kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari na kukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Mei 14 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo 257 Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Geita Tanzania, Redio RNA Fizi, DRC, Redio Manyema namba 1, Kindu, DRC, vilevile Redio Racom Bunagana, DRC, Redio Malaika Lubumbashi, Redio Soleil Butembo, DRC na RFA Tanzania. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Na katika ripoti zilizokuandaliwa hivi leo, jopo la majaji watano mahakama kuu nchini Kenya waamuru kwa mchakato wa kufanya enjuhio, fumo, wa kufanya marekebisho katiba ya nchi hiyo kupitia mfumo wa mapatano kati ya Rais Kenyatta na mpinzani wake Raila Odinga sio halali. Na katika ripoti nyingine, rais wa Malawi Lazarus Chakwera anasema juhudi za kupambana na ufisadi nchini mwake zitacheleweshwa kwa sababu bunge limekataa kuthibitisha chaguo lake la mkuu wa kuongoza ofisi ya kupambana na rushwa nchini Malawi. Hizo ni baadhi tu ya ripoti zilizokuandalia katika dakika thelathini za Kumekucha Afrika. Nampisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Mahakama kuu ya Kenya iliamua Alhamis kwamba msukumo unaofanywa na Rais Uhuru Kenyatta kubadilisha katiba ni kinyume cha sheria, ikizuia kile wakosoaji wake wanachokiita hatua ya kisiasa iliyobuniwa kumchunguza naibu wake ambaye hana maelewano naye. Bunge tayari limepitisha mapendekezo yaliyopendekezwa maarufu kama Building Bridges Initiative, BBI ambayo yanaashiria mabadiliko makubwa kwa muundo wa serikali ya taifa hilo la Afrika Mashariki tangu katiba mpya ilipopitishwa mwaka elfu mbili na kumi. Muda mfupi ujao tutakuletea ripoti zaidi kutoka Nairobi. Maafisa wa afya nchini Marekani wanapendekeza kuondoa masharti kadhaa ya COVID-19 kwa watu ambao wamepatiwa chanjo kamili dhidi ya virusi hivyo. Hiyo inamaanisha hakuna tena kuvaa barakoa au kukaa umbali wa futi sita kati ya mtu hadi mtu katika matukio ya ndani au nje, kulingana na mwongozo uliosahihishwa kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC. Ikiwa umepatiwa chanjo kamili, unaweza kuanza kufanya shughuli ambazo ulizisitisha kwa sababu ya janga la korona, alisema mkurugenzi wa CDC Rochelle Walensky Sote tumesubiri wakati huu kwa muda mrefu. Kwa sasa barakoa bado zinahitajika kwenye usafiri wa ndege, treni na mabasi, Walensky alisema. CDC itatoa mwongozo mpya hivi karibuni kuhusu masuala ya safari pamoja na mapendekezo kwa shule, kambi na mipangilio mingine. Walensky aliwaachia viongozi wa majimbo kuamua ikiwa biashara na sehemu nyingine za mikusanyiko ziendelee kuwataka watu kuvaa barakoa. Idadi ya kesi na idadi ya watu waliopatiwa chanjo katika eneo inapaswa kutoa mwongozo juu ya chaguo hilo, alisema Walenski. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson anasema ana wasiwasi juu ya kuongezeka kwa aina mpya ya virusi vya korona nchini Uingereza ambavyo vimetambuliwa nchini India. Utafiti uliofuatiliwa kwa karibu juu ya maambukizi ya virusi vya korona huko Uingereza umegundua kuwa aina hii ya virusi inazidi kuenea kabla ya hatua nyingine ya kufungua shughuli za kibiashara. Katika tathmini yake ya hivi karibuni iliyochapishwa Alhamis, Chuo cha Imperial cha London kilisema visa vya jumla vimepungua kwa kiwango kikubwa tangu Agosti mwaka jana kufuatia kufungwa kwa kiasi kikubwa na mafanikio ya kutoa chanjo. Utafiti unaoitwa REACT uligundua kuwa aina ya virusi vilivyopo India vilitambuliwa katika asilimia saba nukta saba ya kesi mia moja ishirini na saba elfu wakati walipofanya vipimo kati ya Aprili 15 na Mei tatu. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera anasema juhudi za kupambana na ufisadi zitacheleweshwa kwa sababu bunge linakataa kuthibitisha chaguo lake la mkuu wa kuongoza ofisi ya kupambana na rushwa nchini humo. Lamek Masina anaripoti kutoka Blantaya na Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Akihutubia bunge siku ya Jumatano, Rais Chakwera alisema alisikitishwa na kukatishwa tamaa na kamati ya kukataa jina la mteule wake Mafa Chizuma siku moja kabla Kamati ya uteuzi ya umma ya bunge au PAC ilisema Jumanne chizuma alikataliwa kwa sababu alishindwa kupata alama zinazohitajika kwa uthibitisho. Nusu ya wabunge katika kamati hiyo walimpa alama za chini baada ya mahojiano ya tathmini, na matokeo yaliyokusanywa yalionyesha chizuma akipata alama 15 kati ya 25 inayowezekana, ikiwa ni chini ya kiwango cha chini cha kufaulu cha alama 17. Chakwera aliwataka wabunge kwa maneno yake waweke kando maslahi ya kisiasa na ya kibinafsi na wafanye sehemu yao katika kuharakisha mabadiliko wa ambayo wa Malawi wameyatafuta. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Utawala wa Biden unaahidi majibu kamili kwa wahamiaji vijana hivi sasa ambapo matatizo ya dharura ya watoto wasioandamana na watu wazima yamejazana kwenye vituo vya ushuru wa forodha na mipaka vya Marekani linaonekana hivi sasa kudhibitiwa. Waziri wa usalama Alejandro Mayorkas, wa ndani Alejandro Mayorkas aliwaambia wabunge wa Marekani hapo Alhamis kwamba utawala wa Biden unapunguza idadi ya watoto wasioandamana na watu wazima walioshikiliwa kwenye vituo vya mpakani kutoka maelfu hadi mamia na kupunguza wastani wa muda wa kuwashikilia kutoka zaidi ya siku tano hadi chini ya saa ishirini na nne. Changamoto haikuwa nyuma yetu, lakini matokeo ni makubwa, Mayorkas aliiambia kamati inayohusika na usalama wa ndani na masuala ya ndani ya serikali katika baraza la Seneti, akiongeza kwamba watoto wa wahamiaji wanaunganishwa haraka na wazazi au walezi halali nchini Marekani. Maelfu ya watoto wasioongozana na watu wazima wanavuka mpaka wa kusini mwa Marekani hadi hivi sasa mwaka huu katika kile ambacho imekuwa changamoto ya mapema na yenye vikwazo kwa rais Joe Biden ambaye tangu aingia madarakani Januari ishirini amebadilisha sera kadhaa zinazodhibiti uhamiaji zilizowekwa na rais wa zamani Donald Trump. Wakati Marekani na Iran zinafanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kuhusu kushiriki katika mabadilishano nadra ya wafungwa, waangalizi wanaelezea tathmini mpya kuhusu idadi ya Wairan wasiojulikana waliopo kwenye kizuizi cha Marekani au mashtaka ambayo yanaweza kujumuishwa katika ubadilishanaji huo wa wafungwa. Maafisa wa Marekani na Iran wanasema pande hizo mbili zimekuwa zikijadiliana suala la wafungwa kupitia wapatanishi katika wiki za hivi karibuni, kipindi ambacho maadui wa muda mrefu pia wamefanya mazungumzo yasiyo ya ya moja kwa moja huko Vienna yenye lengo la kufufua makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Mwezi uliopita msemaji wa serikali ya Iran Ali Rabiei alitoa wito kwa Marekani kuwaachia wafungwa wote wa Iran ambao anasema wamewekwa kizuizini kimakosa kwa kukiuka vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Hakutaja majina ya wafungwa au idadi ya wafungwa hao isipokuwa ameelezea kwamba idadi ni kubwa kuliko Wamarekani wanne ambao Iran inawashikilia huko Na habari ya chukua uzito wa juu alfajiri hii ni huko nchini Kenya, ambapo jopo la majaji watano wa mahakama kuu nchini humo wameamuru kuwa mchakato wa kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo kupitia mfumo wa wapatano kati ya rais Uhuru Kenyatta na mpinzani wake wa mwaka elfu mbili na kumi na saba Raila Odinga si halali. Aidha, majaji hao wameeleza kuwa rais Kenyatta hawezi kuanzisha mchakato wa mabadiliko ya katiba maana hana uwezo huo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatoarifu zaidi usurpation. Majaji hao Joel Ngugi, Jojo Dunga, Jaira Sunga, Teresa Madheka na Chacha Mwita wamesema kwamba mchakato huo unakiuka kipengele cha 257 cha katiba ya mwaka 2010 na hivyo basi ni haramu na hauwezi kukubalika kisheria. Tib limeeleza kuwa serikali, taasisi au rais wa Kenya hana uwezo wa kikatiba wa kuanzisha mchakato wa kutaka kufanyia marekebisho ya katiba ya nchi kwa njia yoyote. Mahakama Kuu pia inaeleza kwamba kamati ya BBI iliyoundwa na Rais Uhuru Kenyatta na aliyekuwa hasimu wake wa kisiasa Raila Odinga ilikiuka sheria na katiba ya nchi kwa kuendeleza mchakato wa kufanyia katiba ya Kenya mabadiliko bila kuzingatia ushiriki wa umma sabini mapya katika katiba ya Kenya. Majaji wamekubaliana kuwa ni kinyume cha sheria kwa mswada wa marekebisho ya katiba kupendekeza hivyo bila kuhusisha tume ya uchaguzi IEBC iliyotwikwa jukumu la kufanya mchakato wa kuongeza kuyaweka pamoja maeneo ya uwakilishi. Mahakama kuu pia inaeleza kuwa IEBC haikuhusisha umma katika mchakato wa kutathmini saini ilizopokea kuendeleza mchakato huo. Aidha, mahakama imeipata IEBC kutokuwa na idadi inayohitajika ya kufanya maamuzi mazito kama haya akisheria hivyo basi, kujihusisha na mchakato huu ni kukiuka sheria. Katika maamuzi ambayo yamesomwa kwa ukina na Jaji Joel Ngugi, mahakama imempata Rais Kenyatta kuwa ameshindwa kulinda katiba ya Kenya na anaweza kushtakiwa kwa uwezo wake binafsi, kwa sababu amekiuka sura ya sita ya katiba. And to that extent walalamisha wanaojumuisha chama cha kitaifa cha wauguzi chama cha kisiasa cha Third Way Alliance shirika la kutetea haki za kibinadamu muhuri na raia wanjiku gikonyo ikal angelei jerotich sei david ndi walimshtaki mwanasheria mkuu wa kenya paul kihara kariuki spika wa bunge la senate kennedy rusaka spika wa bunge la kitaifa justin muturi na tume ya uchaguzi iebc baada ya kupitishwa bungeni na kuvuka vizuizi kadhaa hatma ya mchakato wa ilitarajiwa kufahamika kutokana na uamuzi huu wa mahakama kuu. Punde tu baada ya uamuzi huu, William Ruto ambaye ni naibu rais wa Kenya ambaye amekuwa akipinga kufanyikwa kwa kura ya maamuzi kupitia ujumbe wa Twitter, anasema na hapa, na mnukuu, kuna Mungu mbinguni, kwa kweli Mungu anaipenda Kenya, mwisho wa nukuu. Mpaka sasa inaeleweka kuwa serikali inaweza kukata rufaa uamuzi huu, lakini haijatoa tamko rasmi. Constitution Amendment Bill 2020 cannot be subjected to a referendum before... Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mkamiti kibayasi anaendelea na habari zaidi za dunia Kwa miongo kadhaa kanuni za msingi za sera za mambo ya nje za Marekani zimekuwa hazipindi kuhusu msaada wa kisiasa wa Marekani kwa Israeli. Lakini wakati mapambano ya karibuni kati ya wanamgambo wa Palestina na vikosi vya Israel yakiendelea wiki hii katika mapigano mabaya tangu mwaka 2014 kumekuwepo na mpasuko au mgawanyiko, baadhi ya wabunge wa Demokratic wa marekani wanatoa malalamiko kuhusu mashambulizi ya Israel dhidi ya Hamas huko ukanda wa Gaza ambayo yameua watu wasiopungua themanini na watatu, wakati wa Republican wanaendelea kuunga mkono msimamo thabiti umoja kwa taifa la Kiyahudi mahala ambapo angalau Wayahudi sita wameuawa kwa mashambulizi ya kombora yaliyofanywa na Hamas. Maafisa wa Marekani White House, wamefanya mazungumzo ya simu zaidi ya mara 25 katika siku za karibuni kwa viongozi wa Israel, Palestina na eneo la Kiarabu ili kutuliza mzozo huo. Marekani imetuma mjumbe kwenda Israel ili kujaribu kusimamia usitishaji wa mapigano. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. na kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa matangazo haya pia yanasikika kupitia redio mbalimbali ya washirika wetu ikiwa ni pamoja na lulu fm malindi kenya redio jambo isiro kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo vilevile redio ituri kule bunya redio tumaini kipese drc na Life HD redio kule kalawezi jamhuri ya kidemokrasia ya kongo bila kusahau kwenye mtandao wetu na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, polisi mmoja amepoteza maisha na watu kadhaa kujeruhiwa vikali mjini Kinshasa wakati wa sherehe ya kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhan, kutokana na mtafaruku uliozuka kati ya pande mbili zinazopigania uongozi wa jumuia ya Waislamu katika nchi hiyo. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance anayo taarifa kamili. Ni mvutano mkali ulioonekana hii Alhamisi Mei 13 kando kando na uwanja wa Martir katika mji mkuu Kinshasa, uliosababisha kifo cha polisi huyo. Kulingana na vyanzo mbalimbali, kuna pia majeraha na watu waliopoteza vyombo mbalimbali, wakati ambapo polisi walifyatua mabomu ya kufuta machozi ili kusambaza waandamanaji. Hali hii ilisababisha kutofanyika kwa sala ya kufunga mwezi wa Ramadhani iliyopangwa na Waislamu kandokando na uwanja huo wa michezo. Jumuiya ya Kiislamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikipitia kipindi cha kutoelewana tangu miezi michache iliyopita. Upande mmoja, Sheikh Dibondo anaipinga kiongozi wa tangu zamani Sheikh Abdallah Mangala Alwaba, akihisi kwamba amemaliza muda wake na kwamba hawezi tena kuwakilisha jumuiya ya Waislamu nchini Kongo. Mbali na uwanja wa michezo, wafuasi wa Sheikh Dibondo walishambulia makao ya Sheikh Abdallah Mangala na kuchoma magari. Anavyoshuhudia mkazi huyu wa Kinshasa. vyote Yes, uh, wametupa nje na kuchoma kwa moto Koleka. hii ni nyumba ya mwakilishi wa zamani wa Waislamu Islam. wa Waislamu wamechoma nyumba ya kiongozi wao wa zamani ya na kala. Hivi sasa pande zote hizo mbili zinalaumiana, upande wa Sheikh Dibondo ukimshutumu Imam Abdallah kwa kuwa chanzo cha machafuko kwenye uwanja wa Martir, huku upande wa Sheikh Abdallah Mangala ukilaumu pia upande mwingine wa Sheikh Dibondo kupanga machafuko hayo hata kushambulia maafisa wa polisi ambao walikuja kulinda usalama wa eneo hilo kulikotarajiwa sala ya sherehe ya mwisho wa Ramazani. Lakini pia kuna mrengo wa tatu katika sakata hii unaoongozwa na Sheikh Ali Mwinyi Mkuu unaosema kwamba hauhusiki na machafuko hayo yaliyofanyika, ijapokuwa siku moja kabla, gavana wa mkoa wa Kinshasa Jantini Ngobila alijaribu bila mafanikio kupatanisha pande hizo mbili zinazoshindiana uongozi. Haya yanajiri wakati ambapo katika mkoa wa Kivu kusini kumefanyika maandamano mengine hii Alhamisi katika mji wa Uvira. Vijana wa mji huo waliandamana kupinga hali ya ukosefu wa usalama, hasa mauaji ya mwanasheria mmoja aliyeitwa Rodrigue Aramba mwenye umri wa miaka thelathini na mbili ambaye alifyatuliwa risasi na afisa mmoja wa jeshi la Kongo FRDC aliyekuwa mlevi usiku wa kuamkia hii Alhamisi. Baada ya mauaji hayo afisa huyo alijaribu kujificha, ila muda mfupi baadaye alinaswa na askari wengine, na sasa anasikilizwa na atajibu kwa uhalifu huo jeshi limesema. Mjini Uvira, Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Na majaji wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wameziomba serikali za mataifa hayo kuwekeza zaidi katika matumizi ya teknolojia kwenye sekta ya sheria na kuachana na mfumo wa zamani wa kuendesha kesi ana kwa ana. Majaji hao wamefikiwa mwezi huo mjini Kigali kwenye kikao chao cha wiki nzima. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Ni majaji wakuu kutoka nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki ambao kwa muda wa wiki nzima wamekuwa mjini Kigali kujadiliana jinsi ya kutumia teknolojia katika mifumo yao ya mahakama na sheria kwa ujumla, ili kusaidia kuendesha kwa haraka kesi zinazoendeshwa. Wengi wametaja kwamba janga la korona limeleta changamoto kubwa ambazo kama si kutumia teknolojia basi hakuna njia nyingine. Kaimu jaji mkuu wa Kenya Filomene Mwilu amesema ni lazima uwekezaji wa makusudi ufanywe kwenye sekta hii ikiwa kunahitajika mabadiliko ya dhati. What we have to do now is invest in technology we have... kile ambacho tunatakiwa kukifanya ni kuwekeza kwenye teknolojia. Si korona peke yake ambayo imetuonyesha umuhimu wa matumizi ya teknolojia maana tumeona hakuna tena sababu ya kuwaweka watu pamoja bila sababu. Mimi nadiriki kusema kwamba hii ilikuwa inatuchukua muda mrefu na mapesa mengi yasiyo na maana. Mimi nasema kwamba wadau wote wa sekta ya sheria na wale kutoka serikalini wasaidiane kupata bajeti kubwa ya kuwekeza kwenye teknolojia, maana kwa sasa tupo kwenye karne ya ishirini na moja. Hatupaswi kuendesha mambo kama tulivyokuwa tukifanya zamani. Ni lazima serikali zetu zisikie na zielewe kwamba shughuli zetu ni lazima ziendeshwe kwa teknolojia. Katika kikao cha faragha cha viongozi hawa, imetajwa kwamba Rwanda imepiga hatua kubwa kwenye matumizi ya teknolojia kwenye uendeshaji wa kesi, na jaji mkuu wa Rwanda Dr. Fauste Nezijayo akasema Cyane, kwa upande wetu Rwanda tumepiga hatua katika eneo hili la teknolojia katika mahakama zetu, lakini tunahisi pia ni busara tunapozungumza na wenzetu kama hivi, ili na wao waweze kuipeleka teknolojia hiyo huko kwao, ili kwa pamoja sote tusonge pamoja. Zabo, jaji wa mahakama ya Afrika Mashariki Nestor Kayobera kutoka Burundi, yeye yeah, amesema kwamba mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki hayana jinsi isipokuwa kushirikiana. Umoja ni nguvu, no, no, no, na utengano no, no, no, ni udhaifu. Wakati sekta nyingine zikitumia teknolojia kuendesha mambo yao, sisi kwenye sekta ya sheria hatuwezi kukaa pembeni, la hasha, ni lazima tushirikiane na hatuna jinsi. Mifumo yetu yote ya sheria inapoungana, ndipo itakuwa rahisi kupambana na ugaidi na makosa mengine yanayovuka mpaka, na kwa ushirikiano huu ndipo sekta ya sheria kwenye kanda yetu itakuwa na nguvu. uwego ubutungane o mukarere wego rumwe i mara ya tano majaji hawo yakikutana na kikao kingine kitafanyika mjini Nairobi nchini Kenya. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Na katika vio mitaani hii leo, baadhi wa na wa ya Waislamu duniani wanaendelea na maadhimisho ya sikukuu ya Id al Fitri, huku wengine wakiwa wamekushaadhimisha toka hapo jana katika mitaani. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, amezungumza na wakazi kuhusu maadhimisho ya sherehe hizo, ikiwa ni mwaka wa pili katika mazingira ya COVID-19. Imekuwa tofauti kando na ya mwaka jana, kwa sababu ya leo tumeweza kujumiana tukaswali uwanjani kwa pamoja, kando na ya mwaka jana, kwa sababu mwaka jana ilikuwa mgumu, wakati mgumu sana kuswali. Hili nyumbani ilikuwa si nzuri, na hivi sasa hii ya mwaka huo tunashukuru meswali social distance kwa pamoja, tumesherekea kama sahii. Midaya sahii twaelekea pale Mama Ngina pia kutulia kunywa zile sharubati. Kwa majina naitwa Mariam Mohamed kutoka Makande. Mimi ni mfanyi biashara wa saluni mm. Alhamdulillah huwa masaluni yanajaa haswa hapa kwangu, watu wanakuja watu kutengezwa nyusi kuwekwa bleach, kusongwa, lakini kulingana na huwa wakati wa korona biashara imekwenda vibaya. COVID-19 ya mara ya kwanza kulikuwa kubaya zaidi, maanake ilikuwa kakafu mwisho saa moja Alafu stoshe wafunga salon saa 12 kwanza asubuhi, mpaka jioni huoni mtu. Jambo la kwanza. Jambo la pili, mtu huogopa pia kwenda pale salon kwa sababu ya maradhi, hajui mtapata maradhi salon wala si tapata wewe mwenyewe huogopa customer, customer huogopa salon, hasa ili kwa shida zaidi. Tunashukuru Mwenyezi Mungu, idiino hatukupata kafi, hatukupata lockdown, hatukufungiwa. Watu at least wamekuja, tumesonga at least pia tumeekewa muda mrefu mpaka saa nne, maanake wakati ule ilikuwa saa moja mm. Sasa mpaka saa nne. Twashukuru, tumepata nafasi ya kujipatia angalau shilingi ya kusherekea Eid, mm. na kupeleka watoto shule mm. tuomba Mwenyezi Mungu ajalie maradhi yaondoke kabisa mm. tuishi kwa wakati wetu mzuri. Kwa hiyo pesa nilopata pia nimesaidia kununulia wanangu sku kununulia nguo pengine pia akiba ya kuwapeleka shule, si haba, nashukuru. Sio kama korona hii iliyoingia ya kwanza, kazi zote zimelala, na kama kazi haifanyiki hakuwezi kuwa na, na sherehe. Baadhi ya viatu ambavyo waislamu wanapenda sana kuvaa wakati wakienda swala. Kuna zile makubad na kuna zile open, lakini mwaka huu sijapata ile kuuza viatu kwa wingi, kwa sababu watu hawana pesa, vijana hawakuwa na kazi hivi nzuri, mi nasi litanonoka, matatizo ni mambo ya korona Swali so mbalimbali, yaani na, na matatizo mengi mengi, yani tushindwa kuelewa nini korona ili sio kwisha. Ah, mwaka jana kwa matatizo zaidi, sahii kidogo afadhali akisitomba iwe free zaidi usiku atutembei, wala ni tabu tupu. Tunaamba mabarakoa na nini, shida tupu, tumatatizo. Sijazoea kula ni tabu, pesa hakuna uh -huh. Watoto kakufa, pesa hakuna, watoto wataka kuvaa, inabidi wavae nguo zile zile za kitambo. Bwana, niliwahi kuswali mapema pale saa moja na kulikuwa na watu wengi sana. Mi nimeswali Mbaraki msimamo, ikiwa hatutofuata shida hazitoisha, na msimamo nikisema hivyo ni viongozi viongozi wetu hawako straight, wasifuate viongozi ambao hawafuati sheria ya dini mm. na sisi Waislamu lazima tuwe kitu kimoja. Sasa kama yeye eh, kadi wetu mwezi umeonekana yeye eh, wakanusha kabisa, anasema kuwa yeye eh, ashatangaza sasa tunashangaa shangazi. Niliwahi kuswali mapema pale saa moja, na kulikuwa na watu wengi sana. Mi nimeswali Mbaraki Idi, yani na nafuu, si kama ile ya last time. Last time ilikuwa kidogo ina shida kwa ajili ya mambo ya korona. Tunaridhika kulingana na imani, kuvaa hata kama sio nguo mpya, lakini wamevaa. Lakini yani kiuchumi kama kweli tuko down, lakini haya ni mambo ya Mungu pia. Sasa kidogo kuna nafuu na yataisha. iiza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari unaosomwa na Mkamiti Kibayasi. Mahakama Kuu ya Kenya iliamua Alhamis kwamba msukumo unaofanywa na Rais Uhuru Kenyatta kubadilisha katiba ni kinyume cha sheria, ikizuia kile wakosoaji wake wanachokiita hatua ya kisiasa iliyobuniwa kumchunguza naibu wake ambaye hana maelewano naye. Maafisa wa afya nchini Marekani wanapendekeza kuondoa masharti kadhaa ya COVID-19 kwa watu ambao wamepatiwa chanjo kamili dhidi ya virusi hivyo. Hiyo inamaanisha hakuna tena kuvaa barakoa au kukaa umbali wa futi sita kati ya mtu hadi mtu katika matukio ya ndani au nje, kulingana na mwongozo uliosahihishwa kutoka kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anasema ana wasiwasi juu ya kuongezeka kwa aina mpya ya virusi vya korona nchini Uingereza ambavyo vimetambuliwa nchini India. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera anasema juhudi za kupambana na ufisadi zitacheleweshwa kwa sababu bunge linakataa kuthibitisha chaguo lake la mkuu wa kuongoza ofisi ya kupambana na rushwa nchini humo. Utawala wa Biden unaahidi majibu kamili kwa wahamiaji vijana hivi sasa, ambapo matatizo ya dharura ya watoto wasioandamana na watu wazima yamejazana kwenye vituo vya ushuru wa forodha na mipaka vya Marekani, linaonekana hivi sasa kudhibitiwa. Wakati Marekani na Iran zinafanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kuhusu kushiriki katika mabadilishano nadra ya wafungwa, waangalizi wanaelezea tathmini mpya kuhusu idadi ya Wairan wasiojulikana waliopo kwenye kizuizi cha Marekani au mashtaka ambayo yanaweza kujumuishwa katika ubadilishanaji huo wa wafungwa. Kwa miongo kadhaa, kanuni za msingi za sera za mambo ya nje za Marekani zimekuwa hazipindi kuhusu msaada wa kisiasa wa Marekani kwa Israel. Na kufikia hapo, matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ndio yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, akiwemo Hadija Jeryami msimamizi mwongozaji, ni Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi jia langu ni Sunday Shomari, na watakeni wote Idi njema mahali pote pa wanapotusikiliza, kutoka hapa VOA Washington DC.