Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Jumatano, tarehe 12 mwezi Mei mwaka 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki na maziwa Makuu, ikiwemo Radio Citizen na 107.5 FM nchini Kenya, miongoni mwa nyingine, redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania. Vilevile vile, tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni aapishwa kuongoza taifa hilo kwa muhula wa sita, mbele ya marais kadhaa kutoka mataifa ya Kiafrika, miongoni mwa viongozi wengine mashuhuri. Nini miongoni mwa aliyoahidi? Anataka kuonyesha dunia kwamba anajidhatiti kuhakikisha kwamba demokrasia ipo katika awamu hii, na pia haya, alikuwa pia anaongea mbele ya marais hao wote, kuaridhisha kwamba yuko tayari kuendeleza taifa tena vizuri, kwa sababu ametoa ahadi nyingi sana kiuchumi, afya na kadhalika. Na katika ripoti nyingine, wabunge kadhaa wanaomuunga mkono naibu rais wa Kenya William Ruto wanadai kuwa huenda wenzao walihongwa ili kupitisha mswada wa marekebisho ya katiba maarufu kama BBI wiki iliyopita. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Takriban watu 40 wa wameuawa huko ukanda wa Gaza na Jerusalem kutokana na mapigano baina ya Hamas na vikosi vya Israel. Leo Jumatano, Israeli ilifanya mashambulizi mapya ya anga na kushambulia majumba ya ghorofa ambayo ni makazi ya watu na yanatumika pia kama ofisi za Hamas. Wakazi wa majengo hayo na kuzunguka eneo hilo waliombwa kuondoka kabla ya majengo kuanza kushambuliwa. Mashambulizi ya anga ambayo yalilengwa na jeshi la Israel yanaelezwa yalitumika kuyafyatulia roketi ofisi za kijasusi na nyumba za viongozi wa Hamas na kuua watu 35 katika ukanda wa Gaza, ikijumuisha watoto kumi, kwa mujibu wa waziri wa afya wa Gaza. Waisraeli watano ikijumuisha wanawake watatu na mtoto waliuawa na roketi siku ya Jumanne na leo. Uingereza leo imetangaza kwamba itawekeza dola milioni 31 kusaidia nchi za Afrika na za ukanda wa Pacific kujijengea ulinzi wa kimtandao kuzuia China, Rusia na uwezekano mwengine wa kuingiliwa kimtandao. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Dominic Raab, amesema Uingereza na washirika wake walitakiwa kuwajibika kuhakikisha hakuna uwazi wa kimtandao ambao unaweza kuwa hatarini kutokana na mataifa yanayoweza kutumia mwanya huo kuchezea demokrasia na kugeuza mtandao wa intaneti kuwa mahala pa kuvunja sheria. Mwezi uliyopita Uingereza iliungana na Marekani kwa kusema idara ya ujasusi ya nje ya Rusia inayofahamika kama SVR ilihusika katika udukuzi wa SolarWinds ambao uliingilia idara tisa za serikali kuu ya Marekani pamoja na makampuni mengine. Jasusi wa juu wa Uingereza pia alionya mwezi Aprili kwamba mataifa ya Magharibi yanatakiwa kuwajibika haraka kuhakikisha China haitawali katika teknolojia za kisasa zinazovumbuliwa na kujikuta inashikilia mifumo ya kidunia ya mtandao. Wawekezaji nchini Afrika Kusini wanasherekea hatua ya Rais Cyril Ramaphosa ya kumsimamisha mmoja wa wapinzani wake katika chama tawala cha ANC anayetuhumiwa ufisadi. Wawekezaji hao wanasema hatua hiyo ni ishara kuwa Rais Ramaphosa sasa ameweka uongozi thabiti kwenye chama cha African National Congress lakini wanasema ramafosa anatakiwa kuongeza kasi kwa kuleta mageuzi kabla ya kugeukia matarajio ya ukuaji wa uchumi wa taifa hilo la afrika lililoendelea kiviwanda ramafosa amekuwa na ushawishi mdogo kwenye chama kilichogawanyika cha anc baada ya kupata ushindi mdogo kwenye uongozi wa chama tawala mwezi disemba mwaka 2017 wakati huo mahasimu wake walichaguliwa kwenye nyadhifa muhimu za chama wiki iliyopita Ramaphosa alijiamini vya kutosha kusonga mbele dhidi ya katibu mkuu wa chama Ace Magashule, ambaye alishtakiwa kwa ufisadi, baada ya wa washirika wake katika kamati ya kitaifa ya utendaji ya chama kushinikiza sheria kali za chama dhidi ya wanachama wanaoshtakiwa kwa uhalifu mkubwa. Adrian Saville, ambaye ni meneja wa mfuko wa fedha na profesa wa uchumi katika chuo cha biashara mjini Johannesburg, ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa kwa sasa kuna nguvu ambayo haikuwepo awali. Lakini Magashule yanakanusha madai ya ufisadi na ameyataja mashtaka anayokabiliwa nayo kuwa hayana maana. Ujumbe maalum wa Umoja wa Afrika mapema leo umependekeza kuwa jeshi la Chad washirikiane madaraka na rais wa kiraia, ikiwa kama njia moja ya kurejesha utaratibu wa kikatiba kufuatia kuuawa kwa rais wa muda mrefu Idris Deby mwezi uliopita. Baraza la kijeshi linaloongozwa na mtoto wa Debi, Mahamat Idris Debi, lilichukua madaraka muda mfupi baada ya kifo cha baba yake. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, huenda AU ikachukua hatua dhidi ya Chad wakati ikituma ujumbe kutathmini mikakati ya kurejesha taifa hilo kwenye utawala wa kikatiba na demokrasia. Kupitia ripoti, ujumbe huo umependekeza kuwa baraza la usalama la AU linaweza kuunga mkono utawala wa baraza la kijeshi ulioko, wakati likiteua mjumbe maalum atahakikisha kuwa jeshi linatimiza ahadi ya kufanyika kwa uchaguzi ndani ya kipindi cha miezi 18. Njia nyingine ni kuunga mkono utawala ulioko, wakati jeshi likishinikizwa kushirikiana madaraka na raia ili kuweza kukabiliana vilivyo na tishio linalokumba Chad la wanamgambo wa Kiislamu. Ripoti hiyo imeongeza kuwa utawala huo wa kijeshi unaweza kushinikizwa kumwachia rais wa kiraia madaraka, wakati likibaki na naibu rais wa kijeshi. Pendekezo pia limetolewa la kuvunjwa kwa makundi ya uasi na badala yake kuyakaribisha kwenye meza ya mazungumzo kuelekea kuundwa kwa serikali mpya. Hata hivyo, baraza la kijeshi lililoshika uongozi limepinga kufanya mashauriano na waasi. Viongozi wa upinzani kwa upande wao wameupinga utawala huo wa kijeshi wakiutaja kuwa mapinduzi, huku maandamano yakiendelea kushuhudiwa kwenye sehemu tofauti nchini, ambapo watu kadhaa wanasemekana kupoteza maisha yao wakati wa makabiliano na maafisa wa polisi. Ufaransa ambayo ilikuwa utawala wa kikoloni huko Chad mwanzoni iliunga mkono baraza hilo la kijeshi, lakini sasa inataka kuwepo kwa serikali inayoongozwa na raia. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ripoti moja leo imesema wanawake zaidi ya ishirini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejitokeza na kuelezea manyanyaso ya kingono waliotendewa na wafanyakazi wa misaada wakati wa mlipuko wa Ebola. Wanawake ishirini na wawili walisema walifanyiwa dhuluma za ngono au kunyanyaswa, vitendo ambavyo vinajumuisha madai ya ubakaji na kubebeshwa mimba zisizotarajiwa walifanyiwa vitendo hivyo na wafanyakazi wanaume wa kugawa misaada mashariki mwa DRC. Shirika la misaada ya hisani TNH pamoja na kitengo cha shirika la habari la Reuters kinachofuatilia haki za binadamu, Thomson Reuters Foundation, wamesema wanaume hao walikuwa wanawapa kazi wanawake kwa masharti ya kutenda nao ngono. Wanaume hao walijitambulisha kama wafanyakazi wa mashirika makubwa ya misaada. Inadaiwa vitendo hivyo vilifanyika katika mji wa Butembo, mji mkubwa wa biashara na ambao ulikuwa kitovu cha mlipuko wa Ebola ulioua watu elfu mbili na mia mbili kati ya mwaka elfu mbili kumi na nane na elfu mbili ishirini Uchunguzi uliofanywa mwaka jana na shirika la TNH ulikusanya ushahidi wa wanawake hamsini na moja na ambao nao wanasema waliathiriwa na vitendo vya dhuluma ya kingono katika mji jirani wa Beni. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mashambulio ya roketi na makombora kati ya Waisraeli na Wapalestina pamoja na kasia kati ya miji yenye mchanganyiko wa Waarabu na Wayahudi huko Israeli yamezua wasiwasi mkubwa kote duniani kwamba pande zote mbili ziko kwenye ukingo wa vita kamili. Waziri wa ulinzi wa Israel, Benny Gantz, ameapa kutakuwepo na mashambulio zaidi dhidi ya kundi la Hamas na makundi mengine huko Gaza ili kuleta utulivu kamili wa muda mrefu kabla ya kufikiria suala la usitishaji mapigano. Mataifa ya dunia yanatoa wito wa kusitishwa mara moja mashambulio hayo huku yakilaani mashambulio yanayolenga raia. Abdi Shakur Abud anatuarifu zaidi juu ya hali tete ya Mashariki ya Kati. Wanamgambo wa Kiislamu wamefyatua zaidi ya roketi elfu moja kutoka Gaza, kulingana na jeshi la Israeli ambalo nalo na linasema limefanya mamia mashambulio ya anga dhidi ya wapiganaji wa, wa, wa Kiislamu katika kanda hiyo na kuharibu kabisa jengo la ghorofa 12 alfajiri hii leo pamoja na kuwaua makamanda kadhaa wa kundi la Hamas. Maafa makubwa yameipata familia moja huko Gaza ambapo watu watano wa familia hiyo waliuawa kutokana na kombora la Israel. Wakazi wa Gaza walionekana hii leo wakiangalia uharibifu uliofanywa jana usiku. Na Baha Kader, mkazi wa jengo la Susi Towers lililoharibiwa na kombora, anasema watu walionywa kuondoka kabla ya shambulio kutokea. Ala aduhu, yani... huu ni wenda wazimu, na inaonekana adui amepoteza akili zake kwa kile alichokifanya hapa. Kushambulia jengo hili ni ugaidi dhidi ya watu wa jengo na ni ujumbe, mambo yatakuwa magumu zaidi. Ujumbe ni wazi. Mapigano hayo makali kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka saba iliyopita kati ya Israel na Hamas yamesababisha vifo vya Wapalestina 48 wakiwemo watoto 14 huko Gaza na watatu kwenye ukingo wa magharibi na Waisraeli watano kuuliwa ndani ya Israel tangu kuanza mapigano siku ya Jumatatu. Wapalestina vilevile wameanza kuzika baadhi waliouawa katika mashambulio hayo hii leo. Msemaji wa polisi wa Israel, Miki Rosenfeld, amewaambia waandishi wa habari kwamba jeshi la polisi linaimarisha usalama katika miji yote nchini humo. Polisi wa Israel wanaendelea kuimarisha usalama kote nchini. Tumeshuhudia katika saa 48 zilizopita zaidi ya roketi 9 zilizofyatuliwa ndani ya Israel katika maeneo ya watu Yani mia tatu zilizoweza kutua mjini, nyingine zimenaswa na mfumo wa ulinzi dhidi ya makombora, yani Iron Dome. Mashambulio hayo yamechochewa na ghasia zilizokuwa zinafanyika kwenye uwanja wa msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa mjini Jerusalem, kati ya wa waumini na polisi, na zilifikia kilele chake siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani pale polisi wa Israel walipoingia ndani ya msikiti na kuwashambulia waumini waliokuwa na swali. Ghasia hizo zimeenea hivi sasa katika miji ya Israel yenye mchanganyiko wa wakazi wa Kiarabu na Kiyahudi ambako kumekuwepo na wizi wa ngawira na magari kutiwa moto. Hali hii yote inazidi kuzusha wasiwasi wasi katika pembe zote za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa mara nyingine amesema ni lazima ghasia zisitishwe mara moja. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa Fatu Ben Suda kwenye ujumbe wa Twitter hii leo anasema huenda uhalifu umefanyika kutokana na kuongezeka ghasia huko Jerusalem, Gaza na ukingo wa Magharibi. Marekani vilevile imetoa wito wa kusitishwa mara moja ghasia hizo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linakutana tena hii leo kwa kikao cha dharura juu ya hali huko mashariki ya kati. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamad amelaani vikali mashambulizi ya Gaza na shambulio dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa, akisema katika taarifa yake kwamba Umoja wa Afrika unaendelea kuunga mkono haki ya Wapalestina kupigania uhuru wa taifa lao na Jerusalem mashariki kwa mji mkuu wao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sherehe za kuapishwa kwa, kwa Yoeri Kaguta Museveni ili kuanza muhula wake wa sita kama rais wa Uganda zimefanyika hivi leo kwenye uwanja wa Kololo mjini Kampala, na kuhudhuriwa na marais wapatao 11 kutoka nchi mbalimbali mbali, za bara la Afrika. Baada ya kiapo hicho, katia mengine, rais huyo ameahidi kwamba atafuata sheria na maadili ya kidemokrasia. Museveni alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika mwezi Januari mwaka huu, lakini mpinzani wake wa karibu Robert Changulanyi maarufu kama Bobi Wine akapinga matokeo hayo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea John Kibego akiwa mjini Kampala na kwanza akamuuliza taswira ilikuwaje wakati wa hafla hiyo? Ah, nam mtangazaji, bila shaka sherehe ya kuapishwa kwa, kwa rais Yoweri Kaguta Museveni leo imekwenda bila vurugu zozote. Imekuwa sherehe nzuri katika mji mkuu Kampala kwa wale walioshuhudia, lakini watu wengi wameshuhudia kupitia televisheni wale viongozi wa upinzani wawili Robert Chagulanyi almaarufu kama Bobi Wine pamoja na d Kiza Besije wamesalia kizuizini na hawajahakuna lolote ambalo limesikika kutoka kwao mpaka sasa. Maraisi kumi na moja akiwemo Raisi Samia Suluhu Hasan wa Tanzania, Raisi Uhuru Kenyatta wa Kenya, Raisi Mohamed Farmajo wa Somalia, Rais Salvakir Mayardit wa Sudan Kusini pamoja na Rais Evaresti Indaheshimie kutoka Burundi ni miongoni mwa marais ambao wamekuwepo na kuhudhuria sherehe hiyo. Akiongea, rais Yoweri Kaguta Mseveni amezungumzia sana swala la kuhakikisha haki za binadamu zinaheshimika na, na vilevile kuhakikisha utawala wa kidemokrasia katika awamu hii. John Kibego, naona swala hilo ulilolizungumzia hapo limeendelea kuvuma sana kwenye mitandao ya kijamii hususan, watu wakiuliza ni kwa nini rais Mseveni ameona kwamba ni muhimu kulizungumzia swala la demokrasia, maadili na hususan ni hilo la kusema kwamba atazingatia au atafuata sheria. Kwani kulikuwa na tashwishi, kwani alikuwa hafuati sheria hapo awali? Ni nini kinaelezwa, wengi wamejiuliza kwa nini amegusia zaidi swala hilo, na pia akijaribu kuzungumzia hakuna haja ya nchi za magharibi kuingilia bara la Afrika, kuzungumzia umoja, masuala ya usalama, Libya, Somalia na Chad na, na nchi nyingine hizo, lakini wadadisi wanasema kwamba hii amelisema kwa sababu amekuwa akishutumiwa kwamba ameongoza taifa kidikteta akisukumiwa zaidi na viongozi hawa pinzani hapa Uganda na pia nchi za magharibi kutokana na ghasia zilizotokea wakati wa uchaguzi ambapo watu hamsini na wawili waliuawa katika mji mkuu Kampala, na pia mashirika hayo kama European Union kukata pesa zile za DGF na kadhalika. Kwa hiyo alikuwa anataka kuonyesha dunia kwamba anajidhatiti kuhakikisha kwamba demokrasia ipo katika awamu hii na pia haya alikuwa pia anaongea mbele ya, ya marais hao wote kuaridhisha kwamba yuko tayari kuendeleza taifa tena vizuri, kwa sababu ametoa ahadi nyingi sana kiuchumi, afya na kadhalika. Ni John Kibego, mwandishi wa kujitegemea akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kutoka Kampala, Uganda. Madai ya hongo yamezuka kwenye Bunge la Kitaifa la Kenya baada ya wabunge kupitisha mswada wa marekebisho ya katiba maarufu BBI ulioidhinishwa rasmi wiki moja iliyopita. Wabunge watatu wanaomuunga mkono naibu rais William Ruto wamedai kuwa baadhi ya wenzao walihongwa ili kupitisha mswada huo. Sasa basi, spika wa bunge Justin Muturi ameagiza wabunge hao wafike mbele ya bunge ili kufafanua madai yao Alhamisi, la sivyo waadhibiwe. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatuarifu zaidi speaker. Wabunge hao watatu Moses Kuria wa Gatundu Kusini, Ndindi Nyoro wa Kiharu na Muhamed Ali wa Nyali wameagizwa na spika wa bunge hilo Justin Mturi kufika mbele ya bunge kuthibitisha madai ya wabunge kuhongwa kupitisha mswada wa marekebisho ya katiba nchini Kenya. Bwana Mturi ameeleza katika kikao cha Jumanne jioni kuwa wabunge hao watatu hawawezi kutumia nafasi zao kutoa madai ambayo hawawezi kuyathibitisha, na ili kufahamu ukina wa madai hayo Bwana Mturi amewaagiza bunge hao kufika katika bunge hilo Alhamisi kuelezea wanachokijua. Wiki moja iliyopita, bunge la Kenya la kitaifa lilipitisha mswada huo unaopendekeza marekebisho makubwa ya katiba ya Kenya kupitia mpango wa maridhiano ya kisiasa kati ya Rais Uhuru Kenyatta na aliyekuwa mpinzani wake wa kisiasa Raila Odinga. Wabunge hao watatu ni miongoni mwa wabunge 63 waliopiga kura ya la na ya la, sehemu ya wabunge wanaomuunga mkono naibu rais wa Kenya William Ruto, ambaye naye pia amepuuzilia mbali nia ya kufanyia katiba ya Kenya marekebisho ya aina yoyote. Hata hivyo, baadhi ya wabunge wanaomuunga mkono wamekaidi mkondo huo na kupiga kura ya ndio na kueleza kuwa walishinikizwa kufanya hivyo kwa sababu ya masilahi ya raia waliowachagua wabunge. Moses Kuria, Ndindi Nyoro na Mohamed Ali wanashutumiwa na wabunge wenzao kwa kutoa madai kwa baadhi ya wabunge ni wasaliti kwa kupokea fedha kiasi fulani kama hongo kuunga mkono mswada wa marekebisho ya katiba. Mbunge wa Budalangi Rafael Wanjala ameeleza kuwa madai ya wabunge hao watatu yanachafua imani ya raia wa Kenya katika bunge hilo. That's why you saw me looking. Bwana Spika, nilikuja wakati nilikuwa na hasira sana, ndiyo maana uliniona nikiangalia upande ule wa pili. Huyu ndiye mtu, ikiwa angekuwa hapa labda angekiona na kitu tofauti, hawezi kuendelea kwa kashifu wa bunge of David Ole Sankok, mbunge mteule wa chama cha Jubilii anamtaka spika Justin Muturi kulinda hadhi ya bunge na kuwaadhibu wabunge hao waliotoa madai ya hongo Speaker. Speaker, tunahitaji kuwaadhibu hawa wabunge wapotovu ambao wanaendelea kuchafua bunge hili la hadhi. Hakuna njia ambayo wabunge hawa wote waliochaguliwa wanaweza kuja hapa na kupiga kura kwa jambo zito kama hili la kikatiba linalotegemewa sana kwa misingi ya kuhongwa. Jumanne, wabunge 51 kati ya wabunge 67 wa bunge la Senate waliokuwa bungeni Jumanne wamepiga kura ya ndio, kumi na wawili kura ya laa huku mmoja akisusia upigaji kura. Kupitishwa huku sasa kunaipa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC nafasi ya kuandaa ramani ya kura ya maamuzi baadaye Julai au Agosti mwaka huu, iwapo tu mahakama kuu Alhamisi itatupilia mbali kesi zilizowasilishwa humo kupinga ufanyikaji wa kura hiyo na uhalali wa mswada huo. Kesi hizo zimewasilishwa mahakamani kuzuia IEBC kufanya matayarisho yanayohusikana na kura ya maamuzi. Rais Uhuru Kenyatta na mpinzani wake katika uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na mwaka elfu mbili na kumi na saba Raila Odinga ndizo sura na sauti kuu katika mchakato wa marekebisho ya katiba. Wawili hao kupitia mfumo wa maridhiano ya kisiasa wamekariri mara si moja kwa kufanyika kwa kura ya maamuzi kupitisha marekebisho ya katiba ndiyo mjarabu tosha wa kuponya makovu ya ghasia za uchaguzi, ukabila, chuki na ufisadi na vilevile kuwajumuisha wote serikalini. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi leo katika makala ya afya tunazungumza na Daktari Kasanzu kutoka DRC na tunaangazia athari na matokeo ya uvutaji wa sigara. Mwenzangu Miri Mgawe kwanza anamuuliza kuhusu athari hizo. Kwa ukweli wenyewe, sigara ina kabisa faida ndani ya mwili, yaani ni kama kitu ambayo unakuwa tu ya kujifurahisha nayo lakini kwa ukweli haina faida fulani ndani ya mwili, na matatizo ambayo yanafatana kwa, uh, kwa kuvuta sigara wakati unapopumua wainekea ndani ya mafua na, uh, zaidi sana wakati inafanya complicated inaweza ikaleta kasa hata kasa kwa, kwa mafua, na inaweza vile kusababisha kuleta mambo ya hypertension kwa sababu inaharibu naharibu njia nyingi ya, ya ya ya ya nani ya mshipa ya ya, ya damu. Hiyo ndio shida ambayo tunaweza yani ndani ya kiganga ki, ki au kwa faida ya, ya mtu binadamu, haina faida yoyote kwa kwa, yani, kwa mwili. Na je, mtu anayevuta sigara, kwa mfano mimi navuta sigara pembeni, inaweza nikamsababishia nika madhara mtu mwingine aliyoko karibu na mimi? Wewe ndiyo unaweza ukamsababisha, kwa sababu hiyo moshi inatoka kwa sigara inaenda hata yule mtu ambaye munakua ndani ya mnakuwa uh, ndani ya rumu moja, anaweza vile akaweza kuota hiyo moshi, na anapata hizo hizo ambazo hizo tatizo ambazo zaidi sana, kama mn munakaa ndani ya nyumba moya, kama mko mko jirani au munakuwa ndani ya nyumba moja. Sio vizuri kama unakuwa ni pembeni ya watoto, sio vizuri kuvutia pembeni ya watoto, kwa sababu wakati hiyo moshi na kwenda na wale watu wanaivuta wao, vile wanaweza wakapata hizo tatizo ambazo zinasababisha sigara. Kuna watu ambao wamekuwa na mazoea ya muda mrefu sana, hata kuwaacha hii uvutaji sigara imekuwa ni shida. Kwa Kiingereza watu hao wanaambiwa kwamba wako addicted. watu wa namna hii mnawasaidiaje? yeah. kidaktari ya yeah. watu tunawasaidia sababu kuna dawa, kuna dawa ambazo zimekuwa na kuweza kusaidia mtu wa kuweza kumwachisha. Inakuwa kama mtu ambaye anavuta bangi, eh, yani au mtu ambaye anakunya pombe mingi. Kunakuwa process ambayo sisi tunafuatia, hata tuweze tukafuatilia mtu na anaweza kaachilia hata anaacha na hawezi akarudia hizo hizo au kuvuta sigara hiyo hizo dawa zipo mbali na kupata madhara katika mfumo wa hewa kupumua na vilevile vile saratani ya mapafu kama ulivyosema kuna magonjwa gani mengine ambayo mtu anaweza kuhatarishiwa nayo na tabia hii ya uvutaji sigara unajua wakati uh, njia ya kupumua inakuwa shida inaweza ikasababisha kuleta yengine magonjwa kama magonjwa ya yaani ya, ya kwa kwa mafafa inaweza hata ikaleta TBC, inaweza ikaleta hata tasa na sio mafua. Ndio inaweza ikasababisha hata kwa roho, inaweza ikaleta kitu ambayo tunaita roho kutokuweza tena kutimiza kazi zenyewe ambazo zinatimiza hata kwa kwa kwa brain. Brain, uh, yani uh, inaweza vile kaleta uh, sababisho kwa kwa kwa brain. Na mtu anaweza kupata complication uh, E, nilikuwa nimetaya ma, maneno ambayo sigara inasababisha ndani ya kichwa ndani ya brain yetu, kwa roho yetu, kwa mishipa yetu, lakini sasa vile na mtu ambaye anakuwa na sukari inasababisha Yani, sukari isikuwe kwa levo noma. Asante ah, sana, Dr Alex Kasanzu kutoka huko DRC. Hivi leo basi tulikuwa naye katika hapa kipindi chetu cha afya. Mimi naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati mwingine katika kipindi cha afya. Shukran daktari. Ni daktari Alex Kasanzu kutoka DRC akizungumza na Sauti America. Basi kabla ya kukamilisha matangazo yetu, hebu tupate muktasari wa habari. Takriban watu 40 wameuawa huko ukanda wa Gaza na Jerusalem kutokana na mapigano baina ya Hamas na vikosi vya Israeli leo Jumatano. Uingereza imetangaza leo kwamba itawekeza dola milioni 31 kusaidia nchi za Afrika na za ukanda wa Pacific kujijengea ulinzi wa kimtandao kuziwia China, Rusia na uwezekano mwingine wa kuingiliwa kimtandao. Ujumbe maalum wa Umoja wa Afrika mapema leo umependekeza kuwa jeshi la Chad washirikiane madaraka na rais wa kiraia ikiwa kama njia moja ya kurejesha utaratibu wa kikatiba kufuatia kuuawa kwa rais wa muda mrefu Idris Deby mwezi uliopita. Ripoti moja leo imesema wanawake zaidi ya ishirini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejitokeza na kuelezea manyanyaso ya kingono waliotendewa na wafanyakazi wa misaada wakati wa mlipuko wa Ebola. Wanawake ishirini na wawili walisema walifanyiwa dhuluma za ngono au kunyanyaswa, vitendo ambavyo vinajumuisha madai ya ubakaji na kubebeshwa mimba zisizotarajiwa. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Abdi Shakur Abud, produsar Saida Hamdun, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Dwima, na kwa pamoja tukikutakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Atay ni tahariri inaeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Katika kura ya kihistoria, Marekani na wadhamini wenzake 45 katika shirika la kuzuia silaha za kemikali au OPCW, mkutano wa vyama vya serikali ulifanikiwa kulaani utawala wa Bashar al Assad nchini Siria kwa kuendelea kutumia na kumiliki silaha za kemikali. Silaha hizo ni ukiukaji wa majukumu ya Siria chini ya mkataba wa silaha za kemikali au CWC. Uamuzi huo ulipitishwa na nchi 87 kupiga kura kuunga mkono na nchi 15 tu dhidi yake. Mbali na kulaani matumizi ya silaha za kemikali, inasitisha kwa muda haki na mapendeleo kadhaa ya Siria ambayo inashikilia chini ya mkataba, haswa haki yake ya kupiga kura. Haki hii itarejeshwa tu wakati mkurugenzi mkuu wa OPCW ataripoti kuwa Siria imekamilisha hatua kadhaa. Kwa mfano Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price alisema Siria lazima isuluhishe masuala yote yaliyosalia kuhusu tangazo la awali la shehena na silaha za kemikali na mipango yake. Kura hiyo ilifuatia kutolewa kwa ripoti mbili za uchunguzi za OPCW na kutambuliwa kwa ripoti za timu katika mwaka uliopita ambazo ziliunganisha rasmi serikali ya Siria na mashambulizi ya silaha za kemikali na mwaka elfu mbili na kumi na saba na elfu mbili na kumi na nane na ripoti hizo zilihitimisha kuwa Siria inaendelea kutumia gesi ya sumu miaka kadhaa baada ya serikali ya Assad kukanusha matumizi yake na kusalimisha shehena iliyotangazwa ili iharibiwe. ili Marekani ilifanya tathmini kuwa serikali ya Asad imetumia silaha za kemikali walau mara 50 tangu makubaliano na CWC Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Hii ni mara ya kwanza hatua kama hiyo kuchukuliwa dhidi ya nchi katika OPCW. Marekani inapokea vyema uamuzi wa OPCW na inapongeza kujitolea kwa jumuiya ya kimataifa kudumisha kanuni za kimataifa dhidi ya matumizi ya silaha za kemikali. Msemaji Price alisema matumizi ya silaha za kemikali yanayofanywa ya serikali yeyote ya ile hayakubaliki na tishio