Idu Fitri popote ulipo nikiamini kwamba unaendelea kufurahia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki za jioni, na saa kumi na mbili na, na nusu za jioni, saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunawakaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi, tarehe 13 Mei mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Citizen na 107.5 FM nchini Kenya, Redio Chuchu na Hit FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, Redio Free Africa na Mwanza FM huko huko Tanzania, na Kaya FM mjini Mombasa, miongoni mwa nyingine. Vile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo, tunaangazia kwa sehemu kubwa sherehe za Idi Fitri ambazo ndugu zetu Waislamu wanaendelea kusherekea kote ulimwenguni, licha hali ngumu kutokana na janga la korona pamoja na changamoto za kiusalama. Je, baadhi ya waislamu wa Burundi wanasema sherehe za mwaka huu zikoje? Tunaitumia fursa hii kuishukuru serikali yetu, kwani waislamu tumejikuta alhamdulillah, tumetekeleza ibada zetu chini ya usalama wa hali ya juu, ambapo ndani ya Ramadhani zinakuwemo ibada za usiku, zote hizo zimepita salama. Hatungeweza kuyafikia hayo kama usalama haukuimarika vizuri. Idlfitri njema Burundi, na kote ulimwenguni. Katika ripoti nyingine, zaidi ya watu milioni moja kusini mwa Madagaskar wanahitaji msaada wa haraka wa chakula kutokana na ukame mbaya sana unaoendelea kulipiga eneo hilo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP, limesema hivyo. Ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa Patrick Nduimana. Israeli leo imepeleka wanajeshi wake kwenye mpaka wa Gaza wakati kundi la wanamgambo wa kipalestina Hamas lilirusha makombora ndani ya Israel. Polisi ya Israel imesema roketi iliyorushwa kutoka eneo la Palestina imeanguka kwenye jengo karibu na mji wa biashara wa Israeli wa Tel Aviv na kujeruhi waisraeli watano. Katika mashambulizi ya anga ya leo, Israeli imeharibu jengo la makazi lenye ghorofa sita huko Gaza City. Mtu mmoja ameuawa na kombora lililorushwa na Israeli kusini mwa Gaza kwenye mji wa mashariki wa Khan Yunis. Maafisa wa hospitali wamesema watu themanini na watatu wameuawa huko ukanda wa Gaza tangu ghasia kuzuka hapo Jumatatu, kwa mujibu wa maafisa wa hospitali. Jeshi la Israeli nalo linasema Waisraeli saba wameuawa tangu Jumatatu. Maafisa wa afya huko Gaza wamesema wanafanya uchunguzi kuhusu vifo vya watu kadhaa ambao wanasema huenda walipumua gesi yenye sumu hayo yakiharifiwa. Mashirika ya ndege British Airways, Virgin Atlantic na Iberia yamesitisha safari za ndege kuelekea mjini Tel Aviv kufuatia mzozo na wapamba moto kati ya Israeli na Palestina. Ni baada ya mashirika ya ndege Marekani United Airlines, Delta na American Airlines kutangaza jana kwamba yamesitisha safari za ndege kati ya Marekani na Israeli. Waziri mkuu wa Sudan Abdala Hamduk ana matumaini kwamba Sudan itaweza kulipa madeni yake yote ya kigeni yenye thamani ya dola bilioni 60 ifikapo mwisho wa mwaka huu kutokana na kupunguziwa madeni hayo na mikataba mipya wakati wa mkutano ujao wa Paris. Akizungumza na shirika la habari la AFP, mwanamchumi huyo mtaalamu wa zamani wa Umoja Mataifa anasema jambo hilo litaruhusu kupata uwekezaji kutoka nje ambao Sudani inahitaji. Hamduk anayeongoza serikali ya mpito ya kiraia pamoja na wanajeshi anasema wameweza kufikia makubaliano na Benki Kuu ya Dunia pamoja na Benki ya Maendeleo ya Afrika pamoja na mkutano wa Paris, na hivi sasa wanataraji kufikia makubaliano na shirika la fedha duniani IMF kulipa madeni hayo. Deni linalodaiwa Sudani na Benki ya Maendeleo ya Afrika liliweza kulipwa kutokana na mkopo nafuu mpya kutoka Sweden, Uingereza na Iceland. Hamduk na maafisa waandamizi wa serikali yake watahudhuria ya mkutano wa Paris siku ya Jumatatu utakaohudhuriwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron pamoja na wajumbe wa Benki Kuu ya Dunia na IMF. Mamia ya wahamiaji waliohamishwa na kuwekwa ndani ya meli iliyokuwa inatumika kama kituo cha kuwaweka karantini wameruhusiwa kuondoka kutoka kituo cha nchi kavu kwenye kisiwa cha Itali cha Lampedusa leo asubuhi. Wahamiaji hao ni sehemu ya wahamiaji elfu mbili waliowasili kwenye kisiwa hicho kutoka Tunisia na Libya katika kipindi cha saa ishirini na nne kati ya Jumapili na Jumatatu. Kituo cha kuwashikilia wahamiaji kwenye kisiwa hicho kilijaa haraka kupindukia uwezo wake wa kuwashikilia watu mia mbili. Karibu wahamiaji mia sita wanahamishwa hadi meli hiyo ambayo ilikuwa haitumiki iliyopelekwa na serikali ya Itali siku ya Jumatatu. Kundi la karibu watoto 250 wasio pamoja na wazazi wao walihamishwa pia kutoka kisiwa hicho leo kwa kutumia feri ya biashara inayounganisha Lampetusa na Sisilia. Zaidi ya watu milioni moja kusini mwa Madagaskar wanahitaji msaada wa haraka wa chakula kutokana na ukame mbaya sana unaoendelea kulipiga eneo hilo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema. Hadija Riami ana ripoti kamili. Kanda za video zimeonyesha idadi kubwa ya watu wasiokuwa na makazi wakisubiri chakula cha msaada kutoka WFP na watoto wenye utapiamlo uliokithiri wakipatiwa huduma za afya huko Madagaskar, kisiwa kilichopo kwenye bahari ya Hindi katika pwani ya mashariki mwa Afrika. Naibu mkurugenzi wa WFP Adwino Mangoni amesema hajawahi kuona watoto walio na shida kubwa kama hii. Aliyasema hayo alipotembelea vijiji kadhaa katika eneo hilo akielezea kuwaona watoto wadogo wakiwa wadogo zaidi kuliko umri wao, na ngozi na mifupa, hawana nyama mwilini, na kuongezea kuwa watu wako katika hatari ya kukumbwa na ukame mbaya sana. Wilaya ya Mbosari ya Tsimo iko kusini mwa kisiwa hicho imeathiriwa vibaya sana, na robo tatu ya wakazi wake wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Uharibifu ambao umetokea umekuwa na athari mbaya sana kwa watoto. WFP inahitaji kiasi cha dola milioni 74, katika kipindi cha zaidi ya nusu mwaka ujao kuzuia janga huko kusini mwa Madagaskar. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mahakama ya kijadi nchini Zimbabwe imemtaka mke wa rais wa zamani Grace Mugabe kufika mbele ya mahakama hiyo kujibu tuhuma za kutomzika kwa namna inavyostahiki rais wa zamani Robert Mugabe. Chifu mmoja anamtaka b Grace Mugabe kufukua mwili wa kiongozi huyo wa zamani na kuuzika katika makaburi ya familia ambako mama ake Bona amezikwa. Mugabe alifariki akiwa na umri wa miaka 95 mjini Singapore mwaka 2019, karibu miaka miwili baada ya kupinduliwa na jeshi baada ya kutawala kwa miaka 37. Alizikwa nyumbani kwake Zvimba, kilomita chache kutoka mji mkuu wa Harare, lakini familia yake inasema wanataka kuheshimu maombi yake kabla ya kufariki ya kutozikwa kwenye makaburi maalum yaliyotengwa kuzikwa mashujaa wa ukombozi wa zimbabwe wa miaka ya 1970 waziri mkuu wa ivory coast patrick achi amelazwa hospitali mjini paris kwa ajili ya uchunguzi wa afya yake vyanzo viwili vya karibu yake vimesema achi mwenye umri wa miaka 65 rafiki wa karibu wa rais alasan watara aliteuliwa kuwa waziri mkuu mwezi machi kufuatia kifo cha aliyekuwa waziri mkuu hamed bakayoko Vyanzo vimesema Achi amekuwa akitibiwa uchovu mkali aliopata tangu kuteuliwa kwake mwezi Machi. Achi alichukua nafasi ya Hamed Bakayoko ambaye alifariki kutokana na maradhi ya saratani akiwa na umri wa miaka 56. Bakayoko mwenyewe alichukua nafasi ya Amadu Gon Kulibali ambaye alifariki mwezi Julai mwaka jana kufuatia maradhi ya moyo. Achi anatazamwa kama mrithi mtarajiwa wa rais Watara ambaye alishinda muhula wa tatu kwenye uchaguzi wa Oktoba mwaka jana. Waislamu katika baadhi ya mataifa hii leo wanasherekea sikukuu ya Eid kwa mwaka wa pili, wakati janga la COVID-19 kwa mara nyingine likisababisha misikiti kufungwa na kutenganisha familia kwenye sikukuu inayokamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waumini waliovaa barakoa wamejiunga na sala ya pamoja kwenye barabara za mji mkuu wa Indonesia, Jakarta. Nchi hiyo yenye idadi kubwa ya Waislamu ulimwenguni imeruhusu sala ndani ya misikiti katika maeneo ambako hakuna hatari ya kusambaa kwa virusi vya korona, lakini misikiti ilifungwa katika maeneo ambapo kuna hatari ya kusambaa kwa virusi hivyo ikiwemo msikiti mkubwa wa Istikilal mjini Jakarta. Wananchi wa Indonesia na Malaysia kwa mwaka wa pili mfululizo wamepigwa marufuku ya kusafiri kwenda kuwatembelea ndugu zao siku ya Aidi. India imeorodhesha zaidi ya vifo vya watu elfu nne waliofariki kutokana na ugonjwa wa covid-19 kwa siku ya pili mfululizo, hii leo, huku idadi ya maambukizi ikiendelea kufikia laki nne kwa siku kwa siku ya nne mfululizo. Ingawa maambukizi yanaongezeka kwa kasi katika baadhi ya maeneo ya mashambani, lakini watu wengi hawaripotiwi kuwa ni wagonjwa kutokana na ukosefu wa vituo vya upimaji. Wataalamu bado hawana uhakika ni wakati gani idadi ya maambukizi itafika kilele chake, na wasiwasi unaoongezeka kuhusu uambukizaji wa aina mpya virusi inayozidisha uambukizaji huko India na kuenea kote duniani. Bahramar Mukerj, profesa wa magonjwa ya kuambukiza kutoka choo kikuu cha Michigan hapa Marekani, amesema makadirio mengi yanatabiri kwamba kilele kitafikiwa wiki hii na kwamba nchi hiyo itaanza kushuhudia idadi ikianza kupungua. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc mapigano ya mashariki ya kati yanayoongezeka israel ikikabiliwa na vita katika pande mbili leo alhamisi huku ikijaribu kusitisha ghasia kati ya waarabu na wayahudi kwenye barabara za miji ya nchi hiyo na kufyatuliana mizinga na makombora na wanamgambo wa kipalestina wapalestina nao wanasherekea eid wakiwa katika hali ya vita na kuungwa mkono na watu wa mataifa mbalimbali ya dunia Viongozi wa dunia wanaendelea kutoa wito wa kusitishwa mara moja mashambulizi yanayosababisha vifo vya raia wa pande zote mbili. Abdishakur Abud ana maelezo zaidi. Waziri wa ulinzi wa Israel Benny Gantz ametoa amri kuimarishwa kwa maafisa wa usalama kote nchini katika juhudi za kumaliza ghasia zinazoendelea kote nchini kati ya Waarabu na Wayahudi ambako vituo vya polisi vimeshambuliwa na watu kupigwa vibaya kati ya Waarabu na Wayahudi na mali kuharibiwa. Licha ya juhudi za kidiplomasia na wito wa viongozi kote duniani kusitisha mapigano, mamia roketi na makombora yamefatuliwa usiku wa jana kuamkia hii leo asubuhi, kuingia na kutoka kanda ya Gaza. Jeshi la anga la Israel limefanya mashambulio kadhaa ya ndege likilenga kile kinachoelezwa ni vituo vinavyoambatana na kundi la Hamas linalodhibiti utawala wa kanda ya Gaza. Huko Gaza kufikia hii leo kuna watu 83 wanaripotiwa wameuliwa wakiwemo watoto 17 na zaidi ya watu 480 kujeruhiwa kutokana na makombora yanayofyatuliwa na jeshi la Israeli. Jeshi hilo limeanza kuwaweka wanajeshi wake kwenye mpaka na Gaza pamoja na vifaru, katika kile wachambuzi wanadhani Israel inajitayarisha kwa mapigano kamili na kundi la Hamas na makundi mengine ya itikadi za Kiislamu. Mashirika mengi ya ndege ya Ulaya na Marekani yameanza kusitisha safari zao kwa muda hadi Israel, huku mamlaka ya usafiri wa ndege ya Israel kushauri mashirika ya ndege kutoelekea Tel Aviv. Licha ya mapigano hayo, wa Palestina hii leo wameswali na kusherekea siku kuu ya Edel Fitri katika uwanja wa msikiti wa Al Aksa, kitovu cha mashambulio ya wiki hii na maeneo mengine ya Palestina. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, ambaye ametembelea miji kadhaa iliyokumbwa na ghasia na kushambuliwa pia na roketi kutoka Gaza, amesema yanayotokea kwenye miji ya nchi hiyo haikubaliki na lazima ghasia hizo zikomeshwe mara moja. uh... Le, kipad... mfumo wetu wa ulinzi wa Iron Dome unatusaidia kwa kulinda anga yetu. Jeshi <muchos> la ulinzi la Israel, IDF, tayari limeshambulia mamia ya vituo na karibuni vitapiga vituo elfu moja. Tunaendelea kulishambulia kundi la Hamas huku tukiwalinda raia wetu. Inahitaji muda zaidi na itachukua muda kukamilisha malengo yetu ya kurudisha utulivu Israel. Wasiwasi wasi unazidi kuongezeka katika jumuiya ya kimataifa, ambapo rais Joe Biden wa Marekani amempeleka naibu waziri wa mambo za nje Hedi Amr kuzungumza na pande zote katika kanda hiyo katika juhudi za kusitisha mashambulio. Washauri wangu wa usalama wa taifa na wakuu wa ulinzi wamekuwa na mawasiliano na wenzao wa mashariki ya kati wakati huu na sio tu wa Israeli na Wapalestina, lakini kuanzia Wamisri wa hadi Wasaudia na Waemireti. Na mimi nimezungumza na Bibi Netanyahu na nitatoa taarifa punde tu juu ya hilo. Biden ana matumaini kwamba hali itarudi kuwa tulivu kwa haraka kabisa. Naye waziri wa mambo za nje wa Rasia Sergei Lavarov ametoa wito kufanyika mkutano wa dharura wa kundi la pande nne juu ya mashariki ya kati inayojumuisha pamoja wajumbe wa Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, Rasia na Marekani. Juhudi hizo za kidiplomasia zikiendelea, maandamano ya kuunga mkono wananchi wa Palestina na wanaiunga mkono Israel yanafanyika katika pembe mbalimbali mbali za dunia, ikiwa ni pamoja na mjini Nairobi hii leo haraka. Wapalestina na Waisraeli wanaendelea kuzika jamaa zao waliouawa kwenye mashambulio ya wiki hii. Abdu Shakur Abud, Sauti Amerika. Wakati Waislamu kote ulimwenguni wakisherekea sikukuu ya Idu Fitri, mambo huenda ni tofauti kidogo mwaka huu kutokana na kuwa wengi wamelazimika kuvaa barakoa huku kanuni nyingine za kujiepusha na maambukizi ya virusi vya korona zikiwazuia watu kutangamana kama ilivyokuwa kawaida au hata familia kukutana. Sherehe za Id huanza nyakati tofauti kulingana na wakati viongozi wa kidini wa kile eneo wanapouona mwezi. Katika nyakati za nyuma kabla ya janga la korona mamilioni ya watu kote ulimwenguni wangesafiri kuelekea nyumbani kwao ili kuungana na familia zao huku kukiwa na misongamano mikubwa kwenye masoko pamoja na kwenye maduka makubwa. Sasa hivi hayo hayafanyiki hasa kwenye mataifa yaliyoathiriwa zaidi na janga hilo. Maelfu ya waumini nchini Misri wamekusanyika kwa sara za Ide kwenye msikiti wa Al-Azhar kwa mara ya kwanza tangu kuzuka kwa janga, japo kwa kuzingatia kanuni zilizowekwa za kujizuia na maambukizi ya covid. Nchini Indonesia, ambako kuna Waislamu wengi zaidi ulimwenguni, waumini wamemiminika kwenye msikiti wa Dian Al-Mahri mjini Depok, wakati wakizingatia kanuni kama vile kutumia vitakasa mikono pamoja na kuvalia barakoa. Sisi hapa VOA tunasema Id Mubarak kwa ndugu zetu Waislamu popote walipo ulimwenguni. Na sasa basi tuungane na mwandishi wetu Jean Marie Hichu Burundi anaripoti kuwa sherehe za Eid mwaka huu katika kambi ya wakimbizi ya Mahama ambayo inahifadhi idadi kubwa ya Warundi imeimarisha masharti ya watu kujikinga na COVID-19 na hivyo kutoruhusiwa kufanya ibada ya pamoja. Ifuatayo ni ripoti yake kamili. Hafla kusherehekea siku fitri ya Idil Fitr ya kuhitimisha rasmi funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani nchini Burundi imezinduliwa na ibada ya sala iliyowajumuisha Waislamu wengi katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi na hususan kwenye uwanja mkuu wa Kiislamu mtaani Nyakabiga mjini Bujumbura, ambako kiongozi mkuu wa jumuiya ya Kiislamu nchini Burundi, Komibu Seidi Kabano, alikumbusha umuhimu wa nguzo ya funga ya mwezi wa Ramadhan katika dini ya Kiislamu na amewahimiza Waislamu wenye mapato mengi kuchangia chakula na Waislamu wengine wenye uwezo mdogo wakati wa sikukuu hiyo ya Idi lfitri. Kwa upande mwingine, Sheikh Jamal Saleh, mmoja wa viongozi wa kamati ya mashehe nchini Burundi, ameitolea shukrani za dhati serikali ya Burundi kwa kuwawezesha kutekeleza ibada ya funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan katika hali ya usalama tunaitumia fursa hii kuishukuru serikali yetu kwani waislamu tumejikuta tumetekeleza ibada zetu chini ya usalama wa hali ya juu ambapo ndani ya ramadhani zinakuwemo ibada za usiku zote hizo zimepita salama hatungeweza kuyafikia hayo kama usalama haukuimarika vizuri hayo yakiarifiwa waislamu wa burundi wanaoishi katika mitaa mbalimbali ya mjini kigali nchini rwanda kama wakimbizi wamehakikisha kwamba walifunga mwezi wa Ramadhan katika mazingira magumu ya kimaisha. Tumefunga mwezi wa mtukufu wa Ramadhani kwenye matatizo mengi ya kimaisha. Hali haikuwa nzuri, leo ni laidi tunafurahia. Na hivi kuna watu wenye wako na uwezo wao wanatoa kadi za kuharifu watu, basi na sisi kuna wafasi tumepata kadi wito kwenda tukachangia chakula cha laidi. Hatuna lingine la kufanya, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kuona tumefunga salama. Na katika kambi ya wakimbizi wa Burundi ya kijiji cha Mahama nchini Rwanda wa mwakuruhusiwa kusali pamoja ajili ya janga la korona. Hali halisi ya Mahama, kila mtu amesalia nyumbani kwake, hatukujaliwa kusali idi kwenye uwanja sababu hatukupewa ruksa, ila tunamshukuru Mwenyezi Mungu katujalia tumeweza kufunga Ramadhani kwa usalama, kwa nema zake. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ametukubalia sala zetu, dua zetu, funga yetu. Kile kilichodhihirika wazi katika hafla ya sala ya kusheherekea siku ya Idil Fitri nchini Burundi ni kwamba taratibu za kukabiliana na maambukizi ya janga la maradhi ya COVID-19 zilipuuzwa sana. Waislamu walionekana wamekaribiana kama kawaida, wengi wao hawakuwa hata wamevalia barakoa. Sherehe za maadhimisho ya siku ya Idil Fitri zimeandaliwa nchini Burundi wakati Waislamu wamegawanyika kutokana na mzozo mkubwa wa kuwania madaraka ya uongozi wa jumuiya ya Kiislamu nchini Burundi. Komibu hayo yanajiri wakati tarakwimu zinafahamisha kwamba Waislamu wanakadiria kufikia asilimia kumi ya wananchi wote wa Burundi, na ikiharifiwa pia kuwa washirikishwi ipasavyo katika taasisi za uongozi wa nchi ya Burundi. ya Burundi, sauti ya Amerika Kigali nam. Sasa moja kwa moja hadi jijini Nairobi huko Kenya, ambapo mwandishi wetu Huba Abdi amezungumza na baadhi ya waumini wa, wa Kiislamu wakielezea jinsi sherehe za mwaka huu zilivyo tofauti. Wakati nchi ikiendelea kupambana na janga la Covid 19 saa. Hebu tuwasikie kubwa katika korona ni kuwa watu wasija pamoja na sisi, ibada zetu kama vile swala, tunahimizwa sana tuswali tukiwa karibu sana, na sherehe kama leo, siku ya Id Idulfitir, tunahimizwa kuweza kutembeleana na kujuliana hali na vya kushea yale ambayo tuko nayo, lakini unaona, korona sasa inatu restrict, korona inatufanya tusiweze kufanya baadhi ya mambo haya kwa pamoja. Katika Uislamu watu huwa wana swali kwa jamaa kwa pamoja, na kwa hivi sasa sheria ni kwamba lazima watu eh, msikiti huwe ni eh, thuluthi, eh, sio kujaa kabisa. Kwa hivyo eh, ile jamaa inakosekana na pia watu wanakuwa waweka umbali, eh, hiyo tukosema kweli imeathiri. Uh, masala ya ibada wangu Waislamu, nawatakia Idi njema popote mlipo. E, Mungu atujalie mimi pamoja nanyi, akubali e, saumu zetu na ibada zetu. Na nawasihi pamoja na mimi tuzidi kuendelea na ibada, isiwe mwisho wa ibada kwa Idi. Pia popote mlipo jaribu sana kuzingatia e, masharti yamewekwa na serikali ili tuangamize korona. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea kuangalia sherehe za Idufitri zinavyoendelea kwenye sehemu tofauti za ulimwengu. Basi huko DRC mwenzetu Austel Malivika anaeleza kwamba katika baadhi ya sehemu uh, watu hawakukubaliwa kutangamana kutokana na sababu za kiusalama na vilevile vile janga la korona. Hebu tusikie mambo alivyokuwa Waislamu hapa Kongo Kinjasa wameungana na ulimwengu kuadhimisha mwezi mtukufu wa Ramazani. Hapa Kivu Kaskazini, hasa mjini Goma, Waislamu hawakupata muda wa kukusanyika kwa umati kama ilivyo kawaida kutokana na masharti ya viongozi wa serikali, kwani wamelazimika kusali misikitini na hata katika viwanja vyao nyumbani. Akisema Shehi Musa Ahmed Manga kwa niaba ya jimbo nzima, asili ya sikukuu ya leo huwa Waislamu wanakutanika wote sehemu moja, lakini kwa sheria ya nchi leo tumegawanyika watu wameswali vipande vipande, na kwa hiyo ni jambo ambalo halikufurahisha Waislamu. Ndio maana tunatoa malalamiko kwa viongozi wa jimbo. Siku nyingine Mungu akitusaidia, wa waweze kuweza kuturahisishia Waislamu wakutane nafasi moja na washerekee, kwa sababu ni wakongomani kama wakongomani wengine. Mwezi huu Waislamu wanasherekea idi ndogo inayoonesha mwisho wa swaumu ya mwezi mtukufu wa Ramazani. Shehi Sabiti Jafar Al Katandi, Salafeni. Hakuna mtu mwenye kula mchana lakini leo tutakula mchana kwa jamii. Kwa hiyo ni furaha kubwa. Na furaha kubwa ya pili ni pale baada ya kufufuliwa tutaonana na Mola wetu kwa wale ambao ni waaminifu. Sheh Nuras kutoka mkoa wa Karisimbi amesema kwamba lengo kubwa la Kiislamu ni kusaidia na kutangaza amani duniani. La dini ya Uislamu ni amani. Uislamu ni watu wa amani, na mchango wetu katika Uislamu ni kujenga amani katika Uislamu na katika nchi nzima na katika ulimwengu mzima, wanawake na watoto wote wakiwa na furaha kukusanyika siku kama hii ya leo. Tunamaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani, sisi tu Waislamu na tunashukuru Mungu kuona inaisha salama, na tunashukuru Mungu kumoatatupatia ukubwa wake, tunaona matukufu yake. Pia tunasema alhamdulilahi rabilalamina na ala azidi kutupatia amani katika jimbo yetu ya Nord Kivu na atupe ushindi daima kwa sababu Mungu mwe, mwenyewe anaweza. Leo ni siku kubwa ndani ya dini ya Kiislamu, ni siku ya furaha. Angalia, tunasalia sisi yote pamoja juu tupatiane salamu, tukutane. kunafika siku mafamilia ikutanane mesiku aidi ni siku moja ndani ya mwaka mzima ye, tunakutanika sisi wote Waislamu kwa, kwa pamoja, japokuwa kuna masharti mbalimbali kutokana na korona. Idilfitri, sababu ni siku kubwa sana Ene Mwenyezi Mungu kampatia Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasallam, katika siku kubwa ya Waislamu dunia nzima, ishughulike kwa kufanya mambo mazuri kwa kufurahi, sababu Mwenyezi Mungu anatupenda sisi Waislamu. Waheri na baraka yake. Osser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Basi na hatimaye tukiangazia nchini Tanzania, leo ni siku ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kawaida ya siku hii ni pilikapilika za maandalizi kuelekea sherehe za sikukuu ya Idul Fitri. Basi mwandishi wetu wa Dar es Salaam Id Wesu anaangazia maandalizi ya wakazi wa Dar es Salaam na Zanzibar kuelekea sikukuu hiyo hapo kesho. Pilikapilika katika mitaa ya Kariakoo jijini Dar es Salaam, wakazi hapa wakitafuta mahitaji mbalimbali mbali kuelekea sikukuu ya Idi el Fitri hapo kesho. Manunuzi ya nguo na vyakula yakiwa ndio hasa kwa sehemu kubwa wakazi hapa wananiambia bei za baadhi ya mahitaji kama nguo, viatu na vyakula zimepanda kwa sehemu, huku wafanyabiashara wakieleza kuridhishwa na biashara nzuri. Wakati huu vitu viko juu, watu ni wengi, wanafanya shopping. Kwa hiyo kuna baadhi ya vitu vimepandishwa bei na baadhi ya vitu vimepandishwa bei, hata hasa vitu vya kula, pia na hata kwenye maduka ya nguo pia nimeona kuna vitu vingine vina, vina bei ya juu tofauti na hapo nyuma, yani kidogo, yani kwa sasa hivi kidogo bei bei rahisi sana sasa hivi yeah. Nashukuru Mungu kwa kweli, na wateja hapa sokoni ni wapo. Nashukuru Mungu kwa kweli, biashara ipo kwa sasa. O so, visiwani Zanzibar nako hali ni ile ile, idadi kubwa ya wakazi wakiwa katika masoko na maduka hasa ya maeneo ya Mwanakwerekwe, Ngazi Nje na Vikokotoni kwa ajili ya maandalizi ya sikukuu ya Eid. Kuhusu vitu, mi naona ra haijambo rahisi, nguo, vyakula afadhali, so kama zamani kwa uchache ni vitu bei rahisi kwa wanyonge, unaweza ukanunua, unapata chupi mia tano shati shilingi elfu kumi na mbili bei rahisi, kwa umaskini, kwa sisi maskini. Maandalizi kwa ujumla, sikukuu yako kati na kati, si magumu sana wala si mepesi sana. Kwa kweli, hali za sikukuu zinaridhisha kiasi fulani, na mpaka hivi sasa nashukuru, katika na bidhaa ziko afadhali. Kitu kilichoruka ni pesa tu, kwamba haiko ni ngumu, lakini biashara tunashukuru, bei nafuu ya kula kwa wingi, hoja pesa yako. Kufuatia tangazo la mufti wa Tanzania, sikukuu ya Idel Fitri itafanyika Ijumaa na swala ya kitaifa itasaliwa jijini Dar es Salaam katika viwanja vya Mnazi Mmoja. Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Kabla kukamilisha matangazo yetu, hebu tupate muktasari wa habari. Israeli leo imepeleka wanajeshi wake kwenye mpaka wa Gaza, wakati kundi la wanamgambo wa kipalestina la Hamas lilirusha makombora ndani ya Israel. Polisi ya Israeli imesema roketi iliyorushwa kutoka eneo la Palestina imeanguka kwenye jengo karibu na mji wa biashara wa Israeli wa Telaviv na kujeruhi wa Israeli watano . Waziri mkuu wa Sudan Abdala Hamduk ana matumaini kwamba Sudani itaweza kulipa madeni yake yote ya kigeni yenye thamani ya dola bilioni sitini ifikapo mwisho wa mwaka huu kutokana na kupunguziwa madeni hayo na mikataba mipya wakati wa mkutano ujao wa Paris. Mamia ya wahamiaji waliohamishwa na kuwekwa ndani ya meli iliyokuwa inatumika kama kituo cha kuwaweka karantini wameruhusiwa kuondoka kutoka kituo cha nchi kavu kwenye kisiwa cha Itali cha Lampedusa leo asubuhi. Zaidi ya watu milioni moja kusini mwa Madagascar wanahitaji msaada wa haraka wa chakula kutokana na ukame mbaya sana unaoendelea kulipiga eneo hilo, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema. Waziri mkuu Ivory Coast Patrick Achi amelazwa hospitali mjini Paris kwa ajili ya uchunguzi wa afya yake, vyanzo viwili vya karibu yake vimesema. India imeorodhesha zaidi ya vifo vya watu elfu nne waliofariki kutokana na ugonjwa wa COVID kwa siku ya pili mfululizo hii leo, huku idadi ya maambukizi ikiendelea kufikia laki nne kwa siku kwa siku ya nne mfululizo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, producer Daniel Brown, jina langu Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Nduimana. Kwa pamoja tunakutakia usiku mwema.