Mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako nimi Patrick Ndwimana. Utawala wa kijeshi nchini Chad umefurahishwa na uamuzi wa Umoja wa Afrika wa kutowawekea vikwazo viongozi walio madarakani hivi sasa, tangu kufariki kwa rais wa zamani Idris Deby. Katika maazimio yake jana, AU iliwaomba viongozi wa kijeshi kukamilisha katika kipindi cha miezi kumi na nane mchakato wa utawala wa mpito wa kidemokrasia ambao utaelekea kwenye uchaguzi ulio huru na wa haki. Baraza la kijeshi la majenerali kumi na watano ambalo linaongozwa na mtoto wa Debi, Mahmad Idris Debi, lilichukua madaraka tarehe ishirini Aprili. Msemaji wa serikali Abderahman Kulamala ameliambia shirika la habari la AFP, tunaupongeza uamuzi wa AU kuiunga mkono Chad ambayo ilitambua uhalisia wa tatizo la Chad. Ameongeza kuwa kutaundwa baraza la umoja ambalo litashughulikia masuala ya uchaguzi, maridhiano ya kitaifa na amani kwa ujumla. Mtandao uitwao wa Kit Tama, ambao unajumuisha mashirika ya kiraia na vyama vya upinzani, ambao umeitisha maandamano dhidi ya utawala wa kijeshi, umekosoa uamuzi huo wa Umoja wa Afrika. Msemaji wa jeshi la Nigeria leo amesema jeshi la nchi hiyo limeanzisha uchunguzi kuhusu madai ya kuuawa au kujeruhiwa vibaya kwa kiongozi wa kundi la Boko Haram kufuatia mapigano kati ya kundi lake na wanamgambo wa kiislamu. Abubakar Shekau alianzisha uasi wenye itikadi kali ya kiislamu mwaka 2009. Mashambulizi ya kundi lake la Boko Haram yaliua zaidi ya watu elfu thelathini na kulazimisha wengine milioni mbili kuhama makazi yao na kusababisha moja ya mizozo mibaya ya kibinadamu nchini Nigeria. Ripoti nyingi zilizochapishwa jana kwenye vyombo vya habari vya Nigeria vikinukuu vyanzo vya ujasusi zilisema Shekau alijeruhiwa vibaya au kuuawa baada ya wapiganaji wake kupambana na wapiganaji wa kundi hasimu la Islamic State ambalo lilijitenga na Boko Haram tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Msemaji wa jeshi Mohamed Yerima amesema jeshi linafanya uchunguzi kuhusu madai hayo. Hiyo unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mjani wa rais wa zamani wa Zimbabwe amelazimishwa na mahakama ya kijadi kutoa ng'ombe watano na mbuzi wawili kwa kumzika vibaya mmewe, familia yake ilisema Alhamisi. Mahakama hiyo ambayo haiwezi kumlazimisha mtuhumiwa, lakini ambayo maamuzi yake yana athari kubwa ya kiishara, ilikutana Alhamisi asubuhi bila kuwepo Grace Mugabe. Mke huyo wa rais wa zamani wa Zimbabwe anatuhumiwa kumzika mmewe ambaye alifariki mwaka 2019 akiwa na miaka 95 katika ua wa nyumba yake ya huko Kutama, umbali wa kilomita 96 na mji mkuu Harare. Mkuu wa mahakama hiyo Zvimba amesema, Mugabe alitakiwa kuzikwa mahali palipochaguliwa na mama yake au familia ya karibu. Ameomba mwili wa marhumu ufukuliwe na uzikwe tena kulingana na mila. Shirika la kimataifa la fedha IMF leo limependekeza mpango wa dola bilioni 50 kutokomeza janga la covid 19, mpango huo ukilenga kuchanja asilimia 40 ya raia wa dunia ifikapo mwisho wa mwaka huu wa 2021. Pendekezo letu linaweka malengo, makadirio ya mahitaji ya fedha na linaweka hatua zinazoeleweka, amesema mkurugenzi wa IMF Kristalina Georgieva kwenye mkutano kuhusu afya ulimwenguni ambao umefanyika mjini Roma ukiangazia kufufuka kwa uchumi kwa kipindi cha muda mrefu. Mpango huo unakusudia kuwa na angalau asilimia sitini ya raia wa ulimwengu watakaokuwa wamechanjwa mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Walioandaa ripoti hiyo wamesisitiza kwamba mzozo wa kiuchumi hutomalizika kabisa bila kumaliza mzozo wa kiafya. Mpaka mwisho wa mwezi Aprili, chini ya asilimia mbili ya raia wa Afrika walikuwa wamepewa chanjo, wakati hapa Marekani zaidi ya asilimia 40 ya raia wamekwisha chanjwa na katika bara la Ulaya angalau asilimia 20 ya raia wamekwisha pewa dozi moja ya chanjo ya Covid IMF imesema. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni nikiwatakia usiku mwema undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani e, tutaangazia michezo, hasa ikizingatiwa e, kwamba ligi mbalimbali kubwa barani Ulaya zinamalizika na, na kuelekea katika lile kombe la Ulaya, hali kadhalika kombe la Copa America, lakini vilevile kuna michezo ambayo inaendelea barani Afrika ya Basketball Africa League ambayo imeanza kwa mara ya kwanza aa, mwaka huu nchini Rwanda, na vilevile tutaangazia e, michuano ama mashindano ya olimpiki yanayotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu nchini Japan, hasa ikizingatiwa kwamba wakati huu kuna tishio kubwa la virusi vya corona, na vilevile tutaangazia ligi ya mpira wa kikapu ya Marekani NBA ambayo inaendelea eh, na hivi sasa inaingia katika hatua muhimu kabisa ya mtoano. Katika sehemu ya pili, tutaangazia chanjo ya COVID-19 nchini Kenya. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam katika kwa undani hii leo, tunaanzia katika kuangazia michezo ambapo a, ligi mbalimbali mbali za Ulaya zimemalizika huku ligi ya Uhispania yenyewe ikitarajiwa kumalizika mwishoni mwa juma hili kwa kumpata bingwa, na mbio zinaelekea ni baina ya Real Madrid na mahasimu wao kutoka jiji la Madrid, Atletico Madrid ambapo a, endapo Atletico itashinda au kufungwa, uh, itakuwa imetoa mwanya e, wa kujua nani ni nani na nani atakuwa bingwa wa ligi hiyo, lakini nafasi kubwa anayo Atletico Madrid, endapo atafunga, atashinda michezo yake, mchezo wake uliosalia moja kwa moja, atatangazwa bingwa wa ligi hiyo ya La Liga. Lakini ligi ya Uingereza imemalizika kwa Manchester City kuwa bingwa. Hali kadhalika kule nchini Italia ligi imemalizika uh, kwa timu ya Inter Milan kutoa ubingwa uh, wa ligi. Kombe eh, la klabu bingwa barani Ulaya lenyewe linakamilika Uh, wiki ijayo kwa uh, Chelsea kukutana na Manchester City eh, na kutoa mwangaza nani bingwa wa mwaka huu. Uh, lakini kile ambacho kinasubiriwa kwa hamu uh, ni mambo mengi eh, kuhusiana na kombe la Ulaya ama Euro ambalo na yenyewe linaanza uh, mwezi ujao. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya michezo Musa Mwakisu kuangazia haya yote. Musa Mwakisu, kwanza tupe tathmini yako, nini ambacho umekiona kwa kumalizika kwa ligi uh, za Ulaya, lakini hasa ligi ya Uingereza? Yeah, ulikuwa ni msimu ambao kwa kiasi fulani ulikuwa umepooza, kwa sababu ya janga la virusi vya korona, kwa sababu mashabiki walikuwa hawajaruhusiwa viwanjani, na matokeo yake tukashuhudia mazingira ambayo ni tofauti, viwanja vinachezwa bila mashabiki hata ile hali ya upambanaji mwanzoni mwa msimu haikuwa sawasawa, na ndio maana wanaweza kuona timu kama Manchester City ilianza taratibu, lakini kadiri siku zinavyozidi kwenda waliweza kuzoea mazingira na baadaye wakawa na kiwango bora. Lakini naamini ingizo la Ruben Dias liliweza kubadilisha kila kitu ndani ya kikosi cha Manchester City, kwa sababu mchezo wao dhidi ya Leicester City ambapo walipokea kipigo cha goli tano uliweza kuwapa tafsiri ya namna msimu wao utakavyokuwa kama tulifanya usajili wa haraka katika eneo la ulinzi na matokeo yake umefanya usajili katika eneo la ulinzi na baadaye wakaja kuwa katika hali bora sana ya katika kikosi chao na matokeo yake ukaja kupata taji la ligi kuu nchini England. Ila hatuwezi kukataa kwamba majeruhi kwa wachezaji wa Liverpool pia ni sababu nyingine ambayo imefanya hata Liverpool kutokuwa mshindani halisi wa kikosi cha Manchester City. Manchester United kikosi chao ndio kina wachezaji wenye majina, lakini bado ukasema ni kikosi kipana. Chelsea jinsi ambavyo walivyoanza msimu na jinsi ambavyo walivyokuwa na Frank Lampard, unaona moja kwa moja kwamba walikuwa wanashindwa kuwa bora zaidi katika mtazamo wa kiufundi, na matokeo yake uchanga wa kocha Frank Lampard uliweza kuwafanya washindwe kuwa washindani halisi. Lakini yote kwa yote ilikuwa ni ligi ambayo si mbaya, lakini nzuri sana, kutokana na mazingira yaliyokuwepo ya janga la korona, kwa sababu performance za timu zilikuwa zipo sawasawa, kutokana pia na hali ya utokuwepo mashabiki katika viwanja hivi ya michezo ya ligi mbalimbali barani Ulaya. Vipi kwa upande wa Uhispania? Tunaona uh, mpaka kipindi hiki uh, bado hali ni tete ya kumfahamu bingwa, na mbio zinaonekana ni za Madrid pamoja na Atletico Madrid dhidi uh, ya hiyo Real Madrid ya ni mbio nzuri. Unajua, unapokuwa na ligi ya namna hii yenye ushindani mpaka mwishoni mwa msimu, moja kwa moja, ukiwa mtu ambaye uko nyutro, yaani usiokuwa na upande wowote, ni lazima utafurahia. Mimi binafsi nimependa usujani huu ingawa, na walaumu Atletico Madrid kwa kushindwa kutoa tajiri mapema, kwa sababu walikuwa na performance nzuri sana katika mwanzoni mwa msimu, lakini bahati mbaya wakashindwa kuendelea vizuri zaidi, kwa sababu hapo baadaye tukaona kwamba performance yao ikawa imeshuka, na matokeo yake tukaona Barcelona ikipanda juu pamoja na real lakini, mbio, 3, na 34, 3, Madrid, lakini bahati mbaya ndio hizi mwanzoni zilikuwa ni za farasi watatu, matokeo yake sasa zimekuwa za farasi wawili kwa maana ya Atletico Madrid pamoja na Real Madrid. Lakini pigo kubwa itakuwa kwa Barcelona chini ya kocha Ronald Koeman baada ya kumuuza mchezaji Luis Suarez kulingana na sababu ya Atletico Madrid. Unaweza ukarejea mchezo wao wa mwisho wa wikendi iliyopita, aliweza kufunga bao la ushindi na huko tukaona Barcelona wakipoteza. Kwa hiyo inakuta tafsiri ni msimu ambao ulikuwa ni mbaya sana kwa Barcelona kwenye LaLiga ukiacha hiyo michuano ya kombe la Uhispani ambapo wanaweza kupata taji hilo, lakini ukitizama ushindani wa Real Madrid nao uliathiriwa na mazingira yale yale ya Corona, lakini unaweza kuona faida kubwa ilipatikana kwa Atletico Madrid. Walianza vizuri mwanzoni mwa msimu, ingawa baadaye wakasuasua, wakazirejesha katika mbio Barcelona pamoja na Real Madrid, lakini mwishoni mwa msimu tunaona wameanza kuimarika, kwasababu wameweza kushinda katika mazingira ambayo watu wengi waliona labda wanaweza kudondosha alama, na mi binafsi naamini kama wanachanga karata zao vizuri, wanaweza kutangazwa kuwa mabingwa wa ligi kuu nchini Hispania, na hili inaweza ilikuwa ni jambo kubwa sana kwa kocha Diego Simeone baada ya kulikosa taji hili kwa muda mrefu. Tuangazie sasa medani za kombe la Euro kwa kuangalia hizi ligi ambazo zimemalizika licha ya kwamba huchanganye wachezaji kutoka mataifa mbalimbali mbali, lakini unadhani wachezaji kutoka ligi gani barani Ulaya wanaweza wakachomoza zaidi ama wakaonyesha makali makubwa katika michuano hiyo inayokuja, kwa kuangalia ushindani na hali ya utayari wa wao kuendeleza kiwango ambacho wamekionyesha katika ligi zao? Ya nafikiri ligi kuu nchini England pamoja na La Liga na ligi kuu nchini Italia zinaweza zikiwa ni ambazo zaidi, wa wazori, putao, ligi ambazo kutazamwa zaidi kwa maana ya kutoa wachezaji wazuri bila kusahau ligi kuu nchini Ujerumani wenyewe wanaita Bundesliga ambayo pia imesheheni wachezaji wenye vipaji vya hali ya juu, lakini pia imekuja na mtazamo mzuri kabisa wa kiufundi, kwa sababu wenyewe wamefanya uwekezaji mzuri wa kutoa vijana wenye vipaji. Kwa hiyo natizama nati La Liga Serie A pamoja na Bundesliga ndizo ligi ambazo zinawezekana zikatupa taswira za wachezaji wenye ubora mkubwa kuelekea katika michuano hii ya Euro 2020, ambao ukumbuke kwamba ilishindwa kufanyika kutokana na mazingira yale ya janga la korona. Kama unavyofahamu, ulikuwa ni ugonjwa ambao ulileta mb... hali tofauti ulimwenguni na haswa katika maeneo ya bara la Ulaya, lakini pia Amerika, pamoja na Asia, kutokana na mazingira yalivyokuwa ya ugonjwa huo, na fikiri ni ligi hizo na nafikiri itakuwa ni michuano mizuri, kwa sababu tumeona hivi sasa mashabiki wameanza kuruhusiwa kuwepo viwanjani. Nafikiri uwepo wa mashabiki ni moja kati ya sababu nyingine ambayo inaweza ikaamsha na kuweka msisimko katika michuano hii inayopendwa zaidi barani Ulaya, lakini pia inayofuatiliwa zaidi ulimwenguni kwa ujumla. Lakini vilevile kuna kombe la Copa America na shirikisho la soka Uh, la bara la Amerika Kusini limetangaza leo kuichukua eh, eh, nafasi ya Colombia kama mwenyeji mwenza na Argentina, kwa sababu wao walitaka michuano iahirishwe kwa sababu ya janga la virusi vya corona. Uh, shirikisho hilo limesema hilo haliwezekani na lazima iendelee michuano ya Copa America. Uh, nini ambacho unakiona kwa mwaka huu kwa kuangalia timu za eneo uh, hilo ya kwanza ni michuano ambayo ingekuwa ni ya historia kwa maana ya miaka mia moja na tano tokea uwepo wake, kwa sababu ilikuwa iandaliwa kwa pamoja baina ya Argentina pamoja na Colombia, lakini kutokana na mazingira ya maandamano ambayo amekuwa yakiendelea, imepelekea hali kuwa ngumu, na matokeo yake mazingira haya, kwa mfano mchezo ule wa michuano ya Copa Libertadores ya kule nchini Amerika ya Kusini, ilileta shida kidogo baada ya maandamano hayo na matokeo yake kuonekana kama vile ni hali ambayo si nzuri. Mimi nafsi nafkiri itapofanyika itakuwa ni michuano mizuri mizuri sana, kwa sababu unapozungumzia taifa la Colombia unazungumzia moja kati ya taifa ambalo inatambulika kwa soka ulimwenguni pamoja na Argentina. Kwa hiyo itakuwa ni jambo zuri zuri sana, kwa sababu kushuhudia michuano hii ikifanyika kwa pamoja baina ya Colombia pamoja na Argentina na jinsi ambavyo soka la Amerika ya Kusini lilivyokuwa. Sababu ni soka ambalo linatambulisha aina ya ubunifu, aina ya wachezaji wenye wa vipaji ambao unaweza kuwapata wakiwa mtaani, wakiweza kucontrol mpira katika mazingira ambayo huwezi kuyapata kwa urahisi barani Ulaya, ingawa hivi sasa tunaona kuna mapinduzi makubwa, lakini soka kuchezwa katika taifa la Colombia na Argentina ni maana yake mpira upo katika, yaani upo nyumbani kwa jinsi ambavyo wanavyocheza katika ubora uliokuwa mkubwa. Hii binafsi nikipenda kuona michuano hii ikifanyika katika hali nzuri, lakini amatuke yake sasa, maandamano haya vipi kuhusiana na Olimpiki? Maanake unaonekana utakuwa ni mwaka wa kimichezo ambao uko bize kwelikweli, lakini pamoja na uwepo wa janga la virusi vya korona, eh, hali ni tete. Wewe ni mwanamichezo, kuelekea kule Japan, nini ambacho uh, tutarajie kukiona? Pengine kwanza, yeah, ni michuano ambayo ukitizama imeathiriwa na virusi vya korona na matokeo yake sasa inapelekea kuwa katika mazingira fulani amba ya ambayo yatakuwa ni tofauti katika hali ambayo tumezoea, na kwa mujibu wa taarifa kwamba huenda watu elfu sabini na tisa wakaruhusiwa kusafiri mpaka katika nchi ya Japani katika jiji la Tokyo ili kuweza kushiriki katika michuano hiyo. Kwa hiyo unaweza kuona ni mazingira tofauti lakini mii binafsi naamini kwa sababu ni michezo ambayo inakutanisha watu milioni. Kuona michuano hii ikiwa katika ubora mkubwa moja kwa moja itakuwa ni jambo jingine ambalo la kitofauti, lakini bado itafanya michezo hii kuta, kutazama zaidi, kwa sababu tumeshuhudia mambo mengi amebadilika, teknolojia nikukua nafasi yake baada ya janga hile ya korona. Sasa uwepo wa, wa watu hawa elfu themanini moja kwa moja Inaweza ikawa ni chagizo, lakini kama unavyofahamu hawa ni maafisa pamoja na wanahabari pamoja na wafanyakazi ambao ndio wameruhusiwa kuwepo katika michuano hii, ukiacha wale watu ambao wanatokea pale nchini Japani yu, mi kusura, kusura tefauti, lakini, tifayote, mwde. Kwa hiyo ni michuano ambayo imekuja kwa sura tofauti baada ya janga hili la korona, lakini yote kwa yote, naamini watu ambao tutatazama kwenye televisheni moja kwa moja kwamba naamini kwamba itakuwa ni michuano mizuri kabisa, asababu ni michuano ambayo inahitaji watu ambao wanakuwa labda wamechanjwa. Ni tofauti na miaka ya nyuma, watu walikuwa wanasafiri tu, labda ni masuala mengine tu ya kiafya, lakini michuano hii ambayo inatarajia kufanyika mwaka huu ya ya Olympic ni michuano ambayo itakuwa na sura tofauti zaidi katika mtazamo wa kulinda afya za binadamu, kutokana kwa na kwamba ni uchache wa watu ambao wameruhusiwa kuwepo katika nchi ya Japani. Asante sana Musa Mwakisu kwa kutueleza hayo. Lakini kama nilivyokuambia, ligi ya mpira wa kikapu ya Afrika ilianza juma lililopita nchini Rwanda, na hivi sasa timu mbalimbali zimeanza kufuzu kwenda katika raundi ya pili. E, ambapo bingwa watatangazwa katika ligi hiyo. Timu mbalimbali kutoka mataifa ya Misri, mataifa ya Angola, Mozambique, kama Msumbiji, Cameroon na Nigeria zinashiriki na wenyeji wenyewe Rwanda, timu ya Patriots ambayo inaonekana kufanya vizuri na mpaka hivi sasa imeshafanikiwa kufuzu kuingia katika uh, raundi ya pili kwa upande wa ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani, NBA e, mwishoni mwa juma hili inaanza katika hatua ya mtoano. Mechi zile za mwisho za kutafuta uh, mtu ambaye atakaingia katika nafasi ya nane zilimalizika uh, hapo jana, kwa timu ya Washington Wizards kuifunga timu ya Indiana Pacers ambayo ilikuwa uh, ikitafutwa nani kati ya timu hizo mbili atachukua nafasi ya nane katika ukanda eh, wa mashariki na kuingia moja kwa moja eh, katika hatua hiyo ya mtoano ya ligi ya NBA. Basi inakamilisha sehemu hii ya kwanza Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na tunaelekea nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunaelekea nchini Kenya ambapo kile ambacho tunakiangalia ni kwamba Kenya itaishiwa e, na chanjo ya Covid-19 wakati wowote e, kati ya sasa hivi na mapema mwezi ujao kwa mujibu wa uh, jopo kazi linaloshughulikia chanjo uh, nchini Kenya. Sasa kuna hofu ya huenda wimbi la uh, pili la virusi vya Covid-19 linalokisiwa kusuka Uh, miezi ya Juni na Julai ikawa na madhara makubwa. Hadi sasa ni asilimia mbili tu ya watu wote milioni thelathini na mbili ndiyo wamepata chanjo nchini Kenya, ambapo pia zaidi ya watu elfu tatu wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo. Kwa undani hii leo, mwandishi wa sauti Amerika nchini Kenya uh, Jason Nyakundi anaangazia athari zinazoweza kutokea na hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa kulikabili janga hilo. Kampeni ya utoaji chanjo nchini Kenya ilizinduliwa mwezi Machi ikiwalenga zaidi wahudumu wa, wa afya waalimu watu walio na zaidi ya umri wa miaka 58 na maafisa wa usalama, lakini ni chini ya asilimia mbili tu ya watu wote milioni 52 nchini Kenya wamepata awamu ya kwanza ya chanjo kulingana na data zilizotolewa. Kenya ilipokea dozi milioni moja kati ya dozi milioni 3.6 za chanjo aina ya AstraZeneca ilizohaidiwa na muungano wa kimataifa wa ugavi wa chanjo COVAX ifikapo mwezi huu wa Mei. Wizara ya afya nchini Kenya ilikuwa na mipango ya kuanza kutoa dozi ya pili ya chanjo ya AstraZeneca baada ya wiki nane, lakini mwezi uliopita wa Aprili iliahirisha mpango huo hadi baada ya wiki kumi na mbili. Daktari Ann Barasa ni mwathiri katika chuo kikuu cha Nairobi na pia ni mtaalamu wa masuala yanayohusu kinga ya mwili. Um, virusi zote almost virusi zote huwa zinabadilika kama haziko controlled, as long as zinaendelea ku spread from one to one, zote zinabadilika just as a way of increasing their survival, so as long as we don't stop hii, uh, hiyo maambukizo then always kuna hiyo chance. Hata virusi za kawaida kama ile ya homa ya kawaida, virusi vya ukimwi kama hazi- hatuwezi kuzicontrol, zinaendelea kubadilika. It's a normal thing for viruses. Especially kama tunaambiwa kuna fourth wave yenye inakuja mwezi wa Juni, Julai um, hii chanjo inasaidia kuprevent maambukizi kutoka mtu mwenye anaweza kuwa na infection kwa mtu mwingine. Kama mtu amepata cha, chanjo, most likely hata kama atakuwa infected, hata hataambukiza ata mtu mwingine Um, ama kama kuna mtu mwingine, mwingine mwenye amepata chanjo hataambukizwa na mwenye ako na infection ile. Tunaweza sema ni kuwa whether tuko na hiyo chanjo ama hatuna, hizo guidelines zingine tumepatiwa na ministry ya kuvaa barakoa um, social distancing, kunawa mikono, sanitizing, hizo lazima ziendelee, but um, shida ni kama tutapata hiyo um, fourth wave na kutakuwa na watu wengi sana wako na infection na hawajapata hii chanjo ni kwamba most likely hata hiyo maambukizi itaendelea. Tunaona at this point, ile chanjo inaweza patikana kwa wingi, ni ile ndio tunafaa kutafuta, kama tunaweza pata hii AstraZeneca. shida ni ile tulipata ni ile imetoka Serum Institute India, na hawawezi kukopa na demand ya the rest of the world, so unless you get um, I think um, kama Amerika wamesema zile chanjo za AstraZeneca zenye zimetengenezwa kwao wanaweza donate to the rest of the world, so kuna hiyo possibility, but also hiyo tunaweza tafuta hizo chanjo zingine kutoka kampuni zingine, juu pia zinafanya kazi, zinaweza patiwa kwa watu wenye hawajapata hii AstraZeneca ya kwanza, juu hata kama tulipata hiyo chanjo ya kwanza only about 1.9% of the population ilipata chanjo, so bado tuko na watu wengi zaidi wenye hawajapata chanjo, so kama chanoma tunaweza pata. Yeah, hii chanjo I think the government, um, inafaa kufuatilia hiyo because hizi variant zinakuja kama uh, maambukizi yanaendelea, so the best way to stop hizo maambukizi ni kufuata hizo guidelines, uh, but tunajua hata kabla tupate hiyo chanjo kulikuwa na hizi guidelines, um, tumeambiwa tufuate ili to prevent your transmission, so zote zilikuwa zinafaa kufanya kazi pamoja, ndio maana hata tumeambiwa, hata wale wamepata chanjo chanjo moja, hata ukipata chanjo mbili bado unafaa kuendelea na hivyo maagizo, otherwise if we don't then kuna chance that tunaweza anza kupata hizi um, variants zenye sasa labda zinafanya mtu akuwe mgonjwa zaidi ama zina spread zaidi kuliko ile variant ya kwanza. Covax ambao ni mpango unaozipa nchi maskini chanjo nafuu au ya bure unategemea sana watengeneza chanjo nchini in India, lakini kutokana na kwamba India inakabiliwa na janga la COVID-19 imesitisha uuzaji wa chanjo hiyo Jumatatu wiki hii. Mkurugenzi mkuu wa shirika la UNICEF linalosambaza chanjo kwa niaba ya Covax alitoa wito kwa nchi za jumuiya ya Ulaya na zile tajiri zaidi duniani na zile tajiri zaidi duniani kugawa chanjo zao. Wito huo ulikuja wiki moja baada ya tamko kutoka kwa mkuu wa WHO aliyesema kuwa nchi tajiri zinastahili kuachana na mipango ya kuwachanja watoto dhidi ya COVID-19 na badala yake zitoe dozi hizo kwa nchi maskini. Nchi za kipato cha juu na zile za cha wastani zinachukua asilimia 53 ya idadi ya watu wote duniani, lakini zimepokea asilimia 83 ya chanjo, huku nchi za kipato cha chini zinazochukua asilimia 47 ya watu wote duniani zikipokea asilimia 17 tu ya chanjo ya covid-19 kwa mujibu wa data za WHO. Profesa Matilu Mwau ambaye ni naibu mkurugenzi kwenye taasisi ya utafiti wa madawa nchini Kenya, Kemri. Anasema suluhu ya muda mrefu ni nchi hasa za Afrika kutafuta njia za kutengeneza chanjo zao. Kile kitu cha kwanza ni kuendelea kuweka ile presha ya kidiplomasia ndio tupate chanjo, ya pili ndiyo, eh tupate hiyo chanjo huku nchini, okay. Hiyo ya kwanza ni presha ile ya kidiplomasia, na marafiki wa Kenya na nchi nyingi zinaweka hii presha tayari, kwa sababu kuna nchi ambazo ziko na chanjo nyingi ambazo zimeweka kwa kuhifadhi. Kitu cha pili cha kufanya ni kufuata ule utaratibu serikali ya Kenya ambayo imeanza kufuata kwa kutengeneza industry ya kutengeneza vaccines hapa, ndio tujitengenezea hizi chanjo sisi wenye wenyewe, okay? Lazima tufanye hivyo na lazima tufanye hivyo kwa, kwa uharaka sana, kwa sababu tukikosa kufanya labda haya mashida haya ataenda uh, kwa urahisi atatupata tu tukiwa tumelala okay? Lakini uzuri ni kuwa serikali ya Kenya, hata ulisikia uh, uh, Cabinet Secretary akisema kuna uwezekano wa kuwa na hii vaccine production facility by the end of the year labda, okay? Wakifuata hiyo njia ni vizuri, unajua ya kwamba ukidungwa hata mara moja uko vizuri kuliko wale ambao hawajachanjwa. Chanjo tu moja inatosha kukuzuia kupata ugonjwa kwa kiasi fulani, lakini chanjo mbili, moja ikifuata nyingine, kukiwa na siku kadhaa ambazo zitakuwa zimepita ama wiki kadhaa ama miezi kadhaa ama hata mwaka mzima hiyo ndio nzuri zaidi kuliko kuchanjwa tu mara moja lakini kuchanjwa mara moja ni vyema virus zozote eh, ukiziwekea pressure kwa mfano pressure kwa mfano eh, kwa mfano kutumia unawekea virus pressure eh, ile immunity ya mwili inawekea virus pressure nyingi zinaisha lakini zile ambazo kuongezeka zile ziko na ambayo inafanya kutoka kwa kinga ya mwili ama kwa pressure, vaccine hizo sasa zinaanza kuongezeka na zingine zake hazina makali hata kidogo zinaisha lakini zingine kidogo tu ziko na makali zaidi sasa hizo zinaanza kutrive, zinaanza kusumbua watu tena hiyo ndio utaratibu wa vru hata ukimwi ni hivo, hivo hiv sasa sisi watafiti watafiti nafaa kufanya hivi tuanze kufikiria kile kirusi ambacho kinaweza kuja tuseme kama disemba ni kipi tukiangalia vile vimekuja tuanze kupredict ni gani itakuja na gani inaweza kuja tutengeneze vaccines ambazo zina anticipate ati hii in the mwaka huu ama mwaka ujao kutakuja virusi vingine vya aina fulani tuwe na vaccine kama vile flu ukiangalia flu influenza huwa vaccines zitatengenezwa ambazo zina guess ile virusi mtakuja next year ni gani ndio tu anticipate ndio zikija zikute tumeshakuwa vaccinated inaonekana hii coronavirus ni hivyo hivyo tu lazima tuanze ku guess ni gani inakuja next tutengeneze vaksini ambayo iko na. Kwa hiyo zile chanjo ambazo tumeshapata na zile ambazo zimetumika zinatuzuia kupata vile, e, virusi vya virus ambazo tayari zimea kuwa ziki huku saa sina uhakika kama chanjo hapa, okay? So, uhakika. Tabisa, hizi chanjo zitatuzuia kupata hizi virusi ambavyo vimetoka India vikikuja hapa sina uhakika kabisa. Hiyo ndio swali tunauliza sasa hivi, na zinafanya utafiti madaktari. Nchini Kenya wanaonya kuwa uhaba wa chanjo utakarimu maisha ya watu, kulingana na takwimu za wizara ya afya nchini Kenya, hadi sasa, watu elfu tatu wamefariki kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Kwa sasa, serikali iko mbioni kupata dozi milioni 30 za chanjo aina ya Johnson and Johnson ifikapo mwezi Agosti. Wiki iliyopita, mkurugenzi katika kituo cha Afrika kinachohusika na kuzuia magonjwa alisema kwamba kirusi cha COVID-19 aina ya B1617 kilichoibuka nchini India kimesambaa kwenda nchi sita za Afrika, zikiwemo Angola, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Moroko, Kenya, Afrika Kusini na Uganda. Kirusi hiki ndicho kimesababisha madhara makubwa nchini India, ambapo utafiti unaonyesha kwamba huwa kinasambaa kwa njia rahisi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami.