Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na saa mbili saa za Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Vituo vya kupigia kura kwenye eneo linalojitawala la Somaliland tayari vimefunguliwa mapema leo ili kuendelea na shughuli za uchaguzi wa wabunge pamoja na wawakilishi wa vijiji, wakati ripoti ikisema kuwa foleni ndefu zimeshuhudiwa kwenye maeneo mengi ya mji mkuu wa Hageisa rais wa eneo hilo lililojitenga kutoka Somalia, muse bihi Abdi, ameambia voe kwamba zoezi hilo linatarajiwa kukamilika kwa amani. Ripoti zinasema kuwa zaidi ya watu milioni moja wamejiandikisha kupiga kura, ikiwa idadi kubwa zaidi katika historia. Uchaguzi uliopita na uliofanyika mwaka wa 2017 ulikuwa na takriban wapiga kura elfu mia saba pekee walioshiriki kupiga kura, kwa mujibu wa takwimu za serikali. Tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu Somaliland imefanya uchaguzi wa kura ya maoni mara sita pamoja na uchaguzi wa rais mara tatu, zoezi la leo likiwa la tatu kwenye uchaguzi wa wabunge. Wabunge walioko sasa walichaguliwa mwaka wa elfu mbili na tano huku sheria za uchaguzi zikichelewesha uchaguzi wa rais kwa muda mrefu. Amira Muhamed mwenye umri wa miaka 17, ameambia VOA kuwa ana furaha kubwa kushiriki kwenye zoezi hilo la kitaifa kwa mara ya kwanza katika maisha yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Viongozi wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wamesitisha wanachama wa Mali katika kujibu mapinduzi ya wiki iliyopita na kuwataka viongozi kufuata ratiba ya kurudisha taifa hilo kwenye mfumo wa kidemokrasia ya. Viongozi hao waliokutana jana mjini Akra, Ghana, hata hivyo hawakuiwekea serikali hiyo ya kijeshi vikwazo vipya. Mataifa jirani na Mali pamoja na jumuiya kima ya kimataifa yanawasiwasi kwamba msukasuka wa kisiasa nchini humo unaweza kuvuruga utulivu wa kikanda unayopambana kwa upande mwingine na wanamgambo wa Kiislamu. Viongozi wa ECOWAS vile vilevile hawakumtaka rais mpya wa mpito na ambaye pia ni kiongozi wa mapinduzi Asimi Goita kujiuzulu, lakini wamemtaka ateue kwa haraka waziri mkuu atakayekuwa ni raia na ambaye atateua serikali ya mpito kwa haraka iwezekanavyo kwa muda uliopangwa. Serikali ya China imetangaza leo Jumatatu kwamba Wachina walioana sasa wanaweza kuzaa hadi watoto watatu. Hayo yakiwa ni mabadiliko makubwa kutokana na sera ya hivi sasa inayoruhusu familia kuwa na watoto wawili pekee. Mabadiliko hayo yanatokana na takwimu za hivi karibuni zinazoonyesha kwamba kiwango cha uzazi kimeshuka sana katika taifa hilo lenye wakazi wengi zaidi duniani. Beijing iliondoa sera ya miongo kadhaa ya mtoto mmoja kwa kila familia mwaka wa 2016 na kuruhusu kiwango cha watoto wawili, ikijaribu kuepusha matatizo ya kiuchumi yanayotokana na kuongezeka kwa haraka idadi ya wazee nchini humo, lakini mabadiliko hayo hajafanikiwa kuleta matokeo endelevu katika uzazi kutokana na kupanda sana kwa gharama ya kulea watoto nchini humo, changamoto iliyopo hadi leo. Mafuriko makubwa katika jimbo la Canterbury nchini New Zealand kutokana na mvua nyingi yamesababisha maelfu ya watu kuhama makazi yao. Mafuriko ya mito katika jimbo hilo yamefika kiwango cha juu kuwahi kushuhudiwa kwa miaka mingi, pale sentimita 40 zikinyesha mwishoni mwa wiki hii huku maafisa wa jimbo wakitangaza hali ya dharura. Ripoti za mashirika ya habari nchini humo zinasema kwamba mafuriko hayo ni tukio la mara moja tu katika muda wa miaka mia moja. Jeshi la New Zealand limepeleka helikopta ili kuwaokoa raia waliokwama huku mvua ikiendelea kunyesha hata sasa. Na gazeti moja la Japan linasema kuwa watu wanaotazamia kuhudhuria michezo ya Olimpiki mjini Tokyo watalazimika kuonyesha stakabadhi kwamba wamepokea chanjo au vipimo vya kuonyesha kwamba hawana virusi vya korona. Gazeti hilo kwa jina Yomuri Shimbum limeongeza kusema maafisa uh, wa serikali wanatathmini kuchukua hatua wa nyingine, kama vile kuzuia vyakula kwenye viwanja, kushangilia kwa sauti, pamoja na kusalimiana kwa mikono baada ya kupata ushindi. Ripoti hiyo huenda ikaongeza wasiwasi kuhusu kufanyika kwa michezo hiyo wakati kukiwa na upinzani mkali kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi ya korona nchini Japan pamoja na kasi ndogo ya utoaji wa chanjo. Hizo zilikuwa habari za kimataifa kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu Idli Gongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapo tusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tutaangalia kile kinachoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ambapo takribani wiki moja na ushehe imefikia toka kulipuka kwa mlipuko wa volkano katika mlima wa Nyeragongo ambapo mamlaka za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika upande wa mashariki hasa katika mkoa wa Kivu Kaskazini zilitaka watu wahame katika mji wa Goma. Hali ikoje mpaka e, hivi sasa, mambo yanaendaje ikizingatiwa iliripotiwa kuhitajika misaada ya, ya kibinadamu katika juma lililopita? sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani tutaangalia hatua ya e, kauli ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akieleza kwamba mchakato wa BBI utaendelea e, kwa kufuata e, mapingamizi ya kisheria hii ni kutokana na mahakama kuu kueleza kwamba mchakato huo wa BBI ulikuwa kinyume cha katiba. Ninaye kukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani eh, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ikumbukwe imeshafikia zaidi ya wiki moja toka mlipuko wa volkano kutokea katika mlima wa Nyiragongo uliopo katika eh, mkoa wa Kivu Kaskazini, eh, mlima ambao umesababisha Uh, tafurani kubwa katika mji wa Goma na mji wa Gisenyi uliopo katika nchi jirani ya Rwanda. Juma lililopita serikali ya jimbo la Kivu kaskazini hasa katika mji wa Goma Uh, ilitaka watu kuondoka katika mji huo kwa kuhofia mlipuko mwingine ambao ungeweza kutokea. Hii ilitokana na mfululizo wa matetemeko ya ardhi yaliyokuwa yakiendelea ya mara baada ya kumalizika kwa mlipuko wa volkano O, siku ya Jumamosi ya juma lililopita. Lakini hayo yakiendelea, ikumbukwe kwamba serikali ya jamhuri uh, ya kidemokrasia ya Kongo ilikanusha ripoti za kutokea kwa mlipuko wa pili wa volkano ambapo ah, taarifa hiyo ilitolewa ah, siku ya Jumamosi ikieleza kutokea kwa mlipuko wa pili wa vulkano mashariki mwa nchi hiyo. Wizara ya habari katika taarifa yake ilieleza kwamba ripoti ya kutokea kwa mlipuko huo kutoka katika mlima Nyiragongo zilikuwa ni za uzushi, na badala yake wizara ikaendelea eh, kueleza kuwa ah, ndege ilipaa juu ya milima Uh, ili kuangalia na kufanya ukaguzi iwapo kuna mlipuko wa vulkano, lakini hakuna kilichoonekana isipokuwa moshi mweupe. Hayo yalijiri wakati maelfu ya wakazi wa Goma wakiwa wameondoka katika majumba yao, kukimbia maeneo kama vile ya Sake na hata wengine kuvuka mpaka kwenda taifa jirani la Rwanda. Kwanza kabisa katika hali ambayo ilikuwa inaendelea e, mara baada ya taarifa ya hapo awali kuwa huenda kungetokea mlipuko mwingine kama ilivyokuwa, uh, ilivyolipuka, uh, kwa mara ya kwanza tangu kutokea kwa mlipuko huo, uh, uliosababisha maafa na uharibifu wa makazi ya watu kumeshuhudiwa matetemeko kadhaa ya ardhi ikiwemo sitini na moja ndani ya saa 24. Wito umeendelea kutolewa na wahisani kujitokeza kuwasaidia maelfu ya watu ambao wanahitaji chakula, maji safi na ya kunywa, na misaada mingine ya kibinadamu ikiwepo kuwasaidia watoto waliopotea uh, kutoka kwa wazazi wao. Kwanza tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Austere Malivika atueleze hali halisi ilivyo. Hivi ndivyo ilivyo hapa kanisani katika mji wa Sake uliopo kilomita 25 kaskazini magharibi mwa mji wa Goma. Wakimbizi wakigombania mahema ili kuweza kupata sehemu ya kulala na kupumzika. Hawa ni wakimbizi waliokimbia mlipuko wa volkeno uliotokea wiki iliyopita katika mlima wa Nyiragongo. Wananchi hawa wanaishi makanisani na mashuleni na wengine wakisaidiwa na watu kupata sehemu za kulala, lakini hata hivyo kuna tatizo kubwa linalojitokeza hapa ambalo ni ugonjwa wa kipindupindu. Kiongozi wa Sake eneo hili la Kabuhoza, Mwami Bahuma, anasema tayari kesi kumi na tano za kipindupindu zimethibitishwa tangu wakazi wa Goma wafike eneo hili kutokana na ukosefu wa vyoo vya kutosha. Ni kweli tuliidentifieka kaa kumi na tano ya kipindupindu e, e, alafu ndio tuliomba watu wa afya wawezi kutusaidia e, wale wagonjwa wako deja pris en charge na tunafikiri kama itaendeka, lakini tumeomba maorganizasion mbalimbali ambazo zinakuwa ziweze kutusaidia kwa kusansibilize watu kuwaelezea waweze kuambia watu wanawe mikono wasiniambe ovyo ovyo, watumie matoaleti na maorganizasio zingine kama zinaweza kutusaidia kutupatia kushengea watu mafasi ya, ya kwenda choo itakuwa ya lazima sana, kufuatia malalamiko ya hali mbaya ya ukosefu wa chakula wanayopitia wananchi hawa. Shirika la chakula duniani WFP jana Jumapili lilianza kutoa msaada wa chakula kwa kuwasaidia wananchi na unga. Isabel Pendeza, mtetezi wa haki za wanawake Kivu Kaskazini, anasema kuna tatizo la ongezeko la ubakaji kwa wanawake wakimbizi waliokimbilia maeneo haya. Shida ingine ni ya ubakaji wa wanawake na wa watoto wadogo ndani ya mjini, kwa maana tulipima tembelea vikundi vya, vya uh, matunzo, wakatuambia ya kama kwa gisi walikuwa wanapokea watu ambao ni wa, waanga wa ubakaji, walikuwa zaidi sana chini kwa mwezi, ila kwa leo kwa siku ilikuwa zaidi mara tatu. Ni kusema ya kama tunapasha endelea kufanya kazi zaidi zaidi sana kwa, ku, kwa kuzungumza na vijana pia na wababa pia na watoto. Hata hivyo msaada wa haraka bado unahitajika kuendelea kuwasaidia wananchi walioko hapa na maeneo mengine, maana hali ni mbaya, tunateseka sana, tunateseka, hatuna chakula, hatuna dawa, batoto wanagonjwa ani batoto washaregea njala tuha tutawapatia nini? hatuna pesa kumikono, tunateseka sana antuka wakuwa mugini batusaidie sana bashitie batu mu place yetu. Akizungumza na wanahabari Jumamosi, Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alizungumza kusikitishwa kwake na hali ilivyo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huko, akisema angependa kuja kujionea hali ilivyo Parce que je me rendre compte. Nataka kwenda kujionea mwenyewe wananchi wetu wanavyosaidiwa, na pia kuwapa faraja na msaada, na pia kuwaeleza kuwa Kongo iko pamoja na wao. Hapa tuko katika mji mdogo wa Sake, wilani Masisi, ikiwa ni kaskazini magharibi mwa mji wa Goma, ambako maelfu ya wananchi wamelazimika kuja kukaa hapa kutokana na mlipuko wa volkeno pamoja na matetemeko ya ardhi, lakini wengi wakiishi katika maisha mabaya kama wanavyozungumuza. Kwa dakika za mwisho kufuatia malalamiko ya wananchi, ukosefu wa maji pamoja na chakula, shirika la chakula duniani WFP limekuja kuwapa chakula baadhi ya wananchi ambao wamehama nyumba zao na makazi yao katika mji wa Goma. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Sake. Asante Masisi, Hoser Malivika kwa ripoti hiyo. Na hivi sasa Malivika uh, upo nasi uh, moja kwa moja kwenye uh, simu. Hebu tueleze uh, picha kamili kwa muda huu tunavyozungumza na wewe, hali ikoje hapo? Uh, kile kinachoendelea hivi sasa ni malalamiko ya wakazi wa Goma waliokimbia mji kufuatia matetemeko ya ardhi na mwito wa viongozi wa serikali kuomba baadhi ya kata ziondoke. Alafu kuna wale wakazi ambao walikimbilia magharibi mwa mji wa Goma, wengine walikimbilia Bukavu, wengine Rwanda. Lakini sisi wenyewe tulitembelea maeneo ya Sake, kilometa e, zaidi ya ishirini yaani ishirini na tano kaskazini magharibi mwa mji wa Goma, ambako kuna maelfu ya wakazi wa Goma wamekaa hapo, wengine wamepiga kambi ndani ya shule, wengine ndani ya kanisa, na wengine wakiwa barabarani ambao wanalalamikia hali ngumu ya kimaisha. Uh, hivi sasa kama unaweza kusikiliza hawa baadhi ya wanawake ambao tulizungumza nao wakiwa wakiwa katika hali mbaya ya ukosefu wa chakula, malifika. Tumesikia hayo malalamiko kutoka kwa hawa kina mama. Sasa hebu tueleze kile ambacho uh, kipo kwa hivi sasa. Eh, ukiacha malalamiko haya, mazingira sasa hivi yakoje? Je, watu eh, kwa namna moja ama nyingine wana wako katika hali ya kutaka kurejea hivi sasa. Ah, kukweli, kwa kweli ni kwamba kuna wale ambao wanataka warejee wa, wa warudi mjini, lakini serikali inasema kwamba bado hawajaruhusiwa kurudi kwa sababu wanasema wanaendelea kuzungumza na wataalam wa volkano wanasiasi ili waweze kuhakikisha kwamba hakuna tena tatizo. Uh, Gavana wa kijeshi Kivu Kaskazini Ndima amesema kwamba kuna kuna matetemeko ya ardhi ambayo yako chini ya ardhi na lava ambazo zimeingia chini ya, ya ardhi. Kwa hiyo ndio hofu kubwa ambayo serikali inayo kwamba uh, hizi lava ambazo ziliingia chini ya, ya, ya ardhi ziko wapi? Lakini wataalamu wanasema kwamba matope ya volkeno ya moto ikiingia chini ya ardhi haina hai muda mrefu, haiwezi kufanya muda mrefu, lazima huo tayari imeshapoa na kinachoendelea ni watu kuweza kujifunza namna ya kuweza kukaa ama kuishi na haya matetemeko, na, na na vile mfereji ambayo imekatika kupatia matetemeko ya ya, ya, ya ardhi. Lakini bado viongozi wa serikali wanasema hawajapana ruhusa kwa watu ambao walikimbia mji kuweza kurudi, lakini wengine wenyewe wameanza kurudi wenyewe wa kufuatia hali ngumu ya kimaisha wanaopitia, kwa sababu kama maeneo ya Sake ambayo nimetoa kuzungumzia ni kwamba kumeripotika visa vya ugonjwa wa, wa, wa, wa kipindupindu ambako nilizungumza na kiongozi wa eneo hilo um, Wakamroza akasema kwamba kuna kesi kumi na uh, tano ambazo zimeorozesha zimeorozeshwa, lakini vilevile wanaendelea kufuatilia kesi nyingine kufatia kwamba hakuna choo, hakuna maji maji safi, ndio sababu kubwa malifika kwa muktasari. Labda utueleze je, wale ambao wamekimbilia nchini Rwanda wameanza kurejea au nao bado wako katika hali ya sintofahamu? Wale ambao walikimbilia Rwanda tangu jana wameanza kurudi na wameletwa hadi kwenye mpaka wa Rwanda na Kongo na serikali ya Kongo na serikali ya Rwanda. Waliletwa katika magari ya kijeshi, wengine katika magari ya za basi, na serikali ya Rwanda ambayo imewaleta hadi kwenye mpaka wa Kongo na na Rwanda inaitwa petiti barieri. Nimewauliza kwa nini wamerudi, ni wako upande wa Kongo karibu hawajarudi, wa wanasema kwamba serikali ya Rwanda iliwaambia kwamba hali imerudi tulivu, mlima umetulia kwa ogoma. Ni lazima warudi kwao Goma. Sasa hapa inakuwa ni utofauti kwa sababu serikali ya Kongo inasema wale watu wa serikali ya Rwanda iliyopokea watu waliopata hifadhi upande wake inasema waliokimbia upande wa Rwanda. Sasa hebu tueleze, labda wataalamu wenyewe wa volkano uh, wanazungumza nini ama wanaweka yapi ambayo, eh, wanaona hali iko kiujumla katika E, tathmini yao ya kuangalia huo mlima Nyiragongo maanake umegusia kwamba zipo hata helikopta za Umoja wa Mataifa zinaendelea kufanya ukaguzi hapo, ndio ah, unajua helikopta za Umoja wa Mataifa zinafanya hivo kwa sababu hapa Goma kuna vifaa vingi vya Umoja wa Mataifa, ukiangalia kwamba makao makuu ya Umoja wa Mataifa mataifa Kongo yako Kinshasa, lakini vifaa vikubwa viko Goma hapa, na moto hapa ulifika tu, ilikuwa ni karibu mita fulani ifikia ndio sababu wanatumia hivi. Alafu tuzungumzia wataalamu wa wa volkeno, ni kwamba sasa hivi wana matatizo, hawazungumuzi kwa sababu wameweka kamati, kamati ambayo inapashwa kuzungumza, na kamati hiyo mkuu wake ni ni gavana wa Kivu Kaskazini na makamu wake ambayo ni kutoka shirika la hifadhi la raia. Hata umuulize mtu wa volkeno, hata kuambia chochote, hata kuambia, umuulize gavana na gavana mwenyewe yuko bizi sasa inakuwa vigumu watu kupata taarifa kamili, lakini sisi binafsi tulizungumza nao kibinafsi, ki tu wanasema kwamba ni lazima watu wajifunze namna ya kuishi na lana. Ausere Malivika, kile ambacho unaweza kutueleza mm -hmm. nini unakiona kinaweza kutokea ndani ya siku mbili tatu zijazo kwa mwelekeo wa namna watu wanavyokuwa na shauku kubwa ya kutaka kurejea makwao? Asante ah, ni kwamba katika hizo siku ambazo inatoka kutaja watu watu wengi watakuwa wamerudi katika mji wa Goma, kwa sababu hali wanayopitia sehemu walikimbilia ni hali ambayo ni mbaya, na watu wengi wamezoea kuishi nyumbani kwao, alafu kuishi kwa umati mkubwa ndani ya kanisa, ndani ya shule inakuwa ni vigumu, wengine wananyeshewa na mvua, wengine walikimbilia Beni, Butembo, Bukavu na Sake, na kwenye vibaya hawataendelea kuishi kwa, kwa msaada na vile wataalam wanasiasi wanasema kwamba katika siku tano wiki moja, ki, kila kitu itakuwa imetulia na watu wanaweza kuendelea na maisha yao ya kawaida, lakini kinachosubiriwa ni matamshi rasmi ya serikali. Serikali itasema nini? Kwa sababu kumekuwa kutofautiana, wanasiasi wa vurukano wanasema mambo mengine, serikali inasema mambo mengine, upande mwingine serikali yenyewe inadanganyika. Sasa imekuwa ni vigumu watu kuelewa, lakini watu wenyewe wameanza kuamua kurudi wenyewe katika nyumba zao kwa sababu nyumba nyingi vitu vimeibwa na watu ambao haijulikani wanatoka wapi. Watu wanakuja wanaiba sola aviti. E, japokuwa serikali ilihakikishia wananchi kwamba waondoke, polisi na jeshi itaweza kulinda nyumba za watu ambao wataondoka, kitu ambayo imekuwa tofauti. Vitu vya watu vinaibwa. Sasa haijulikani ni nanye. Taulizo je, yes, serikali italipa ambayo ilitangaza kwamba italinda vitu watu waondoke, ama itakuwaje? Asante sana Usare Malivika, kwa kutueleza haya yote na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo hivi sasa tunaelekea Nchini Kenya, rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta ametangaza bayana kwamba mchakato wa BBI utaendelea a, kwa kufuata zile njia za kisheria. Hii ni baada ya mahakama kuu ya taifa hilo kueleza bayana kwamba mchakato mzima wa kufanikisha a, BBI ulikuwa ume kwenda kinyume na katiba ya taifa hilo eh, mahakama hiyo kuu ikiweka bayana kwamba rais eh, pamoja na mshirika wake Raila Odinga hawakuwa na eh, hadhi ama haki ya kikatiba ya kuendesha mchakato huo. Lakini suala hilo ambalo bado limezua mvutano mkubwa katika siasa eh, za Kenya, ah, inaelezwa kwamba ah, Rais Uhuru Kenyatta ameeleza kwamba kuna mawakili ambao wanaweza kufanikisha suala hilo. Ikumbuke kwamba pingamizi tayari limeshawekwa katika mahakama ili kukata rufaa uamuzi wa mahakama hiyo kuu. Kutokana na hayo, nimezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti kutaka kufahamu kile ambacho anakiona. Je, uh, hili linawezekana Profesa Chacha? nafikiri mahakama kuu ilisema ni kinyume cha katiba, lakini pia tunafahamu kwamba Rais Kenyatta na aliyekuwa waziri mkuu wamekata apil na labda apil itasikizwa na haijajulikana vile uamuzi utakavyofikiwa. Nafikiri matamshi ya rais siku ya leo yanaashiria kwamba nchi ya Kenya kama taifa linahitaji mabadiliko ya katiba, na mchakato huo kama ulivyokuwa umeazimiwa na BBI kwa namna moja au nyingine utaendelea. Nafikiri hakusema na kaidi amri za mahakama lakini ni kwamba kunahitajika namna mbalimbali zitakazofanyika ili mchakato huo uweze kuendelea, kwa sababu ni kwa manufaa ya wakenya kwa ujumla. Sasa, kwa hali jinsi ilivyo kisheria hapa, uh, wanaweza wakabadilisha vipi uamuzi wa mahakama kuu eh, ambayo imeshatangaza kwamba mchakato wa BBI ulikuwa una vitu ambavyo ni kinyume cha katiba ya Kenya bado kuna ngazi mbili kimahakama ambazo hazijatoa matamshi au matamko kuhusu uh, mwelekeo uh, wa BBI. Nimesema awali kwamba rufaa imeshapelekwa mbele ya mahakama ya rufaa, na itakaposikizwa, hatujafahamu maamuzi yatakuwaje. Lakini pia hata kama maamuzi ya ngazi hiyo yatakuwa yanafanana na mahakama kuu. Mahakama kuu, yani kuna mahakama nyingine pia ile ya Supreme Court. Kwa hivyo bado kuna nafasi mbili za utetezi za kuweza kuuza sera ya BBI kwa mahakama na hatimaye labda itakubalika kwamba iendelee, na kwa vile hizo ngazi mbili hazijatoa matamko yake, ninafikiri kauli ya rais ieleweke kwa misingi hiyo. Tuje sasa kuangazia wananchi wenyewe wa Kenya, mpaka um, hivi sasa wako upande gani, kwa walio wengi, jinsi hali inavyokwenda kwa kuangalia maoni mbalimbali mbali. Je, wapo upande wa mahakama uh, maamuzi ya mahakama au wapo katika upande wa kutaka kuona kwamba mchakato huu unaendelea? Nafikiri umati, yani raia wa Kenya wamegawanyika, wako mirengo miwili kuna mrengo ule ambao labda unashangilia kwamba mahakama kuu iliamrisha kwamba mchakato wa BBI usitishwe kwa muda, lakini pia kuna wale ambao bado wanaunga mkono kuendelea kwa mchakato huo, na wako upande wa viongozi e, e, e, waliyekuwa waziri mkuu na rais e, kukata rufaa, na hiyo ndio kawaida ya inapotokea jambo ambalo lina utata wa namna hii liingizwe katika mchakato wa kimahakama, ni lazima kuwe na pande mbili. Kuna upande ule unaoshitaki au unaotaka kusikizwa, na kuna upande ule unaosema hakuna haja ya kusikizwa, tuendelee kama tulivyokuwa. Endapo hili uh, shauri litabadilishwa, mchakato utaendelea kuanzia wapi? Nafikiri ulikuwa tayari una safari ya kuendelea, kwa sababu sahihi za watu zilikuwa zimekusanywa na Uh, zile, zile yale mabunge ya, ya kaunti yalikuwa yameshatoa tamko na wakapiga kura. Bunge nyingi zilikuwa zimekubaliana na walikuwa wapeleke hatua ya, ya uh, bunge mahala kuna wabunge eh, la kawaida na senate na pia wao walikuwa wameshapitisha. Sasa ilikuwa inahitajika kuwe na mchakato wa kuhakikisha kwamba tunakuwa na kura ya maoni, yani referendum ambayo ingeweza ku toa uh, mwelekeo kama tutakuwa na mabadiliko ya katiba au hatutakuwa na mabadiliko ya katiba. Na unaweza kutueleza kwa mfano uh, mahakama ikieleza kwamba mchakato unaweza ukaendelea, lakini kuna baadhi ya mambo inabidi yafanyike kwa mujibu wa uh, uh, matakwa ya katiba. Unaona kuna uwezekano wa uh, BBI ikarudi nyuma na kuhakikisha kwamba inatekeleza matakwa ya mahakama ili kuleta Uh, usawa ama ile haki na baraka za katiba ya Kenya. Nafikiri kila mtu angependa kuwe na uwiano; hakuna mtu ambaye angependa kukinzana na katiba. Na kwa hivyo mwelekeo ambao, uh, upande wa mahakama unatoa ni mwelekeo unaoambatanishwa na katiba, na hao wote pamoja na wale wanaopendekeza mchakato wa BBI wana jukumu la kutii katiba. Sidhani kwamba rais amesema atavunja katiba au atakiuka katiba, na hakuna mtu ambaye anaweza kupata manufaa kwa kukiuka katiba. Kwa hivyo, ninahakika kwamba maelezo na maelekezo ambayo mahakama itatoa, mradi tu isiwe ni kwamba hatutaki BBI iendelee. Labda BBI, njia ambayo ilikuwa inatumia ilikuwa na mabonde, basi hayo ya mabonde yatalainishwa, alafu watu wataendelea na mchakato huo na kwa mazingira haya sasa yaliyopo Waziri Mkuu wa zamani Raila Odinga na raisi uh, Uhuru Kenyatta uh, wanajiweka katika nafasi gani hasa, ikizingatiwa kwamba bado tunaona uh, hali ya kuwa mbali na naibu wa rais William Ruto inazidi kuendelea? Hata katika siku ya madaraka dei tunaona kwamba uh, Raila Odinga alikuwa mbele sana ukilinganisha na makamu wa rais. Uh, mimi nafikiri kuna mambo mawili hapa yanayoendelea. Kuna jambo la kwanza la kwamba waswahili wanasema ushikwapo shikamana, na eh, wakati mwingine methali nyingine inasema akufukuzaye hakwambii nenda, na labda tunahitaji kuzingatia kwamba, je, siasa ya Kenya inachezwa namna gani, na kama ni uwiano au umoja ambao ulikuwa umeungwa na sasa inaonekana haupo umoja huo. Je, ni hatua gani ambazo wale watu wahusika wanahitaji kuzitumia au kuzichukua ili tuweze kuendelea na amani katika hii nchi. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti kwa kutueleza hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.