The hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Mambo vipi, natumai alasiri yako ya kuendea salama. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Karibu kwa kipindi cha VOA Express, dakika 30 za habari, majadiliano na burudani. Mimi ni Collins Liberty Adede Nami ni Amina Chombo, ikiwa na Alhamisi safi kabisa, tarehe 27 mwezi Mei mwaka 2021. Eh, bado siku kidogo tu tuwezi kuuaga mwezi huu wa Mei nam, katika yale tumekuandalia kwa VOA Express kuna burudani nzuri na kapu letu limejaa. Miongoni mwa habari ambazo tunaziangazia ni kuhusu ziara ya waziri wa masuala ya kigeni ama masuala ya nje wa Marekani Antony Blinken katika maeneo ya mashariki ya kati. Vilevile itakuwa tunazungumzia kuhusiana na yale ambayo wanaendelea katika mji wa Goma baada ya kutokea kwa mlipuko wa volkano. Usijali, maana tutakupasha mengi yanayozungumziwa na, na kunong'onwa katika mitandao yetu ya kijamii. Kando na hayo, tutakuwa na barazani pamoja na swali la leo na mkumbuka, vilevile tutakuwa tunazungumzia ziara yake Emmanuel Macron ndani ya nchi ya Rwanda, ikiwa wanaangalia je, kuwepo kwake kutaleta uhusiano uh, mwema baada ya kudorora kwa usalama ulipota nimetaka nikuulize, nasikia jana jana jana jana kuliharibika. Haya, acha tuachane na hayo, tupate habari ambazo tunaangazia. Tunaanzia na hapa kwamba Anthony Blinken amekamilisha ziara yake ya kwanza kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwenye mataifa ya Mashariki ya Kati, ziara iliyolenga kusitisha mgogoro kati ya Israel na Palestina. Pia alifanya juhudi za kuboresha uhusiano na kuhakikisha ugawaji wa sada baada ya kuzuka kwa mgogoro huo ambao umesababisha zaidi ya watu 250 kupoteza maisha. Harison Kamau anasimulia ripoti ya mwandishi wa VOA Iris Makla ambaye yuko Jerusalem. Ziara hii ya kwanza ya Blinken imefanyika siku chache tu baada ya kusitishwa kwa mapigano huko Gaza, ambako mashambulizi ya Israel dhidi ya roketi zilizokuwa zinafiatuliwa na Hamas yalisababisha maafa mengi pamoja na uharibifu mkubwa wa majengo. Hata hivyo wengi wanahoji ni vipi Marekani itaweza kufikisha misaada kwa watu wa Gaza bila kupitia kundi la Hamas linalotawala ukanda huo na lililoorodheshwa kuwa la kigaidi. Hivi ndivyo Blinken anasema kuhusiana na suala hilo: itafanya kazi kwa karibu na washirika wetu ili kuhakikisha kuwa Hamas hainufaiki Maafisa wa Marekani wanapendekeza kuhusisha Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Palestina ili kuepuka kusaidia Hamas, ingawa baadhi ya wachambuzi wa, wa maswala ya Israel wana mashaka ya mbinu hiyo, kama Alon Pinkers aliyekuwa mjumbe maalum wa Israel mjini New York. I don't see the To, uh, uh, to go on... sioni ni mbinu ambayo Marekani itaweza kutumia kutoa misaada bila kuhusisha Hamas au kuwatenga kwa kutumia mamlaka ya Palestina. Marekani na Israel wanalenga kuzuia misaada itakayotolewa kuingia mikononi mwa Hamas. Pinkas anasema kuwa kabla ya kuzuka kwa ghasia za hivi karibuni, Qatar ilikuwa inatuma dola milioni 30 kila mwezi huko Gaza kupitia mpaka mmoja wa Israeli. Maafisa wa ulinzi wa Israel wanaomba hilo likomeshwe. Wakati wa ziara yake Blinken amesema kuwa ataomba msaada wa dola milioni 75 kutoka kwa bunge la Marekani, zikiwa msaada kwa watu wa Palestina, hatua ambayo imepokelewa vyema na Palestina. Uhusiano wa Marekani na Palestina uliathirika sana wakati wa utawala wa Trump baada ya ubalozi wa Marekani kuhamishiwa Jerusalem kutoka Tel Aviv, pamoja na kusitishwa misaada kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa yaliyokuwa yanasaidia wa Palestina. Kwa upande wa Israel, ghasia za hivi karibuni zimepelekea kutathmini tena sera zake kwa kundi la Hamas. Wakati Marekani ikijitahidi kurejesha ushirikiano na utawala wa Palestina, waziri Blinken anajitahidi kuhakikisha kuwa sitisho la mapigano la Gaza litapelekea amani ya kudumu. Shukran sana Harison Kamau kwa taarifa hiyo, ikiwa tuna matumaini kwamba migogoro hiyo itasita kabisa eh, kwani haipendezi kuona watu wakiuana kwa sababu wote wana damu nyekundu. Kwingineko ni kwamba serikali ya DR Congo imewashauri wakazi wa mji wa, wa Goma kuhamia maeneo mengine salama, kuepuka maafa ya volkano, huku ikidaiwa kuwa huenda sehemu hiyo ikashuhudia mlipuko zaidi volkano katika mlima wa Nyiragongo. Maelfu ya watu wakiwemo wanawake na watoto na baadhi ya mizigo yao wameonekana wakitembea kwa miguu kuelekea katika maeneo yanayoaminika kuwa salama. Austria, malivika yuko Goma akizungumza na sauti Amerika. Hapa eneo la Kibati wilayani Nyiragongo, wananchi wa Goma wakiendelea kutimuka mji huu kufuatia hatua ya gavana wa kijeshi kuomba wananchi waweze kuondoka katika mji wa Goma kutokana na lava. Nzangi amesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni, ni, ni hatua yetu ya serikali sababu tulipata eh, kutokea, watu wa OVG walituambia kama kunakuwa volkeno na mahali popote, ndiyo maana government tulichukua mpango ya kuambia raia watoke katika zile makarti waende mzingine makarti za vile, ama mwenye iko na ma, mamlaka aweze kutoka ndani ya vile na kwenda mahali ambapo na mimi napatikana hapa Kibati, sababu unajua mahali kunakuwa sekirite mzuri na watu wanaweza kukimbia na wanapata msaada ya chakula yoyote. Ni maeneo ya Ruchuru, maeneo ya Kiwanja, maeneo ya Butembo, maeneo ya Kanyabayonga. Ndio maana tunakuja hapa kwa kuweza kuhakikisha kama watu wanapita vizuri, na tuweze kuakserema kazi ili gari peteta de la journe, gari ziweze kupita hapa, watu watoke waingie kwenye ndio. Lakini kuna watu walikuwa wamezuiliwa nao, tunaona unakuja haraka nimekuja kuwaambia eh, wakuu viongozi <coughs> wa kijeshi waache watu wapite. Na, na una, unaweza kuhakikisha hapa kuwaambia watu kama watu tayari wanaanja kupita. Maelfu ya wananchi wakibeba watoto kuku, mbuzi na mizigo kadhaa waonekana wakikimbia kama mama huyu. Aha, tunaogopa mlipuko ya moto ndio mnakimbia. Wapi? Tunaenda Kiwanja. Mnasema mnakimbia kwa nini? Tunakimbia juu ya mlipuko ya moto, volkano Nyiragongo. Na watoto? Ndio, na na watoto. Lio, na watoto. Niko na watoto. Kisha unaenda na mguu? Eh, na mguu. Mpaka wapi? Wenye ndaishia. Sawa. Eh. Na wengine wakibeba godoro pamoja na bagi. Bo tulipata message ya gouverneur militaire Kosta Ndima anatuambia tu tuvaue ville de Goma. Pardon. Ni kwamba mnakimbia? Ndio tunakimbia volkano. Okay. Gouverneur anatuambia ile ma, ma misukosuko mi ya volkani inaonekana, volkani ngali itarefuka maana tunakimbia, tunaenda kiwanja, tunaenda Rugari, Butembo kaina kama tutaishia na Beni, hatuyue. Jina langu Kasereka Kiswahili no Lumbulumbu Mutanava, ni mbunge Kivu Kaskazini, ambaye vilevile ameshinikiza familia yake. Ujumbe ni kuweza kufuatilia tu eh, mpango ya serikali kuweza kujikinga kufatana hey, hey, na hiyo futo ya, ya mripuko wa volkeno. Ni ukingo tuo tunaomba huku mainjinia wakijaribu kutengeneza barabara ambayo ilifunikwa na lava kwa, kwa kurahisisha magari yaweze kuondoka katika muji wa Goma kwa sababu watu wamekuwa wakisafiri kwa mguu. Malivika, Sauti Amerika, Kibati Nyiragongo. Taarifa nzito sana, natumai katika duniani leo kwenye VOA tutakuwa mm. tunaangazia hilo kwa undani mm. naye eh, Malivika, na ndani nimeona picha watu wakiwa wanatembea mm. inasikitisha sana, na pia ni jasiri uh, jinsi anavyopeperusha taarifa hii tangu ilivyoanza siku tatu wapate wa picha, picha. Unaweza kufuatilia habari hizi kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili kwenye Facebook ama www voa swahili com kwenye mtandao ama redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Sasa tuungane naye BMJ Muridhi atupashe zaidi katika habari za dunia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amewasili nchini Rwanda leo Alhamisi kwa ziara yenye lengo hili baada ya, okay. ya miongo mitatu ya mivukumu la Ufaransa katika mauaji ya kimbari ya mwaka wa 1994 nchini Rwanda. Macron ni kiongozi wa kwanza wa Ufaransa tangu mwaka wa 2010 kutembelea taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo kwa muda mrefu limekuwa likiishutumu Ufaransa kwa kuhusika na mauaji ya watu wapatao elfu mia nane, wengi wao wakiwa wa jamii ya Watusi. Macron aliwasili Kigali muda mfupi baada ya saa moja asubuhi kwa saa za huko kwa ziara ya siku moja, kabla ya kuelekea Afrika Kusini kesho Ijumaa. Alitarajiwa kutoa hotuba asubuhi kwenye kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya kimbari ya Kigali ambapo wahanga wengine wapatao patao 1250 wa mauaji hayo wamezikwa. Baadhi ya watu nchini Rwanda walitarajia msamaha rasmi kutoka kwa Ufaransa kwamba ilishindwa kusaidia kukomesha mauaji kati ya mwezi Aprili na Julai mwaka wa 1994 lakini, Rais wa Rwanda Paul Kagame alipuuza umuhimu wa suala hilo akisema kwamba msamaha wowote E juu ya jambo hilo ulipaswa kuwa wahiari. Idadi ya watu waliofariki kufuatia shambulizi la bunduki mjini San Jose jimbo la California hapa Marekani imefikia tisa. Haya yanajiri huku uchunguzi ukiendelea kubaini ni nini kilipelekea mshukiwa ambaye pia alifariki, kuanza kuwapiga watu risasi kiholela jana asubuhi. Waathiriwa wanane ambao walikuwa na umri wa kati ya miaka 29 na 63 walitambuliwa jana Jumatano. Wa tisa Alex Ward Fric mwenye umri wa miaka 49 alisafirishwa kupelekwa kwa kituo cha matibabu cha Santa Clara akiwa katika hali mbaya, na aliaga dunia jana jioni. Shambulizi hilo limefufua mjadala mkali wa kitaifa kuhusu sheria za umiliki wa silaha hapa Marekani. Rais wa Namibia Hage Geingob na mkewe Monica Geingob wamepimwa kupatika na kupatikana virusi vya COVID-19. Afisi ya rais nchini humo imethibitisha leo Alhamisi. Geingob mwenye umri wa miaka 79 ni rais wa tatu wa nchi hiyo ambaye anahudumu kwa muhula wake wa pili na wa mwisho wa ofisini. Alikuwa waziri mkuu wa kwanza wa nchi hiyo kutoka Machi mwaka 1990 hadi Agosti mwaka elfu mbili na mbili na, na aliwahi kuwa waziri mkuu tena kutoka Disemba mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano Taarifa kutoka kwa ofisi ya rais ilieleza kwamba baada ya kupatikana na virusi hivyo, kiongozi huyo pamoja na mkewe walikuwa katika hali nzuri na kwamba wanajitenga kwenye makazi yao. Kufikia Mei 27 Namibia ilikuwa imerekodi visa 5363 vya korona na taifa hilo lina takriban watu milioni 2 na nusu. Mambo safi kabisa, unaendelea kusafiri na VOA Express. Baada ya kibao hicho kifupi anakuambia running, running for you, mahaba haya, Wacha tuangalie nini kiko katika barazani hivi leo kwenye VOA Express. Naam, na moja kwa moja kwenye barazani, ikiwa umepitia ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook page, uh, utapata pale tumekuwekea swali na tumeuliza je, unadhani ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Rwanda itaimarisha uhusiano uliodorora kati ya nchi hizo mbili? Kama ilivyo ada yetu, msikilizaji unatupatia nambari yako na sisi tunakupigia, wale wengine tutasoma ujumbe wao. Naam, na safari yetu ya leo anzia nchini Kenya. Tunaye nani huyu? Tunaye Ochieng George, yuko Kakamega, magharibi mwa Kenya. Karibu Ochieng. Kile ambacho ningependa kusema kuhusu ziara ya rais wa Ufaransa, Macron, katika taifa la Rwanda ni kwamba e, ndio inaweza leta manufaa, lakini sidhani vile kama italeta mabadiliko zaidi, ikizingatiwa ya kwamba taifa hilo limekuwa likishutumu Ufaransa ya kwamba ndio iliyohusika pia katika zile ghasia ambazo zilikumba taifa hilo siku za awali. Kwa hivyo ni jukumu tu la viongozi hawa wawili kwamba uhusiano unaboreshwa zaidi na wanaendeleza uhusiano huo kupitia miradi mbalimbali mbali, ndipo watapata kuelewana, lakini ikiwa watazungumza tu kwa maneno na waweze kukosa kutekeleza yale, basi bado uhusiano hautaweza kuwa mzuri vile. Naona katika sehemu kadha wa kadha serikali ya Ufaransa ni kama inakubali makosa yaliyokuwepo, japo hauoni kwamba hii inaweza kuwa ni mwanzo wa mambo mazuri yanayokuja? Serikali ya Ufaransa kukubali ya kwamba ilifanya makosa ni jambo nzuri na linastahili kupongezwa na pia linaleta hali ya mabadiliko kidogo, yani kuwe na ile hali Watu kuanza kuaminiana kwa, kwa hivyo ikiwa serikali hiyo itashikilia huu msimamo na kuweza kuomba msamaha na kuweza kuwafidia labda wale ambao waliowathirika wa, basi uhusiano utaendelea kuwa vizuri zaidi. Tukushukuru sana kushiriki barazani hivi leo, asante sana ndugu yangu. Naam, moja kwa moja tukiachana na Ocheng George akiwa kule Kakamega Kenya, na sasa oh, tunaungana naye Vincent Kaji akiwa Tanzania. Unazungumziaje ziara yake Macron akiwa kule Rwanda? Kwa upande wa ziara ya Macron nchini Rwanda huenda ikarudisha mahusiano mazuri na kujenga mahusiano mazuri ya kidiplomasia kutokana so, na kuyumba kwa mahusiano mazuri kati ya nchi hizo mbili kutokana so, na mauaji yaliyotokea mwaka 1994 kwa mimi ninavyoona, kwamba ziara hii huenda ikaleta mahusiano mazuri na kurejesha katika nchi hizi kuzijenga mahusiano mazuri ambayo zinaweza zikasaidiana kibiashara na katika masuala mbalimbali ya kimataifa kwao, mimi hii ziara naiona kabisa huenda ikaleta matumaini mazuri sana katika nchi. Kikubwa tu tunaotaka kwamba Rais Macron katika nchi ya Rwanda anatakiwa tu kwamba aingie na, na sera nzuri itakayo wachia matumaini mazuri watu wa Rwanda. Na labda nikuulize ye siyo rais wa kwanza wa Ufaransa kutembelea Rwanda, Nicolas Sarkozy pia aliwahi kutembelea pale mwaka elfu mbili na kumi na mambo hakubadilika. Kipi ambacho akifanya labda ambacho Leta kweli uh, kubadilisha uhusiano ule, mi niona tu kwamba uh, labda maslo akuwa wa, watawala hawa, kama unavyojua kila mtu anakuwa na sera yake na msingi wake imara. Labda hatuwezi kujua kwamba maslo atakuwa na sera gani ambayo itaweza kusaidia katika kuhakikisha kwamba uh, mahusiano yanakuwa ya mazuri. Kwa mfano, labda anaweza akaingia kule akasema kwamba mimi niko kwa kwa ajili ya nchi hii katika kusaidia labda kiuchumi, na ukiangalia kama, kasuara, katika, zati, fanyingi, zina, kabilo, diluti, bia, kwa swala za nchi za Afrika nyingi zinakabiliwa na janga hili la virusi vya corona. Kwa hiyo sasa ina maana atakapokuja na sera nzuri ambayo itawatia matumaini mazuri mm -hmm, wa Nyarwanda mm hii -hmm, anaweza kuwa rais wa mfano katika marais wote waliofanya ziara kule na kuleta matumaini kwa wanyarwanda wote. Tukushukuru sana hapa ndani ya View Express, Vincent JJ Kajuka kwa Tanzania. Asante ni wasikilizaji wema. Ujumbe mzito sana kutoka waliozungumza nasi kwenye simu. Haya, tuangalie katika ujumbe mfupi, ama wale wamezungumza nasi kwenye Facebook na moja kwa moja anampata Joseph Katae Abubakar wa Moba Ka kera DRC, anajibu anasema: e, hakika kabisa e, ni kwamba ziara yake itaimarisha uhusiano, na hivyo anasema pale na VOA. Mungu awabariki sana maana tunachangia vipindi vyenu kwa njia ya kipekee. Shukran A sana, asante sana mimi nampata Victor na Mujabi, anasema anaishi Ufaransa. Yeye anasisitiza kwamba kilicho muhimu kwa siku nyingi, haki iimarishwe hapa. Naye nimpate Mungu iko Modeste Batambara kutoka kiwanja e, Rushuru, mashariki mwa DRC si vilevile, anasema sidhani, maana huyo Paul Kagame simwamini. Mimi namaliza naye Imani Rashid anasema, mimi mtazamo wangu naona ziara ya Macron nchini Ufaransa italeta uhusiano sana, kwa sababu Rwanda na Ufaransa wana historia ndefu. Asante sana kushiriki katika kitengo hicho cha barazani. Kama kawaida, kitengo hiki kikamiliki. E, na express nzima haikamiliki bila burudani. Tunapata kitu kizuri, kitu cha TBT tunasonga poka mwaka 2017 tumpate bibie Vanessa md akimshirikisha Mr. P kutoka Nigeria kwa kitu hiki kisera sana mwanadada huyu wa bongo anafahamika kama Venesa. Ni mtangazaji mwenza huyu na ndugu yetu kutoka Nigeria, sio lakini? lakini Venesa ameachana na mziki, namuona tu sasa niko video akiwa na boyfriend wake. Wajua ye mwenyewe ni, ni, ni selebu upande mwingi, kiukumbuka ni mtangazaji anaingia katika televisheni anafanya kwa redio lakini kwenye kibao hicho tukuzungumzia, ni kwamba anasema kwamba hataki mapenzi ya kihuni mapenzi ya maselebrity, mwenzio iwatemwa, wewe waingia. Haya, tuangazie nini kiko katika kitengo chetu maalum hivi leo. Leo tuko na ushauri, ambapo tunaangazia swala la wafungwa wanaoachiliwa kutoka gerezani na jinsi wanavyofaa kuanza maisha mapya katika jamii. Simon Kate ni mwanaharakati wa haki za kibinadamu nchini Kenya, na hapa nashauri jamii pamoja na idara ya mahakama jinsi ya kuwatayarisha vyema wafungwa kabla ya kurejea tena mitaani. Uh, kwa majina ni Simon Kate na ni mkurugenzi wa shirika la Juhudi Center. Pia ni mkereketwa wa mambo ya haki za kibinadamu na pia kuwajuza majukumu yao na shughuli ambazo wanazofanya. Uh, kikao hichi ambacho tuko hapa leo kinaongelea jinsi ya mtu ama mfungwa anavyoweza kupewa msamaha kupitia kwa rais ili akaweze kutoka ama kusamehewa na kurudi kwa jamii. Msingi huu si mbaya mbali, ni msingi mzuri ukiwa unafuatiliwa kulingana na misingi vile inavyotakana. Jambo la kwanza, misingi ambayo inafaa kufuatwa ni kwamba mtu anapoandika barua kusema kwamba anataka msamaha, je, mtu huyu ametimiza shughuli na hatima zile ambazo zinamruhusu yeye kupata ule msamaha? kama ametimiza, je, mahali anakoenda jamii inamkubali ama ni vipi? Swali kubwa ambazo nimekuwa nikiuliza, na nimeuliza hata wale ambao wanahusika katika upande wa prison, je, wakati mtu anapotoka prison, uwaga anatoka na cheti cha kusema kwamba yeye amekuwa ni reformed yeye yeah, anaweza andikika kazi mahali, yeye yeah, anaweza kubalika kwa jamii. Wakaniambia jambo hilo halipo kabisa, mbali anatoka na cheti cha kusema kwamba yeye yeah, amemaliza kifungo chake. Sisi kama jamii, yule mtu anapokuja katika jamii, hatumwoni kama mtu ambaye amerekebika, mbali tunamwona bado kama mfungwa na tunamtia zaidi katika hamaki ya kuendelea kufanya ule uhalifu. Kwa hivyo sisi kama jamii ni vipi tutabadilika kuanza kuona kwamba mtu anapotoka katika sehemu za ufungwa na anaporudi nyumbani, kwamba mtu huyu amebadilika na anakubalika kwa jamii. Hilo pia ni jambo ambalo sisi kama wananchi linafaa tuingie. Kwa hivyo sheria hizi ni sharti ziangaliwe kulingana na mifumo vile ilivyo, ndio ikaweze kuwa kwamba wakati tunapopeana uh, pardon iwe kwamba jamii inahusishwa moja kwa moja ili kujua kwamba mtu huyu anarudi na anasemewa kwa sababu amewajibika na amerekebika. Asante sana Salma Muhamed kwa kitengo hicho. Sasa tuelekee katika yale yanayonung'unwa katika mitandao ya kijamii ambapo naambiwa mtu kapata kumi na mbili jana na ameambulia patupu bila kombe, licha ya kuwepo <laughs> na mdomo mkubwa. Idi Ligongo, hebu nipatie habari hizi kwa undani, kando na mingine ambayo unafuatilia. Karibu katika yanayovuma mitandaoni na moja kwa moja, lile ambalo tunaanza nalo e, ni taarifa ambayo imetolewa na mtandao wa The Nation wa Kenya ukielezea kwamba Rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete yuko salama kabisa, eh, wakinukuu eh, ujumbe uliotolewa katika mitandao ya kijamii ya mtoto wa rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete, Ridhiwani Kikwete akisema kwamba ah, baba yake yuhai na mzima wa afya. Kumekuwa na ripoti E, katika mitandao ya kijamii ambazo zilikuwa zikizusha, e, kutokuwa na afya njema kwa rais huyo mstaafu uh, wa Tanzania Zuberi Abubakari anasema kwa kweli hali ni mbaya, hatuwezi kuruhusu watu kuendelea kuzusha taarifa mbalimbali za uongo katika mitandao mbali mbali. Monica Samuel anasema kwa kweli, hii tabia sasa inaanza kushamiri, na tuache kutumia vibaya mitandao ya kijamii, na ndiyo sababu wakati mwingine sheria kali zinawekwa kwa ajili ya kuzuia mambo kama haya. Suala so, lingine ambalo linavuma kwelikweli katika mitandao ya kijamii linamuhusu uh, golkipa wa timu ya Manchester United David De Gea ambaye hapo jana e, penalti yake ilisababisha a, timu yake Manchester United kukosa ubingwa wa kombe la Ulaya dhidi ya Villarreal, mchezo ambao ulimalizika kwa penalt E, kumi na moja kwa kumi, wachezaji wa timu zote mbili walifunga penalti zao e, ikijumuisha mlinda mlango wa timu ya Villa Real, lakini David De Gea kwa sababu alikuwa achukue ama apige penalti ya mwisho kwa Manchester United, lakini akakosa. Mashabiki wengi wa Manchester United na mashabiki wa soka ulimwenguni wamekuwa wakiendelea e, kutoa utani mwingi kwa linda mlango huyo mwenye asili ya uhispania uh, david de gea kwamba kwa nini mara zote amekuwa akikosa yeye penalti na kukosesha manchester united ushindi uh, james flesh anasema kwamba kwa nini kila siku ni david de gea na ana michael anasema kwa kweli inasikitisha kuona david de gea kila siku yeye ndiyo anakabiliwa na suala hili. Basi ni hayo ambayo, eh, hivi sasa, uh, yanavuma sana kwenye mitandao mbalimbali mbali. mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami, shukran sana Idi Ligongo kwa yale ambayo yanavuma mitandaoni. Lakini imebakia na hili moja, chana na maswala ya Manchester, imebakia na hili la uvumi. Tunapenda sana kuweka uvumi. Si vizuri kuangazia hasa viongozi wa mataifa eh, kwamba ni wagonjwa kama alivyozungumza katika yanayovuma mitandaoni haya. Tukiachana na hayo tuangazie swali la leo. Hivi tunauliza, je, unadhani nini suluhisho la mgogoro wa Cabo Delgado? Mm-hmm, kule Msumbiji. Napata rafa yake nani hapa? Isaya Kipkitai kutoka Bungoma, Kenya. Nasema tatizo ni viongozi wacho dikteta na wakumbatie maendeleo ya nchi zao. Lazima demokrasia iheshimiwe katika hiyo nchi. Ninaelekea Tanzania nampata Priskusi Anaeli Sambaya. Anasema tatizo la matatizo ya Afrika ni ukosefu wa haki kwa watu, haswa watawala wakipambana na upinzani badala ya kutatua changamoto kwa wananchi. Kikalabu Moes akiwa DRC, Kirumba Lubero, anasema acha wakae meza moja ili migogoro imalizike. Migogoro haijengi taifa. Richard Kambale kutoka Beni, DRC, anasema hapa kuna mkono kutoka nje, watakapojua nia yake mgogoro utakomeshwa. Denis Mgayizi wa Kitahia, Bukoba anasema tatizo ni kuwa viongozi wengi hung'ang'ania madaraka. ni malizie na SMS yake Michael Cosmas anasema usimamizi usio na usawa wa rasilimali. Nam basi, naona kama ambaye safari hii imefika kikomo. Nam shukrani sana kwa Hadija Riyami, Josephat Kioko, Aida Isa waliofanikisha kitengo cha leo. Mimi ni Collins Liberty Adede na Amina Amina chombo na kutakia wakati mwema.