Kabia, karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC Leo ikiwa Ijumaa tarehe 28 Mei mwaka 2021, kama kawaida, siku kama hii tunakuwa na mjadala wa Life Talk. Life Talk leo tunazungumzia siku ya kupambana na njaa ulimwenguni ambayo inaadhimishwa kila mwaka tarehe kama hii. Mwaka huu kumeangaziwa zaidi umuhimu wa elimu, huduma ya afya na teknolojia kama njia za kukomesha njaa. Je, katika nchi zetu za Afrika hususan Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, kipi kifanyike kumaliza kabisa tatizo la njaa? Katika matangazo haya pia, moja ya ripoti utasikia kwenye habari za dunia ni Jumuiya ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika, sadek imesema kwamba itatoa ushirikiano kuunga mkono vikosi vya usalama vya Msumbiji wakati vikipambana na uasi unaoendelea kuongezeka na unaodaiwa kutekelezwa na kundi la kigaidi la Islamic State. Hivyo ni baadhi ya vidokezo, lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu wa leo, kwanza anamkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomea habari za dunia. Hewani mko nami Patrick Ndwimana na mwelekezi wetu ni Aida Isa Kaanasi hadi mwisho. Jumuiya ya maendeleo ya mataifa ya kusini mwa Afrika SADIK imesema kwamba itatoa ushirikiano na kuunga mkono vikosi vya usalama vya Msumbiji wakati vikipambana na uwasi unaoendelea kuongezeka na unaodaiwa kutekelezwa na kundi lenye uhusiano na Islamic State. Hata hivyo mapendekezo ya uingiliaji kati wa kijeshi hayakutajwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wanachama wa SADIK pamoja na nchi jirani ya Afrika Kusini wamekuwa wakipendekeza hatua za kijeshi za kikanda kutokana na ongezeko la kasi ya pamoja na tishio kwenye utulivu wa eneo hilo. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi, katika siku za nyuma, amesema kwamba Msumbiji inapaswa kuachwa ishughulikie baadhi ya masuala yaliyoko peke yake, bila mwingilio wa kieneo. Kanali Asimi Goita, ambaye aliongoza mapinduzi nchini Mali mwaka jana, amechukua tena hatamu za uongozi katika taifa hilo la ukanda wa Sahel. Wiki hii wanajeshi walimzuilia rais na waziri mkuu wa serikali ya mpito iliyobuniwa baada ya mapinduzi hawa ya mapinduzi hayo ya mwezi Agosti, na kupelekea shutuma kali kutoka kwa jumuia ya kimataifa pamoja na makundi ya kutetea haki. Wanajeshi wamewaachilia wawili hao jana Alhamisi, ukiwa kuwavua madaraka, kulingana na wanadiplomasia na maafisa wa jeshi. Goita sasa ndiye anayeshikilia madaraka nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tani kadhaa za mabaki ya plastiki kutoka kwenye meli inayoendelea kuungua zimesombwa kwenye ufuko wa sri Lanka karibu na mji wa Kolombo, wakati juhudi za kimataifa za kuiokoa zikiendelea. Moshi mwingi umeendelea kuonekana kutoka kwenye meli hiyo ya Singapore kwa jina MV express Pal, huku kukiwa na hofu kwamba huenda ikavunjika na kumwaga tani 278 za mafuta ya meli. Wanajeshi wa majini wakiwa wamevaa mavazi maalum ya kuzuia sumu wamepelekwa karibu na eneo la tukio ili kusafisha mamilioni ya chembechembe -chembe za plastiki zinazoenea kutoka kwenye meli hiyo ambayo imesemekana kuwa takriban kilomita 40 kaskazini mwa Colombo. Kwa sasa ufuko huo ambao ni maarufu kwa watalii pamoja na uvuvi umefungwa kwa umma, ingawa meli hiyo inaonekana kwa umbali. Ni siku ya tisa sasa tangu moto ulipoanza kwenye meli hiyo wakati ikisubiri kutia nanga kwenye bandari ya Colombo, huku ikisemekana kubeba tani 25 za asidi ya nitric miongoni mwa bidhaa nyingine kwenye makontena elfu moja mia tano. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kuwa utawala wa rais Joe Biden umefahamisha Rusia Alhamisi kwamba hawatajiunga tena kwenye mkataba wa kudhibiti silaha wakati viongozi wa mataifa hayo wakijiandaa kwa mkutano mwezi ujao. Ripoti zinaongeza kusema kuwa naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Wendy Sherman amewaambia maafisa wa Rusia kuwa utawala wa Biden umeamua kutojiunga tena kwenye mkataba maarufu kama Open Skies ulioruhusu uangalizi wa, wa maeneo ya kijeshi kwa kutumia ndege baina ya mataifa yote mawili kabla ya rais aliyeondoka madarakani Donald Trump kuiondoa Marekani kwenye mkataba huo. Wakati alipokuwa kigombea urais, Biden alikosoa hatua ya Trump ya kuiondoa Marekani kwenye mkataba huo. Uamuzi huo sasa una maana kwamba kuna baki mkataba mmoja pekee kati ya mataifa yenye nyuklia, yani ule wa New Start ambao ulikuwa umalizike mapema mwaka huu, lakini ukaongezwa kwa miaka mingine mitano muda mfupi tu baada ya Biden kuchukua madaraka. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Facebook imesema kuwa haitaondoa tena kwenye mtandao wake ujumbe wenye madai kuwa COVID-19 ilitengenezwa kwenye maabara na binadamu. Kampuni hiyo imesema kuwa hatua hiyo ni kufuatia uchunguzi unaoendelea kuhusiana na kiini cha ugonjwa wa Korona na kwamba umechukuliwa baada ya kushauriana na wataalam wa kiafya. Facebook kwa muda sasa imekuwa ikijitahidi kuondoa ujumbe wenye kupotosha kuhusiana na covid tangu ulipozuka mwaka uliopita. Desemba mwaka uliopita mwaka, kwa mfano, Facebook ilisema kuwa ingeondoa kila ujumbe uliokuwa ukipotosha kuhusiana na chanjo za covid. Hivi karibuni, rais wa Marekani Joe Biden aliamuru uchunguzi ufanywe ili kubaini chanzo cha virusi vya korona, ikiwemo uwezekano kuwa virusi hivyo vilitengenezewa kwenye maabara ya China. Sasa Facebook imesema kuwa haitaondoa ujumbe wowote unaodai kuwa virusi hivyo huenda vilitengenezwa, wakati ikiendelea kushauriana na wataalam wa afya. Shinikizo linaendelea kote duniani la kubaini iwapo virusi vya korona ni vya kutengenezwa na binadam. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujerumani mapema leo imefikia makubaliano na Namibia kwamba inatambua rasmi kuwa mauaji yaliyotokea wakati wa ukoloni yalikuwa ya kimbari, wakati taifa hilo likitangaza kutumia dola bilioni 1.3 kwenye miradi ya maendeleo nchini humo, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya mashauriano yaliyochukua zaidi ya miaka mitano kati ya Namibia na Ujerumani kuhusiana na ukatili uliofanyika kati ya mwaka 1904 na 1908 na wakati taifa hilo lilikuwa koloni ya Ujerumani. Wanahistoria wanasema jenerali Lothar von Trotha alitumwa na Ujerumani kwenye taifa hilo lilijulikana kama German South Africa ili kuzima uasi kutoka kwa watu wa kabila la Herero mwaka 1904. Badala yake Trotha anasemekana kuamuru kutokomezwa kwa kabila hilo lolote. Inasemekana kuwa takriban watu elfu sitini na tano kutoka kabila la Herero waliuawa pamoja na wengine elfu kumi kutoka kabila la Nama. Taarifa iliyotolewa na waziri wa kigeni wa Ujerumani Heiko Maas hey imesema kuwa wameomba msamaha kwa Namibia pamoja na watu wake. Rais wa Belarus Alexander Lukashenko ametishia kujibu vikwazo alivyowekewa na Umoja wa Ulaya kutokana na kuzuilia wanaharakati wawili wa upinzani baada ya kulazimisha ndege yao kutua mjini Minsk mapema wiki hii, saa kadhaa kabla ya kufanya kikao kwenye mji wa bandari wa Sochi nchini Rusia na rais wa taifa hilo Vladimir Putin, ambaye ni mmoja wa washirika wa kimataifa waliobaki. Lukashenko ameonya kuwa ataruhusu walanguzi wa dawa za kulevya pamoja na wahamiaji haramu kuingia magharibi mwa Ulaya. Anasema kuwa aliwadhibiti hapo awali na kwamba sasa ataachia mataifa mengine jukumu hilo. Ikiwa kama ishara ya kuunga Lukashenko mkono, Urusi imekuwa ikinyima ruhusa baadhi ya ndege za abiria za Ulaya kutumia anga yake kufuatia hatua ya EU ya kuamuru ndege za wanachama wake kutotumia anga ya Belarus ili kunyima taifa hilo mamilioni ya dola zinazolipia kutumia anga yake. Austria jana imekashifu hatua ya Russia ya kusitisha safari za ndege kutoka Vienna hadi Moscow. Na mataifa ya kusini mwa China kama vile Bangladesh na Sri Lanka yamegeukia China ili kupata chanjo za Covid baada ya India kusitisha upelekaji wake kwa mataifa ya nje kufuatia ongezeko kubwa la maambukizi ya korona nchini humo. Wachambuzi wanasema kuwa hatua hiyo huenda ikaimarisha ushawishi wa China kwenye eneo hilo muhimu la Bahari Hindi, suala ambalo imelenga kwa muda mrefu. China imetoa dozi zaidi ya milioni moja kutoka kwa kampuni yake ya Sinopharm kwa Sri Lanka, wakati Bangladesh ikipokea kasha lake la kwanza la dozi nusu milioni, huku Nepal ikiahidiwa dozi milioni moja zaidi. Chanjo kutoka China zimewezesha mataifa hayo kuanza tena zoezi la utoaji chanjo ambalo lilisitishwa kwa muda kutokana na ukosefu wake kutoka India. Hatua hiyo imefanyika kwa wakati kutokana na wasiwasi uliokuwa unaongezeka kuwa wimbi la pili la maambukizi kutoka India lingeathiri mataifa hayo. Naam, karibu msikilizaji wa Sauti ya Amerika kwenye mjadala wa Live Talk. Kama nilivyodokeza hapo awali Leo tunazungumzia swala la njaa, wakati leo ulimwengu unaadhimisha siku ya kupambana na njaa. Kulingana na takwimu za mashirika ya kimataifa yanayojihusisha na masuala ya chakula mwaka wa 2020, zaidi ya watu milioni 101 barani Afrika walikabiliwa na uhaba wa chakula uliosababishwa na mizozo na majanga tofauti. Ilikuwa ongezeko la zaidi ya asilimia 60 ikilinganishwa na mwaka 2019. Mwaka huu wa hali ya ukosefu wa chakula barani Afrika inatarajiwa kuwa mbaya zaidi ikichochewa na janga la COVID-19. Shirika la Umoja Mataifa la chakula na kilimo FAO na shirika la mpango wa chakula duniani WFP yanasema tayari nchi 14 za Afrika zinakabiliwa na mzozo wa chakula. Katika maadhimisho ya siku ya njaa duniani mwaka huu, kumeangaziwa zaidi umuhimu wa elimu, huduma ya afya na teknolojia kama njia za kukomesha njaa. Je, hali ikoje katika nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu? Kipi kifanyike ili kukomesha ukosefu wa chakula na njaa katika nchi hizo? Ili kujadili masuala hayo, tunao washiriki tofauti kwenye laini ya simu. Tunaye uh, ODAX. uh, ODAX ni mfanyakazi kwenye shirika linalojihusisha na masuala ya chakula na kilimo huko Tanzania, linaitwa ANSAF kwa kifupi uh, ODAX, karibu katika Live Talk. Nakushukuru sana vile vile, tunaye Dr. Dan Naburi, huyu ni mtaalamu wa masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa na majanga kutoka huko Kenya. Dr. Naburi, karibu kwenye Livetok. Asante sana. E, mshiriki wa tatu tunaendelea kumtafuta ni bwana Abdul Nzeimana, yeye ni muhandisi e, alisomea sayansi za kilimo Uh, akipatikana tu na vile vile tutamuunganisha ili ashiriki na wengine. Vile vile msikilizaji wetu utapewa na fursa kuchangia kwa njia ya simu. Vile vile mwenzangu Harrison Kamau, muda tu baadaye, katika dakika chache zijazo, atasoma maoni ya wa wasikilizaji uh, kwenye Facebook, kabla ya kumpata uh, Abdul Nzeimana, na nianze na washiriki ambao ninao kwenye laini ya simu uh, bwana Odax. Uh, tunaposikia neno njaa huwa huwa tunasikia kwamba ni uh, ukosefu wa chakula kabisa, wananchi hawana chakula, ndiyo maana yake au kuna maelezo mengine uh, maana ya ku- swala la njaa moja ni yani, sehemu mojawapo ya kwamba ukosefu wa chakula, lakini la pili ni ukosefu pia wa njia ya kujipatia kipato ili uweze kubadilisha hela hizo zi, ziweze kununua chakula ili uweze kukidhi mahitaji ya chakula. Kwa hiyo tungesema kiurahisi zaidi ni ukosefu wa chakula, lakini upatikanaji wa chakula una namna mbalimbali. Na sijui umesikia wakati nadokeza na hapa unasema uh, nchi za Afrika mwaka wa elfu mbili na ishirini zilikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na mizozo na majanga tofauti. Uh, na mwaka huu elfu mbili ishirini na moja wanasema hali itazidi kuwa mbaya zaidi kutokana na janga la COVID kumi na tisa. Sijui upande wa Tanzania hali ya chakula, uh, ile tunasema kwa Kiingereza food security ikoje? Okay, niende ni, ni bahati mbaya kwamba kwa Afrika mpaka sasa tunaongelea ha, mambo ya kutokomeza uh, janga la njaa. Hii ni aibu katika karne ya leo, tunaongelea mambo ya namna hii lakini kwa nchi kama ya Tanzania, tukiongelea kwa maana ya wingi na utoshelevu wa chakula, Tanzania imekuwa inajitosheleza kwa zaidi ya asilimia mia moja. Tunaongelea kwa mwaka uliopita asilimia mia ishirini na nane na hiki ni kiwango kikubwa cha cha uzalishaji ambacho tunakiona, lakini hii ni kwa maana ya chakula kilichopo. Haina maana kwamba kila kaya, kila mtu anapata chakula. Si ajabu kwenye Tanzania hii wako watu ambao wanapata mlo mmoja kwa siku au milo miwili kwa siku, na wako wengine pia inawezekana wanaenda kulala jioni bila kupata chakula chochote. kwa hizi ni changamoto ambazo ni lazima tuziangalie uh, kwa kinagaubaga, kwa sababu tukiangalia katika nchi kwa ujumla utoshelevu ni mkubwa zaidi, lakini tukija kwa kaya moja moja, ni wazi pia kuna changamoto pia ya upatikanaji wa chakula kwa sababu familia zinakumbana na changamoto mbalimbali. Lakini pia ikumbuke pia tunapoongelea suala la chakula na utoshelevu na njaa, lazima pia tuangalie masuala yanayohusiana na lishe. Kwa namna gani, hasa chakula kilicho nacho kina lishe ya kutosha kumsaidia mtu kuweza kuendesha maisha yake ya kiafya na kiuchumi na shughuli, akaishi maisha yenye furaha kwao? Ni lazima tuyaangalie kwa mapana makubwa zaidi. Sasa so, tunaweza tukasema uh, nchi tunajitosheleza kwa chakula, lakini sasa kwa kiwango gani chakula hiki ni bora? Hilo ni swali la muhimu sana la kuangalia, lakini la pili, kwa kiwango gani chakula hiki kiko kila wilaya, kila kata, kila kijiji? Hili ni swala jingine la kuangalia. Vivyo hivyo, unaweza kuona kwa sasa nikiongelea kwa ukanda wa Afrika Mashariki, Tanzania tunajitosheleza sana, si ajabu nchi jirani wakawa na mahitaji ya chakula sasa upelekaji wa chakula kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine, kama kuna vikwazo vya kimiundo mbinu, kama kuna vikwazo vya kisera, haya yote yanaweza kusababisha ukawepo na upungufu wa chakula, na tukawa tunaendelea kukumbana na changamoto hii kubwa ya njaa. Ni kushukuru bwana Odax. Eh, Abdul Nzeimana naye amepatikana. Bwana Abdul Nzeimana, karibu kwenye Live Talk. Asante uh, sana ndugu Patrick Nduimana. Abdul Zeimana. Uh, washiriki wengine ambao mtakuwa nao kwenye mjadala huu, uh, kuna Odax kutoka huko Tanzania, kuna Dr Dan Naburi kutoka huko Kenya. Uh, bila shaka yeah, michango yenu, uh, itaweza kutusaidia sana katika mjadala wetu. Asante sana ndugu mtangazaji, nitajaribu kiasi niwezavyo, ili niweze kutoa mchango hasa, uh, hususan kuhusu hali halisi ya kilimo na maendeleo ya kilimo pale kwetu burundi na ukanda mzima kutokana na kazi nilizozifanya siku za nyuma kwenye sekta hiyo bila shaka haya kabla ya kusikia unazungumza nini kuhusu hali ya kilimo na chakula niende kwako kwa kwa dan naburi uh, najua wewe ni mtaalamu wa masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa na huwa mnafanya kazi pamoja na wizara ya kilimo na wakulima. Bila shaka, kama nilivyomuuliza Odax, hali ikoje Kenya kwa wakati huu kuhusu kile tunasema usalama wa chakula au food security? Uh, yeah, shukran. Kwanza kabisa ningependa kumshukuru mwenzangu aliyetangulia kwamba kile ambacho amesema kina endeka kule Tanzania, hali si tofauti hapa nchini in Kenya. Kwa miaka tumekuwa tukizungumzia jambo hili la njaa la ukosefu na usalama wa vyakula, lakini ukitazama ambavyo serikali pamoja na wananchi wanavyoshughulikia wanavyo masuala haya hawajatilia maanani haswa kabisa, na ndiposa wakati huu tumekuwa na majanga kwa mfano Um, hawa nzige ambao wamekuwa wakitatiza wakulima katika eneo za nchi uh, kame. Hapa Kenya tumekuwa pia na janga hili la corona, na majanga haya yanapojitokeza, twaona kikamilifu kuwa bado Wakenya wanataabika na wanateseka kutokana na ukosefu wa vyakula na usalama wa vyakula kwa hivyo ungependa kwa saa hivi kusema tu kwamba hali si tofauti na bado hatutilii maanani sisi kama Wakenya, serikali yetu, na hata pamoja na wale wafadhili ambao wanasaidia serikali yetu kwa upande wa vyakula, bado hawajatimiza kile kiwango ambacho kinahitajika. Asante sana, uh, Abdul Zeimana, uh, nili kwa kutambulisha, ulikuwa hujaingia kwenye laini ya simu. Nilisema kwamba wewe ni muhandisi injinia, uh, ulisomea masuala ya sayansi za kilimo, na wakati huu uko uko, uko Beljiji, lakini kabla ya hapo ulikuwa Burundi na ulikuwa kwenye nyadhifa tofauti, ulikuwa uh, kwenye serikali, ulikuwa mshauri kwenye wizara uh, ya mazingira, sijui taarifa ambazo nazo hali ya chakula wakati tunasema kwamba nchi zetu sio Burundi tu, Kenya, Tanzania, Uganda, nchi nyingi za Afrika wanasema kwamba uchumi wetu unategemea zaidi eh, kilimo na ufugaji uh, wewe kama mhandisi wa masuala ya kilimo au sayansi za kilimo unafikiri serikali zetu zimewekeza zaidi kwenye sekta ya kilimo au uh, mazao ya kilimo au mfumo tunaotumia kwa kuzalisha chakula unauonaje upande wako? Naam, asante sana ndugu mtangazaji. Kwanza nianzie kwenye swala linaloambatana uh, li na uwajibikaji wa serikali zetu eh, nikumbushe kama huko mkataba wa Maputo, Msumbiji, ambao umeziomba serikali za nchi za nchi zetu uh, Afrika na nchi zi ambazo ziko kwenye husu sana Afrika, niseme nizungumzia Afrika. E, mkataba wa Maputo umeomba nchi hizo ziweke kwenye bajeti ya nchi pasenti kumi ya bajeti kwenye kilimo, sababu kilimo ndiyo, um, ndio msingi wa maendeleo. Tazama, hauwezi kuenda, hakuna mtu anaweza kuenda kufanya kazi kiwandani kama hajala, hakupata mlo E, na mtu akila vizuri basi afya yake inakuwa nzuri. Mtu akiweza kupata chakula vizuri kama inavyohitajika, basi yule anakwenda hata mambo, mambo sekta zote anakwenda anafa- elimu anafanya vizuri katika sekta zote za maisha anafanya vizuri sababu, kwanza, ana msingi mzuri, ana afya nzuri. Kilimo ndiyo msingi wa kila kitu. Lakini sasa kwa nini serikali za Afrika, nasema ndiyo swala kubwa, swala tete ni kwamba serikali za Afrika zimekataa kuwekeza kuweka nguvu eh, kule kwenye kilimo mpaka ikaja shimik, shinikizo. Mkataba huu wa Maputo umekuja kama shinikizo, kuambia lazima mweke pasenti kumi ya bajeti zenu kwenye kilimo na ufugaji, ili muweze kupata chakula, sababu mkipata chakula mingine mtayatekeleza, ila serikali zetu mpaka sasa bado hazijafikia swala tete liko hapo. E, nimejaribu kutazama kwenye internet nadhani. E, ndugu zangu ambao niko nao kwenye kikao labda wanaweza kuni wanaweza kunikosoa kwa hilo. Nimetazama kwenye pa-internet nikatazama e, Tanzania pesa inazoweka kwenye kilimo na ufugaji, nikatazama kidogo Kenya, nikatazama Uganda e, nchi zile za DRC, nchi zile ambazo zinapakana na Burundi na hata Rwanda nimekuta hakuna nchi hata moja mpaka leo imeisha eh, fikia eh, makubaliano yale ya Maputo, yaani kuweka pasenti kumi za za bajeti kwenye kilimo na ufugaji, lakini wanafanya kitu kama ujanja kitu kama ujanja. Maana yake wao wanaweka pasenti saba au sita halafu haya mashirika mengine kama eh, shirika la chakula ulimwenguni eh, kama eh, na ni miradi ya ya, ya, mingineyo, ya, ya, na ya na dunia na mingineyo mm -hmm. Na, na kama basi hizi zinakuja ku, kusawazisha na wanachukua zile pesa ambazo wale wameweka katika hiyo sekta wanajazia na kusema kama sisi tumeisha kuwa sambamba na na, na, na makubaliano ya Maputo. E, nasema kwa upande wangu, swala tete ni hili ni hilo la bajeti, lazima tuelewe kwanza kama la, tunatakiwa kula na tule vizuri ili tuweze kufanya kuzishughulikia sekta zingine zote za maisha. Sasa hapa serikali zetu zinatakiwa mm -hmm. ziweke nguvu, zirudi kuweka nguvu zisikokotwi zi, masikio na watu na, na, na maanake tunakasumba sisi watu weusi Tusi, Abdul Nzaimana, uh, samani kidogo ni kukatikize kidogo uh katika kifi cha kufanya upande wa serikali tutayajadili uh, dakika za mwisho za kipindi, lakini kabla ya kuzungumzia swala hilo la bajeti, kuona ni hali iko vipi katika hizo nchi ambazo umezitaja. Uh, kwanza tusikilize na wasikilizaji wetu ambao nao wamependelea kutoa mchango wao kwa njia uh, ya simu. Tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Asante kwa majina, anaitwa Bonifasi Steven, pia anapatikana Katoro Geita nchini Tanzania. Binafsi tunapoenda kuelekea kwenye siku ya njaa duniani Binafsi ningependa kushauri, hasa ukanda wa Afrika Mashariki, serikali zitoe elimu kwa wanajamii juu ya kukabiliana na hili bara njaa, kama kuna uwezekano labda wa kulima mazao yanayoendana na pengine labda na ukame. A, kuna baadhi ya nchi zinakabiliwa na bara njaa labda kwa ajili ya ukame. Sasa kuwepo na elimu kwa jamii ili kuelimisha kwamba kuna mazao gani yanayotakiwa kulimwa ili kupambana zaidi na bara njaa ili kuondokana na baa la njaa hasa katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Ni kushukuru sana uh, baba Serapia uh, ni kutoka huko Tanzania uh, umetoa mchango mzuri kuhusu yale ambayo yanahitajika kufanyika ku, uh, kukomesha baa la njaa, lakini vilevile vile tutasikia mengi zaidi uh, dakika za mwisho za mwisho za kipindi hiki. Uh, nirudi kwako Odax. Umemsikia Abdul Zeimana amegusia zaidi swala la bajeti uwekezaji kwenye sekta ya kilimo na ufugaji kulingana na makubaliano yeah, ya Maputo tuliombwa sisi serikali au serikali zetu ziliombwa kuwekeza angalau asilimia kumi ya bajeti nzima au bajeti yote ya matumizi. Upande wa Tanzania, mm-hmm, amekosea? Halijatekelezwa hilo au limetekelezwa? Kwa Tanzania hajakosea hata kidogo, na labda kwa ziada niseme makubaliano mwaka elfu mbili na tatu ilikuwa kila nchi iwekeze asilimia kumi ya bajeti yao kwenye sekta hii, na wakalenga kwamba ukiwekeza hiyo kilimo kitakuwa kwa asilimia kumi kitakuwa kwa asilimia sita kila mwaka ile ukuaji uh, uh, gasi wa, wa, wa sekta, na wakadhani kwamba kama kilimo kikuwa kwa asilimia sita kila mwaka basi tungeondoa tatizo la njaa na tungeondoa tatizo la umaskini. Sasa miaka kumi baadaye, mwaka elfu mbili na kumi na nne walikutana tena Malabo, wakaja na maazimio saba, wakuu wa nchi za Afrika na wakati ule nakumbuka, Mheshimiwa Kikwete alikuwa ndiye mwenyekiti, ndiye alikuwa actually anakabidhi ana ule mwenyekiti, na mojawapo ya ya makubaliano ilikuwa masuala yale yale ya kuendelea ya kuwekeza asilimia kumi, ilikuwa masuala ya biashara za kikanda kwa SADC latua kwa EAC, au kwa ECOWAS, au kwenye African Union, kwa, kwa Afrika kwa kama nchi. Lakini pia waliongelea masuala ya kupunguza upotevu wa mazao baada ya kuvuna, teknolojia, matumizi ya teknolojia. Waliongelea pia masuala yanayohusiana na vijana, waingiza katika sekta hii kwa wingi, na wakichagua baadhi ya minyororo mi ya thamani ya kimkakati sasa mimi ningetamani niongelee kidogo kwenye minyororo ya thamani ya ya kimikakati kwa sasa, hali ilivyo unakuta labda Tanzania tunazalisha sana nafaka, labda nchi jirani wao wanazalisha sana maziwa au nyama au mayai, lakini mifumo yetu ya kibiashara kati ya nchi na nchi haijaimarika pamoja na kwamba makubaliano Customs Union, pia siku za karibuni pia Afrika nzima imekubaliana kuanzisha uh, sehemu huru ya kibiashara kati wa ya nchi na nchi kwa nchi wanachama ndani ya bara hili la Afrika. Nikupe mfano mwingine, Tanzania tunaagiza bidhaa nyingi sana za hela nyingi sana hasa hasa za ngano. Ngano inatumia hela nyingi sana kuagiza, tunaagiza sana pia mafuta ya kula. Hivi vinagharimu taifa letu hela nyingi sana za kigeni, na nina imani hali ni vile vile hasa hasa kwa mafuta ya kula a, ma, pia na bidhaa hizi za za, za ngano. Sasa kama tungejiwekea mikakati kwenye ngazi ya kikanda, tungeweza pia kufanya biashara sisi kwa sisi na tukawajengea uwezo wa kulima makampuni madogo na ya kati na makubwa, yakalima sana yakazalisha kwa tija na tukauziana sisi kwa sisi na kutengeneza hela na kuepukana na suala hili la njaa. Lakini kwa sasa mikakati imebakia kwenye makaratasi na mvali hii ndio changamoto kubwa zaidi, mikakati imebakia kwenye makaratasi, tunaendelea kuagiza bidhaa hizi hizi kutoka nje ya nchi, bidhaa zile ambazo tungeweza kuzalisha sisi wenyewe. Kwao kama kuna sehemu ya kutafuta mwarobaini wa changamoto hizi, tungeanzia hapa kwenye mipango. Kwa nini tunakwama kutekeleza? Kwa nini hatuweki hizo asilimia kumi? Kwa nini hatufanyi biashara baina yetu? Haya ni maswali ya muhimu zaidi, lakini kingine kikubwa zaidi ni kwa nini hatujengei uwezo makampuni yetu ya kizalendo ya kitaifa ya, ya wananchi wa kawaida wakati na wakubwa, ili waweze kufanya biashara iliyo nzuri zaidi kwenye sekta hii? Asante sana bwana Odax, maswali yako ni maswali nyeti, bila shaka tutajitahidi kuona ni jibu au mwarobaini kama ilivyosema inahitajika ili tuweze kukuza kilimo chetu na kukabiliana na balaa njaa. E, sekunde chache tu tunafunga sehemu ya kwanza ya livetok. E, ni washukuru washiriki wetu. Msiondoki, punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya livetok, na tutakuwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook voaslcom. Mwendelee kukaa nasi hadi mwisho wa kipindi. Karibuni kwenye kipindi sehemu ya pili ya livetok. Nam uh, sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk uh, leo tukiwa tunazungumzia uh, swala la njaa, wakati leo ulimwengu unaadhimisha siku ya kupambana na njaa uh, wakati huu sehemu ya pili tunasikika uh, kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Tuendelee na washiriki wetu kujadili swala hili uh, nataka ni nende kwake D. Danaburi, mtaalamu wa masuala mabadiliko ya hewa na majanga. Bila shaka D. Danaburi, uh, nyiye kama watu ambao mnafuatilia mambo ya mabadiliko ya hali ya hewa na majanga huwa mnawasiliana na serikali vilevile na wakulima, unaweza kutuambia huko Kenya mnashirikiana vipi na wakulima linapokuja uh, hili swala la mabadiliko ya hali ya hewa mnawapa taarifa kujua lini umefika wakati wa kupanda mimea au hali ya hewa itakuwa hivi, kwa hivyo mfanye hivi? Tueleze kidogo namna mnavyoshirikiana na wakulima na serikali. um, asante sana mwenzangu. Kwanza ningependa kuwashukuru wenzangu ambao waliotangulia wanajopo wenzangu. Ni kwamba hapa nchini Kenya hata katiba yetu ya Kenya saa hivi inampa Mkenya haki ya chakula, lakini ukitazama ambavyo serikali ina, na Wakenya wanashughulikia jambo la chakula, ila kutatanisha. Kwa mfano, narudi nyuma kidogo, kutokana na yale ambayo wenzangu wa wamezungumzia. Hapa Kenya tuko na serikali kuu na pia tuko na serikali ya magatuzi hizi serikali zote mbili zina jukumu la kulinda wakenya kutokana na janga la njaa. Chakula ama um, ukulima imewekwa kama mipangilio ya serikali za magatuzi, wakulima pamoja na wale walio kule chini kule mashinani, mambo ya chakula na kupata utoshelezaji wa chakula lakini hilo halitendeki hapa. Fedha ziko utafiti upo wafanywa, lakini utafiti huu haufikii wale wakulima kule mashinani, na haya ndiyo masuala ambayo lazima sisi kama wakenya tuba, lazima tubadilishe mtazamo wa kila mtu mtazamo wa kila eh, kiongozi kulingana na chakula. Kwa hivyo kwa kujibu maswali yako kama yale ambayo sisi watafiti tunafanya yanafikia wale wakulima kule mashinani, kwa sa hivi naweza sema kwamba siyo ile asilimia mia moja, pengine inaweza ipa asilimia thelathini, kwa sababu katika vio vyetu vikuu utafiti umefanywa madaftari yapo katika mak maktaba, lakini ni vigumu sana kuona kwamba zile idara za serikali ya magatuzi na zile idara za serikali kuu zaenda kutazama kwamba hawa watafiti katika vyuo vikuu wanachangia vipi katika utafiti wao katika utoshelezaji wa uzalishaji wa chakula katika nchi yetu. Serikali haifanyi hivyo. Ukitazama upande wa, wa kuwapa taarifa wakulima wakulima wengi hapa nchini Kenya hawana ile elimu ya kutosha, hawa hawana uwezo wa kufikia taarifa katika vyombo vya habari. Wengi wao eh, ni ni masikini. Lakini ukitazama hivyo, serikali haifanyi eh, jambo la kutosheleza kwamba habari za ukulima bora, ukulima pamoja na teknolojia inayofaa ifikie wale wakulima wadogo wadogo kule mashinani. Kwa hivyo hata karne hii tunapoongelea janga hili la chakula ama ukosefu huu wa chakula, siyo jambo geni kwa serikali. Serikali ya jua wakulima, pamoja na wakenya wanajua kile ambacho kinafaa kufanya, lakini twapuuza mambo mengi haya, na ndiposa wakati ambapo tunaongelea mambo ya mabadiliko ya hali ya hewa, mambo ya machafuzi ya mazingira yote kawekwa katika hali bala ya tahadhari kwamba baa la njaa laja na laja kutuuma zaidi kuliko sasa. Kwa hivyo mm -hmm. Ningependa kusema hivi, ni vizuri sisi kama watafiti tuipe serikali ama tuipe tu serikali yetu ule mtazamo wa kisayansi wakati ambapo inatengeneza sera zinazo eh, zinazoipa idara ya ukulima ule utaalamu ambao sisi kama sisi eh, kama watafiti tuwafanya. Bila shaka Dr. Dani bila shaka Dr. Dani, hiyo eh, itakuwa labda baadhi ya mapendekezo ambayo unaweza ukayatoa uh, wakati tutakuwa tuna uh, elekea kwenye ukamilisha uh, uh, mjadala wetu wa leo, yani kujua in, suluhu hasa suluhu la, la suala hili la njaa, namna gani ya kulikomesha. Uh, kabla ya hapo nirudi kwake uh, Abdul Nzeimana Abdul Nzeimana we huko hapo uh, Brussels Ubelgiji uh, uh, mfumo wewe kama vile muhandisi katika sayansi za kilimo, mfumo ambao tunatumia katika nchi zetu katika kuendesha kilimo, nafikiri nchi nyingi, wakulima wanatumia jembe vile vile. Kuna masuala mengine ambayo lazima yawepo ili tuweze kuwa na mazao mazuri, kama vile mbolea na, na, na kadhalika. Japokuwa tuna mvua, lakini unakuta mara nyingi hata kwamba hakuna majanga, bado tu kuna uhaba wa chakula. Wewe upande wa mfumo, ukilinganisha na hali unavyoona hapo Uh, hapo ulipo katika nchi hizo za Ulaya, kipi ambacho kipi ambacho sisi tumekosa katika nchi zetu za Afrika? Ndiyo, ndugu mtangazaji, kwanza nishukuru mchango ya wadau wa, wa, wa, wa, wa wenzangu katika kipindi hiki e, nimeelimika sana kwa mchango ambao kautoa daktari. Muda tu umeisha. e, nirudi kwenye swala lako. e, niseme hivi e, swala nyeti ni kwamba ukatazama hapa Ulaya nao pia walitumia jembe, lakini wazungu kwa kubadili, kulikuwepo njaa hapa Ulaya, hapa tunaishi, kulikuwepo njaa mpaka wazungu wakana panya hapa Brussels, hapa Belgium, wazungu walikula panya kwa ajili ya njaa, lakini kukusema wapate wapate suluhu ya swala la njaa, waliwekeza kwenye kilimo Hakuna njia nyingine, tusidanganyani. E, kama nimevyozungumza baada ya kumshukuru no, dokta amezungumza, dokta amezungumza programu yote ya na imezungumza program nzima ya kuweza ku, kupata eh, kupata naweza kusema kutoa maswala yote hayo njiani, amezungumza ni program, lakini lazima ugusie lile nyeti nyeti, ni kuwekeza kwenye sekta ya kilimo. Hapa wazungu wamewekeza kwenye sekta ya kilimo mpaka leo. Leo tunazungumza wana program ya kuweka pesa kwenye kilimo ya Europe, European Union yani wana kuwasaidia wale, walima wale ambao wanafanya huko kwenye sekta ya kilimo wame, wana nguvu nyingi ziko huko, sababu ni sekta, nimesema ndo sekta madhubuti, ndo sekta mama ambayo inalea sekta zingine yani, uti uti wa wa wa mgongo Afrika, kabisa. wa mgongo kabisa wa maisha samahani, kumradhi uh, mm -hmm. kumradhi ndio uh, Afrika utakutana sekta ya nachukua uh, mfano utakutana sekta si, ya sijasema kama haina nguvu kama sekta nyingine utakutana sekta ya, ya, ya afya imepewa pesa nyingi kuliko sekta ya kilimo, ni tofauti, lazima kwanza watu wale kilimo kipewe kipewe pesa za kutosha, ndo kilinde afya za watu, lakini kilimbe na hivo. Lakini kama una afya, naam, kama una afya, kama una afya bora, utafanyaje kazi ya kilimo au, au shughuli nyingine? Aha, hapana. Kama haujala, kama haujapata, haujapata, haujapata, haujapata lishe nzuri, basi hauna nguvu na ukiwa hauna nguvu, afya inaanguka. Na afya ikianguka, basi wewe utawekeza uta pesa nyingi ili kuweza kuisimamisha tena afya. Lazima kwanza ule uwe na nguvu. Hapo nimekuelewa, sawa kabisa. E, kabla ya kuendelea na maelezo zaidi kutoka kwa washiriki wetu, nimkaribishe Harrison Kamau atusomee baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu ambao wamechangia kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa VOSWL com tuwasikilize. Masunzu Jikulu anasema iko Kalambo, Rukwa, Tanzania. Anasema mimi navyoona njaa haipo, mvua ikinyesha vya kutosha na mipaka ifunguliwe, basi tutaweza kukabili maeneo yenye njaa. Festo Calison Mbyuka anasema kwamba serikali tusaidie kwa asilimia hamsini pembejeo na zifike kwa muda mwafaka, ili tuweze kujikwamua. Abdallah Said anasema yuko kule Kigamboni Da. Anasema mimi nahisi tatizo kubwa balaa la njaa linalotukabili Waafrika kwa sababu kubwa ni utawala kukosa utu wa kujali, eh, raia wao na wanajali zaidi matumbo yao pamoja na familia zao. Lakini kama ingekuwa wanajali raia eh, sidhani kama kuna mwafrika angeathirika na njaa kutokana na rasilimali nyingi ambazo ziko barani Afrika. Ni maoni yake Abdallah Said akiwa Da Zamani Haonga anasema yuko Ndezi Yenga, Mbozi, Songwe, Tanzania. Anasema kiukweli, ili kutokomeza baa la njaa barani Afrika, mataifa yanatakiwa kushirikiana kwa kusaidia mataifa yale ambayo yamekumbwa na janga hilo, na basi Afrika yote itakuwa imeshajikwamua kutokana na tatizo hilo. Shukrani Harrison Kamau. Uh, muda wakituruhusu, tutasikia pia uh, maoni ya wasikilizaji wengine ambao umeyakusanya pale kwenye Facebook. E, nirudi kwako bwana Odax. Bila shaka wewe huwa una uh, fanya kazi kwa karibu na wakulima uh, sababu wewe unahusika na masuala ya kilimo na chakula. Unapozungumza na wakulima wa Tanzania, changamoto ambazo wanakuambia wanakutana nazo ni zipi? Asante bwana Patrick, na niwashukuru wenzangu bwana Ndazimana na daktari kule kutoka Kenya, lakini nijaribu ni kusema kwamba michango yao nadhani inazidi kutufungua zaidi. Tunapokutana na wakulima na wafugaji pengine na wavuvi, changamoto wanazokwambia, cha kwanza watakwambia tunachokiona ni uhakika wa rasilimali maji tunahitaji pia kupata uhakika wa mbegu zilizo bora. Tunahitaji pia kupata ushauri ulio mzuri kuhusiana na ufugaji, kuhusiana na uzalishaji wa mazao mbalimbali mbali. Lakini kingine ambacho ni lazima tukiangalie na sijakiona kama kinaibuka sana kwenye mjadala wetu, wakulima wengi sasa wanaona wao hawali, hawalini kwa ajili ya kujirisha wao wenyewe wanalima kutengeneza hela, wanalima kufanya biashara. Kwa hiyo kama kuna kitu ambacho kinawasukuma wakulima wa kisasa wengi walioko Tanzania ni fursa za kutengeneza pesa, kufanya biashara, walime, wauze. Sasa haya mambo ni ya muhimu zaidi, kwa sababu upande mmoja pale ambapo miundo mbinu ya umwagiliaji, upatikanaji wa rasilimali wa maji zina changamoto pale ambapo kuna changamoto ya upatikanaji wa pembejeo kama mbegu bora kama mbolea na viuatilifu ambavyo ni vizuri ni wazi pia uzalishaji tija shambani itakuwa ni ya chini sana kwa wakulima wanatamani haya yatatuliwa lakini yanapokuwa yametatuliwa mkulima ana uwezo wa kulima labda pengine gunia mbili akajirisha yeye na familia yake ya watu wanne watano lakini yeye anataka afanye biashara sawasawa na mmiliki wa daladala sawasawa na mmiliki wa duka, sawasawa na mmiliki wa dawa duka la madawa, sawasawa na daktari anayepata mshahara, kwa sababu kilimo ni biashara. Sasa nadhani tunahitaji pia kuangalia muktadha wa kilimo katika katika jicho hilo lingine la pili, kwa namna gani tunaweza tukatengeneza hela kupitia kilimo ndani ya bara hili la Afrika. Kwa hiyo wakulima wa Tanzania wao wamepiga hatua ya kujitosheleza kwa chakula. Mm-hmm. Wao wanalima ili mwingine ale, na anakulaje, ni lazima pia iwepo fursa za wao kufanya biashara. Asante sana. Uh, vile vile wasikilizaji wanaendelea kutoa michango yao kwenye lani ya simu. Tuna msikilizaji mwingine kwenye lani ya simu, uh, kwa majina anaitwa Sami Nyongesa Masebu, uh, kutoka hapa Kenya. Uh, tunaposherekea siku ya chakula ulimwenguni, kuna shida baina katika jamii nyingi za hapa Kenya ambapo chakula wajua, sehemu karibu asilimia sabini na tano ya nchi ya Kenya ni nchi kavu. Kwa hivyo zile asilimia uh, uh, uh, iliyosalia hawezi toa chakula ambacho kinaweza tosheleza kulisha yale maeneo mengine. Kwa hivyo ni changamoto kubwa kwa serikali kuhakikisha kwamba kuna usalama wa chakula nchini. Uh, nashauri serikali itoe mpangilio kuhusu kilimo haswa kilimo endelezi na kuchukua kilimo kama biashara, maana wakulima wengi hapa nchini wanafanya kilimo cha kutosheleza, yaani kilimo tu kinachoweza kusaidia familia, wala sio kilimo cha kuuza na kusaidia maeneo mengine ambayo ni maeneo makavu ambayo hayana chakula vilevile. Ah, vile kuna mbinu au kilimo sasa, kwa, kwa sababu wengi wa wakulima wanatumia mbinu za kienyeji, mbinu ambazo zilipitwa na wakati, mbinu ambazo haziwezi zalisha za chakula kwa wingi. Kwa hivyo nahimiza serikali kupitia kwa wizara ya elimu itoe mapendekezo na vilevile vile kufuatilia, kutumia wale wale wale wafanyikazi wa nyanjani, kuwahimiza wakulima kubuni mbinu ambazo zinazalisha chakula kwa wengi kutumia, kuliko kutumia zile mbinu hafifu mbinu za kienyeji mbinu ambazo zilizopitwa na wakati mbinu za zamani asante. Sana Sami wa Masebu kutoka huko Kenya. Uh, d uh, Dan Naburi, umemsikia huyu Sami anavyosema, eti Kenya bado wakulima wanatumia mbinu za kienyeji, yani mbinu za zamani, hawafanyi kilimo kwa mfumo wa kisasa. Uh, sijui hili umelishuhudia mm. Naam, mwenzangu hapo ameongea Ukweli kabisa, hayo ndiyo masuala ambayo yanatatiza nchi yetu ya Kenya na, um, hata kanda hii ya Afrika, uh, upande wa uzalishaji uh, wa chakula, na hii inatokana haswa na, na kutohusishwa kwa jamii kikamilifu katika masuala ya uwekezaji wa pesa katika sekta ya vyakula na pia kutohusishwa katika kwa, kwa jamii katika elimu mwafaka inayowezesha kuwapa uwezo wa kuzalisha chakula. Na pia ukitazama ambavyo hawa Wakenya pamoja na hata uh, wale walioko kwenye serikali hawana ule uwezo wa kudai uwajibikaji upande wa serikali na hata jamii ndiposa waweze kujua ni kwamba nini kinachotendeka katika sekta ya ukulima, ndiposa tupate vyakula. Na ningependa mm -hmm, kuongeza hili, ndio, kwamba mtazamo wangu ni kwamba hii sekta ya ukulima katika bara hili la Afrika bado imewachiwa wale wawekezaji wa kutoka kule nje. Kwa mfano angalia tusipopata fertilizer kutoka Marekani, katika kampuni za Amerika, kampuni za uh, kule Ulaya, huku kwetu hatuwezi zalisha chakula. Julile swali, shida iko wapi? Lazima tupate uh, fertilizer kutoka kule ng'ambo ndiposa tupande vyakula huku kwetu. Angalia, ni nani anayeendesha mabadiliko kwenye sera za uh, sera katika Uh, sekta hii ya ukulima ni, uh, ni hizi organization kutoka kule ng'ambo ambazo zinafanya kazi huku kwetu ambazo zinajaribu zina haswa kulazimisha serikali kufanya mabadiliko katika sera zetu. Kwa nini sisi wenyewe kama Wakenya, kwa nini sisi wenyewe kama Waafrika tusiwe na kipa kipaumbele hili swala la vyakula na ukulima ndiposa tuwezeshe wenzetu wapate vyakula vya kutosha. Bila shaka utatoa pendekezo Kailu, mambo ambayo yanamkera zaidi kabisa, bila shaka utatoa pendekezo ambalo wanaona kwamba vile itakuwa ni jibu maridhawa au uh, mwarobaini eh, kuhusu uh, changamoto hizo zote ambazo zimezungumziwa uh, sio na wewe tu, lakini vile vile na Odax, hata na uh, Abdul Zeimana. Lakini kabla ya kuendelea na Abdul Zeimana uh, kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu tusikia anasema nini. Kwa jina anaitwa Ngalama Marupa, napatikana maeneo ya Isalomagu hapa Mwanza, Tanzania. Hakika kusema ukweli, njaa ni hatari sana. Yaani mtu akipata na njaa, yaani akili yote inasimama, yaani anabaki tu kuwaza mambo mengi ya chakula, familia yangu itafanya, nita kula nini, watoto wangu, nije kwa kwamba kwa mii nikifanyika ili kutokomeza hili bara ya njaa barani Afrika, mii naona tu mataifa ya Afrika ni zema tu ya kanani, ya kwa pamoja na kuwajali wa kulimo, yani kama kuwahamasisha kuwa ku, ku, kulima kilimo yani cha kisasa kama cha umwagiliaji yaani na kuwa- na kuwapatia yani msaada yaani kama vile generator za kumwagilia nadhani hili, ndugu mtangazaji, ndo likasaidia zaidi. Halafu vile vile niseme kwamba sisi wananchi ndo tumesababisha kuleta njia yaani, kwa mfano yani, e, kalima yani shamba kubwa yani katoa magunia kama thelathini hivi, alafu unauza magunia ishirini na tano hivi unabakiza magunia matano. Sasa sasa hapo njaa tayari unaikaribisha yani, na sisi wananchi tuwe tu makini yani, tuwe tuna- tunatunza yani chakula majumbani hivi hizi kuweka akiba ya baadaye. Hizi ikija njaa, yaani inakuwa ngumu yaani kupata na njaa. Asante kama ndugu mtangazaji. Shukrani Ngalama Maluta kutoka Tanzania kwa mchango wako. Abdul Zeimana uh, Odax amelizungumzia uh, Dr Naburi ana masuala mengi. Kwa nini, kwa nini, kwa nini, uh, wewe kama vile muhandisi wa aliyesomea sayansi za kilimo Uh, umezungumzia kwamba lazima tuwe na chakula cha kutosha tule, alafu baadaye ndipo tutizame tu, maswala mengine. Je, katika nchi zetu ni kulima tu chakula ili tuweze tu, kupata chakula chakula cha kutumia, au lazima kuwe na mfumo wa kulima, tuwe na mazao mazuri, mapato makubwa ya chakula, alafu tuweze na kuuza ile sehemu ya chakula E, na ni na, namna gani tutafanikiwa kufanya uh, jambo hilo? Yote hayo pamoja, ndugu mtangazaji. Kwanza nirudi tena kumshukuru dokta na nimshukuru ndugu ods kule Tanzania, dokta kule Kenya na ndugu ods kule Tanzania. E, niseme katika hili swala la ku- uh, ku, ku- ku- sisi kuwa huru, kuwa huru kwa chakula ni muhimu sana sababu kama hatujawa huru kwa chakula hatuwezi kuwa na uhuru mwingine. Jamani, hili swala ni ukoloni mamboleo. Naomba serikali zetu zielewe, kama wakati wowote ule wananchi watakuwa wana njaa, wakati wowote ule wananchi watategemea chakula kutoka nje, wakati wowote ule wananchi watategemea mbolea za kwenda kwenye mashamba yao kutoka nje wakati wowote wananchi watategemea dawa za wadudu wale ambao wana, wana, wana, wanaharibu mimea kutoka nje kutoka Ulaya. Hawa viongozi wetu waache kutudanganya, bado hatujawa huru. Tutakuwa huru siku matumbo yetu yatakuwa huru, na hivyo tunaweza kupambana na, na, na masuala mengine yote ambayo yanatu tuna ambayo ni eh, pengamizi ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya ambani, maendeleo ya Afrika. Sasa niseme tu haya yote ambao, wakati nilizungumza kama doktor, alizungumza programu zima. Doktor alizungumza kitu ambacho wanaicha katika katika, katika sekta hii wanaita chaine de valeur sijui, eh, nitakizungumza aje kwa Kiingereza? Kiingereza ki changu kidogo kimepotea na Kiswahili nimekosa. Chaine de valeur maana yake tuna <laughs> ni yani, kama vile kuna tuna, kuna kuanzia sehemu hii na, na kuelekea sehemu hii. Kuna kuanzia mwanzo, alafu ukitoka huko mwanzo unapiga hatua nyingine mpaka mwisho, ndio hi-hicho uh, ni kimoja. Yani tunachukua tuna, tuna maharaji sisi, tunazalisha maharaji, lakini maharaji lazima tujue kuyaweka kwenye makopo ili kuweza kuyatumia kwa njia zingine, na maharaji lazima tujue kuyaweka kwenye kwenye vijifuko tukayauze mahala kungine na yamalize mwaka na miaka miwili bado hajaharibika, yaani kuhifadhi chakula ambacho tumezalisha kuhifadhi vizuri chakula, kuhifadhi, chakula na kuweza kuki, kuki, kuki katika kukiweka kukiweka kwenye mazingira kwenye mahala kwenye mahala ambapo chakula hicho hakitaweza ku ukitengeneza ili chakula hiki kiweze kudumu na kiweze kuwa na thamani zaidi. Sa, sababu nataka kuzungumza we umezalisha maharage kilo moja ya maharagi labda kwako ni elfu moja lakini kilo moja ya maharagi ile ambayo itakomeshwa kwenye kopo, kwenye makopo itakuwa thamani yake elfu mbili. Maana yake yule ambaye kaweka kwenye kopo kapata kapata chochote, wale ambao walishughulika wali watu ambao waliwalipa na wamepata chochote, serikali imepata imepata ushuru e, na, na hivyo, hivyo kwa, kwa katika katika, katika tusisemi maharage tu, iwe kwa mchele, iwe kwa iwe kwa nyama, iwe iwe iwe mazao kwa maziwa, yote, manake, na tuziwie nafaka zile kutoka nje, amezungumza hili swala dokta. Ni aibu, ni aibu kubwa kuona Afrika Mashariki tuna bado tunachukua maziwa kutoka nchi za Ulaya na na, na nchi zingine, ni aibu aibu, mm, kubwa ni aibu aibu kubwa kuona Afrika Mashariki, mm -hmm. bado tunatafuta tuna, tuna mchele kutoka China. Shukrani ni Abdul, ni nimekusikia, kama wanatusikia mm -hmm. ni aibu me, ni aibu, nimekusikia. tuna ardhi uh, yenye rutba yeah. tuna maji yeah. tuna, tuna, tuna ilmu ya kuweza kuzalisha, inakosekana. Sawa titugani. Kabisa Abdul Nzeimana, samahani kidogo, samahani kidogo, nikukatikize uh, tu tuungane pia na Harison Kamau atusomee maoni ya wasikilizaji. Kijana Mpole anasema kwamba yeye anaona kilimo kupewa kipaumbele zaidi kwa sababu ya asilimia kubwa barani Afrika kilimo ni uti wa mgongo, wa, wa mgongo kwa mataifa yaliyo mengi, na kwa hivyo anasema, kwa kufanya hivyo kutasaidia sana kupunguza njaa barani Afrika. Kolikoza Magabe Mokono anasema, yuko kule Geita, anasema inapaswa shirika linalohusika kuhamasisha raia walime kwa wingi na wapewe mbegu na elimu ya kulima. Kila taifa lisimamiwe na kiongozi wao. Ni baadhi tu ya maoni kwenye Facebook. Naona ni mengi sana yamemiminika, na kwa kweli, labda pengine tuwashukuru pia wengi ambao tukuweza kusoma maoni yao. Kuna Machenji Lupemba, kuna Ngalama Maluta namuona nani mwingine hapa, namuona Simon Mashimba Malimi, kuna vile vile Janeth Emilio, Neema Chando, Samuel Singu, kuna Festo Carlison, Abdala Said, kuna wengine wengi sana ambao wote wameshiriki, Juma Dunda. Wote tunawashukuru kwa kushiriki kwenye Facebook na endeleeni kuchangia na pia kujiangalilia mengine mengi kupitia mtandao wetu wa Facebook popote mlipo. Asante Harrison Kamau. Uh, sekonda chache au dakika chache kidogo uh, mjadala e, wetu takuwa umeelekea ukingoni. Ni wape washiriki wetu sekonda chache tu watueleze ni nini wanaona kinahitajika kufanyika ili kupambana na baa hili la njaa katika nchi zetu za Afrika Mashariki na maziwa makuu, hasa tuwe na chakula cha kutosha, wananchi waweze kuzalisha chakula cha kutosha na tuweze kukabiliana na njaa. Nianze naye Odax. Asante sana bwana Patrick, sekonda chache tu mm -hmm. Niseme vitu vichache. Cha kwanza ambacho tunahitaji kufahamu ni lazima tuongeze tija, na kuongeza tija ina maana lazima kuhakikisha kwamba kuna pembejeo nzuri na bora na zinapatikana kwa bei rahisi na kila wakati na kila mahali zinapohitajika. Lakini cha pili ambacho ni cha muhimu zaidi, lazima tuwe na sera za jumuishi, na naposema sera jumuishi, tuwalete vijana, tuwalete makampuni madogo ya kati na makubwa yaingie katika biashara ya sekta hii ya kilimo maana yangu ni kwamba katika hiyo ni lazima tuhakikishe kwamba hawa wanawekeza, wanachakata mazao ya kilimo. Badala ya kuuza mali ghafi ya kilimo, tunauza bidhaa ambazo zimechakatwa na zimeongeza thamani. Shukrani sana, shukrani sana Odax. E, tumpe nafasi naye d Naburi, sekonda chache tu, unaona kipi cha kufanyika kupambana na kukomesha bala ya njaa katika nchi zetu? Eh, shukran mwenzangu, eh, eh, lazima sisi kama Wafrika tu, tulipe kipaumbele suala hili la vyakula katika sera zetu, namna ambavyo na mwenzangu anasema, tusiwachie suala hili nchi za ng'ambo kuja kwetu hapa kutupa fedha kutupa sera ambazo haziwezi kusaidia katika kusuluhisha masuala yetu kutokana na Uh, asante uh, sana daktari Naburi na uh, ni washukuru na nyote asante na uh, uh, sana ni washukuru nyote washiriki wetu uh, Abdul Nzeimana uh, kutoka huko Brussels, Odax kutoka Tanzania na Naburi kutoka Kenya. Ni washukuru pia wasikilizaji wetu waliochangia uh, live talk. Tunakamilisha muda wetu kwa leo. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, upande mwengine mwelekezi Aida Isa, kwa pamoja na wale wote waliochangia. Tuna wageni tukiwatakia jioni njema na kuwa na wikendi njema.