Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika. Yanaanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Alhamis, Mei 27 mwaka huu wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu ushirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Nuru FM Iringa Tanzania, KFM Songea, Mbeya Highlands FM Mbeya, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Radio RNA Fizi DRC, Radio Manyema Kindu DRC na Lulu FM Malindi Kenya. Vilevile vile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom na katika ripoti ziokuandalia hii leo, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatarajiwa hii leo kuanza ziara ya siku mbili nchini Rwanda. Na katika ripoti nyingine, huko Kisumu nchini Kenya, wakati kesi za covid-19 zinaongezeka, inaripotiwa kugundulika kwa aina ya kesi ya kwanza ya covid-19 iliyoonekana nchini in India. Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia katika dakika 30 za Kumekucha Afrika, na mpisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Kufuatia ongezeko la uvumi kwamba covid-19 inaweza kuwa imetokea kutoka kwenye maabara ya China, rais wa marekani joe biden jumatano alizielekeza idara za serikali kuu kuongeza juhudi zao mara mbili za kukusanya na kuchambua taarifa ambazo zinaweza kutuleta karibu na hitimisho dhahiri. Biden katika taarifa yake aliiambia jumuiya ya ujasusi kwa maneno yake, kuripoti tena kwangu ndani ya siku tisini baada ya kupokea ripoti mwezi huu ambayo haikuwa na hitimisho dhahiri. Itakuwa juhudi nyingine za serikali nzima na maabara zetu za kitaifa na idara nyingine. Naibu msemaji wa White House Karen Jean Pierre aliwaambia waandishi wa habari muda mfupi baada ya taarifa ya rais kutolewa. Maafisa wa Marekani wamesisitiza kwa miezi kadhaa ukosefu wa ushirikiano kutoka kwa serikali huko Beijing unazuia juhudi za nje za kujifunza zaidi kuhusu asili ya virusi vya korona ambavyo vimeua angalau watu milioni tatu nukta nne duniani, ikiwemo takriban watu laki sita nchini Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alimaliza safari yake ya Mashariki ya Kati ili kuimarisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na wanamgambo wa Palestina katika ukanda wa Gaza kwa kusifia uongozi thabiti wa Mfalme Abdullah wa Jordan katika kusaidia kupatikana amani. Michango ya hivi karibuni ya Jordan kusaidia kumaliza mzozo nchini Israel inaonyesha jukumu la kudumu la ufalme kama nguvu ya amani katika eneo hilo Ambalo ni moja ya sababu ya uhusiano wetu wenye nguvu na muhimu sana. Blinken aliwaambia waandishi wa habari baada ya kukutana na Mfalme Abdallah huko Amman. Blinken aliwasili Jordan, kituo cha mwisho cha ziara yake, kwa mkutano na Mfalme Abdallah ili kuimarisha makubaliano ya usitishaji mapigano. Kuhusu juhudi za kuponya huko Gaza. Blinken alisema jambo la dharura zaidi ni misaada ya kibinadamu kwa watu wa Gaza na hususan maji, usafi wa mazingira, umeme. Sote tunapaswa kujumuika pamoja kujibu mahitaji hayo ya haraka zaidi ya hayo, kuijenga tena Gaza. Sehemu kubwa ya mashariki mwa Marekani inang'aa sauti ya wa wadudu waitwao sokeida wa kila mara inazidi kuenea ikiwa ni kuibuka kwa kipindi cha kuzaliwa wadudu hao kiitwacho Great Eastern Broad ambao hutokea kila baada ya miaka kumi na saba mwandishi wa VOA Steve Harman, anaripoti kutoka Alexandria katika jimbo la Virginia ambako amekuwa akisikiliza wadudu hawa wakubwa wenye macho mekundu ambao huja juu ya ardhi baada ya joto la mchanga kupanda juu ya nyuzi kumi na nane selsiasi na kumaliza usingizi wao mrefu. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Sikedas wako hapa na karibu kila mahali katika eneo la majimbo 15 nchini Marekani. Baada ya kutumia karibu maisha yao yote ya miaka kumi na saba chini ya ardhi wakinywa maji kutoka kwenye mizizi ya miti, matrilioni ya mizizi, wanakutana kuzaliana na kisha kufa. Wadudu hawa wa sikedes wa kiume wanatoa kelele zote, aina ya wito unaotolewa wa kuashiria wakati wa kujiamiana, wadudu hao unaotokana na utando unaotetema ndani ya matumbo yao. Sauti yao kwa pamoja inakaribia kiwango cha desibel mia moja ikiwa ni sawa na sauti kubwa kama vile ya pikipiki. Wadudu hao hawang'ati wala kuumiza, lakini Wamarekani wengi wanawaona kama kero kwa kelele ambayo watalazimika kuvumilia kwa wiki kadhaa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mkuu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa anaonya kwamba kuna hatari kubwa ya njaa katika mkoa wa Tigrei kaskazini mwa Ethiopia ikiwa misaada ya kibinadamu haitaongezwa haraka. Ni wazi kwamba watu wanaoishi katika mkoa wa Tigrei hivi sasa wanakabiliwa na ongezeko la ukosefu wa usalama wa chakula unaotokana na mzozo na kwamba pande zinazozozana zinazuia fursa ya upatikanaji wa chakula, Mark Lowcock aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa katika barua ya kibinafsi iliyotumwa Jumatatu ambayo imeonekana na VOA. Kuna hatari kubwa ya njaa ikiwa msaada hautaongezwa katika muda wa miezi miwili ijayo. Wanajeshi wa serikali kuu wanaotumwa na waziri mkuu Abi Ahmed wamekuwa wakipambana na vikosi vya chama tawala cha zamani cha mkoa huo cha Tigray Peoples Liberation Front, TPLF, tangu Novemba. Maelfu ya watu wameuawa katika eneo hilo mahala ambako mamia ya maelfu ya watu walikuwa wakitegemea msaada wa chakula kabla ya mzozo kuanza. Rais wa mpito wa Mali na waziri mkuu wa nchi hiyo wamejiuzulu kufuatia kukamatwa kwao na jeshi katika kile kinachoonekana mapinduzi ya pili kwa nchi hiyo iliyopo Afrika Magharibi inayokabiliwa na mzozo kwa miezi tisa. Rais Bah Ndaw na Waziri Mkuu Moktar Ouane walijiuzulu, kulingana na taarifa ya Jumatano kutoka kwa Baba Sise, msaidizi wa makamu wa rais wa nchi hiyo na pia msaidizi wa kiongozi wa jeshi Kanali Asimi Goita. Sise alisema mazungumzo yanaendelea ya kuachiliwa kwa wanasiasa hao wawili na kuunda serikali mpya. Ndaw na Ouane wamekuwa wakishikiliwa katika makao makuu ya jeshi huko kati tangu Jumatatu, walipokamatwa katika mji mkuu Bamako. Ujumbe kutoka Jumuiya ya Uchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ulipanga kukutana nao Jumatano. Goita, ambaye aliongoza mapinduzi yaliyomwondoa madarakani rais wa wakati huo Ibrahim Bubakar Keita, hapo Oktoba mwaka jana alisema Jumanne kwamba alimwondoa Ndoo na Oune kwa sababu walipuuza kumshauri juu ya mabadiliko ya baraza la mawaziri ambalo liliwaacha wanajeshi wawili, hatua ambayo alisema ilikiuka makubaliano yaliyounda serikali ya mpito ya raia. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka nchini Kenya, ambapo mji wa magharibi mwa Kenya wa Kisumu umeupita mji mkuu Nairobi kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya maambukizi ya Covid 19 nchini humo. Kuongezeka kwa kesi hizo kumekuja siku moja baada ya kiongozi wa upinzani nchini humo kuhutubia umati mkubwa huko Kisumu, ambapo pia waliripoti kesi ya kwanza ya Covid kutokana na virusi vipya kutoka nchini India. Mwandishi wa VOA Mohamed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi, na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa wizara ya afya, kaunti ya Kisumu ina rekodi idadi kubwa ya visa vya COVID-19. Jiji la Lakeside siku ya Jumanne lilirekodi karibu thuluthi moja ya visa 382 vilivyorekodiwa nchini humo. Waziri wa afya wa kaunti ya Kisumu, Boaz Otieno, anasema mlipuko huo umeongezeka kwa zaidi ya siku kumi zilizopita au zaidi. Anasema sisi ni eneo kuu la maambukizi. Hadi sasa tuna zaidi ya kesi elfu nne ambazo zimethibitishwa hadi kufikia mwisho wa wiki iliyopita, karibu elfu tatu au zaidi kidogo. Kata hizo ziligunduliwa katika siku saba zilizopita. Otieno analaumu ongezeko la Kisumu, linatokana na kupungua vikwazo katika mji mkuu wa Nairobi na maeneo ya kuzunguka. There was, uh, an inevitable rebound... Anasema kulikuwa na utitiri wa marudio yasiyoweza kuepukika. Kwa kawaida, kuna mwingiliano wa shughuli nyingi za watu kati ya Kisumu, Nakuru na Nairobi. Kwa hivyo kama ukiwa unawafungia watu na kisha unawaachilia, kwa kawaida tabia ya watu hujitokeza kwa kasi na kurudi majumbani. you know, mwishoni mwa mwezi Machi rais Uhuru Kenyatta alizuia harakati za watu jijini Nairobi na katika kaunti za Kajiado, Nakuru, Kiambu na Machakos katika jaribio la kuzuia kuongezeka kwa visa vya COVID-19. Rais alipunguza vizuizi mwezi mmoja baadaye. Ongezeko la maambukizi linakuja kaunti ya Kisumu ikijiandaa kuandaa sherehe ya siku ya uhuru Juni mosi ambayo Kenyatta anatarajiwa kuhudhuria. Wiki mbili zilizopita, Kisumu ulikuwa mji wa kwanza nchini Kenya kurekodi kesi yenye aina ya virusi kutoka India. Otieno alisema hakuna cha kuwa na wasiwasi juu yake na itifaki za kiafya zitafuatwa wakati wa sherehe hiyo. Waziri wa afya wa Kenya Mutahi Gagwe alisema Jumanne kuwa watu wasiopungua laki tisa hamsini elfu nchi nzima walipewa chanjo dhidi ya virusi vya korona taifa hilo la afrika ya mashariki limerekodi visa laki moja sitini na tisa elfu vya covid19 na zaidi ya vifo elfu tatu kutokana na ugonjwa huo unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mkamiti kibayasi anaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma alikana mashtaka ya ufisadi Jumatano katika kesi iliyoanza zaidi ya robo karne iliyopita baada ya shutuma za uhalifu kadhaa aliyodaiwa kuufanya. Zuma mwenye umri wa miaka 79 alisomewa mashtaka mbalimbali ya rushwa, ulaghai utakitishaji fedha na ulanguzi yanayohusiana na makubaliano ya silaha ya dola bilioni mbili mwaka 1999 wakati alipokuwa naibu rais. Rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini ambaye anakabiliwa na kifungo cha miaka ishirini na mitano gerezani kama atapatikana na hatia alikuwa rais kutoka mwaka 2009 hadi alipolazimishwa kuondoka madarakani mwaka 2018. Wakati wa kashfa nyingi za ufisadi wa kisiasa, anaendelea kusema kwamba yeye analengwa na ushawishi wa kisiasa uliochochewa na kikundi cha upinzani katika chama tawala cha, cha African National Congress ANC. Kwa msikilizaji unayojiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu mbalimbali washirika, ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 97 FM kule Kitale, Kenya, Redio Chuchu na FM visiwani Zanzibar, Lif HD Radio Kalawezi DRC, RTR huko Beni, Redio Racovi huko Kiwanja, RTGL kule Butembo. Na Storm FM, Gator, Tanzania. Pia tunasikika kwenye mtandao wetu www. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatarajiwa hii leo kuanza ziara ya siku mbili nchini Rwanda, ziara ambayo inatajwa kama ya kihistoria kujaribu kufua uhusiano wa nchi hizo mbili ulioharibika zaidi ya miongo miwili iliyopita. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayo ripoti zaidi ziyara ya rais wa ufaransa emmanuel macron ambayo yanaianza siku hii ya alhamisi inatazamiwa kuweka nukta katika ukurasa mbaya wa mahusiano ya mataifa hayo mawili kwa muda mrefu sintofahamu hiyo baina yao ilianza mapema baada ya kumalizika mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya watusi wa rwanda mwaka 1994 rwanda ikiilaumu ufaransa kuisaidia serikali hayati juvenal habyarimana rais wa zamani wa rwanda ambaye serikali yake inatajwa kuandaa na kutekeleza mauwaji hayo. Ukiachili ambaye rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy aliyezuru Rwanda zaidi ya miaka kumi iliyopita, Emmanuel Macron anaonekana kuwa na kasi kubwa katika kurejesha uhusiano huo. Mwaka elfu mbili na kumi na nane aliagiza kuundwe tume ya kuchunguza nafasi ya nchi yake katika mauaji ya Rwanda, na mwezi Machi mwaka huu matokeo ya ripoti hiyo yaliyoundwa na, na wanahistoria wa Ufaransa yakaonyesha kwamba Ufaransa ilikuwa na nafasi kubwa katika mauaji ya Rwanda ya mwaka 94 na hii ndiyo maana waziri mkuu wa zamani wa Rwanda Bernard Makuza anasema utashi wa Rais Emmanuel Macron kurejesha hali ya mambo unazingatia historia hiyo. Mbona yuko e, uyo... ni dhahiri kwamba serikali ya sasa kule Ufaransa inataka kuweka wazi ukweli kuhusu kile kilichotokea na kusawazisha hali ya mambo kwa kuzingatia ushahidi uliopo. Hapo kabla nchi hiyo ya Ulaya ilichukulia msimamo wa kuonyesha kiburi na majivuno kwa kiasi fulani, hasa kwa nchi za Kiafrika. Lakini sasa yaonekana serikali ya sasa huko Ufaransa yazichukulia nchi zetu za Kiafrika kama wadau. Hii inatajwa kuwa mara ya kwanza Ufaransa kuonyesha hali ya kukiri kwamba serikali ya zamani ilikuwa na nafasi, japo kwa kiasi fulani, katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi wa Rwanda. Marais wote wanne wa waliyoongoza Ufaransa tangu mwaka tisini na nne yalipofanyika mauaji hayo Hakuna aliyeomba msamaha, lakini wadadisi wanahisi kwamba rais Emanuel Macro, japo hajajitokeza kuomba msamaha mpaka sasa, ameonyesha mabadiliko makubwa kuhusu tatizo la Rwanda na nchi yake kuliko rais yeyote aliyemtangulia. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya Ufaransa kukiri kwamba kwa kiasi fulani ilihusika katika mauaji nchini Rwanda, mauaji ya jamii ya Watutsi. Ufaransa yenyewe imekiri kuwa na mkono. Ni dhahiri ndani ya miaka miwili iliyopita, Rais Macron amejitwika jukumu la kufuatilia na kutaka kusawazisha tatizo hilo. Akiwa nchini Rwanda kwa muda wa siku mbili, rais Emmanuel Macron atatembelea maeneo mbalimbali, kubwa lakini likiwa jumba la kumbukumbu za mauaji hayo, nje kidogo ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, na baadaye atafanya mkutano na waandishi wa habari akiwa na mwenyeji wake, rais wa Rwanda Paul Kagame, kabla ya kufungua rasmi jumba la utamaduni wa Ufaransa lililojengwa mjini Kigali na serikali yake na tukirejea tena huko Rwanda, mamia wenye Rwanda walipotea kuhama makazi yao baada ya matetemeko kuharibu nyumba zao. Hii ni kulingana na ripoti za wakazi wa maeneo ya mpakani na DRC. Matetemeko hayo ya ardhi yameacha nyufa kubwa katika majengo ya makazi, biashara, shule na barabara. Na alipata nafasi ya kuzungumza na mkazi wa Gisenyi ambaye pia ni mcheza soka wa zamani, Rajab Bizumurenyi na kwanza kumuuliza hali ilivyo baada ya matetemeko hayo. Unakutana majumba hapa zinaharibika, unakutana barabara hapa zinapasuka, yani ni tatizo. Kulingana na hiyo tetemeko, inaleta shida nyingi sana. Kuna madogo, kuna makubwa, tena tofauti, ila mengi sana kwa kuwa, utaweza ukakutana hata kwa siku moja itaweza pitika tetemeko hata kumi ama kumi na mbili, kubwa na ndogo, inachangia na mpaka sasa kitu ambacho kimetokea, wengi wanazungumza kuna kuharibiwa kwa barabara. Pengine nini ambacho, uharibifu ambao umeshuhudia baada ya hili tetemeko au haya e matetemeko kutokea? E, kinyume na barabara, sasa hata nyumba za raia zimeharibika, unakuta yani nyumba zimeharibika kwa kweli, kwa kuwa kuzitengeneza ku, ku, tena italeta gharama kubwa sana. Na mpaka sasa, pengine kuna tangazo limetolewa kwamba ni watu wangapi, kama kuna watu wamepoteza maisha au kuna watu wamepoteza makazi yao? Nini ambacho unafahamu ambacho umesikia? Hapa tuseme ngambo ya kwetu Rwanda hakuna, ila ngambo ya kongo tu ndio tunasikia kuna idadi ya watu zaidi ya arobaini wamepoteza maisha na wengine wamekosa kabisa hata makazi ya kuishi. Na hao waliokosa makazi, kuna wote ambao wamesha safiri kuingia huko Rwanda? Una taarifa zozote za namna hiyo? Wamekuja kwa siku moja, wakati wanaona kwao usalama, wamerudi wakarudi hiyo siku kwa kuwa tumekuwa tumefungua boda kwa kuja kuwapokea asibu yake, wakarudi. Na kitu ambacho mnaambiwa hivi sasa ni kitu gani hasa, kwa watu wataalamu wa hali ya hewa au serikali wanasema nini? Mnaweza kuendelea kubaki majumbani au watu wameondoka kwenye majumba yao? Nini ambacho kinaendelea? E, kwa siku ya leo imetoa usalama kidogo, kwa kuwa siku zingine tukipata taarifa hakuna kulala ndani ya nyumba, ni kulala nje ya nyumba Ila kwa leo wametuambia kama hali sio mbaya sana, polepole jinsi siku zinasonga, mambo yatarudi kama kawaida. Na hali ikoje kwa wenzenu huko ambako walipata, uh, matetemeko mengi? Je, wao wako katika hali ya kawaida kwa sasa, au nini ambacho kinafanyika na wanapelekewa misaada mpaka sasa? Hapo nitakuwa nimedanganya, kwa kuwa sina habari yoyote kuhusu, au wenye kuwa mbali, kwa kuwa hata kuzunguka, ajili wa ya wasiwasi naogopea hiyo tetemeko hilo, au tutasogea mbali ya nyumbani unachunga hali ya karibu nyumbani ili ukitokea tetemeko lolote uweze kusaidia familia. Sawa kabisa. Kwa hiyo mpaka sasa hamjui hali inavyoendelea kwa wenzenu katika maeneo ya mpakani? Ngambo nyingine hatuwezi kavuka kwa kuwa unakuta ni kulikuwa hata tatizo ya COVID, kuingia ilikuwa si nyepesi bila kufanyiwa test rapid. Ni mkazi wa Gisenyi, Rwanda, ambaye pia ni mwanasoka wa zamani nchini humo. Rajabu Bizumurenyi akizungumza na Sauti ya Amerika. VOA inaaminika kwa habari za kimataifa na kitaifa pale ulipo, na vipindi mbalimbali mbali, iwe siasa, michezo na mahojiano maalum. VOA inakuhakikishia habari mpya kutoka kila pembe ya dunia. Kwa matangazo ya Kumekucha Afrika, jiunge na Sauti ya Amerika kupitia UBC Redio nchini Uganda, Jumatatu hadi Ijumaa saa 12 asubuhi, popote pale ulipo nchini Uganda. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia UBC Redio. VOA ni chanzo cha kuaminika. Jiunge nasi kupitia UBC Radio kuanzia Jumatatu Mei 31. Natukirejea na tena huko Rwanda, mamia ya Wanyarwanda wanaripotiwa kwa kuhama makazi yao baada ya matetemeko kuharibu nyumba zao. Hii ni kulingana na ripoti za wakazi maene wa maeneo ya mpakani na DRC. Matetemeko hayo ya ardhi yameacha nyufa kubwa katika majengo ya makazi, biashara, shule na barabara. Nalipata nafasi ya kuzungumza na mkazi wa Gisenyi ambaye pia ni mcheza soka wa zamani, Rajab Bizumurenyi, na kwanza kumuuliza hali ilivyo baada ya matetemeko hayo. unakutana manyumba hapa zinaharibika, unakutana barabara hapa zinapasuka, yani ni tatizo. Kulingana na hiyo tetemeko, inaweka shida nyingi sana, kuna madogo, kuna makubwa, tena tofauti, ila mengi sana, kwa kuwa utaweza ukakutana hata kwa siku moja, itaweza pitika tetemeko hata kumi ama kumi na mbili, kubwa na ndogo, inachangia na mpaka sasa kitu ambacho kimetokea, wengi wanazungumza kuna kuharibiwa kwa barabara. Pengine nini ambacho uharibifu ambao umeshuhudia baada ya hili tetemeko au haya matetemeko kutokea? E, kinyume na barabara, sasa hata nyumba za raia zimeharibika, unakuta yani nyumba zimeharibika kwa kweli, kwa kuwa kuzitengeneza tena italeta gharama kubwa sana. Na mpaka sasa pengine kuna tangazo limetolewa kwamba ni watu wangapi, kama kuna watu wamepoteza maisha au kuna watu wamepoteza makazi yao? Nini ambacho unafahamu, ambacho umesikia hapa? Tuseme ngambo ya kwetu Rwanda hakuna, ila ngambo ya Kongo tu ndio tunasikia kuna idadi ya watu za zaidi ya arobaini wamepoteza maisha na wengine wamekosa kabisa hata makazi ya kuishi na hao waliokosa makazi kuna wote ambao wamesha safiri kuingia huko Rwanda, una taarifa zozote za namna hiyo? Wamekuja kwa siku moja, wakati wanaona kwao usalama umerudi, wakarudi hiyo siku, kwa kuwa tumekuwa tumefungua boda kwa kuja kuwapokea asibu yake, wakarudi. Na kitu ambacho mnaambiwa hivi sasa ni kitu gani hasa, kwa watu wataalam wa hali ya hewa au serikali wanasema nini? Mnaweza kuendelea kubaki majumbani au watu wameondoka kwenye majumba yao, nini ambacho kinaendelea? kwa siku ya leo imetoa usalama kidogo, kwa kuwa siku zingine tukipata taarifa hakuna kulala ndani ya nyumba, ni kulala nje ya nyumba. Ila kwa leo wametuambia kama hali siyo mbaya sana. Polepole jisi siku zinasonga mambo yatarudi kama kawaida. Na hali ikoje kwa wenzenu huku ambapo walipata uh, matetemeko mengi? Je, wao wako katika hali ya kawaida kwa sasa au nini ambacho kinafanyika? Wanapelekewa misaada mpaka sasa hapo, nitakuwa nimedanganya kwa kuwa sina habari yoyote kuhusu au wenye kuwa mbali, kwa kuwa hata kuzunguka ajili ya wa wasiwasi, unaogopea hiyo tetemeko hilo, awezi utasogea mbali ya nyumbani. Unachunga hali ya karibu nyumbani, ili ukitokea tetemeko lolote, uwezi kusaidia familia. Sawa kabisa. kwa hiyo mpaka sasa hamjui hali inavyoendelea kwa wenzenu e, katika maeneo ya mpakani ngambo ya nyingine tukavuka kwa kuwa unakuta ni kulikuwa hata tatizo ya COVID kuingia ilikuwa si nyepesi bila kufanyiwa test rapid. Ni mkazi wa Gisenyi, Rwanda, ambaye pia ni mwanasoka wa zamani nchini humo, Rajabu Bizumurenyi, akizungumza na Sauti Amerika. <tune> unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Muda mfupi ujao Mkamiti Kibasi atakusomea muktasari wa habari. Kufuatia ongezeko la uvumi kwamba COVID-19 inaweza kuwa imetokea kutoka kwenye maabara ya China, Rais wa Marekani Joe Biden Jumatano alizielekeza idara za serikali kuu kuongeza juhudi zao mara mbili za kukusanya na kuchambua taarifa ambazo zinaweza kutuleta karibu na hitimisho dhahiri. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alimaliza safari yake ya Mashariki ya Kati ili kuimarisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na wanamgambo wa Palestina katika ukanda wa Gaza kwa kusifia uongozi thabiti wa mfalme Abdullah wa Jordan katika kusaidia kupatikana amani sehemu kubwa ya mashariki mwa Marekani inang'aa. Sauti ya wadudu waitwao sokeida wa kila mara inazidi kuenea ikiwa ni kuibuka kwa kipindi cha kuzaliwa wadudu hao kiitwacho Great Eastern Broad ambao hutokea kila baada ya miaka kumi na saba. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ndiyo inafikia muda wake yanakamilisha kwa sasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya akiwemo msimamizi hadi Jeryami, mwongozaji Diodon Chubahiro, imeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari na kutakia asubuhi njema na tulivu popote payo inaposikiliza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani. Umoja wa Mataifa unaielezea njaa kama vipindi ambavyo watu wanakabiliwa na uhaba mkubwa sana wa chakula na wanapitisha siku kadhaa bila ya chakula. Watu hawakumbwi na njaa kwa sababu dunia haizalishi chakula cha kutosha kwa kila mtu. Ingawaje kuna chakula cha kutosha kumlisha kila mtu katika dunia hii bado kiasi cha watu milioni 746 kote duniani wanakwenda kulala kila siku usiku wakiwa na njaa. Mei 28 kila mwaka tunaadhimisha siku ya njaa duniani. Huu ni mwaka wa kumi tunaadhimisha siku hii ambayo inalenga kuweka mtizamo kwa takwimu ambazo, licha ya maendeleo ya ulimwengu, kila mwaka kiasi cha watu milioni 9 wanafariki ikiwa ni matokeo ya njaa. Kwa zaidi ya muongo mmoja idadi ya watu wanaoathiriwa na njaa sugu imeshuka sana, kwa mujibu wa umoja wa Mataifa. Wakati asilimia kumi na tano ya idadi ya watu ulimwenguni walikuwa hawana lishe bora katika miaka minne ya kwanza ya karne hii, hii idadi imeshuka mpaka chini ya asilimia tisa mwaka elfu mbili kumi na tano. Hata hivyo, katika kipindi cha miaka mitano iliyofuatia Watu wengi zaidi walianza kuingia katika tatizo la ukosefu wa usalama wa chakula, kwa kiasi kikubwa kwa sababu ya mizozo, matukio ya hali mbaya sana ya hewa na matatizo mengine ya fursa za kiuchumi. Kati ya mwaka 2018 na mwaka 2019 pekee, idadi ya watu walio na lishe duni iliongezeka hadi milioni kumi. Halafu likaja janga la COVID-19 na athari zake mbalimbali. Uchumi unaolegalega ni matokeo ya soko duni la ajira na kupungua kwa mapato. Wakati huo mfumo ugavi chakula ulivurugika, ikiwa ni matokeo ya kupanda kwa bei za vyakula Athari kwa jamii maskini sana na wale walio katika mazingira hatarishi ambapo tayari walikuwa wanaathiriwa na ukosefu wa chakula pamoja na utapiamlo, ambapo zilikuwa kubwa na mbaya kwa sababu COVID-19 ilisababisha kuvurugika kwa mifumo ya usafiri ulimwenguni, na imekuwa vigumu mno kuzifikia jamii ambazo zimejikuta zinahitaji misaada. Marekani kwa kiasi kikubwa mfadhili mkubwa sana wa kimataifa wa chakula, inafanya kazi na Feed the Future, juhudi za serikali ya Marekani kupitia mpango wa njaa ulimwenguni na usalama wa chakula, pamoja na misaada mingine ya programu zilizo chini ya himaya ya shirika la kimataifa la misaada la Marekani, Wizara ya mambo ya nje na wizara ya kilimo ya Marekani. Marekani itaendelea kuongoza njia katika kupambana dhidi ya njaa. Hiyo ilikuwa tahariri iliyoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani.