Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya kati. Na mimi ni Sandey Shomari. Leo ikiwa ni Alhamisi, Mei 20 mwaka 2021, tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu, baadhi ya redio zikiwa ni redio Citizen huko Kenya, Radio Free Africa Mwanza Tanzania, Redio Kaya Mombasa Kenya, Mitume Redio 89.7 FM kule Kitale, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TK FM, TKFM ya Tanga Tanzania, Sunrise Redio ya Arusha huko Tanzania, na Sahari Redio Eldoret Kenya, bila kusahau mtandao wetu www vo swahili com. Karibuni. Baadhi ya yale tuliyokuandalia ni pamoja na ripoti kuhusu bandari ya Lamu iliyoanza kujengwa miaka minane iliyopita na kuigharimu serikali ya Kenya takriban dola bilioni tatu itafunguliwa rasmi leo Alhamis na Rais Uhuru Kenyatta ili kupokea meli ya kwanza iliyobeba shehena za mizigo. Na kwenye taarifa nyingine, Baraza la Wawakilishi la Marekani siku ya Jumatano limeidhinisha kuundwa kwa tume huru ya kuchunguza uwasi uliotokea kwenye jengo la bunge la Marekani hapo Januari 6 mwaka huu. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia ndani ya matangazo ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza sikiliza habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Zimbabwe imegundua kesi za kwanza za aina mpya ya virusi vya korona ambavyo vimeibuka nchini India. Makamu wa rais Konstantin Chiwenga alisema siku ya Jumatano na kuongeza kuwa wasafiri wote kutoka taifa hilo la Asia watalazimika kuwekewa karantini. Chiwenga ambaye pia ni waziri wa afya wa Zimbabwe alisema katika taarifa zake kwamba kesi hizo ziligunduliwa kati ya kundi la watu katika mji wa katikati kati wa Kwekwe baada ya mwanafunzi kurudi kutoka India Aprili 29. Watu wanaosafiri kutoka au kupitia India watakuwa chini ya karantini ya lazima katika kituo maalum cha karantini na kwa gharama zao, Chiwenga alisema wasafiri kutoka India watafanyiwa vipimo vya COVID 19 wanapo wasili hata ikiwa wamepimwa katika nchi yao ya asili. Makombora yalirushwa kutoka Lebnan kuelekea Israel siku ya Jumatano na kusababisha Israel kuanzisha mashambulizi ya makombora katika malengo huko Lebnan. Ilikuwa ni mara ya tatu kwa roketi kurushwa kutoka Lebnan kuelekea Israel tangu mapigano kati ya Israel na Wapalestina tangu mapigano yalipozuka mapema mwezi huu. Hata hivyo, wataalam hawatarajii Hezbollah, kikundi cha wanamgambo kinachotawala nchini Lebanon, kuchukua hatua kuongeza zaidi mivutano ya kikanda. Maafisa wa Israel wameonyesha wanaamini kuwa kikundi kidogo cha Wapalestina kilikuwa nyuma ya mashambulizi hayo ya roketi kutoka Lebanon na siyo Hezbollah, ambayo inaweza kupata roketi za hali ya juu zaidi. Na baraza la wawakilishi la Marekani siku ya Jumatano liliidhinisha kuundwa kwa tume huru ya uchunguzi kuchunguza swala la uasi uliotokea kwenye jengo la bunge la Marekani hapo Januari 6 mwaka huu, wakati kundi la wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump lilipojaribu kuwazia wabunge kuthibitisha kuwa Trump ameshindwa uchaguzi wa Novemba mwaka 2020 na mshindi kwamba alikuwa ni mdemokrat Joe Biden. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili Baraza la wawakilishi linalodhibitiwa na wademokratic liliungana na warepublican thelathini na watano waliopiga kura 252 kwa 175 ili kuunda tume hiyo, sawa na ile iliyochunguza mashambulizi ya kigaidi ya mwaka elfu mbili na moja yaliyofanywa na al yaliyofanywa na Alqaida dhidi ya Marekani, lakini hatima ya sheria hiyo bado haijulikani katika baraza la Senate lililogawanyika kisiasa ambapo, kiongozi wa Warepublican katika Senate, Mitch McConnell, Jumatano, alisema alikuwa akiipinga tume hiyo siku moja baada ya kusema kwamba alikuwa wazi kwa wazo hilo. Sheria za bunge la Senate zingelazimisha Wademocratic kupata kura za Warepublican angalau kumi ili kuanzisha tume hiyo. Wabunge kadhaa wa Republican, wengi wao wakimtii Trump, hata baada ya kupoteza hadhi ya kuwepo White House na kuondoka Washington, wanaelezea kupinga kuundwa kwa jopo hilo, ambalo bila shaka litaonyesha jukumu lake la Januari 6. Kwenye mkutano aliyoufanya nje ya White House saa moja kabla machafuko kuzuka huko bungeni, Trump aliwahimiza maelfu ya wafuasi wake kuandamana kwenda Capitol na kupambana vikali dhidi ya wabunge wakati walipokuwa wanathibitisha ushindi wa Biden katika mfumo wa kura za wabunge ambazo huamua matokeo ya uchaguzi wa urais Marekani. Kiasi cha waandamanaji mia nane waliofanya ghasia, wengi wao wakiwa wamevaa kofia na mashati yenye maandishi ya Trump, waliwashambulia maafisa wa zamani huko Capitol, walivunja madirisha na milango, wakachukua udhibiti wa vyumba vyote huko bungeni walichakura kwenye makaratasi katika ofisi za bunge na wakapambana na polisi kabla amri kutolewa baadaye ya kurejesha hali ya utulivu. Watu watano walikufa na zaidi ya mia nne wamekamatwa tangu wakati huo na kufunguliwa mashtaka ya makosa ya jinai. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na mpaka wa Marekani na Kanada utabaki umefungwa kwa safari zisizo za lazima hadi Juni 21 kulingana na ripoti. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau alisema siku ya wa Jumanne uamuzi wa kufunga tena mpaka wa karibu kilomita elfu tisa utategemea kiwango cha chanjo zinazotolewa. Sisi sote tuna hamu ya kurudi katika hali ya kawaida, lakini tunajua kwamba kabla hatujarudi katika hali ya kawaida, kesi zinahitaji kudhibitiwa na zaidi ya asilimia 75 ya watu wanahitaji kupatiwa chanjo ili tuanze kulegeza mambo nchini Kanada, alisema, kulingana na mtandao wa televisheni ya CTV. CTV inaripoti kuwa zaidi ya asilimia 46 ya Wakanada wamepokea chanjo ya kwanza. Vituo vya Marekani vya kudhibiti na kuzuia magonjwa viliripoti Jumanne kuwa asilimia 60 ya Wamarekani wamepokea walau chanjo ya kwanza. Karibu miezi minne katika utawala wa Biden, maafisa wa utawala nchini Marekani wanaripoti dalili ndogo za maendeleo katika kutuliza hali ya machafuko katika mpaka wa Marekani na Mexico, na uvukaji usio halali wa uhamiaji unaendelea kwa kiasi kikubwa kwa miongo kadhaa. Kwa wakati huo mwaka, idadi ya wahamiaji waliokamatwa na maafisa wa Marekani ilianza kuongezeka mwaka jana na kuongezeka sana katika miezi mapema ya mwaka 2021. Takwimu za utekelezaji za idara ya forodha na ulinzi wa mipaka za mwezi Aprili zilionyesha uhamiaji usio halali katika miaka ishirini. Shirika hilo liliripoti jumla ya wahamiaji laki moja 78,622 waliokamatwa kwa mwezi huo, kati yao 11,714 walifukuzwa nchini chini ya agizo la afya ya dharura linalohusiana na janga linalowazuia wahamiaji wengi kufuatilia madai ya hifadhi au aina nyingine za misaada nchini Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Habari tuliyopatia uzito wa juu inatupeleka mpaka nchini Kenya ambapo bandari ya Lamu iliyoanza kujengwa miaka minane iliyopita na kuigharimu serikali ya Kenya takriban dola bilioni tatu itafunguliwa rasmi leo Alhamis na Rais Uhuru Kenyatta ili kuipokea meli ya kwanza iliyobeba shehena za mizigo hiyo ambayo inakadiriwa kuwa kubwa kuliko bandari za Mombasa na Dar es Salaam huko Tanzania. Bado inaendelea kujengwa na ni sehemu ya mradi mkubwa wa LAPSET unaounganisha nchi ya Kenya, Ethiopia na Sudan Kusini. Kuhusu uzinduzi huo, mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amezungumza na afisa mkuu wa mawasiliano katika mamlaka ya KPA Bernard Osero, na kwanza amemuuliza katika bandari hiyo Operations ya Lam port kuanzia ile pasi ya kwanza ambayo imemalizika tangu tuanze kuchenga Lam kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na mbili sasa ndio iko redi kutumika, ni hii pasi namba ya kwanza. Kwa hivyo ni rahisi kuja kushuhudia meli ya kwanza kuingia bandari ya Lam, uh, inaitwa MV Cape, uh, Camel uh, ambayo iko owned na Maersk Line na bado ujenzi waendelea na zile zingine zile basi zingine. And after that, tutaendelea na mambo ya biashara, kutafutia biashara bandari ya Lamu, kwa zile nchi zingine, kuleta wateja wengi kwa upande huu, na kwa sababu vyee tunasikilizwa na watu kutoka mataifa mbalimbali. Kando na Rais Uhuru Kenyatta kuzindua, kuna ujumbe wa viongozi wengine kutoka nchi gani zingine, kwa sasa siwezi kujua, lakini kwa ile lisi nimeona viongozi wote ni wa Kenya eh, sote tunafahamu kwamba eh, Lamu port ni sehemu ya LAPSET. Labda watu wanatarajia nini wakati kukamilisha zile zilizobakia na LAPSET kuanza kufanya kazi? E, maana huu mradi wa LAPSET uh, bandari ni ile komponenti yake moja tu, lakini LAPSET ni mradi mkubwa ambao uko na mambo ya bandari, mambo ya mabarabara, mambo ya reli, mambo ya new cities, uh, industries, export processing zones airports. Kwa hivyo hii ni ile komponenti moja tu ambayo imemalizika kitambo. Tumalize mambo ya mabarabara kuconnect uh, northern part of the country kutakuwa na tumefungua sana ile tunaita corridor ingine, maana sahizi tunatumia northern corridor ile kutoka Mombasa kwenda the other part of east Africa. mm -hmm. Lakini hii itakuwa imefungua northern and eastern Kenya, watakuwa na infrastructure mpya kama mabarabara na social amenities kama new cities industries oil from the northern part of Kenya, na hii itakuwa ni ku, ku itakuwa imeongezea upande wa kazi na opportunities za watu kufanya mainvestment na kadhalika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Katika wiki tangu wizara ya kazi ya Marekani itangaze kiwango cha juu cha kushangaza cha mfumuko wa bei kwa kwa mwezi Aprili, maafisa katika wizara ya fedha wamekuwa wakipambana sana kuzuia hofu ya kupanda kwa bei kuathiri masoko ya fedha. Ni juhudi ambayo wanaonekana kupoteza. Masoko ya hisa yaliporomoka siku ya wa Jumatano, wakati vyombo vya habari za kiuchumi vya Marekani vilijaa kulinganisha hali ya sasa ya kiuchumi na ile ya mwishoni mwa miaka ya sitini, wakati uchumi wa Marekani ulipokuwa na mvutano ulileta mwongo mzima wa bei kuongezeka hadi mwanzoni mwa miaka ya sabini. Matokeo ya kurudia kwa miaka ya sabini si kwa Marekani tu. Katika jaribio la kupambana na mfumuko wa bei, serikali kuu ingeimarisha usambazaji wa fedha kwa kupunguza ununuzi wa mali na kuongeza kiwango cha riba. Habari kwamba wizara ya sheria ya Marekani chini ya rais wa zamani Donald Trump ilinasa rekodi za simu za waandishi wa habari watatu wa Washington Post zizopelekea wasiwasi juu ya wasi wasi, uingiliaji wa serikali katika kazi za waandishi wa habari. Ingawa wakamataji kama huo ni nadra, waandishi wa habari na watetezi wa marekebisho ya kwanza ya katiba wameangazia athari mbaya inayopatikana katika kuripoti na wanashinikiza wizara ya sheria kuweka wazi zaidi juu ya uamuzi wa wake wa kupata rekodi hizo. Gazeti hilo iripoti kuwa Mei saba, wizara ya sheria ya Trump ilichukua rekodi za simu kutoka waandishi wa habari watatu wa usalama wa kitaifa ikichukua kuanzia kipindi cha aprili hadi julai 2017 rekodi hizo zilijumuisha nambari za simu zilizopigwa kwenda na kutoka kwa walengwa na muda wa kila simu kulingana na gazeti hilo hawakujumuisha yaliyomo kwenye mazungumzo Nam, kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Matangazo haya yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Citizen ya Nairobi, Kenya, Redio Free Africa, RFA, huko Mwanza, Tanzania, Redio Kaya ya Mombasa, Kenya, Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga na Sunrise Redio ya Arusha nchini Tanzania, Sayare Redio huko Eldoret, Kenya. Vilevile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com na ripoti nyingine inatupeleka mpaka huko nchini Uganda, nchi inayopatia hifadhi takriban wakimbizi milioni moja na nusu wiki hii imeanza zoezi la kutoa chanjo ya Covid 19 kwenye makambi pamoja na makazi mengine wanakoishi wakimbizi. Lakini mwandishi wa Sauti ya Amerika Halima Athumani anaripoti kutoka mji wa Yombe, kaskazini mwa Uganda, kwamba kuna changamoto kuu kwa baadhi ya wakimbizi. Kufikia Mei 16 Uganda ilikuwa imepokea dozi 964 huku watu 453 wakiwa tayari wamepewa chanjo hiyo. Sasa serikali imepanua zoezi la kutoa chanjo kuweza kuwafikia wakimbizi ambao wengi wao wakiwa ni kutoka Sudan Kusini. Kwenye makazi ya wakimbizi ya Bidibidi Bidi, tayari zoezi hilo limeanza likilenga watu wenye umri wa zaidi ya miaka 50 ili kuwarai kupokea chanjo, wahudumu wa afya wanalazimika kutembelea nyumba moja hadi nyingine. Moses Lomolo ambaye ni mfanyakazi wa timu ya afya katika kijiji hicho anasema kuwa mawasiliano ya moja kwa moja yamepunguza hofu iliyoko miongoni mwa wazee. Baadhi ya watu wanapata madhara baada ya kupokea chanjo, baadhi wanapata joto mwilini au hata kutapika. Kwa hivyo, matokeo hayo yamezua hofu miongoni mwa baadhi ya wakazi. Kuna wale wanatoa taarifa za kupotosha kupitia kwenye mitandao ya kijamii. Kabla ya kuanza kutoa chanjo wafanyakazi wa afya hutoa mafunzo pamoja na ushauri na saha na kisha baadaye kuwapa nafasi wanaopokea chanjo kusaini fomu ya kukubali. Baadhi ya maandishi kwenye fomu hizo ni kwamba nakubali kuwa sio lazima nipate kinga kutokana na chanjo hii, na pia huenda ikawa na madhara yake, itachukua jukumu kutokana na athari zinazoweza kusababishwa na chanjo hii. Mary Nyoka mwenye umri wa miaka 65 anasema kuwa ana wasiwasi na maandishi yaliyoko kwenye fomu hizo. Lida alisa. Mimi nina shinikizo la damu, vidonda vya tumbo pamoja na malaria. Sisi ni wazee na miili yetu haiwezi kumudu chanjo. Ninaogopa wanavyotushurutisha kutia saini kwenye fomu kabla ya kupata chanjo. Charles Onek ni afisa wa afya kwenye Kamati ya Kimataifa ya Uokozi, IRC, na anasema kuwa ofi iliyoko miongoni mwa wakazi ina dumaza zoezi la utoaji wa chanjo. Watu wengi wamekuwa wakiwaza iwapo watapata madhara mabaya baada ya kupokea chanjo. Nikizimia au nikifariki, je, nitalipofidia hilo? Haijawekwa bayana. Kuna uvumi pia kwamba wanaume wanaopokea chanjo wanapoteza nguvu za kiume, ingawa hilo sio kweli. Uh, kwenye maeneo mengi ya makazi ya wakimbizi, vituo vya afya hutumia mfumo wa mawasiliano maarufu kama bodaboda toktok, kuwasilisha ujumbe kwa watu kuhusu ugonjwa wa COVID. Malizina Emi ni afisa wa afya kwenye kituo cha afya cha Swiga, na anasema kuwa wanapata mafanikio kutokana na ujumbe huo. Kwa namna fulani, kuna changamoto fulani kwa sababu hilo halijawahi kutokea kwenye kampeni nyingine za chanjo. Huu ni mfumo mpya wa utoaji wa chanjo. Tunajaribu kuwahamasisha kuhusu umuhimu wa kusaini fomu. Nahamasisha kwamba ni kutokana na athari zinazoweza kujitokeza baada ya kupokea chanjo. Madaktari wa Uganda wanasema kwamba wataanza kutumia tena ujumbe huo kwa kila mtu, kando na wakimbizi na kuwafahamisha kwamba athari zinazotokana na kupata chanjo ya Covid ni ndogo sana, zikilinganishwa na mtu kuambukizwa Covid 19 na hata kukabiliwa na hatari ya kufariki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Na katika habari nyingine, vyama vya kisiasa, taasisi za serikali na zile za kiraia nchini Misri zimetaja kuunga mkono mpango wa kuchangisha fedha kwa ajili ya kuijenga upya Gaza. Mpango huo ulitangazwa hivi karibuni na Rais El Sisi wa Misri akiwa ziarani nchini Ufaransa, huku viongozi wa nchi zenye ushawishi mkubwa katika eneo wakiendelea kutoa juhudi zao za kupata suluhu ya mgogoro unaoendelea wa Israel na Palestina. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa kamili. Katika kushajiisha uchangiaji wa fedha kwenye mfuko wa mpango wa kuijenga upya Gaza, Rais Abdul Fatah Asisi wa Misri ametangaza nchi yake kutenga kiasi cha dola za Kimarekani milioni mia tano. Mbali na hayo bado pia kumetajwa uwepo wa kampuni nyingi za ujenzi ambazo zimezamilia kushiriki kwenye mpango huo wa kuijenga Gaza baada ya miundombinu yake mingi kubomolewa kufuatia mashambulizi ya makombora ya jeshi la Israel. Mwenyekiti wa chama cha El Ghad, mhandisi Musa Mustafa, pamoja na viongozi wengine wa vyama vya kisiasa wametaja kuunga mkono mpango huo. Wizara ya Wakfu na jumuiya, wafanyakazi viwandani, wafanyabiashara, pamoja na jumuiya za madaktari zikitaji kuthaminisha hatua hiyo inayoendelea kuungwa mkono ndani ya Misri na katika mataifa mengine, hususan yaliyojirani kimipaka kama vile Jordan, ambayo mfalme wake Abdallah Thani bin Al Hussein ni miongoni mwa waliofanya mazungumzo na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumanne iliyopita, wakijadili kadhia ya Palestina pembezoni mwa mkutano wa Paris na viongozi wengine kutokea Afrika waliokutana kuangazia swala la Sudani naye msemaji kwa jina la kanisa la Kikoptic Musa Ibrahimu, akithaminisha mpango huo wa kuchangisha fedha kwa ajili ya kujenga upya Gaza, anasema sisi leo tunashuhudia raia wa Palestina wapo kwenye shida na wakibomolewa majengo yao, hivyo wanahitaji kunyoshewa mkono zaidi ya maneno. Kwa hivyo tunapoona rais anatangaza mpango huu na kutoa kiasi hicho cha fedha, kwa hakika ni jambo la hisani na furaha. Mbali na viongozi wa taasisi za kidini kuunga mkono mpango huo wa kihisani, pia wataalamu wa kiuchumi wanaona kwamba kusaidia ujenzi na shughuli za kimaendeleo kwenye mataifa kama hayo, matunda yake hapo baadaye ni kuja kuwa na wigo mpana wa kiuchumi. Anaeleza Dr. Mahmud Ambar. Haya, Uwepo wa mashirika haya ya ujenzi katika mpango huu ni jambo linalokuja kutengeneza mazingira ya uwekezaji na mabadilishano ya kibiashara hapo baadaye. Ni kama tulivyozungumzia kuhusu Libya au Sudan au hata hii Palestina. Nchi zote hizi zinahitaji kuboreshwa kiuchumi na kupata viashiria chanya vya kiuchumi. Na hapa anazungumzia kwa ujumla mahusiano ya, ya kiarabu na Afrika bodi ya wahandisi nchini misri kwa mujibu wa tamko la msemaji wao ni kwamba hivi sasa wanajiandaa kupeleka timu ya wataalamu katika maeneo yaliyobomolewa hali itakaporuhusu ili kufanya takwimu na kuanza kutoa msaada wa kiufundi ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono mpango huo wa kuijenga upya gaza kutoka mjini cairo shafi mbinda sauti amerika Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, na sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Zimbabwe imegundua kesi za kwanza za aina mpya ya virusi vya korona ambavyo vimeibuka nchini India. Makamu wa rais Konstantin Chiwenga alisema siku ya Jumatano na kuongeza kuwa wasafiri wote kutoka taifa hilo la Asia watalazimika kuwekewa karantini. Makombora yalirushwa kutoka Lebnan kuelekea Israel siku ya Jumatano na kusababisha Israel kuanzisha mashambulizi ya makombora katika malengo huko Lebnan. Ilikuwa ni mara ya tatu kwa roketi kurushwa kutoka Lebnan kuelekea Israel tangu mapigano kati ya Israel na Wapalestina tangu mapigano yalipozuka mapema mwezi huu na Baraza la Wawakilishi la Marekani siku ya Jumatano liliidhinisha kuundwa kwa tume huru ya uchunguzi kuchunguza swala la uasi uliotokea kwenye jengo la bunge la Marekani hapo Januari 6 mwaka huu, wakati kundi la wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump lilipojaribu kuwazuia wabunge kuthibitisha kuwa Trump ameshindwa uchaguzi wa Novemba mwaka 2020 na mshindi kwamba alikuwa ni mdemokrat Joe Biden na mpaka wa Marekani na Kanada utabaki umefungwa kwa safari zisizo za lazima hadi Juni 21 kulingana na ripoti. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau alisema siku ya Jumanne uamuzi wa wa kufunga tena mpaka wa karibu kilomita elfu tisa utategemea kiwango cha chanjo zinazotolewa. Karibu miezi minne katika utawala wa Biden, maafisa Marikani, wa utawala nchini Marekani wanaripoti dalili ndogo za maendeleo katika kutuliza hali ya machafuko katika mpaka wa Marekani na Mexico na uvukaji usio halali wa uhamiaji unaendelea kwa kiasi kikubwa kwa miongo kadhaa kwa wakati huu wa mwaka. Habari kwamba wizara ya sheria ya Marekani chini ya Rais wa zamani Donald Trump ilinasa rekodi za simu za waandishi wa habari watatu wa Washington Post zimepelekea wasiwasi juu ya uingiliaji wa serikali katika kazi za waandishi wa habari. Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ikijumuisha msimamizi Khadija Riami, mwongozaji Diodon Chubahiro, limeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Uwe na wakati mzuri popote pale ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. Kwa zaidi ya muongo mmoja hivi, kutokana na utawala mbaya, ukandamizaji na rushwa iliyofanywa na utawala haramu wa Nicolas Maduro, Venezuela imetumbukia kwenye mzozo wa kiuchumi. Uhaba uko kila mahali, kuanzia bidhaa za msingi za chakula mpaka dawa. Haswa utapiamlo kwa mtoto umeongezeka wakati uchumi ukiendelea kuanguka. Na chakula kikuu cha msingi kimekuwa vigumu kukimudu, au kimepotea. Mwaka wa 2019, kwa mujibu wa ripoti ya watafiti wa shirika la mpango wa chakula duniani, kiasi cha wanavenezuela milioni 9.3 kati ya watu kiasi cha milioni 28 wameathiriwa na uhaba mkubwa wa chakula. Kwa kuongezea, kwa mujibu wa Caritas, katika baadhi ya maeneo ya kipato cha chini zaidi ya asilimia 14 ya watoto walio na umri chini ya miaka mitano wameathiriwa na utapia mlo uliokithiri. Marekani, hata hivyo, inakaribisha tangazo la Aprili 19 la shirika la mpango wa chakula duniani WFP kwamba limefikia makubaliano na utawala wa Maduro kuweka shughuli za kibinadamu nchini Venezuela ili kuweza kutoa chakula kwa watoto wadogo wenye shida. Programu hiyo itatoa chakula kwenye shule kwa watoto walio katika mazingira hatari kati ya mwaka mmoja hadi miaka sita kupitia shule za umma na binafsi hasa katika shule za kuanzia chekechea na zile zenye kutoa masomo maalum. WFP ina matumaini ya kuanza kugawa misaada kuanzia mwezi Julai na kuwafikia watoto laki moja na elfu themanini na tano ifikapo mwisho wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja na watoto laki nne na nusu ifikapo mwisho wa mwaka wa masomo wa elfu mbili ishirini na moja, elfu mbili ishirini na mbili. Hatimaye lengo ni kutoa msaada kuwasaidia watu milioni moja na nusu ifikapo mwisho wa mwaka wa masomo wa 2022-2023 lakini mengi zaidi yanahitaji kufanywa, wakati mamilioni wa wa ya Wanavenezuela hawana chakula cha kutosha. Serikali ya Marekani ni mfadhili mkubwa sana kujibu mzozo wa Venezuela. Ikifanya kazi kupitia wizara ya mambo ya nje na USAID, Marekani imetoa zaidi ya dola bilioni moja za msaada wa dharura kwa mzozo huu, ikiwemo kusaidia ndani ya Venezuela na kwa ajili ya wanavenezuela walio katika mazingira hatarishi na jamii wenyeji kote Latino America na eneo la Caribbean, msaada ambao unajumuisha Brazil, Colombia, Ecuador, Peru na nchi nyingine ambazo ni wenyeji wa wahamiaji na wakimbizi wa Venezuela. Marekani inakaribisha matarajio ya shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani la kuweka operesheni za misaada nchini Venezuela. Bado tuna wasiwasi mkubwa sana kuongezeka kwa matatizo ya kiuchumi na kisiasa nchini Venezuela, na tunauomba utawala wa Maduro uruhusu taasisi za kibinadamu ikiwemo WFP kupata fursa kamili ya kwenda kote nchini humo Venezuela. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. <tune>