hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku na zifuatazo ni habari za dunia msemaji wako akiwa mimi harrison kamao jumuia ya maendeleo ya mataifa afrika, ya kusini mwa afrika sadc imesema kwamba itatoa ushirikiano na kuunga mkono vikosi vya usalama vya msumbiji wakati vikipambana na uwasi unaoendelea kuongezeka na unaodaiwa kutekelezwa na kundi lenye uhusiano na islamic state hata hivyo mapendekezo ya uingiliaji kati wa kijeshi hayakutajwa kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wanachama wa SADIC pamoja na nchi jirani ya Afrika Kusini wamekuwa wakipendekeza hatua za kijeshi za kikanda kutokana na ongezeko la kasi ya pamoja na tishio kwenye utulivu wa eneo hilo. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi, katika siku za nyuma, amesema kwamba Msumbiji inapaswa kuachwa ishughulikie baadhi ya masuala yaliyoko peke yake bila mwingilio wa kieneo. Kanali Asimi Goita ambaye aliongoza mapinduzi nchini Mali mwaka jana amechukua tena hatamu za uongozi katika taifa hilo la ukanda wa Sahel. Wiki hii wanajeshi walimzuilia rais na waziri mkuu wa serikali ya mpito iliyobuniwa baada ya mapinduzi hayo ya mwezi Agosti, na kupelekea shutuma kali kutoka kwa jumuiya ya kimataifa pamoja na makundi ya kutetea haki. Wanajeshi wamewaachilia wawili hao jana Alhamisi, huku wakiwavua madaraka kulingana na wanadiplomasia na maafisa wa jeshi Goita sasa ndiye anayeshikilia madaraka nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tani kadhaa za mabaki ya plastiki kutoka kwenye meli inayoendelea kuungua zimesombwa kwenye ufuko wa Sri Lanka, karibu na mji wa Kolombo. Wakati juhudi za kimataifa za kuiokoa zikiendelea, moshi mwingi umeendelea kuonekana kutoka kwenye meli hiyo ya Singapore kwa jina MV Express Pal huku kukiwa na hofu kwamba huenda ikavunjika na kumwaga tani 278 za mafuta ya meli. Wanajeshi wa majini wakiwa wamevaa mavazi maalum ya kuzuia sumu wamepelekwa karibu na eneo la tukio ili kusafisha mamilioni ya chembechembe chembe za plastiki zinazoenea kutoka kwenye meli hiyo ambayo imesemekana kuwa takriban kilomita 40 kaskazini mwa Colombo. Kwa sasa ufuko huo ambao ni maarufu kwa watalii pamoja na uvuvi umefungwa kwa umma, ingawa meli hiyo inaonekana kwa umbali. Ni siku ya tisa sasa tangu moto ulipoanza kwenye meli hiyo wakati ikisubiri kutia nanga kwenye bandari ya Colombo, huku ikisemekana kubeba tani 25 za asidi ya nitric miongoni mwa bidhaa nyingine kwenye makontena 1500. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kuwa utawala wa rais Joe Biden umefahamisha Russia Alhamisi kwamba hawatajiunga tena kwenye mkataba wa kudhibiti silaha wakati viongozi wa mataifa hayo wakijiandaa kwa mkutano mwezi ujao. Ripoti zinaongeza kusema kuwa naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Wendy Sherman, amewaambia maafisa wa Rusia kuwa utawala wa Biden umeamua kutojiunga tena kwenye mkataba maarufu kama Open Skies ulioruhusu uangalizi wa maeneo ya kijeshi kwa kutumia ndege baina ya mataifa yote mawili, kabla ya rais aliondoka madarakani Donald Trump kuiondoa Marekani kwenye mkataba huo. Wakati alipokuwa kigombea urais, Biden alikosoa hatua ya Trump ya kuiondoa Marekani kwenye mkataba huo. Uamuzi huo sasa una maana kwamba kuna baki mkataba mmoja pekee kati ya mataifa yenye nyuklia, yaani ule wa New Start ambao ulikuwa umalizike mapema mwaka huu, lakini ukaongezwa kwa miaka mingine mitano, muda mfupi tu baada ya Biden kuchukua madaraka. Facebook imesema kuwa haitaondoa tena kwenye mtandao wa wake ujumbe wenye madai kuwa covid COVID-19 ilitengenezwa kwenye maabara na binadamu. Kampuni hiyo imesema kuwa hatua hiyo ni kufuatia uchunguzi unaoendelea kuhusiana na kiini cha ugonjwa wa korona, na kwamba umechukuliwa baada ya kushauriana na wataalam wa kiafya. Facebook kwa muda sasa imekuwa ikijitahidi kuondoa ujumbe wenye kupotosha kuhusiana na covid tangu ulipozuka mwaka uliopita, Desemba mwaka uliopita. Kwa mfano, Facebook ilisema kuwa ingeondoa kila ujumbe uliokuwa ukipotosha kuhusiana na chanjo za covid. Hivi karibuni rais wa Marekani Joe Biden aliamuru uchunguzi ufanywe ili kubaini chanzo cha virusi vya korona, ikiwemo uwezekano kuwa virusi hivyo vilitengenezewa kwenye maabara ya China. Sasa Facebook imesema kuwa haitaondoa ujumbe wowote unaodai kuwa virusi hivyo huenda vilitengenezwa, wakati ikiendelea kushauriana na wataalam wa afya. Shinikizo linaendelea kote duniani la kubaini iwapo virusi vya korona ni vya kutengenezwa na binadamu. Hizo zilikuwa habari za kimataifa kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, napompisha mwenzangu Idli Ligongo, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hali ya mambo ilivyo katika mji wa Goma mara baada ya serikali ya jimbo la Kivu Kaskazini kutoa amri ya watu kuondoka ili kuepusha madhara yanayoweza kutokea endapo volkano italipuka tena ya mlima Nyiragongo. Katika sehemu ya pili hii leo katika matangazo ya kwa undani, e, tutaangalia uh, ule mgogoro unaoendelea wa bwawa la kufua umeme la Ethiopia ambalo kwa kiwango kikubwa limesababisha e, uwepo wa mgogoro baina ya mataifa ya Ethiopia, Misri na Sudan. Ninaye kukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nam katika matangazo ya kwa undani hii leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo hapo jana mamlaka mji wagoma, katika mji wa Goma ambao unapatikana katika mkoa wa Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliagiza Alhamisi eh, asubuhi ya Mei 27 uh, watu ama wakazi wa mji huo kuhama mara moja kwa sababu ya hatari ya mlipuko wa volkano ya Nyiragongo. Agizo hilo limesababisha watu wengi kuanza kuondoka katika mji huo ambapo hali ya uh, watu kukosa mahitaji muhimu imeelezwa kujitokeza, ambapo vilevile zoezi hilo likielezwa kutofanyika kwa utaratibu mzuri na kuleta kadhia kubwa kwa wakazi hao. Agizo hilo limesababisha watu wengi kuanza kuondoka katika mji huo ambapo katika hali ambayo inaashiria itasababisha e, kutaka kuwepo na msaada wa kibinadamu. Siku tano zimefika baada ya mlipuko wa vulkano Nyiragongo kutokea na matetemeko mbalimbali ya ardhi, e, nayo yalisikika ya kikithiri kutokea katika mji wa Goma, a, na viunga vyake pamoja na mji wa taifa jirani la Rwanda mji wa Gisenyi. Jengo moja liliporomoka siku juma 4, aa, ya jumanne asubuhi ya Mei 25. Siku ya Jumamosi jioni, maelfu ya wakazi wa mji wa Goma walilazimika kuyahama makazi yao kufuatia mlipuko wa vulkano e, maarufu kabisa ya Nyiragongo e, karibu na jiji hilo. Kutokana na hayo yote, nimezungumza na mwanahabari wetu Austere Malivika ambaye yupo aa, mjini Goma kutaka kufahamu kile kinachoendelea mpaka hivi sasa. Austeri Malivika, tueleze nini kinaendelea hii leo? Uh, ikiwa jana wakazi wa mji uh, wa Goma waliambiwa waondoke na utawala wa kijeshi wa mkoa wa Kivu uh, kaskazini, e, uongozi ambao uliletwa kwa ajili ya kukabiliana na, na Uh, matendo ya uvunjifu wa amani na mauaji yaliyokuwa yakiendelea kwa kipindi kirefu katika mji huo. Sasa tueleze hali imekuwaje? Maanake taarifa zinaeleza uh, kuna athari ama hatari ya kutokea eh, suala zima uh, la ubinadamu ili kufanikisha maisha yaweze kwenda ya kila siku. Uh, kile ambacho kinaendelea hivi sasa hapa katika mji wa Goma ni watu kuendelea kukimbia, kuhama makazi yao na kukimbilia sehemu za usalama lakini wengine wako katika uh, hali ambayo ya kiutu sio nzuri, kwa wale sehemu ambapo wanapokimbilia kama magharibi mwa mji wa Goma, sehemu inayojulikana kama vile Sak, ambako ni kilomita ishirini magharibi mwa mji wa Goma. Watu wamekimbilia huko kwa watoto, lakini bado hadi sasa hawajapata chakula. Wengine wamefanya siku tatu, wanasema wanatumia pesa zao lakini vile vile wakati ambapo ninazungumza ni kwamba helikopta za Umoja wa Mataifa zinajaribu kuzunguka mlima wa volkeno wa Agongo kujaribu kutazama urefu wa lava na lava zenyewe zimeenda wapi? Je, umetulia? Lakini vile vile kuna wataalamu wa volkeno ambao kutoka Ujerumani ambao wamekuja hapa kutazama hii volkeno. Kwa bahati mbaya, taarifa za sasa zinasema kwamba walipokuwa wakishuka ule mlima wameshambuliwa na watu wenye silaha, na huenda vifaa vyao vimebebwa na watu wenye silaha, kwa sababu wao wamekuja kuja kutazama hii hatari ambayo inaweza eh, kuleta hii volkeno ya Nyiragongo, lakini kwa bahati mbaya wameshambuliwa walipokuwa wakishuka ule mlima. Wakati ambapo tunazungumza hivi sasa, Malifika, tueleze uh, hali kiujumla ya kibinadamu Ma kazi ambayo watu wapo. Je, kuna makazi maalumu yametengenezwa, na huduma za kijamii ziko vipi katika maeneo hayo? Hamna lolote, yani kiujumla, yani kijamii hamna, hamna lolote linalofanyika. Serikali haijapana na kitu. Wakati ambapo tunazungumza tu, kuna vijana wa vuguvugu warucha ambao wamepelekea wale watu ambao wamejijenga katika maeneo ya pati wamewapa tu uji alafu na MSF madaktari wasie kuwa na mtaka ndio mapelekea maji peke yake, yani hawajapata chakula, hawajapata hata hema ambazo wanaenda kujificha mvua zikinyesha. Yaani hali ni mbaya, wengine sasa hivi tangu juzi wanatembea kwa mguu kuelekea Butembo, wengine Beni, wanatembea kwa mguu. Hakuna msaada wa ushafirishaji, japokuwa kwenye redio serikali ilisema kwamba itaweka basi ambazo taweza kusaidia kushafirisha watu kwa bahati mbaya huu ushafirishaji hauonekane, isipokuwa tu kila mtu amekuwa akijipigania kwa ushafirishaji wake, utumiaji kutumia pesa zake, na benki zote, wafanyakazi wa benki wengi wamekimbia. Yaani, kama una pesa zako kwenye benki, hauna lolote la kufanya, hadi hatujui lini au wafanyakazi watarudi lini. Yani ndio, hii, i, ni, ni, ni matatizo makubwa ambayo ya yapo hapa ambayo watu wanapitia, kwa sababu huwezi kupata tena pesa, hata sisi wenyewe hatatunakosa kwa sababu benki, wafanyakazi wa benki wote wamekimbia, benki wamezifunga, alafu matatizo, maisha inaenda kuwa magumu na itakuwa mbaya. Hebu sasa tueleze kwa taarifa ambazo mnapewa na serikali, kuna taarifa yoyote ambayo imeeleza labda kutokana na tathmini walioifanya kwenye mlima wa Nyeragongo lini, labda kuna uwezekano wa watu wakaruhusiwa kurejea katika makazi yao mpaka hivi sasa? Sasa hivi mimi siwezi kuzungumza kwa sababu kunakuwa taarifa za kutofautiana. Mimi nimezungumza na wataalamu wa volkeno, lakini ambao walikataa kurekodiwa na hawataki majina yao iseme, wakasema kawaida volkeno ikifanye siku tatu, uh, ama siku mbili, lava zikiwa zimetulia haiwezi kulipuka tena. Ni wataalamu, lakini kwa upande wa wanasiasa utakuta kwamba wanasema kwamba bado hali haijatulia, hali ni mbaya, kuna lava zinapita e, chini ya ardhi na huenda zikatokea ndani ya, ya, ya, ya nyumba za watu. Wataalamu wao wanasema kwamba kuna matetemeko ambayo yanaendelea, ni kawaida. Kawaida kwenye volkeno inaweza kuangusha nyumba, watu wafariki, inaweza kuharibu, hiyo ni kawaida ya matetemeko. Kwa hiyo tu ukiona kwamba katika uwanja uh, wako kuna kumepita ufereji kutokana na matetemeko, ni lazima kuhama hapa, kuenda sehemu si nyingine ambako pengine, kama jirani kama, kama kuna jirani ambaye pengine nyumba yake ni sawa, hamna mfereji ambao um, unatokana na matetemeko, unaweza kukaa hapa ama kwenda sehemu ambako kuna, kuna kuna usalama. Hayo ndio ilikuwa nani pendekezo za wataalam wa volkeno, lakini serikali yenyewe ikasema kwamba ni lazima watu waondoke wote. E, ili kupisha kwamba um, muda utakaofaa ndio sasa watatoa mwito kwa mara nyingine kuambia watu warudi. Bado hatujajua ni lini wa, wa, wa, wa, wataruhusu watu warudi, kwa sababu so, hata mimi mwenyewe niko katika kata ambayo e, iko miongoni mwa zile kata ambazo serikali imeweka kwamba watu wote lazima waondoke. Sasa mimi nimeweka studio yangu hapa, na ni vigumu kuweza kuondoka kwa sababu nikiondoka unakuta majambazi wamekuja wameiba vitu ama kushambulia nyumba yako. Ndio, ndio tatizo ambao, kuna watu wengi wameenda, lakini unakuta kwamba watu wengine wasiojulikana wanakuja wanapora vitu vya watu, japokuwa serikali ilisema kwamba itaweka jeshi na polisi ili uweze kulinda nyumba za watu. Sasa watu wanajiuliza ni nani, ni nani anayepora vitu vya watu? Na je, mpaka hivi sasa kuna uh, mashirika yoyote mbali na serikali ama mashirika yasiyokuwa na kiserikali kusaidia watu ambao wanahitaji mahitaji maalum lakini hasa chakula kwa watoto wanawake na wazee, haijafanyika. Hey, kwa sababu nakuambia hapa, wakati tunazungumza sasa hivi, watu wanaendelea kukimbia. Nimekuambia kwamba katika maeneo ya, ya Sake ni magharibi mwa mji wa Goma, hapo tu ndio wa vijana wa Lucha ndio wameleta uji tu kwa watoto na shirika hili la MSF la madaktari wasiokuwa na mpaka wao ndio wamejaribu kuleta maji kwa sababu ni siku tatu watu wako katika maeneo hayo yatake hawana maji. Na taarifa za sasa zinasema kwamba huenda kipindu pindu kikanja katika maeneo hayo, kwa sababu hakuna hata sehemu ya kufanya ya, ya kufanya choo ndogo cho, cho kubwa, sehemu ambapo watu wamekimbilia. Alafu hii itakuwa ni tatizo kwamba wanaogopa volkeno lakini wanaingia katika matatizo mengi. Malivika, tueleze, jana wakati tunazungumza, ulikuwa umegusia kwamba nyinyi wanahabari hamjajua kama mtapewa ruhusa ya kwenda sehemu ambazo watu wameondoka, eh, na maeneo mengine, angalau kwenda kuona na kuripoti kile kinachoendelea. Je, hili eh, limekuwa vipi? Ha, hili ni kila mtu yaani ni mtu kujipigania tu na kuweza kuongea vizuri na wanausalama na, na kwa sababu ni ni, ni kazi yetu, lakini wengine waandishi wa habari kama vile nilizungumza, ni kwamba wengine nao vile wamekimbia, yani wana familia, wameenda na familia zao, isipokuwa wa wa tu waandishi wa habari wachache tu ndio wako mjini, lakini wengine wamekimbilia kilometa sabini na mji wa Goma, wengine kilometa ishirini uh, na tano wanasema watakuwa wakiripoti huko, kwa sababu wenyewe uh, walikuwa na wasiwasi -wasi. Na wengine hata nyumba zao walikuwa katika zile sehemu ambazo kulifika volcano halafu, wakaona kwamba wamejishika. Ndio ndio ndio tatizo sasa hivi, lakini kama vile nilikuwa nikizungumza, ni kwamba sasa hivi maisha itakuwa magumu, kwa sababu kule watu wanakimbilia vijijini, vitu vimepanda bei, chakula ambayo ilikuwa bei chini imepanda. Na kwa kile ambacho uh, sasa mnakiona, uh, ni mazingira gani ambayo uh, sasa hivi yapo kwa wanajeshi wenyewe, wana usalama Eh, na watu wa jumuia ya, ya kimataifa uh, kweli wanajeshi wapo wengine, wanakuwa kwenye unifomu wengine hawako kwenye unifomu, lakini kilichoshangaza watu wengi ni kwamba -watu ambao wachache wamebaki mjini walikuwa wanahitaji kwamba jeshi ianje patro zake wamepatika, lakini nafika saa kumi na mbili bado hawajaonekana ijapokuwa, kama, kama saa kumi na moja tayari kuna mabandio wengine engia katika nyumba za watu ambao wanafahamu kwamba huyu ameondoka na huyu ameondoka tu waanze kubomoa vitu vya watu ama kubeba vitu vya watu katika nyumba. alafu hii ni malalamiko ya wananchi ambao wanasema kwamba hawafurahishi na hatua sure ya serikali iliyochukua kwamba wanajeshi na polisi watalinda mji ama vitu vya watu, lakini baadaye sasa e, hawatekeleza hawa, kama vile inavyokuwa kawaida na utafahamu kwamba mji wa Goma ni mkubwa sana. Je, kuna polisi ama jeshi wataaweko kila sehemu? Hayo ni maswali ambayo watu wanajiuliza. wana, wana, wana ama walikuwa wameandaa vikosi vizuri wenyewe, watafikia njaa, alafu wanaanja kula, pengine kusuga watu, alafu i, i, i, i, ni miongoni ni, ni, ni mwa maswali maswali kadhaa ambao watu wanajiuliza wana, wana, itakuwaje kwa sababu watu wenyewe wanaokimbia hawana msaada na wanajeshi wenyewe watakulinda zile sehemu, lazima wapate chakula. Wale wasipokula wenyewe wasipata kuku ya ntu imebaki, ama i wataiacha ama wataikula? Asante sana Ausere Malivika kwa kutueleza haya yote. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia mchakato wa kutafuta suluhu ya mzozo uliopo kati ya Ethiopia, Misri na Sudan kuhusu mradi wa bwawa la kuzalisha umeme ambalo Ethiopia inalijenga ndani ya ardhi yake kwenye mto Nile. Uh, hauonekani kufaulu. Wasiwasi unaendelea kuzikumba Misri na Sudan, baada ya madai kuwa Ethiopia imeanza awamu ya pili ya kujaza bwawa hilo. Misri inahofu kuwa huenda ikakumbwa na matatizo ya kupata maji ya kutosha ya mto Nile, ikiwa inategemea karibu asilimia tisini ya maji kwa shughuli kama za kilimo. Kwa undani leo hii, mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia kuhusu ni wapi mchakato huu umefikia kwa sasa. Ethiopia ina mpango wa kwanza kuzalisha umeme kutoka kwa bwawa linalokumbwa na utata wakati wa msimu wa mvua unaokuja kati ya mwezi Juni na Agosti mwaka huu kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mashauri ya Nje za Kigeni wiki iliyopita. Bwawa hilo la thamani ya dola bilioni nne nukta sita limejengwa kwenye mto wa Blue Nile ambao ni tawi la mto Nile. Tawi hilo la Blue Nile ambao chanzo chake ni nchini Ethiopia huchangia asilimia themanini ya maji yote ya mto Nile. Laini ya umeme ya, hamsini, ya umeme umbali wa kilomita 650 tayari imejengwa kuunganisha nishati ya umeme utakaozalishwa na bwawa hilo na laini kuu ya umeme nchini Ethiopia. Ujenzi wa bwawa hilo sasa umefikia asilimia 80 na uzalishaji wote unatarajiwa mwaka 2023, na kulifanya bwawa hilo kuwa kituo kikubwa zaidi cha kuzalisha umeme barani Afrika na cha saba kwa ukubwa duniani. Nimezungumza na mkurugenzi mkuu wa shirika huru la kuzuia na kutatua mizozo la International Crisis Group pembe ya Afrika Mureithi Mutiga na kwanza nimemuuliza kwa sasa hali ikoje bwawa hili la Renaissance dam ambalo lilianzishwa katika enzi ya waziri mkuu Mele Zenawi hapo 2012, uh, ume, umekuwa chanzo cha mzozo mkubwa kati ya Ethiopia na na Misri kwa sababu Misri wanasema kuwa kwa kiasi kikubwa wa, huwa wana, wanahitaji sana maji kutoka kwenye uh, mto wa Nile. Uh, so wameogopa kuwa, tangu mwanzo wameogopa kuwa hili bwawa ambalo litakuwa bwawa kubwa kabisa kwenye uh, bara la Afrika linaweza kupunguza maji ambayo yanaelekea kupitia Sudan na kufika kule uh, Nile. So huu mzozo si mpya. Huu ni mzozo ambao umedhoofisha uh, mahusiano kati ya hizo nchi mbili, lakini kwa sasa haya mahusiano ya... ni kama kwa sasa ni mabaya sana, kwa sababu um, Ethiopia imefika muda ambao sasa ni wa kujaza uh, lile bwawa uh, na, na tuko kwenye msimu wa mvua uh, na kuna ripoti kuwa tayari wameshaanza kuijaza na ambalo um, ni, ni jambo ambalo haliridhishi uh, upande wa Misri. Uh, kwa kweli hili ni jambo ambalo pia siasa imeingilia ndani kwa pakubwa sana uh, tukifahamu kuwa hili ni bwawa sio ambalo ni la kutumia kwenye ukulima. Uh, bwawa la ukulima ni ile ambao inahitaji ubaki na maji uh, kiasi kikubwa uh, ndio ndio uweze ku, ku, ku, kupanua um, uh, ukulima, lakini hili ni bwawa la, la kujaribu kupata stima, na bwawa la hilo haina ni lile ambao lazima uachilie maji yateremke kuendelea kule Sudan na Egypt ndio uweze uh, kujenerate hiyo. So kwa kweli hili ni jambo la siasa. Misri, uh, Sudan, Ethiopia wote wanaweza uh, fikia um, um, uh, kukubaliana, wakiweza kuweka siasa kando, lakini tukumbuke kuwa pande zote uh, Misri, viongozi ni lazima waonyeshe kuwa wana, wana defend, uh, huu mto Nil ambao wameutumia, wame, wame kwa miaka mingi, alafu pia kwenye upande wa Ethiopia kuna siasa kwa sababu uh, viongozi lazima waonyeshe hii projekt ambayo wananchi wa Ethiopia wameitaka kwa muda wa mrefu sasa umekuja kukamilika. So kwa kweli si sana maj, mambo ya maji haya uh, ila ni uh, sana sana mambo ya siasa za kinyumbani. Huu ni wakati ambao particularly pande ya Ethiopia ni wakati mgumu sana, tunajua kwa tayari kuna um, uh, vita kule kaskazini, uh, ya, ya nchi ka, katika eneo la Tigrai. Uh, Ethiopia pia inaelekea kwenye um, uh, kwenye kura Uh, ambazo zimetarajiwa zime kwa hamu um, so wadadisi wanaogopa kuwa uh, hawa Misri wanaweza uh, jaribu uh, ku-capitalize kwa hii weakness ya Ethiopia kwa sasa um, na sasa tukikumbuka kuwa Sudan ambayo zamani ilikuwa imeunga mkono kabisa uh, ujenzi wa wa, wa hii bwawa kwa sasa Sudan imeingia katika uh, pande um, ya Misri uh, so ni rahisi sana kuwa waweze kukosana waweze kutoelewana, na ni muhimu uh, kwa sasa African Union inajaribu kuleta pande zote pamoja. Um, kama nilivyosema, hii ni, ni jambo la siasa. Ni muhimu sana wanasiasa wajaribu kuafikiana na wajaribu kutatua uh, bila kuongeza um, uh, riski ya, ya ya kujaribu kuzua rabsha uh, pande moja uh, au wingine kuna madai kuwa Ethiopia ilianza awamu ya pili ya kulijaza bwawa hilo la Grand Renaissance mapema mwezi huu wa Mei, kwa mujibu wa afisa mmoja wa ngazi ya juu katika serikali nchini Sudan. Hatua hiyo inatajwa kusababisha wasiwasi wasi nchini Sudan na Misri, ambazo zilitaka yawepo wa makubaliano juu ya shughuli zinazoendelea kwenye bwawa hilo, na zilikuwa zimefanya jitihada kufikia makubaliano hayo kabla ya awamu hiyo ya pili ya kulijaza bwawa. Mazungumzo yenye lengo la kufikia makubaliano hayo yamekwama mara kadhaa. Ethiopia inasema bwawa hilo lina umuhimu mkubwa kwa maendeleo yake ya kiuchumi na kwamba inapata haki zake kwenye maji ya mto Nile ambazo zimedhibitiwa na Misri chini ya makubaliano ya tangu enzi za ukoloni. Lakini Mutika anasema ni vyema Misri kubali kuwa Ethiopia ina haki ya kutumia maji yaliyo ndani ya ardhi yake. Mazungumzo kwa kweli hajaenda vizuri Pande zote zimekuwa na uh, uh, position ambayo ni kali sana. Hawataki uh, kupeana um, nafasi kwa wengine uh, so, kwa, kwa, kwa kweli eh, you know pale tuko ni kuwa Ethiopia itaendelea itajaza bwawa um, sasa. Uh, baada ya hapo pengine ndio itabidi wajaribu kutafuta suluhu ya, ya kudumu uh, lakini kwa sasa mazungumzo kwa kweli hayajaenda vizuri. Um, viongozi wa kutoka United Arab Emirates au viongozi wa African Union wamejaribu kutafuta suluhu um, lakini kwa sasa hawajafanikiwa uh, na vile saizi viongozi um, wanaweza jaribu kama Uh, wa, dip, wa pande wa diplomasia ni, ku, ni kujaribu kuambia pande zote kuwa kweli kuna mzozo, lakini hata Ethiopia ikijaza bwawa uh, sio mwisho wa dunia. Wanafaa waendelee kuwasiliana na kuwa kuhojiana. Hili ni jambo ambalo linazua lina ile inaitwa patriotism nyumbani sana uh, katika pande ya Misri wanaona mto Nile, ni mto wao, ni mto ambao uh, bila Nile kutakuwa na Egypt vile wanasema uh, so ni, ni jambo ambalo you know, linazua siasa uh, kali lakini pande wa Ethiopia nao wanasema hili ni jambo ambalo um, kwa wakikumbuka waki kuwa wakoloni walikuja wakaleta hizi triti ambazo zilisema maji yote kutoka mto Nile yanafaa yaende uh, Sudan na Egypt bila Ethiopia kupata hata tone moja, so Ethiopia inasema hapa hakuna haki, na kwa sasa tume, Ethiopia imeamka imepata nguvu na sasa lazima tujenge hili bwawa. So hiyo hiyo hali ya siasa kali, um, katika pande zote ndio imezuia wa, wasipate suluhu ya rais. Ukiangalia vizuri utapata kuwa hakuna haki kwenye hizo treaty ambazo zilisema kuwa maji yote inafaa kuelekea kule Sudan na Egypt um, uh, tukumbuke kuwa um, hizi uh, mikataba ilikuja ikaletwa uh, na Waingereza. Waingereza walikuwa na interest kubwa uh, katika irrigation farming kule Misri, walikuwa na na interest katika vitu kama Suez Canal uh, so hakuna haki kwenye hiyo mikataba, um, hata hata wa Misri wa polepole wamekuja kungamua kuwa lazima walegeze wa, wa, wa, wa mkono wajaribu wa kutafuta suluhu, lakini sasa, eh, you know, kutatua uh, huu mzozo lazima pande zote zikubali kuwa uh, uh, kila, kila kila pande iko na haki uh, you know, uh, Ethiopia inafaa ikubali kuwa at least inafaa uh, kufanya information sharing kujaribu uh, kuashua wale wa Misri kuwa maji hayataisha, alafu Misri pia inafaa kukubali kuwa hakuna haki katika hiyo mikataba ya kikoloni. Vile tunaweza tarajia ni kuwa, pengine Ethiopia inapomaliza kura uh, zao uh, pengine wakiweza kupata stability kiasi nyumbani, alafu kisha um, pande ya Egypt nao wakiweza kulegeza uh, position yao isikuwe kali sana uh, basi kutoka hapo eh, inaweza kuwezekana kuwa wanaweza pata suluhu, lakini wasipofanya hivyo, basi huu mzozo ambao umeendelea uh, karibu miaka um, uh, kumi na nne utaendelea. Misri, ambayo ni nchi ya jangwani, inategemea mto Nile kwa karibu asilimia tisini ya maji na inaliona bwawa hilo la Ethiopia kama tisho. Sudan nayo ina hofu kuhusu hali ya mabwawa yake yaliyo kwenye mto Nile. Wapatanishi wanasema bado maswali muhimu yamesalia kuhusu ni maji kiwango gani Ethiopia itafungulia iwapo ukame utazuka mara kadhaa kwa mwaka, na njia ambazo nchi hizo zinatarajia kutatua mizozo siku za usoni. Asante Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo haya ya kwa undani. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na asante kwa kuwa nami.