Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni Harison Kamau, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani wa Libya na ambaye huenda akagombea urais ameonya serikali ya mpito ya Tripoli dhidi ya kuchelewesha uchaguzi wakati taifa hilo lililokumbwa na mzozo wa kisiasa likijitahidi kurejea kwenye hali ya amani na usalama. kwenye mahojiano na shirika la habari la AFP, Fadhi Bashaga aliondoka kwenye serikali mwezi Machi, na ambaye bado ana ushawishi mkubwa wa kisiasa anasema kuwa anatathmini uwezekano wa kugombea urais kwenye uchaguzi ujao. Ameongeza kusema kuwa miaka kumi baada ya kuondolewa madarakani kwa dikteta Muammar Gaddafi, pamoja na juhudi za amani zinazoungwa mkono na Umoja wa Mataifa, watu wa Libya wanaimani kuwa taifa lao litaimarika tena. Serikali ya mpito ya Libya inayoongozwa na waziri mkuu Abdul Hamid Deiba pamoja na baraza la rais linaloongozwa na Mohamed Yunis Menfi inaendelea na mashauriano ya kutafuta amani ya kudumu na Umoja wa Mataifa wakati ikiahidi kuitisha uchaguzi. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden Jumanne umesitisha mpango wa uchimbaji mafuta kwenye mbuga ya kitaifa ya Alaska, hatua ambayo ni kinyume na mtangulizi wake Donald Trump aliyeruhusu shughuli hiyo kuendelea. Wizara ya Usalama wa Ndani ya Marekani imesema kuwa itafahamisha rasmi makampuni yaliyokuwa yachimbe mafuta kuwa shughuli hiyo imesitishwa ikisubiri uchunguzi wa kina kuhusiana na adhari za kimazingira kwenye eneo hilo maarufu kama Anwar. Tangazo hilo ni pigo kubwa kwa makampuni hayo yaliyojitahidi kupata nafasi ya kuchimba mafuta baada ya Trump kutangaza mpango wa kuruhusu shughuli hiyo Novemba mwaka uliopita kabla ya kushindwa kwenye uchaguzi mkuu na Joe Biden. Maafisa wa Marekani Januari mwaka huu walifanya shughuli ya kukodisha zaidi ya ekari milioni 1.6 zenye vinu 11 vya mafuta baadhi ya makampuni yaliyobahatika kupata zabuni ni kutoka mamlaka ya maendeleo ya alaska pamoja na mengine mawili ya kibinafsi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC wachambuzi wanasema kuwa muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa asia maarufu kama ASEAN umepuuza wazo la kuifukuza Myanmar kutokana na ghasia pamoja na ukiukaji wa haki za binadamu ili kuhakikisha kuwa haliadhiri mataifa mengine wamesema kuwa kukemea mapinduzi ya kijeshi ya Myanmar ya februari mosi hadharani kutoka kwa mataifa wanachama huenda kukapelekea uchunguzi wa kina dhidi ya mataifa yote matano ya ASEAN kuhusiana na haki za binadamu kutoka mataifa ya magharibi. Wameongeza kusema kuwa iwapo wanachama wa ASEAN wataendelea kukemea maswala ya ndani ya kila mmoja wao, basi huenda yakachochea uchunguzi wa kina huku ikizingatiwa kuwa mengi yana dosari ambazo haziko hadharani. Kwa miaka mingi mataifa wanachama wa ASEAN ambayo ni Cambodia, Laos, Thailand, Vietnam na Ufilipino yamekuwa yakilaumiwa kwa kukiuka haki za binadamu. Kufikia jana Jumanne, watu 841 wameuawa Myanmar, huku wengine zaidi ya elfu tano wakikamatwa baada ya mapinduzi hayo. Mamlaka ya jimbo la kusini mwa Australia la Victoria imeongeza wiki moja ya kufungwa kwa shughuli za kawaida kwenye mji wake mkuu wa Melbourne ili kudhibiti wimbi jipya la maambukizi ya virusi vya korona kufungwa kwa shughuli kuliwekwa kwenye jimbo hilo wiki iliyopita baada ya maafisa wa afya kugundua kuwa virusi vilikuwa vinaenea haraka sana kwenye jimbo hilo. Wimbi hilo jipya limehusishwa na mtu mmoja aliyekuwa amesafiri nje ya nchi na aliyerudi akiwa na aina mpya ya virusi kutoka India. Maafisa mapema leo ametangaza kugundua kesi sita mpya za maambukizi ya covid-19 na kufikisha jumla ya maambukizi ya hivi karibuni kufikia sitini. Waziri mkuu mwandamizi wa jimbo la Victoria James Marino ameambia wanahabari mjini Melbourne kuwa iwapo hali hiyo haitadhibitiwa kwa haraka huenda ikachukua mrengo mbaya. Hatua ya sasa ya kufungwa kwa shughuli za kawaida mjini Melbourne ni ya nne tangu janga la korona lilipotokea mwaka uliopita. Na shirika la habari la Iran limesema mapema leo kwamba meli yake kubwa zaidi ya kijeshi imeshika moto na kuzama kwenye kuba ya Oman. Ripoti zinaongeza kusema kuwa meli hiyo kwa jina Kag ilizama karibu na ufukwa wa Jask na kwamba watu wote waliokuwa ndani waliokolewa bila kuwa na maelezo zaidi ya lini moto huo ulipoanza wala kiini chake. Kagi ilikuwa miongoni mwa meli chache za Iran zenye uwezo wa kutoa misaada pamoja na mafuta kwa meli nyingine wakati zikiwa baharini. Mwaka uliopita meli hiyo kwa bahati mbaya ilishambulia meli nyingine wakati wa mazoezi karibu na bahari ya Jask na kuua mabaharia 19 huku wengine 15. wakijeruhiwa Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sasa nampatia nafasi mwenzangu Idli Gongo, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo huangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia eh, hatua ya rais wa Marekani Joe Biden eh, kwenda katika jimbo la Oklahoma katika mji wa Tulsa na kutangaza kutambua tukio ambalo lilifanyika miaka mingi iliyopita nchini Marekani dhidi ya watu weusi kuwa lilikuwa baya, tukio ambalo limekuwa ni kinyume na tawala nyingi zilizopita za serikali ya Marekani. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo E, tutaangalia jimbo la Somaliland ambalo limejitenga kutoka Somalia, hatimaye liliandaa na kufanya uchaguzi wake kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na tano. Tutaangalia uchaguzi huo ulikuwaje katika sehemu hiyo ambayo ya Afrika ya Mashariki. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, Kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia hapa Marekani ambapo rais Joe Biden e, alikuwa katika mji wa Tulsa Oklahoma jana Jumanne. E, ni rais wa kwanza wa Marekani aliye madarakani kuhudhuria kumbukumbu ya mauaji ya Tulsa ya ubaguzi warangi, wa rangi, uharibifu uliofanywa mwaka 1921 kwa ajili ya watu weusi waliokuwa na ustawi ambao walifanyiwa vitendo hivyo na kundi la wazungu, ambapo watu takribani mia tatu walipoteza maisha na maelfu walikoseshwa makazi. Tunaanza kuangazia uh, tukio hilo na kwanza kabisa kabla ya kuanza kulifanyia uchambuzi na uh, kuliangalia undani wake, wapi uh, historia yake na nini, eh, tupate uh, taarifa hii ambayo inasomwa hapa na mwenzangu Hadija Riami. Mwaka 1921 Greenwood ilikuwa ni eneo lenye jamii ya Wamarekani wenye asili ya Kiafrika huko Tulsa, Oklahoma. Sehemu hiyo ilijumuisha ujirani uliojulikana kama Black Wall Street. Kundi la wazungu wakisaidiwa na idara ya polisi iliyokuwa na wazungu watupu walichoma eneo la Greenwood na kuacha mamia ya watu wakiwa wamepoteza maisha na maelfu wakiwa hawana makazi. Ukurasa wenye giza uliingia katika historia ya taifa hili ambapo kwa kiasi kikubwa ulikuwa hauzungumziwi kwa miongo mingi that... hata watu ambao ni wenyeji wa Tulsa hawakuwa wakifahamu lolote mpaka hivi karibuni. Jumanne, rais Joe Biden alikitembelea kituo cha utamaduni cha Greenwood. Yeye ni rais wa kwanza wa Marekani kuadhimisha kumbukumbu ya mauaji hayo ya kutisha huko Tulsa wa Marekani wenzangu, hizi hazikuwa ghasia, yalikuwa mauaji. Alikutana na manusura watatu wa mauaji hayo, wote wakiwa na umri wa zaidi ya miaka mia moja. Nyinyi watu mnajulikana ndiyo, manusura mliobaki wa hadithi ambayo inaonekana imefifia kwenye vioo, lakini kamwe si hivyo. Hivi sasa hadithi yenu itajulikana kwa upana Wakati mazungumzo ya kitaifa yakizidi kulenga kwenye suala la mfumo wa kibaguzi na Black Lives Matter, mauaji ya Talsa yalifunikwa kwa miongo mingi. Hati zote za makumbusho kwa hakika ziliondolewa kutoka ofisi ya meya, ziliondolewa kutoka maktaba kwa maksudi. Historia yote ilifutwa, na sasa mnaona majaribio yakiendelea kufuta historia ya ubaguzi, ubaguzi wa zungu katika nchi hii. Karne moja tangu mauaji hayo, Wamarekani weusi wanaendelea kubaguliwa. Kwa mujibu wa takwimu za serikali, familia ya kawaida ya kizungu ina mara nane zaidi ya utajiri kuliko familia ya kawaida ya mtu mweusi, mwanya ambao umezidi kupanuka wakati wa janga. Biden alitangaza hatua za kupunguza mwanya huo, ikiwemo mipango ya kuwekeza mabilioni ya dola kwa jamii ambazo hazina fursa nzuri, kupanua kandarasi za serikali kuu kwa biashara zinazomilikiwa na walio wachache na kufuta kanuni mbili za enzi ya Trump ambazo zinaweka masharti katika swala la makazi kwa wote, lakini hakutaja swala la kulipa fidia iwe kwa manusura wa mauaji ya Tulsa au kwa utumwa waliofanyiwa Wamarekani wenye asili ya Kiafrika. It's hypocritical for us. Ni undumila kuwili kwetu sisi kwenda huko nje na kujaribu kudai nchi nyingine ziwatendee haki raia wake wakati Marekani bado haijafanya hivyo na bado haijafanya upatanishi kwa mauaji mabaya ya ubaguzi wa rangi katika historia ya Marekani. Ziara ya Biden imekuja wakati ambapo majimbo mengi ya kikonservative yanasukumwa kupitisha sheria mpya za upigaji kura. Warepublican wanasema wanataka kupunguza wizi lakini Wademokrat wanasema lengo la kweli ni kufanya iwe vigumu kwa watu weusi na jamii nyingine za walio wachache kupiga kura. Biden amemteua Makamu Rais Kamala Harris kuongoza juhudi za utawala katika kupanua haki za kupiga kura. Asante sana Hadija Riyami kwa kutueleza hayo yote. E, katika ripoti hiyo ambayo imeandaliwa na kutoa mwangaza wa tukio hilo la kumbukumbu kumbu ya mauaji ya Talsa ya ubaguzi wa rangi ambapo uharibifu mkubwa ulifanywa katika mwaka 1921 kwa jamii ya watu weusi waliokuwa na kipato ambacho kwa namna moja manyingine, e, walifanyiwa vitendo hivyo na kundi la wazungu ambapo watu takriban mia tatu walipoteza maisha na maelfu walikoseshwa makazi. Katika laini ya simu ninaye uh, Profesa David Monda, Profesa Munda. E, kwanza hili tukio kwa kweli limeleta mjadala mkubwa kama hivyo uh, Rais Joe Biden anakuwa rais wa kwanza kuhudhuria kumbukumbu hii ya mauaji haya ya 1921 labda kihistoria. Kwa mtu ambaye asiyefahamu tukio hili e, hebu tufahamishe, uh, hadithi yake iko vipi ama historia yake iko vipi kwa tukio hili? Uh, haswa kihistoria ni tukio lilifanyika kule Uh, sehemu ya uh, au mji wa Tulsa uh, jimbo la Oklahoma, hususan sehemu ya mji ya Tulsa inayoitwa Greenwood District, na wakati huo ulikuwa mwaka elfu moja tisa mia ishirini na mwezi uh, wakati wa mwezi wa Mei uh, mwezi, mwezi wa tano mwisho wa mwezi wa tano na mwanzo wa Juni na inasemekana ya kwamba Uh, genge la watu weupe ilikusanyika ikaanza ku uh, kuichoma na kuivurugu uh, ile eneo ya Greenwood District kihistoria, ambayo ilikuwa eneo ilikuwa, ilikuwa imeendelea sana eneo ya weusi uh, wenye mali nyingi, na ikachomwa kwa misingi ambayo ni ya porojo. Ilisemekana kwamba kulikuwa na weupe fulani ambao waliuawa, lakini kilikuwa ni kisingizio cha weupe wakati huo kwenda kuharibu mali za weusi na ku kuiharibu na kui kuidorora eneo hiyo ya ustawi ya watu weusi. Kwa nini sasa serikali ya Marekani ilimechukua muda mrefu sana kutambua yale madhila ambayo yalifanyika huko? Unajua ndugu, uh, vi- machafu mengi kihistoria yamekuwa yakifanyika hapa Marekani, na kihistoria taifa nyingi hazipendi kuangazia zile dosari zake, huwa zinapenda kuangazia umaarufu wa taifa. Na kwa kweli Marekani ime- ime- imeendelea sana kiuchumi kijamii kote duniani, lakini pia kuna uchungu mwingi ambao uliendelea hapa kihistoria, na haya maafa ya Tulsa uh, ndiyo yameweza kihistoria kutambulika. Lakini kwa wakati huu ni jambo muhimu sana, maanake rais wa taifa uh, wakati huu ameenda kuomboleza kule, ameenda kusema bayana ya kwamba haya hayakuwa machafuko ya kiholela, yalikuwa maafa na mauaji ya kijamii na safisha safisha za kijamii ambayo yalikuwa yakiangaziwa kwa watu weusi. Kwa hivyo ni jambo muhimu kwa sababu ni mara ya kwanza rais wa taifa ameweza kwenda Tulsa, uh, Oklahoma na kusema kwa wazi ya kwamba weusi hapa walikandamizwa na wakafanyiwa unyama. Kile ambacho tunakiona tukio hili linatoa a, taswira gani kwa historia ya Marekani hasa suala la ubaguzi? linatoa taswira ya kwamba wa, wa, weusi na jamii za wasio wengi kwa historia ya Marekani sana sana wamekuwa wakikandamizwa, hata wakiendeleza biashara vile ilikuwa imefanyika kule Tulsa, uh, Oklahoma. Uh, eneo hii ilikuwa ikiitwa Black Wall Street, ya kwamba kulikuwa na vigogo, familia zilizokuwa zimeendelea sana, ya kwamba ni kama weu, weupe wakati huo wakaona ile eh, ile ile dhana ya kwamba wanataka kukandamiza weusi, ile tamaa uh, ya kusema ya kwamba wakandamize Weusi. Labda profesa, tungezungumza uh, mara nyingi matukio kama haya yanapokubalika, kunakuwa na maoni tofauti tofauti, hasa kutoka kwa jamii ya Wamarekani weusi na watu wengine wa makundi ya walio wachache. Uh, tukio hili limepokelewa vipi lenyewe kwa hapa Marekani? Nafikiria limepokelewa vyema, hususan uh, uh, kwa watu weusi, lakini pia kwa jamii au taifa nzima, uh, pengine kuna wachache ambao hawajafurahia. Kuna wachache wanasema y kwamba eh, Biden hajafanya vyema, lakini kwa ujumla nafikiria ni jambo zuri eh, kitenda wili kitakachojitokeza kita hapa ni kusema Biden sasa ametoa matamshi haya kwenda mbele atafanyaje? Na ndiposa eh, bwana Biden amejaribu eh, kusema ya kwamba atatoa msaada kwa uh, biashara za walio wachache. Atajaribu kuhakikisha kwamba uh, ule mfumo wa uzuaji wa vyumba unalainishwa, ili kuweza kuongezea uh, kwa wale ambao wanaweza kupata mikopo kununua nyumba hizi. Lakini kwenda mbele, kuna wengi ambao wanasema ya kwamba hajaenda au uh, Rais Biden hajatilia uh, maanani au haja Uh, toa michakato uh, barabara ambayo kimsingi inaweza ku, kuondoa uh, dosari hii ya ubaguzi wa rangi. Kwenda mbele, wangependa sana pengine, uh, afutilie mbali hii mikopo mikubwa mikubwa ya ya inayokumba wanafunzi hususan ya sehemu uh, uh, ya walio wachache, na pia aangazie kwa ujumla kuweza kuhakikisha kwamba uchumi, yaani lile pengo kati ya jamii uh, ya weupe ambayo uh, uh, pato lao ni kubwa na jamii za walio wachache hususan weusi ambao wana pato ndogo, ya kwamba lile pengo lipunguzwe, ili pia kuwe na usawa wa kiuchumi, kila Marekani aweze kujiendeleza na aweze kupata pia fursa yake ya kujiendeleza kwenye taifa hili. Asante sana uh, Profesa David Munda kwa kutueleza hayo yote. Basi hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. E, muda mfupi ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili, na katika sehemu hii tutaelekea moja kwa moja katika uh, eneo la Somaliland lililopo mashariki mwa Afrika. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya kwa undani hii leo E, tunaangalia jimbo la Somaliland ambalo lilijitenga kutoka Somalia miaka 30 iliyopita, e, hatimaye limeandaa uchaguzi kwa mara ya kwanza tangu mwaka wa 2005 na, na sasa raia wanasubiri matokeo ili kubaini wabunge na madiwani wapya. Mwandishi wa habari kutoka runinga wa shirika uh, wetu KTN News aliye mjini Hergiasa uh, kuripoti mchakato wa uchaguzi huo anasema shuhudia utulivu wa amani mpaka kufikia hivi sasa katika sehemu hii ya kwa undani. E, tunaungana na wenzetu Josephat Kioko e, akiwa katika studio za VOA mjini Mombasa, katika e, kuendeleza jahazi hili la kwa undani katika sehemu hii ya pili. Asante sana, ni kweli kabisa ulivyodokeza kwamba uchaguzi wa jimbo la Somaliland ambayo imejitenga kutoka Somalia tangu mwaka 1991 imefanya tukio la kihistoria tangu siku ya wa Jumatatu walipoandaa uchaguzi kuchagua wabunge na madiwani. Kufikia leo Jumatano, baada ya raia wa Somaliland kupiga kura kuchagua viongozi wao, wamekuwa wakisubiri matokeo kutoka tume inayosimamia uchaguzi huko Somaliland. Hili limetajwa na jamii ya kimataifa kama tukio kubwa katika kipindi cha miaka 15 kwa sababu mara ya mwisho walifanya uchaguzi mwaka 2005. Hata hivyo uchaguzi huu ambao matokeo yake kwa sasa yanasubiriwa, umekuwa ukiairishwa mara kwa mara. Walikuwa wameshakubaliana tangu mwaka 2019 uchaguzi ufanywe mwaka jana, lakini ukaairishwa na baadaye viongozi wanaosimamia tume ya uchaguzi wakishirikiana na wale wa ngazi ya kitaifa wakakubaliana kwamba mwishoni mwa mwezi Mei uchaguzi ufanyike na ndio ukaandaliwa. Somaliland ikiwa na raia zaidi ya milioni nne, ni zaidi ya milioni moja waliosajiliwa kupiga kura ili kuwachagua wabunge, kwa mujibu wa tume inayosimamia uchaguzi huko Somaliland iliyojitenga kutoka Somalia. Kilichovutia jamii ya kimataifa kufuatilia uchaguzi huo ni kwamba hali ya utulivu imekuwa ikishuhudiwa na hivyo kuwaalika waangalizi kutoka mataifa mbalimbali kufuatilia uchaguzi huo. John Gidhongo kutoka Kenya, ambaye ni mharakati aliye na sifa katika kupinga ulaji rushwa, amekuwa miongoni mwa waangalizi, na katika mtandao wake wa Twitter aliandika juzi kwamba Somaliland inaonekana kuwa na demokrasia inayofanya kazi, aliandika katika Twitter John Gidhongo lakini wao licha ya kutajwa kama jimbo lililojitenga kutoka Somalia, wamekuwa na uhusiano na nchi mbalimbali. Na kabla ya kutajia ushirikiano uliopo kati ya Somaliland na Kenya hivi, kwanza nizungumze na mwandishi wa habari Mremi Mwangi kutoka runinga ya KTN News hapa Kenya, ambaye kwa siku kadhaa amekuwa katika mji mkuu wa Somaliland huko Hargeisa kufuatilia uchaguzi huo, na hivi naungana naye moja kwa moja kwa njia ya simu hatupashe mengi kuhusu alichoshuhudia kuhusiana na uchaguzi huo wa Somaliland, Mrimi. Nam, hii ndiyo iliyokuwa mara ya kwanza kwa taifa hili la Somaliland kufanya chaguzi mbili kwa wakati mmoja. Ulikuwepo uchaguzi wa wabunge nafasi themanini na mbili zikiwaniwa na pia nafasi za udiwani mia mbili arobaini na saba na kusema kweli kwa taifa changa kama hili, alikuwa matayarisho ya aina yake, uh, ikizingatiwa kuwa ni mara ya kwanza kwa kufanya chaguzi hizi mbili kwa wakati mmoja. Na kinyume na mengi tunayoshuhudia katika mataifa mengi ya Kiafrika, uh, ikiwemo Kenya, tuseme hapa, uchaguzi una amani ya aina yake. Licha ya kuwa utapata wawaniaji kutoka vyama vitatu tofauti wakishiriki uchaguzi huu, si hoja kuona wawaniaji hao wakipiga kura katika kituo kimoja, haswa kile kituo ambako rais wa taifa hili alipiga kura. Ni kituo hicho hicho ambapo pia wakuu wa vyama viwili vya upinzani walipiga kura, na hiyo ni tofauti na siasa zilizozoeleka katika mataifa mengi ya Kiafrika, ila pia kuna tofauti nyingine Manake, kinyume na katika mataifa mengine kama vile Kenya, ambako kuna uzoefu wa milini matokeo yatatangazwa na ikiwemo kanuni za kisheria Tume ya uchaguzi inafaa kuwa imetangaza matokeo. Hapa ni tofauti kidogo, maanake kuna maeneo bunge kadhaa ambako tayari washindi wametangazwa, lakini kuna maeneo mengine ikiwemo hata maeneo ya udiwani ambako uda, uda. Uh, matokeo yangali hayajatangazwa, na wakuu wa tume ya uchaguzi hapa wanatufahamisha kuwa huenda ikaendelea hivi hata kwa kipindi cha wiki moja kabla ya wapiga kura kujua mshindi. Lakini cha kushangaza, kutokana na yale ambayo tumeyazoea katika mataifa mengine ni kuwa wenyeji wakishapiga kura wanaendelea na shughuli zao kawaida tu. Wanachokisubiri ni tangazo tu la mshindi, lakini wanarudi kwa shughuli zao za kawaida. Na ukizungumza na baadhi ya wananchi hapa, wanasema kuwa hoja yao kuu sio tu ushindi wa wale ambao watapata kura nyingi katika chaguzi hizo, bali kuidhihirishia jamii ya kimataifa kuwa demokrasia imekomaa katika taifa hili. Uh, kikiwa mojawapo ya kigezo kikuu, uh, katika jaribio la taifa hili kupata uungwaji mkono na jamii ya kimataifa kama taifa huru, ikizingatiwa kuwa sasa ni miaka thelathini tangu jimbo hili la Somaliland kujitenga na taifa la Somalia. Hivyo ni mengi ya kushangaza, mengi ya kujifunza kwa mataifa tofauti ya Kiafrika. Mwenzangu nafahamisha kwamba vyama vitatu vikuu vya kisiasa vimekuwa katika ushindani huo. Je, ni vitu gani raia wanazungumzia zaidi, wanahitaji kutekelezewa na viongozi hao wakiingia katika uongozi? Masuala makuu ni yanayohusiana na maendeleo na jinsi ya kuinua uchumi wa jamii. Kwa mfano tu umeya wa jiji hili la Hergeisa ambalo o, meya mwenyewe anateuliwa na madiwani ambao wananchi watawachagua kwenye uchaguzi huu. Ukizungumza na baadhi ya wananchi hapa, wanasema kuwa wangetaka kutengenezewa barabara kadhaa, ikiwemo zile ambazo zimechimbika, zingine ambazo zinafaa kupanuliwa, wengine wakisema kuwa kunafaa kuwa na mabadiliko ili kufanikisha juhudi zao kufanya biashara maanake wenyeji wengi sana hapa wanashiriki biashara tofauti. Kuna wale ambao wanafanya ufugaji wa mifugo, na hivyo wangetaka kanuni ama mabadiliko, ili pia waweze kupata soko, kuweza kupata mifumo tofauti ya ushuru, ili kufanikisha biashara zao na pia kufanikisha yale mabadiliko, ikiwemo kutengenezewa barabara kama mojawapo ya miundo msingi muhimu katika kufanikisha biashara zao. Wewe ukiwakilisha KTN News hapo Hargeisa, Somaliland, na wenzeni waandishi wa habari, mapokezi yenu vipi? Mtu akisikia Somaliland na hali ya usalama wenu? Tuko salama kabisa, ni kinyume na matarajio wengi ambao labda ni mara ya kwanza kutembea katika taifa hili, haswa ukizungumza na wananchi hapa ama wale wananchi ambao labda utapatana nao kwenye shughuli zako za kikazi watataka sana kujua umetoka taifa lipi. Na, wajua, kidiplomasia, taifa la Somaliland na taifa la Kenya kuna ule ushuhuba wa karibu sana, na hivyo wakisikia kwamba unatoka kwa mfano nchini Kenya wanafurahia sana, na hasa wakijua kwamba wewe ni mwanahabari, unafanya kazi yako, wangetaka sana kuzungumza nawe ili kufikisha ujumbe wao kwa jamii ya kimataifa, kwamba wao wanafuata kanuni za demokrasia na kuwa wangetaka sana kupata ule uungwaji mkono na jamii ya kimataifa kuwa kama taifa huru, na kuweza kufanya hata shughuli zao za kibiashara kawaida, na kupanuliwa uchumi, kupata usaidizi kutoka kwa jamii ya kimataifa kusema, wanapenda taifa lao. Lakini pia wangetaka sana kujua ni kipi kimekuleta hapa Somaliland, na wana maswali mengi sana, hasa wakikupata mitaani tofauti tofauti, <laughs> kama hakuna mwenyeji ambaye labda mmetembea naye lakini nafahamishwa na, na wenyeji hapa kwamba hizo ni baadhi ya juhudi ambazo wamesisitizia kama mojawapo ya mbinu za kuhakikisha kuwa kuna uh, ule ujasusi wa kufanikisha usalama, ikizingatiwa kuwa taifa hili lipo katika eneo ambalo limezongwa na matatizo ya kiusalama na hata ugaidi. Mwenzangu Asante ah, sana. Na mwisho kabisa, rais wao Muse Bihi alipomtembelea mwenyeji wake rais Huru Kenyatta, walikubaliana kuhusu balozi mdogo Hargeisa, Nairobi na pia usafiri wa ndege za moja kwa moja. Ndege zimeanza safari ama bado, ndege zingali hazijaanza? Maanake mfano kulikuwa kunafaa kuwa na safari za ndege ya Kenya Airways kutoka Jomo Kenyatta hadi hapa katika mji wa Hargeisa, lakini safari hizo zingali hazijaanza. Nimejaribu kuuliza uliza, nikaambiwa kwamba baadhi ya mipangilio haijakamilika, na pia kumbuka kwamba mazungumzo haya yamejiri wakati jamii ya kimataifa ikipambana uh, na janga la corona, lakini ni wengi wa matumaini kwamba safari hizo za ndege zitaweza kuanza moja kwa moja kutoka JKIA kuja mpaka hapa Hergeisa, maanake kwa sasa wanaokuja hapa Somaliland inawalazimu walazimu kupitia uh, ule mji wa Addis Ababa ndio pia waweze kufika hapa Hergeisa, na pia ikizingatiwa kuwa kwa sasa kuna changamoto za kidiplomasia kati ya taifa la Somalia na Kenya, matatizo ya kidiplomasia ambayo pia yameathiri biashara hapa katika uh, jimbo la Somaliland, ikizingatiwa kuwa taifa lenyewe la Somalia halizingatii sana uhuru wa jimbo hili la Somaliland, na ni baadhi ya changamoto tu ambazo zimeonekana kuathiri pia ule msukumo wa biashara kati ya Nairobi na Hargeisa, ikiwemo hata hizo safari za ndege. Asante sana Mrimi Mwangi. Huyo ni mwandishi wa habari kutoka Kenya akifanya na televisheni ya KTN News na angali yuko huko, ulivyosikia akieleza hapo, namshukuru sana kwa kutufahamisha mengi hapa VOA kwa undani Nikukumbushe tu kwamba huu haukuwa ni uchaguzi wa urais, ulikuwa ni uchaguzi wa kupata wabunge, madiwani, na baadaye watakuwa wanajipanga kwa uchaguzi wa urais kuongoza Somaliland hapo mwaka ujao. Naona basi, kwa sasa ni hayo katika Kwa Undani siku ya leo. Mimi ni Josephat Kioko, ni kurejesha Washington DC. Asante sana Josephat Kyoko kwa kutuletea sehemu hiyo ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Na hapa basi, tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo eh, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami na alamsik.