Zimegonga saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia kutoka idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni BMJ Mridhi. Waziri Mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble leo Alhamisi ametia saini makubaliano na marais wa majimbo kuhusu mpango wa kufanyika uchaguzi baada ya kucheleweshwa kwa zoezi hilo kufuatia mzozo mkubwa wa kisiasa ulioibuka. Roble amesema amejitolea kuhakikisha kwamba uchaguzi usio wa moja kwa moja utafanyika na kwamba utakuwa huru na wa haki. Marais wa majimbo yote matano wamekubaliana na waziri mkuu huyo kwamba uchaguzi utafanyika ndani ya kipindi cha siku sitini kuanzia leo na kwamba majimbo hayo yatatangaza kamati za kusimamia uchaguzi kufikia siku ya Jumamosi. Robley amesema kwamba wahusika wote wanawajibika kuhakikisha kwamba wanawake wanapata kiwango cha asilimia 30 za nafasi za uongozi. Boti moja iliyokuwa ikisafirisha karibu watu mia mbili ilipinduka katika jimbo la Kebi kaskazini magharibi mwa Nigeria jana Jumatano, lakini idadi ya majeruhi bado haijulikani kulingana na msemaji wa serikali. Boti hiyo ya mbao ilipinduka karibu na Wara, mji ulioko kwenye ufukwe wa ziwa Kainji, sehemu ya mto Niger, alisema Yaya Sarki ambaye ni msemaji wa gavana wa Kebi. Manusura mmoja Buhari Abubakar alisema karibu watu 40 waliokolewa kufikia wakati tukienda mitamboni, ingawaje abiria wengine, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, bado hawajapatikana. Miili mitano kufikia jana jioni ilikuwa imepatikana, lakini inatarajiwa kwamba mingine mingi huenda ikapatikana katika siku chache zijazo. Idadi ya watu waliofariki kufuatia shambulizi la bunduki mjini San Jose, jimbo la California hapa Marekani imefikia tisa. Haya yanajiri huku uchunguzi ukiendelea kubaini ni nini kilichopelekea mshukiwa ambaye pia alifariki kuanza kuwapiga watu risasi kiholela jana asubuhi. Waathiriwa wanane ambao walikuwa na umri wa kati ya miaka ishirini na tisa na sitini na tatu walitambuliwa jana Jumaatano. Mtu wa tisa Alex Ward Frit, mwenye umri wa miaka 49, alisafirishwa kwa kituo cha matibabu cha Santa Clara akiwa katika hali mahututi na aliaga dunia jana jioni. Shambulizi hilo limefufua mjadala mkali wa kitaifa kuhusu sheria za umiliki wa silaha hapa Marekani. Majina ya wote waliofariki katika shambulizi hilo yamewekwa wazi adhuhuri ya leo. Aliyekuwa rais wa mpito wa Mali pamoja na waziri mkuu wameachiliwa huru baada ya kuzuiliwa na jeshi na baadaye kujiuzulu. Msaidizi wa makamu wa rais Baba Sise amesema leo Alhamisi Bando na waziri mkuu Mokta Wone walikamatwa na kupelekwa kwenye kituo cha jeshi nje ya mji mkuu Jumatatu wiki hii na kusababisha mzozo katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kupelekea vitisho vya kuwawekea vikwazo wanaohusika kutoka kwa mataifa yenye nguvu duniani. Viongozi hao wawili walijiuzulu kutoka kwa nyadhifa zao walipokuwa kizuizini Jumatano. Sisi aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba makazi kwa ya ndoo na uonekwa sasa yamefichwa ili kulinda usalama wao. Goita aliamuru kukamatwa kwao baada ya mabadiliko ya baraza la mawaziri ambapo viongozi wengine wawili wa mapinduzi walifutwa kazi. Jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, imeeleza uwezekano wa vikwazo dhidi ya maafisa waliohusika katika mapinduzi ya mwaka jana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Namibia Hage Geingob na mkewe Monica Geingob wamepimwa na kupatikana na virusi vya COVID-19. Afisi ya rais nchini humo imethibitisha leo Alhamisi. Geingob mwenye umri wa miaka sabini na tisa ni rais wa tatu wa nchi hiyo anayehudumu kwa muhula wake wa pili na wa mwisho afisini. Alikuwa waziri mkuu wa kwanza wa Namibia kutoka Machi mwaka 1990 hadi Agosti mwaka wa 2002. Ni hayo tu kwa sasa, lakini nampisha mwenzangu Idi Ligongo aendelee na mpango wa Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi, kwa heri kwa sasa. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangazia hatua ya serikali ya mji wa Goma kutaka wananchi kuondoka katika mji huo kwa kuhofia mlipuko mwingine wa volkano kutoka katika mlima Nyiragongo, hasa ikizingatia katika siku hizi za karibuni. Mara baada ya kutokea ule mlipuko wa kwanza siku ya Jumamosi, kumekuwa na matetemeko ya ardhi yaliyosababisha kuharibu baadhi ya majengo na miundo mbinu ya barabara katika mji wa Goma na mji wa Gisenyi ulioko katika taifa la Rwanda. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo tutaangalia ziara ya rais wa Ufaransa nchini Rwanda, ziara ambayo inaelezwa kuleta mwafaka baina ya taifa la Rwanda na Ufaransa eh, kutokana na historia iliyopo ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ninayekukaribisha na na katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Na kama nilivyodokeza, tunaanzia e, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo serikali ya mji wa Goma imewaomba wananchi wote kuondoka katika a, mji huo a, kwa sababu hali inavyoonekana si shwari, na kuna uwezekano ukatokea mlipuko mwingine wa volkano. E, ukifuatiwa na ule mlipuko uliotokea siku ya Jumamosi na kusababisha uh, vifo vya watu na uharibifu mkubwa ambapo wananchi wa mji wa Goma na mji eh, wa Nyiragongo uh, ilibi, ilibidi wakimbilie nchi jirani ya Rwanda. Hali hiyo inatokea kukiwa tayari kumeshatokea mfululizo wa matetemeko ya ardhi uh, toka uh, siku ya Jumamosi baada ya kumalizika kwa uh, mlipuko wa vulkano, ambapo tetemeko ama matetemeko ya ardhi yamekuwa yakitokea uh, kila uh, saa kwa dakika tano eh, ambapo kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa uh, matetemeko hayo yamekuwa yakisikika katika mji wa Goma. Uh, wilaya ya Nyiragongo pamoja na mji wa Kigisenyi, e, mji ambao unapatikana katika taifa la Rwanda, e, mji wa mpakani, e, na Goma. Hali hiyo inatokea wakati tafrani zikizidi e, kuwatokea watu mbalimbali ambao wamekuwa wakikimbia kunusuru maisha yao e, huku nyuma wakiacha majumba, mali zao ili kuhakikisha kwamba wanakuwa salama. Hali hiyo vilevile imetokea vile, e, ambapo wakati huu a, jumuiya ya kimataifa ikielezwa kuweka mazingira ya kusaidia kutoa misaada mbalimbali ya kibinadamu kwa watu wote ambao wamepata e, hali hiyo. Kwanza tuanze kusikiliza ripoti ya mwanahabari wetu e, wa mji wa Goma. Austere Malivika atufahamishe kile ambacho a, kinaendelea. Austere Malivika, kwanza embu tupe habari zaidi katika ripoti yako. akizungumza na Sauti ya Amerika hapa eneo la Kibati wilayani Nyiragongo, wananchi wa Goma wakiendelea kutimuka mji huu kufuatia hatua ya gavana wa kijeshi kuomba wananchi waweze kuondoka katika mji wa Goma kutokana na lava. Nzangi amesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndio maana government tuchukua mpango ya kuambia raia watoke katika zile makartie, waende mzengine makartie za vile, ama mwenye iko na mamlaka aweze kutoka ndani ya vile na kwenda mahali ambapo kusikiza. Maelfu ya wananchi wakibeba watoto, kuku, mbuzi na mizigo kadhaa waonekana wakikimbia kama mama huyua A, ndio tunakimbia volkeno, guverner anatuambia ile ma, misukosuko ya volkani inaonekana, volkani ngali itarekuka migine ya Goma njo maana tunakimbia tunaenda kiwanja, tunaenda Rugari, Butembo Kaina, kama tutaishia na Beni hatuyue. Hawa ni maelfu ya wananchi wa Goma ambao wamelazimika kukimbia mji huu kufuatia hatua ya serikali. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia gavana wa kijeshi mkoa wa Kivu ya Kaskazini imeomba wananchi wote wanaokuwa katika sehemu hatarishi katika kata mbalimbali ya mji wa Goma waweze kuondoka kuelekea sehemu ya usalama hawa nyuma yangu ni miongoni mwa wale ambao wanakimbilia maeneo ya kiwanja butembo ruchuru pamoja na beni na maeneo mengine wanawake watoto wazee vijana kila mmoja anabeba vitu vyake akikimbia kwa sasa mji wa goma hali ikiendelea kuwa ya wasiwasi maelfu ya wananchi wakiwa wamelazimika kukimbia hussein malivika sauti amerika kibati Nyiragongo. Asante Useri uh, Malivika na ripoti hiyo. Na hivi sasa tunaungana naye Auseri Malivika moja kwa moja kwa njia uh, ya simu kutoka mji wa Goma. Tueleze uh, hali halisi, uh, jinsi ilivyo, uh, katika mji huo wa Goma mara baada ya uh, gavana wa kijeshi uh, wa jimbo la Kivu Kaskazini, uh, jimbo ambalo unapatikana vilevile mji wa Goma kutoa amri ya watu kuondoka majumbani mwao. Austeri Malivika, hali ikoje mpaka hivi sasa e, tunavyozungumza hapo Goma? Aa, wakati ambapo unazungumza na mimi sasa hivi niko chini ya mlima mdogo wa volcano uliotupa matope yake kwenye upande wa Kongo na sehemu moja ya Rwanda, na hapa hata unasikia kuna kelele kwa sababu kuna magari, wananchi wanakimbia kutoka mji wa Goma kukimbilia maeneo ya Ruchuru, Butembo, Beni na sehemu nyingine, na hii ni baada ya gavana wa kijeshi kuomba wananchi waweze kutoka katika baadhi ya makata ama kuondoka Goma ama waende sehemu nyingine, na ndiyo shughuli ambazo zinaendelea hivi sasa. Yaani tangu saa saba za usiku, wananchi wanautoroka mji wa Goma kuhofia hali ya kimaisha, hasa kutokana na na, na na hatua ya serikali kusema kwamba ni lazima wananchi wa wote watoke katika mji wa Goma kwa sababu kuna tishio la ku linalotokana na mtetemeko wa volcano. Sasa malifika utaratibu huko vipi, watu wanaondoka katika majumba yao? Ni kwamba uh, serikali imetoa ulinzi rasmi ili kulinda mali za watu ambao wanaondoka, eh, ama nyumba ndo zinabaki wazi tu? Aha, hiki ambako umezungumzia ni kwamba gavana wa kijeshi amesema kwamba polisi na jeshi watawekwa katika zile sehemu ambako wananchi wameondoka, ili waweze kulinda makazi na nyumba za watu ambazo wameziacha. Lakini wananchi wengi wanasema hawana imani na, na, na, na polisi. Ndio, ndio wasiwasi, japokuwa wanalazimika tu kuondoka, lakini wengi wanasema hawana imani, kwa sababu wanashutumu vyombo vya usalama kuwa huwa ni wao kila mara wanahusika na na, na, na, na wizi wa simu za watu saa za usiku, ama uporaji kwa hiyo wengi wa, wengi hata wanabeba vitu vyao, na wengine wameacha vile vichache ambavyo wanasema kwamba havina maana, na wanajua kwamba pengine hivi vitu watakuta vime, vimeibwa tu, kwa sababu haijulikani ni lini eh, gavana ataamua kwamba wananchi warudi katika mji wa Goma. Watu wananchi wanakwenda wengine Beni hata japokuwa ni sehemu ambako kuna ukosefu wa usalama, lakini wanalazimika kwenda huko kwa sababu ya kuogopa eh, hizi lava pamoja na huu mlipuko wa, wa, wa volcano na utaratibu sasa hapo uko vipi? Watu wanaondoka kwa magari, ama usafiri wa binafsi ama serikali imeandaa utaratibu maalum ambao unasafirisha watu kupeleka maeneo mbalimbali? Na je, huko wanakokwenda, wana tayari wameshaweka mazingira mahsusi hasa kwa ajili ya kuwasaidia hawa watu? Aha, hili ndilo tatizo, kwa sababu hakuna mazingira fulani yaliyoandaliwa. Hiki kitu kimezungumziwa na baadhi ya watu kwamba serikali imesema watu waondoke Goma, waende. Wanaenda wapi? Wame, e, kitu gani kimeandaliwa? Hamna, yaani wengine wanasema kwamba huenda hii sehemu watu wanakimbilia kama Sake magharibi mwa mji wa Goma, utazuka kipindupindu kwa sababu watu wanakimbia na watoto, hawana chakula hawana pesa. Na wakati ambapo tunazungumza ni kwamba kila mtu anakimbia na gari yake binafsi, hakuna gari ya serikali ama basi ya serikali inayosaidia watu, isipokuwa tu ni kila mtu amejisaidia, na wengine wanatembea kwa mguu. Hata wakati ambapo unazungumza na mimi kuna watoto wa miaka miwili mwaka mmoja ambao wote wanakokotwa wa, wa, wa na, na familia zao, wanatembea kwa mguu, haijulikane watafika saa ngapi sehemu wanakwenda. Pengine wengine watafika uh, saa saba za usiku, wengine sijui watafika saa ngapi, kwa sababu wanatembea kwa mguu. Na hata kuna wengine wamechoka, wanaanza kukaa, wanashindwa kutembea, ambao hawana namna ya kutembea, lakini wengi wanatembea na magari binafsi ambazo walikuwa wameshaweka nyumbani. Asante sana Usere Malivika kwa e, kutueleza hayo yote na tunakutakia kila laheri, na tunaamini kabisa serikali na vyombo vyote vya usalama vitatoa nafasi kwa wanahabari kuendelea kubaki katika maeneo hayo kama ulivyogusia e, kwa ajili ya kutoa habari za kile kinachoendelea. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kila siku jioni kuanzia saa moja na nusu mpaka saa mbili usiku utasikia habari za kimataifa na kitaifa pale ulipo kupitia UBC Radio nchini Uganda. VOA inakuwahakikishia habari mpya kutoka kila pembe ya dunia. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda. Ni fursa kwako kupata mengi yanayojiri ulimwenguni, iwe siasa, uchumi, michezo au mahojiano maalum. UBC Radio itakuletea matangazo ya idhaa ya Kiswahili. VOA ni chanzo chako cha kuaminika cha habari. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda kuanzia Jumatatu Mei 31 <mulia> Nam, karibu katika uh, sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kama nilivyokueleza katika sehemu hii ya pili, tunaelekea nchini Rwanda ambapo, uh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amefanya ziara katika taifa hilo la Rwanda uh, mara tu baada ya kumalizika ule mkutano wa Ufaransa na mataifa ya Afrika. Na kwa kipindi kirefu Ufaransa na Rwanda zimekuwa katika mvutano uh, namna Ufaransa uh, ilivyohusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne, ambapo sasa rais wa Ufaransa eh, akiwa katika nchi ya Rwanda kwa, si, kwa ziara ya siku mbili amewaomba manusura wa mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi wa Rwanda kutoa msamaha kwa nchi yake. Amesema ilikuwa na nafasi kwenye mauaji hayo ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Nafasi ya Ufaransa katika mauaji ya Rwanda uh, imekuwa ni chanzo cha mzozo baina ya nchi hizo mbili. Baada ya kupokelewa kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali, rais Emmanuel Macron alikwenda moja kwa moja hadi kwenye jumba la kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya kimbari mjini Kigali. Akiwa kwenye jumba ameonyeshwa picha na video ambazo zinaonyesha jinsi mauaji hayo yalivyofanywa, na baadaye aliweka shada la maua kwenye makaburi ya wahanga ya mauaji hayo uh, kabla ya kuandika ujumbe mzito kwenye kitabu cha wageni ambao uliangazia jinsi alivyoguswa na yale aliyojionea kwenye jumba hilo. Baadaye akatoa hotuba ambayo imejikita katika kile uh, alichokitaja kama unyama wa kupindukia uliofanywa na serikali ya zamani ya Rwanda iliyokuwa mshirika wa karibu na serikali ya Ufaransa chini ya rais uh, Francois Mitterrand. Rais Macron amesema amesikitishwa na nchi yake kuendelea kukaa kimya kwa miaka 27 iliyopita na kufumbia macho ukweli wa kile kilichojitokeza uh, tunaungana na mwanahabari wetu Silvanus Karimera. Silvanus Karimera, hebu tupe picha halisi tunaona hapa kuna kama matamshi ya kuomba msamaha, na Rais Emmanuel Macron amesema kwamba, uh, kuomba msamaha peke yake si jambo ambalo linatosha uh, kufunika yale yote yaliyofanyika. Naam, uh, asante. Uh, kimsingi ni kwamba ziara hii ime- kama ulivyosema, ulivyomalizia katika sentensi yako, imefufua matumaini ambayo yamepotea kwa takribani zaidi ya miongo miwili hapa, ikiwa na maana tokea mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne uh, baada ya kufanyika mauaji ya kimbali hapa nchini Rwanda natokea hapo kuwepo na vita vya kusotana vidole kwa maana Rwanda na Ufaransa, Rwanda ikilaumu Ufaransa kwamba imesaidia kutokea kwa mauaji haya. Lakini uh, ukiangalia kwa miaka miwili iliyopita, tuseme kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amejitahidi kwa kweli uh, kuweza kufanya mambo ambayo sio ya kawaida kwa, kwa maana kwamba amejizatiti kuweza kuchokonoa kabisa na kuweza kujua chanzo hasa cha mzizi huu wa fitina, niseme, na ndipo alipoanzisha tume ya pamoja wanahistoria wa Ufaransa kuweza kutathmini na kufanya tafiti mbalimbali mbali, na kugundua uh, mwishowe mwezi wa tatu mwaka huu na kugundua kwamba Ufaransa inawajibika katika mauaji ya Rwanda. Kwa hivyo uh, kwa ufupi tu kwamba ziara ya, ya rais wa Ufaransa hapa Rwanda, ambayo inapatia kutangazwa kwa ripoti hizo mbili, upande wa Rwanda, upande wa wa Ufaransa na kugundua kwamba Ufaransa imewajibika katika mauaji ya Rwanda, na hata kauli yake aliyoitoa ni mambo ambayo kimsingi yanafua matumaini kwamba pengine nchi hii ya Ulaya uh, labda kwa ku, kutambua nafasi hiyo uh, huenda kukawepo na ukurasa mpya wa matumaini ya mahusiano ya nchi hizi mbili ambazo uh, zimekuwa ni niseme, na wadui wa chini kwa chini wa paka na panya. Kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa uh, rais Emmanuel Macron kusema kwamba Uh, kile ambacho nchi yake imekuwa ikikifanya ama upande iliyokuwepo, uh, samahani, peke yake haitoshi kufidia yale yote ambayo yamejitokeza, uh, na ni hotuba ambayo rais Paul Kagame amefurahia kuona kwamba ni mwangaza mpya. Je, kuna nia yoyote inayoonyesha uh, Rwanda kurejea tena katika ile misingi ya kuwa taifa kama la Kifaransa, maanake tunajua miaka fulani hiyo sera kama ilibadilishwa hivi naam. Pengine ni mapema ni mapema, uh, kwa sababu uh, katika miaka hivi karibuni utakuta Rwanda imekuwa ni jamii yenye uh, tuseme mchanganyiko, wenyewe wanasema diversity, kwa maana kwamba uh, lugha za Kiswahili za Kiingereza za Kifaransa za Kinyarwanda zimepewa umuhimu muhimu mkubwa, na hiyo imechukua uh, imeondoa ule utamaduni wa zamani ambako Kifaransa ilikuwa ndo lugha ya kwanza na kama uzungumzi Kifaransa basi wewe una bao hapa Rwanda. Hapana, lakini uh, hujakosea ulivyosema, kwa sababu saizi, tunavyozungumza, sasa sasa hivi tunavyozungumza sasa, uh, hivi tunavyozungumza tayari Kifaransa kinaibukia tena, shule zinafundisha Kifaransa, watu wazima tunajifunza Kifaransa, uh, ofisini Kifaransa kinatumiwa kama lugha rasmi uh, uh. Kwa hivyo hali ikiendelea hivi, huenda kwa kweli hizi lugha zote zikaendelea kutumia kama kawaida. Uh, kwa sababu hata hivyo hata hivyo katiba ya Rwanda inaruhusu uh, lugha rasmi nne: Kinyarwanda, Kifaransa, Kiingereza na Kiswahili. Uh, lakini matumizi yake yanakuwa tofauti kutokana na ushawishi wa watu wanaotumia Kifaransa chenyewe na lugha zenyewe kutokana na hali ya mambo uh, kwa hivyo hatuwezi, siwezi kutabiri nijue kwamba ni wakati gani uh, pengine ushawishi huu mkubwa, mkubwa, utarejea, lakini, uh, kwa, kwa huu mkubwa utarejea, lakini kwa mpango, inawezekana ushirikiano wa karibu kwa, uh, kwa kuzingatia kwamba hata timu ya Rais Macron ambayo imekuja naye Uh, wamesaini mikataba mbalimbali na wenzao wa Rwanda. Uh, kwa hivyo kuna matumaini kwamba huenda ukurasa ukabadilika kabisa kwa ziara hii. Sasa Karemela, hebu tueleze uh, nini ambacho kinaenda kutokea baina ya Ufaransa na taifa la Rwanda. kitakachotokea kama hali halisi haitabadilika, inawezekana kukawepo na nuru mpya ya kufua uhusiano huu kwa sababu moja ama mbili kwanza ukiangalia wadadisi wana wanasema kwamba hii kasi ya rais Emmanuel Macron uh, inakwenda sambamba na maamuzi um, yake. Yeye ni rais ambaye bado ni kijana na, uh, niseme tu kwamba kwa miaka hivi karibuni uh, kumekuwepo na wimbi la vijana kutoka Umoja wa Ulaya wakija hapa Rwanda katika ushirika wao unaojulikana kama igam wanatoa kwamba wao wanataka kubadilisha ukurasa wana, ama wazee wao ambao wameuzia katika historia chafu ya kukandamiza bara ya Afrika. Uh, na huyu Emmanuel Macron, rais ambaye bado ni kijana na watu wanahisi kwamba, kwa, kwa kweli anafanya kazi nzito na anakabiliwa na wakati mgumu kwamba anavyojaribu kurejesha uhusiano na nchi kama Rwanda na nchi za Kiafrika. Hata katika hotuba yake amesema yuko tayari kuweza kubadilisha ukurasa wa uh, Ufaransa na Afrika. Uh, bado kule nyumbani sana sana wale watu waika la uzee yani, wale wa wale viongozi wa zamani na wanajeshi wakuu waku, kati wastaafu ambao kimsingi ndio waia katika mauaji ya Rwanda, kwa namna moja ama nyingine, bado ni kama anakabiliana nao katika hali fulani ya kutoelewana katika masuala mambo kadha wa kadha. Kwa uh, hivyo akiendelea hivi na pengine labda atakavyochaguliwa kwa sababu makakesho atakuwa na uchaguzi, atakavyochaguliwa tena na labda kushika hatamu za uongozi katika ungwe ya pili ya uongozi wake, pengine tutaona kwa kweli mwanga zaidi katika uhusiano wa nchi mbili tofauti na ambavyo kumekuwepo na ushirikiano wa hizi nchi mbili. Kwa sababu tokea mwaka elfu mbili elfu mbili na kumi kwa mfano, ambapo rais Nicolas Sarkozy alivyozuru Rwanda akatoa kauli kidogo tu ambayo ilikuwa inaelekea kuwa ya, ya kuomba msamaha, lakini hakufanya hivyo. Tuliona mambo yakibadilika kabisa ghafula alivyoondoka mamlakani, akaja Francois Hollande ambaye kamwe kamwe hakuweza kuzungumzia uh, kitu chochote kuhusu Rwanda na alivyoondoka uh, Francois Hollande akaja ya Macron ambaye sasa aliingia moja kwa moja mzima mzima na kuweza kubadilisha hali ya mambo. Kwa hivyo ni swala ambalo halitabiriki. Uh, kama itaendelea hivi Macron akiwepo, huenda tukaona aa mafanikio zaidi, lakini kama akiondoka, kwa mfano aweze uh, kutabiri hali ya mambo itakayokuja. Na kile ambacho unaweza kutueleza sasa ni mikataba gani ambayo imesainiwa baina ya Rwanda na Ufaransa? imesainia mikataba katika nyanja mbalimbali, nyanja za kielimu, saansana teknolojia, uh, ushirikiano uh, wa kiuchumi kwa, kwa ujumla. Halafu uh, uh, kumesainiwa tena mkataba mwingine kuhusu kuhusu uh, mambo ya chanjo hizi na kimsingi pesa ya kukabiliana na mambo COVID uh, kumi na tisa, pamoja na ushirikiano katika zima la, la, la biashara uh, ni mkataba wa kweli mingi, na amekuja na jipo kubwa jopo kubwa la wafanyabiashara pamoja na mawaziri kadhaa ambao wanaambatana naye takribani kumi na tano hivi. Lakini kikubwa ambacho naweza nikasema kwamba ambacho watu wanafurahia pamoja na hii mikataba ni zile kauli zake za kutia matumaini eh, kwa sababu amesema kwamba lisingekuwa ni jambo la kufaa ambako nchi yake imechukua huo muda wote kabisa, uh, pasipokuwa pasipo kuomba, pasipo msamaha, na akawa kidogo kwa namna moja ama nyingine akawa anaisota kidole nchi yake a, Hake, wakati wakati ilikuwa na na, na, na uwepo hapa Rwanda wakati wakitokea mauaji. Eh, asante sana Silvanus Karemera kwa kutueleza hayo yote eh, kutoka hapo Kigali nchini Rwanda. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na asante ah kwa kuwa nami