Saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC sawa na saa 3 usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma leo amekana na mashtaka dhidi yake yanayohusiana na rushwa, ulahai na utakafishaji wa pesa, makosa yanayohusishwa na mkataba wa dola bilioni mbili wa ununuzi wa silaha wakati alikuwa makamu rais. Zuma ambaye alikuwa rais kati ya mwaka 2009 na 2018, anakabiliwa na mashtaka 18 yanayohusiana na mkataba huo wa 1999 lakini ametupilia mbali mashtaka hayo akidai kuwa ni mwathiriwa wa uwindaji wa wachawi uliochochewa kisiasa na mrengo hasimu ndani ya chama tawala cha African National Congress ANC. Zuma ambaye pia anakabiliwa na uchunguzi mwingine juu ya ufisadi wakati wa uongozi wake kama rais anashutumiwa kupokea hongo ya dola 1034 kila mwaka kutoka kwa kampuni ya Ufaransa ya kutengeneza silaha Thales na badala yake kulinda kampuni hiyo isihusishwe kwenye uchunguzi wa mkataba huo wa kununua silaha. Sina hatia, Zuma amesema akitazama angani baada ya mwendesha mashtaka ya kumsomea mashtaka yote dhidi yake. Mawakili watetezi wa Zuma wanataka mwendesha mashtaka wa serikali Bill Dawno aondolewe kwenye kesi hiyo, wakidai kwamba hana hati ya kushtaki. Upande wa mashtaka umeomba muda zaidi kujibu ombi hilo. Kwa hivyo ombi hilo halikushughulikiwa leo, lakini litashughulikiwa tarehe 19 Julai, amesema jaji anayeongoza kesi. Sudani Kusini imeanza kutayarisha mswada wa katiba kwa lengo la kutekeleza makubaliano ya amani yanayumbayumba, karibu miaka kumi baada ya taifa hilo kujinyakulia uhuru. Rais Salva Kiir aliongoza sherehe za kuzinduliwa utaratibu ambao ni sehemu ya makubaliano ya amani yaliyofikiwa pamoja na mpinzani wake Rick Mashar mwaka elfu mbili kumi na nane. Taifa hilo changa kabisa duniani limekuwa likiongozwa na katiba za mpito wakati wa miaka ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyotokea baada ya uhuru hapo Julai elfu mbili kumi na moja. Sudani Kusini ilitumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe Disemba elfu mbili kumi na tatu baada ya Kir kumshutumu Mashar kupanga njama ya kumpindua ugomvi huo ambao ulishuhudia ubakaji ukitumiwa kama silaha ya vita ulisababisha vifo vya zaidi ya watu laki alfu themanini na kuwakosesha makazi watu wengine milioni nne. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kenya itapokea karibu dozi alfu sabini na mbili za chanjo ya COVID 19 wiki hii kutoka mpango wa COVAX. Dawa hizo zitawasili kutokea Sudani Kusini baada ya maafisa wa wizara ya afya wa nchi hiyo kusema kwamba hawataweza kuzitumia kabla ya muda wake kupita. Sudani Kusini ilipokea dozi laki moja elfu thelathini na mbili za AstraZeneca chini ya mpango wa COVAX mwishoni mwa mwezi March, lakini naibu waziri wa afya Mayen Maccrut amewaambia waandishi wa habari hii leo kwamba hawakuweza kutumia dozi zote hizo kwa sababu ya bunge kuchelewa kuidhinisha matumizi ya chanjo hiyo. Hivyo serikali ya Juba itabaki na dozi elfu hamsini na mbili kwa matumaini ya kuzitumia kabla ya muda wake wa Julai 18 kupita. WhatsApp imewasilisha kesi ya kupinga sheria mpya za serikali ya India ambazo zinaitaka kampuni ya Facebook inayomiliki mtandao huo wa mashuhuri kuruhusu ujumbe wa watu ufuatiliwe, hatua ambayo WhatsApp inasema itahatarisha faraha ya watumiaji wa mtandao huo. Kesi hiyo imefunguliwa wakati India imeweka sheria mpya zinazoanza kutekelezwa Jumatano hii ambazo zitapelekea kampuni za mitandao ya kijamii na teknolojia zenye mamilioni ya watumiaji nchini India kuwajibika zaidi kuhusu maudhui yanayopatikana kwenye mitandao yao. Moja ya sheria hizo mpya itaitaka mitandao ya ujumbe kumtambulisha mwanzilishi wa kwanza wa habari wakati mamlaka husika itawasilisha ombi hilo. WhatsApp inataka sheria hiyo isitishwe ikisema inadhoofisha haki ya kimsingi ya raia ya faraha. India, ikiwa na watumiaji milioni 40 wa Facebook, ni mojawapo ya masoko makubwa ya mtandao huo wa ujumbe. WhatsApp ilisema imejikubalisha kulinda faraha ya ujumbe wa kibinafsi wa watu. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya kwa undani ambapo hukujia kila siku kuanzia saa mbili kamili usiku saa za Afrika ya Kati na saa tatu kamili usiku saa za Afrika ya Mashariki. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tukiangalia mwendelezo mara baada ya kutokea tukio la volkano kulipuka katika mlima wa Nyiragongo Uh, uliopo kaskazini mashariki mwa uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Goma, ambapo maelfu ya wananchi walikimbia makazi yao, lakini mpaka hivi sasa hadi bado inaelezwa kuwa tete matetemeko yakiendelea. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia e, mauaji ya kiholela yanayoendelea kufanyika nchini Kenya na namna vyombo vya habari ambavyo vimejikita katika kuhakikisha kufichua yale yaliyoko nyuma. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo. nam karibu katika matangazo ya kwa Undani, na kama nilivyokueleza, hii leo tunaangazia mwendelezo, mara baada ya kutokea volkano mlipuko ule katika eneo uh, la Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo maelfu ya wananchi waliokimbia volkano katika mji wa Goma na wilaya ya Nyiragongo Jumamosi wanaendelea kurudi e, japo kuwa wasiwasi wasi bado unaendelea. Wanaendelea kurejea majumbani mwao kutokea nchi jirani ya Rwanda ambako walikuwa wamekimbilia. Leo ikiwa ni siku ya tatu e, tangu mlipuko wa vulkano kutokea Jumamosi hii wilayani Nyiragongo, karibu na mji wa Goma, wananchi wameendelea kurudi katika mji huo wa Goma na Nyiragongo na kurudi katika makazi yao huku serikali ikiomba viongozi wa kata kuwaandikisha watu wote wanaorudi na kuenea e, kutakuwa, kutafuta watoto zaidi ya mia moja ambao bado hawajapatikana, alisema kiongozi wa shirika la hifadhi ya raia mjini uh, Goma. Viongozi wa eneo hilo wameomba wananchi kujizuia kutembelea sehemu ambazo zimevamiwa uh, na matope vulkano, kwanob, uh, ya vulkano kwani bado yanaendelea kuwa hatarishi kwa wananchi wao. Uh, hadi sasa matetemeko yakiendelea katika mji e, ya Goma na Gisenyi e, Rumavu katika nchi jirani ya Rwanda, majivu ya volkano yamejaa kote mjini na kuleta wasiwasi wasi, e, ya kushuhudia ugonjwa wa kipindupindu mlipuko huo. Hayo yakiendelea ya kile ambacho ya kimekuwa kikielezwa Uh, ni kwamba mlima Nyiragongo ulilipuka kwa mara ya kwanza kwa karibu miongo miwili uh, siku ya Jumamosi na kugeuza anga la usiku kuwa jekundu na kupelekea lava uh, kwenda chini katika maeneo mbalimbali ya barabara kuu, wakati wakazi waliogopa uh, walikuwa wakijaribu kukimbia Goma, uh, mji wa karibu wa watu milioni mbili. Uh, volkano hiyo vilevile inaelezwa vile kwa kiwango kikubwa imekwenda kuvamia katika uwanja wa ndege wa Goma, na hivi sasa serikali sa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesitisha safari za ndege za kuingia na kutoka katika uwanja huo wa ndege, isipokuwa safari zile za uh, misaada ya like kibinadamu. Hakukuwa na habari ya haraka uh, juu ya uh, namna ambavyo walikuwa wameathirika kwa siku hiyo, lakini ikumbuke kwamba mlipuko wa mwisho wa mlima Nyiragongo ulitokea mnamo mwaka elfu mbili na mbili ambapo uliacha mamia ya watu e, wamefariki dunia na kupata e, kutapakaa barabara za uwanja wa ndege na lava, ambapo zaidi ya watu laki moja walikimbia uh, makazi yao e, na wengine kupoteza makazi yao katika mchakato huo wa kuongeza eh, hofu katika siku ya uh, Jumamosi rais wa de, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, ilibidi arejee nchini humo kutokea barani Ulaya ambako alikuwa akifanya uh, ziara yake. Kutokana na hilo uh, nimezungumza na mwanahabari wetu Austere Malivika kutoka Goma tueleze kile kinachoendelea. Austere Malivika, hebu tueleze kwa hivi sasa nini kinaendelea hapo? Asante. Ni kwamba kweli watu wameanza kurejea Goma, wale waliokimbilia upande wa Rwanda na wale wengine waliokimbilia maeneo ya Sake magharibi mwa mji wa Goma wote kwa sasa wamerudi Goma, isipokuwa tu ni wasiwasi kufatia matetemeko ya ardhi ambayo yanaendelea hivi sasa baada ya volkano kutupa matope yake karibu na uwanja uh, wa ndege wa Goma ni wilaya ya Nyiragongo ambayo tuko karibu na mji wa Goma. Na vilevile swala lingine ni kupotea kwa watoto uh, zaidi ya mia moja ambao sasa hivi uh, shirika lenye kuhusika na hifadhi ya raia hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Protection Civile, wanasema kwamba wanaendelea na utafiti na wameamrisha viongozi wote wa kata na mitaa mbalimbali kwamba waanje idadi upya ya watu na kupita nyumba kwa nyumba kuuliza kila mtu je, hauna mtoto ambaye uliogota? Alafu hawa watoto watachukuliwa na baadaye kuanja matangazo kwenye redio, kwa sababu kuna baadhi ya watoto ambao wengi walipotea ni uh, mtoto wa mwaka mmoja miaka miwili, ambao hawajui kusema, hata kuambia kwao ni wapi. Unamuuliza ha, hasemi ni wapi, alafu hiyo ndio wasiwasi ambayo ipo sasa. Uh, japokuwa vile maafa ya kutokana na mlipuko huo wa, wa, wa volcano unaendelea, kwa sababu sasa ni watu zaidi ya thelathini ambao wameripotika kuwa walifariki baada ya kufunikiwa na, na matope ya volcano. Kile ambacho unaweza kutueleza malivika juu ya hawa watoto uh, taarifa za awali zinaonyesha vipi, ni kwamba wamepotea tu katika ile hali ya kukimbia huku na kule, au kuna uwezekano kwamba walifukiwa. E, na matope ya volkano ama lava uh, wengi inasemeka watoto, wa, watoto walikimbia yani, yani unajua kila mtu alikuwa na, ana, ana kimbia zake volcano ilikuja kwa saa za kama saa kumi na mbili wazazi walikuwa wako mashambani na wengine wako mjini kuendesha shughuli zao alafu wengine hawakukuwa hata tena na muda wa kurudi nyumbani wale waliorudi nyumbani walikuta tayari watoto wamekimbia na majirani zao ndio hivyo yamekuwa kuna wale ambao waliona wakikimbilia upande wa Congo volkeno itaendelea upande wa Congo, wengine wakakimbilia nje ya Rwanda na waliacha watoto wao kwa sababu walikuwa wamewakosa, alafu waliona kuendelea kuhangaika, pengine volkeno itawakuta katikati ya mji wa Goma, ndio wakawaacha. Alafu sasa hivi ndio wamefika uh, kwenye serikali na kwenye mashirika ya kiraia kujaribu iweze kuwasaidia kutafuta hawa watoto, lakini bado idadi kubwa haijapatikana. Nini ambacho wanaeleza serikali? Je, kuna uwezekano wa kulipuka tena e, au hayo matetemeko ya ardhi hivi sasa ambayo yanasikika mpaka Rwanda A, nini ambacho kinaelezwa kinaweza kujitokeza, au watu waendelee kukaa katika majumba yao wasiogope kusema kwamba volcano itaripuka tena, hiyo nimezungumza na mtaalamu wa volcano sasa hivi akasema kwamba haiwezi kuripuka, lakini kile kinachoendelea ni kwamba yale matope, zile lava ambazo zilikuwa zimepungua katika ile kreta ya, ya, ya volcano ndio zinarudi, ndio kwa sababu mtetemeko inapita kila dakika tano ni mtetemeko, na watu wengi sasa hivi wamelazimika kuondoka ndani ya nyumba, hasa wale ambao wanakuwa ndani ya ghorofa wanakaa nje wengine wanalala barabarani ama wengine wanakaa ndani ya gari zao, kwa sababu kuna baadhi ya ghorofa na nyumba ambazo uh, zimekuwa zikianguka ziki kutokana na haya matetemeko. Asante ah, sana Austere Maalivika, lakini ikumbukwe kama nilivyokueleza kwamba eh, mlipuko huu wa vulkano vilevile vile umeathiri baadhi ya maeneo ya nchi jirani ya Rwanda, ambapo hivi sasa matetemeko ah, mengi yanaendelea kutokea lakini taarifa ambazo zinaeleza kwamba kuna bado watu kadhaa wameendelea kusalia e, katika taifa hilo la Rwanda, wakiogopa kurejea katika mji wa Goma na wilaya ya Nyiragongo, wakihofia kwamba volkano inaweza kuendelea kulipuka. Nimezungumza na Roziga Masantura kutoka a, Kigali nchini Rwanda, na nikataka kufahamu kile ambacho kinaendelea na nini hasa kipo na hali ikoje kwa wale watu ambao wamekimbilia katika mji wa Gisenyi na maeneo mengine na baadhi yao ikielezwa kukimbilia mpaka uh, mjini Kigali. Je, wameanza kurejea kutoka uh, katika nchi hiyo ya Rwanda, licha ya kwamba Malivika amesema wamerejea, lakini nini ambacho kipo kwa upande wa Rwanda? Tueleze, uh, Roziga. Naam, uh, baadhi waligeuza, eh, waliokuja siku siku wa kwanza ule, kesho yake asubuhi walianza baadhi kugeuza na kurejea makwao, lakini hiyo ilikuwa inamaanisha kwamba pia wanapishana na wengine ambao walikuwa wanakuja, kwa sababu hali ilikuwa tete pia katika kipindi cha usiku uliofuata na mchana. Kwa hiyo unaona uh, kabisa kwamba hali si nzuri kwa ujumla, lakini pamoja na hayo, hata walipokimbilia pia kuna matetemeko mengi ambayo yameendelea kuvunja nyumba za watu. Kwa hiyo upande wa bara ndio wa Rwanda pia tunaweza tukasema hali si shwari sana, kwa sababu eh, serikali pamoja na kuwahudumia hao wanaokimbia kutoka miji ya Goma ambao walikimbia eh, volkano bado, upande wa upande wa Rwanda matetemeko yanaendelea, na yanatufikia hata hapa Kigali. Tunakuwa tunasikia mara kwa mara matetemeko yanafuatana, ndani ya saa moja, ndani ya dakika thelathini, unaweza ukakuta matetemeko zaidi yana, ya matatu yanaendelea. Na upande wa magharibi wa nchi wanayasikia kwa kiasi kikubwa yanavunja barabara, nyumba za watu na uh, yanaharibu mali za watu kiujumla. O, nini ambacho unaweza kutueleza mpaka hivi sasa? Uh, wale ambao wamekimbilia Rwanda ambao bado wapo wana hofu ya kurejea Goma, uh, misaada gani ambayo wanaipata ya kibinadamu? Ama serikali ya Rwanda inawasaidia vipi? Kuna sehemu maalum ambazo wamewekewa au wengi wamejihifadhi kwa ndugu jamaa na marafiki wale ambao wana ndugu jamaa na marafiki wameweza kupokelewa na ndugu jamaa na marafiki, lakini kama nilivyokwambia, pia hata hao ndugu jamaa na marafiki, watu wanaogopa kulala ndani ya nyumba, kwa sababu wakati wowote nyumba inaweza ikaanguka kwa sababu ya matetemeko yaliyoko. Lakini serikali eh, iliwapokea moja kwa moja, alfajili ya siku ile, viongozi eh, mbalimbali wa serikali walikuwa wamekwisha kufika katika maeneo hayo, na jana tumeona ziara ya waziri wa mambo ya ndani na waziri wa serikali za mitaa alikuwa amefika pale, Mweshimiwa Katawazi, na leo tumeona waziri anayehusika na kuzuia na kudhibiti majanga amefika pale maeneo yale, na wanawapelekea misaada mbalimbali na kuwaweka mahali ambapo ni salama, ikiwa ni pamoja na kuangalia jinsi ya kuwasaidia kujikinga angalau na baridi kwa sababu Uh, njaa na masuala ya chakula pia wamewenda wame, katika ghara ya serikali na kuweza kutoa kiasi fulani cha uh, mazao ambayo yanawasaidia kwa ajili ya chakula. Kwa hiyo upande serikali, kwa upande mmoja naona serikali imefanya juhudi kubwa sana kuhakikisha kwamba hawa- hawaangaiki sana kuhusu suala la njaa pamoja na maradhi, lakini hali si nzuri pia katika eneo waliofikia. Kwa hiyo uh, unaona kabisa kwamba pamoja na juhudi zote hizo za serikali kusaidia kuna ambao kwa sababu sasa hivi niko Kigani na kuna ambao lioanza kuwaona wana wamekuja wanapokelewa Nyamgongo na ndugu zao. Kuna wale ambao walikuwa wapo mikoa ya Goma kule na Bukavu, lakini wana ndugu zao naeneo akigai wa wameanza kufika huko na wanapokelewa pale Nyamgongo kwenda kwa ndugu zao. Na kwa kuf, kwa kifupi, uh, unaweza kutueleza kuna taarifa yoyote uh, rasmi iliyotolewa juu ya matetemeko hayo kuwa ni nini na lini, pengine anaweza kumalizika? Uh, kulingana na taarifa za wataalamu wa masuala ya hali ya hewa inaonekana kwamba matetemeko haya yataendelea kwa muda uh, ya kwa, kwa sababu eh, kwa vipimo wanavyosema ha, hakuna tetemeko litakalo zidi magnitude ya asilimia tano eh, kwenda mbele ambayo inaweza ikasababisha madhara makubwa zaidi, lakini madhara madogo madogo haya yaliva kuanguka barabara, kupasuka katikati ataendelea kutokea katika kipindi cha wiki hii kulingana na taarifa za wataalamu wa maswala ya hali ya hewa. Asante sana Ruzigi Masamtura kwa kutueleza hayo yote na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na leo ikiwa ni siku ya Jumatano, huwa tunajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo kwa hivi leo Amina Chombo na Libert Adede eh, wanaangazia mauaji ya kiholela na haswa wakiangazia jukumu la wanahabari kufahamisha umma ama kufichua, ah, yale yaliyoko nyuma ya mauaji haya. Karibu. Shukran sana wenzetu Washington DC. Kwa undani hivi leo kutoka Mombasa, tunaangazia swali zima la mauaji ya kiholela ambayo yanaripotiwa nchini Kenya, na haswa sana tutaangazia ni jinsi gani wanahabari watatoa habari hizi kwa umma e, ili wakiheshimu kanuni za wanahabari na pia kuhakikisha wanalinda haki za familia za waliopoteza wapendwa wao. Amina, haya tunaangazia kutokana na kisa cha hivi karibuni cha raia huyu wa Somalia, jamaa huyu ambaye ana uraia wa Somalia na Marekani eh, Bashir Muhamed mwenye umri wa miaka 36 ambaye amepatikana ameuawa katika misingi ya kutatanisha kabisa. Matukio ambayo amewacha vyombo vya habari na Wakenya wanaizungumzia wa kwa sana kwa Bashir Muhamed ni mfanya biashara kama ulivyotangulia kusema, na alipotea tarehe kumi na sita mwezi huu wa Mei mwaka elfu mbili na ishirini na moja akiwa na gari lake aina ya Range Rover. Baadaye ilipatikana kwamba lile gari ilikuwa limechomwa, na tarehe ishirini na mbili basi familia iliweza kuutambua mwili wake ukiwa katika hospitali moja inayojulikana kama Kerugoya Uh, kule upande wa Central, ikiwa uh, mwili wake baadaye ukachukuliwa na kupelekwa ama kufanyiwa uh, utafiti postmortem na daktari mkuu, eh, daktari eh, Odor ambaye ni daktari wa serikali. Na alipofanya upasuaji, aliona kwamba eh, jamaa huyu alifanyiwa mateso mengi tu kabla ya kunyongwa na kuuawa. Ni mfanya biashara ambaye anatambulika kote, eh, Afrika Mashariki kwa sababu ana kandarasi ambazo anazifanya nchini Kenya na vile vile katika taifa la Somalia. Kulingana na mtandao wa allafrica.com unasema kwamba kamanda wa polisi jijini Nairobi Bwana Agostin Thumbi anasema uchunguzi unaendelea japo kwa sasa hawana habari zaidi kuzitoa, na pia e, mtandao huo unagusia kwamba alikuwa na miradi mbali kadhaa wa kadha ikiwemo ujenzi wa kituo cha mabasi ikiwemo ujenzi wa uwanja pamoja na kuwa alikuwa na ujenzi unaelelezwa nchini Somalia ikiwemo jumba la rais nchini humo, na ni matukio ambayo yamewaacha wengi wakiwazungumzia, lakini tunapata fursa ya kuzungumza na mwanaharakati kuangazia ikiwa wanahabari wanafanya vipasavyo katika kuhabarisha umma ama wanakiuka kanuni na kukosa kuheshimu familia za waliopoteza mpendwa. Nam, tunapata fursa ya kuzungumza na Hussein Khalid ambaye ni mkurugenzi katika eh, shirika la kutetea haki za binadamu Haki Afrika. Eh, Khalid, mtizamo wako ni gani kuhusiana na vile vyombo vya habari vinaripoti matukio haya ya mauaji ya kiolela nchini Kenya? Je, inafanywa katika kanuni za wanahabari ama kuna mahali wanapitiliza? Naam, nafikiri um, kuna tunaweza kusema upeo uh, aina mbili. Kwanza ni kuwapongeza wanahabari kwa sababu wanalizungumzia hili swala. Mauaji ya kiholela yamekifiri na yamezidi kuwa donda sugu katika jamii yetu. Kwa hivyo kuwaona wanahabari wanaripoti visa hivi vinavyotokea ni kuonyesha kwamba wanachukua kazi yao na majukumu yao Eh, kikamilifu. Upeo wa pili ni japokuwa, tunawapongeza kwa kuweza kuripoti, utapata kuona wakati mwingine huwa wanaripoti visa hivi kwa kupendelea upande mmoja, hasa ule upande wa polisi, kwa sababu utapata wanahabari wengi watatoa ripoti kulingana na vile polisi peke yao walivyosema, na ukiangalia kwa undani utapata kuona mara nyingi ni polisi hao hao ambao huwa wamejihusisha na mauaji hayo ya kiholela. Kwa hivyo hatupati pande zote mbili kikamilifu. Kwa hivyo ni kusema, ndiyo tunawapongeza na tunawashukuru kwa kuweza kuangazia visa hivi, lakini tungependelea wanapofanya uh, ripoti zao waweze kuuliza hata upande wa pili, kwa mfano familia ya wale walio walio waliouliwa, ukiangalia pia vilevile vile mashirika ya kijamii kuna sehemu ambazo labda utapata mwanahabari anahofia eh, ama kwa sababu ya kutoa zile habari. Mfano tukio ambalo limekuwepo, unapata kuna maelezo mapya yanatokea, kutokea kwa maafisa wa polisi ama idara mbalimbali mbali kumuhusu, huyo familia inawekwa katika nafasi gani wakati wa kuhabarisha umma kwa matukio kama hayo, labda ambayo hayaendani sawa wali na waliopoteza ka... mpendwa? Naam. Pia ukiangalia kanuni ni kwamba kabla ya habari hizi kuweza kuchapishwa ama kuwekwa mitandaoni na sehemu zingine ambazo hotuba uh, zitaweza kupatikana ni muhimu sana kwamba familia kwanza waweze kuhabarishwa ili wao wawe wamepata um, hiyo uh, uh, hotuba ya kuwa mpendwa wao ameaga dunia, lakini utapata mara nyingi suala kama hilo halifanyiki. Wanahabari wanapopata tu zile eh, habari huwa wanaendelea na kuzitangaza kuziweka paruanja. Hata utapata kuona familia saa zingine hata ni mke wa yule aliyefariki ama ni mamake anapata kujuzwa kwa kupitia vyombo vya habari na pili, pia kama nilivyosema hapo awali, wale familia huwa hawajawekwa karibu ili na wao pia wakaweza kupaza sauti yao, kutokana na yale maafa ambayo huwa yameonekana. Labda tukirudi katika upande wa nyie, kama wanaharakati wa kutetea haki za binadamu, ambao mara nyingi mnakusanya uh, data na kunakili takwimu za watu hawa ambao wengi wanapotezwa na baadaye kupatikana wameuawa katika hali ya mateso, je, nyinyi mnakuwa uh, ni tegemeo la moja kwa moja pia kwa wanahabari kwa sababu uh, kama unavyosema kwamba wanahabari wanategemea sana upande wa polisi wakati matukio kama haya okay, yametokea, lakini utapata wakati mwingine ripoti inayotolewa na watu wa wanaharakati haifanani na ile ambayo inatolewa na polisi, na hivyo kumfanya msikilizaji ama mtazamaji uh, kuwa katika njia panda. Kweli kabisa na nakubaliana nawe. Na sisi kama wanaharakati, kwa mfano, ukiangalia shirika la Haki Afrika, um, kulingana na sheria zetu za ndani ni kwamba hatuwezi kwenda kwa vyombo vya habari ama hatuwezi kutangaza tukio lolote kabla ya kuwajuza na kabla ya kupewa uh, idhini na familia na wale watu wa karibu kabisa. Kwa hivyo kabla ya sisi hata kuwaita wanahabari, na utakubaliana nami, mara nyingi tunapowaita huwa tuko na familia za wale waathiriwa, labda wale mtu wao aliouliwa na mambo kama hayo. Kwa hivyo hii ni muhimu sana na si kwetu kama shirika la Haki Afrika peke yake, lakini kwa wanaharakati wote wazingatie, wajue kwamba kuna umuhimu kwanza kuwahusisha kikamilifu familia. Vilevile eh, habari zetu tunazozitoa huwa lazima tufanye ile tunaita kwa kimombo fact finding. lazima tuhakikishe ndiyo ni kweli kabisa, kwamba hutokea wakati mwingine ambapo habari zetu zinakuwa zinapingana zina na zile zilizotolewa na maafisa wa usalama ndio. Kwa maana sisi tunasema kwamba wanahabari kuna umuhimu wa, wa, wao, wao, kuangalia pia upande wa pili. Kwa hivyo sisi kama shirika la Haki Afrika huwa tuna kwanza dhihirisha kuhakikisha kwamba habari fulani ziko aina fulani kabla ya kwenda kuwaita wanahabari ili waweze kuongezea Uh, ile ku, ku, kuangazia ile habari. Tukimalizia tu kulingana labda mm -hmm, kwa kutoa mfano wa kufa, wa kupotea na kupatikana kuuawa kwa Bashir Mohamed ambaye mm, alipatikana amepata mateso mengi na pia kunyongwa. Uh, katika na hali hii mbali na kwamba sisi tuko na kitengo chetu cha jinai lakini tunapata mm -hmm, kwamba FBI wamekuja ndani, CIA wamekuja ndani. Hii inaashiria nini kwa taifa la Kenya? Hii ni kwa sababu iliyoko wazi kabisa kwamba ukiangalia ripoti nyingi hapa nchini Kenya za mauaji yanayotokea, nyingi ya hizi kesi hadi leo hazijatatuliwa. Sisi wenyewe kama shirika la Haki Afrika tumepeana kesi zaidi ya mia moja kwa Aipoa, tumepeana kesi zaidi ya mia moja kwa maafisa wa usalama ili ziweze kuchunguzwa, na hadi hivi sasa Uh, asilimia tisini na tisa ya hizo kesi hazijaweza kutatuliwa. Hii ndio kwa maana tunaona vitengo vya nchi nyingine vimehusishwa katika uh, kifo hiki ili waweze kuchunguza kwa sababu hakuna imani kwamba uchunguzi nchini Kenya unafanyika kwa mujibu wa ule muda unaotakikana na ile sheria. La pili pia Eh, sababu ya hawa kuweza kujihusisha ni kwamba kuna madai huenda ikawa eh, maafisa wa usalama wa Kenya walihusika. Tukushukuru sana kuzungumza na VOA Swahili. Asante sana. Si tukio la kwanza hili. Kuna matukio kadha wa kadha hasa sana eh, mwaka huu ikiwemo umewahusisha wanahabari na hata la hivi karibuni vijana wanne ambao walipatikana pia miili yao imetupwa. Vilevile kunaye afisa ambaye anafanya alikuwa akifanya na tume ya ardhi alipatikana pia akiwa ameuawa, na alikuwa anachunguza baadhi ya kesi ambazo zinahusiana na maswala ya ardhi. Kuna mwanamke mwingine kule Nairobi pia vilevile vile akapotea, na pia akapatikana ameuawa. Msikilizaji, kufikia hapo tunahitimisha kwa undani hivi leo, tukiangazia swali zima la mauaji ya kiholela tukiangazia jukumu la wanahabari katika kupasha habari kuhusiana na matukio hayo. Mimi ni Collins Liberty Adede na mwenzangu Amina Chombo, tunakurejesheni Washington DC. Asante sana, Amina Chombo na Libert Adede kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya Kaundani, ambapo mlikuwa mkiangazia mauaji ya kiholela na haswa uh, namna uh, wanahabari wanavyochukua jukumu la kufahamisha umma juu ya mauaji hayo na kufichua kile ambacho kipo nyuma ya mauaji hayo. Kufika hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.