kucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari nakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yanaanza saa 12 asubuhi kwa saa za afrika ya mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi leo ni jumatano mei 26 mwaka 2021 Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki ikiwemo Nuru FM Iringa Tanzania, KFM Songea, Mbeya Highlands FM Mbeya, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Redio RNA Fizi DRC, Redio Manyema Kindu DRC na Lulu FM Malindi Kenya. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Na katika ripoti za kuendelea hii leo, washambuliaji wasiojulikana waripotiwa kulipa wa mabomu katika sehemu ya kuegesha magari karibu na soko kuu la Kotebu huko Bujumbura, Burundi. Na katika ripoti nyingine ni kwamba serikali ya Kenya imeongeza kipindi cha vikwazo vya usafiri wa ndege kati yake na Uingereza kwa mwezi mmoja kutokana na hatua ya Uingereza kuliorodhesha taifa hilo la Afrika Mashariki kuwa miongoni mwa mataifa 42 yaliyowekwa kwenye kundi la mataifa yaliyo katika hatari ya maambukizi ya Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia katika dakika 30 za kumekuu cha Afrika. Na mpisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. <tune> Maafisa wa eneo waliripoti matetemeko makubwa ya ardhi jana Jumanne katika eneo linalozunguka mlima Nyiragongo huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC siku tatu baada ya volkano kulipuka na kuua watu thelathini na wawili kuharibu vijiji na kuwakosesha makazi takriban wakazi elfu tano the Rwanda seismic monitor liliripoti kwamba akaunti yake ya Twitter juu ya matetemeko kadhaa Jumanne, pamoja na tetemeko la ukubwa wa tano nukta tatu kwa kipimo cha Rikta katika maeneo ya mpakani kati ya Rwanda na mashariki mwa DRC, karibu na mlima Nyiragongo. Matetemeko hayo yameongeza hofu miongoni mwa wenyeji kwamba volkano itaweza kulipuka tena. Mlima Nyiragongo ni moja ya milima yenye volkano hai barani Afrika ambayo ililipuka Jumamosi kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na mbili ikipelekea miamba ya moto kuelekea mtoni huko Goma mji wenye watu takriban milioni mbili uliopo umbali wa kilomita kumi na tatu. Miamba ilikwama mita chache kufikia mjini, lakini hiyo ni baada ya kuharibu kiasi cha nyumba elfu moja, maafisa walisema. Mwanachama raia wa baraza kuu la utawala la Sudan amejiuzulu akielezea kuingiliwa kati na maafisa wa jeshi katika serikali ya mpito. Aisha musa Sayid aliwashutumu viongozi wa kijeshi kwa kuwaweka kando raia na kufanya maamuzi ya upande mmoja yanayoathiri nchi nzima ikijumuisha matumizi ya nguvu hivi karibuni dhidi ya waandamanaji wa amani. Said aliwaambia waandishi wa habari kwenye mkutano wa mwishoni mwa wiki mjini Khartoum kwamba aliwasilisha barua ya kujiuzulu kwa sababu upande wa jeshi katika baraza la utawala ulipuuza maoni ya wanachama wengine wa baraza. Sayid ni raia wa tatu mwenye cheo cha juu nchini Sudan kuondoka kwenye wadhifa wake katika muda wa wiki moja. Wiki iliyopita, mwanasheria mkuu wa Sudan Taj al Sir al-Hibir alijiuzulu, akieleza kuingiliwa kati kazi zake kutoka idara zisizoidhinishwa na serikali katika ofisi ya mwendesha mashtaka ya umma ambapo aliita ni ukiukaji wa wazi wa sheria. Pia jaji mkuu Neimat Abdullah Muhamed Khair, jaji mkuu wa kwanza mwanamke nchini humo, aliondolewa kutoka katika wadhifa wake wiki iliyopita na baraza kuu bila kutoa maelezo. Shinikizo la kimataifa liliongezeka kwa viongozi wa jeshi la Mali kumwachilia huru rais na waziri mkuu hapo Jumanne, siku moja baada ya kukamatwa kwao, na kuzidisha mzozo wa kisiasa na kutishia kuharibu mabadiliko ya mpito kuelekea uchaguzi wa kidemokrasia nchini humo. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Rais Bandau pamoja na waziri mkuu Moktar Owane wamezuiliwa katika kituo cha kijeshi nje ya mji mkuu Bamako tangu Jumatatu jioni. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alilaani kile alichosema mapinduzi ndani ya mapinduzi na akaongeza tishio la vikwazo vinavyolengwa. Watu hao wawili walikuwa wakisimamia serikali ya mpito iliyoundwa baada ya jeshi kuchukua madaraka mwezi Agosti, ambayo yalimwondoa rais Ibrahim Babakar Keita madarakani. Walipewa jukumu la kusimamia kurudi kwenye uchaguzi wa kidemokrasia mwaka ujao. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zinatarajiwa kujadili kwa faragha maendeleo ya hivi karibuni nchini Mali siku ya Jumatano, wanadiplomasia wameeleza. Makamu wa rais wa mpito Kanali Yasimi Goita alisema Jumanne alikuwa amechukua madaraka kwa sababu rais na waziri mkuu walishindwa kushauriana naye juu ya mabadiliko ya wa serikali ambayo viongozi wawili wa zamani wa mapinduzi walipoteza nafasi zao katika baraza la mawaziri. Goita alipanga mapinduzi ya Agosti kabla ya kuteuliwa kuwa makamu wa rais wa mpito kutoka serikali ya kijeshi kuelekea ya kiraia. Mnaendelea kusikiliza habari katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken anasema ataliomba bunge msaada wa dola milioni sabini na tano kwa ajili ya wa wapalestina huko Gaza kufuatia sitisho la mapigano la hivi karibuni ambalo lilimaliza mgogoro kati ya Israel na Hamas. Blinken alitoa tangazo hilo Jumanne baada ya mazungumzo mjini Ramalla na rais wa mamlaka ya Palestina Mahmudu Abbas. tunajua kuwa duru ya mwisho ya ghasia ni dalili ya masuala mbalimbali mbali makubwa ambayo tunapaswa kuzungumzia kama tunataka kuzuia yasitokee tena mapigano. Na hayo ndiyo tuliyoyazungumza leo, Blinken alisema. Tunakaribisha usitishaji mapigano ambao unaendelea, lakini hilo halitoshi. Tunapaswa kuimarisha usitishaji mapigano na kujaribu kufanya mambo katika mwelekeo wenye matumaini. Blinken pia alirejea kusema Jumanne kwamba utawala wa Biden una imani kuwa suluhisho la mataifa mawili ndio njia pekee ya kuihakikishia Israel taifa lao la kiyahudi na kidemokrasia, na kwa kweli kuwapa wa Palestina taifa ambalo wanastahiki. Jeshi la Marekani linakadiria kwamba limekamilisha hadi robo ya wanajeshi wake kuondoka kutoka Afghanistan. Komandi kuu ya marekani CENTCOM inakadiria kuwa tumekamilisha kati ya asilimia kumi na sita hadi ishirini na tano ya mchakato mzima. Komandi ambayo inasimamia operesheni nchini Afghanistan ilisema Jumanne. CENTCOM pia ilisema iliondoa wanajeshi ambao ni sawa na kujaza ndege mia moja sitini aina ya c moja saba vifaa kutoka Afghanistan na ilikabidhi zaidi ya vipande elfu kumi vya vifaa kwenda idara ya ulinzi katika masuala ya logistic. Rais wa Marekani Joe Biden alitangaza mwezi uliopita kwamba wanajeshi wa Marekani wataondoka Afghanistan ifikapo Septemba kumi na moja, baada ya karibu miaka ishirini ya ushiriki wa jeshi katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Na habari uchukua uzito wa juu asubuhi hii ni huko Burundi, ambapo washambuliaji wasiojulikana wameripotiwa kulipoa wa mabomu katika sehemu ya kuegesha magari karibu na soko la Cotebu huko Bujumbura, Burundi, na kupelekea maafa makubwa. Inaripotiwa polisi wamezingira eneo hilo na maeneo ya kuzunguka ili kurejesha utulivu. Muda mfupi uliopita imezungumza na mkazi wa Bujumbura, Burundi, ambaye hakutaka kutajwa jina lake kwa sababu za kiusalama, na kwanza anaeleza hali ilivyokuwa muda mfupi baada ya kutokea kwa mlipuko huo. Hali ya Bujumbura hivi sasa ni kwenye utata ambao ni mkubwa e, ambapo wananchi wote sasahivi wakiwa wako na hofu katika nafsi zao, baada ya kuona hapo ilipokuwa kama saa moja moja inakosa kama dakika kumi hivi yalipigwa e, milipuko ya magurumeti mbalimbali mbali. E, kama sehemu moja ya soko ambalo linaitwa Kotebu ya na hapo tauni sehemu ya parking ambayo inatumikia gari ambazo zinazokwenda Msaga pia na Kanyosha. Kwa kweli majeraha ni mengi sana ya watu, halafu vilevile vile na waliopoteza maisha yao ni wengi. Yaani mpaka sasa hatujapata hisabu kamili ya watu ambao waliopoteza maisha na wale ambao wamejeruhiwa vibaya na pengine sasa baada ya hili kutokea, najua, na pengine mpaka sasa unasikia nini ambacho kinazungumzwa, pengine na maafisa wa usalama, kujaribu kuwaeleza wananchi na kuwatuliza, au nini wanachosema, wameshapata idadi na nini wanazungumza? E, ni kwamba mpaka sasa sehemu zote za tauni katika mji mkuu wa Bujumbura umezingirwa na mapolisi pia na majeshi katika hali ya kuchunga usalama ili usizidi kuyumba zaidi. Pia na barabara kuu ambayo inaitwa Peple Mrundi imefungwa baada ya kuona kwamba hali imekuwa siyotofahamu. Kwa hiyo na sehemu ya kote bukule na vile vile na penyewe pamezingirwa, kwa sababu wale ambao wanaelekea sehemu za Kamenge, Kinama na kwengineko huko katika kusini Sasa pengine hamjasikia chochote kutoka kwa polisi wa Burundi kusema nini ambacho kimefanyika, wanafanya nini? na jeshi la usalama tujue watatuambia nini kwa kile ambacho kitachokuwa ni idadi kamili kutoka katika wale wanamandimali pia na wale ambao waliopoteza maisha. Labda ukitoaza zaidi, eneo ambayo imetokea tatizo hili ni katikati jiji la Bujumbura au ni eneo gani hasa? E, kwa kweli sehemu kubwa ambayo imepata majeruhi makubwa na maafa mengi ni sehemu ya tauni huko katika jiji la Bujumbura pale sento Eh, katika lile soko la zamani ambayo ilikuwa naitwa soko ya soko ya Bujumbura lile soko kubwa, ndio sehemu wanaita sojemak, ndio watu wame maafa amepatikana mengi, pia na watu majeruhi wamekuwa ni wengi sana, kwa sababu ni sehemu hapo kuna kwa vile visokosoko vya ujanja ujanja, watu wanakuwa ni wengi sana, kwa wale watakayetoka Ruziba, wakitoka Kanyosha, ima katika wale ambao wanatoka tauni wanataka ndio wakachukue mabasi hapo sehemu ya ya nani ya parking, wakwenda Msaga, wakwenda Ruba, wakwenda Kanyosha, wakwenda Kibenga, sehemu mbalimbali. Ni sehemu ambapo inakusanyika mkusanyiko wa watu, yaani ukiangalia kwa jioni pale wanaweza kuwa wanapatikana zaidi ya watu elfu kumi mpaka kuendelea ambao wanakuwa wanatafuta usafiri pale. Ni mkazi wa Bujumbura, Burundi huyu akizungumza na Sauti America. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea na habari zaidi za dunia. Mazungumzo kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani bado yanazingatia makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 yalianza tena Jumanne huko Vienna, kwa lengo la kuirudisha Marekani katika makubaliano hayo. Mzunguko wa tano wa mazungumzo ulianza siku moja kabla ya Iran na shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya atomic kukubali kuongeza mkataba wa kuangalia kazi za nyuklia za Iran kwa mwezi mmoja. Wakati Marekani haishiriki moja kwa moja kwenye mazungumzo hayo, mjumbe maalum wa Marekani kwa Iran, Rab Mali, amekuwepo Viena kwa mizunguko ya awali na anawasiliana na wawakilishi kutoka nchi washiriki: Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rasia pamoja na China. Baada ya mkutano wa Jumanne wa tume ya pamoja juu ya mpango zaaji wa utekelezaji, mjumbe wa Rasia Mikhail Ulianov alisema kwamba azimio lilionekana na mtazamo ambao washiriki walielezea kuwa tayari kufanya kila wawezalo kutatua masuala yaliyosalia na kumaliza mazungumzo kwa mafanikio haraka iwezekanavyo, alitwit. Naibu waziri wa mambo ya nje Abbas Arakchi, mjumbe wa Iran katika mazungumzo hayo, aliiambia televisheni ya serikali ya Iran wa maendeleo mazuri yamepatikana katika mizunguko minne iliyopita na kwamba alitumai huu wa tano utakuwa wa mwisho. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. VOA na serikali ya Kenya imeongeza kipindi cha vikwazo vya usafiri wa ndege kati yake na Uingereza kwa mwezi mmoja kutokana na hatua ya Uingereza kuliorodhesha taifa hilo la Afrika Mashariki kwa miongoni mwa taifa 42 yaliyowekwa kwenye kundi la mataifa yaliyo katika hatari ya maambukizi ya virusi vya korona. Haya yanatendeka licha ya shirika la ndege la Kenya Airways kutangazia umma kuanza kupanga safari za kwenda London wiki hii. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa zaidi. Marufuku hiyo ya ndege za abiria kati ya Nairobi na London kwa mwezi mwingine inatajwa na wafuatiliaji wa maswala ya kiuchumi nchini Kenya kuwa pigo kubwa kwa shirika la ndege la Kenya Airways lililokuwa tayari lishatoa matangazo kwa wasafiri kupanga safari ili kunusuru biashara zake zilizopondwapondwa kutokana na janga la virusi vya korona. <muchos> Wakati Kenya na Uingereza tayari zimeafikiana kuunda kamati ya pamoja kuondoa vikwazo vya usafiri vilivyotangazwa kuanza kutekelezwa kufuatia maagizo ya serikali mbili kusitisha usafiri kati ya nchi hizi kwa sababu ya maambukizi ya virusi vya korona, palikuwa na matarajio kuwa mapendekezo yake yangetoa mwelekeo wa haraka kufuta marufuku iliyopo. Serikali ya rais Uhuru Kenyatta inaeleza kwamba haijaona sababu ya kuondoa marufuku hiyo kwa sasa, kwa sababu bado kuna maambukizi ya juu ya virusi vya korona nchini. Mkurugenzi mkuu wa halmashauri ya usafiri wa anga nchini Kenya, Gilbert Kibe, ameeleza VOA kuwa Kenya haijafikia uamuzi wa kuondoa marufuku hiyo kwa sasa. Tumefanya extension ya mwezi mmoja kwa sababu hiyo restriction zilikuwa huko last month, kwa hivyo tumeongeza mwezi ingine moja. Ningesema infection rates bado ziko juu, kwa hivyo tumeongeza mwezi ingine moja tuone. Kenya Airways tayari ilikuwa imeweka mipangilio ya kuanzisha safari zake wiki hii kati ya Nairobi na London kupitia ujumbe kwa wateja wake, katika harakati zake za kufufua biashara zake zilizopondwa na marufuku hiyo inayosababishwa na virusi vya korona. lakini shirika hilo linalazimika kusitisha mipango hiyo hadi Juni, wakati ambapo serikali mbili zitakuwa zimefikiria mkakati wa kuchukua. Lakini Bwana Kibe anasikitikia hatua hiyo ya Kenya Airways kutangazia wateja wake kurejelewa kwa safari zake jijini London kabla ya kupata hatua ya mwisho kutoka kwa serikali. Kenya Airways waliamua kutuma meseji hiyo, lakini tulikuwa hatujasema hatu, tutafungua airspace. Kwa hivyo walifanya kivyao tu, kwa sababu tulikuwa hatujaondolea hiyo restriction, lakini walidecide wataanza kutangaza na sijui kwa nini lakini walika. Aprili tarehe mbili, Uingereza iliorodhesha Kenya miongoni mwa mataifa arobaini na mbili yanayojumuisha Ufilipino na Bangladesh yaliyowekwa kwenye kundi la mataifa yaliyo katika hatari ya maambukizi ya virusi vya korona, kumaanisha kwa abiria wote wa ndege waliopitia au kutoka nchini Kenya wamepigwa marufuku kuingia Uingereza kwa sababu ya maambukizi ya virusi hivyo. Kwa upande wake Kenya, katika kile kilichoonekana kama hatua ya ulipizaji kisasi, ilitangaza kwa abiria wote kutoka Uingereza ni sharti wawe na vyeti vya kuonyesha kuwa hawana virusi vya korona na kwamba wamepata chanjo dhidi ya virusi hivyo. Lakini je, ni kwa kiasi gani Kenya inaathirika kiuchumi kutokana na marufuku hii? Swali hili nimemuuliza mchumi wa Kenya, Charles Karisa. Sekta ya utalii, watalii ambao hawezi kuja katika nchi yetu na vilevile watu wetu kusafiri katika nchi ya Uingereza, biashara zitaathirika, na biashara zikiathirika, watu wengi watapoteza ajira, na ikiwa watu hawana ajira ama hawana mapato vilevile, huenda nchi yetu pia ikapoteza uh, ushuru. Kenya na Uingereza ni washirika muhimu katika nyanja mbalimbali za kibiashara na uwekezaji. Nchini Kenya kuna zaidi ya makampuni mia mbili ya Uingereza yanayotoa ajira kwa raia wa Kenya, wakati raia wengi wa Kenya wanapata mafunzo katika nyanja mbalimbali nchini Uingereza. Pia Uingereza ni soko kubwa la mazao ya kilimo ya Kenya kama vile maua, kahawa, chai, matunda na mboga. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na maafa kutokana na mlipuko wa volkano yameendelea kuonekana mjini Goma, DRC, ambapo hali ya wasiwasi inaendelea kutanda miongoni mwa wananchi, huku watoto zaidi ya mia moja wakiwa hawajulikani walipo na vifo kuendelea kuongezeka. Austeri Malivika anayo taarifa zaidi. Hali ya wasiwasi wasi na kuangaika inayoendelea hapa Goma na wilaya ya Nyiragongo kufuatia kupotea kwa watoto na kuongezeka kwa idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa volkano wa Nyiragongo Jumamosi. Mashirika kirahia na yenye kutetea haki za binadamu yanasema bado juhudi za kutafuta watu na watoto zinaendelea. Plasidi Njilamba ni katibu kiufundi kutoka mashirika kirahi ya kiraia Kivu Kaskazini. Hapa kuna uwezekano kuwa watu karibuni ishirini kwa muda sasa, karibuni ishirini na, na kupita hata ishirini ambao wamepotea wame, na hatujui wako wapi na wa, wengi wamefariki na pia wale ambao watoto ambao wamepotea wanapita kiasi ya karibuni eh, elfu, eh, mia moja ambao hawajajulikana. Kila jamaa iko inatafuta mtoto wake haija bado mpata huku. Haya yakiendelea, hali ya mjini Goma ni mbaya kutokana na kukosekana kwa umeme na maji, hali inayofanya watu kutembea umbali mrefu sana kutafuta maji kwa matumizi ya kawaida. Kiza Litebuka ni mkazi wa Goma. Volkeno Litomboka Nyagonga ikisha kutomboka to tokea siku ya posho ikavunja Natafuta msaada wa kutupelekea kule mai, watoto hawanawe leo le, kufula vilario, hatupate mai hmm. hmm. ya kukunya zeii ninakuya hisota huku mie peke. Hata hivyo baadhi ya wananchi waliokimbilia inji jirani kama Rwanda wameanja kurudi mjini Goma na kuendelea na maisha kama kawaida. Isaac ni mfanyabiashara hapa katika mji wa Goma. kwa uh, sababu sisi tumezoea volkano, tunazoea ikiisha kutomboka, kama uko nafasi kwenye kupita unarudi. Nasi tuko wafanyabiashara, hatuna ingine maisha ya kufanya bila kufanya uchuruzi. Tumekuja kwa sababu hatuna ingine msaada, tunakuja kutafuta maisha, ndio maana tuko hapa. Hadi tukienda hewani, shirika linalohusika na volkeno limeomba wananchi kuwa watulivu kwani uchunguzi zaidi unaendelea, japokuwa kuna mitetemeko inayoendelea kusikika mjini kote na kuangusha nyumba za watu. Ni kusema maisha ni magumu sana, na itafikia kiwango watu watakuwa tu wakizoea kuishi hivyo. Mtetemeko unapita, mambo mengine yanakuwa magumu, basi watu watazoea tu kuishi katika hali hiyo. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana na katika Jukwaa la Vijana hii leo tunamulika mashindano ya kimataifa ya mpira wa kikapu barani Afrika maarufu kama BAL, yanaendelea mjini Kigali, Rwanda, ambapo sasa ameingia hatua ya robo fainali, ambapo siku ya Jumanne ilikuwa mapumziko na michuano ya robo fainali sasa inaanza tena leo siku ya Jumatano. Mwandeshi wetu Silvanus Calemira anayo ripoti zaidi. Timu nane zilizofuzu kuingia robo fainali ni pamoja na BBC, patrioti ya Rwanda, monastiri ya Tunizia, iye si sarehe yamoro, do Rwanda ya na mabingwa Misri. Siku ya Jumatano, timu inayokilisha Rwanda katika mashindano haya BBC itapambana feroviario do maputo ya msumbiji kwa mara ya pili baada ya hapo awali kupoteza kwenye mpambano mkali wa kufuzu nusu fainali. Hii itakuwa ni mara ya pili timu hizi kukutana tena tokea zilipopambana huko Tunisia mwaka elfu mbili na tisa. Mipambano ya nusu fainali inayotarajiwa Jumatano hii ndiyo itakayoamua mbivu na mbichi, wakati ligi hii ikielekea mwisho mwisho: timu za Monastiri ya Tunisia, wazalendo wa Rwanda BBC, aic Salei wa Moroko, petro atletico do Luanda wa Angola, ferroviario do Maputo ya Msumbiji na mabingwa wa Misri Zamalek walifuzu moja kwa moja kwa mchujo. Timu za Duane ya Senegal na FAP ya Cameroon ziliibwa kama timu mbili bora zilizoshika nafasi ya tatu na hivyo kutimiza timu nane bora katika mchezo wa mwisho wa makundi. Mabingwa wa Misri Zamalek iliwafuta katika ramani ya mashindano haya ya ligi ya Afrika ya mchezo wa kikapu barani Afrika wenzao wa kaskazini Sportifodo Petrolier GSP kutoka Algeria kwa alama 97 kwa kwenye mchezo huo uliofanyika Jumatatu. Hata hivyo, mwalimu wa timu hiyo ya mabingwa watetezi wa Mareki Agasti Julibe hakuonekana kuwa kifua wazi kutokana na ushindi huo. usiku wa leo tulikuwa na mchezo mbaya zaidi wa kujihami katika mashindano haya, ikizingatiwa kuwa GSP ilikosa wachezaji wawili muhimu, tungeweza kufanya vizuri zaidi, lakini mwishowe ni mafanikio kwamba tulishinda michezo yote tatu, tukaendelea na hatua inayofuata, na tunatumai tutaendelea kushinda michezo iliyosalia, Julibe alimaka Ligi ya mashindano ya mpira wa kikapu kwa wanaume barani Afrika, maarufu kama BAR, inaundwa na timu kumi na mbili ambazo hupatikana baada ya kufuzu mashindano ya ndani, huku muundo wake ukilinganishwa na ule wa ligi ya Ulaya maarufu kama Champions League. Ligi hii ilizaliwa tarehe kumi na sita Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa baada ya shirikisho la mpira wa kikapu barani Afrika kukaa na kuamua kwamba kuundwa ligi kuu ya bara Afrika, na ambayo itaundwa na timu kumi na mbili za wachezaji wazoefu. Na michuano awali ilikuwa imepanga kufanyika mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini lakini kutokana na janga la korona mechi hiyo iliahirishwa. Hata hivyo, baadaye iliamuliwa kwamba ichezwe mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja. Awali mataifa yaliyokuwa yameonyesha utayari wa kuyapokea mashindano haya yalikuwa ni Angola, Misri, Kenya, Nigeria, Rwanda, Senegal, Tunisia na Afrika Kusini. Mwezi wa tisa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, Rwanda ilibaki kidedea kuyapokea mashindano hayo ambayo yanafanyika katika ukumbi mkubwa wa Kigali Arena mjini Kigali nchini Rwanda. na mara baada ya kuamuliwa hivyo mashindano ya kufuzu kuwania tiketi ya kwenda Kigali katika michezo ya mwisho yalianza mnamo Oktoba 5 mwaka 2019 huku yakizihusisha timu 32 za mpira wa kikapu kwa wanaume kutoka mataifa 32 kadhalika barani Afrika. Kutoka Kigali kwa niaba ya ya sauti Amerika, mimi ni Silvanus Kalemera. Endelea kusikiliza matangazo ya kumikuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika muda mfupi ujao. kamiti kibayasi Nakusomea muktasari wa habari. Maafisa wa eneo waliripoti matetemeko makubwa ya ardhi jana Jumanne katika eneo linalozunguka mlima Nyiragongo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, siku tatu baada ya volkano kulipuka na kuua watu thelathini na wawili kuharibu vijiji na kuwakosesha makazi takriban wakazi elfu tano. Mwanachama raia wa baraza kuu la utawala la Sudan amejiuzulu akielezea kuingiliwa kati na maafisa wa jeshi katika serikali ya mpito. Shinikizo la kimataifa liliongezeka kwa viongozi wa jeshi la Mali kumwachilia huru rais pamoja na waziri mkuu hapo Jumanne siku moja baada ya kukamatwa kwao, na kuzidisha mzozo wa kisiasa na kutishia kuharibu mabadiliko ya mpito kuelekea uchaguzi wa kidemokrasia nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anton Blinken, anasema ataliomba bunge msaada wa dola milioni 75 kwa ajili ya wa wapalestina huko Gaza Kufuatia sitisho la mapigano la hivi karibuni ambalo lilimaliza mgogoro kati ya Israel na Hamas. Jeshi la Marekani linakadiria kwamba limekamilisha hadi robo ya wanajeshi wake kuondoka kutoka Afghanistan. Komandi kuu ya Marekani, CENTCOM, inakadiria kuwa tumekamilisha kati ya asilimia 16 hadi 25 ya mchakato mzima. Komandi ambayo inasimamia operesheni nchini Afghanistan ilisema Jumanne. Mazungumzo kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani bado yanazingatia makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 yalianza tena Jumanne huko Viena kwa lengo la kuirudisha Marekani katika makubaliano hayo na matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakamilisha muda wake kwa sasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Hadi ya Riami, mwongozaji Diodon Chubahiro, imeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari, na kutakia asubuhi tulivu njima, pabote, pala na njema popote pale unaposikiliza kutoka hapa Washington DC.