hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrison kamau Rais wa mpito wa Mali pamoja na waziri wake mkuu wanaendelea kushikiliwa baada ya kukamatwa na kupelekwa kwenye makao makuu ya jeshi jana Jumatatu, muda mfupi baada ya kufanya mabadiliko kwenye serikali yaliyoacha wa viongozi wawili wa kijeshi waliohusika wa kwenye mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika miezi tisa iliyopita, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Umoja wa Afrika AU, Umoja wa Mataifa, Jumuiya ya Uchumi wa Mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS pamoja na jumuiya ya kimataifa wameomba kuachiliwa mara moja kwa Rais Bah Ndaw na waziri wake Moctar Ouane ambao wameshikiliwa kwenye makao makuu ya kijeshi pamoja na maafisa wengine serikalini. Ujumbe wa ECOWAS unatarajiwa kuzuru Mali hivi leo ili kutathmini hali ilivyo huko, wakati jeshi likiwa bado halijatoa taarifa yote rasmi kufuatia tukio hilo. Hata hivyo, taarifa zinasema kuwa hali ya utulivu imeendelea kushuhudiwa katika mji mkuu wa Bamako. Tukio la jana linatia wasiwasi wa iwapo serikali ya mpito itaweza kuitisha uchaguzi wa kidemokrasia Februari mwakani kama ilivyokubaliwa muda mfupi baada ya mapinduzi. Viongozi waliozuiliwa waliapishwa Septemba mwaka uliopita baada ya kundi la kijeshi lililofanya mapinduzi kushinikizwa na jumuiya ya kimataifa kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. Wakati huo huo, habari za hivi punde zinasema kuwa kamanda wa jeshi na ambaye pia ni mshauri wa naibu waziri wa serikali ya mpito Baba Sise ametangaza kuwa kundi la kijeshi lililofanya mapinduzi limeamua kupokonya madaraka viongozi hao walioshikiliwa. Viongozi wa EU mapema leo wamekaribisha kuzinduliwa kwa kibali maalum kwa watu waliopokea chanjo dhidi ya COVID-19 kuweza kutembea bila masharti kwenye mataifa ya umoja huo Mataifa yote 27 wanachama wa EU yanapendekeza Julai mosi kama tarehe ya kuanza kutumika kwa kibali hicho cha kidijitali ili kufufua shughuli za usafiri pamoja na uchumi wakati wa msimu huu wa joto. Mkuu wa mmoja huo Ursula von der Leyen amesema kuwa EU imepiga hatua za kuridhisha katika utoaji wa chanjo kiasi cha kufungiwa tena usafiri miongoni mwa watu wake. Ameongeza kusema kuwa asilimia 46 ya watu kutoka EU wamepata walau chanjo ya kwanza ya COVID na zaidi ya dozi milioni mia tatu zitatolewa kufikia mwishoni wa mwezi Julai. Viongozi hao ambao sasa hivi wanakutana mjini Brussels pia wanajadilia kuhusu mikakati ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kupunguza uchafuzi wa hewa kutokana na gesi chafu kwa asilimia 55 kabla ya kumalizika kwa muongo huu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wakati ikiwa imebaki chini ya miezi miwili kabla ya michezo ya Olimpiki kufunguliwa mjini Tokyo, Japan, shughuli hiyo imepata pigo jingine baada ya serikali ya Marekani kuonya raia wake dhidi ya kuhudhuria kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi mapya ya korona. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa onyo la kiwango cha nne ambacho ni kikubwa zaidi, ikisema kuwa ni kutokana na kasi ndogo ya utoaji chanjo nchini Japan pamoja na masharti makali dhidi ya Wamarekani wanaokusudia kuhudhuria michezo hiyo. Onyo tofauti lilitolewa na idara ya kudhibiti pamoja na kuzuia kuenea kwa magonjwa ya Marekani, CDC, ikishauri hata waliopokea chanjo dhidi ya kuzuru Japan kutokana na hatari ya kuambukizwa au kueneza aina tofauti ya virusi vya korona. Michezo ya Olimpiki imepangwa kuanza Julai ishirini na tatu hadi Agosti nane baada ya kuahirishwa mwaka uliopita kutokana na janga hilo. Tokyo pamoja na miji mingine kadhaa iko chini ya uangalizi wa dharura ili kudhibiti wimbi jipya la maambukizi ambayo yameelemea mahospitali kote nchini humo, wakati wito wa kuahirisha michezo hiyo ukiendelea kuongezeka. Maafisa kwenye pwani ya mashariki mwa India wameanza shughuli ya kuhamisha zaidi ya watu milioni moja ili kuwapeleka kwenye maeneo salama wakati kimbunga kilichopewa jina Yas kikikaribia, ya siku chache tu baada ya dhoruba nyingine kupiga taifa hilo. Idara ya utabiri wa hali ya anga ya India IMD imesema Yas kilionekana kikiongeza nguvu kwenye guba ya Bengal, na kwamba kitagonga majimbo ya mashariki ya Odisha, Bengal magharibi mwa Bangladesh kufikia Jumatano. Hizo zilikuwa habari za kimataifa, msomaji wako akiwa mimi Harrison Kamau, napompisha mwenzangu Idli Gongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangazia maadhimisho ya siku ya Afrika, hasa tukiangalia katika mataifa ya Rwanda, Tanzania na Kenya, nini ambacho kimefanyika na mataifa mengine ya ukanda wa Afrika mashariki ambayo wameangazia katika kuadhimisha siku hiyo. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia hali ya eh, kuzuka kwa mgogoro wa kisiasa nchini Mali mara baada ya jeshi tena kuingilia katika utawala wa taifa hilo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. nam karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kama nilivyokueleza, hii leo tunaanza kuangazia eh, maadhimisho ya miaka 58 ambapo Umoja wa, wa Afrika umetimiza miaka hiyo tangu kuanzishwa kwake mwaka 1963 eh, huku wakati huo ikijikita zaidi katika ukombozi wa nchi hizo za Kiafrika kisiasa uh, kutoka kwa mataifa ya Ulaya ambayo yalikuwa ndiyo yanayoongoza mataifa mengi ya Afrika katika kipindi hicho cha ukoloni, a eh, hatua ambayo iligawa bara la Afrika. Lakini katika mchakato huo wa kutaka kujikomboa uh, kisiasa katika uh, nchi hizo imeelezwa kwamba jitihada hizo eh, kwa sasa zinapaswa kuelekezwa kwenye ukombozi wa kiuchumi. Ikumbuke e kwamba bara la Afrika bado lina utegemezi wa hali ya juu e, katika kujiendesha masuala yake kiuchumi na kuendelesha masuala yake ya huduma mbalimbali za kijamii ambapo bado swala la umaskini umeendelea kukithiri si tu kwa mataifa hayo bali kwa Waafrika uh, wenyewe mmoja mmoja. Katika maadhimisho hayo sehemu mbalimbali uh, nchini Tanzania eh, rais uh, waziri wa mambo ya nje Libirata Mulemula uh, yeye aliongoza siku hiyo uh, lakini vilevile katika maeneo mengine kumefanyika mijadala mbalimbali, kwa mfano nchini Rwanda kumefanyika makongamano ambayo yalishirikisha vijana kutoka sehemu mbalimbali katika kuangazia kile ambacho kinaweza kuboresha maisha ya Waafrika kiujumla, na kuendelea kujikomboa, huku akijadili matatizo mbalimbali mbali ambayo yamekuwa yakifanya kuwa ni kizuizi kwa Afrika kuondokana na uh, tatizo la utegemezi, lakini vilevile nchini Kenya kumefanyika midahalo na shughuli mbalimbali hasa kwa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali e, katika eneo hilo. Na kwa kwanza, tunaanzia basi nchini Tanzania e, kwake mwanahabari wetu a, Dina Chahali atueleze kile ambacho kimejitokeza katika maadhimisho ya miaka hamsini na nane e, ya Umoja wa Afrika ambayo siku hii ikijulikana kama siku jijini Dar es Salaam Tanzania imeungana na nchi nyingine barani Afrika katika kuadhimisha siku ya Afrika katika hafla iliyowakutanisha mabalozi wa nchi za Afrika wanaoziwakilisha nchi zao hapa nchini ambapo imeelezwa kwamba baada ya mafanikio makubwa katika ukombozi wa kisiasa na katika kukuza demokrasia kwa nchi wanachama, Umoja wa Afrika kwa sasa unahitaji kujikita zaidi katika kuhakikisha nchi hizo zinapiga hatua kubwa zaidi kiuchumi. Balozi Liberata Mulamula Mula, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki hapa nchini, akizungumza katika hafla hiyo. Hata hivyo, amesema hivi sasa hatua hiyo ya kujikomboa kiuchumi inatia matumaini baada ya nchi nyingi za afrika kuingia katika makubaliano na mikataba kadhaa ya kibiashara. Mafanikio kubwa ni kuanzisha kwa mkataba huo wa kibiashara ambao unaunganisha nchi zote za Afrika, afrika Continental Free Trade Area, ambayo kuanzia Januari mwaka huu limeanza kutumika na iko makao makuu yake sasa, sekretariat iko nchini Ghana sasa. Sasa hii ni hatua kubwa sana kwamba sasa nchi zote za Kiafrika zinaweza ikafanya biashara kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine bila vikwazo. Kwa mujibu wa balozi Mulamula, kuanzia Januari mosi mwaka huu mpaka sasa nchi 54 kati ya 55 ikiwemo Tanzania zimesha saini kufanya biashara chini ya mkataba huo wa eneo huru la biashara Afrika, huku nchi 37 zikiwa zimeridhia mkataba huo. Akizungumzia masuala ya kidemokrasia katika nchi wanachama wa umoja wa Afrika, waziri Mulamula Mula amesema hali ya kidemokrasia imeimarika kwa kiasi kikubwa kutokana na kupungua kwa mapigano kati ya nchi na nchi, lakini pia chaguzi nyingi za viongozi wa nchi za Afrika zimekuwa zikifanyika katika hali ya amani na utulivu. Tunaona kwamba vita kati ya nchi na nchi vimepungua sana, na maeneo mengine kama kanda yetu kama vimeishi, lakini pia wakati ule kulikuwa na machafuko umekuwa na mapinduzi ya kijeshi, lakini pia tumeona kukua na kushamiri kwani demokrasia katika hatua nyingine. Katika hafla hiyo ya siku ya Afrika, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki alibainisha kuwa Kiswahili kimechaguliwa kuwa lugha rasmi ya kutumika katika mikutano yote itakayoendeshwa na Umoja wa Nchi za Afrika, AU. Kauli mbiu ya maadhimisho ya siku ya Afrika kwa mwaka huu inasema, sanaa, utamaduni na urithi, njia za kuijenga Afrika tunayoitaka. Dina Chahali, Dar es Salam. Asante sana Dina Chahali kwa kutueleza hayo yote eh, kutokea jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Na hivi sasa kama nilivyokuambia nchini Rwanda kulifanyika makongamano yaliyoshirikisha vijana mbalimbali ambao walijadili masuala muhimu ya bara la Afrika na kuona kile ambacho uh, kinapaswa kufanyika katika kutekeleza uh, masuala ya Afrika ili kujiondoa katika utegemezi wa kiuchumi lakini vilevile masuala mengine ya kijamii. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Rwanda jijini Kigali, Silvanus Karimera atueleze yale ambayo yamejitokeza. uh, Karimera, leo ni siku ya kuadhimisha umoja wa Afrika, siku ya Afrika hapo nchini Kigali, umezungumzia ama umegusia kwamba uh, kuna makongamano yamefanyika. Hebu tueleze nini hasa ambacho kimekuwa kikijitokeza katika makongamano hayo? Naam, asante. Hivi uh, kilichofanyika ni kwamba leo kumekuwepo na mazungumzo uh, baina ya wanamziki uh, wa mziki wa kitamaduni, yaani mziki ambao una Uh, maudhui yake yanajibanza kabisa katika utamaduni wa Rwanda uh, Hilo ni moja lakini, pili kumekuwepo na mazungumzo kuangalia, uh, nini nafasi ya vijana katika kuimarisha utamaduni wa Kiafrika, kwa sababu uh, kiongozi mmoja ambaye anasimamia uh, kitu kinaitwa uh, Pan-African Movement, yani vuguvugu la Kiafrika tawi kia la Rwanda ambaye aliwahi kuwa waziri wa zamani hapa Rwanda amekuwa uh, akizungumza na kusema kwamba Afrika inahitaji mapinduzi kama mababu zetu walipigania uhuru wa bendera, lakini sasa hivi Waafrika hasa hasa vijana wanatakiwa wahakikishe kwamba sasa eh, wanapambana na ukoloni mambo leo, uh, wanazingatia zile tunu za Mwafrika ambazo ni kuipenda Afrika na kuweza kudumisha utamaduni wa Kiafrika na ni katika muktadha huo huo ambapo kumefunguliwa uh, makavazi moja ya mambo ya mziki na tamaduni za Kinyarwanda na Kiafrika kwa ujumla uh, ambazo watu watakuwa wanakuja na kuweza kutathmini uh, hatua ya maendeleo yaliyoletwa na mziki ya Kiafrika na pambano yoyote kuhusu uh, kuhifadhi tamaduni za Kiafrika. Kwa hivyo mpaka sasa hivi tunavyozungumza nda unaendelea, naam. Karimera, sasa labda na... ungetueleza vile vile kwa upande wa uh, masuala ya kiuchumi, nini ambacho labda wamegusia kwa maslahi mapana ya Afrika? Maanake mataifa mengi yanaona uh, hoja iwe ni katika kujikwamua kiuchumi. Naam, hilo pia limezungumzwa hivi. hilo pia limezungumzwa na wanasema kwamba uh, kujikwamua Uh, kwa maslahi ama kwa mapana makubwa ni pale ambapo Afrika itaweza kujitegemea katika uchumi, kama ulivyosema, si katika uchumi peke yake, lakini eh, katika uh, nyanja mbalimbali mbali. Na hapo ikawa imetajwa hata mifano ya wakati huu ambapo dunia inakabiliwa na uh, janga la korona, uh, kwamba Afrika inazidi kutegemea mataifa ya kigeni kuweza kupata, kwa mfano, chanjo na kadhalika, lakini uh, mijadala mingine ikawa inahusu kwamba Uh, miaka zaidi hamsini Afrika imepata uhuru lakini bado kuna hali fulani ya, ku, ya ya, ya, ya, ya kuvuta mkia katika nyanja mbalimbali uh, kwa hivyo vijana wakaaswa kuweza kuhakikisha kwamba sasa wanakuwa na mchango wa wazi ama wa karibu kuweza kuimarisha utamaduni na kuweza kuisaidia Afrika kuweza kujikakamua uh, katika swala zima la kiuchumi, kiutamaduni, na katika tunu nyingine kwa kweli ambazo kimsingi ni za Mwafrika na vipi juu ya uh, swala ambalo uh, lipo hivi sasa? Je, mwamko wa watu kuitambua hii siku kwa upande wa hapo Rwanda uko vipi? Kusema ukweli, niseme tu kwamba uh, si katika ambavyo si katika hali ambayo mimi na wewe tungeifikiria, tunge, kwa sababu kama ulivyotaja, tungefikiria kwamba siku kama ya leo inapoadhimishwa, basi watu uh, mku, mtu mkubwa kwa mdogo, watu wote katika kada mbalimbali wawe kidogo wanaitambua. Lakini kinachoonekana kwa kweli, kwa tathmini ya haraka haraka, unaona kwamba Uh, wananchi ni kama hawaitambui, ni watu wachache tu ambao kidogo tuseme, wale waliokwenda shule kwa mfano uh, lakini hata wao waliokwenda shule si wote kwa kweli, ingawaje kumekuwepo na na hii jumuia ama huu wakfu, ni vuguvugu niseme kwa kweli, hili la uh, pan-african movement ambalo limekuwa likiendelea hapa Rwanda kuweza kuhamasisha vijana lakini ukitathmini kwa haraka haraka unaona kwamba bado kwa kweli watu hawajananii hawajaitikia mwitikio wa karibu kabisa. Asante sana, Silvanus Karimera, kwa kutueleza hayo yote. Nchini Kenya vilevile vile siku ya Afrika imeadhimishwa kwa mashirika mbalimbali ya asasi za kiraia kufanya uh, shughuli katika kuona nini ambacho bara la Afrika linapaswa kufanya katika kujikomboa. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kennedy uh, Kennedy Wandera. Wandera, tueleze kwa upande wa hapo Kenya eh, mashirika umenidokeza eh, kwamba mashirika mbalimbali yasiyo mbali, ya kiserikali yalikutana na kufanya shughuli, tueleze undani wa hili um, uh, jijini Nairobi kuna mashirika mbalimbali mbali ambayo uh, yanasisia au yanaharakatia juhudi za kuwapo kwa umoja barani Afrika na uh, kile ambacho kimefanyika katika maeneo mbalimbali hasa yenye e, yenye vitongoji vya jiji la Nairobi, la Kenya Nairobi, ni kwamba kuna, uh, wamekusanyika wa, wa, wa me, wa kuzungumzia mkakati wa kuwezesha uh, bara la Afrika kujiunga na juhudi za kuwahakikishia raia wake kwamba mambo yanaweza kufanyika kwa mtazamo wa Kiafrika na wanaweza kufanya mambo hayo kwa juhudi za Kiafrika bila kuingiliwa na mtu yeyote, lakini wanaeleza kwamba uh, maudhui ya maadhimisho haya katika sehemu hii ni kwamba eh, tuwe na Afrika ambayo ni bora zaidi katika karne ya ishirini na moja na kauli mbiu ikiwa ni haki zetu, afya zetu, maisha yetu ya baadaye. Nini sasa kile ambacho unakiona kwa uh, wananchi wa kawaida eh, lakini vilevile vile na serikali katika kuadhimisha siku hii eh, mwamko ukoje? Uh, kile wanachokieleza ni kwamba hii ni siku ya uafrika kujikumbusha safari yao ya kujivunia uafrika na utaifa katika mataifa yao halisi na vilevile vile kujenga Afrika ambayo ni inakiashiria ina, ina kizazi kijacho kwamba kuna Afrika iliyotangamana, na wanaeleza kwamba kuwapo kwa maadhimisho haya hasa kwa baada ya kuwapo na juhudi za mbalimbali uh, mbali hasa ambazo zimeonekana kukomboa waafrika kutoka katika mikono ya maafisa wa polisi hasa wanaotumia nguvu. Kwa mfano kule Nigeria, kumekuwa na, na, na vuguvugu la wanaharakati ambalo limekuwa likitumia ile hashtag ya Uh, first, na vilevile kule Marekani ambapo kumekuwa na juhudi za uh, kulalamikia hatua ya maafisa wa polisi kum, uh, kum, kumuua uh, uh, uh, Floyd sasa kwa katika mtazamo wa Black, Black Lives Matter na vilevile uh, freedom katika mataifa mengine ya Afrika wanaeleza kwamba ni juhudi pana zaidi za kulikomboa bara la Afrika na kukomboa watu ambao ni wenye usuli wa Afrika, ma Afrika. Kwa kumalizia, labda Wandera, nini ambacho unaweza kutueleza kwa mujibu wa yale ambayo yamejitokeza katika mashirika hayo? Kuna hili swala la Afrika kujitegemea kiuchumi, hapo nalo limeguswa nam? Limeguswa wakieleza kwamba Afrika ina, ina mifumo mipana mifumo ambayo inaweza kujikinga basi, na hivyo basi pasiwe tu na mtazamo kwamba, uh, mataifa ya nje ndio yaliyo na uwezo wa kusaidia Afrika. Wanataja kisa kimoja hasa katika maambukizi ya virusi vya korona, ambapo palikuwa na viashiria vingi kwamba janga la korona huenda likaangamiza kabisa mifumo ya kiafya ya bara la Afrika, lakini bara limesimama tisti halija halijaenda katika mtazamo huo. Kwa hivyo wanahisi kwamba Afrika ina uwezo mkubwa wa kuweza kujitegemea, na kwanza inaweza kuwajengea raia wake maisha ya baadaye ambayo ni huenda yakawa mazuri zaidi, na hivyo basi e, viongozi wa Afrika uh, wanafaa kuongeza juhudi za kuhakikisha kwamba wanaweka Uh, mikono pamoja kuhakikisha kwamba bara la Afrika lililo na rasilimali nyingi linaweza kujitegemea na vilevile kuondoa mizozo mingi ya yakiya uh, madaraka. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii e, tunaelekea nchini Mali ambayo imeingia kwenye mzozo siku ya Jumanne baada ya kundi la maafisa wa jeshi waliofadhaika na kumzuia rais na waziri mkuu na kuzusha hofu ya mapinduzi mengine ya kijeshi chini ya mwaka mmoja baada ya jeshi kuchukua madaraka katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Mzozo huo mpya ambao unaikumba nchi hiyo kubwa ambapo wanamgambo wa Kiislamu wanadhibiti maeneo mengi ya jeshi umesababisha shutuma kali kutoka jumuiya ya kimataifa, lakini wakazi wa mji mkuu Bamako wamegawanyika na wanakerwa na hali hiyo katika kile ambacho kimeelezwa, maafisa wa jeshi waliochukizwa na mabadiliko ya serikali waliomtia ndani rais Bandau na waziri mkuu uh, moktar Wane na kuwapeleka kwenye kambi ya kijeshi ya kati nje ya mji mkuu Bamako. Maafisa waandamizi wawili ambao walitaka majina yao yahifadhiwe waliliambia shirika la habari la AFP rais na waziri mkuu walikuwa wanaongoza serikali ya mpito iliyoundwa kufuatia tishio la kuwekewa vikwazo vya kikanda baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi wa Agosti mwaka jana. Na kuvuliwa kwa viongozi hao jana kulizusha e, wasiwasi wa jaribio la pili la mapinduzi katika kuzuiwa kwa uh, viongozi hao eh, wa Mali hali hiyo inajitokeza uh, ikiwa inazusha wasiwasi mwingine ambapo inaelezwa viongozi hao walikamatwa baada ya mabadiliko nyeti ya serikali yaliyofanyika mapema Jumatatu. Lengo la mabadiliko hayo ilikuwa ni kujibu ukosoaji mkubwa dhidi ya serikali ya mpito. Jeshi liliendelea kushikilia nyadhifa muhimu kwenye serikali hiyo mpya, lakini viongozi wawili walioongoza mapinduzi, waziri wa zamani wa ulinzi Sadio Kamara na waziri wa zamani wa usalama Modibo Kone waliondolewa. Viongozi hao wa mapinduzi na maafisa wa jeshi walikuwa na ushawishi mkubwa kwenye serikali ya mpito na kuleta hofu ya kutofanyika uchaguzi mapema mwaka ujao. Kwa kupata undani wa hili, ninazungumza na Majidi Mjengwa. Majidi Mjengwa, nini kinaendelea hapa Mali? Asante uh, sana Idi Ligongo. Eh, kwa kweli ni kitu cha kushangaza eh, kwa Mali kutokea Mali Bamako Mali katika siku ya leo tarehe eh, ishirini na tano. Leo ni jumanne eh, kwa jana ilitokea hiyo. Leo tarehe ishirini na tano tunazungumzia eh, siku muhimu sana ya ukombozi wa Afrika wakati huo, wa Afrika bado ina changamoto ya mapinduzi kama haya eh, ambayo kwa kweli, mara kwa kweli yanatokea sasa mara kwa mara katika upande huo wa Afrika Magharibi. Eh, mwezi Agosti mwaka jana itakumbukwa, eh, alikuwa Asini Goita ile askari wa, wa, wa jeshi aliyoongoza wenzake kumwondoa uh, Ibrahim Keita rais yule e, na kilichotokea <laughs> jana e, kinafanana kidogo e. Maanake rais aliyepinduliwa wakati ule alichukuliwa pia taratibu tu na wanajeshi wakampeleka kwenye kambi ya jeshi alafu alimlazimisha pia kwenda kuongea mwenyewe e, kwenye televisheni. A, tofauti mwaka huu safari hii hatujamwona bandau uh, rais wa muda kwenye televisheni. Vinginevyo eh, inafanana hii hali, na tunaona kabisa kumekuwa na msuguano kutokana na na na mabadiliko ya baraza la mawaziri ambapo waziri wa ulinzi na waziri wa masuala ya usalama, hao wanajeshi wawili waliondolewa kwenye baraza lililotangazwa hiyo jana, na imepelekea haya mapinduzi hivi ligongo kile ambacho sasa. Unaweza kutueleza Majid, umekuwa ukifuatilia sana maswala haya uh, ya kisiasa ya Afrika uh, mwelekeo wa mali ni wapi hasa, maanake imekuwa ikikumbwa na wanamgambo, lakini serikali yenyewe haijatulia na bado inaonyesha kuto kuwa na hali ya kutulia. Je, kuna mkono wa mtu kutoka nje? E, mimi nadhani e, e, ni ile hali ya tunaona hata katika hili e, makamu wa rais amebaki e, ni Asimi Goita huyo ambaye aliongoza e, mapinduzi wakati ule e, alikuwa ni makamu wa rais wa muda e, na ilipangwa vizuri tu kwamba serikalini ya muda iliyoingiza e, raia viongozi ambao wakiraia wakichanganyika na wanajeshi e, mwezi Aprili mwaka huu e, kwa kanaofuatilia tulitangazwa e, kwamba kutakuwa na kura za maoni kwa mwezi wa Oktoba mwaka huu katika Mali pale ambapo itajaliliwa kura, ma kura juya, ya maoni juu ya katiba wakielekea kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika lipango wa Februari au Machi mwakani. Sasa tunaona njia hii imeshawekwa magogo na kwamba yawezekana eh, mabadiliko ya, ya, ya baraza la mapinduzi baraza la, la, la, la mawaziri ya juzi ya jana yamepelekea hali hii ya kutokuelewana. Wale wawili walioondolewa waziri wali wali wa ulinzi na waziri wa usalama eh, walikuwepo kwenye mapinduzi ya mwezi Agosti mwaka jana, lakini tutaona sasa wadau muhimu wa mgogoro wa Mali au vita vya Mali eh, tukiwa na maana ya nchi za Afrika Magharibi chini ya jumuia ya ECOWAS. E, watatuma ujumbe wao kesho inatarajiwa e, na hawa wana nguvu sana kwa sababu nchi ya Mali inategemea e, sana kiuchumi, e, akaunti zake e, zikiwa nasaidiwa na, na, na, na, na jumuia hii ya ECOWAS. Wakifungiwa akaunti au wakitishiwa e, yawezekana wakalazimika waka kumleta ku, rais wa kiraia, lakini ni, ni, ni hali ambayo tunaona inajirudia na kilichofanyika ni cha aibu kidogo, inafanana kama viongozi kama tunavyoshuhudia Boko Haramu wanapoteka watu, na tunaona hata rais anatekwa anapelekwa kambini, alafu tunaona utawala wa muda, alafu tena wanatekwa tena kwa hiyo haya ni ngumu pia kuaita mapinduzi kwa sababu yanatokea katika hali ya tofauti kabisa. Umegusia ECOAS. Je, ECOAS ina uh, nguvu ya kuifanya uh, Mali kutii kile inachokifanya? Uh, umegusia suala la akaunti, lakini ukiacha mbali suala la akaunti uh, nguvu ya Mali kutii uh, iko wapi zaidi? Manake uh, imewahi kufanya uh, vitu ambavyo kwa namna moja manyingine nyingine i-vimekuwa ni kama vile kudharau uh, huu umoja wa ECOAS kwa uh, huko Afrika Magharibi. E, swali zuri hili Ligongo, na pengine kuna e, mdao muhimu sana ambaye hatujamtaja nchi ya Ufaransa e, e, nchi ya Ufaransa hata Marekani pia e, kwa wao e, Mali, jeshi la Mali limekuwa ni jeshi li, wamekuwa wanaachiri hawa makamanda ama jemedali, kwa sababu wametrain, wamewafunza wanajeshi wao kuweza kufanya kazi e, e, e, ya wafaransa kwenye kupambana na vikosi vya vya kijihadi e na kuweka hali ya utulivu. Kwa hiyo e, Ufaransa ina, inategemea e, kwamba E, jeshi ya utawala wa kijeshi katika katika katika Mali usaidie pia kupambana na na, na vikosi vya kijihadi katika ukanda huo ambao inasumbua sana maslahi pia ya Ufaransa na hata Marekani. Kwa hiyo e, kwa namna hii basi tunaona hakutakuwa na shinikizo kubwa sana kutoka kwa Wafaransa pale watakapohakikishiwa kwamba e, jeshi itaendelea kuifanya kazi ya kulinda maslahi ya, ya Ufaransa hasa inapohusu masuala ya ugaidi e, kwa hiyo ni ni ngumu kwa eko watu wao wenyewe tu bila kuwa na ushirikiano na Ufaransa na nchi za Umoja wa Ulaya na pengine Marekani kuweza kushinikiza e, utawala wa kiraia e, katika, katika Mali e, e, kutokana na kwamba e, utawala wa kijeshi pia unaisaidia e, nchi kama Ufaransa kwenye kulinda maslahi yake. Nam ni Majid Mjengwa akizungumza nami kutoka nchini Tanzania. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nani.