Unaposikia hicho kitambulisho fahamu kwamba ni ishara ya safari ya VOA Express. Karibu, mimi ni josephat Kioko. Nami ni salma Muhamed. uhali gani, mwana VOA? Tunakukaribisha sana hapa. Kumbuka tuna dakika thelathini, tutakuhabarisha, kuna burudani na mambo mengi. Tulia nasi. Mei 18 bila shaka imeshaeni mengi, kama vile kuzungumzia zaidi mgogoro unaoendelea katika mashariki ya kati. Utasikia yale raia wanachangia pia vile vile tutafahamu iwapo chanjo ya COVID-19 kule nchini Tanzania itapokelewaje. Ni gumzo kubwa hilo katika mjadala wetu wa barazani. Rais Paul Kagame wa Rwanda anaelekeza kidole cha lawama kwa Umoja wa Mataifa, jua ni kwa nini. Burudani basi ni kawaida hapa ndani ya Express, tutakuburudisha kwa hivyo, tegea tegea, karibu nasi. Tunaanza na taarifa yetu kuu hii leo ambapo Misri imefungua mpaka wake kwenye eneo la Rafaa kuruhusu waathiriwa na mashambulizi ya Israel katika ukanda wa Gaza kupata matibabu kwenye hospitali za Kimisri. Gari za kubeba wagonjwa zimeonekana zikiwasafirisha majeruhi, huku maafisa wa afya wakitoa wa huduma ya kwanza kwa majeruhi Shafi Mbinda na taarifa hiyo katika eneo la Rafa ambalo linazingatiwa kuwa ni njia pekee iliyobakia kwa wakazi wa Gaza kama kivuko cha kuwatoa nje ulimwengu wao. Gari za kubebea wagonjwa zimekithiri tangu Misri ilipofungua eneo hili ambalo ni mpaka wa nchi kavu baina yake na Palestina. Idadi kubwa ya waliofanikiwa kufika na kupokelewa ni watu wasiojiweza, wanawake na watoto, kwa ujumla na majeruhi walioathiriwa na mashambulizi ya makombora ya Israel. Mwanamama huyu akiwa amembeba mtoto mchanga mikononi mwake, anatoa shukrani juu ya kitendo cha Misri kufungua eneo la Rafa na kuruhusiwa idadi kubwa ya watu kuvuka mpakani, ambapo mara nyingi eneo hilo ulinzi mkali huimarishwa katika hali ya kukabiliana na changamoto za kiusalama kutokea upande wa Sinai. Wakati hayo yakiendelea, tayari idadi kubwa ya madaktari wa kujitolea wameshajipanga kwa ajili ya kutoa misaada ya kimatibabu, hatua ambayo inaenda sambamba na shirika la Mwezi Mwekundu la Kimisri ambalo, pia kwa mujibu wa tamko lake, ni kwamba limetaja kuzipanga timu zake za kutoa misaada ndani ya masaa ishirini na nne katika eneo la kaskazini mwa Sinai na hasa katika mji wa Arish, huku tawala nchini Misri nazo kwa ujumla zikionekana kuendelea kuleta gari zilizosheheni misaada ya vyakula pamoja na vifaa vya afya ikiashiriwa kuwa hiyo ni namna moja au nyingine ya kusimama bega kwa bega na raia wa Palestina. Anaeleza mchambuzi wa siasa nchini Misri, Mahmudu Shinawi. Eh, hawa... inachofanya Misri ni mwendelezo wa muda mrefu tu wa jambo la kusaidia Palestina na raia wa Palestina na kadhia yao katika nyanja zote, kisiasa, kiuchumi, kiusalama aidha na kibinadamu. Kwa mujibu wa mamlaka husika, ni kwamba mpaka hapo jana mabasi mengi yalishakuwa yamewasili mpakani hapo kuelekea Gaza, na idadi nyingine ya watu 364 imetajwa kuongezeka. Balozi wa Palestina nchini Misri Diablo, amethibitisha kwamba kwa kusaidiana na wizara ya afya ya Misri, tayari wameshaanza mchakato wa, wa kuchukua majeruhi wengi na kuwakimbiza katika hospitali zilizoandaliwa kwa ajili yao. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda Sauti Amerika. Asante sana Shafi Mbinda ukiwa hapo Kairo. Na katika taarifa zaidi, Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema jeshi la Umoja wa Mataifa la kulinda usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeshindwa kutekeleza azima yake katika kipindi cha miaka 24 iliyopita. Rais Kagame amesema hayo mjini Paris pembeni mwa mkutano wa kimataifa kuhusu hatima ya nchi ya Sudan. Mwandishi wetu wa Kigali Silvenas Karemera anaripoti zaidi. Akizungumza na televisheni moja nchini Ufaransa, pembeni mwa kikao cha marais wa baadhi ya nchi za kiafrika kuhusu mustakabali wa nchi ya Sudani, Rais Kagame amejibu maswali kadhaa, kubwa zaidi likiwa hata hivyo, mambo katika eneo la maziwa makuu, mathalani nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashariki mwa nchi hii kumeripotiwa mgogoro wa kiusalama kwa miongo nenda miongo rudi, na kupelekea Umoja wa Mataifa kutuma kikosi chake cha usalama miaka ishirini na nne iliyopita. Rais Kagame amesema kuwepo kwa kikosi hicho hakuna maana yoyote, kwa sababu mpaka sasa kimeshindwa kurejesha hali ya usalama uliotegemewa hapo kabla, na badala yake kuendelea kuilaumu Rwanda kutuma kikosi yake kule no, UN... natambua kwamba Umoja wa Mataifa ambao umekuwa ukitoa ripoti hizo ndiyo umeshindwa kabisa. Najiuliza, jeshi letu linakwenda kule kufanya nini wakati wenyewe wapo? Na kuhakikishia sisi, kama tungeenda kule tusingeshindwa kazi hii, lakini kwa nini tuende kule wakati wao ndiyo wenye jukumu hilo? Mizozo hii imesababisha kuwepo kwa uhusiano mbovu baina ya Rwanda na Jamhuri ya Kongo kwa miongo kadhaa, okay. Lakini utawala wa sasa wa mjini Kinshasa umeonekana kushirikiana na Rwanda. Rais Kagame amesema serikali hii ni tofauti kabisa na zile zilizopita is... Kitu muhimu hapa ni kwamba angalau sasa kuna mazingira ya kufanya mazungumzo na kuelewana, tofauti na hapo awali, na mara zote watu wanapozungumza daima wanafikia suluhu. Kwa upande mwingine, lakini Rais Kagame amepokelewa na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mjini Paris wiki chache baada ya nchi mbili kutoa ripoti kuhusu nafasi ya Ufaransa katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi wa Rwanda mwaka 94. Wadadisi wanahisi kwamba serikali ya sasa ya rais Emmanuel Macron imepania kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na Rwanda, na kuna taarifa zisizo rasmi kwamba huenda mwishoni wa mwezi huu wa tano rais huyo wa Ufaransa yumkina akifanya ziara ya siku kadhaa nchini Rwanda. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Karemera huyo akitoweka na taarifa hiyo, tunasema shukran sana. Mambo mengi duniani yanaendelea, huku mgogoro wa mashariki ya kati ukitokota, upande wa Tanzania nako wanajadili iwapo watachukua chanjo, ambao ni mpango wa Covax kule kupitia WHO. Hasa nimeona tangu jana imekuwa ni taarifa kuu sana tangazo rasmi kutoka serikali ya Tanzania na watu wanasema mabadiliko haya ama ni nini? Pia tumeshirikisha wengi sana katika barazani. Tayari kama unahitaji kushiriki, toa simu yako, tutakupigia uchangie kuhusu mpango huu wa Covax. Salma, umeona hapo, rais Kagame amekuwa kweli kwa miaka mingi na mvutano ee na Ufaransa na nini, sasa anasema Umoja wa Mataifa mnahadaa mm -hmm. Afrika hayo basi na mengi na ya msukumo kuhusiana na Umoja huo wa Mataifa utakavyochukulia swala la, la kule ukanda wa Gaza, yale utakaopata pale zaidi ni pamoja na swali la leo ambayo tumeweka mtandaoni na pia utasikia kero langu, kwa nini watu wanazungumzia masuala ya usafi. Matangazo hayo unayapata katika redio wa shirika kote Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu. Hivi punde tunampisha Harrison Kamau atuletee habari za dunia. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kuwa eneo la Tigray nchini in Ethiopia linaloshuhudia kasi yaliko katika hali mbaya, ambapo watu wanafariki kutokana na njaa, huku ubakaji ukiendelea pamoja na ukosefu wa huduma za afya. Hayo amesema Jumatatu wakati akihutubia wanahabari na kuongeza kuwa takriban watu milioni tano kutoka eneo hilo wanahitaji misaada ya dharura, na hasa chakula waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed novemba mwaka uliopita alitumia vikosi vya serikali kuu kwenye eneo hilo akidai kuwa wapiganaji kutoka chama cha Tigray People's Liberation ama TPLF walikuwa wameshambulia kambi za kijeshi kiongozi huyo ambaye pia aliwahi kushinda tuzo ya amani ya Nobel alitangaza ushindi baadaye mwezi huo baada ya wanajeshi wake kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa Tigray wa Mekelle hata hivyo mapigano yanaendelea miezi sita baadaye, huku kukiwa na madai ya mauaji pamoja na ubakaji kutoka kwa vikosi vya serikali pamoja na vile kutoka nchi jirani ya Eritrea. Israeli leo imeendelea kufanya mashambulizi ya anga kwenye ukanda wa Gaza, huku wapiganaji wa Kipalestina wakiendelea kurusha roketi kuelekea Israel, wakati ghasia hizo zikiendelea kwa zaidi ya wiki moja sasa. Hata hivyo hakuna majeruhi walioripotiwa leo, wakati wito ukitolewa na jumuiya ya kimataifa ya kusitisha mapigano hayo. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya EU, Joseph Borrell leo anafanya mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa EU kutathmini kuhusu njia mwafaka ya kutafuta au kutatua mzozo huo. Maafisa wa Marekani tayari wameashiria kuingilia kati, ikiwemo kushirikiana na mataifa ya kieneo ili kumaliza ghasia hizo. Msemaji wa ikulu ya Marekani, Jen Saki, wakati akizungumza na wanahabari Jumatatu amesema kuwa wangetaka sitisho la mapigano hayo lifanyike haraka iwezekanavyo na kwamba ni jukumu la Israel na Hamas kuchukua hatua. Wakati wa mawasiliano kwa njia ya simu kati ya rais wa Marekani, Joe Biden, na waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, Biden aliunga mkono hatua ya Israeli ya kujilinda dhidi ya mashambulizi ya roketi, lakini akashawishi Israel kuhakikisha inalinda raia wakati wa mashambulizi. Spain inakabiliana na janga la kibinadamu na, na kidiplomasia baada ya maelfu ya wahamiaji kutoka Moroko kuingia nchini humo kwa kuogelea au kutumia mitumbwi kufuatia kulegezwa kwa ukaguzi kwenye mpaka baada ya mzozo wa kidiplomasia kati ya Rabat na Madrid. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kufikia leo asubuhi, takriban ta wahamiaji elfu sita walikuwa wamevuka mpaka na kuingia kwenye mji wa Spain wa Ceuta. Takriban ta elfu moja mia tano miongoni mwao wakisemekana kuwa vijana wadogo kulingana na, na serikali mji huo wenye wakazi takriban elfu 85 huko kaskazini mwa Afrika karibu na bahari ya Mediterranean ukitenganishwa na Moroko kwa uzio wenye upana wa mita kumi. Wimbi kubwa la wahamiaji limeongeza mzozo wa kidiplomasia kati ya mataifa yote mawili kufuatia hatua ya Spain ya kuruhusu viongozi wa kundi moja la wapiganaji kutoka Moroko kupata matibabu nchini humo. Ripoti zinaongeza kusema kuwa licha ya kuwepo kwa wanajeshi kwenye mpaka huo kuna maelfu ya watu walioko upande wa, wa, wa Moroko wakilenga kuingia Uhispania. toweka inatupatia nafasi ya kuingia katika barazani hii leo, ikiwa ni tarehe 18, tunakuuliza una maoni gani kwa serikali ya Tanzania kupokea chanjo ya korona kutoka mpango wa COVAX. Gumzo hili unalipata kila siku Jumatatu hadi Alhamisi hapo katika VOA Facebook, na tunao mchangiaji wa kwanza hapa anayetaka kushiriki kwa njia ya simu, Hamza Selemani Mfaume ee, akiwa hapo Bagamoyo, Tanzania, anasema mimi naona ni jambo jema. Tusikie kauli yake kwa simu. Karibu sana Hamza. Okay, ni kitu kizuri sana kwanza. Natakiwa tumpongeze Rais Samia Suluhu kwa kupokea mpango huu kwa sababu Umoja wa Mataifa na dunia nzima imeukubali mpango huu. Umoja wa Mataifa utakubali Tanzania upo pamoja nao, alafu vilevile ripoti ambayo imetoka jana kwa wachunguzi na madaktari na wataalamu itaisaidia Tanzania kupata mtazamo wa mbele, way forward. Muda mwingine ni vizuri kuwashirikisha wataalamu kwa sababu wenzetu wana mtazamo mpana, elimu na maarifa mapana sasa nchi kama nchi, kwa sababu rais ana washauri wake, wataketi chini na kuangalia wataalamu wamesema nini, ili kusudi kuinusuru Tanzania na watu wake. Na je, unaona kwamba watanzania watapokea hiyo chanjo? Maanake kwa muda mrefu wamekuwa hawana imani sana na dawa ya korona na ugonjwa huo wa korona kwa ujumla. Unadhani kwamba watapokea hiyo Covax? Of course kwa sababu kutakuwa na watu ambao wana hekima na busara ambao wamesoma dini na wamesoma elimu dunia na hera watawaelimisha Watanzania wailewa. Watanzania ni waelewa, wakieleweshwa na mtu ambaye anaelewa zaidi watapewa. So, mifano mwa nchi ambazo wametumia dawa hizi na wamefanikiwa, watatumia dawa hizi na Mwenyezi Mungu watasaidia, watapona. Tukushukuru sana Hamza kutoka maeneo ya Bagamoyo. Asante sana kushiriki nasi, asante sana, karibuni tena. Haya basi, tuvuke boda tuelekee maeneo ya DRC tumpate Joseph Kataya Abubakar. Joseph, Tueleze ni una maoni gani ha, serikali ya Tanzania kupokea chanjo? Mimi binafsi naona hiyo ni hatua nzuri, hmm, na ya busara sana lakini sidhani kama watanzania wataipokea chanjo hiyo kwa moyo mkunjufu. Wengi wao wameona kuwa chanjo ni um, hatari sana, mashaka kuhusu chanjo hiyo lakini Tanzania kujingiza kwenye mpango huo wa Covax ni hatua nzuri sana, na mi namshukuru sana rais Samia kwa kuchukua hatua hiyo. Nawaomba Tanzania kuwe tayari kuipokea chanjo hiyo, maana kinga ni bora kuliko tiba. Asante, asante sana Joseph kataya Abu Bakar. maoni mazuri Salma, lakini hapa kuna jamaa anajiita Aidani alias ngai ngai, sijui ni mungu ama nini. Anasema hata wanifanye nini sitaki hiyo chanjo. Tumsikie ama tumsikize maanake, lazima na sababu zake. Wewe kabisa, yani hii siko tayari kupokea chanjo yani, hata kama wafanyeje, yani siwezi. Kwa nini baba angu, tueleze. Mimi mimi siumwi na sitegemee kupewa hiyo chanjo. Mimi niko vizuri, naji najiamini, afya yangu iko vizuri kabisa, siwezi so, kupokea hiyo chanjo unasema haumwi lakini chanjo inakuja kuzuia usiumwe. Sasa <laughs> <laughs> taarifa hawajatoa kwamba kuna Tanzania kuna Covid 19 tengine mwaka jana, mweshimiwa, tulikuwa na aati uh, yetu rais uh, wetu aliondoka mbele mm zake. Sasa hatujawahi kuambiwa kwamba wana kuna huduma ya hivi na hivi Nikikumbuka kwa kumbukumbu kumbu zangu huko nyuma, tuliwahi kusalimiwa na Mheshimiwa Rais Magufuli. Alipita pale Runzewe, mji mdogo wa Runzewe, mkoa wa Geita, anatokea kule Chato anaenda dar es Salaam huko tarehe ishirini na saba mwezi wa kwanza. Nilimnukuu akisema hivi, Tanzania mimi ndo rais mimi ndo nayejua kinachoendelea kwa sasa kwa hiyo, munifate, kwa hiyo wananchi munifate. Mimi nachokisema maswala kuniambia kwamba tutumie chanjo nyingine mimi siko tayari, yani hata wafajije. Aha, umeshikilia pale pale, paliondoka hapo hapo, maanake alituaminisha. Sijui labda watumie mbinu gani zingine ili watushawishi tupate hiyo chanjo, lakini sidhani kama tunaweza kupata hiyo chanjo. Asante sana, nimepata kauli yako kuhusu chanjo. Asante. Cool, I <laughs> <laughs> na ndio hayo maoni. Basi, kila mmoja na kauli yake, kila mmoja na maoni yake mm -hmm. Amesema yeye hapokei katu, hataki kusikia mambo ya chanjo. Tuende kwenye sms yake Gresa Nsekanabo asema yuko kule kiwanja Rushuru mashariki mwa DRC, serikali ya Tanzania kupokea chanjo ya korona kutoka mpango wa COVAX ni jambo jema, ila anaomba viongozi kufundisha raia umuhimu wa kupokea chanjo. Aha, lakini King J anavyojiita katika Facebook kwa Dar es Salaam anakataa hayo, anasema huo mpango nauita ushamba na upuuzi together with ulimbukeni, kwa sababu sioni kabisa haja ya nchi kama Tanzania kutumia rasilimali zake kwa kununua chanjo isiyo na uhakiki wa kuleta matumaini kwa wananchi wake. Haina haja ya namba yangu, someni tu ujumbe wangu live, wadau wasikie, asanteni. uh -huh. Tusha soma live. Emmanuel Mali wa Moshi kutoka Kilimanjaro, Tanzania anasema, yeye serikali sikivu ni mpango wa Mungu. ongera mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan. Aha, nikamilishe na Zainabu Mbaki anasema wajichanje wenyewe sababu ni hiari ya mtu. Ah, kabisa. Hapo ndio tunafika ukingoni mwa SMS. Basi ni hiari ya mtu kama wanavyosema wenyewe, na ukiwa na hiari yako unapewa mziki mtamu, sio bila shaka? Na ndio posa leo hii tunawapisha vijana matata sana, wenyewe wanajiita Matata, na wimbo wao wa Gengetone No, si wepesi kwa nyimbo za mahaba eh. <muchimus> mdundo huo wa kivyake. Basi ukitoweka, natumai kwamba umeburudika hivi sasa. Basi mwenzangu Daamina ameandaa kero langu, utamsikia kijana Alois John akielezea kero la uchafu wa vyoo vya hospitali za umma pamoja na huduma za nani ajua nani, huku waliotangulia wakisalia kusubiri mimi jambo ambalo linanikera katika hospitali za umma ni kupata vyoo ambavyo hali yake ni mbaya, havifagiliwi. Vyoo haya huwezi tofautisha choo cha mwanaume na cha wanawake kinakaa namna gani. Ukienda pale maji yamemwagika kila mahali hapo hapo ndio, saa ingine unapata watu wamefanya choo nje, yaani unapata ni hali ambayo inasikitisha tu sana. Vyoo vya umma vinakuwa vitushughulikiwi. Ni vizuri ma, wale wahudumu katika hospitali za umma waweze kusafisha hizi vyoo, waweze kufanya vikuwe viko, viko visafi, at least, ili angalau ukienda pale unapata huduma hata ukienda ukipata na haja katika hospitali unaweza ukakimbia ukaenda chooni, lakini ni ngumu. Unaenda hospitali za umma, lakini ukifika kule una wasiwasi utaenda chooni wapi? Wakati mwingine unaenda hospitali vizuri kuhudumiwa, lakini ukifika pale, we umekuja mapema, unaendelea kuhudumiwa, umefunga foleni, mwingine amekuja nyuma hapa, unakuta anakuruka, anahudumiwa tu haraka, anapita amekuja labda amepitishwa tu na mmoja wa wahudumu wa afya pale. Ni jambo huwa linaudhi sana, wakati mtu amekuja kupanga laini ahudumiwe. Kila mmoja apange laini ahudumiwe asiwo kwamba kuna mmoja anakuja, amekuja kuchelewa, amelala akachelewa kuja hospitali, lakini kwa sababu dada yake na ndugu yake na mamake ni mhudumu wa katika kituo cha afya, basi yeye anapitishwa, anawacha mama mkongwe, ambaye amerauka amekuja pale, anaendelea kuhudumiwa. Ni jambo ambalo unikera sana sana. Ametoa kero lake na bila shaka amesikika. Na sasa tugeokee yanayovuma mitandaoni. Naona Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa kutushambulia mengi katika mitandao ya kijamii na vilevile katika vyombo mbalimbali vya habari. Uwanja ni wako Ndwimana, katika yavumayo mitandaoni. Je, ulikuwa unajua kama kufanya kazi saa nyingi inaua zaidi ya watu laki saba kwa mwaka? Basi, ripoti ya shirika la afya duniani WHO inasema mwaka wa 2016 watu laki saba na elfu 45 walifariki kutokana na kiharusi na maradhi ya moyo. Kisa na maana ni kufanya kazi saa nyingi. Ripoti ya WHO inasema waathirika wengi ni kutoka Asia kusini na eneo la Pacific. WHO imeongeza kuwa hali imekuwa mbaya zaidi wakati huu kutokana na janga la korona. Katika uchunguzi wake WHO imeona kwamba watu wanaofanya kazi kwa zaidi ya saa 55 kwa wiki, asilimia 35 wako katika hatari ya kupatwa na kiharusi, na asilimia 17 wanaweza kufa kutokana na ugonjwa wa moyo. Ripoti hiyo imegundua pia kwamba asilimia 75 ya watu waliofariki kwa sababu ya kufanya kazi saa nyingi ni wanaume walio na umri wa miaka 50 au wanaume wenye umri wa mtu mzima. Ili kuepuka maradhi hayo ya kiharusi na moyo ambayo husababisha kifo, mtu anatakiwa kufanya kazi kati ya saa 35 na saa 40 kwa wiki. Tukiendelea na habari kuhusu afya ya mwanadamu, nchini Uganda mwalimu mmoja amefariki dunia akiwa shuleni akijiandaa kutoa visomo kwa wanafunzi wake. Tukio hilo la kusikitisha lilitokea kwenye shule ya msingi ya wilaya ya Koboko. Inaarifiwa kuwa mwalimu huyu kwa jina la Charles Lema mwenye umri wa miaka 60 alianguka akiwa kwenye kiti na akafariki papo hapo, wakati akijiandaa kuwafundisha wanafunzi wake. Mkuu wa shule hiyo Augustin Taban ameliambia gazeti la Daily Monitor kwamba marehemu hakuwahi kumpa ripoti yoyote kwamba alikuwa anasumbuliwa na maradhi fulani, lakini ripoti za matibabu zinaonyesha kwamba marehemu alifariki kutokana na maradhi ya mshtuko wa moyo. Charles Lema alikuwa baba wa watoto 13. Tukirudi hapa Marekani, mwanamume mmoja ajiua akiwa mahakamani baada ya kukutwa na hatia. Kitendo hiki kilitokea jana katika jimbo la North Dakota, kwa mujibu wa taarifa ya shirika la habari la Associated Press. Taarifa zinasema baada ya jopo la wazee wa mahakama kusema kwamba wamemkuta na hatia mwanamume huyo, basi alichukua kifaa ambacho haijulikani kama ni cha chuma au plastic akajikata shingo mbele ya jaji, wafanyakazi wa mahakama na watu wengine. Maafisa wanasema bwana huyo ambaye jina lake alikutambulishwa alikuwa anakabiliwa na mashtaka ya kufanya vitisho vya kumalizia maisha watu. Basi ni hayo tu kwa leo. Kwenu Josfat Kioko na Salma Mohamed mengi kwenye mitandao ya kijamii, na natumai kwamba umefahamu vyema basi yanayojiri kule. Tuangalie swali la leo ikiwa tunakuuliza hivi: Je, jumuiya ya kimataifa inafanya vya kutosha kutatua mzozo wa Israeli na Palestine? na yote hayo hata katika mitandao ya kijamii ya VOA yameangaziwa sana katika taarifa hata duniani leo. Ingia mtandaoni utajionea taarifa kubwa. Wa kwanza hapa ni Richard Kambale akiwa Beni, DRC anasema umoja wa mataifa wameelewana ila hawataki tu kukubali. Nikiwa hapa Lusaka, Zambia, umoja wa mataifa usifumbie macho kabisa machafuko yanayoendelea huko Palestina na Israel. Ujumbe wake Jeras Eli. Huyu anayeonekana mtandaoni akiwa na nywele za rasta anajiita wile rais wa amani kutoka Chato, Geita, Tanzania. Yeye anasema hivi, vita na machafuko hayawezi kuisha Israeli na Palestina, kuna njia walizokiuka toka kale. Denis naye Mganyizi akiwa kule Bukoba, Tizeda, anasema upande wangu sijaona kama kuna msaada wowote ambao wanautoa kwa raia wa hizi nchi mbili. Ujumbe wake Vin Delzel, anavyojiita katika Facebook, anatuuliza swali. Nauliza hivi, VOA uko tayari? Salma mm -hmm. Lisu kupigwa... Hilo <laughs> <laughs> jamani, mambo ya Lisu yamekujaje hapa? Limemwacha kiokoho bila shaka. Endelea. Tundu Lisu kupigwa risasi, dunia mm -hmm. nzima walilaani, ila sasa hivi wa Palestina wanapigwa mabomu na dunia nzima imekaa kimya tu kuangalia ama yue ni mataka kutuambia kuwa mtu mmoja wa Afrika ni bora kuliko maelfu haya? Ukitafakari hayo mi nitakwambia. SMS yake Otini Ogutu wa Lake Naivasha, Kenya anasema ajie kuhusu hayo Israeli, sielewi mbona hawakashifiwi moja kwa moja kama mataifa mengine. Acha ni amue kunyamaza, lakini nikamilishe na Amos Mwanga, hajaandika iko nchi gani. Ujumbe wake ni kuwa ugomvi wa ndugu chukua jembe ukalime, lakini wakishapatana fanya nini? chukua kapu ukavune. mm -hmm. hoja hiyo kwa misemo. Juaik Magigi akiwa anatamatisha SMS kwa upande wangu kutoka Dar es Salaam, anasema kwani alimchukuza mwenzake ni nani? Hatujui, ndio maana tunafanya news, yani taarifa habari. VOA Swahili, tunasema safari yetu ya VOA Express Tuikamilishe kwa hapo, lakini tuwashukuru waliotuongoza. Shukran sana waelekezi wetu, Khadija Riami na Aida Isa. Tunasema asante sana na tutakuwa nanyi wakati mwingine. Naitwa Salma Muhamed.