VOA one the hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express ni Juni nane. Karibu katika mpango mzima wa safari yetu ya Vio Express, tunakukaribisha kama kawaida, tumekuandalia mengi jumanne hii ya leo. Naitwa Salma Muhammed, karibu. Mimi ni Josephat Kioko. Hii ni safari ya dakika 30 itakufahamisha mengi. Naona tuna habari kutoka Burundi, Kigali, tuna habari kutoka Tanzania na pia tutaingia mitandaoni, tuangalie nani hawa wanaohangaisha wanawake katika mitandao mbalimbali mbali. Bila shaka na pia habari sio njema vile, maanake wimbi jipya la corona latangazwa kule nchini Uganda, DRC, kusababisha nchi zingine za jirani kuwa na wasiwasi. Sherehe ya kitaifa katika nchi ya Burundi, lakini wapinzani wanasema aa, a, rais wa zamani hakuwa mtu mzuri wanawake nchini Tanzania waambiwa wawe mstari wa mbele katika kuendeleza maendeleo ya nchi hiyo. Habari hiyo kutoka nchini Tanzania na mwanahabari wetu Dina Chahali, na usikose muziki unaokuongoza katika safari hii ya VOA Express, lakini tuanze na taarifa kuu rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hassan amewahimiza wanawake wa tanzania kuendelea kuwa chachu ya maendeleo nchini humo katika mkutano na wanawake dodoma rais samia ameahidi kuendelea kuongeza idadi ya wanawake katika nyadhifa za maamuzi nchini humo ripota wetu wa tanzania dina chahali anatuarifu zaidi akiwa dar es salaam rais samia suluhu hassan ameyasema hayo jijini dodoma hii leo akisisitiza kuwa serikali yake inatambua mchango mkubwa unaofanywa na wanawake na ndio sababu kwa sasa anajitahidi kuweka uwiano sawa katika ngazi mbalimbali zikiwemo za maamuzi hali ambayo imechangia kuongeza kasi zaidi katika kusimamia utekelezaji wa mipango ya serikali lakini ianze na makatibu tawala 26 ambao hapa ndipo nilipofanya vizuri zaidi makatibu tawala kati ya 26 12 ni wanawake na hii ni sawa na asilimia 46. Kwa hiyo kwenye eneo hili tunasogea kwenye asilimia hamsini. Mwezi uliopita tuliteua majaji 28 kati yao majaji 12, 13, ni wanawake sawa na takriban asilimia 43. Hii nayo hamsini haiko mbali. Hii inanipa matumaini kuwa kwenye miaka michache ijayo tunaweza kufika au kukaribia sana usawa wa kijinsia kwenye vyombo vya maamuzi. Hata hivyo, Rais Samia Suluhu Hassan amesema bado changamoto mbalimbali zinamkabili mwanamke hapa nchini, ikiwemo wanawake wengi kuto kuwepo kwenye ajira rasmi kutokana na sababu mbalimbali mbali. Lakini pamoja na mafanikio yaliyopatikana kwenye eneo hilo, kwa sasa wanawake wengi hawapo kwenye ajira rasmi. Takriban asilimia uh, sabini ya wanawake wapo kwenye ajira isiyo rasmi Biashara ndogo ndogo, migodini, kazi za majumbani na kadhalika. Kwa mfano, kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2017, kati ya watu milioni 3,114,106 waliokuwa kwenye ajira rasmi, wanawake walikuwa milioni moja laki moja na saba na mia tisa na kitu, sawa na asilimia 36.8. Hali hii inasababishwa na mambo mengi ikiwemo majukumu mengi ya kifamilia tuliyo nayo wanawake na hivyo kufanya waajiri hususani wa sekta binafsi kutopenda sana kuwaajiri wanawake. Mkutano huu wenye kauli mbiu isemayo mwanamke ni nguzo ya maendeleo, tujitambue, tujidhatiti, tutekeleze wajibu wetu, umelenga pia kukumbushana mafanikio yaliyowezeshwa na wanawake katika harakati za ukombozi wa nchi lakini pia kuelezana mipango ya serikali ya kuhakikisha masuala ya elimu, fursa za ajira na ujuzi vinatolewa kwa jinsia zote. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali kwa kutufahamisha mengi yaliyotokea huko Dodoma. Na nchini Burundi, imeandaliwa hafla kubwa ya kusherehekea siku ya kitaifa yenye lengo la kumtambua rais wa zamani hayati Pierre Nkurunziza kama kiongozi mkuu aliyekuwa mzalendo. Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa wa upinzani wanalama kuwa utawala wa rais huyo uligubikwa na mauaji ya raia wengi. Jean Marie Vyanei Hichi Burundi ana taarifa zaidi kutoka mjini Kigali. Hafla ya sherehe za siku kuu ya kitaifa ya uzalendo na ya kumbukumbu ya mwaka mmoja tokea fariki rais wa zamani wa Burundi hayati ya Pierre Ngurunziza imeanzishwa na ibada ya maombi iliyoongozwa na wawakilishi wa dini ya Kikatoliki ya Kiprotestanti na ya Kiislamu nchini Burundi. Baada ya maombi hayo ya kidini shada za maua zimewekwa kwenye kaburi ya marehemu inayopatikana katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega. Jenerali Gabriel Nizigama, mmoja wa maafisa wakuu wa jeshi na wanasiasa walioshirikiana na Rais Pierre Ngurunziza tokea wakati walikuwa katika harakati za kivita za uwasi wenye silaha, amehakikisha kwamba marehemu huyo alikuwa ni mzalendo aliyejihusisha zaidi na maendeleo ya taifa la Burundi. Warundi twese turabona yuko munyakwigendera Petero Nkurunziza yateje imbere igihugu cacu. Warundi wote kwa ujumla tulishuhudia kwamba hayati rais Nkurunziza alikuwa ni mzalendo ambaye alijihusisha na maendeleo halisi ya taifa la Burundi. Wakati wa utawala wake, miradi mingi ya miundo mbinu ilitekelezwa ikiwa ni ujenzi wa shule, vituo vya afya, mabarabara na kadhalika. Katika sekta ya kijamii aliwapatanisha Warundi wa makabila yote, Wahutu, Watutsi na Watwa, wote walijihisi kuwa ni Warundi bila ubaguzi wowote. Hata hivyo, Emmanuel Ndereimana, msemaji wa muungano wa vyama vya kisiasa vya upinzani vilivyouhamishoni sefora Arusha, anahisi kwamba rais Ngurunziza hastahili hata kidogo kupewa cheo cha kiongozi mkuu wa uzalendo, kwa sababu utawala wake uligubikwa na mauaji ya raia wengi Ngurunzizwa, utawala wake mzima, miaka kumi na tano, raia wengi waliuawa wahutu kama watusi. E, mali ya Burundi ziliporwa. Leo nchi ya Burundi nchi maskini katika Afrika na ulimwengu mzima Tuko na wakimbizi wengi, tuko na wanasiasa wengi, wako nyuma ya nchi. Redio zilibomolewa zikavunjwa, zikachomwa, wanahabari wakakimbizwa, hivyo wako nyuma ya nchi. Itafahamika kwamba sikukuu ya uzalendo itakuwa ikisherekewa tarehe nane Juni ya kila mwaka, ikiwa ni tarehe ambapo alifariki Rais Pierre Ngurunziza kutokana na matatizo ya mshituko wa moyo, kama ilivyofahamishwa na vyanzo vya serikali ya Burundi, wakati ya habari zingine zikitaja kuwa Rais Ngurunziza aliiaga dunia ajili ya maradhi ya COVID-19. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliwakilishwa katika sherehe hizo na Makamu wa Rais wa Jamhuri Dr Filipe Mpango. Jean Marie Vianeichu, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Taarifa yake hishi Burundi. Basi nakomia hapo. Asante kwa kutufahamisha mengi kuhusu tofauti hizo ambazo zimekuwepo ili kumtambua rais huyu wa zamani ambaye alikuwa mzalendo. Ama kweli, sijui marais wanatambuliwa kwa vigezo gani maanake. Je, watakuwa wanaenziwa kwa ele, vile vitendo vyao ama tu ni kumbukumbu kumbu, tu za kuwakumbuka yale mambo waliyofanya? Mimi kumbukumbu nilionayo kumbu kwa kiongozi huyo, kwanza alikuwa mchezaji mpira, hata watu wakisema aende sasa awe rais wa shirikisho la mpira barani Afrika. Maskini, kafariki kabla ya kutimiza hata miaka 60. Ndio hivyo maisha, mafupi umri umekuwa mfupi. Kongo na Uganda nako mambo ya COVID-19, naona wana raia wanakasirika kwamba nchi zifungwe na kwa hivyo ni jambo ambalo pia watu wanaogopa kwamba uchumi uta, utarudi uwe kama vile ulivyokuwa kipindi kifupi kilichopita, ambapo mambo yalikuwa hayendi. Ni mambo ambayo watu wanaogopa sana wakisikia. Uh, wimbi limekuja na linasababisha athari, utayapata hayo pale mbele na usiao. Pia tuna swali la leo ambayo linaangazia mengi kuhusiana na nchi hizo mbili. Unapokea matangazo haya kutoka VOA idhaa ya Kiswahili, na pia tunasikika katika redio wa shirika kanda nzima ya Afrika Mashariki na maziwa makuu. Na sasa tunaungana na kuletea habari za dunia. Marekani imeongeza shinikizo kwa suluhisho la amani kwa mzozo wa Kamerun kati ya vikosi vya serikali waasi si tatu, na waasi wanaozungumza lugha ya Kiingereza siku ya Jumatatu na kuweka masharti ya visa kwa watu wanaodhaniwa kudhoofisha juhudi za kumaliza mzozo huo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mikoa miwili inayozungumza lugha ya Kiingereza magharibi mwa Kamerun imegubikwa na mapigano tangu mwaka 2017 wakati waasi wanaojaribu kujitenga na serikali inayozungumza lugha ya Kifaransa. Zaidi ya watu elfu tatu na mia tano wameuawa na laki saba wamehama makazi yao katika ghasia hizo. Ikiwa kama sehemu ya ushirikiano wa Marekani na Msumbiji, wanajeshi 40 wa Msumbiji na madaktari walimaliza programu mbili za mafunzo juu ya mbinu za dharura za kuokoa maisha kwenye uwanja wa vita. Mafunzo ya tactical combat care TCCC na combat life saver CLS yataboresha moja kwa moja kiwango cha kuokoa maisha ya wanajeshi wa Msumbiji katika vita. Programu ya TCCC iliyopatia mafunzo wafanyakazi wa huduma ishirini na sita juu ya huduma ya matibabu ya dharura madaktari na wauguzi wakati wa mizozo. Katika mpango wa CLS, wanajeshi kumi na nne kutoka matawi yote ya jeshi la Msumbiji walijifunza jinsi ya kutoa msaada wa dharura kwa wanajeshi wenzao waliojeruhiwa. Mafunzo hayo yatawezesha wanajeshi wa Msumbiji na wataalam wa matibabu kutibu majeraha na kuzuia kutokwa na, na damu nyingi, sababu inayoongoza ya vifo katika uwanja wa vita. Majaji wa Umoja wa Mataifa wamepanga kutoa uamuzi Jumanne juu rufa ya rufaa ya mkuu wa zamani wa jeshi la Bosnia na Serbia Ratko Mladic katika hukumu yake ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ya mauaji ya kimbari uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi binadamu. Mladic, ya binadamu Mladic mwenye umri wa miaka 78 alihukumiwa kifungo cha maisha ya gerezani baada ya kupatikana hatia ya kuongoza mauaji ya wanaume wa na wavulana zaidi ya elfu nane wa Kiislamu huko Srebrenica, na vitisho na mashambulizi kinyume cha sheria dhidi ya raia huko Sarajevo wakati wa vita vya Bosnia mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili hadi tisini na tano. Mladic anasisitiza kwamba hana hatia, na wapinzani wa Urusi wanaisihi magharibi kuchukua hatua kali dhidi ya Rais Vladimir Putin wakisema ni maslahi binafsi ya magharibi kupitisha mkakati thabiti wa uamuzi zaidi dhidi ya Kremlin au watalipa gharama kubwa baadaye. Katika kuelekea mkutano wa wiki hii wa G7 huko Konwo, Uingereza na kabla ya mkutano uliopangwa kufanyika Juni 16 huko Geneva huku Jeneva kati ya rais Joe Biden na Putin, wapinzani wa kiongozi huyo wa Rusia wanazidisha maombi yao kwa magharibi wanaoitegemea zaidi kwa mkakati wa kuadhibu Kremlin wakuzidisha ukandamizaji dhidi ya wapinzani nchini Rusia na wakujaribu kudhoofisha muungano wa Magharibi. Kazi ya kuibadilisha Rusia ikojiwa mabega ya Rusia ni kubwa sana, ni hatari, alisema Vladimir Ashakov, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya kupambana na ufisadi iliyoanzishwa na mkosoaji wa Putin aliyefungwa jela Aleksei Navalny. Huo basi unatoweka ukitupatia fursa ya kuingia katika mjadala wetu wa barazani hii leo, ikiwa ni siku tunakuuliza swali, nini kifanyiki kukomesha tabia ya kulaghai au kuarubuni wasichana kwenye mitandao ya kijamii naonekana hilo limeendelea sana katika nchi zetu, eh, katika nchi zetu hizi za kikanda, wengi wamepotoshwa katika mitandao. Nimeona pale mmoja huko Kongo, anasema, VOA, leo umetufunza Kiswahili kizuri sana twashukuru neno yeah. Ni wache tusikie ah, hey, walioelewa zaidi, basi na wale wameathirika na tabia hiyo. Tuanzie nchini Kenya. Mary Ndungu akisema yuko Nyeri, Kenya. naomba namba yangu hii mnipigie. Naona uh -huh. Umeshiriki katika mjadala wetu wa barazani hii leo ukijibu swali nini kifanyike kukomesha tabia kulaghai au kuwarubuni wasichana. Oh, asante sana Salma Muhamed. kwanza niseme ya kwamba uh, wasichana wengi katika siku ambazo tunaishi kwa sasa, unapata kwamba wengi wanajianika pale katika mitandao ya kijamii, wengi wanatafuta wanaume ambao wale ambao washatafuta mali. Kwa hivyo unapata ya kwamba wasichana wengi hawataki kujikakamua kivyao, ila wanataka wale wanaume ambao washatafuta pesa. Hata katika siku tunazoishi kwa sasa unapata kuwa kuna wasichana wengi ambao wanalaghaiwa pale na wanaume ambao wanajifanya ni wazungu hmm. Na ni jambo ambalo linapelekea wasichana wengi kulaghaiwa pale wakidhani ya kwamba washapata wanaume ambao wako na mali, lakini inakuwa sio hivyo. Ndio. Sasa unadhani nini kifanyike basi tuweze kukomesha tabia hii? Kulingana na maoni yangu, naona ni vyema ya kwamba wasichana wapate kuelimishwa pale kwenye mitandao ya kijamii. Ni vyema tu tujifunze, tuwe na maadili mema, tusiwe watu wakuwa na tamaa nyingi. Ok, asante Mary, shukrani kwa kushiriki nasi. Kweli amesema kuna wazungu bandia katika mitandao mbalimbali. Ni hayo na elimu inastahili pale katika mitandao watu waweze kujua, sijui basi ndo itakuwa vipi. Hebu turuke tupate mwingine hapa, kutoka nchi jirani ya Tanzania, ni huko Tanga. Jina lake ni Baba Theresia Simba Damu, atupe kauli yake bwana. Hey, naona sheria iliyotangulia haifanyi kazi vizuri. Ingekuwa inafanya kazi vizuri, ingekuwa inatimiza malengo yake, kwa sababu haya maendeleo ya kuwalaghai wasichana, ndio maana nikasema sheria kali itungwe, ili kwa wanaofanya hivyo vitendo wanakuwa wanaogopa kuwalaghai wasichana. Una kisa chochote kimetokea Tanga na sehemu fulani imetokea, lakini hata anayepatwa na janga hilo, yaani kutolewa taarifa inakuwa ni shida. Ndio maana hawafuatilii ipasavyo. Hapa kila mtu na maoni yake. Obiero Odinga anasema, ah, kwa nini si wasichana tu pia wanaume? Naam, unasema nani aliwaambia ni wasichana tu? Hebu tueleze, wanaume pia wanalaghaiwa. Pia na wao huwa wanapata kulagaiwa. Basi ingawaji inaaminika kwamba mara nyingi huwa kumekuwa na mfumo mwingine kwamba ni wanawake tu ambao wanaonekana kuwa wanalagaiwa kwa muda mwingi, mm -hmm. Lakini sasa pia unapata kwamba wanaume pia wanalagaiwa, hapa ni mtandaoni na mtandaoni, mm -hmm. Ni maisha ya mtu kibinafsi, hivyo basi huwezi kujua kama mtu ataweza kulagaiwa sababu ni maisha ya mtu na anayezungumza naye hawezi kuwa anajua, lazima wakapatana ndio jambo hili likaweza kutokea. Hatuna njia yeah, ya kusimamisha ama kupata suluhu kuhusu jambo hili la kulagaiwa mtandaoni ni jambo ambalo li, limeanza lipo na litaendelea kuwepo na hata litazidi kuwepo. Watumiaji wa mtandao siku hizi wameongezeka, ni wengi, hata watoto. Kwa hivyo unapata kwamba kuna mchanganyiko wa watu. Sasa, Ubiero, nikuulize, hebu yeah, tueleze hivyo visa vya wanaume wanavyolaghaiwa, wanalaghaiwa kwa njia gani labda Niliona mtandaoni hivi karibuni, mwaka uliopita, kuna mmoja wa madiwani ambaye aliweza kulagaiwa na mwanaume mwenzake, kumbuke vizuri lakini, alituma kiasi cha elfu tisini hapo, akatumia mwanaume mwenzake ambaye alikuwa anajionyesha, anajionyesha <laughs> kumba kwamba alikuwa anafikiria kwamba ni mwanamke. Sasa nimekupata, wanaume vilevile pia wanapatwa na janga hili, ingawaji hatuyasemi ya semi sana. Jamaa ametuma elfu tisini Amerubuniwa. <laughs> Tumsikie naye Henry bin Shaban, kwa ujumbe wake anasema ni utoaji wa elimu hasa katika matumizi, yaani namna ya kusuluhisha hili. Anasema ni utumiaji wa elimu hasa katika matumizi ya mitandao kwa kuangalia faida na hasara. Pia wapewe hamasa ya kutowaparukia watu wasiowafahamu. Kikalabu Moses naye akiwa kule DRC Kirumba Lubero anasema wanawake wanafanya biashara kwenye mitandao, hasa pale wanapoposti uchi wao watazame, na wakiacha hiyo tabia itawapa heshima mitandaoni. Hapa katika Facebook anajita Juventus Jua Sintalima, anasema hivi, kwa swali, wanalagaiwa na nani? Wao ndio vinara wa ulagai leo mnasema eti wanalagaiwa why? <laughs> Haya, Warulanda naye Bukoba, huyu kutoka Bukoba kule anasema basi waache kujiingiza kwenye mitandao ili sisi wanaume tusiwaone. Ni Alesias Mwijuka huyu Christian akiwa kule maeneo ya DRC, bila shaka SMS yetu ya mwisho katika mjadala wetu wa barazani. Mada moto kweli kweli. Aha, hata wanaume wanalagaiwa eh? Alaghaiwa mwanamume na mwanamume mwenzake, ama kweli vitimbi duniani haviishi. Na wengine waache umbea, umbea. Ndiyo maana katika burudani tumsikie Chanamwana akisema, dezo dezo. Dezo, dezo. Huo ndo mziki ambao unaambiwa basi, haupitwi na wakati, ni katika miziki ambayo inasisimua. Ukisikia siku zote zile, basi mziki ule nasema hauzeeki. Mafumbo yaliyo ndani ya mziki huu kweli yanatufahamisha mengi, kama watu kweli wanagoana katika mitandao mbalimbali ya kijamii mafumbo haya yanawakosoa vilevile. Haya basi katika kitengo chetu cha kama huna kazi, yupo mwanadada kutoka Kenya Bi Masimshai kwa nini anafanya kazi katika nchi ya Dubai na wala si hapa Kenya, licha ya kwamba unaofahamu katika utendaji wa kazi katika sekta ya utalii. Yeye anasema Kenya kuna ubaguzi na hata kuulizwa makaratasi ya kisomo. Tumsikie hapa. Bi masi Mshai: unajua kitu ambacho kinatufanya mpaka tunaondoka huku Kenya kwa sababu ya upungufu wa kazi, hakuna kazi kwa vijana kabisa. Unapata mtu hata amesoma kwanza watu wengi sana wale wanaenda wanasafiri nji, unapata mtu alisoma na diploma lakini hakuna kazi. Kenya hakuna kazi, kazi kazi Kenya, vijana wengi wanateseka. Semu, ule ukweli si upate kazi za siku hizi zinaenda na hongo ama kujuana. Unapata kama mtu fulani wa kifamilia ako pale mbele, anamfanyia mwenzake mpango. Kama ni mimi, natafuta mtu ambayo uko pale mbele, anaweza kumsaidia kifamilia Unaona, ukienda kule nje, sana sana mshahara kule ni mzuri sana. Huku Kenya utalipwa pesa kweli, lakini ukiangalia hata kama unapata mshahara elfu kumi kuna ile KRA sijui nini, mambo mengi yamekuwa Kenya. Kuna sababu nyingi sana ambazo zinatufanya mpaka tutoke hapa tuende huko nje kutafuta kazi, lakini malengo haswa yale ambayo yanatufanya tuondoke hapa Kenya tuende huko nje ni kwa sababu hakuna kazi Kenya hakuna kazi, uchumi umezorota sana. Unaona, unaona mtu akitoka, akienda kule nje, unaona ile mshahara ambayo atakaipata, utamwona amejengea mamake, kama ni kujenga nyumba, kama ni kufanya nini, anajiendeleza kimaisha, si kama yule ambayo ako hapa nyumbani. Mshahara utapata kweli, lakini sidhani kama utatimiza yale malengo ambayo ya. unataka katika maisha yako, maanake mshahara ni kidogo na mahitaji ni mengi, huwezi kabisa. Lakini hakuna kazi unafanya hata kama niyo ya, ya hotelini utafanya, kunafika low season. Low season unaenda nyumbani, hakuna kazi yote utafanya. Kumbuka familia inataka kuleko na watoto wanakutegemea, asa tutafanya nini? Tourism kwanza imeenda chini sana Kenya, si kama kitambo. Famili tu mtu angalia maisha yake, aende huko nje, ukatafute kazi haya, uangalia watoto wako kule nje. Hakuna eti mtu ambaye unatakikana una, una eti karatasi ambao umesoma digri ama diploma ama umesomea nini? Hapana, hata yule ambaye amemaliza darasa la nane pia anaweza andikwa huko, ni bora tu awe na pasipoti. Kitengo hicho cha kama una kazi kinatufikisha katika maswala ambayo yanavuma mitandaoni, ikiwa ni mwenzangu Idi Ligongo ametutayarishia. Karibu Idi, karibu katika yanayovuma mitandaoni, na tunaloanza nalo ni sakata na wanaharakati katika mtandao wa Twitter wanaoendelea na kampeni ya kuomba watu kutompigia kura Diamond Platnumz na kuizuia eh, BET kuweka jina la Diamond Platnumz katika moja ya tuzo anazowania eh, katika tuzo zake kwa mwaka huu hivi sasa. Vilevile kwa upande wengine, wanaharakati wengine nao wanajitokeza kumtetea Diamond Platnumz, ambapo eh, mtangazaji mahiri kabisa wa Tanzania na mmoja kati ya waanzilishi wa muziki wa bongo fleva, Taji Liundi, ameandika waraka mrefu ambao hivi sasa unatanda kwelikweli kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii akieleza kwa nini. E, watu wanapaswa wana kumpigia kura Diamond Platnumz katika tuzo hizo za BET. Kumbuka mwanaharakati wanataka kufanya hivyo kwa kuwa alitagi, alijitangaza kwamba yeye ni mwanachama wa CCM na kumpigia kura aliyekuwa rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli. A, John anasa anasema kwamba ili swala jamani, e, tuache kuingiza mambo ya muziki E, na mambo ya siasa. Kwa maana hiyo e, tuheshimu wanaposema, e, wenyewe wanatetea chama gani, tujali tu muziki wao, yeye atampigia kura Diamond Platnumz. Zubeda Samuel anasema kwa kweli, mimi e, bado niko hamsini kwa hamsini juu ya kupiga au kutopiga kura, lakini hapa Michael Splash kwa kusema, uh, yeye anaweka wazi kwa kusema yeye atampigia kura Diamond Platnumz kwa kuwa anaona hili suala lina eh, chuki ndani yake. Tukiachana na hilo, tunaelekea nchini uh, Nigeria. Mara baada ya serikali ya taifa hilo kupiga eh, marufuku mtandao wa Twitter, hivi sasa eh, mtandao mwingine kutoka nchini India Koo nao umeanzishwa eh, na watu wanamiminika huko wengi kwelikweli. Serikali ya Nigeria imeweka kizingiti cha mtandao huo e, kutokana na watu baadhi yao kuutumia vibaya e, na kuleta hatari ambazo zinaweza zikasababisha machafuko ndani ya taifa hilo la Nigeria. Huyu hapa John Obafemi anasema kwamba kwa kweli ni changamoto kubwa sana kwa mitandao E, kupigwa marufuku au kutopigwa marufuku katika mataifa mbalimbali. Huyu hapa ni Zubeda e, akieleza kwamba inakuwaje unasema kwamba mtandao fulani haufai. Lingine linaloendelea katika michezo ni kuelekea kwa ufunguzi wa michezo ama michuano ya Euro mwaka huu pamoja na kombe la Copa America. Ni hayo tu. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa e, kuwa nami katika yanayovuma mitandaoni. Na anapoondoka hapo hili Ligongo ni ula wa saa sasa. Sasa kuangalia swali la leo, tumeshalitupa mtandao mtandaoni tangu jana na wengi wamelipitia kweli kweli. Tumekuwa tumesema wimbi jipya la corona Uganda na jamhuri ya Congo linaweza kuathiri mataifa mengine kama vile nchi jirani. ni hayo Nianze na SMS yake Jakis kutoka Goma, DRC, asema hilo janga la corona hapa Congo, huu ni mwanzo wa kuhatarisha maisha ya wa Wakongomani. Kwa nini tena wafunge shule? Tulikimbia mlipuko wa volcano, kwa nini viongozi hawakutangaza hiyo? Hayo malalamishi watu walifungana barabarani. Naye Jean Diu Murohai wa Kena mashariki mwa jamhuri ya Congo anasema kwangu, nadhani wimbi hilo haliwezi na korona ya huko Marekani na Ulaya sio kama ya hapa kwetu Afrika. Hatujaona hata wagonjwa wa hiyo korona hapa Afrika, hatujasikia watu mia moja kufariki kwa siku kama vile huko Marekani. Haya, hoja yake hiyo. Kaspa Sikukuu kutoka kaunti ya Bungoma, Kenya, anasema ndio korona ilitokea China na ikasambaa dunia nzima, sembuse hii. Aha, Nordin Chigenshi kutoka DRC Kongo anasema ah, hivi tutaishi vipi sasa wakifanya hivyo tunaweza kufuata tu kanuni za kujiepusha sisi wenyewe hapa lakini, hapana tena mambo ya confinement, yani karantini, hatutaki, amesisitiza. <laughs> Kutoka kiwanja Rushuru, mashariki mwa DRC anasema litaathiri mataifa mengi, hasa mataifa ya jirani ya Uganda na DRC. Ndio maana inaombwa kuweka kanuni mpya kwa haraka. Grace Nsekanabo huyo yupo hapa. Jeras Fly anasema mimi naishi New York, na ujumbe wake unakwenda hivi Waachane na siasa zao, Rais Museveni atawatesa Waganda kwa kufunga shughuli zote, pia wezi watakuwa wengi sana katika hiyo nchi yao. Mwingine ni Alimrangi Gigiri Mresa, akiwa anakamilisha yuko Dar es Salaam TZ, asema ndiyo wimbi hilo la covid-19 linaweza kuathiri sana <laughs> nikamilishe naye Juma Kachora, hajaandika yuko wapi, lakini ameandika hivi, inatakiwa wawe makini zaidi. Hmm. Hilo limefahamika na tunatumai kwamba watalishughulikia. Tunakomea hapo katika mpango mzima huu wa safari yetu ya Vue Express. Hatukosi kuwashukuru wenzetu ambao ni walekezi wetu nyuma ya pazia, mhariri wetu Adija Riami naye mlekezi wetu Aida Isa. Mimi naitwa Salma Mohamed. Nami hapa ni Josephat Kioko, tunaye producer pia Mombasa Collins Adede amechangia pakubwa. Safari ya Vue Express inakamilika rasmi.