Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 937 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 175 na Nairobi, na 178 Mombasa, 128 Lubumbashi, 962 Goma, 974 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdul Shakur Abud. Maelfu na maelfu ya Waethiopia walikusanyika kwenye uwanja mkubwa wa michezo mjini Adis Ababa hii leo kulaani uingiliaji kati kutoka nje, hasa Marekani kuiwekea serikali vikwazo vya kiuchumi na kuzuia msaada wa kijeshi kutokana na ghasia katika jimbo la Tigray. Waandamanaji walikusanyika kutokana na wito wa serikali, wakibeba mabango yanaolaani vikwazo hivyo vya Marekani na uingiliaji kati wa nchi za kigeni katika masuala ya ndani ya nchi yao. Mkusanyiko huo mkubwa pamoja na maandamano mengine madogo madogo katika baadhi ya miji ya Ethiopia yalipangwa na wizara ya masuala ya wanawake, watoto na vijana chini ya kauli mbiu sauti zetu kwa ajili ya uhuru wetu na utawala wetu. Marekani ilitangaza wiki hii kwamba inaanza kuzuia kutoa viza kwa maafisa wa serikali na jeshi wa Ethiopia na Eritrea wanaochukuliwa wanahujumu juhudi za kutanzua mapigano ya Tigray. Serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed imelaani vikwazo hivyo vya Marekani na kueleza ni kitendo cha kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi hiyo. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amewataka wakazi wa Goma kutorudi katika nyumba zao bado, kutokana na kwamba volkeno kwenye mlima Nyiragongo ingali inatokota na huenda ikalipuka tena wakati wowote. Akizungumza kabla ya kuanza ziara ya kutembelea maeneo ya mashariki ya nchi kushuhudia athari kutokana na mlipuko uliotokea wiki moja iliyopita, anasema hali iko tulivu kwa hivi sasa, lakini kutokana na ushauri wa wataalamu ni afadhali kwa wale walioamrishwa kuhama mji wa Goma wasirudi bado. Rais Chisekedi ametoa wito kwa serikali vilevile kuunda idara maalum ya kulinda raia kutokana na majanga asilia. Matamshi yake yametolewa baada ya kuwepo na ripoti kwamba karibu watu elfu moja wameondoka kutoka kambi moja nchini Rwanda na kuanza kurudi nyumbani. Karibu watu laki nne walilazimika kuhama mji wa Goma baada ya wiki nzima mitetemeko ya ardhi kutokana na mlipuko wa volkano Jumamosi iliyopita. Rais Chisekedi kwa upande mwingine amewahakikishia wananchi wa Kivu ya Kaskazini kwamba serikali inafanya kila iwezalo kuhakikisha wakazi wanapata mahitaji muhimu katika wakati huu mgumu. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Juhudi za kuimarisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na kundi la wanamgambo wa Palestina Hamas zinaendelea pale wajumbe wa pande zote wanakutana mjini Cairo, Jerusalem na Ramala. Hii leo waziri wa mambo ya nchi za nje wa Israel Gabi Ashkenazi amekutana na waziri mwenzake wa Misri Samah Shukri mjini Cairo, naye mkuu wa idara ya ujasusi wa Misri Abbas Kamel amekutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mjini Jerusalem kwa mazungumzo juu ya kuimarisha makubaliano haya ya kusitisha mapigano pamoja na kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Kamal alikutana pia na rais Mahmud Abbas mjini Ramala kwa mazungumzo kama hayo. Wachambuzi wanasema Wapalestina kwa muda mrefu wamekuwa wamegawika kati ya Hamas na Fatah, lakini mapigano ya hivi karibuni kati ya Israel na Hamas yameweza kuunganisha pande hizo mbili za Wapalestina katika njia ambayo haijawahi kushuhudiwa kwa miaka mingi. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameonya katika mahojiano yaliyochapishwa hii leo kwamba ataondoa wanajeshi wake kutoka Mali ikiwa itabadili ghafla na kufuata sheria za Kiislamu, kufuatia mapinduzi ya pili ya kijeshi katika muda wa miezi tisa nchini humo. Ufaransa ina karibu wanajeshi elfu tano mia moja katika kanda ya Sahel chini ya operesheni yake inayofahamika kama Barkana inayoshirikisha mataifa matano ya Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger. Makao makuu ya operesheni hiyo yako nchini Chad baada ya Ufaransa kupeleka wanajeshi wake mwaka elfu mbili kumi na tatu pale wanamgambo wa Kiislamu walikuwa wanapanua mamlaka yao kaskazini mwa Mali. Akizungumza na jarida la Journal de Dimanche, Macron amesema kuna hii hali ya kujaribu huko Mali kuanzisha utawala wa Kiislamu, lakini amesema ikifuata mwelekeo huo, basi ataondoa wanajeshi wake kutoka huko. Kiongozi huyo wa Ufaransa amesema amewapa viongozi wa nchi za Afrika Magharibi ujumbe huo na viongozi hao wanakutana hii leo nchini Ghana kujadili suala hilo la Mali wakimwalika kiongozi wa kijeshi wa Mali Assimi Goita kwa ushauriano na Mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC imeihamasisha serikali ya mpito ya Sudan kwa kabidhi watuhumiwa wanaotafutwa na mahakama hiyo kwa ajili ya uhalifu wa vita na mauaji ya kimbari yaliyofanyika katika jimbo la Darfur. Mwendesha mashtaka wa ICC Fatu Bensuda anatembelea jimbo la magharibi la Sudan la Darfur kuanzia jana na kukutana na maafisa na jamii za waathiriwa katika jimbo hilo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, msomaji Abdushakur Abud. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kila siku jioni, kuanzia saa moja na nusu mpaka saa mbili usiku utasikia habari za kimataifa na kitaifa pale ulipo, kupitia UBC redio nchini Uganda. VOA inakuhakikishia habari mpya kutoka kila pembe ya dunia. Jiunge nasi kupitia UBC redio Uganda. Ni fursa kwako kupata mengi yanayojiri ulimwenguni, iwe siasa, uchumi, michezo au mahojiano maalum. UBC redio itakuletea matangazo ya idhaa ya Kiswahili VOA. Ni chanzo chako cha kuaminika cha habari. Jiunge nasi kupitia UBC redio Uganda kuanzia Jumatatu Mei 31. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza, naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika kipindi cha Salamu na Muziki na bila ya kupoteza wakati basi, naona nina salamu nyingi kweli hapa katika meza yangu. Moja kwa moja, anaanza kusoma salamu yako wewe Mkuyi Shilinde Gazungu, unasema pia unapatikana katika barua pepe mkui shilinde at gmail.com salamu zako unasema kwanza kabisa zimfikie James tano Jumadunga Ngalama Maduta, DJ Mwa Mbaga, Charles Kubeja, Charles Jumanne fundi simu. Na ujumbe unasema jamani, tusalimiane kupitia mtambo mpana huu, ukimaanisha VOA Swahili basi nyinyi nyote mmesalimiwa na Mkui Shilinde Gazungu aka moto usiozimika kutoka Kizungu, Maswa, Simiyu, Tanzania. Na kamata akari ahadi yako wewe, Emmanuel John Machungwa, wewe unasema unapatikana pande za huko kanda ya Ziwa, na salamu zako unataka ziende kwa Masanja Kulwa, mzee wa Sola, Revocatus Kalava Mobagulalila. Salamu ziende kwa DJ Vumi Lalata, Daudi Nkuba Shagembe, Samuel Shila na Shilinde wa Shilinde, popote pale wapokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na si mwingine ni Emmanuel John Machungwa na kamata kadi yako wewe, Simon Shaur Baba Ombeni, unataka salamu zako ziende kwa wafuatao. Ziende kwa Mbuga Pitar Bucheyeki, Juma O Kazuri, Denis Donozio, Simon Mashimba Malimi, Mashenji Lupemba, Mtu Pesa Mwanambuke, nyote mmesalimiwa. Salamu ziende kwa Jafeti Maembe, kinyozi mstaafu, Sidia Fuguru, Abubakar Ngeresi, Mkankule wa Mkankule Atumieni salamu ni Leticia Shilogile. Yeye hajasema anapatikana wapi, na ujumbe anasema, tukumbukane kupitia VOA. Baada ya kusoma salamu hizo, naona sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki kutoka kwa Lava Lava, anakwambia komesha. yeah, yeah, yeah. Yeah. So, so. Kaja kukudanganya kakumbuka before nakupenda mpaka usemepo kwa kunitangangana, I will never let you go, yeah, mtego nimenasaka ndabui kwa ukuta, believe me, I don't lie, I don't lie, I'm ready to fly. Barabara bara, kabisa kibao murwa namna hiyo, komesha kutoka kwa lavalava Lava ndiyo kinasukuma mbele kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka studio namba 15 za VOA Swahili hapa mjini Washington DC. Goligota Magabe, mkono wa GGM Unit, Geita Tanzania, salamu zako anasema ziwafikie King Majuto, Victor B Mselabuye, Kingobedi Zenobi, Baraka Maganga, Mwana mchezo mzee Joseph Sindano James Tano Thomas Mayunga mwana Rolesia Muhamed Kachu apokee salamu na kamata kadi yako. Wewe unaitwa Abubakar Ngeresi, unasema salamu zako ziende kwa Jisandu buhu Magemba Doto Mahona Mbuga Pita Bucheyaki Majaliwa Mabasi KB Kasim Bakari Mkuyi apokee salamu. Emmanuel Charles Mak Masai, Emmanuel John Machungwa na Juma wa Juma mpokee salamu. Baada ya kusoma salamu hizo, sasa na kuita wewe pili hapa studio za VOA namba 15 Washington DC, unasema ziende kwa Faith Mwakibembe. Umemsalimia Masasi bembe Pinto wa Lusia Faith. Salamu ziende kwa Silasia Kapungu, Ashraf Kaji, Susan Kaji na Sesilia Mwaira. Ujumbe unasema jamani, VOA ipo wazi, hivyo basi tutumie kupeana salamu nasoma ujumbe wako wewe Hilari Ngoma wa Dodoma, unataka salamu zako ziwafikie Moshi Ndaro wa Kijenge Arusha, Pius Kakubwa, Zamzam Ali Shav Ali wakijitonyama Dar es Salaam, Selemani Kikubwa, Faiza Ali Tuzie Anatas na Mosi Kikubwa, Agripina Kikubwa, Lazaro Kikubwa na familia yote ya Kikubwa ikiwa Dodoma ipokee salamu. Hussein Hassan unasema salamu zako ziende kwa Biabato Kevin, salamu ziende kwa Alisa Ombi, salamu zako ziende kwa Telesia Ombi, umemsalimia pia Sam Salini Kadhumbi Waswa Kilo, Titus Makilinda na Doroth Makilinda wakiwa Bagamoyo wapokee salamu siku ya leo katika kipindi hiki cha salamu na, na muziki tukiwa tunasonga mbele. Kabla ya kupata burudani ya muziki hivi sasa, nasoma salamu ambazo zimeandikwa na Samson Andrew Ngamia. Yeye anasema anapatikana pale maeneo ya Kibaha. Salamu zako nataka ziende kwa Subira Kileo, Teodora Kileo, Helen Lumbisa, Magret Kahiro, Sefania Ubwabwa. Salamu ziende kwa Teopista Ngonyani, Tausi Ganzala, Pius Ganzala Kulwa na Doto Ganzala, Titus Ganzala, Leonia Ganzala, shemeji yako Habart Ganzala na familia yote ya Ganzala ikiwa Iringa na Tabata, ipokee salamu. Baada ya kusoma ujumbe huo wa Samson Andrew Ngamia, basi ni wakati wa kupata burudani ya muziki na mwona Zuchu akishirikiana na Diamond wanakuambia Cheche. Msikilizaji unayofungua redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa Washington DC. Upo nami mkamiti Kibayasi. Nasoma ujumbe wako Devota Daniel au unajiita Mama Edias. Hujasema unapatikana wapi, ila salamu zako unasema ziwafikie Joni Ipembe, Edinal Nyamwelu, Sidia Fuguru, Rustik Maratu na Letisia Shilogile popote pale walipo na ili sio bela wewe, unasema unapatikana Tanzania, lakini hujasema unatoka maeneo gani. Salam zako nataka zimfikie Juventus Joas Talima, Dorika Atadeo Filbert, Jonathan Kienshambi, Eric Victus Masawe, Meshak Mamala, Jogoo Kuchi Mkongwe, Masanja Ngasa, Mzee Joseph Sindano, Sali Bunzali Sali na Deusi Masunga, pokeeni salamu siku hii ya leo na kamata kadi yako wewe, si mwingine unajiita ni Majaliwa Busisi. Majaliwa Busisi, unataka salamu zako ziende kwa Juma Hassan Jaka Miraji mwana wa Kibinda. Salamu ziende kwa Mark Mihayo, umemsalimia Anthony Mazengo, Wilfred Tambwe na William Kitengai. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Majaliwa Busisi. Hivi sasa basi nasoma ujumbe huu ambao umetoka kwa Kalangaza Selemani akiwa Tabora. Salamu zake anasema kwanza kabisa ziende kwa dada yake mama Kisiwa akiwa Tabora. Salam ziende kwa watoto wake Mariam Kapambwe akiwa Mwanza, salam ziende kwa Tatu Kapambwe akiwa Mwanza, salam ziende kwa Fadhili Kapambwe akiwa Serengeti kazini, salam ziende kwa Laiti akiwa ni maeneo ya huko Mwanza vilevile. Vile unasema umemsalimia mtoto wako Mwanaisha akiwa hapo Tabora. Ujumbe unasema jamani, VOA ipo wazi kwa kila mmoja basi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa VOA Swahili. Na sasa basi nasoma ujumbe huu ambao unatoka kwa Joseph Sindano. Unataka salamu zako ziende kwa devota Daniel Elias. Salamu pia unasema zimfikie Richard Kambale. Salamu ziende kwa Ali Kidoli wakataya salamu ziende pia kwa Rutahi wa Busisi. Umemsalimia Muhamed Singano na vilevile vile watangazaji wa vio Swahili wapokee salamu. Ni salamu hizi ambazo zimetoka kwa Joseph Sindano. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu, nasema shukrani sana Joseph Sindano kwa salamu hizi ulizotupatia hii leo. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki platini ji kibao Helena kutoka kwa Platini. Ndivyo hivyo tena, basi kinafanya mambo yawe mazuri kabisa hapa katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Basi kwa kukamilisha kamilisha tu, sasa ni wakati wa kusoma ujumbe wako. Wewe si mwingine, unajiita Mani. Wewe unasema unapatikana katika maeneo ya Bui Maryland, nchini Marekani. Salamu zako anasema ziende kwanza kabisa kwa wapendwa ndugu zako. Unasema kwanza ni shangazi lako huyu, unamwita Pendo. Salamu unasema ziende kwa mjomba wako Abu, salamu ziende kwa mjomba wako Ishaka, na vilevile unamsalimia mjomba wako Ali, popote pale walipo, bila kumsahau bibi yako akiwa safarini Dar es Salaam. Mani, salamu zako bila shaka zimefika. Na salamu nyingine hapa nilizokuwa nazo ni kutoka kwa anyu anyu, unasema wewe unapatikana na katika maeneo ya Kaliwale kule ni Tanzania katika mkoa wa Kibiti. Salamu zako Anya unasema ziende moja kwa moja kwa Titus Kidimlilu. Salamu ziende kwa Fernendisi. Salamu pia ziende kwa Dondira, umemsalimia pia Kisa. Salamu unasema pia ziende kwa Helena, vilevile umemsalimia Kijakazi Kanjuan, na salamu pia ziende kwa Sofia Kamanga wote hawa wapo nchini Tanzania. Basi shukran sana, Anyu. Naona ndio natukamilishia kipindi hiki cha salamu na muziki. Na kusindikiza salamu hizi ni kibao cha deka kutoka kwa Masuti. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza kipindi cha salamu na muziki. Panapo majaliwa ya Maulana, tukutane wakati mwingine katika vipindi vya VOA Swahili. Kabla ya kumaliza matangazo yetu kwa hii leo, muhtasar wa habari. Maelfu na maelfu ya Waethiopia walikusanyika kwenye uwanja mkubwa wa michezo Addis Ababa kulaani uingiliaji kati kutoka nchi za nje, hasa Marekani, kuwekea serikali vikwazo vya kiuchumi na kuzuia msaada wa kijeshi kutokana na ghasia katika jimbo la Tigray. Maandamano hayo yalipangwa na serikali. Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amewataka wakazi wa Goma kutorudi bado katika nyumba zao kutokana na kwamba volkano kwenye mlima Nyiragongo ingali inatokota na, na huenda yakalipuka wakati wowote wa kulingana na wataalamu. Kiongozi huyo anatarajiwa kutembelea maeneo hayo siku ya Jumanne. Juhudi za kuimarisha makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na kundi la wapiganaji wa Palestina Hamas zimekuwa zikiendelea hii leo, pale pande zote mbili zikikutana mjini Cairo, Jerusalem na Ramala kuweza kuimarisha makubaliano hayo na Mahakama ya Uhalifu ya Kimataifa, ICC, inaihimiza serikali ya mpito ya Sudan kuwakabidhi watuhumiwa wanaotafutwa na mahakama hiyo kwa ajili ya uhalifu wa vita na mauaji ya kimbari yaliyofanyika katika jimbo la Darfur. Wito huo umetolewa wakati mwendesha mashtaka mkuu wa ICC, Fatu Bensuda, akitembelea jimbo la Darfur. Mwisho wa mukhtasar wa habari ilizosomwa na Abdu Shakur Abud. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana, nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.