saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia, msomaji wako ni Mipatrick Ndwimana. Naibu kamishna wa wilaya ya Gotki nchini Pakistan, Mohamed Usman Abdullah anasema idadi ya watu waliojeruhiwa kutokana na ajali ya treni kusini mwa nchi hiyo imeongezeka na kupindukia mia moja na karibu watu 38 wamefariki. Akizungumza na waandishi wa habari, Abdullah amesema wafanyakazi wa uokozi wanaendelea kujaribu kuwaokoa abiria waliokwama ndani ya mabaki ya treni na huenda idadi ya waliofariki ikaongezeka. Maafisa wa usafiri wa reli wanasema kulikuwepo na zaidi ya watu elfu moja ndani ya treni mbili zilizogongana baada ya treni ya kwanza kuanguka kutoka reli zake. Waziri wa habari wa Pakistan Fawad Chaudhry amesema kwenye taarifa kwamba ni mapema kusema ikiwa ajali hiyo imetokana na matatizo ya kiufundi, uzembe au uharibifu wa makusudi, akiongeza kwamba uchunguzi kamili utafanyika. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametangaza kufungwa kwa shule na kupiga marufuku mikusanyiko ya watu, wakati nchi hiyo ikikabiliwa na ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona katika wimbi la pili la COVID 19. Usafiri wa umma kati ya wilaya pia utapigwa marufuku kuanzia Alhamisi wiki hii ili kuruhusu wanafunzi ambao wako shule kurudi nyumbani ba kumbi za sinema na zile za burudani pia zimefungwa hatua ya kusimamisha masomo na mikusanyiko imeanza kutekelezwa leo jumatatu hali ambayo inaendelea kwa siku 42 shule nyingi ziliripoti ongezeko la maambukizi ya korona baina ya wafanyakazi na wanafunzi na kusababisha hali ya wasiwasi tangazo hili limekuja saa kadhaa baada ya wizara ya afya ya uganda kutangaza visa vipya 1259 vya maambukizi hapo jana Jumapili. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vyama viwili vya upinzani vya jamhuri iliyojitangazia uhuru ya Somaliland kwenye pembe mwa Afrika vimepata ushindi wa viti vingi vya bunge kwenye uchaguzi wa wiki iliyopita. Tume ya uchaguzi ya jimbo hilo ilitangaza Jumatatu kwamba Chama cha Wadani kimepata viti 31 na kile cha USID kilipata viti 21. Chama tawala cha Kulmie kimepata viti 30 kwenye bunge lenye viti 82. Kwa upande mwengine, hakuna mwanamke hata mmoja aliyegombania kiti cha bunge aliyeweza kupata ushindi katika uchaguzi huo. Jamhuri hiyo iliyokuwa sehemu ya Somalia ilijitangazia uhuru mwaka 1991 na haijatambuliwa kimataifa hadi hii leo, lakini imefanikiwa kufanya uchaguzi mara kadhaa chini ya mfumo wa kidemokrasia. Bunge la Israeli limetangaza Juni kumi na nne ni tarehe ya mwisho ya kupiga kura ambayo itathibitisha serikali mpya ambayo ni muungano wa vyama vinane katika nyanja ya kisiasa ambavyo vimeungana pamoja ili kushirikiana katika kumaliza utawala wa Benjamin Netanyahu wanasiasa walitupiana na lawama Jumatatu, kuhusu kudumaza utaratibu wa kisiasa baada ya Netanyahu kuwashtumu maadui wake kuhusu ubadhirifu mkubwa katika uchaguzi katika historia ya demokrasia nchini Israel. Yair Lapid wa chama cha mrengo wa kati, mtangazaji wa zamani wa televisheni na aliyesimamia muungano wa vyama vinane vya kisiasa, anawania kumwondoa Netanyahu, akisema wito wowote wa ghasia au uchochezi dhidi ya wabunge ni kinyume na dhana ya utaratibu. Kundi la Islamic State tawi la Afrika Magharibi ISWAP e limesema kwenye mkanda uliorekodiwa na ambao shirika la habari la Reuters limehusikia Jumapili kwamba kiongozi wa kundi hasimu la Boko Haram Abubakar Shekau alifariki. Shekau alifariki tarehe kumi na nane Mei baada ya kulipua bomu wakati alipokuwa na sakwa na wapiganaji wa ISWAP e katika mapambano mtu anayedai kwamba ni kiongozi wa kundi hilo la ISWAP abu musab al Barnawi amesema kwenye mkanda huo. Watu wawili walio karibu na Barnawi wameiambia Reuters kwamba sauti inayosikika kwenye mkanda huo ni ya kiongozi wa kundi la ISWAP. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Abdu Shakur Abud katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Assalamu aleikum, mpendwa msikilizaji, popote ulipo, karibu katika matangazo ya Kwa undani kutoka hapa Washington, tukiangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo basi, tunazungumzia juu ya zoezi la kuwarudisha wakazi wa mji wa Goma waliokimbia kutokana na mlipuko wa volkeno wiki mbili zilizopita, na vilevile vile tutaangalia juu ya jukumu la waandishi wa habari katika kuripoti mauaji ya kiolela yanayotokea huko Mombasa nchini Kenya. Basi karibu, mpendwa msikilizaji, ungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani. Karibu kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwanza tunaelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa nchi, ambako gavana wa kijeshi wa jimbo la Kivu Kaskazini, luteni jenerali Konstan Ndima, amewaruhusu wakazi wa mji wa Goma na wale wa wilaya ya Nyiragongo waliolazimishwa kuondoka kutokana na mitetemeko ya ardhi iliyotokea baada ya milipuko mikubwa kwenye mlima Nyiragongo kuweza kurudi. Watu hasa walioruhusiwa kurudi ni wale ambao nyumba zao hazikuchomwa moto kutokana na matope ya moto ya volcano, kuweza kurudi nyumbani kwao kuona namna hali ilivyo. Msemaji wa jeshi Major Nikki amesema akizungumza na waandishi wa habari kuwa juhudi hizo za watu kurudi kwao zimeanza hii leo. mkubwa alipata wakati yote ya kuongea na wataalamu ambao wanaefuatilia miripuko ya milima ama ya volcano, na kisha kupata ripoti za wanduku wetu wa protection civile ama wa ukingu wa raia. Kisha kupata hizo ripoti, kuzichanga, ilikuwa ya muhimu sana ruhusu wale ambao, wananchi ambao waliyetoka Goma kufatana na hatari ya mlipuko wapate kurudia. Lakini tunazingatia neno moja, kupitia hicho kitangazo chake, ni kusema hata watu watarudi, wanapashwa kurudi kufatana na mpango ambao wakubwa wamepanga. Ni kusema kwamba kuna wale ambao nyumba zao hazikupata tatizo, wanaweza wakarudia, na mipango tayari jemada Jemad, Luteni Jemadari Ndima Constant, gavana wa jimbo alishaipanga. Tayari magari yapo tayari, yanaenda kuchukua ndugu yetu ambao walikuwa sehemu hiyo, moto wa volkano ilipita, ambao nyumba zao zilungula, au hawatarudi leo, ila kuna mpango ambao watafata, kisha serikali kutayarisha iwezekanayo ili wapate kurudia na kuishi maisha ya kawaida kama watu wote. Watanja rudi kwanza siku gani? Nikizani, ulisikia kuanza leo, wale ambao nyumba zao hazikupata tatizo ni ya muhimu waanze kurudia, na nimekuambia kwamba tayari Gavana wa jimbo Luteni, uh, uh, Jemadari Ndima Constant amepanga iwezekanao ili watu wapate kurudia vizuri na kuishi maisha yao ya kawaida. Ni kusema kwanza leo watu wanapasha anza kutotia uamuzi huo ulichukuliwa wakati wa ziara ya waziri mkuu wa Kongo Sama Lukonde inayofanyika hivi sasa kutathmini hali ya mambo kutokana na mlipuko wa volkano na juhudi za kuwarudisha wakazi pamoja na hali ya usalama katika jimbo hilo. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kutembelea sehemu mbalimbali zilizoathirika na matope hayo ya moto yaliyogeuka kuwa lava pamoja na wakimbizi, Lukonde anasema. Bwana Likone amesema amekutana na wanajeshi pia na maafisa wa usalama wa mji huo na kuzungumzia juhudi za kupambana na mashambulizi yanayofanyika kwenye jimbo hilo, kwa kufuatana na insecurite kuile mafazi ulitaya kwanza Ituri, Nord Kivu, Sud Kivu, Manyema na Grand Katanga, ile mafazi tulideside kwanza kuatake kwa paraport a maforce negative notamment ya ba... tuweke etat de siege ma ile itakuwa decision ile tutabeba en concertation na presidence ya republike yetu. Ma ace stade tukuna continue ma operation yetu muile mazo. Ziara hiyo ni muhimu katika juhudi za kurudisha usalama na waziri mkuu amezungumzia swala la kutangaza amri ya dharura ikihitajika, na baada ya kushauriana na wakuu wa kijeshi. Kuweza kupata maelezo zaidi juu ya ziara hiyo na yale yanayotokea nazungumza na, otokea, na mwandishi wetu wa Goma, Aster Malivika. Kwanza Oster, hebu nazungumza na mwandishi wetu huko Goma, Oster Malivika. Oster, karibu, unaweza kutueleza ziara hii wananchi wanaichukulia umuhimu wake namna gani? Wananchi wanasema kwamba ni lazima angeshughulikia kwanja swala la usalama kama vile wameshughulikia swala la volkeno. <clears throat> Wanasema kwamba itawaridhisha sana, lakini amesisitiza kwamba lazima wananchi watulie kwa sababu lengo kubwa sasa itakuwa ni kuhakikisha usalama unapatikana sio tu Kivu Kaskazini na Ituri, lakini vilevile Kivu Kusini, Tanganyika pamoja na mkoa wa Katanga wa zamani, ambako vilevile kunakuwa waasi wanaotokea kwenye e, mpaka na Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kusema kwamba waziri ambaye atatembelea <laughs> moja kwa moja katika maeneo ya Beni na Buni ambako watakutana na viongozi wa kijeshi ili waweze kuandamana moja kwa moja na kuhakikisha usalama unadhibitiwa kwa sehemu kubwa wananchi wanaonyesha kwamba hawajaridhika kutokana na viongozi wa kijeshi walioweka huko kwa sababu usalama bado sio mzuri amesema nini kuhusu swala hilo wananchi wengi wanasema hawajaridhishwa na hawajaona mabadiliko yoyote kati ya viongozi wa ki, magavana wa kijeshi na magavana wa, wa, wa, wa, wa, wasiokuwa wa kijeshi wanasema kwamba hata tangu wakati magavana wa kijeshi wameenda madarakani, wapo sasa wanauliwa zaidi hata kuliko ule wakati wa mbele. Lakini anasema kwamba wananchi watumainie jeshi kwa sababu sasa limeingia katika mpango na serikali, inapanga pesa ambazo zitapewa kwa jeshi ili waweze kutekeleza majukumu yao kama vile inavyohitajika. Lakini namna ametoka kuzungumza ni kwamba mauaji bado yanaendelea beni katika kwenye vijiji mbalimbali mbali, Mko, ni mkoo wa Ituri, vile vile watu wanaendelea kuuliwa na kushambuliwa. Alafu hili swala, yani, wananchi walikuwa na matarajio makubwa kwa magavana wa kijeshi, lakini matarajio yenyewe e, hayatekeleze ama hayaonyeshe kweli nia ya wananchi wanayoitaka. Na waziri mkuu alizungumzia swala la kutangaza amri ya kijeshi. Je, lilo swala linazungumziwa kati ya wanajeshi au vipi? Hili swala ambalo waziri mkuu alitangaza, alisema kwamba lilitangazwa lakini vile likaidhinishwa na bunge. Akasema kwamba kuna mikoa ambayo mbali na Kivu katika jiji pamoja na Ituri, kuna mikoa kama ya Kivu Kusini, kama Maniema pamoja na Katanga zamani, nako vilevile watakaa na ofisi ya rais Felix Chisekedi ili watazame iwapo vilevile wanaweza kuweka viongozi ama magavana wa kijeshi, na vilevile akagusia vile mkoa wa Tanganyika kwamba vile vilevile itabidi waweke uongozi wa, wa kijeshi kwa sababu lengo lao kubwa ni kuhakikisha kwamba safari hii haya mateso ambayo wananchi wa Kongo wamepitia kwa zaidi ya miongo miwili miongo na nusu, miaka ishirini na tano thelathini ni lazima safari hii ihakikishwa kwamba wanapata amani kama vile wanaokuwa magharibi mwa, mwa Kongo mjini Kinshasa. Kwa sababu Shakuru, utafahamu kwamba wale wanaoteseka ni Kivu kusini Kivu kaskazini na Ituri, na nji hizi ndizo zinapakana na nji za kanda ya maziwa makuu, ndio zimepata shida kubwa. Sehemu nyingine kuna usalama wao, hawajui hata hivi vita na mlia risasi ya kila siku, lakini wanaoteseka ni watu wa mashariki mwa Kongo, na wamekuwa wakiomba kwamba serikali lazima iwaelezee ni nini haswa kinachoendelea, kwa sababu Umoja wa Mataifa upo, una kikosi kikubwa, jeshi la Kongo lipo kwa muda mrefu Tatizo kubwa ni nini, na nini inasababisha wanajeshi kushindwa kumaliza waasi ambao wengine wana visu na silaha ndogo ndogo, lakini jeshi ambalo lina uwezo na silaha kubwa. Lakini swala langu ni hasa ni kwamba waziri mkuu amezungumzia kutangaza amri ya kijeshi katika wilaya au jimbo hilo la Kivu Kusini. Je, linazungumziwa swala hilo? Ah, hili swala ni kwamba waziri kwanza, uh, alitangaza hali ya dharura katika mkoa Kivya kaskazini naituni na, na kama unachoakuzumza ni kwamba amesema vilevile kuna mpango mwingine ambao utawekwa uta bungeni hivi karibuni, ni kuweka vile gavana wa kijeshi Kivu kusini, Maniema, Tanganyika na hata eneo la, la ho Katanga, yaani Katanga ya zamani. Asante sana Auster Malivika. Huyu alikuwa ni mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, tukizungumza juu ya ziara ya waziri mkuu wa Kongo huko mashariki ya DRC. Tunamaliza sehemu yetu ya kwanza ya Kwa Undani. Usiondoke kando ya redio yako, punde tu nitarudi na sehemu ya pili tukizungumzia mauaji ya kiholela yanayotokea huko Mombasa. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa, tukiingia katika sehemu yetu ya pili, tunaelekea hadi mjini Mombasa ambako kumekuwepo na mauaji ya kiholela yakitokea mnamo miezi ya hivi karibuni, lakini swala vilevile anajitokeza vile ni jinsi waandishi wanavyoripoti matukio hayo. Basi nampisha Liberty Adede na Amina Chombo kutusimulia zaidi kutoka studio zetu za huko Mombasa. Shukran sana wenzetu Washington DC. Kwa Undani hivi leo kutoka Mombasa tunaangazia swali zima la mauaji ya kiholela ambayo yanaripotiwa nchini Kenya na haswa sana, tutaangazia ni jinsi gani wanahabari watatoa habari hizi kwa umma e, ili wakiheshimu kanuni za wanahabari na pia kuhakikisha wanalinda haki za familia za waliopoteza wapendwa wao. Amina, haya tunaangazia kutokana na kisa cha hivi karibuni cha raia huyu wa Somalia, jamaa huyu ambaye ana uraia wa Somalia na Marekani e, Bashir Muhammed, mwenye umri wa miaka 36, ambaye amepatikana ameuawa katika misingi ya kutatanisha kabisa. Matukio ambayo yameacha vyombo vya habari na wakenya wanaizungumzia kwa sana. Kwa ufupi tu, Bashir Muhamed ni mfanyi biashara kama ulivyotangulia kusema, na alipotea tarehe kumi na sita mwezi huu wa Mei mwaka 2021 akiwa na gari lake aina ya Range Rover. Baadaye ilipatikana kwamba lile gari ilikuwa limechomwa, na tarehe ishirini na mbili basi familia iliweza kuutambua mwili wake ukiwa katika hospitali moja inayojulikana kama Kerugoya, uh, kule upande wa Central, ikiwa uh, mwili wake baadaye ukachukuliwa na kupelekwa ama kufanyiwa uh, utafiti postmortem na daktari mkuu uh, daktari uh, Odour ambaye ni daktari wa serikali. Na alipofanya upasuaji, aliona kwamba uh, jamaa huyu alifanyiwa mateso mengi tu kabla ya kunyongwa na kuuawa. Ni mfanya biashara ambaye anatambulika kote um, Afrika Mashariki kwa sababu kandarasi ambazo anazifanya nchini Kenya na vilevile vile katika taifa la Somalia. Kulingana na mtandao wa allafrica.com unasema kwamba kamanda wa polisi jijini Nairobi, Bwana Agostin Thumbi anasema uchunguzi unaendelea, japo kwa sasa hawana habari zaidi kuzitoa. Na pia e, mtandao huo unagusia kwamba alikuwa na miradi mbali kadhaa wakadha, ikiwemo ujenzi wa kituo cha mabasi, ikiwemo ujenzi wa uwanja, pamoja na kuwa alikuwa na ujenzi unaelelezwa nchini Somalia, ikiwemo jumba la rais nchini humo na ni matukio ambayo yamewacha wengi wakiwazungumzia, lakini tunapata fursa ya kuzungumza na mwanaharakati kuangazia ikiwa wanahabari wanafanya ipasavyo katika kuhabarisha umma ama wanakiuka kanuni na kukosa kuheshimu familia za waliopoteza mpendwa. Nam, tunapata fursa ya kuzungumza na Hussein Khalid ambaye ni mkurugenzi katika eh, shirika la kutetea haki za binadamu, Haki Afrika. E, Khalid mtizamo wako ni gani kuhusiana na vile vyombo vya habari vinaripoti matukio haya ya mauaji ya kiholela nchini Kenya? Je, inafanywa katika kanuni za wanahabari, ama kuna mahali wanapitiliza? Naam, nafikiri um, kuna tunaweza kusema upeo, uh, aina mbili. Kwanza ni kuwapongeza wanahabari kwa sababu wanalizungumzia hili swala, mauaji ya kiholela yamekisiri na yamezidi kuwa donda sugu katika jamii yetu. Kwa hivyo kuwaona wanahabari wanaripoti visa hivi vinavyotokea ni kuonyesha kwamba wanachukua kazi yao na majukumu yao eh, kikamilifu. Upeo wa pili ni japokuwa, tunawapongeza kwa kuweza kuripoti, utapata kuona wakati mwingine huwa wanaripoti visa hivi kwa kupendelea upande mmoja, hasa ule upande wa polisi kwa sababu utapata wanahabari wengi watatoa ripoti kulingana na vile polisi peke yao walivyosema, na ukiangalia kwa undani utapata kuona mara nyingi ni polisi hao hao ambao huwa wamejihusisha na mauaji hayo ya kiholela. Kwa hivyo hatupati pande zote mbili kikamilifu. Kwa hivyo ni kusema, ndiyo tunawapongeza na tunawashukuru kwa kuweza kuangazia visa hivi, lakini tungependelea wanapofanya uh, ripoti zao waweze kuuliza hata upande wa pili, kwa mfano familia ya wale walio uh, waliouliwa walio ukiangalia pia vilevile vile mashirika ya kijamii kuna sehemu ambazo labda utapata mwanahabari anahofia eh, ama kwa sababu ya kutoa zile habari. Mfano, tukio ambalo limekuwepo, unapata kuna maelezo mapya yanatokea kutokea kwa maafisa wa polisi ama idara mbalimbali mbali kumuhusu huyo, familia inawekwa katika nafasi gani wakati wa kuhabarisha umma kwa matukio kama hayo, labda ambayo hayaendani sawa wali na waliopoteza mpendwa. Naam, kweli kab ki, pia, ukiangalia kanuni ni kwamba kabla ya habari hizi kuweza kuchapishwa ama kuwekwa mitandaoni na sehemu zingine ambazo hotuba uh, zitaweza kupatikana ni muhimu sana kwamba familia kwanza waweze kuhabarishwa, ili wao wawe wamepata, um, hiyo hotuba uh, uh, ya kuwa mpendwa wao ameaga dunia lakini utapata mara nyingi suala kama hilo halifanyiki. Wanahabari wanapopata tu zile eh, habari huwa wanaendelea na kuzitangaza kuziweka paruanja. Hata utapata kuona familia, saa zingine hata ni mke wa yule aliyefariki, ama ni mamake anapata kujuzwa kwa kupitia vyombo vya habari. Na pili, pia kama nilivyosema hapo awali wale familia huwa hawajawekwa karibu, ili na wao pia wakaweza kupaza sauti yao kutokana na yale maafa ambayo huwa yameonekana. Labda tukirudi katika upande wa nyie, kama wanaharakati wa kutetea haki za binadamu, ambao mara nyingi mnakusanya uh, data na kunakili takwimu za watu hawa ambao wengi wanapotezwa na baadaye kupatikana wameuawa katika hali ya mateso, je, nyinyi mnakuwa uh, ni tegemeo la moja kwa moja pia kwa wanahabari kwa sababu uh, kama unavyosema kwamba wanahabari wanategemea sana upande wa polisi, wakati matukio kama haya yametokea. Lakini utapata wakati mwingine ripoti inayotolewa na watu wa wanaharakati haifanani na ile ambayo inatolewa na polisi, na hivyo kumfanya msikilizaji ama mtazamaji uh, kuwa katika njia panda. Kweli kabisa, na nakubaliana nawe na sisi kama wanaharakati. Kwa mfano, ukiangalia shirika la Haki Afrika um, ni kulingana na sheria zetu za ndani, ni kwamba hatuwezi kwenda kwa vyombo vya habari ama hawa hatuwezi kutangaza tukio lolote kabla ya kuwajuza na kabla ya kupewa idhini eh, na familia na wale watu wa karibu kabisa. Kwa hivyo kabla ya sisi hata kuwaita wanahabari, na utakubaliana nami, mara nyingi tunapowaita huwa tuko na familia za wale waathiriwa, labda wale mtu wao aliyeuliwa na mambo kama hayo. Kwa hivyo hii ni muhimu sana na si kwetu kama shirika la Haki Afrika peke yake, lakini kwa wanaharakati wote wazingatie, wajue kwamba kuna umuhimu kwanza kuwahusisha kikamilifu familia. Vile vile, eh, habari zetu tunazozitoa huwa lazima tufanye ile tunaita kwa kimombo fact finding. lazima tuhakikishe ndiyo ni kweli kabisa, kwamba hutokea wakati mwingine ambapo habari zetu zinakuwa zinapingana zina na zile zilizotolewa na maafisa wa usalama. Ndio kwa maana sisi tunasema kwamba wanahabari, kuna umuhimu wao wao wa kuangalia pia upande wa pili. Kwa hivyo sisi kama shirika la haki Afrika huwa tuna kwanza dhihirisha kuhakikisha kwamba habari fulani ziko aina fulani kabla ya kwenda kuwaita wanahabari ili waweze kuongezea. Uh, ile ku, ku, kuangazia ile habari tukimalizia tu kulingana mm -hmm. labda kwa kutoa mfano wa, kufa, wa kupotea na kupatikana kuuawa kwa Bashir Muhammad ambaye mm -hmm. alipatikana amepata mateso mengi na pia kunyongwa uh, katika na. hali hii mbali na kwamba sisi tuko na kitengo chetu cha jinai lakini tunapata mm -hmm. kwamba FBI wamekuja ndani CIA wamekuja ndani hii inaashiria nini kwa taifa la Kenya? Hii ni kwa sababu iliyoko wazi kabisa, kwamba ukiangalia ripoti nyingi hapa nchini Kenya za mauaji yanayotokea, nyingi ya hizi kesi hadi leo hazijatatuliwa. Sisi wenyewe kama shirika la Haki Afrika tumepeana kesi zaidi ya mia moja kwa IPOA tumepeana kesi zaidi ya mia moja kwa maafisa wa, wa usalama ili ziweze kuchunguzwa na hadi hivi sasa, uh, asilimia tisini na tisa ya hizo kesi hazijaweza kutatuliwa. Hii ndio kwa maana tunaona vitengo vya nchi nyingine vimehusishwa katika uh, kifo hiki ili waweze kuchunguza, kwa sababu hakuna imani kwamba uchunguzi nchini Kenya unafanyika kwa mujibu wa ule muda unaotakikana na ile sheria. La pili pia eh, sababu ya hawa kuweza kujihusisha ni kwamba kuna madai huenda ikawa eh, maafisa wa usalama wa Kenya walihusika. Tukushukuru sana kuzungumza na VOA Swahili. Asante sana. Si tukio la kwanza hili, kuna matukio kadha wa kadha hasa sana eh, mwaka huu ikiwemo, umehusisha wanahabari na hata la hivi karibuni, vijana wanne ambao walipatikana pia miili yao imetupwa vile vile kunaye afisa ambaye anafanya alikuwa akifanya na tume ya ardhi, alipatikana uh, pia akiwa ameuawa, na alikuwa anachunguza baadhi ya kesi ambazo zinahusiana na masuala ya ardhi. Kuna mwanamke mwingine kule Nairobi pia vile vile akapotea, na pia akapatikana ameuawa. Kwa hivyo ni matukio ambayo si mapya kwa taifa hili la Kenya, na kama alivyosema Hussein Halidi ni kwamba wao kama wanaharakati ama shirika wamekusanya nyingi tu ya habari hizi. Nakumbuka kila mwezi wa kumi huwa watu wanaadhimisha siku ya wanaopotea ama kuangamizwa katika hali ya utatanishi, lakini mambo haya yanafanyika kila wakati. Msikilizaji, kufikia hapo tunahitimisha kwa undani hivi leo, tukiangazia swali zima la mauaji ya kiholela, tukiangazia jukumu la wanahabari katika kupasha habari kuhusiana na matukio hayo. Mimi ni Collins Liberty Adede na mwenzangu Amina Chombo, tunakurejesheni Washington DC. Asante sana Liberty Adede na Amina Chombo kwa maelezo hayo. Tunatumaini kwamba suluhisho litapatikana kwa haraka kuzuia mauaji hayo ya kiholela. Ni hayo tu tuliyokuwa nayo hii leo kutoka kwa undani. Mimi leo nilikuwepo pamoja nanyi, Abdu Shakur Abud, nikutakieni usiku mwema, kwa herini.