Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha kukaribisha leo Jumatatu, Mei 17 mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote katika eneo la maziwa makuu na Afrika Mashariki ikiwemo Citizen Radio nchini Kenya, Redio Free Africa Mwanza Tanzania na Redio Kaya Mombasa, bila kusahau Mitume Redio 89.7 FM Kitale kule Kenya, Redio Chuchu na HitsFM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na Sunrise Radio kule Arusha Tanzania, na Sayar Redio huko Eldoret Kenya, bila kusahau mtandao wetu www vo swahili com. Karibuni. Ripoti tulizokuandalia hivi sasa zinajumuisha: ofisa wa afya mwenye cheo cha juu Marekani anasema nchi ipo kwenye njia sahihi ya kudhibiti janga la virusi vya korona. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tuelekea mkoa wa Menyema huko DRC ambako wananchi wanaishwa kutegemea shughuli za uindaji wa wanyamapori kubuchuluzia nyama. Nasomesha batoto, napata chakula nauza, nafanya tumavantaje fulani vilevile kaparsele ni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia katika dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika. Lakini kwanza nampisha Sande Shomari akusomee habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anafanya mazungumzo siku ya Jumapili na washirika muhimu wenye ushawishi Mashariki ya Kati, wakati Marekani inataka kuzuia kusambaa kwa mapigano mabaya kati ya Israel na Wapalestina. Blinken ambaye alikuwa safarini siku ya Jumapili kwenda Denmark mwanzoni mwa wiki ya kidiplomasia ikilenga Arctic alizungumza kwa simu na maafisa wa Qatar, saudi Arabia, Misri na Ufaransa. Baada ya Iran, Qatar inaonekana kuwa na ushawishi mkubwa kwa kundi la wanamgambo wa Hamas. Waziri huyo alisisitiza wito kwa pande zote kuacha mivutano na kusitisha mapigano ambayo imepoteza maisha ya raia wa Israel na Wapalestina, pamoja na watoto. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price alisema kila wito wa Blinken ulisikika kutoa ujumbe huo, kulingana na taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Wito huo ulifuata siku mbaya zaidi katika kipindi cha karibu wiki moja, wakati mashambulizi ya Israel yaliyoua Wapalestina 42 huko ukanda wa Gaza, na wakati baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipokuwa likifanya mkutano wao kwa njia mtandao. Kati ya mtandao katikati ya tahadhari ya ulimwengu juu ya mzozo huo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema siku ya Jumapili hakupanga mwisho wowote wa haraka wa kumalizika mashambulizi mabaya ya anga Jumapili huko Gaza saa kadhaa baada ya ndege zake za kijeshi za kivita kupiga na kuyaangusha majengo matatu na kuua watu wasiopungua wa arobaini na mbili. Katika tangazo televisheni aliyeambia serikali ya kiyahudi kwamba mashambulizi yalikuwa yakiendelea kwa nguvu zote na yatachukua muda. Natumai haitachukua muda mrefu, Netanyahu alikiambia kipindi cha televisheni cha Face the Nation, cha CBS nchini Marekani. Lakini alisema mwisho wa mashambulizi hayo haukuwa wa haraka, licha juhudi ya kimataifa za kusuluhisha mzozo huo, wakati mashambulizi ya pande zote ya makombora kati ya vikosi vya Israel na wanamgambo wa Hamas katika ukanda wa Gaza yakiendelea. Tulishambuliwa na Hamas mashambulizi yasiyokuwa na sababu yoyote dhidi ya Jerusalemu, mji mkuu wa Israel, Netanyahu alisema. Na afisa wa afya wa juu wa Marekani alisema siku ya Jumapili ana matumaini ya tahadhari kwamba Marekani ipo kwenye njia ya kudhibiti janga la virusi vya korona. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili ni mapema kutangaza ushindi. Dr. Rochelle Walensky mkurugenzi wa vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, alikiambia kituo cha Fox News Sunday, tunatakiwa kuendelea kuwa wenyenyekevu. Lakini aliongeza kusema kwamba nina matumaini makubwa kwamba tupo mahala pazuri hivi sasa, ambapo kesi zinaendelea kupungua. Walenski alitoa tathmini yake pana ya mapambano ya Marekani dhidi ya virusi vya korona siku kadhaa baada ya idara yake kusema kuwa watu milioni mia moja ishirini na tatu waliopatiwa chanjo kamili nchini Marekani, kiasi cha theluthi moja ya idadi ya watu, hawahitajiki tena kuvaa barakoa, hatua muhimu katika kuirudisha nchi kwenye hali ya kawaida ya biashara pamoja na kijamii. Sayansi inaturuhusu kusema, watu waliopata chanjo kamili wanaweza wasivae barakoa, alisema, lakini aliongeza kwamba Marekani inahitaji kuwa na wasiwasi juu ya aina mpya ya virusi. Tunahitaji kuwa waangalifu, alisema. Wale ambao wamepatiwa chanjo kamili hawako katika hatari ya kupata ugonjwa unaopelekea hali mbaya au kulazwa hospitali kutokana na COVID 19. Kama haujapatiwa chanjo haupo salama aliwasihi wa Marekani ambao hawajapata chanjo kwenda kupata chanjo, akisema asilimia tisini ya nchi hivi sasa ipo ndani ya kilomita nane mahala ambapo chanjo zinatolewa. Walenski alisema kutoka chanjo milioni moja nukta tano hadi milioni moja nukta mbili zinatolewa kila siku nchini Marekani, ikipungua kutoka idadi ya juu zaidi ya milioni tatu lakini mamilioni ya watu kwa sababu moja au nyingine, wanasema hawana nia ya kupata chanjo, wasiwasi ambao unaweza kuzuia mafanikio ya jumla ya nchi katika kupambana na ugonjwa huu unaoambukiza. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mhariri mkuu wa shirika la habari la Associated Press anataka uchunguzi huru juu ya shambulio la anga la Israel ambalo lililenga na kuharibu jengo huko Gaza City ambalo lilikuwa na ofisi za shirika la AP, Aljazira na vyombo vingine vya habari. Mhariri mtendaji wa AP Sali Busby anasema serikali ya Israel bado haijatoa ushahidi wa wazi kuunga mkono shambulio lake ambalo liliangusha jengo la ghorofa kumi na mbili la Al Jalaa. Jeshi la Israel limesema kwamba Hamas ilitumia jengo hilo kwa ofisi ya ujasusi wa kijeshi na utengenezaji wa silaha, na msemaji anasema Israel inakusanya ushahidi kuwapa Marekani. Taasisi ya waandishi wa habari wasio na mipaka inayotaka mahakama ya uhalifu ya kimataifa ichunguze bomu hilo kama uhalifu wa kivita. Wanamgambo wanaopinga mapinduzi ya kijeshi ya Myanmar siku ya Jumapili walirudi msituni magharibi mwa Myanmar kufuatia siku kadhaa za mapigano na jeshi Wakati Marekani na Uingereza zililaani ghasia za kijeshi dhidi ya raia. Mindat, mji wenye wakazi wapatao elfu arobaini katika jimbo la magharibi la Chin na Myanmar, umekuwa kitovu cha harakati za raia dhidi ya serikali ya kijeshi ambayo ilichukua madaraka katika mapinduzi ya Februari mosi. Baadhi ya wakazi wa Mindat wameunda kikosi cha ulinzi cha Chinland CDF, ambacho kilisema katika taarifa yake ya Jumapili kwamba wanajeshi wake sita waliwawa na utawala wa kijeshi baada ya mapigano ya wiki tatu. Jeshi limepigana na watu wa eneo hilo, lakini wapiganaji walirudi nyuma baada ya siku kadhaa za mashambulizi ya vikosi vya jeshi vinavyosaidiwa na makombora. Vikosi vingine vya usalama viliwawa na wengiwa waliripotiwa kupotea baada ya mashambulizi huko Mindat. Televisheni ya Miawadi ambayo inadhibitiwa na jeshi ilisema siku ya Jumamosi. BBC iliripoti kuwa baadhi ya watu wa Mindat wanaaminika kukimbia, wakati wengine wa wamekwama mjini humo. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC na habari wachukua uzito wa juu ni huko Uganda, ambapo wakimbizi nchini humo wameripoti hakuna kesi za COVID 19, katika kambi ya Bidibidi iliyopo wilaya ya Yumbe, na viongozi wa wakimbizi wanafanya kazi bila kuchoka kudumisha hali hiyo. Mwandishi wa Sauti Amerika Halima Athumani aripoti kutoka Yumbe, kaskazini mwa Uganda, na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Katika kijiji cha Bangatuti kilichopo kambi ya Bidibidi wanachama wanne wa baraza la ustawi wa wakimbizi huwa wanakutana kujadili ujumbe wao unaotoa mwamko kwa jamii. Wakati COVID-19 ilipoingia nchini Uganda hapo Machi mwaka elfu mbili na ishirini serikali ya Uganda ilifunga haraka milango kwa wakimbizi wapya, ikiwemo wale kutoka Sudan Kusini ili kusitisha kusambaa kwa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona. Kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani, Uganda hivi sasa ina zaidi ya maambukizi arobaini na mbili elfu na mia sita yaliyothibitishwa pamoja na vifo 347. Data Kenyi, mwanachama wa baraza la ustawi wa wakimbizi, anasema tangu wakati huo wakimbizi hao wamekuwa wakifuatiliwa kwa karibu mno. Tunawaambia wazingatie masharti ya kuto kukaribiana kutoka mtu mmoja hadi mwingine, kunawa mikono, kuna. Acha niseme SOPs au standard operating yeah, procedure zimewekwa, hakuna maambukizi ya kiwango cha juu katika makazi. Mkimbizi yeyote mgeni aliyekuja anatakiwa kae karantini kwa siku kumi na nne kwanzia hapo ndipo ataungana na jamii na kuwa salama katika makazi ya wakimbizi huko Uganda. Masoko, shule na vituo vya afya ambavyo vipo katika maeneo karibu na jamii vipo wazi kwa wote, wakimbizi na wenyeji hii inaweza kuwa kichocheo cha kusambaa COVID-19 kama wakimbizi hawatachunguzwa. Uganda imeweka kipaumbele kwa wafanyakazi walio mstari wa mbele kupata chanjo ambayo inatolewa nchi nzima kwenye soko la abirimajio ambalo lipo wazi kwa wakimbizi. Neva Rukia anasema amesikia kwenye redio juu ya watu kupata chanjo na anashangaa ni lini watu watazingatia kufanya hivyo. Wanasema ati kama mwaka yako bado fika hamsini, ati sindani ya pana choma. Sasa kama yangu hii, nani, mimi iko na mwaka kama thelathini na mbili sasa saa hii, wanasema ati sindani ya pana choma. Sasa mimi apana kamata ugonjwa hii. Siku ya Jumapili kwenye kanisa lililoezekwa kwa majani na tope, zaidi ya waumini mia moja wa dhehebu la Protestant walikaa kwa uangalifu wakimsikiliza kasisi. Wengi wao walikuwa wanawake na watoto, baadhi walivaa barakoa na wengine hawakuvaa. Esther Luma, msomaji wa matangazo ya kanisa, anaelezea changamoto zinazoikabili jamii. Kiongozi wa kanisa ni mkimbizi na mkusanyiko huu unawajumuisha wakimbizi wote. Anasema hatuna pesa za kununua vitakasa mikono au barakoa. Kwa kweli kanisa halina bajeti hiyo. Hata sehemu ya kunawa mikono pia ni vigumu kwetu kuipata. Uganda ni makazi ya wakimbizi milioni moja nukta nne. Marafiki wa UN kama vile kamishna mkuu wa UN anayehusika na masuala ya wa wakimbizi anasema wataendelea kuiomba Uganda kufungua tena mipaka yake, lakini hili huenda lisitokee okay, hadi nchi hiyo mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ijijengee uwezo wa kutosha wa kufanya vipimo na kuwatenga watu wenye aina mpya ya virusi vya korona. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Kimbunga kikali kinapiga bahari ya Arabia kusini magharibi mwa India na upepo mkali wa hadi kilomita zipatazo 140 kwa saa. Maafisa wamesema siku ya Jumapili kuwa tayari kimesababisha mvua kubwa na mafuriko ambayo yameua watu wasiopungua sita. Kimbunga Tuktai, dhoruba kuu ya kwanza ya msimu, kinatarajiwa kupiga mapema Jumanne katika jimbo la Gujarat. Taarifa kutoka idara ya hali ya hewa ya India iliripoti e, dhoruba hiyo kubwa itaziiwa mapigano ya India dhidi ya kuongezeka kwa virusi vya korona ambavyo vinaenea nchini humo kwa idadi kubwa ya vifo. Hatua za kufungwa shughuli za biashara zinaweza kupunguza shughuli za misaada na uharibifu. Kutokana na dhoruba, inaweza kuharibu barabara na kukata mawasiliano muhimu ya usambazaji. Kwa msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili matangazo haya pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu, ikiwa e ni pamoja na redio Citizen Nairobi, redio Free Africa RFA Mwanza Tanzania, redio Kaya Mombasa, Mitume redio themanini na tisa nukta saba FM Kitale Kenya, redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na Sunrise Redio ya Arusha huko Tanzania. Vilevile vile tunasikika kupitia Sayari Redio huko Eldoret, Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOAswahili.com. Katika habari nyingine ni kwamba mashirika ya kutetea haki za binadamu huko Ituri nchini DRC yanawaomba viongozi wa kijeshi nchini humo wafanye jitihada za kuwaokoa watu zaidi ya hamsini waliotekwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF na kusababisha vifo vya watu wengine zaidi ya ishirini. Kutoka Goma, mwandishi wetu Austeri Malivika anaye ripoti kamili. Watu wengi zaidi ya, wa, ya, ya watu hamsini wa wameweza kukosekana. Kasarek Kasiva Mwenda kutoka shirika la kutetea haki za binadamu CRDH akiwa Mambasa mkoa wa Ituri asema watu zaidi ya hamsini wametekwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF hadi sasa haijulikane wapi walipo na kuomba viongozi wa kijeshi kufanya nguvu zote kuwaokoa. Wakati wa sasa tunazungumuza idadi ya watu ime imeshika kasi kabisa, watu wameweza kufika kiwango cha watu makumi mbili ambao wana, wako katika ambao wameuliwa na hao wahuni na utafiti unaendelea, sababu watu wengi zaidi ya ya, ya, ya, ya watu hamsini wa wameweza kukoskana, watu hawajui wa kama wame- wamechukuliwa mateka au wameuliwa porini, ndio maana E, idadi huenda inaweza kuongezeka muda wowote, wengine zaidi ya ishirini wakiwa tayari wameuliwa na mili zaidi ikiendelea kutafutwa kwenye vijiji. Watu waliweza kuuliwa kinyama, sababu mashambulizi haya yaliweza kuanzishwa na saa kumi na mbili za usubuhi hadi saa kenda za jioni. Na vijiji vilivyoshambuliwa ni kijiji cha Mangundu ambako adui alilala, na alikuja asubuhi akaingia katika kijiji kinachoitwa Ngaka. Baada ya Ngaka, eh, hapo Ngaka aliua watu wane na kuunguza manyumba na kupora mali za raia na mifugo. Wananchi katika eneo la Mambasa wameomba viongozi wa kijeshi kutekeleza majukumu waliopewa kutoka kwa Rais Felix Tshisekedi. Kitu ambacho sisi tungependelea katika mtaa wa Mambasa ni tuweze kuona hiyo hali ya dharura ambayo imewekwa na rais ikiwa katika matendo, si kwa maredio tu, sababu Eh, sisi ni karibu na mtaa wa Beni ambamo adui anapofyekwa mara na mara anakuja kujificha katika mtaa wa Mambasa huku, sababu ya waasi kushambulia wananchi ikiwa haijajulikana bado, akisema Jali Kisimbiliabo kutoka Nyakunde Bunia ya mkoa wa Ituri. Kweli uh, wakaji wana jiswali hii maswali kama haya kwa sababu wanaona ya kwamba sasa hawa waasi wanajielekeza sehemu uh, za mtaa wa Mambasa au kwa jimbo la Ituri uh, inawezekana ni kwa sababu ya uh, hii mashambulizi ya jeshi la Congo kwa niaba ya hawa wanamgambo wa, wa, wa, wana wa sehemu za North Kivu katika mkoa wa Ituri, wabunge wakitangaza kuunga mkono juhudi za viongozi wa kijeshi katika harakati zao za msako dhidi ya waasi. Msimamo huo vilevile vile upo Kivu kaskazini, ambako tulizungumza naye Robert Seninga, spika wa bunge Kivu kaskazini. Ametoa ombi kwa wanabunge ya kusema waweze kusindikiza hiyo hatua ambao shefu uh, de Leta alikamata kwa kuweza kuwa akompanye uh, jeshi kuweza kuhimiza wale ambao wanamiliki silaha kuzitoa na kuja kusalamisha mbele ya jeshi. Hoser malivika Kumekucha Afrika, Goma. Naam, msikilizaji wa VOA, Kumekucha Afrika na sasa tunaelekea hadi nchini Nigeria ambapo magavana wa majimbo kusini mwa Nigeria wamepiga marufuku maeneo ya wazi kutumika kwa malisho ya mifugo ili kuimarisha usalama na kuondoa mivutano ambayo imekuwa ikijitokeza baina ya wenye mashamba na wachungaji katika eneo hilo. Mashamba mengi ya mahindi, mihogo, mpunga, viazi vikuu na vyakula vya aina nyingine yameharibiwa na wachungaji ng'ombe wa kabila la Fulani ambao pia wamewaua wakulima wengi ambao waliwahoji kwa nini mashamba yao yanatumika kwa malisho ya mifugo. Mwanahabari wetu kutoka Lagos, Collins Atohengbe, anaripoti ana ripoti zaidi tatizo la malisho ya wazi ya ng'ombe limechangia katika na kuharibu mazao katika mashamba ya wakulima katika jamii nyingi kusini mwa Nigeria na limekuwa ni suala moja ambalo limezidisha hali ya ukosefu wa usalama nchini. Wachungaji hao wanaotokea kaskazini mwa Nigeria ni wa kabila la Fulani, wana silaha na husafiri kwa pamoja na mwenzao kutoka mataifa kama Mali, Senegal na nchi jirani za Nigeria Wana shtumiwa pia kufanya vitendo vingine vibaya dhidi ya wakulima, utekaji nyara na kuzilazimisha jamii kulipa fidia ili kuwaachiliwa mateka waliochukua. Pia hufanya mauaji na kuuawa watoto wachanga na wajazito na kuwafukuza watu kutoka katika jamii zao za asili. Katika mkutano wa magavana wa majimbo kumi na saba ya kusini mwa Nigeria, waliamua kupiga marufuku matumizi ya maeneo ya wazi ya malisho ya ng'ombe. Gavana wa jimbo la Ondo Rotimi Akeredolu, ambaye alitangaza mkataba uliofikwa katika mkutano huo, anasema wakati umefika kwa malisho ya wazi ya ng'ombe kusimamishwa This Senator Ali Ndume wa chama tawala cha All Progressive Congress ambaye wakati mmoja alikuwa akituhumiwa kwa kule ndani kundi la Boko Haram alikiri kwamba malisho ya wazi yawekwe masharti, lakini anasema kuwa si sahihi kwa, kwa magavana wa majimbo ya kusini kupitisha azimio dhidi ya malisho hayo ya wazi the open yamesababisha shida kubwa ya ukosefu wa usalama na kwamba azimio la magavano wa kusini linapaswa kupongezwa Some other people had infiltrated the local herdsmen. Before now we've never seen the herdsmen carrying AK47 but today people are carrying AK47, raping women, destroying farmlands, some are now into banditry, kidnapping and we can't continue this way. The governors cannot keep quiet. sauti ya pekee ambayo imekuwa ikitaka kukomeshwa kwa tabia ya kutumia malisho ya wazi ya ng'ombe kwa sababu yameiathiri usalama na ustawi wa taifa, ni Samuel Othom, gavana wa jimbo la Benwe, ambaye anasema magavana wa majimbo ya kaskazini mwa nchi walikutana mwanzoni mwa mwaka huu na kupitisha azimio kama la mwenzao wa kusini. Sasa, It is what also the A wachungaji wa fulani na wafadhili wao ndio pekee ambaye hawajafurahia azimio ya kupiga marufuko malisho ya wazi ya mifungo Serikali ya Nigeria haijatoa maoni yeyote juu ya uamuzi wa magavana hao wa kusini. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Ato Hegwe kwa Idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunaelekea hadi Kindu, mkoa wa Manyema, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, mahala ambako wananchi wa mkoa huo wanaelezea namna wanavyoishi kwa kutegemea shughuli za kuwinda wanyama porini ili kujikimu kimaisha. Austeri Malivika ametuandalia ripoti ifuatayo. Mama Veronika, mkaaji wa Kindu mkoa wa Maniema, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, asema kuwinda wanyama pori imemsaidia sana kimaisha, hasa kuwalisha watoto wake kwa zaidi ya miaka ishirini, na nyama hiyo ni nzuri kuliko wale wanaofugwa nyumbani. Nyama ya pori haikuwa sana nyama mungine kubei ukuona pale nyama ya pori uaatuaynanuzana nanukudisha batoto kumi na mbili mule mule jona nguile ile nyama na ushisha jona nufatisha masomo munapata madiplome madukole magrade munapata ma... ma... munapata madisansi kwa ile ile nyama ya pori. Ukifika katika muji wa Kindu mkoa wa Manyema utawakuta akina mama na wateja wengine wanaununua nyama pori, ikiwemo swala na hata nyani ambao wanauliwa na wawindaji. Na hii nyama hupendwa, kwani bei yake ni nafuu. Akisema Dagzagi, ambaye VOA ilikutana naye sokoni pembeni ya mto Kongo, katika muji wa Kindu: napenda kula nyama ya pori sana, nakia kuuza nyama juu nyama ya pori iko kiloko bei chini. Hapa kwetu hatuna mamwaede transporo ya kusema nyama itakuya kutoka mungini bwifulani, itakuya kutoka huku nyama ya podi njo batu biko banasumbuka banaenda tana makinga banatuletea nyama tunakula moe kanyama aka, ni unaona kwa nyama hii ni porkepik ni onjo sana, inabidi nikuye niuze na batoto ya kiloko chungu tel, kanyama ke kiko onjo zaidi ni kadikako. Fanya biashara ikiwa sio rahisi hapa jini, wanawake walalamikia rais wa jamhuri ya demokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuhusu kodi wanayotozwa na vyombo vya sheria na serikali kuwatoza kodi kila siku wakiuza nyama kutoka porini, akisema mama Mamii. Hapa katika mji wa Kindu, mkoa wa Manyema, ukubuchuluzia nyama, nasomesha batoto, napata chakula, nauza nafanya, tumavantage fulani vilevile, ka parsele, vilevile tuma avantage fulani mingi mingi, iko juu ya nyama. Probleme habitanse takse tu hapa kumarche makengele iko munane kwa shiku, mutu iko na parvenir kulipa kama 25000 sasa we we utaenda kulaka nini batoto Badi pia nini ku masomo mami anasema kwamba nyama ya pori ina laza nzuri na hata kusaidia watoto wake Bo, kama anapendaka nyama ya pori ukafata depre nyama ya pori kona onjo ovyo kushinda nyama yote. Nyama ya pori kona onjo kushinda manyama yote ya dunia. Wataalamu wa afya kwa upande wao wanasema kwamba utumiaji wa nyama pori unaweza kuwa na matatizo kwa baadhi ya wanadamu, kwani hakuna anayefatililia afya ya wanyamapori wakiwa porini kama vilivyo kama alivyotuambia Dr Ildefos katika mji wa Kindu. Sa tunakula nyama ya pori ikiwa ya mbichi au ya, ya kukauka, atujue namna gani ile li nyama na sa, ilikufa na saa ilikufa yopeke kupori inaletwa kumungini atujue msinji ya ile kifo na sa nyee tunakula ile nyama na ilikufa na maradhi mbalimbali tunajiinfekte siye Ebola, Ebola ilitoka ni sababu tulikula nyama ya kulokotewa kisha kufa kupori, ikikiwa ya mbichi kome ikakuwa ya kukauka, ile mikobe inabakia mle ndani na, na sasa tunakula tunajiinfekte. Utafahamu kwa kwamba mkoa wa Kindu umekuwa ukiishi katika matatizo makubwa, lakini wananchi wake wakiishi kwa uwindaji kuliko kushughulikia swala la kilimo. Oer Malivika, jamii na maendeleo, Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili na ufuata usasa. Ni muktasari wa habari unasomwa na Sandi Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amefanya mazungumzo siku ya Jumapili na washirika muhimu wenye ushawishi Mashariki ya Kati, wakati Marekani inataka kuzuia kusambaa kwa mapigano mabaya kati ya Israel na Wapalestina. Waziri mkuu wa Israel benjamin Netanyahu alisema siku ya Jumapili kwamba hakupanga mwisho wowote wa haraka wa kumalizika mashambulizi mabaya ya anga siku ya Jumapili huko Gaza, saa kadhaa baada ya ndege za kijeshi za kivita kupiga na kuyaangusha majengo matatu na kuua watu wasiopungua arobaini na mbili. Mhariri mkuu wa shirika la habari la habari la Associated Press anataka uchunguzi huru juu ya shambulio la anga la Israel ambalo lililenga na kuharibu jengo Gaza City ambalo lililokuwa na ofisi za AP, Al Jazira na vyombo vingine vya habari. Mhariri mtendaji wa AP Sali Buzbe anasema serikali ya Israel bado haijatoa ushahidi wa wazi kuunga mkono shambulio lake ambalo liliangusha jengo la ghorofa 12 la Al Jalaa wanamgambo wanaopinga wa mapinduzi ya kijeshi ya myanmar siku ya jumapili walirudi msituni magharibi mwa myanmar kufuatia siku kadhaa za mapigano ya jeshi wakati marekani na uingereza zililaani ghasia za kijeshi dhidi ya raia matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ndiyo yanafikia muda wake kwa hapa shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami Mwongozaji Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi ni Mkamiti Kibayasi.