Earth... <music> <setting up> <qilla> <Darwin> <quilla> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya yani Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC ikiwa sasa ni saa moja na nusu za jioni majira ya Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika Kati. Jina langu Harizon Kamao basi leo ikiwa Ijumaa Mei 21 mwaka wa 2021, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo redio Citizen 107.5 nchini Kenya, redio Chuchu na HFM viziwani Zanzibar, TKFM Tanga Tanzania, Radio Free Africa Mwanza FM na Kaya Mombasa, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya Live Talk ambapo baada ya habari za dunia tutakuwa na muda wa kuzungumzia athari za janga la virusi vya corona kwenye uchumi wa mataifa ya Kiafrika, madeni yaliyoko na namna ya kujikwamua katika siku za mbele. Basi, ni yapi baadhi ya maoni ya wakazi wa bara la Afrika? Ninavyoona, labda mataifa ya Magharibi kama yatakuwa ya, yako tayari kuzisamehe baadhi ya madeni hizi nchi, na hiyo ndo itakuwa afadhali kwa nchi hizi, sababu tofauti na hapo kabisa itakuwa ni ngumu sana. Kwenye matangazo yetu vilevile tutasikia habari kwamba shirika la kimataifa la fedha IMF limependekeza mpango wa dola bilioni 50 kutokomeza janga la virusi vya korona, mpango huu ukilenga kuchanja asilimia 40 ya raia wa dunia ifikapo mwisho wa mwaka huu wa 2021 lakini hivyo ni vidokezo tu hebu kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu patrick nduimana sitisho la mapigano kati ya israeli na kundi la hamas limeanza kutekelezwa mapema leo asubuhi majira ya huko huku hali ikionekana kuwa tulivu huko gaza na israel Rais wa Marekani Joe Biden jana alisema waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu alimfahamisha kwamba alikubaliana na kundi la Hamas kusitisha mapigano bila masharti yoyote. Hamas ilifyatua roketi kwenye miji ya Israeli kutokea ukanda wa Gaza tangu tarehe kumi Mei kwa kile ilichosema ni kutokana na vitendo vya ukiukaji wa haki vinavyofanywa na Israeli dhidi ya Wapalestina mjini Jerusalem. Nayo Israeli ilijibu kwa mashambulizi ya ardhini na anga ikiwalenga viongozi wa Hamas na majengo ya kundi hilo. Jumuia ya kimataifa iliilaumu Israeli kwa kuharibu makazi ya Wapalestina na kushambulia kambi za wakimbizi, mashambulizi ambayo ilisababisha vifo vya raia wa kawaida. Watu 230 ndio wanaripotiwa kuuawa wa Gaza katika mapigano hayo ya siku 11. Maafisa wa afya mjini Gaza wanasema watoto 65 ni miongoni mwa waliouawa. Viongozi wa Israeli nao wanasema Waisraeli kumi na wawili waliuawa katika mapigano hayo. Utawala wa kijeshi nchini Chad umefurahishwa na uamuzi wa Umoja wa Afrika wa kutowawekea vikwazo viongozi walio madarakani hivi sasa tangu kufariki kwa rais wa zamani Idris Deby. Katika maazimio yake jana, AU iliwaomba viongozi wa kijeshi kukamilisha katika kipindi cha miezi 18 mchakato wa utawala wa mpito wa kidemokrasia ambao utaelekea kwenye uchaguzi ulio huru na wa haki. Baraza la kijeshi la majenerali kumi na watano ambalo linaongozwa na mtoto wa Debi, Mahamad Idris Debi, lilichukua madaraka tarehe ishirini Aprili. Msemaji wa serikali Abderahman Kulamala ameliambia shirika la habari la AFP, tunaupongeza uamuzi wa AU kuiunga mkono Chad ambayo ilitambua uhalisia wa tatizo la Chad. Ameongeza kuwa kutaundwa baraza la umoja ambalo litashughulikia masuala ya uchaguzi, maridhiano ya kitaifa na amani kwa ujumla. Mtandao uitwao wa kit tama ambao unajumuisha mashirika ya kiraia na vyama vya upinzani ambao uliitisha maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi umekosoa uamuzi huo wa umoja wa Afrika. Msemaji wa jeshi la Nigeria leo amesema jeshi la nchi hiyo limeanzisha uchunguzi kuhusu madai ya kuuawa au kujeruhiwa vibaya kwa kiongozi wa kundi la Boko Haram kufuatia mapigano kati ya kundi lake na wanamgambo wa Kiislamu. Abubakar Shekau alianzisha uasi wenye itikadi kali ya kiislamu mwaka 2009 mashambulizi ya kundi lake la Boko Haram yaliua zaidi ya watu elfu thelathini na kulazimisha wengine milioni mbili kuhama makazi yao na kusababisha mmoja ya mizozo mibaya ya kibinadamu nchini Nigeria. Ripoti nyingi zilizochapishwa jana kwenye vyombo vya habari vya Nigeria vikinukuu vyanzo vya ujasusi zilisema Shekau alijeruhiwa vibaya au kuuawa baada ya wapiganaji wake kupambana na wapiganaji wa kundi hasimu la Islamic State ambalo lilijitenga na Boko Haram tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Msemaji wa jeshi Mohamed Yerima amesema jeshi linafanya uchunguzi kuhusu madai hayo. Mjane wa rais wa zamani wa Zimbabwe amelazimishwa na mahakama ya kijadi kutoa ng'ombe watano na mbuzi wawili kwa kumzika vibaya mmewe, familia yake ilisema Alhamisi. Mahakama hiyo ambayo haiwezi kumlazimisha mtuhumiwa lakini ambayo maamuzi yake yana athari kubwa ya kiishara ilikutana Alhamisi asubuhi bila kuwepo Grace Mugabe. Mke huyo wa rais wa zamani wa Zimbabwe anatuhumiwa kumzika mmewe ambaye alifariki mwaka 2019 akiwa na miaka 95 katika ua wa nyumba yake ya huko Kutama umbali wa kilomita 93 na mji mkuu Harare. Mkuu wa mahakama hiyo Zvimba amesema Mugabe alitakiwa kuzikwa mahali palipochaguliwa na mama yake au familia ya karibu. Ameomba mwili wa marehemu ufukuliwe na uzikwe tena kulingana na mila hii. Unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tume ya uchaguzi iliyoteuliwa na uongozi wa kijeshi wa Myanmar utakivunja chama cha Aung San Suu Kyi, National League for Democracy, NLD, kwa kile uongozi huo unasema kulikuwa na udanganyifu kwenye uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka jana. Chombo cha habari cha Myanmar Myanmar nao kimesema leo kikimnukuu afisa wa tume hiyo. Myanmar Now imesema uamuzi huo ulichukuliwa wakati wa mkutano na vyama vya siasa ambao ulisusiwa na vyama vingi kikiwemo chama cha NLD. Jeshi la Myanmar lilichukua madaraka tarehe mosi Februari na kumwondoa madarakani na kumuweka kizuizini kiongozi wa kiraia aliyechaguliwa Aung San Suu Kyi, ambaye alipigania demokrasia kwa miongo kadhaa, baada ya majaribio ya kuleta mageuzi nchini humo kuanzishwa muongo mmoja uliopita. Jeshi lilihalalisha mapinduzi hayo kwa kukishtumu chama cha Aung San Suu Kyi kupata ushindi wa kishindo kupitia kura za udanganyifu, madai ambayo yalitupiliwa mbali na tume ya uchaguzi wakati huo. Shirika la kimataifa la fedha IMF leo limependekeza mpango wa dola bilioni 50 kutokomeza janga la COVID-19, mpango huo ukilenga kuchanja asilimia 40 ya raia wa dunia ifikapo mwisho wa mwaka huu wa 2021. Pendekezo letu linaweka malengo, makadirio ya mahitaji ya fedha na linaweka hatua zinazoeleweka amesema mkurugenzi wa IMF Kristalina Georgieva kwenye mkutano kuhusu afya ulimwenguni ambao umefanyika mjini Roma Ukiangazia kufufuka kwa uchumi kwa kipindi cha muda mrefu, mpango huo unakusudia kuwa na angalau asilimia sitini ya raia wa ulimwengu watakaokuwa wamechanjwa mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Walioandaa ripoti hiyo wamesisitiza kwamba mzozo wa kiuchumi hutomalizika kabisa bila kumaliza mzozo wa kiafya. Mpaka mwisho wa mwezi Aprili, chini ya asilimia mbili ya asilimia mbili ya raia wa Afrika walikuwa wamepewa chanjo, wakati hapa Marekani zaidi ya asilimia 40 ya raia wamekwisha chanjwa, na katika bara la Ulaya angalau asilimia 20 ya raia wamekwisha pewa dozi moja ya chanjo ya COVID. IMF imesema. Shirika la Afya Duniani WHO, leo limesema takwimu za vifo vinavyohusishwa moja kwa moja na janga la COVID-19 au visivyohusishwa moja kwa moja na janga hilo kuna uwezekano vikawa chini sana. Shirika hilo lilisema kati ya watu milioni 6 na milioni 8 huenda walifariki kutokana na COVID 19. Likiwasilisha ripoti yake ya mwaka kuhusu takwimu, WHO inakadiria kuwa watu milioni tatu waliofariki kutokana na janga la COVID mwaka 2020 ni vifo milioni moja nukta mbili zaidi kuliko vile vilivyoripotiwa rasmi. WHO inakadiria kuwa watu milioni tatu nukta nne walifariki kufikia tarehe 21 Mei kutokana na maradhi yanayohusishwa moja kwa moja na janga la COVID 19 idadi hiyo huenda ikawa juu zaidi mara mbili au mara tatu. Kaimu mkurugenzi wa WHO Samira Asma amesema kwa taarifa ya tahadhari, Nadhani makadirio ya vifo ni kati ya milioni sita na milioni nane. Mchambuzi wa takwimu za WHO William Msemburi naye amesema makadirio hayo ni pamoja na vifo vya COVID-19 ambavyo havikuripotiwa, kadhalika na vifo ambavyo havihusishwi moja kwa moja na COVID-19 kutokana na ukosefu wa uwezo wa hospitali. namnamnam nam, nam, nam, Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi leo ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada na kama tulivyokudokezea hapo awali, ni siku ya live talk, ambapo tunashirikisha wataalam pamoja na wasikilizaji wetu kujadilia maswala tofauti yanayotuhusu kwenye maisha ya kila siku. Basi mada yetu ya leo, kama baadhi wanavyofahamu kupitia ukurasa wetu wa Facebook, ni kwamba tunazungumzia uchumi wa bara la Afrika na hasa baada ya kuzuka kwa janga la virusi vya korona. Adhari zake ni zipi? Kuna njia za kujinusuru? Nini tutarajia katika siku za baadaye? Je, mataifa ya Magharibi yana jukumu gani? Swala la madeni nalo vipi? Hayo na mengine mengi tutayangalia kwa kina kwenye live talk pamoja na mmoja, uh, mmoja kutoka hapa studio yetu ya Washington DC. Jina langu likiwa Harrison Kamau na nitakuwa nikisaidiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Basi leo kwenye live talk, miongoni mwa wageni wetu ni pamoja na Ali Mutasa ambaye ni mtaalamu wa masuala ya kiuchumi na pia mchanganuzi. Kutoka Uganda tunaye Bwana Samuel Kwae, mchambuzi pia vilevile mtaalamu wa masuala ya kiuchumi. Kutoka nchini Kenya tuna Dafin Kapaya, mtaalam na pia mchanganuzi wa masuala ya kiuchumi. Kutoka jam, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Luzira Masantura Emmanuel, Mwanahabari na pia mtaalamu wa masuala ya kiuchumi akiwa nchini Rwanda. Baadaye huenda tukahusisha baadhi ya watangazaji wetu wakiwa katika mataifa tofauti ili watueleze taswira ilivyo huko barani Afrika. Basi kabla ya kualika wageni wetu leo ni vyema tukumbushane kuwa mapema wiki hii viongozi wa Kiafrika pamoja na wale kutoka Ulaya walikusanyika mjini Paris, Ufaransa kwenye kongamano la kiuchumi wakati wakitathmini kuhusu mikakati ya kukabiliana na athari za kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona. Mwenyeji wa mkutano huyo Rais Emmanuel Macron alisema kuwa wameanza mkataba mpya na Afrika unaolenga kufufua uchumi. Macron alisema kuwa kongamano hilo limekubaliana kwamba mataifa tajiri yatoe dola bilioni 100 kupitia shirika la fedha duniani IMF zikilenga kukwamua mataifa ya Afrika kiuchumi kufikia Oktoba mwaka huo. Mwenyekiti wa sasa wa umoja wa Afrika na ambaye ni rais wa DRC Felix Tshisekedi alisema kuwa hii ni fursa kubwa sana kwa Afrika kujikwamua. Walioshiriki pia walikubaliana kuwa ni wakati wa kuruhusu mataifa ya Kiafrika kutengeneza chanjo yao wenyewe dhidi ya COVID kupitia ubadilishanaji wa teknolojia ili kuharakisha kurejesha maisha katika hali ya kawaida katika bara la Afrika. Macro alisema kuwa lengo ni kuona kwamba chanjo zimetolewa kwa asilimia 40 ya wakazi wa Afrika kufikia mwishoni mwa mwaka huo. Rais wa Senegal Macky Sall naye kwa upande wake alisema kuwa ili kujikwamua kiuchumi, basi ni lazima jukumu la utoaji wa chanjo lihusishe kila mmoja. Ikumbukwe pia kuwa Marekani mapema wiki hii kupitia ofisi ya waziri wa fedha wa Marekani yani Janet Yellen imesema kuwa kuna zaidi ya dola milioni mia moja zinazolenga kuimarisha uchumi wa afrika wakati mataifa mengine yakiombwa kushirikiana ili kukwamua afrika kutoka kwenye tope au kukwama au kusuasua kwa uchumi wake basi ni ruhusu moja kwa moja nikaribisha wageni wetu ambao tayari kwenye laini ya simu nafahamishwa tayari tunaye bravius kayoza akiwa tanzania tuna vilevile ali mutasa akiwa kule uganda na tunaye Samuel Ikwae kutoka Kenya, vilevile tunaye Luzira Masantura akiwa Kigali, Rwanda. Nitaanza tu kwa kuwakaribisha na moja kwa moja tuanzie huko Kigali. Kwanza kabisa nakukaribisha wewe Bwana Masantura Emmanuel, ukiwa Kigali. Habari ya Rwanda, hali ikoje sasa hivi tunapozungumza? Na mambo ya kiuchumi yakoje nchini Rwanda? Kidogo tu tudokeze, karibu. Asante sana, labda kwa kifupi tu nikwambie <coughs> kwamba eh, Kigali kama ambavyo ilivyo kwa mataifa mengine ulimwenguni, gumzo ni corona, imeathiri kwa kiasi kikubwa, na mpaka sasa hivi kila kinachofanywa, neno corona inakuja kwanza ni maana ya kujilinda, na hatua zote zinazochukuliwa zinakuwa zimeambatanishwa na kujilinda na kuendelea kuenea kwa ugonjwa huo. Kwa hiyo uchumi, naweza nikasema kwa jicho la harakaharaka, umeathirika, umeathirika sana mwaka elfu mbili na ishirini kwa sababu ukiangalia pamoja na kwamba mgonjwa wa kwanza ndani ya jiji la Kigali aligundulika alionekana mwezi wa tatu, lakini yule muhula wa kwanza wa mwaka elfu mbili na ishirini tayari uchumi ulikuwa umeanza kuathirika, kwa sababu dunia ambayo Rwanda inaagiza bidhaa zake ama kuku, kuku, kuku, kuuza huko ilikuwa imekwisha kuathirika kwa kiasi kikubwa. Kwa hiyo kwa ukuaji wa kiuchumi ambao tulikuwa tumeuona mwaka elfu mbili na kumi na tisa ambapo ilikuwa umekuwa kwa asilimia tisa uh, nukta nne, ilikuja kuonekana kwamba miezi mitatu ya kwanza ya mwaka elfu mbili na ishirini ulikuwa umekuwa kwa asilimia tatu tu nukta saba. Kwa hiyo ukuaji wa namna hiyo, unaona kwamba eh, kasi ilikuwa imepungua kidogo, ukilinganisha na jinsi mm -hmm. mwaka ulivyokuwa umeisha. Asanti, endelea kubaki kwenye laini ya simu tutakapoanza kuzungumza kwa kina kuhusu hali ilivyo, lakini yu, wacha pia nichukue nafasi hii kumkaribisha Brevi, ska hiyo, za ukiwa Tanzania, hali ikoje Tanzania? Karibu sana kwenye live talk. Asante ah, sana Kamau. eh, Tanzania kama zilivyo nchi nyingine barani Afrika, tuna tatizo hilo la Covid kumi na tisa, lakini kama unavyojua, eh, tulikuwa na changamoto kidogo ya hatua hasa ambazo zilikuwa tumeamua kuzichukua, eh, hasa kwenye eh, takwimu. Hatukuwa na takwimu zinazotolewa mara kwa mara kuhusu tatizo hili, kwa hiyo Tanzania kumekuwepo na kwa kimombo ungesema kwamba suala hili limekuwa kwenye black box, limekuwa kwenye boksi jeusi. Lakini hivi karibuni kwa hatua ambazo zinachukuliwa na rais mpya, uh, Mama Samia Suluhu Hassan, ripoti tayari ya kushughulikia swala la covid kumi na tisa imeundwa na imeshatoa ripoti yake na imetoa mapendekezo muhimu katika hatua za kuchukua hasa kuhusu eh, tahadhari zile ambazo mataifa mengine yote yamekuwa yakizichukua za kujikinga, eh, kuchukua hatua za kuto, kuchangamana mara nyingi. Lakini pia wamependekeza kwenye jambo hilo hilo la Tanzania kuwa na sababu kubwa ya kuchukua tahadhari kwa kutumia chanjo. Kwa hiyo hivi sasa upo mjadala miongoni mwa watu wengi juu ya ni hatua zipi hasa zitachukuliwa ee, ukizingatia sana bado kuna miongoni mwa raia wapo wengi raia wengi wana wana upinzani mkubwa juu ya hatua za kuchukua, hasa linapokuja swala la chanjo. Lakini tutapata taarifa zaidi hivi karibuni, baada ya rais kuwa me, ame- amewataalamu wake kuwa ametoa wa matokeo zaidi. Yani hatua gani tunazo mbele, hasa kwenye chanjo, ni swala ambalo lina mjadala mkubwa hapa Tanzania. Lakini kwenye uchumi, bila shaka, limeleta changamoto kubwa, kama ambavyo tumekuwa tukisema, hasa kwenye rubaa za kiuchumi, kwamba upate ugonjwa huu kwa, e, hu, kwa kiwango kikubwa katika taifa lako, kwenye jamii yako, ama usipate moja kwa moja, athari zake zitakuwa ni kubwa kwenye uchumi kwa nchi yoyote ile. Hii ni kwa sababu corona, a, hata kama haiko kwako, imeleta mshtuko nje ya uchumi wako, au inaleta mshtuko ndani ya uchumi wenyewe, na kumekuwepo na mishtuko yote miwili kwa hiyo tumezishuhudia eh, athari kubwa mm -hmm. Na ni hivi karibuni pia rais wa sasa yep, amekiri kwamba uchumi wa Tanzania umeporomoka mm -hmm. Eh, kutoka ukuaji wa asilimia sita nukta nane mpaka asilimia nne nukta saba na moja ya chanzo cha tatizo hilo eh, ni Covid kumi na tisa. Kwa hiyo hali iko hivyo hivi sasa, lakini kubwa ni mijadala mikali miongoni mwa wananchi, kwa sababu wapo eh, wahafidhina ambao yep, kwa kweli wanaona suala la chanjo sio zuri sana lakini wapo wale ambao wanaongozwa na sayansi wanasema kwamba ni muhimu, na, na, na. Mimi kama wakitaaluma na miongoni mwa wachumi wengi tunaona kwamba ni hatua nzuri za kwenda mbele. Hali ndivyo ilivyo hapa nchini Tanzania kwa sasa. Nashukuru sana. Sasa nitaingia nchini Uganda. Tupatane naye Bwana Mutasa. Hebu tuambie hivi, uh, mwenzetu Brave ametaja kuhusiana na chanjo na tunazungumzia kuhusu kukwamka kwa uchumi wa Afrika. Hebu kwanza tudokezee zoezi lenyewe la utoaji wa chanjo liko vipi nchini Uganda, na hali ya kiuchumi eh, ni thabiti au ina yumbayumba? Tukianza na chanjo, serikali upatana mpango wa COVID yani chanjo zinaoonyesa kutoka Uh, kupitia WHO, uh, ni kwamba unaendelea vizuri lakini bila shaka kama unavyojua kisiwetu Afrika kazi zinazopatikana si nyingi hivyo, lakini zile zinazopatikana mpango ni vizuri. Ni mmoja wao katika hao ndio washapata dosi ya kwanza, na ugonjwa wa COVID mtandavu uh, COVID kumi na tisa eh, imeleta mshuro kidogo katika upande wa uchumi na uchumi wa Uganda hasa katika mwaka yaani katika mwaka ishirini ishirini ilianguka kwa kidogo tu asilimia tano, lakini imeleta na athari kubwa katika hasa tasnia uh, uh, uh, ya utalii na makaribisho. Sasa hili ni jambo ambalo imeonyesha matatizo uh, fulani, hasa upande wa ukosefu wa kazi, watu kuachishwa kazi, upande uh, wa fedha, serikali uh, imelazimika kukosa zaidi, ili kwayo ipate kutimiliza baadhi ya mambo, matumizi hususan katika upande wa afya na kujaribu kusaidia baadhi ya uh, viwanda hili visianguzi kabisa, na hili jambo ambalo limesaidia kwa kiasi fulani, lakini sehemu kubwa ni kwamba hata hivi sasa ya uchumi haijafufuka ipasavyo, na kwa sababu hiyo serikali inaonyesha kwamba itaendelea kukopa, na baadhi ya wadadisi wanahisi kwamba ugana kadeni kubwa bure. Naam, asante uh, sana uh, moja kwa moja sasa tuelekee nchini Kenya. Bwana Samuel Ikwae, uh, Kenya imeadhiriwa na shughuli za kawaida kufungwa mara kwa mara kutokana na janga la virusi vya korona. Kabla ya janga hilo, pia kulikuwa na malalamishi kwamba labda deni la nchi lilikuwa juu sana, tunapozungumza na ikizingatiwa kwamba mkutano umemalizika hivi karibuni tu wiki hii, ukizungumzia madeni barani Afrika uh, je, suala hili la madeni na ukiongeza pia janga la korona nchini Kenya linazungumziwa vipi? Eh, ni kweli suala la madeni ambayo yalikuwa yamegubika nchi ya Kenya ni suala ambalo lilikuwa linaangaziwa sana na wataalamu na wachunguzi wengi wa masuala ya kisiasa na uchumi nchini eh, na ilikuwa mjadala ambao ulikuwa ume mi sana katika vyombo vingi eh, na wasiwasi wa Kenya wengi ulikuwa kwamba labda nchi itaweza kudiliwa na uh, kushindwa kuweza kumudu kuweza kulipa madeni yake ya nje. Lakini Central Bank pamoja na wataalamu na wale wahusika katika serikali kuu waliweza kuhakikishia kwa wananchi kwamba nchi haijafikia kiwango cha kuweza kushindwa, kwamba ile debt ceiling uh, ilikuwa bado weza kufikiwa na kuweza kupata uh, uh, okay ya Bunge uh, kuweza kuruhusu serikali kuweza kuchukua mkopo zaidi. Jambo hili labda linaweza kusaidia nchi kwa sababu uchumi uh, ulikuwa umeweza kuathirika pakubwa, na kwamba nchi ilikuwa imezidiwa katika mapato, ama ni kwamba uh, wakati virusi vya Covid 19 vilipoingia nchini na kufungwa na kufunguliwa mara kwa mara ni kwamba sekta nyingi ambazo zinachangia pakubwa katika uh, masuala ya uchumi wa nchi ya Kenya yaliweza kuathirika pakubwa. Uh, kimsingi ni sekta ya utalii ambayo inachangia pakubwa masuala ya ajira na ikiwa ile uh, sekta ambayo inahusisha sana vitengo vingine vingi ama uh, um, uh, sekta unganishi. Uh, ni kwamba uh, sekta nzima na uchumi mzima wa nchi inaweza kudorora, na hivyo ilikuwa muhimu sana labda kwamba uh, Uh, wataalamu viongozi na hata rais kuweza kufikiria ni vipi angeweza kupata uh, kinwa mgongo ama boost ambayo ingeweza kusaidika uchumu kuimarika ama uh, kwa njia fulani kuweza kudhibiti uh, hali ilivyokuwa. Na hivyo uh, nchi iliweza kuomba na nchi ika uh, serikali ikaweza kupeana stimulus package uh, kwa hivyo serikali iliweza kutangaza mikakati uh, fulani ambayo mm -hmm. ilikuwa muhimu sana kuweza kudhibiti wawekezaji mm -hmm. na kuweza kuwasaidia kuweza kuwa na pato angalau. Uh, kwa sababu kumbuka wakati huo kuna ule uh, ushuru wa VAT ambao uliweza kupunguza kutoka asilimia kumi na sita hadi asilimia kumi na nne Wafanyakazi ambao walikuwa wanapata pato fulani kuanzia shilingi elfu ishirini na nne na kurudi chini hawakuweza kulipa ushuru fulani no. uh, kusafirisha na kutuma pesa kupitia mtandao iliweza kufanywa uh, bure, na ni kwamba basi serikali ilikuwa inapoteza pato kubwa sana, kwa hivyo ule mkopo uliweza kusaidia kuweza kukwamua masuala fulani katika uh, uchumi wa nchi, na basi ikawa na afueni fulani uh, lakini jambo ambalo linapendeza sana na nchi yetu, tofauti na ripoti ambazo tunapata katika uh, maeneo mengine barani Afrika uh, hasa Afrika Mashariki uh, ni kwamba tuliangazia sana mapema, kulikuwa na ripoti ambazo ziliweza kufanywa mapema, shughuli za chanjo zikaweza kuanza mapema, na hata kule kufunga na kufungua uh, nafikiri ilisaidia sana kuweza ku wakati kuangalia ni katika maeneo gani kulikuwa na ongezeko la kubwa la virusi mm -hmm. E, na kuweza kutenga maeneo yale, jambo ambalo lilipelekea kwamba hatukukuwa na nchi nzima ikiweza kupitia katika janga lile, isipokuwa sehemu fulani ambapo kulikuwa na zile peak, basi yeah. So, hei, sasa basi sasa tunafurahi tumeweza kuweka mikakati mm -hmm. na tunaweza kuona nchi ikienda kuuka, ila polepole, natazamia kwamba uchumi hutaweza kuimarika karibuni. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kipindi ni Live Talk, tukizungumzia uchumi wa Afrika, hali ya kujikwamua madeni yaliyopo, na pia janga la virusi vya korona pamoja na athari zake. Kwenye laini ya simu naona tuna wasikilizaji wetu, nawapa fursa kidogo tu, wataje walipo na watoe hoja zao. Kwa jina anaitwa Ngalama Maruta, yanapatikana maeneo ya Isala Magu, hapa Mwanza, Tanzania. E, kwa kweli janga la corona limeathiri mataifa mengi sana haswa ba, barani Afrika. Uchumi umeyumba, e, na tunaona yaani, kila kitu kimesimama, e, wanahangaika sasa, e, niseme tu kwamba e, i aa kwa ili janga e, mataifa ya Afrika yajaribu tu kushikamana kwa pamoja, e, ku vivitu hivi e, na Umoja wa Mataifa wenyewe yaani ujaribu tu kuyasaidia mataifa haya ya Afrika hizi kuondokana na hili janga la corona linaloendelea kutikisa ulimwengu kwa ujumla. Asante sana. Naitwa Ndovya Kasiki nikiwa Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC si. Hakika uchumi wa Afrika upo chini sana na tumeingia katika madeni makubwa sana na imekuwa jambo ngumu sana sisi kote wa Afrika kujikwamua na kuanza kulipa madeni yetu, tukiona kwanza na korona nayo imechangia tena. Na tunapoona haya mataifa ya Ulaya kusema yatatusaidia, mimi sidhani kama huu msaada wa mataifa ya Ulaya kama ni deni ama tu kama ni msaada halisi, kwa kuwa uchumi wetu bado upo chini na madeni yako pale pale, na ndio maana sisi wa Afrika tuko katika mashaka makubwa na hatujui lini tutalipa haya madeni. Nadhani janga ya korona imechangia tena pakubwa afrika kuporomoka zaidi. Asanteni sana na fikiri eh, wageni wetu mmesikia uh, hayo maoni na mchango wa wasikilizaji wetu, na kuna mambo mawili ambayo nimeyashika mambo ya madeni na kushikamana. Sasa najua kwamba tuko karibu kumaliza sehemu ya kwanza ya Live Talk, lakini kuna nafasi kidogo tu labda ya kujibu swali la haraka hapa, na litaenda kwa kwa Previous Kayoza, tukizungumzia swala ambalo, ama hoja ambayo imeletwa na msikilizaji wetu mmoja, akasema kwamba ni mshikamano, ninavyoona akimaanisha ni kama kwa mfano jumuiya ya afrika Mashariki. Je, Unaona kama Jumuia ya Afrika Mashariki wakati huu ndio ina fursa ya kuweza kufanya kazi ili kukwamua eneo lote la Afrika Mashariki na kati kutoka kwenye uh, mkwamo wa kiuchumi kutokana na corona? Bila shaka Jumuia ya Afrika Mashariki eh, inalazimika, na kama zilivyo jumuia nyingine barani Afrika, kushirikiana katika kutatua suala hili, na kuna sababu kubwa tatu, uh, ya kwanza ni kwamba chumi hizi kwa, kwa sehemu kubwa sana zinaingiliana. Kwa mfano ukijaribu kuangalia viwango vya manunuzi au mauzo kati ya nchi moja na nchi nyingine, kwa kweli utajua kwamba vimeathirika pabaya. Kwa mfano manunuzi ya Tanzania kutoka nchini eh, Kenya kwa takriban miezi kumi na tisa iliyopita yameporomoka kwa asilimia thelathini na saba. Na hii maana yake ni kupunguza mzunguko e, wa fedha hizi katika maeneo haya. Kwa hiyo tunahitaji kufanya hivyo, kwa sababu moja ni suala la kibiashara, lakini sababu ya pili ambayo kwa kweli ni kubwa sana, inaweza ikawa inavuka hata mipaka ya ya Afrika Mashariki au tuseme Afrika kwa ujumla, ni kwamba nchi hizi uchumi wake kwenye mifumo kwa mfano ya kifedha inajaribu kuingiliana sana, na pale ambapo kunakuwa na changamoto kubwa inaweza ikaathiri mataifa mengine na tumeona mafunzo kutoka kwenye mgogoro wa kiuchumi wa mwaka elfu mbili na saba. Nchi za Afrika hazikuathirika sana, kwa sababu moja, zilikuwa hazijafunganishwa sana na mfumo wa masoko ya kifedha duniani. Namba mbili ni kwamba mfumo wa fedha wa umma ulikuwa bado ni mzuri, kwa mfano nchi nyingi hazikuwa na madeni makubwa, lakini nakisi za bajeti hazikuwa kubwa sana. Na tatu hatua za kiuchumi zilizochukuliwa na China ili kuweza kuamsha na nawa mm -hmm. uchumi ziweza kusaidia bidhaa za Afrika ziweze kuuzika kirahisi. Lakini hivi sasa ni kwamba zaidi ya nchi ishirini sitaki yeah, kukatiza, lakini naona sehemu ya kwanza ya live talk imefika kikomo, ambapo sekunde chache tutaingia kwenye sehemu ya pili, lakini utaendelea na hoja ya mshikamano au jumuiya ya Afrika Mashariki, baadhi ya mambo mengine. Na wageni wetu wengine wote, naomba msiondoke tunapoingia kwenye sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Naam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya live talk ambapo tumeondoka kwenye laini ya simu na sasa, tume, ya redio na tukaingia kwenye laini ya mtandao www.voswahili.com tukiendelea na sehemu ya pili ambapo mada yetu leo, tunazungumzia janga la virusi vya korona na linavyohusiana na, na uchumi wa Afrika. Uh, adhari zake, vipi Afrika ijikwamue, itakuaje, kuanzia, hapa kwenda mbele ni juhudi gani zinazofanyika, jumuiya ya kimataifa inafanya nini kukwamua bara la Afrika na bara la Afrika lenyewe linafanya nini pia kujikomboa kutoka, uh, kutokana labda na kukwama kwa uchumi uh, baada ya janga hili la korona kwenye laini ya simu tuliokuwa nao na ambao bado tunao, tuna Brevius Kayoza akiwa Tanzania, mtaalam wa maswala ya uchumi. Alimutasa akiwa kule Kampala, Uganda, vilevile ni mtaalam na mchambuzi wa maswala ya kiuchumi. Samuel Ikwae vilevile mtaalam na mchambuzi wa maswala ya kiuchumi kutoka Kenya. Tuna Luzira Masantura Emmanuel akiwa kule Kigali, Rwanda. Nitampa Brevius kwanza akamilishe hoja aliyokuwa nayo kwenye sehemu ya kwanza iliyokuwa ikizungumzia kuhusu mshikamano ama jumuia ya Afrika Mashariki katika kukwamua uchumi wa Afrika. Endelea. Ndiyo, kwa hiyo nilikuwa na, na, nasema hiyo hoja ya, ya, ya, ya pili ya, kwamba chumi hizi zina kwenye masuala ya masoko ya fedha na au nchi moja ikiwa na changamoto kubwa e, katika tatizo la, ku, la madeni kwa mfano kama ilivyo Kenya kwa kiwango kikubwa ingaji nchi zote za Afrika Mashariki utajua zina changamoto ya aina hiyo hiyo inaweza ikawa na, na athari pana katika uchumi mzima hasa katika eh, maeneo ya, ki, ya, ki, ya kibiashara lakini masuala ya huduma za kifedha, na hii inaweza kuathiri zaidi uchumi wetu kwenda mbele zaidi. Eneo jingine ambalo nafikiri kwa haraka haraka ni muhimu sana nchi hizi zikashirikiana ni kwamba COVID kumi na tisa imeathiri sana uzalishaji katika eh, maeneo yetu, na hasa hapa tunazungumza juu ya tija ile tunaita productivity na ukijaribu kuangalia ripoti za IMF kwa miaka miwili iliyopita inajaribu kuonyesha kwamba ukuaji wa uchumi pamoja na kwamba umekuwa ukikua kwa zaidi ya asilimia tano walau kwa wastani wa nchi hizi, lakini utakuta kwamba tija imepungua sana, e, e, ile productivity, na hii imekuwa ikichangia kwa chini ya asilimia moja, yani changia asilimia hasi kwenye ukuaji wa uchumi, na hii maana yake ni kwamba maisha ya watu wenyewe yanaweza yasiwe katika e, hali nzuri zaidi ya, ku, eh, ya kupambana au kutoka katika janga hili, kwa sababu kama nchi hizi zinaendelea kuwa na madeni eh, makubwa. Kumbuka madeni haya yanatengeneza shimo la fedha, tunaita fiscal hole, na hii inaweza ikaathiri eh, zaidi chumi zenyewe kwenda mbele. Na pointi ya mwisho ni kwa nini nchi hizi inatakiwa kwa kweli bila shaka kushirikiana, ni kwamba hivi sasa ukijaribu eh, kutazama ni kwamba uh, kuna kila hali ya kwamba E, kila nchi inatafuta njia za yenyewe kujifungia, a, yenyewe kutafuta suluhu kwenda, e, mtu mmoja mmoja, lakini ukweli ni kwamba uchumi na hasa ukitumia e, njia tulizozoea za kusisimua uchumi, a, ukizitumia njia hizo peke yake bila kulinda vipato vya watu ambavyo vinatokana na mazingira mapana ya eneo zima, bila shaka nchi zetu zinaweza zikatitia kwenye umaskini ambao umetopea ume, ume, ume. Kwa hiyo nafikiri haya ni maeneo muhimu ambayo nchi hizi yanazilazimisha kwa kweli kuweza kushirikiana, lakini kidogo point kidogo, Kamau, ni ya juu ya kupata kwa mfano tutakapokuja kwenye swala la chanjo, hizi nchi hazina namna, zinahitaji kutafuta jinsi ambavyo zinaweza kufanya. Nimeona kwa mfano wenzetu ambao wametangulia nchini Kenya wanasema e, kwamba wanauhakika kama watu watapata dozi ya e, mara ya pili kwa sababu ya yanayotokea kwa mfano kwenye nchi kama India na maeneo mengine, na badala yake wanasema wanaweza wakaagiza zile dozi eh, laki moja na elfu hamsini kutoka DRC DRC ambako hawawezi kuzitumia kwa sababu ya mbinu mibovu. Lakini kumbuka hizi eh, uchumi, utas, watu, ni nchi ambazo zinategemeana kwenye uchumi. Ua-unasikia watu wanasaini mikataba ya mabomba na vitu vya aina hiyo. Ikiwa sehemu moja kuna kuwepo na changamoto na sehemu nyingine kuna kuwepo na suruhu mm -hmm, bila shaka itakuwa ni ngumu sana kujenga utangamano eh, wa Afrika mashariki. Kwa hiyo watahitaji, nadhani, kutafuta njia ya pamoja ya kuweza kutatua masuala haya kwenda mbele. Naam, asante sana, endelea kubaki kwenye laini ya simu. Naona kuna swala linaibuka hapa, swala la madeni na swali hili sijui ni lielekeze kwa Samuel Kwae au Mtesa Luzia. Bado ubaki pale, nina maswali ntakuuliza, lakini Samuel Kwae, hebu tuende kwako kwanza. Watu wanalalamika hapa, madeni ni mengi. Tumeona kwamba katika mikutano ya kimataifa mataifa yaliyoimarika yanasema kwamba kuna hela yatatoa kwa mataifa ya Afrika. Je, hilo ni moja lakini pia mataifa ya Afrika yana madeni mengi sana. Unaona kama kuna mzunguko fulani usiokuwa na mwisho kwamba uh, wanapewa fedha na mkono mmoja, lakini huku pia wanadaiwa madeni? Sasa unaona kama kweli mataifa ya Afrika yatajikwamua ambapo yanaitishwa madeni huko yakiongezwa fedha? Unaona kama kuna mzunguko fulani, ama kuna suluhu? Ni wazi kuna mzunguko fulani kwa sababu uh, ikiwa mataifa ya kiafrika hayataweza kuzingatia kwanza umuhimu wa kuweza kufanya kazi kwa pamoja na kuweza kutambua kwamba kama bara la Afrika, kama nchi ya Kenya, kuna rasilimali nyingi sana ambazo ikiwa tutaweza kuzitumia vizuri na kuweza kuwekeza uh, katika njia ya kwamba tunaweza kufanya biashara uh, katika Afrika kati yetu wenyewe, kati ya Wakenya, kati ya Watanzania, Waganda, Rwanda na Burundi. Eh, ni kwamba tutabaki tutaba katika ule mzunguko, kwa sababu tutakuwa tukikopa zile pesa na tunakopa kuweza kulipa madeni, jambo ambalo litaifanya uh, iwe vigumu kwetu kuweza kutoka katika uh, jangaliri la madeni. Lakini jambo la muhimu pia ambalo limeweza kuangaziwa sana na wenzangu uh, ambao wamezungumuza mbele ni kwamba kuna umuhimu wa kuweza kutafuta ushirika, na wakati fulani kulikuwa na mazungumzo ya kuweza kuwa na benki ambayo ingeweza kupeana mikopo kati yetu kama uh, wanaafrika. Uh, kwa sababu ukiweza uh, kuangalia rasilimali ambazo tuko nyingi zinaweza kutumiwa na zinaweza kuendeleza uh, uh, uchumi wa nchi zingine ambazo uh, hadi leo wanatupatia mkopo um, ambao tunaenda kukopa kule. Kwa hivyo ikiwa kama uh, uh, bara uh, ama kama nchi za Kiafrika tutaweza kuangalia ule uzito ama katika kimungo tunasema strength ambayo tuko nazo na kuweza kuangalia ni vipi tunaweza kutumia sera katika nchi zetu wenyewe kuweza kuwa na sera ambazo zitaweza kusaidia kuweza kupamua uchumi wetu, basi itakuwa vigumu kwetu kuweza kutokana na ule mzunguko wa kwamba tutabaki katika madeni siku zote, na ni jambo ambalo linatuangaisha sana kama wananchi katika sehemu uh, hii ya Afrika kwa sababu tunakopa kufanya kila kitu. Mara nyingine tu katika miaka ya mapema tulikuwa tunakopa kuweza ku ku kutumia uh, mkopo ule sio kwa njia ya kuweza kuzalisha uh, ila kwa njia ya kuweza kutumia unapokuwa na mkopo ambao unatumia kulipa mishahara kwa mfano, jambo ambalo tumefanya nchini Kenya wakati fulani e, basi inakuwa vigumu, lakini tunapendeza ikiwa mkopo utaweza kuchukuliwa kuweza kupanua uh, kawi, ikiwa mkopo utaweza kuchukuliwa kuweza kupanua muundo msingi katika nchi, lakini tunaweza kuona katika na wiki hii hii tu rais wetu wa Kenya amekuwa anafungua poti kubwa sana kule eh, Lamu eh, katika maeneo ya pwani na tumeweza na pozuri eh, nchi nzima unaweza kuona kwamba kuna upanuzi mkubwa sana ambao umekuwa unaendelea katika siku hizi karibuni, eh, kuweza kupanua muundo msingi, kuweza kupanua uh, uchukuzi, reli zinaweza kupanuka uh, kuweza kupanua uh, uh, airport na uchukuzi wa ndege. Kwa hivyo ikiwa tutachukua mikopo kuweza kufanya uwekezaji kama ule, ni kwamba katika siku zijazo hata ikiwa nchi itaweza kulipia mikopo ule ni kwamba hii nchi itaweza kuwa imeweza kufunguka, bara la Afrika itaweza kuwa imeweza kufunguka na tutaweza kuboresha, maana ile inaitwa inter-country trade ama inter-regional trade, biashara kati ya sisi na majirani wetu. Naam, naam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kipindi the Live Talk, na namkaribisha mwenzangu Patrick Ndwimana atueleze baadhi ya wasikilizaji wetu kupitia Facebook wanasema nini. Hebu kwanza tupate kusikia upande wa wasikilizaji waliochangia kwenye Facebook, namwona huyu Mutu Pesa Mwanambuke kutoka Misisi Mpimbwa, Katavi, Tanzania, anasema changamoto za hili janga la corona linasumbua mataifa . Kilichonishangaza ni shangaza, Tanzania kukubali chanjo ya corona. Denis Mganyizi wa Kitaya Nyakibimbili, Bukoba, Tanzania, ndiyo wanapaswa wasamehewe, sababu ya uchumi wa nchi nyingi umeshuka ukilinganisha na kabla ya janga la COVID-19. Viongozi wa Afrika wakae kikao kwa pamoja, watafakari hu, wa tafakari huu mwendo wa korona na chumi zetu za Afrika, tujiamini, tunaweza. Gabriel Innocent Ishara anapatikana DRC Congo, Fizi Ubwari, yeye anasema nchi za Kiafrika haziwezi kujikwamua katika madeni kwa sababu nchi za mabeberu zinaiweka Afrika katika umasikini. Joseph Kataya Abubakar wa Mobakakera, DRC, yeye anasema Ndiyo matumaini ya kusaidiwa na mataifa magharibi yapo pia. Mimi namshukuru sana rais wa Ufaransa aliyesema kama atakuwa mstari wa mbele kulisaidia bara la Afrika katika kipindi hiki ambamo uchumi wa nchi nyingi za Afrika umedorora. Pia naomba kwa sisi wa Afrika tuwe wepesi kuisaidia serikali yetu kwa kulipa kodi, mbali yenye serikali naomba, kwa sababu hilo pia litasaidia sana kwa serikali zetu kulipa madeni ambayo wamekopa kwenye taasisi za kimataifa. E, David Seshenga toka wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, ye anasema mataifa ya Afrika kujikwamua kiuchumi ni vigumu kwa kuwa mataifa haya ni kama yanalana, yana rasilimali nyingi. Hivyo kama mataifa haya yanataka kujikwamua kiuchumi ni lazima itumike nguvu ya ziada, na kwa mataifa hayo kulipa madeni, hili nalo ni ngumu kwa sababu ugumu uko pale ambao kila uchao tunazidi kuyakopa kwa hayo mataifa ya magharibi. Mambo mengi kweli kabisa kutoka kwa wasikilizaji wetu. Naona wengine wanalalamikia madeni, wengine wanasema ni wakati wa kujiamini, wengine wanasema tumechukua muda mrefu sana kukubali kwamba kuna janga, na wengine wanasema serikali zisaidiwe kwa kutokana na ulipaji wa kodi. Luzira Masantura, ukiwa Kigali, katika hali ya kujiamini wewe mwenyewe ukiwa uh, nchini Rwanda umeona wananchi ama wakazi wa Rwanda wakifanya nini tofauti ili kujaribu kujinasua kutokana na shida za kiuchumi? Yaani, wameanza kujiamini kwa kufanya mambo kivyao au ni vipi? Unaona wakifanya jitihada zipi kujikwamua? Asante sana. Nafikiri, eh, kwa la fikiri kwa jicho la kawaida unaona kabisa kwamba wananchi wanatamani uchumi ufunguke watu waanze kufanya kazi, lakini bado hatua nyingi sana zinazochukuliwa kuhakikisha kwamba ugonjwa huu hauenei. Kwa hiyo huwezi ukasema wananchi wako kiasi gani kuhakikisha kwamba wanafanya hiki na kile ili kujikwamua, kwa sababu kuna mat, kuna kuna, kuna vikwazo vingi wanakumbana navyo, ila unaona kabisa kwamba kulingana na hatua ambayo eh, wamefikia ya chini kabisa ya ufanyaji ya, ya kazi, kwa sababu muda mwingi walikuwa wa me, biashara zimefungwa, shughuli zote zinafungwa unakuta wengi wanaweza kawa wameanza hata kufilisika. Ndio maana tumeona serikali imeweka uh, mfuko ambao ulianza na dola uh, ulianza na dola bilioni moja, bilioni mia moja uh, faranga za, za kinyaranda bilioni mia moja kwa ajili ya kuweka kwenye mfuko huo ili kuweza kusaidia sekta binafsi, lakini asilimia hamsini ilikwenda kwenye sekta ya hoteli ambazo zimeathirika zaidi, walikuwa wapokea wageni. Na ukumbuke Rwanda ilikuwa inajaribu kutengeneza ule mfumo E, awa uchumi unao unaobezi hasa katika e, utalii wa wa wa vikao na na, jambo hilo likawa limerudi nyuma, na ujue kwamba huduma inachangia zaidi ya asilimia arobaini na nane kwenye e, m, e, pato la taifa, kwa hiyo kuzofika huko ukasababisha pia hata wale wengine pesa kataratibu kwenda kuchukua hiyo pesa kutoka kwenye mfuko huu kupitia benki zao, kwa sababu walikuwa wanaona wanaweza kwenda kuchukua pesa hizo, alafu kesho wanaambiwa milango imefungwa wasifanye kazi, alafu deni inaendelea kuandikwa. Lakini kuhusu deni la taifa pia naomba nizungumzie kwamba taifa pia limekuwa likiendelea kuelemewa na madeni kwa sababu miaka mitatu tu iliyopita ulikuwa unaona kwamba deni la taifa liko uh, katika kiwango cha asilimia thelathini na tatu na baadaye ikapanda thelathini na saba ukilinganisha uh, na GDP na pato la taifa, lakini en, eh, katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini tu mwaka umemalizika deni likiwa limefika asilimia sabini na moja ya GDP. Na mpaka sasa hivi tunazungumzia muhula wa kwanza miezi mitatu tu ya kwanza inaonekana imefika zaidi ya asilimia sabini na sita ukilinganisha na pato la taifa na IMF inazungumza kwamba deni hii inaweza ikafika mpaka asilimia themanini kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Ni jambo ambalo linatia wasiwasi, ndugu mtangazaji. Nadhani uh, mataifa ya Afrika hasa Rwanda na mataifa mengine inabidi yaangalie sana kuhusu hili deni, kwa sababu malipo yake yatasumbua sana, na inaonekana kabisa kwamba madeni haya zamani ilikuwa inaonekana yanachukuliwa na kuwekwa katika miradi ya uwekezaji ambayo inaweza ikatoa matunda baadaye, lakini janga la corona limesababisha pesa hizi wakati mwingine zinakuwa zinachukuliwa kuja kuwekezwa katika vitu ambavyo havitatoa faida baadaye, kwa mfano kama uh, sekta ya afya, kuboresha sekta ya afya na na mambo mengine, ambayo inaona kabisa haitakuwa rahisi kuja kupata pesa ya kulipa hilo deni. Hilo ni jambo jingine. Pili la jambo ambalo linatakiwa kutiliwa maanani kuhusu kushuka kwa thamani ya faranga ukilinganisha na dora katika soko la forex ni e, kwa sababu mpaka sasa hivi tunaona Dola, dola moja ina maana ni sawa sawa na faranga zaidi ya karibu elfu moja, jambo ambalo linaonekana ni kwa sasa hivi tu, hatujafungua uchumi na mataifa mengine kufungua ili Rwanda e, ianze kuagiza bidhaa nyingi ambazo inaagiza ina, ina, ina, ina kutoka nje, hasa kuingiza kama kwenye viwanda na pia kwenye ujenzi, kwa sababu ni taifa linalojijenga. Rwanda ni net importer, kwa hiyo uchumi ukifunguka, mataifa akafunguka, viwanja na vya ndege vikafunguka, zi vya kimataifa, faranga sasa hivi tumefikia faranga, dola moja ni sawasana faranga elfu moja, tunaweza tukajikuta uh-huh. Eh, thamani ya faranga imeshuka sana. Kwa hiyo ni jambo la kutilia maanani pia. Naam, wazo nzuri kabisa na ni, kuna ripoti iliyotolewa na Umoja wa Afrika mwezi Aprili Uh, mwaka uliopita ikisema kwamba kutokana na janga la korona mataifa ya Afrika huenda yakapoteza ama yakapata hasara ya zaidi ya dola bilioni mia tano. Na kwa hivyo mataifa kadhaa yakisemekana kwamba yataingia kwenye umaskini kabisa, kulingana na wasikilizaji wetu ambao nimesikia wakizungumza mambo ya madeni. Na swali hili nalielekeza kwako Alimtasa, je, unaona kama ingekuwa ni afueni kama mataifa ya Afrika yangesamehewa madeni kabisa ili yaweze kujikwamua Lasivyo yasiposamehewa, basi inaonekana kujikwamua kutoka kwa hasara hii inayosemekana ya zaidi ya dola milioni mia tano itakuwa ni shida sana. Je, unapotembea unapozunguka, labda Uganda ambapo upo wewe, unasikia watu wakiwa na maoni gani kuhusiana na madeni na namna ya na kujikwamua kutoka kwa matatizo ya kiuchumi kabisa? Amezungumza ni mtu wa serikali, anasema kwamba serikali haina budi kila kukopa zaidi ili iweze kutekeleza malengo yake hadi zake za uchaguzi. Hiyo ni moja, lakini halafu wale wadadisi ambao wao wanaangalia jinsi madeni yanavyoendelea na yanavyokuwa na yanavyoongezeka wanahisi na kwamba Uganda inajenga katika matatizo ambayo sio sisi tutoka tutalipa, lakini ni wajukuu wetu ndio ambao watalipa. Lakini haya sasa ni mazungumzo na fikra ambazo watu wanapeana. Muhimu zaidi ni hizi ni kwamba deni kwa, kwa jumla kiuchumi si si kitu kibaya, inategemea deni hiyo inatumia vipi na nitegemea kwa kiwango gani cha GDP za ghafi na ndani. Ikiwa za ghafi na ndani ni, ni, ni inakua, uchumi unakuwa kila mwaka kwa asilimia nzuri, unaweza kuipa madeni yako na kuwapunguza suala. So, la msamaha liko kasabu, kwa sababu kuna ile ya hali kuwa nchi ambazo maskini lakini so, mi pangu, mi, inchi, na makubwa makubwa mipango imeweka tangu zamani kusaidia nchi na wanasaidia, lakini ilichukua miaka kumi hata nchi kuja kubaliana kuweza kuanza kusaidia nchi maskini, na muda wote huo nchi zikiakilika kwa majina yaliyonayo. Pia hii mipango no, inazungumzwa ni maneno watu wanazungumza, hata kama wao na uchaguzi kama fanyika pale karibuni okay. Ehh, huyu rais anazungumza, lakini anakwenda kusema anataka kupigania uchaguzi kwa hivyo, anataka kunyoesha kwa baini mkarimu anasaidia nchi za Afrika, lakini nchi za Ulaya, nchi za Amerika yenyewe na si neze zimepata shida ya ya nani kutokana na na tandavu covid kumi na tisa na kwa sababu hiyo nyingi zimepunguza pesa zinazotolewa kama misaada katika nchi zetu, naenyee chi ni maskini. Kwa hivyo tusitegemee sana, kama ws wanavyosema mtegemea ndugu uko maskini muhimu ni kisu lenyewe katika Afrika. Fanye nini? wa benki ya Afrika, mtazamo wake ni kwamba uchumi wa Afrika utakuwa mwakani baada ya kuanguka kwa zaidi ya asilimia asilimia mbili hivi, ambayo mwanguko mkubwa sana kwa miaka hamsini, lakini utakuwa kwa sababu kama mchumi ukifuka hasa katika upande wa utalii, hasa katika mambo ya bidhaa na pia mm-hmm vijiji vingi vilivyowekwa kuzuia ugonjwa wa virusi usisambae zaidi wa covid kumi na tisa hivi ikiondolewa uchumi utaweza kukua tena na mmoja wa benki ya afrika na pamoja na mawazo ya IMF na benki ya dunia ni kwamba uchumi wa afrika kwa ujumla wake utakuwa kwa asilimia tatu pointi nne kwa hivyo kuna matumaini mazuri na ukiangalia katika uganda kwa mfano deni la uganda ilimaisha na GDP ni kama asilimia arobaini na tisa lakini kuenda likaongezeka katika asilimia hamsini kwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu Lakini hilo ni deni kubwa, ukichukulia ujumla wa mambo almradi uchumi na kuwa ile ni deni ambalo linaimilika inaweza kulipwa. Nchi nyingine lina matatizo. Majirani zetu w wa Kenya, wao GDP ni asilimia sabini na mbili ya GDP deni la taifa lakini hii haina maana kwamba Kenya kesho itafurikika, haina maana hiyo. Muhimu ni kwamba uchumi wa Kenya ukiendelea kukua, na miundombinu inajenga na kadhalika, watu wapata kazi, itawezekana vili hili kufika. Na pia ukichukulia ya Kongo kwa mfano, DRC, msikilizaji mmoja azungumzia. Lakini Kongo wao ni katika nchi ambazo zinadaiwa pesa kidogo sana. Deni lake ni dogo sana, ni asilimia kama ishirini na mbili kivi ya GDP ya deni la taifa. Kwa hivyo wao ni katika nchi ambazo hazina shida na tunavyozungumzia utajiri tulionao. Utajiri hauna faida mpaka utoke nchi ya ardhi uweze kutumika. Huo ndio utajiri ambao sasa unaiza fedha. Kama Uganda ina mafuta, wanatarajia kwamba uchumi utakuwa, lakini sio sasa, mpaka mafuta ataweza kuuzwa na kuanza kuingia katika uchumi na uchumi kuendelea kukua. Hili ni jambo muhimu zaidi, uchumi kukua, na biashara baina ya nchi zetu za Afrika ni muhimu sana, lakini bado tuna shida kwamba biashara kati yetu, hata tunajuia kuwa shariki marefu mkataba na nia njema na, na kila kitu, lakini kuna shida biashara. Hmm, bado hatujajua kufanya biashara. Kushukuru sana bwana Mutasa. Ni kuona naona kwamba kuna wasikilizaji kwenye laini ya simu, nao watoe mchango wao, kisha baadaye tutarudi kwenu wageni wetu, tukimalizia malizia live talk siku ya leo. Hebu kwanza tusikie wanavyosema. Asante sana kwa majina, naitwa Vicent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo, manispaa ya kama nchini Tanzania. Kwa kweli mimi kwa upande wangu, mi navyoona kwamba nchi za Afrika haziwezi kujikwamua kulingana na kuathiriwa na janga la virusi vya korona, kwa sababu ukiangalia nchi nyingi za bara la Afrika zinakabiliwa na madeni makubwa. Kwa hiyo sasa kujikwamua kwake itakuwa ni ngumu sana, ukilingana ukiangalia na athari namna vilivyopata athari kulingana na janga hili kwa sababu ukiangalia kuna nchi mbalimbali ambazo zimepelekea mpaka kushuka kwa uchumi wake. Kwa hiyo ninavyoona, labda mataifa ya magharibi kama yatakuwa ya, yako tayari kuzisamehe baadhi ya madeni hizi nchi, na hiyo ndio itakuwa afadhali kwa nchi hizi sababu, tofauti na hapo kabisa itakuwa ni ngumu sana kwa sababu hili janga kama limeathiri nchi kubwa ambazo zina uchumi mkubwa kabisa ambazo huwezi ukazilinganisha na nchi za ambazo zinapatikana kwa bara la Afrika. Kwa kwa nchi za bara la Afrika itakuwa ni ngumu sana kujikwamua kwake. Kikubwa tu tulikuwa tunaomba labda mataifa haya, kama kuna uwezekano, labda baadhi ya madeni wanaweza kuyasamehe, ili angalau kuzipatia na afadhali ambayo itaisaidia nchi nchi za Afrika kupata afadhali na kuweza kujikwamua kidogo, ili ziweze kusogea kwenye uchumi angalau kidogo. Haya basi, hapo kuna swala la msamaha. Nafikiri tulikuwa tumelizungumzia msamaha wa deni. Msikilizaji wetu hapo anasema labda mataifa ya samehewe. Uh, lakini uh, bwana Samuel Ikwae, labda kuna swali ambalo ningelileta kwako na liliguziwa na msikilizaji msikilizaji wetu mmoja, akasema kwamba labda pengine tunachukua muda zaidi kukubali kwamba kuna janga. Bwana Samuel Ikwae, unanipata? He, he. Sasa, nasema kuna msikilizaji wetu alisema kwamba kidogo, labda Afrika inachukua muda mrefu zaidi kukubali kwamba kuna janga ama Waafrika kwa ujumla uh, na ukiangalia yeah, kati, ukiangalia katika mataifa mengine mengi yamekubali kwamba kweli kuna janga na yamechukua hatua madhubuti na yameanza kujikwamua katika kila hali, sekta ya kiuchumi, kijamii na mengineo. Je, Unaona kama kuna uelewa wa kutosha kwanza wa kukubali kwamba kuna janga na janga liko hivi, na likishakubaliwa basi hatua madhubuti zichukuliwe kwa pamoja za kukwamua Afrika. Unaona kama kuna tatizo la kutoelewa? Uh, wakati virusi hivi viliporipotiwa bara ya kwanza ni kwamba uh, nafikiri vilipotoka Uchina vikaenda kusafiri duniani kote na kufika katika bara Afrika na hata labda niniie nchi ya Kenya Uh, ni kwamba uh, ripoti ambazo ziliwatayarisha wananchi wengi zilikuwa ripoti za kuogofya. Ilitazamiwa kwa kwamba watu wangekuwa wanaanguka barabarani, watu wakifa uh, ghafla ghafla, ovyo ovyo, kote kote, uh, lakini haikuwa vile. Uh, na hata uh, jambo lile basi lilifanya wengi wa wakazi na wananchi katika maeneo mengi barani Afrika inaweza kurudisha ile tahadhari yao chini, jambo ambalo lilipelekea kuenea kusambaa kidogo kwa virusi vile, na sasa kukaaza kukawa na ile inter-community kitambo, likuwa tunazunguziwa kuhusu wageni ambao wametoka nje ambayo wameingia na virusi nchini. Pa ikapata kwamba nchi nyingi, vitengo vingi, ama maeneo mengi nchini hayakuwa ameweza kujitayarisha kwa ajili ya janga kama lile lakini jambo la kupendeza linaweza kusema kwanza kwamba hapa na hasa nchini Kenya, uh, ni kwamba kwa muda ambao tumekuwa na virusi hivi sik, kwa mwaka moja mpaka zaidi hivi sasa, ni kwamba Wakenya wengi wameweza sasa, wameweza kutumia majina, tunaweza kujua mtu gani katika familia, mtu gani katika uh, ujirani wetu, uh, ni nani katika serikali yetu, ni nani katika kati ya viongozi wetu ambayo ameweza kuathirika ambayo ameweza kufa kutokana na virusi hivi. Kwa hivyo kwa siku za hivi karibuni kumeweza kuwa na ile ama utambuzi zaidi kwa kwamba maradhi haya yako, kuna umuhimu wa kuweza kujikinga na jinsi ya kuweza kujikinga, elimu imeweza kutolewa zaidi na hata uchumi wenyewe umeweza kuathirika. Kwa hivyo watu wameweza kuona kwamba kuna ukweli fulani. Hana hivi, labda tu jambo ambayo zimependa kugusia na kutaji, ambalo ni muhimu sana, kwa mikopo ambayo tunaendelea kukopa Uh, kama nchi za Afrika na hasa nchini Kenya na hasa kuhusiana na kukopa kwa sababu ya majanga kama haya, ni kwamba kumekuwa na ripoti za ku uh, uh, ambazo hazipendezi kuhusiana na masuala ya ufisadi, kwa sababu pesa nyingi zimeweza kupeana kama michango uh, ambayo inakusudiwa kuweza kuwasaidia wananchi, lakini kwamba mwananchi hajaweza kupata afueni kutokana na uh, mkopo ule labda, lakini pia ripoti ambazo zinafika bungeni, ripoti ambazo tunaweza kutuma kwenye vyombo vya habari na Uh, ni kwamba kuna ufisadi mkubwa sana ambayo wanaendelea kuhusikana na watu fulani fulani katika mashirika uh, fulani ya uongozi ambao wanatumia uongozi uh, ama ofisi zao zile kuweza kuendeleza mikakati ambayo ni ya uh, kifisadi, jambo ambalo linafanya wananchi labda kuweza kuhisi kwamba mkopo fulani ama kufuatilia fulani ya mkopo si jambo bora na labda ni jambo ambalo linakusudiwa kuweza kuangaziwa, na kongole sana bunge letu la nchi ya Kenya limekuwa linaangazia, na ni kwamba maswala ambayo anatakikana kuweza kuchukuliwa kwa vitu. Naam, asante sana, tunapoelekea kukamilisha live talk. Naenda kwako Bravius Kayoza, hebu tueleze kwa, kwa, kwa maoni yako kama mchumi, matumaini yako ama nini matarajio yako, au labda ungependekeza tu kwa maoni yako mwenyewe, hatua zipi zichukuliwe katika kukwamua uchumi wa Afrika? Asante. Hatua za kuchukua ili kujikwamua na hali hii hasa kiuchumi ni zifuatazo: moja, ujue kwamba kuna athari za muda mfupi ambazo tayari zimeshatokea. Ziko athari za muda wa kati ambazo zinasababishwa na kuathirika kwa maeneo mengine duniani, na tumeanza kuonja joto lake kwa sababu tutoka covid kumi na tisa, tuanze biashara yenyewe ya dunia imeporomoka kwa asilimia sitini na utajua mchango wa bara la Afrika ni asilimia mbili tu ya biashara hiyo yote. Kwa hiyo kama duniani kunaporomoka biashara kwa sababu ya hali yenyewe, bila shaka tunapata tatizo hilo, lakini kuna tatizo la muda mrefu, madhara ya muda mrefu, na haya ni kwa sababu tutapaswa kubadilisha jinsi tunavyoendesha uchumi wetu, na hapa ndipo kuna mchango wangu, kwamba tunahitaji kwa tuna kweli kuangalia upya jinsi tunavyoendesha uchumi. sera za kimazoea au za kitamaduni za kusisimua tu uchumi bila kuangalia eh, kuwalinda watu, yani social protection eh, ili kuweza kufidia vipato vinavyopotea zinaweza zitusaidie sana. Kuna nchi ambazo zimechukua hatua kama hizo pamoja, kwa kwamba hawajafaidika sana, lakini kuna hatua wamezichukua, mfano kama Canada, Marekani hapo ulipo, eh, na kuna hali kama hiyo, kama nchi za Ghana, naweza tukafanya hivyo yeah. Lakini jambo la pili, nchi za kiafrika zishirikiane kwa pamoja mm -hmm. Kuakisha kwamba zinaangalia upya masharti magumu yaliyoko kwenye shirika la biashara duniani hasa lile linalozungumza juu ya patent rights, haki za um, kulinda haki za, za uvumbuzi kuna chapta nzima ya TRIPS kwenye World Trade Organization. Na hii inaziathiri sana nchi za bara la Afrika kwa sababu zinalipa zaidi dola bilioni arobaini na sita kwa mwaka kulinda hizo haki, lakini inapokuja masuala ya chanjo kwa mfano eh, COVID kumi na tisa Utaona nchi hizi bado zinapata matatizo makubwa, zinapata mizengwe. Na ni muhimu hapa kuelewa kwamba ni mpaka pale tutakapokuwa watu wote tumechanjwa, kwa sababu uchumi unajaribu kuonyesha hilo, ndipo kutakuwepo na njia ya kweli kwao. Tufanye kila linalowezekana, kwa sababu watu wengi wanachanjwa zaidi na kidogo. Kwenye suala la madeni, ni muhimu sana nchi hizi zikaangalia hali zake vizuri. Nchi kama Kenya kwa mfano Eh, iko kwenye grupu la nchi zinazoita masoko mpakani, yani frontier market, naam. Kwa hiyo zinajikuta zinakuwa katika hali ngumu zaidi unapoona zinarudi kwenye kwa IMF mm -hmm. ili kuweza kuwa IMF inakuwa kiranja wa ukopeshaji wengine bila namu, shaka. Hofu ya wananchi kuhusu madeni haya inaweza kuwa katika hali zaidi mm, sana uruu na Nashukuru sana, naona nao mdo unakimbia. Basi hapo inaonekana ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC siku ya leo, kwa niaba ya wageni wetu wote walioshiriki, Brevis Kayoza akiwa Tanzania, Alimutasa kutoka Uganda, Samuel Kwae Kenya na vilevile vile Luzira Masantura Emmanuel akiwa kule Kigali, Rwanda, basi na wenzangu hapa mwelekezi Abdi Shakul, Abud produsa wetu Aida Isa, jina langu Harison Kamau nikiwa naye pia Patrick Nduimana ambapo tunawatakia wikendi njema popote mlipo, na asanti kwa wengine wote pamoja na wasikilizaji walioshiriki kutoka Washington DC. Kwa heri ya kuonana.