Umekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Plus 255 Global Redio ya Dar es Salaam Tanzania, UBC Redio Uganda nchini Uganda, redio RNA iliyopo eneo la Baraka na Fizi, huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo DR Radio Kaya ya Mombasa, nchini Kenya. Na mimi ni Sunday Shomari, leo ikiwa ni Ijumaa, Juni nne mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio washirika: redio simuliki ya kule Beni DRC, redio RFM ya Kisangani, redio tumaini ya Kipese, redio jambo ya Isiro, RTGL ya Butembo, redio progress ya Bunia DRC, redio chuchu na HISFM kule Zanzibar, Sunrise radio Arusha, Tanzania. Ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba Ufaransa ilisema Alhamisi itasitisha operesheni za pamoja za kijeshi na vikosi vya Mali baada ya mapinduzi ya pili kwenye taifa hilo la Afrika magharibi katika muda wa miezi tisa. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani, utawasikia wakazi wa mji wa Goma huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakielezea mlipuko wa volkano uliobadilisha hafla maisha yao. Ju bisi tulikuwa na kimbia, kila mtu alikuwa na kimbia tu, unakimbia, hauna kitu, unaacha vyote, unakimbia tu, vile unakimbia ulikuwa na tulikuwa na kimbiza tu sana, watoto tuwe mm, tuliogopeshea Hatuna hakuna kitu, tu. Naam, msikilizaji, ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo ya kumekucha Afrika ambayo husikika kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa VOA Washington DC. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Whitehouse jana Alhamisi ilizisihi biashara za Marekani kuchukua hatua mpya kupambana na mashambulizi ya usumbufu ya kudai fidia ya mtandaoni ambayo yamezidi kushambulia makampuni katika uchumi wote wa nchi za magharibi. Jen Psaki, msemaji wa ofisi ya rais Joe Biden, alizisihi sekta binafsi zifanye hivyo vigumu kuingia kwenye mifumo yao ya kompyuta, akisema serikali haiwezi kufanya hivyo peke yake. Afisa wa usalama wa mitandao huko ikulu alisema katika taarifa kwamba jambo muhimu alilojifunza katika mashambulizi ya hivi karibuni ikiwa ni pamoja na yale yaliyoathiri bomba muhimu la petroli na kampuni ya usindikaji wa nyama nchini Marekani ni kwamba kampuni zinazoona mashambulizi ya kudai fidia kama tishio kwa shughuli zao za msingi za biashara badala ya hatari rahisi ya wizi wa data watapambana na kufanikiwa kurejea vyema katika kazi zao. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden unaanzisha rasmi vita dhidi ya ufisadi kama msingi wa usalama wa kitaifa. Biden siku ya Alhamisi alitoa sala yake ya kwanza ya usalama wa kitaifa akielezea ajenda yake ya kupambana na ufisadi. rushwa inatishia usalama wa kitaifa wa Marekani, usawa wa uchumi, juhudi za kupambana umasikini na umasikini ulimwenguni, na juhudi za maendeleo na demokrasia yenyewe, rais Biden alisema katika maagizo yake lakini kwa kuzuia kikamilifu na kupinga ufisadi na kuonyesha faida za utawala wa wazi na uwajibikaji, tunaweza kupata faida muhimu kwa Marekani na demokrasia nyingine, aliongeza Biden. Waraka wa Biden unatumika kama taarifa rasmi kutoka kwa rais kwamba anatarajia idara na mashirika yote ya serikali kuu kuendeleza shughuli zao za kupambana na ufisadi kwa njia ya kipekee kabisa. Afisa mwandamizi wa utawala aliwaambia waandishi wa habari kwa njia ya simu siku ya Alhamisi. Na Ufaransa ilisema Alhamisi itasitisha operesheni za pamoja za kijeshi na vikosi vya Mali baada ya mapinduzi ya pili kwenye taifa hilo la Afrika ya magharibi katika muda wa miezi tisa, na kuongeza kwamba shinikizo la kimataifa kwa mamlaka ya kijeshi kuwarudisha raia katika nyadhifa za uongozi mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Uamuzi huo umekuja baada ya mtu mwenye nguvu katika jeshi la Mali, Asimi Goita, ambaye aliongoza mapinduzi ya mwaka jana kumwondoa madarakani rais wa mpito ambaye ni raia pamoja na waziri mkuu wake, wiki iliyopita. Hatua hiyo ilizua mtafaruku wa kidiplomasia na kusababisha Marekani kusitisha msaada wa usalama kwa jeshi la Mali na kwa Umoja wa Afrika pamoja na jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, kusimamisha uwanachama wa Mali. Wanajeshi wa Ufaransa walisema Alhamis kwamba mahitaji na viwango vimewekwa na ECOWAS na Umoja wa Afrika kufafanua muundo wa kipindi cha mpito cha kisiasa nchini Mali. Wakati tunasubiri dhamana hizi, Ufaransa imeamua kusitisha, kama hatua ya muda, operesheni za kijeshi za pamoja na vikosi vya mali na tume za kitaifa za ushauri kwa faida yao, wizara ilisema katika taarifa iliyoonekana kwenye shirika la habari la AFP. Maamuzi haya yatatathminiwa tena katika siku zijazo kulingana na majibu yaliyotolewa na mamlaka ya Mali. Mapema Alhamis, taasisi ya kimataifa ya La Frankofoni, jumuiya ambayo kwa kiasi kikubwa inawakilisha majimbo mengi yanayozungumza Kifaransa kote duniani imekuwa shirika la hivi karibuni kuisitisha Mali. Mali na Ufaransa zote zina jukumu muhimu katika mapambano dhidi ya uwasi wa umwagaji damu unaolikumba eneo la Sahel. Ufaransa ina wanajeshi wapatao elfu tano na mia moja katika Sahel chini ya operesheni yake ya Barkhane ambayo inazunguka nchi tano: Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger. Maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa na wimbi la tatu la maambukizi ya korona, na huku kitovu kikiwa katika mji mkuu Kinshasa, ikiwa ni pamoja na miji ikiwa ni moja ya miji yenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Waziri wa afya nchini humo Jean Jacques Mbungani alisema Alhamisi. Kama nchi nyingine nyingi za Kiafrika, Kongo imeripoti visa na vifo vichache, lakini maafisa wa afya wana wasiwasi juu ya kuongezeka kwa hivi karibuni kwa maambukizo ambayo alisababisha visa vipya 243 vilivyorekodiwa siku ya Jumatano, ikiwa ni idadi kubwa zaidi ya kila siku tangu mwezi Machi. Natangaza rasmi kuanza kwa wimbi la tatu la janga la COVID-19 katika nchi yetu, Kinshasa ikiwa kitovu chake, Mbungani aliwaambia waandishi wa habari, kwa mujibu wa mtandao wa Reuters. Kiwango cha chini cha chanjo na kutozingatia kanuni za usafi zilizopendekezwa zilikuwa ni sababu za kuongezeka kwa kiwango cha maambukizi, alisema. Maandamano yamepigwa marufuku, wanaharakati wa kisiasa na waandishi wa habari wamekamatwa, mawakili na majaji wakikemewa kulengwa haswa kwa uhusiano wao na harakati za awali za maandamano yanayodai mabadiliko makubwa ya kisiasa huko Algeria. Wakati nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi wa wabunge mwezi huu, serikali inaongeza ukali wake kwa vikundi vya haki na wengine wanasema, kwa kuwaweka ndani na hata kutoa hukumu za vifungo dhidi ya wakosoaji wake. Tofauti katika mji mkuu Algiers na miji mingine mamlaka yamepiga marufuku maandamano ya kila wiki yaliyoandaliwa na vuguvugu la Hirak la miaka miwili, haswa kwa kuweka vikwazo vya kiutawala ikiwa leo. Ukandamizaji wa serikali unawapa viongozi wake nguvu ya juu ndogo, kuna hatari ya kuwa na matokeo mabaya katika kipindi kirefu, wataalamu wanaonya, na huenda ikapunguza idadi ya wa wapiga kura inayotarajiwa katika uchaguzi wa bunge wa Juni 12. Kuzidisha mzozo wa kijamii na kiuchumi nchini humo, kunachochea msaada mpya kwa vuguvugu vugu la Hirak. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa VOA Swahili. Na sasa tunaelekea huko nchini Tanzania, ambapo kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Mwananchi nchini humo ni kwamba waziri mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, amesema serikali ya nchi yake imeruhusu usafirishaji wa mchanga unaofahamika kama makinikia baada ya kuweka utaratibu mzuri wa ukusanyaji wa mapato. Majaliwa aliongeza kuwa sheria imewekwa vizuri na kumekuwa na udhibiti wa kutosha ili kutopoteza mapato. Ed Ligongo amezungumza na Gabriel Mwang'onda, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi nchini Tanzania, na kwanza akamuuliza nini kilichopelekea hali hii kurejea tena baada ya serikali kupinga utaratibu huu kufanyika. Kwanza ieleweke kwamba tulikuwa Tanzania kama nchi tulikuwa tuna Uh, ambazo zilikuwa zinaweza kufikisha asilimia uh, tisini na tisa ya ya dhahabu. Ya hivi karibuni tumesikia Samiko na kampuni wamekuwa na ubia na kampuni binafsi, wameanzisha pale Mwanza kao. Kwa sasa tuna kiwanda ambacho kinaweza kikatengeneza dhahabu ambayo inaweza ikawa na i ya tisini na tisa. Uh, nadhani kitakuwa ni cha tatu Afrika kiwanda cha dizaini hiyo. Yote hayo ni matokeo ya sera nzuri ya madini ya mwaka elfu mbili na kumi na saba na mabadiliko yake ambayo yalikataza makinikia kutoka nje ya nchi. Lakini moja kati ya matokeo ya makubaliano kati ya Barrick Gold Mine na serikali ya Tanzania ilikuwa ni ku, uh, kuruhusu makinikia yaweze kuendelea kutoka uh, nje ya nchi. Sasa ni utaratibu tu ambao ulikuwa ume- uh, umekuwa ukiwa ukijadiliwa ni utaratibu gani utumike. Tungependa kufahamu vile vile uh, kile ambacho sasa kinafanyika hivi sasa, maanake kuna baadhi ya mchanga mwingine ulikuwa ni wa kipindi uh, kabla kampuni mpya ya Twiga haijaanzishwa. Huu mchanga unapelekwa Uh, chini ya kampuni ya Twiga au bado itakuwa ni mali ya Barrick? Uh, kwa hilo kwa kweli, mimi mwenyewe sijaweza kujua exactly ni nani atakuwa mmiliki wa ule mchanga ambao ulikuwa umezuiliwa. Uh, nakumbuka ni makontena mengi sana alipopa bandarini, na mengine yalizuiliwa yakiwa njiani, mengine yakiwa bado kwenye migodi. Kwa hiyo uh, sijajua kama ile sheria itakuwa applied retrospectively, kitu ambacho uh, ni kigumu sana kukifanya kwamba tuanze nyuma kwenda mbele na tip, ile itakuwa itafuata labda utaratibu wa zamani nadhani, na lakini sina uhakika ule mchanga utakuwa unamilikiwa na nani kati ya serikali na kampuni ile ba. Na kile ambacho unaweza kutueleza sasa, kwa hivi sasa, aa, bado unataka kusema kiwanda ama mpango ambao upo Tanzania kuchakatua mchanga huo haujaweza kufikia aa, kiwango cha uzalishaji uliopo Tanzania. Aha. Kiwango cha uzalishaji wa makinikia ni kikubwa sana ukilinganisha na uwezo wa viwanda ambavyo vimejengwa hapa Tanzania. Kwa sasa tuna viwanda viwili vikubwa kidogo, Dodoma pale na Mwanza, lakini vile viwanda kwa capacity wise, uh, ni ngumu sana kuweza ku accommodate michanga yote inayotoka kwenye migodi mikubwa ikumbuke. Kwamba Tanzania tuna migodi mitatu mikubwa sana, ah, kwa muda sana kuweza kuchakata, ndio maana ime- imekubalika kwamba utaratibu mwingine tu utumike kwa wale ambao wanaproduce, kwa maana wanazalisha mchanga mwingi zaidi. E, namna bora ambayo si kama ile ilivyokuwa pale awali kwamba vitu vyote vilivyomo mle vitajulikana na vitu gani na vyote vitatakiwa na vilipiwe, na umakini umezidishwa, kwa maana controls na procedures zimeongezewa zaidi. Ni Gabriel Mwang'onda, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi nchini Tanzania Akizungumza na VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kundi la Taliban naelekea kuchukua kwa nguvu kile ambacho hawakipati kwa njia ya mashauriano mara baada ya Marekani na majeshi ya muungano kukamilisha kujiondoa kwao Afghanistan, kwa mujibu wa tathmini mpya kulingana na taarifa za kijasusi kutoka nchi wanachama wa umoja wa Mataifa. Taarifa iliyotolewa Alhamisi na timu inayofuatilia vikwazo vya Umoja wa Mataifa kwa Afghanistan inaonya kwamba wakati Taliban bado inaendelea kufuata makubaliano ya mwaka jana na Marekani, wameongeza nguvu zao katika kushikilia madaraka, wakichukua jukumu la udhibiti wa moja kwa moja katika vituo vya utawala, wakati wakipigania au kudhibiti kufikia asilimia sabini ya maeneo nje ya vituo vya miji. Na mashirika ya ujasusi ya nchi wanachama wa Umoja Mataifa yanaonya hii inaweza kuwa ni mwanzo tu na taarifa mpya ya maambukizi ya HIV iliyotolewa na maafisa wa afya wa Marekani inaeleza kwamba maambukizi mapya ya HIV yamepungua kwa asilimia 73 kati ya mwaka 1981 na 2019, lakini idadi ya maambukizi kati ya watu weusi wa na Walatino imeongezeka kwa mujibu wa vituo vya taasisi ya magonjwa ya kuambukiza CDC. na wapanda wa baskeli ulimwenguni wameadhimisha siku ya baskeli duniani Alhamisi, ikiwemo huko Somalia, taifa lilopo pembe ya Afrika ambalo bado linataabika kupata uthabiti baada ya miaka kadhaa ya mzozo. Shirikisho la baskeli nchini Somalia linatambuliwa tu mwaka jana. Huku ukiwa na barabara mbovu pamoja na vifaa, hali ni ngumu kujiandaa kwa mashindano yajayo ya ya kimataifa. Mwandishi wa Sauti Amerika Muhamed Kahia anaripoti kutoka Mogadishu, na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Shirikisho la baiskeli Somalia lina baiskeli ishirini pekee za kitaalam zilizokubaliwa katika Umoja wa Waendesha Baiskeli Kimataifa, UCI, chombo kinachosimamia michezo ya baiskeli duniani chenye makao yake Uswizi, ambacho kinasimamia mashindano hayo vifaa duni na barabara zilizofungwa kutokana na vitisho vya usalama kutoka kwa kundi la wanamgambo wenye silaha la Al-Shababu hususan katika mji mkuu Mogadishu, ni mojawapo ya changamoto zinazowakabili vijana waendesha baiskeli wanaopatiwa mafunzo kwa mashindano ya kimataifa. Katibu mkuu wa shirikisho la baiskeli Somalia, Said Ahmed Abukar, anasema licha ya changamoto hizo wana nia ya dhati kuukuza mchezo huo kuanzia kiwango cha chini barabara. Nyingi zinazotumiwa na mwendesha baskeli kwa ajili ya mafunzo kwa Magadishu ama chakavu au zimefungwa kwa sababu ya usalama, na kwa hivyo basi imekuwa changamoto kubwa kufanikisha ratiba ya utoaji mafunzo. Aliongeza kuwa wanakosa vifaa vya kutosha kama vile helmet kwa ajili ya kuwalinda waendesha baiskeli na majeraha wakati wanapopata ajali, na badala yake mwendesha baiskeli anatumia vifaa vya mpira wa miguu kujikinga, ambalo ndiyo chaguo alilonalo kwa wakati huu. Mnamo April mwaka elfu mbili kumi na nane mkutano mkuu wa umoja wa mataifa ulitangaza Juni tatu ni siku ya baiskeli duniani. Mmoja wa waendesha baiskeli huko Somalia Hassan Bare Ugas aliibuka katika nafasi ya pili wakati wa mashindano ya baiskeli ya kuzunguka baadhi ya maeneo ya nchi huko Somalia yaliyofanyika mwaka jana. Bare ambaye anafanya mazoezi kwenye gym kwa muda mwingi ili kuepukana na barabara mbaya, anasema ndoto yake ni kupeperusha bendera ya nchi yake katika mashindano ya baiskeli ya kikanda na kimataifa. Nafanya mazoezi kwa bidii, wakati mwingine kwenye barabara za jiji. Natamani kuliwakisha taifa langu katika mashindano yajayo ya kimataifa kama vile mashindano ya Afrika na michezo ya Olimpiki, kulingana na Umoja wa Mataifa. Mbali na shughuli zake za michezo, utumiaji wa baiskeli unahitaji elimu huduma za afya na huduma nyingine za kijamii zinazopatikana kwa watu walio katika mazingira magumu zaidi barani Afrika na kuchangia katika upatikanaji wa hewa safi na kupunguza msongamano barabarani. Msikilizaji, na katika ripoti nyingine tunaelekea huko nchini Nigeria, ambapo nyanja za kisiasa nchini humo zimechukizwa na maneno yaliyotumiwa na Rais Muhammadu Buhari kuhusu mkakati wake wa kushughulikia wale wenye msimamo mkali wanaotaka kujitenga na Nigeria. Rais Buhari amesema atawajibu kwa lugha mbaya kwa vile ndiyo wataielewa. Hatua ambayo inasadikiwa inaweza kusababisha mapambano ambayo hayatabiriki, yatachukua muda gani kumalizika. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohengbe ana ripoti zaidi. Kwa muda sasa, tangu hali ya usalama kuwa tete na nchi kukumbwa na shida mbalimbali, wanaijeria wengi sana wamekuwa wakimtaka rais Buhari kuzungumza na raia na kuwatoa wasiwasiya kwamba miongoni mwa matatizo ambayo yanaikabili nchi, iwe ya kiusalama, maisha na mali za raia, serikali kamwe haitasita kuwalinda wao na mali zao. Wabunge pamoja na wachambuzi wa masuala ya kitaifa hivi karibuni wali elezea jinsi wa Nigeria wanavyokumbwa na matatizo mengi na ukosefu wa usalama. Umoja wa wakinamama wahangaika katika jimbo la Benue, lilo kati kaskazini mwa Nigeria, unasema shida za usalama zinazidi kila siku. Kiongozi wa umoja huo Rebecca Apeza anasema kundi lao linamtaka rais Buhari kuhutubia wa Nigeria na kuwaamuru watu wa fulani kusimamisha maovu yao hasa uwagaji wa damu. elfu mbili kumi na tisa. Kingsley Mogalu anasema hatua inayofaa kwa rais kuchukua kwa sasa ni kutangaza mazungumzo na wale wanaotaka kujitenga kutoka Nigeria na sio kuwatisha. I think that the government should be able to invite all the secessionists to the table. They are essentially yalikuwa ni onye kali sana. Majibu ya rais kwa makundi yanayotaka kujitenga hayakuwa na athari iliyofikiriwa na Kingsley Mogalu anasema matamshi kama hayo yanaweza kutafsiriwa kwa njia mbalimbali. kind of in So, watu wengi sana ndani na nje ya Nigeria wanasema maneno hayo ya rais yanaashiria vita ambayo inapoanza kudhihirika yanaweza kusababisha vita vya muda mrefu sana ambayo vinaweza kuongeza vibaya hali ya ukosefu wa usalama zaidi. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. VOA mitaani unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika makala yetu ya VOA Mitani, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, katika mji wa Goma kuwasikia wakazi wa mji huo wakitoa wa maoni yao baada ya mlipuko wa volkano kutokea na kupata uharibifu wa nyumba na kupelekea wengi kuhama makazi yao. Mwandishi wetu wa Austeri Malivika amekusanya maoni yafuatayo. Moto tu. Hmm. Tu sana watoto wetu akasema na tulifika ndani ya mji wa Beni, hatuna hakuna kitu tu. Mimi napata wakunipokea hapa. Jo kwenye kwanza. Unajua hii moripuko wa volkani ya Ragongo ilishtula kwanza kila mtu. Hakuna mtu alikuwa na jatandre ke itatokea. Malgré ma ilikuwa za mingi, mimi ilikuwa tu mapenzi ya Mungu ndio yenye ilifanyika. Mimi ilikuwa tu mshtuko kila mtu. Ilikuwa tu ni mapenzi ya Mungu. Jo, ni vitu yaliko naturel, yaliko artificiel. Ni vitu vilikuwa créé na Mungu. Bon, paraporo na situation ya volkan, sisi wakaja, hatukupokeaka information nzuri parce que tungepokiaka information nzuri, kama hatukupoteza. Tulipoteza mabitu za mingi, mie peke niko victime kukupoteza. Niju hatukupataka information bo, kungambo ya kukimbia, tulikimbiliaka mafasi sama sake bo Mugunga tonge mafasi za pembeni pembeni ya Rimero, volkani ngali na tomboka o ingali na fanya makule souterrain vanini hakuna volkanologi kwa angu mie volkanologi moya, ni senyere ye peke yake. Paske yote biko inafanya ni matato ni matujo. Hakuna munye kuna sertitude ya kusema iko hivi ao iko hivi ao iko hivi. Manake kwa angu mishonare, kama kweli volkanologi munye atapatia vre version iko hakuna tunaweza Kuchunga kwa volcano lakini ni kuchunga tu yenye Mungu atafanya. Mungu ndiye atatuambia kama bikatoka, mweke itakuwa tena inzatoka tu kama Mungu anapenda. Mweka kama hapendi, mara yake deja ilaisha. Messi alikopia sote na kama hakuna tena kitu. Vraiment, depuis volcan a tomboka kwanza, perturbation ya vitu sirtu kwa to. To kwanza na kwa ya mubaya sana, tanto dollars ilishuka tanto dollars ilipanda. Vraiment, vitu kwanza na baklia haviko kuuzisha, hakuna movement barabara. Nyenye mimi nilisema kwa walikimbia kwanza pole sana. unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili Washington DC, Sande Shomari anakusomea muktasari wa habari. White House jana Alhamisi ilisihi biashara za Marekani kuchukua hatua mpya kupambana na mashambulizi ya usumbufu ya kudai fidia ya mtandaoni ambayo yamezidi kushambulia makampuni katika uchumi wote wa nchi za magharibi. Jen Psaki, msemaji wa ofisi ya rais Joe Biden, alizisihi sekta binafsi zifanye iwe vigumu kuingia kwenye mifumo yao ya kompyuta, akisema serikali haiwezi kufanya hivyo peke yake. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden unaanzisha rasmi vita dhidi ya ufisadi kama msingi wa usalama wa kitaifa. Biden siku ya Alhamisi alitoa risala yake ya kwanza ya usalama wa kitaifa akielezea ajenda yake ya kupambana na ufisadi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa na wimbi la tatu la maambukizi ya korona, na huku kitovu kikiwa katika mji mkuu Kinshasa, ikiwa ni moja ya miji yenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari. Mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Diodon Chubahiro, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami. Tunawatakia usikilizaji tulivu popote pale unaposikiliza VOA.