja hapa uh, kuii sherehe ya um, Museveni kuapishwa, na wengi wao ni ka-ni marais kutoka nchi ya Uganda, marais kama kumi na moja kama rais, uh, tukisema hapa, m, m, Afrika ya Mashariki Marais wote kama uh, Uhuru Kenyatta wa Kenya, suluhu Hassan wa Tanzania, Evarist Ndaishimie wa Burundi, Salva Kiir wa, uh, Democratic Republic of Congo, wote wako hapa uh, yani nani uh, Rais Paul Kagame ambaye ni, eh, ni, ni jirani sana ndiyo akukuja, lakini alituma alituma, alituma mtu wake mwingine na uh, aliongea mengi sana sana kuhusu ujumuishaji wa Afrika, kuhusu umoja wa Afrika, kuhusu siasa za, za, za, za ndani na uchumi, siasa na uchumi ya ndani hapa nchini Uganda. Lakini sana sana, sana alisisitiza ujumuishaji wa Afrika kwa kuwa soko moja, eh, shirikisho la like, kisiasa liwe lengo la mwisho, lakini alisema kuwa huu uh, ushirikiano utawezesha Afrika kufika kwenda mbele kimu, kama wanasimama wa, wa uh, pamoja uh, na akatoa mfano kama uh, uh, mfano wa Wamerikani wa, wa ambapo alisema uh, majimbo tofauti al, al, alijiunga akafanya Amerikani iwe nchi ya nguvu lego, na kwa hivyo, na nchi za Afrika lazima zijiunge ziwe na nguvu na za kukompiti na, na, na, na, na dunia nzima. Alionekana kama ame, ame, alikuwa ame-, ame amekasirika sana sana sana, uh, juu ya Afrika kutosema kitu kimoja wakati nchi za nje zilivamia uh, Libya na kumtoa na kumuua Rais Gadafi. Na akasema uh, muda mwingine kitu kama hicho kinatokea, ni lazima nchi za Afrika zisimame pamoja imara na zipigane na nchi za nje ambazo zina, zin, zinakuja mafrika kuvamia nchi ya Afrika. Na tulipata taarifa kwamba wale viongozi wa upinzani Besigye na Bobi Wine nyumba zao zimezingirwa. Ni kwa nini zimezingirwa wakati kuna sherehe za kuapishwa Museveni? Ndiyo, nyumba za zao wa, wa, wa, wanasiasa wapinzani zilizingiwa na wanajeshi na polisi siku mbili nyuma, hata sasa hii zimezingiwa na lengo ni kwamba jinsi muongezi wa, wa, wa polisi ametuambia ni kwamba kuna watu ambao walikuwa wanapanga mipango ya ya kuharibu sasa tukiondoka huko Uganda, tuelekee Tanzania ambako wizara ya elimu inatengeneza mikakati itakayoruhusu wasichana waliopata mimba na anatufahamisha zaidi. Kauli hiyo ya serikali imetolewa na waziri wa elimu, sayansi na teknolojia, Profesa Joyce Ndalichako, wakati alipotembelewa na waziri wa Uingereza anayeshughulikia bara la Afrika, James Dadridge, jijini Dar es Salaam. Waziri huyo wa elimu amesema serikali inakusudia kuwa na mpango wa kuwaendeleza wanafunzi wa kike waliopata ujauzito kupitia mfumo mbadala, ili waweze kumalizia masomo yao, lengo likiwa ni kutimiza azma ya serikali hali ya kuhakikisha mtoto wa kike anapata elimu. Tumeweka utaratibu kwa watoto ambao wanapata ujauzito kuendelea na masomo yao kupitia njia ya elimu mbadala, ambapo katika mfumo huo wanafunzi wanaweza, inategemea, ameacha shule akiwa na katika level gani, lakini kama ameacha kwa mfano akiwa fomwani anaweza akasoma kupitia hizo uh, mfumo wa elimu mbadala, na atakapofika kidato cha pili, akifanya mtihani wake, akifaulu, anaweza karudi katika mfumo wa kawaida. Vile vile yule ambaye labda am, an, anakuwa ameacha akiwa kidato cha tatu, akifanya mtihani wake kupitia mfumo usio rasmi, akafaulu mtihani wa kidato cha nne, anapata nafasi, fursa sawa kama yule ambaye amekuwa shuleni, kupangiwa katika shule yoyote kulingana na, na ufaulu wake. Waziri wa Uingereza anayeshughulikia bara la Afrika James Dadridge alitaka kufahamu jinsi ambavyo Tanzania inamsaidia mtoto wa kike kupata elimu bora. Serikali ya Uingereza imechangia mamilioni ya dola katika miradi mbalimbali mbali ya elimu hapa nchini. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Uingereza anayeshughulikia masuala ya Afrika James Dadridge jana pia alikutana na kufanya mazungumzo na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, ambapo katika mazungumzo hayo Rais Samia alizikaribisha kampuni za Uingereza kuwekeza nchini Tanzania katika maeneo mbalimbali yenye fursa. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Idli Gongo anatusomea habari za kimataifa. Takribani watu 40 wameuawa huko ukanda wa Gaza na Jerusalem kutokana na mapigano baina ya Hamas na vikosi vya Israel ya leo Jumatano. Israel ilifanya mashambulizi mapya ya anga na kushambulia majumba ya ghorofa ambayo ni makazi ya watu na yanayotumika pia kama ofisi za Hamas. Wakazi wa majengo hayo na kuzunguka eneo hilo waliombwa kuondoka kabla ya majengo kuanza kushambuliwa. Mashambulizi ya anga ya jeshi la Israel yalilenga majengo hayo ambayo inaelezwa yalitumika kufyatulia roketi, ofisi za kiintelijensia na nyumba za viongozi wa Hamas na kuua watu 35 katika ukanda wa Gaza, ikijumuisha watoto kumi kwa mujibu wa waziri wa afya wa Gaza. Waisraeli watano ikijumuisha wanawake watatu na watoto waliuawa na roketi siku ya Jumanne na leo hii, siku moja baada ya kutangaza virusi vya COVID-19 vilivyogundulika India kuwa ni moja ya jambo la kiafya lenye kuleta wasiwasi wasi. Shirika la afya duniani WHO leo limetangaza kwamba aina hiyo ya virusi imeshasambaa katika mataifa 49. Wasiwasi wasi huo mpya wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa umekuja wakati India ikiandikisha vifo elfu nne mia mbili na tano kwa siku na kulifanya taifa hilo la Asia Kusini kuandikisha jumla ya vifo laki mbili na elfu hamsini idadi ya maambukizi ya Covid 19 yaliyothibitishwa nchini India kwa sasa yapo juu ya milioni 23 baada ya wizara ya afya kuripoti maambukizi mapya laki 348,421 leo hii. Wimbi la maambukizi mapya katika taifa hilo la pili lenye idadi kubwa ya watu limefanya maafa yanayohitaji misaada ya kibinadamu, ikiwa hospitali uzidiwa uwezo wake na kukiwa na upungufu wa hewa ya oksijeni ili kutibu wagonjwa, huku harakati za maziko kwa kuchoma maiti zikiendelea kwa kasi. Wataalamu wanaamini kuwa idadi ya vifo ni kubwa kuliko ile iliyotangazwa rasmi. Uingereza leo imetangaza kwamba itawekeza dola milioni 31 kusaidia nchi za Afrika na za ukanda wa Pacific kujijengea ulinzi wa kimtandao kuzuia China, Rusia na uwezekano mwingine wa kuingiliwa kimtandao. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Dominic Raab, amesema Uingereza na washirika wake walitakiwa kuwajibika kuhakikisha hakuna uwazi wa kimtandao ambao unaweza kuwa hatarini kutokana na mataifa yanayoweza kutumia mwanya huo kuchezea demokrasia na kugeuza mtandao wa internet kuwa mahala pa kuvunja sheria. Mwezi uliopita Uingereza iliungana na Marekani kwa kusema idara ya ujasusi ya nje ya Rusia inayofahamika kama SVR ilihusika katika udukuzi wa SolarWinds ambao uliingilia idara tisa za serikali kuu ya Marekani pamoja na makampuni mengine. Jasusi wa juu wa Uingereza pia alionya mwezi Aprili kwamba mataifa ya magharibi yanatakiwa kuwajibika haraka kuhakikisha China haitawali katika teknolojia za kisasa zinazovumbuliwa na kujikuta inashikilia mifumo ya kidunia ya mtandao. Na mwendesha mashitaka katika kesi ya mauaji ya watu wanne ikijumuisha baadhi ya wenye asili ya Asia katika kituo cha uchuaji jijini Atlanta, anapanga kuomba kutolewa kwa adhabu ya kifo kwa aliyehusika na kukutwa na hatia katika mashambulizi ya chuki ya kilenga wa Asia ndani ya Marekani. Na shabiki wa salamu na muziki, kila Jumapili ungana na watangazaji wetu wakiperusha salamu zako zikiambatana na burudani safi ya muziki. Ni wasaa mzuri wa kutuma salamu zako kwa ndugu, jamaa na marafiki, na wao pia watakukumbuka kupitia hapa hapa idhaa ya Kiswahili ya VOA. Tumeweza kuwapata kwa njia ya simu wasikilizaji wetu, na hapa wanazungumzia kuhusu swala hilo la barazani. Hebu kwanza tuwasikie. kwa jina naitwa Elias Shiguta, napatikana Bondo Katoro, Geita, Tanzania. Kwanza e, nina furahi na kwa ajili ya waislamu wote ulimwenguni kusherekea sherehe ya Idi Fitri ni, ni jambo zuri na sasa basi katika wakati huu ambao naendelea kusherekea waislamu wote ni pende tu kutoa wito kwamba sherekewe kwa amani na upendo, lakini pia tuendelee kutenda mema, kuwasaidia watu ambao hawajiwezi. Uh, tusiishie tu kutenda mema wakati wa kufunga na wakati hata wa sherehe hii, tuendelee kutenda mema na kuwasaidia watu ambao hawajiwezi. Asante sana. Kuhusu mada ya barazani leo, naona ujumbe wa huyu Mashenji Lupemba anasema yupo Inyonga, Mlele, Katavi, Tanzania. Anasema amejiandaa sikukuu ya Idi kwa kuwapa zawadi waliotoka kufunga kama vile mchele, nyama na vinywaji. Huyu no love anasema anaitwa Nurdin, yeye kiukweli amejipanga na familia yake, inshallah Mungu akisaidia. Tule vizuri tena, angalau mezani kuwe na vyakula sio chini ya 25 tofauti tofauti. Pia ikifika jioni, tunatoka tunaenda kubadilisha mazingira, kama vile kwenda swimming pamoja na kusalimia ndugu na jamaa. Mambo mazuri kabisa. Baba Paroko, yeye anasema sisi tuna wasiwasi, inaweza kuahirishwa, kwani sikukuu nyingi hazifanyiki. Kama waliweza kuahirisha mechi ya Simba na Yanga, sembuse Idi? Hatujui itakuwa vipi, tuna mashaka nayo. Namwona hapa Tommy Tumba Kayumba, anasema yuko kule Lubumbashi, DRC, anasema matayarisho mema. ndugu zangu Waislamu, mujitayarishe kwa njia iliyosafi na sio kwa mabaya. Ali Murangi Gigiri Mresa anasema uh anasema nini? Anasema habari zenyu hapo mjengoni, kuelekea siku ya sikukuu, nimejiandaa kusherehekea sikukuu na familia yangu tu na kulinda amani yetu, kwani hivyo uh, ndivyo hali inavyotakiwa. Wile rais wa amani anatoka Chato, Geita, Tanzania, anasema habari za studio VOA Swahili, nami nasema safi sana. Anasema sikukuu, nimejiandaa vizuri na kuhakikisha jamii inayonizunguka itasherehekea kwa amani, upendo na utulivu mkubwa. Amani, upendo na mshikamano viwe mwendelezo wetu. Safi sana kutoka kwake Wile rais, good luck. Bereda bereda anasema yuko kule kome mti wa Zambi, anasema nini? Aa, anasema amejiandaa vilivyo kwa hali iliyoko ya sikukuu. Buchosa wapi, kutoka Tanzania, anasema nini? Namuona kwa Likodha Magabe, anasema yuko kule Gita, Tanzania, anasema kwa upande wangu, nimejiandaa kupokea mialiko kutoka kwa ndugu na jamaa zangu. Ay, mambo safi kweli, na watu wote wanaosherekea pia, hata sisi tunawatakia maandalizi mema na wakati mwema wa sikukuu ya Idu Fitri. Tukiachana na mambo ya barazani sasa, tuelekee kwenye mambo ya burudani. Ni wakati umewadia wa kibao cha muziki. Hapa tunamwona Otil Brown kutoka huko Kenya akijimwanga kabisa na kibao chake Baby Love, sikia kitu hicho Safi kabisa, ndani ya video express Otile Brown anaondoka hapo. Safi kabisa na no baby love. Basi, baada ya kiburusho hicho, sasa umewadia wakati ule wa masuala ya teknolojia, ambapo naona BMJ Mrivi yuko tayari kabisa kufahamisha aliyojiri. Kazi kwa karibu magari yote yanayotengenezwa siku hizi hutumia mifumo ya kompyuta ya teknolojia ya kisasa kwa kutumia vifaa vidogo vitwavyo kompyuta chip ili kuyawezesha kutekeleza majukumu mbalimbali mbali. Kwa jumla, kuna aina tatu za vifaa hivyo. Aina ya kwanza husaidia kuiwezesha gari kutumia teknolojia hiyo ya kompyuta, ya pili kusambaza nishati kwenye nyaya mbalimbali mbali ndani ya gari na ya tatu ni kuratibu utendakazi wa sensa zinazotumika mathalani kuhisi iwapo sehemu au vifaa mbalimbali vya gari hilo vinafanya kazi kama inavyohitajika. Lakini sasa janga la korona limesababisha uhaba mkubwa wa vifaa hivyo muhimu, hususani no vile vinavyotumika kuhakikisha ubora wa mfumo wa kielektroniki kwenye gari. Zang Jinha ni katibu mkuu wa chama cha wahandisi wa magari nchini China. Inwe, Yes, Chen Chung Chen. Ni uhaba unaoikumba dunia nzima. Mbali na China, maeneo mengine ya dunia haswa Ulaya, Marekani na Japani pia yanakumbwa na uhaba wa kompyuta chipu za magari na uhaba huu unaweza kudumu kwa muda mrefu. Mkurugenzi wa kampuni ya Volkswagen tawi la China anasema uhaba wa kompyuta chip umesababisha kupungua kwa uzalishaji wa karibu magari elfu kumi na tano tangu mwezi Desemba mwaka jana. kwa kampuni yakewmeo miche kanjufaa, tunafuatilia kwa karibu hali hiyo kutoka hapa kwenye makao makuu, na wauzaji magari kote ulimwenguni wanatenga rasilimali na kuchukua hatua zote zinazowezekana tunatarajia kukabiliana vilivyo na changamoto hizi kufikia mwishoni mwa msimu huu, Wolenstein anasema. Volkswagen so siyo kampuni pekee inayokabiliwa na changamoto hii. Makampuni tajika ya magari yanayofahamika kote duniani kama vile Mercedes Benz, Audi, Toyota, Ford na Fiat pia yamepunguza uzalishaji kutokana na hali hiyo. Ripoti ya kitafiti iliyotolewa wiki hii inaonyesha kwamba iwapo hali haitabadilika uhaba wa vifaa hivyo utasababisha kupungua kwa magari kati ya milioni mbili na milioni nne na laki tano kufikia mwisho wa mwaka huu. Wataalamu wanasema iwapo janga la korona halitodhibitiwa viwanda vingi vya kutengeneza kompyuta chip vitaendelea kufungwa, na hivyo basi kuathiri hata zaidi uzalishaji wa magari. Lakini mbali na hatari za janga la korona, ujio wa mfumo wa 5G pia umechangia ongezeko la haja ya vifaa vingi vya kompyuta chip hali ambayo pia imepelekea kuadimika kwa vifaa hivyo muhimu katika sekta ya uundaji wa magari. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Naona mwenzangu Patrick Ndwimana hapa akiwa tayari kabisa baadhi ya ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Patrick, kazi kwako. Katika yavumayo mitandaoni, Kamau, tuanze na hii habari iliyoandikwa na gazeti la Mwananchi. Ni kuhusu wanaume wa huko Kenya kuuza mbegu na mayai ya uzazi, ikisemekana kwamba lilikuwa ni jambo lisilofahamika nchini Kenya, ila kwa sasa imekuwa biashara inayokuwa kwa kasi kwa wenza wanaoshindwa kupata mimba na wanawake ambao hawajaolewa wakitafuta watoto kupitia njia ya urutubishaji wa mayai nje ya mwili, IVF kwa kifupi, ambapo mbegu na yao hurutubishwa maabara na kuwekwa kwenye tumbo la uzazi nchini Kenya. Mwananchi nasema wanaume sasa wameamua ni wakati wa kuwa watoaji wa mbegu, na wanawake wakichagua kuwa watoaji wa mayai mtaalamu wa tiba aliwahi kutania kwamba hii itaepusha nafasi ya mwanamke kuchukua mtoa shahawa anayefanana na mwanaume waliyeachana au rafiki yake wa siri. Kwa mkupuo mmoja wa mbegu, kwa mwanaume wa Kenya hulipwa kati ya shilingi elfu tatu za Kenya hadi shilingi elfu kumi za huko huko Kenya. Wanaume katika eneo la Afrika Mashariki, kwa mfano nchini Tanzania, wanapata kiasi cha shilingi elfu kumi kama fidia. Ikiwa mwanaume wana sifa nzuri zaidi, fidia hufikia hadi shilingi za Kenya elfu ishirini na tano, au shilingi elfu thelathini. Tukiendelea na habari hizo, hizo hizo kuhusu kupandikiza mimba huko huko Tanzania, serikali ya Tanzania imesema inatarajia kuanza kutoa huduma ya upandikizaji wa mimba IVF kwa kipindi cha mwaka wa fedha wa 2021 2022. Huduma hiyo inaanza ikiwa ni miaka miwili sasa imepita tangu hospitali ya taifa ya Muhimbili kuanza maandalizi ya utoaji wa huduma hiyo ikiwemo kusomesha wataalam na kuandaa jengo litakalotumika kutolea huduma hiyo. Haya yamezungumzwa leo na waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto Doroti Gwajima akiwa bungeni. Tukiachana na hizo habari za kupandikiza mimba, sasa tuelekee kwenye habari za michezo baada ya timu ya Manchester United kupigwa mabao mawili kwa moja ikiwa kwenye uwanja wake wa Old Trafford na timu ya Leicester City, kushindwa huko kumefanya majirani zao Manchester City kuwa bingwa wa ligi ya Uingereza mwaka wa elfu mbili na ishirini na elfu mbili ishirini na moja kutokana na kuwa na pointi 80 na hawawezi kufikiwa na timu yoyote ile ya ligi ya Uingereza. Man United akishinda mechi zilizobaki Mancity akapoteza basi atafikisha pointi 79 ambazo hazimzuii Mancity kuwa bingwa. Huu ni ubingwa wa tano wa ligi ya Uingereza kwa timu ya Mancity katika historia yao, na ubingwa huo wameuchukua katika kipindi cha miaka tisa, yani 2012, 2014, 2016, 2018 na 2021. Mwanamke mwenzangu, mama mwenzangu, binti yangu, tukutane kila Jumanne kwenye kipindi cha Dunia ya Wanawake, ambapo nitakujuza kuhusu mambo mbalimbali yanayowakabili wanawake na watoto na changamoto wanazokumbana nazo. Mimi Khadija Riyami nitakuwa tayari kukujuza mambo kemkem kem kwenye matangazo yetu ya jioni kila Jumanne hapa idhaa ya Kiswahili. Tunapoelekea kukamilisha VOA Express hivi leo, naona majibu yamemiminika kweli kweli kutokana na swali tulilouliza la iwapo serikali ya Kenya kupiga marufuku ndege za mizigo kutoka Somalia kutaadhiri mahusiano ya kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili. Majibu ni mengi kweli kweli. Patrick, hebu tuanze na wewe upande wangu Kamau, kuhusu swali la leo tulilouliza Huyu Richard Kambale kutoka huko Beni, DRC, anasema ndiyo itaathiri, kwani huo sio uhusiano, itakuwa kama ni uonevu. Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya, anasema japo uhusiano utadorora, lakini ni taifa la Somalia ndilo litakalo hisi uchungu. Ni lazima Somalia iheshimu Kenya na iache kung'ang'ania rasilimali ya bahari na Kenya. Hawa mandugu zetu tumewasaidia sana, ili hawaoni walegeze msimamo, la sivyo Kenya iwawajibishe. Priscus Anaeli Sambaya kutoka Nzega, Tabora, Tanzania, anasema ndiyo sababu inaweza kutafsiriwa kama kuendeleza kutoelewana, sababu juzi tu ndio wametangaza kuweka tofauti zao kando. Namwona Isaac Adrile Calmnes anasema yuko kule Lubumbashi, DRC anasema kwa mtazamo wangu hizo zitaathiri kwa kiasi kikubwa. Mfano tumeshaona yaliyowakuta mabalozi wa hizo nchi mbili, huo ni mwanzo tu. Asanti sana. Wisekanda Patrice anasema pia kutoka DRC, anasema kutoka kule Kivu ya Kaskazini, anasema kwa mtazamo wake Kenya ingeacha kupiga marufuku na kwa sababu ya mambo ya kibiashara kwa sababu hayo mataifa mawili yanafaidika na siyo hasa tu kuuza au kuuzisha. Ngasa Hamisi anasema naona kupiga marufuku mizigo ya Kenya basi wana maana yake, maana wameshindwa kuelewana. Ni mambo tu yalivyo, sijui maoni yako ni yapi, lakini naona mengi tu, ila muda haukuruhusu kwa kweli kuyakamilisha. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa VOA Express hivi leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, mwelekezi akiwa BMJ Mrithi, producer Daniel Brown, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana.