saa nane alasiri hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari zetu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni bmj muridhi kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba mitetemeko kadhaa ya ardhi imetikisa jiji la goma mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo huku wakazi wenye hofu wakiwa bado wana wasiwasi kutokana na mlipuko wa volkeno mwishoni mwa wiki katika mlima wa Nyiragongo ambao ulisababisha hasara kubwa kwenye vijiji vilivyo karibu na pia kusababisha vifo vya watu wasiopungua 15 na kupelekea maelfu kuhama makwao. Maduka yalifunguliwa ya kwa muda mfupi mjini Goma leo Jumatatu, lakini mengi yalifungwa tena, huku mitetemeko ikiongezeka zaidi na wakazi wakiwa na wasiwasi kwamba hii inaweza kusababisha mlipuko mwingine. Wanahabari wawili wa Reuters wamesema kwamba mitetemeko hiyo ilikuwa ikitokea kila dakika thelathini. Tutakuleteeni mengi zaidi kuhusu mlipuko wa volkeno wa mlima Nyiragongo baadaye kwenye matangazo haya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, ataondoka kwenda mashariki ya kati siku ya jumaatatu wiki kesho kukutana na maafisa wa Israeli na Palestina miongoni mwa viongozi wengine wa eneo hilo, wakati usitishwaji wa mapigano kati ya Israeli na kundi la Hamas ulionekana kushikilia kwa siku ya nne mfululizo. Blinken atazuru Jerusalem, Ramala, Cairo na Amman kwa siku nne na atakutana na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas, Rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi na vilevile vile mfalme Abdullah wa Jordan, kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden, katika kutangaza ziara hiyo, alisema amemuuliza mwanadiplomasia wake mkuu kufanya safari hiyo kufuatia juhudi za kidiplomasia ambazo zilitaka kusitisha mgogoro unaotajwa kuwa mbaya zaidi katika mapigano kati ya Israeli na Hamasi kwa miaka mingi. Taarifa ya White House ilieleza kwamba kati ya mengine, Blinken atajadili juhudi za kimataifa kuhakikisha kwamba msaada wa haraka unawafikia wananchi katika eneo la Gaza kwa njia ambayo inawanufaisha watu wa eneo hilo na wala siyo kundi la Hamas na jinsi ya kupunguza hatari za mzozo zaidi katika e miezi ijayo. Kwingineko, kundi la watu wenye silaha wasiojulikana jana usiku walishambulia kijiji kimoja kaskazini mwa jimbo la Plateau nchini Nigeria na kuua watu saba, afisa wa polisi wa Nigeria amesema. Gabriel Uba msemaji wa polisi katika jimbo la Plateau, ambaye alithibitisha tukio hilo amesema katika kijiji cha Dong kulitokea mashambulio ambayo yamepelekea hali ya wasiwasi kuongezeka, na akaongeza kwamba maafisa wa polisi walipofika kwenye eneo la tukio washambuliaji walikuwa tayari wameshatoroka na kuingia porini. Alisema uchunguzi unaendelea pamoja na juhudi kali za kuwasaka na kuwakamata watu wenye silaha. kwa jumla Wimbi la mashambulizi inampisha ian na kusababisha kusababishavya raia wengi pamoja na maafisa na kufuatia hatua ya serikali ya Marekani kuiwekea Ethiopia vikwazo vya kiuchumi na usalama kwa tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu wakati wa vita katika jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigray. Serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed ina ushutumu utawala wa rais Joe Biden kwa kile inachokiita uingiliaji wa maswala ya ndani ya Ethiopia. Kiongozi wa upinzani wa Senegal Ousmane Sonko amezuiliwa kusafiri nje ya nchi ili kuhudhuria mkutano juu ya mustakabali wa sarafu ya nchi za Afrika Magharibi. Sonko alikuwa amealikwa na mchumi Kako Nubukpo ushiriki kwenye mkutano huo wa sarafu uliopangwa kufanyika mjini Lome ulio mji mkuu wa Togo, kuanzia tarehe 26 hadi tarehe 28 mwezi huu. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini nampisha mwenzangu Idi Ligongo aendelee na mpango wa kwa undani. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Mridhi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaanza kuangalia mlipuko wa volkano katika mlima Nyiragongo mjini Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na katika sehemu ya pili tutaangazia mgogoro wa Palestina na Israel. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika matangazo ya kwa Undani, na hii leo tunaanza kuangazia mlipuko wa volkano kwenye mlima Nyiragongo mjini Goma nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo mlipuko huo umesababisha maelfu ya watu kutoka Goma, mashariki mwa taifa hilo la DRC, kukimbilia Rwanda siku ya Jumamosi. Vyanzo vya habari viliripoti kuwa takriban watu elfu tatu kutoka DRC waliwasili Rwanda, vikinukuu mamlaka za uhamiaji za taifa hilo. Taarifa nyingine zinaeleza waliwasili walipewa hifadhi katika majengo ya shule na maeneo ya ibada ambayo yalianza rishwa tangu taarifa za kutokea mlipuko wa vulkano Zilipo wasili gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini Jenerali Constant Ndima amesema wakati hayo yakijiri mjini Jigoma, matope ya moto ambayo yamekuwa uh, yakiteremka katika mlima Nyiragongo na kuishia nje kidogo ya mji wa Goma. Kiongozi huyo alisema tathmini ya awali iliyofanyika ilionyesha watu watano kufariki dunia, lakini taarifa ambazo zinaendelea kutolewa hata kwa wanahabari wetu walioko katika eneo hilo wanaeleza idadi ya waliopoteza maisha ni kubwa zaidi. Kulingana na shirika la habari la AFP, watu wamerejea kwenye makazi yao, uh, katika maeneo mbalimbali baada ya matope ya moto kupungua uh, kwa kiasi fulani. Uh, duru za habari zinaeleza kuwa walio wengi bado wana hofu ya kurejea, na mamlaka za eneo hazijatoa taarifa uh, za kina juu ya kile ambacho kinaendelea, licha ya ripoti kuelezwa kuwa kuna matetemeko ya ardhi yamekuwa yakitokea, na hali ambayo imekuwa ikiwapa wasiwasi mkubwa wakazi wa maeneo hayo. Mkazi mmoja ambaye e, yeye alieleza na kueleza e, hali halisi jinsi ilivyokuwa, alisema kwamba a, bado kuna harufu ya kemikali ya salfa tope la volkano na mlima Nyiragongo na kwamba hali ambayo imekuwa ikitokea bado imekuwa ni wasiwasi. Vyanzo vya habari pia vimeeleza kuwa tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, ilieleza kwamba ilifanya tathmini kwa njia ya anga katika mji wa Goma kujionea hali ilivyo, a, lakini bado a, tathmini ya kina na ya jumla haijawekwa bayana. Matope ya vulkano eh, hajafika ndani ya mji huo, lakini tahadhari kubwa inachukuliwa eh, na vilevile uwanja vile wa ndege wa Goma umeelezwa kuathirika. Taarifa pia zinaeleza kuwa rais wa Congo Felix Tshisekedi amesema eh, alikatisha ziara yake ya barani Ulaya na kurejea nyumbani ratibu juhudi za misaada uh, na dharura moja uh, kwa moja. Tuanze kusikiliza uh, ripoti ya mwanahabari wetu uh, Auster Malivika ambaye yuko Goma atueleze hali ya halisi kamili ya mambo jinsi ilivyo uh, katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Volcano imetulia hivi sasa na wananchi wanarudi manyumbani baada ya kukimbia makazi, lakini wasiwasi wasi, ikiendelea kutanda haswa kutokana na mitetemeko ya ardhi yanayoendelea kutokea. Lava za moto zimekuwa zikiteremka hadi mjini Goma baada ya kuteketeza maelfu ya nyumba na makaazi ya watu katika eneo la Nyiragongo, Vugeregere na Bushara ambako hadi sasa hali siyo nzuri. Hapa kwanza chakula na, na mugini yote vile gisi unaona ilishalungula bato walikimbia chakula yote ilibakia mu manyumba hapa tunaishi tu saa vile si, sijui kama ndege tutapatia ta tutapata wapi chakula ku, ya kutumia katika eneo hili la Vugeregere na Kibati. Watu zaidi ya kumi na tano wamekufa baada ya kufunikiwa na lava, wengi wao wakiwa wazee wasiojiweza ambao familia zilikimbia baada ya kukosa uwezo wa kuwabeba na kukimbia nao akarungura ule mke wangu akatarirungura na hivi, siku ya leo yaleo, ndipo vile vile chimutia vile vile mochi limufunika na jo vile iko amekufa, na iko na watoto kama kumi na mbili tatangu amekufa, watatangu wa mingi wamekufia na nguvu na hata hivyo, baadhi ya wakazi wameishutumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa chanjo cha vifo kutokana na kukosa kutoa taarifa mapema kwa wananchi. Wananchi wengi wameachwa wakiwa hawana makazi huku msaada wa haraka wa chakula ukihitajika. Mie kitu kinanisikitisha, mie nilikuwa natoka mkazi Kufika kwangu nikakutana na gari ya polisi, gari ya polisi muko ba polisi na, na megafoni bako banasema ba tusikimbie, e, hii moto haiko ya hapa, naenda fasi nyingine. Mimi nimeshangara, tumekimbia manyumba zimerungura kwetu. Njoo kitu kinanisikitisha sana kuona wanaweza yu watu naweza kufa wanaturudisha turudie wapi ku manyumba na manyumba zinarungura. Ile njoo nanisikitisha sana jumi naona haiko kitu ya mzuri bange tuambia kweli ni tukimbize vitu vyetu vitu vilirungura mingi na watoto wangu kwa hii saa sijue wanapatikana wapi. Mali ambapo tulikimbia mpaka sasa jamii ya kwangu sijaipata sijue mimi pekee ninaonekana hapa. Na hivi majiwe hivi, kama vilitokea wapi, hatujui, kama ni Mungu, kama ni shetani, hatujui. Barabara inayounganisha Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Kilimanyoka imefungwa na kusababisha wafanyabiashara kukwama kuingia kutoka mjini Goma. Ah, mimi ni Muganda nilitoka Kampala nikakuja nikaleta hapa biashara ya basi basi la friends zikutoka, tulikuwa tumeleta gari jana, tuanze leo, ikuwe natoka Goma nyingine, natoka Kampala. Tuliofika hapa jana, tukatembea tukaenda kwa serikali, tukamaliza mambo zote, tuliomaliza jioni, wakatuambia hii moti kaanza saa hii. Tuko Goma na basi iko Goma, hatuna kupita na ile ambayo ilikuwa natoka Kampala, tumeisimamisha na wantu, tukawaambia warudishie pesa kwamba hakuna njia ya kupita. Ndiyo, sasa tunaomba serikali tafadhali itutengenezee barabara, tuone namna tunaweza tukafanya nini tukarudi nyumbani, namna kupita. Makaratasi yote inasema Bunagana uwezi ukapita Rwanda, hawakubali. Kwa hivyo, lazima mpaka turudie hii barabara, turudi Uganda. Haya ni maeneo ambayo yalikuwa ni makazi ya watu, lakini makazi haya yakiwa yameteketezwa na lava kutoka mlima wa volkeno unaoona nyuma yangu. Huku kote kulikuwa ni makazi ya watu, hata hii ni shule. Na kwa sasa wananchi hapa wamelazimika wengine kulala nje na wengine kuhama maeneo yasiyojulikana, kutokana na kwamba hawana tena sehemu ya kulala. Watoto, wanawake pamoja na wazee wakiwa wamehangaika. Tetemeko kila dakika zinasikika hapa na kuweka hali ya wasiwasi wasi kubwa. Maeneo haya yamekumbwa na matatizo haya, na unayoiona, hizi ni lava ambayo ilikuwa ni moto na bado moshi inaendelea kutoka. Unavyoona kama hapa nyuma yangu bado moto yanaendelea, isipokuwa tu lava zimesimama. Serikali mkuu wa Kivu ya Kaskazini imeomba wazazi kuweza kuwaacha watoto nyumbani hadi hatua mpya itakapochukuliwa na serikali, ili shule zianze upya baada ya kuhakikisha kwamba hali hii imetulia ama la. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Bugeregere, Vuhene. Nam, ni ripoti hiyo ya Austeri Malivika akieleza hali halisi ya mambo yanavyokwenda. Vilevile nimezungumza naye kwa njia ya simu. Austeri Malivika. E, Austeri Malivika, tunajua muda huu ni uh, usiku hapo. E, tueleze hali halisi ilivyo kwa kipindi hiki. Asante. Ni kwamba sasa hivi hali ni ya wasiwasi tu kwa sababu hata wakati ambapo unazungumza naona watu tu wanabaki barabarani, wengine wakiogopa nyumba zao kufatisha, tetemeko la ardhi ambayo inapita hapa kila dakika, kila sekundi. Alafu watu wamelazimika wengi kuwa ku, ku, ku, wana, wanaogopa nyumba zao ili isiweze kuwaangukia kwa sababu sasa hizi tetemeko zimekuwa kubwa kubwa kiasi kwamba kinaogopesha watu, lakini kwa upande wa volkeno ni kwamba lava zimetulia zinaingia zime tu karibu na uwanja wa ndege wa Goma a muja wa Goma ikitokea Nyira uh, gongo hizo lava zimesimama haziendi tena, na tayari zimeanza tulia. Lakini tatizo kubwa ni kwamba ni tetemeko la ardhi ambayo kweli imesumbua tangu jana usiku hadi sasa. Uh, na hii inasababisha watu kujiuliza, je, volcano tena taj itaipuka ama haitaripuka. Na ile ile swala lingine ni watu kupoteza makazi yao, hasa wale watu wa voene vugeregere na sehemu nyingine ya mpaka wa Rwanda lava, ili, ili kwa sababu ili- iligawanyika kwa sii moja, ilielekea upande wa Kongo na sehemu ndogo ikaelekea upande wa Rwanda, lakini katulia. Ile ambayo imekuja kwenye upande wa Kongo ndio ilileta hasara. Sasa Malivika, hebu tueleze uh, kwa kile ambacho kipo mpaka sasa hivi, wataalamu wanasemaje? Uh, kwa mujibu wa uchunguzi wao, tetemeko la ardhi hilo linaloendelea, je kuna uwezekano wa volkano ikalip, ikalipuka tena? Uh, hili swali ambalo umeuliza ni kwamba hata watu wamemuuliza gavana wa kijeshi, wakamuuliza je, tunaweza kimbia ama tubaki? Gavana akasema kwamba Uh, yeye sasa hivi kama mtaalam hana mamlaka. Mamlaka ni kwa wale maafisa wanaohusika na maswala ya volcano, ndio wanaweza kulizungumzia. Lakini hapaja naafisa anaezungumzia masuala la volcano. Wameuliza, je, watu aondoke wa goma ama wabaki? Akasema kwamba hili swala naye mwenyewe wa hawezi kulijibu kwa sababu wakati wa Mubutu, Mubutu alijaribu kuambia watu wakingie kilomita themanini na mji wa Goma lakini baadaye tena wakarudi, kwa sababu walikuta kule maisha yalikuwa magumu, watoto walikufa na na njaa, watoto walikufa wengine na utapia mulo na wengine ukosefu wa utakula. Kwa hiyo, kwa yeye hawezi kusema chochote kwamba watu waondoke ama ama la, lakini anasema kwamba, uh, hakuni tena tatizo kubwa, isipokuwa suala wa volcano ni si mtu binafsi, ni ni sisi ambayo inafanyika bila bila hiari ya mwanadamu. Sasa malifika ya, labda utueleze vile vile kwa upande mwingine, je, mpaka hivi sasa tathmini ya athari ambazo zimetokana na volkano uh, ikoje kwa vifo vya watu na mali zao? Hadi sasa wakati ambapo tunazungumza, mimi mwenyewe nimekutana na familia ambazo zimepoteza watu ishirini au wamekufa na wamefunikiwa na lava, lakini vilevile kuna vile, e, wasiwasi watoto kuna watoto wamepotea kwa sababu wakati watu walikuwa wanakimbia, wengine walikuwa wako mjini hawako nyumbani kwao, labda zilianza ambapo watu wako katikati ya mjini kufanya biashara kwa sababu ilikuwa siku ya Jumamosi. Na siku ya Jumamosi ndio wazazi wengine wako sokoni, wengine wameenda kutoa mbali na mji wa Goma. Halafu watoto walitawanyika wakawa na hovi, hadi sasa watu hata familia nzima hawajawapata, wametoka huko wamekosa watoto wao na wengine walikimbia Rwanda, watoto wao mpana... Asante sana Austere Malivika kwa kutueleza hayo yote na hapa basi, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tutaangazia mgogoro wa Israel na Palestina. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia mgogoro wa Israel na Palestina. Sitisho la mapigano kati ya Israel na Hamasi juu ya Gaza linaendelea huku mzozo ukiangaziwa zaidi kwa rais wa Marekani Joe Biden juu ya mwelekeo wake wa kimataifa, eh, kwa changamoto kadhaa Hali jinsi ilivyositishwa la mapigano limeadhimisha mzozo wa kwanza mkubwa katika sera ya mambo ya nje kwa rais wa Marekani Joe Biden na kuonyesha mwanga katika mwelekeo wake wa kushughulikia maeneo yenye matatizo ulimwenguni. Katika siku kumi na moja za mapigano, Biden aliunga mkono Israel hadharani lakini aliripotiwa kufanya kazi kwa farha na wapatanishi wa Misri na, na Israel kusukuma kumaliza mapigano hayo. Juhudi za Biden zilitokea huku kampeni za anga na makombora za Israel zikisababisha vifo vya watu mia mbili arobaini na nane huko Gaza ambayo inadhibitiwa na kundi la wanamgambo wa Hamas na ni sehemu ya eneo la Wapalestina. Zaidi ya roketi elfu nne zilifyatuliwa kutoka Gaza ndani ya Israel na kuua watu kumi na watatu. Biden amekuwa akipata shinikizo kutoka kwa wanachama wa kitengo cha progressive ndani ya chama cha Democratic, ambapo wanataka utawala uchukue msimamo mkali kwa Israel na kufanya mengi zaidi kuwaunga mkono wa Palestina. Wana wasiwasi kuhusu Marekani kuiuzia silaha Israel, hasa shehena ambayo haijapelekwa ya silaha zenye thamani ya dola milioni 735. Waziri wa mambo ya nje wa, wa Marekani uh, Blinken ambaye anaelekea mashariki ya kati wiki hii anasema Biden ana nia ya dhati kwa Israel kuwa na njia za kujitetea yenyewe, lakini mchango wa bunge ni muhimu sana katika mauzo ya silaha. Wa Republican wanazungumzia jukumu la Hamas ambayo inafadhiliwa na Iran huko Gaza. Pia wameeleza wasiwasi kwamba utawala wa Biden huenda ukaondoa vikwazo dhidi ya Iran katika juhudi za kushawishi Teheran kurejea E, katika kutekeleza mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Makubaliano yalilenga katika kuirejesha tena Jamhuri ya Kiislam katika programu ya nyuklia ambayo inataka Iran iwe na nyuklia kwa malengo ya amani. Basi kutokana na hayo yote, nimezungumza na Daktari Timothy Sadera kujua hali halisi. Daktari Sadera, kwanza hali halisi mpaka hivi sasa ikoje katika mgogoro huu? uh, yanayojitokeza kwa sasa ni kwamba Uh, bado wa kuna kutoelewana manake Waisraeli wanaangalia kuona ya kwamba pengine makundi ya Hamas bado yanajipanga kuweza kuwavamia, lakini tunaona ya kwamba shida kubwa ilianzia pale uh, mwezi wa nne tarehe kumi na tatu ambapo wanajeshi ama waskari wa kwa Israeli waliingia kwenye msikiti wa Al-Aqsa, na kuweza kukata zile nyaya za vipaza sauti. Nafikiri pale manake ulikuwa ni mwanzo wa mwezi wa Ramadhani. Waliona kama kwamba wanaingiliwa, kwa hivyo jambo hilo limechangia kuonekana kwamba ni kama Waisraeli wanaovamia Wapalestina. Tunaona kwamba rais wa, wa, kwa uh, wa Marekani Joe Biden kwa namna moja ma nyingine kama vile anaanza kukabiliwa na uh, ukosolewaji kwamba uh, kuna viashiria vya kuelemea upande mmoja wa Israel uh, kwa kile ambacho uh, kimekuwa kikiendelea nafasi yake yeye kama rais wa Marekani kwenye mgogoro huu uko vipi, na nini ambacho anatarajiwa kukifanya? Kilichopo ni kwamba uh, kwa kweli vita hivi vya Israeli na Wapalestina vimekuwa vya muda mrefu, na kwa hivyo yategemea ni nani anayeangalia, anaangalia kwa jicho lipi, maanake kuna wale wanaosema kweli, bwana rais Biden anategemea, anaegemea upande wa wa Israeli lakini kwa upande mwingine pia tunaangalia kwamba anajaribu kuweka ile ambayo tunaita balance ama kimo cha kuweza kuhakikisha ya kwamba pande zote mbili zaelewana na pia kuleta umoja. Suluhisho lake kuu ni kuleta umoja katika um, majimbo haya ama katika eneo hili ambalo sasa mzozo huu upo. Kwa hivyo, uh, linalojitokeza kwa uwazi ni kwamba uh, kweli sasa hivi kulingana na serikali iliyopita ni kwamba waliegemea kusema kwamba Jerusalemu ndiyo mji mkuu ama kuutambua kama mji mkuu, lakini kwa sasa hivi watu wengi wanaona kama uh, rais anaendelea kwa njia ambayo ni ya polepole pole sana na uh, Waziri Mkuu wa uh, Israel Benjamin Netanyahu kwenye swala hili kisiasa na siasa kiujumla za Israel. Uh, zinaweza zikachukua mrengo gani au zinaweza zikaenda katika nafasi gani za kumfanya yeye aonekane kama ni mwanasiasa mahiri au si mahiri eh, katika kuhakikisha kwamba hali hii inaendelea eh, kutengemaa, na mapigano machafuko mengine yanakuwa hayajitokezi ama kweli. Um, kwa upande wake Bwana Netanyahu ni kwamba jambo hili ni la siasa, hata vita hivi vyote ni kisiasa. Maanaake, mbona mambo haya yanatokea wakati ambapo uchaguzi unaelekea ama wakati uchaguzi unakaribia? Kwa hivyo naona ya kwamba katika upande wake bwana Netanyahu anajaribu kuona ya kwamba anapata sifa, kuonekana ya kwamba ndiye kiongozi anayetawala na pia wafuasi wake pia wanathibitisha ya kwamba wanamiliki uh, ile strip, strip, ama ukanda wa Gaza. Lakini jambo ambalo linajitokeza kinyume ni yale mauaji na kurusha mabomu, kubomoa nyumba, jambo kama lile, nafikiri, upande mwingine, litamdhuru, litaweza kumdhuru uh, Bwana Netanyahu katika siasa zake. Na hali ya mapigano kutulia, ni hali ya mwendelezo, au unadhani ni kitu cha muda mfupi tu kitatokea uh, na hali kurejea palepale? Tumaini letu ni kwamba likawe ni la kudumu, maanake ukiangalia kama vile, uh, bi, Kamala Harris makamu wa rais na wengine walivyokuwa wakijaribu kujadili pale na rais Biden pia wanajaribu kuleta amani na umoja katika majimbo haya. Na kidunia, a, mgogoro huu unaiweka dunia vipi? a, kawaida, jambo hili unajua jambo hilo la Wapalestina na Waisraeli limekuwa la muda mrefu sana na miaka mingi, na kwa hivyo kizazi chaja kingine chaja, na unakuta kwamba jambo hilo linaendelezwa lakini kidunia ni kwamba watu wengi hawapendezi kuona watu wanakufa, ama kama jinsi kumbuka, ya zile roketi zilipoangusha kama ili jumba la ghorofa kumi na mbili. Watu wengi sana wakati huu hawana pesa, watu wengine hawana, uchumi umezorota kwa sababu ya COVID na mambo mengine ambayo yameleta madhara makubwa duniani. Kwa hivyo, kidunia tunaona ya kwamba pengine jambo hilo haliendelei vizuri, maanake ikiwa binadamu wazidi kuuana na kuumizana na pia tunajaribu kuwa, najaribu kuona ya kwamba uh, amani ipatikane sehemu zile, lakini haipatikani. Kwa hivyo ninaona ya kwamba watu wengi ama viongozi wengi wa dunia watasitisha ama pengine kusema ya kwamba shida hizi, lazima vita hivyo visitishwe na kuwe na amani katika majimbo haya ya kati. Sasa kwa mazingira yote ambayo uh, yapo tunaona Uh, wa Palestina wakilalamika kwamba ardhi yao imekuwa ikitwaliwa siku uh, kadri siku zinavyozidi kwenda mbele, na utambuzi wao kama wao na taifa lao umekuwa uh, si kitu ambacho labda dunia inaona kuna umuhimu wowote. Kwa mazingira yaliyopo kwenda mbele, unadhani inaweza ikafikia siku moja uh, Palestina ikatambuliwa katika namna ambayo wao wenyewe wanaona kwamba ni muhimu kutambuliwa uh, na ya kwamba siku moja itatambulika, maanake lengo kubwa la viongozi wa dunia ni kwamba kuleta amani katika sehemu hizo, ni lazima kwanza Israeli ikubali kuondoka aa, katika yale aa, yale maeneo ya Wapalestina. Kwa hivyo jambo ambalo lina mwelekeo sasa hivi ili kutuliza amani na dhoruba, ambapo kumbuka, linapozuka linapo huko, litaathiri dunia nzima kwa hivyo jambo hilo ninaamini ya kwamba pengine siku moja ama wakati hivi tu karibuni kwamba uh, taifa la Palestina litaweza kutambulika, lakini kwa upande ule mwingine, Waisraeli nao wanasema bado ile ni ardhi yao. Kwa hivyo pale panapokuwa na makubaliano, pengine utulivu huu utaleta amani. Mzizi wa kumaliza suala hili ni uh, nini hasa kwa mujibu wa wachambuzi, kwa mujibu wa wataalam wanavyoeleza na mazingira yenyewe halisi jinsi yalivyo ya kwa mgogoro huu? Maanake uh, kuna kundi moja ambalo lina nguvu E, ambalo vilevile inaungwa mkono na taifa kama Marekani, lakini kuna kundi la Palestina ambalo kwa namna moja manyingine wamekuwa wanaonekana kama vile wanaonewa. Lakini ukisikiliza hoja za upande wa Israel, unaona nao pia zina mashiko e. Nini ambacho unaona ama wale ambao wanakizungumzia wanautambua mgogoro huu kwa kina, wanasema kwamba ni mzizi wa kumaliza Uh, katika utafiti wangu katika vyombo vya habari hapa na pale, na pia katika kufuatilia mambo haya ni kwamba watu wengi wanaona mizizi yake, ni kumalizia jambo hili ni kwamba lazima pawe na makubaliano, lazima wa Palestina, wa, wa pia ile kundi la Hamas liache uvamizi, na pia wale ambao wanatilia, dini zinapoingia katikati unakuta kwamba wengine wanasema hii ni haki yetu, wengine hawa ni hii ni haki yetu bila kuzingatia upande mmoja. Lakini kama jinsi umesema, na vyombo vya habari vingi vinaandika kwamba wengine wanaonekana kuungwa mkono na rais ama Marekani inawaunga mkono na wengine pia wana sababu zingine za kuungwa mkono na... asante sana uh, dkt Timothy Sadera, kwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.