Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Uhali gani popote pale ulipo, natumai salama. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa dakika 30 za safari ya VOA Express, niite Collins Liberty Adede kumi mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Siku hii ni siku ya kihistoria katika mataifa Afrika Mashariki, kwani makadirio ya matumizi ya fedha ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja elfu mbili na ishirini na mbili yanasomwa, lakini hiyo ya Kenya <laughs> Mm. Hey, watu wanalia kwamba mkopo mkubwa sana na, ma, wanasema kwamba madeni ni mengi kwa sababu yanafikia dola bilioni 8.86, e, katika taifa hili la Kenya katika e, bajeti yao ambayo ya makadirio ya dola bilioni 33.9. Taifa la Tanzania ambalo pia vilevile linasoma vile makadirio haya hii leo alasiri e, wao yao iko katika dola bilioni 15.6. Uganda wakiwa na dola bilioni 12.45 nayo Rwanda ikiwa ndio ya chini zaidi ikiwa na dola bilioni 3.8. Mengi zaidi ni katika VOA jioni, lakini katika kapu letu la VOA Express tunaangazia kwamba e, nchini Tanzania wamepokea mgeni rais kutoka Botswana. Vilevile viongozi wameanza kuwasili katika mkutano wa mataifa yale yaloendelea G7 akiwemo raisi wa Marekani e, kuna kitengo maalum na pia barazani, lakini kabla tufike huko, tuanzie na haya. Viongozi wa mataifa yaliyoendelea kiuchumi na kiviwanda maarufu G7 wanakutana wiki hii nchini Uingereza. Masuala muhimu kwenye ajenda ya mkutano huo ni kufufua uchumi baada ya janga la korona, kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Rais wa Marekani Joe Biden tayari amewasili nchini Uingereza, kama anavyoripoti mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini London, Henry Ridgwell. Biden anatarajiwa kupokelewa kwa shangwe na viongozi wa nchi za Ulaya, washirika wa, wa Marekani. Patrick Nduimana anatuarifu zaidi. Meli za kivita za Uingereza zinafanya doria kwenye pwani ya Cornwall ambako kumepelekwa zaidi ya maafisa elfu sita wa polisi, wakati Uingereza inajiandaa kupokea mkutano wa viongozi wa Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Itali, Japan na Kanada. Rais wa Marekani anashiriki mkutano huu wa G7 katika ziara yake ya kwanza ugenini baada ya miaka minne ya uhusiano wenye utata kati ya Marekani na washirika wake chini ya uongozi wa rais wa zamani Donald Trump. Biden atapokelewa kwa shangwe barani Ulaya. Kama anavyosema mchambuzi Thomas Kleine-Brockhoff kutoka taasisi ya Marekani kwa ajili ya mpango wa Marshall uliosaidia ujenzi wa Ujerumani baada ya vita vya pili vya dunia, jaribio la kujenga uaminifu uliopotea na washirika liko juu kwenye ajenda ya mkutano, na ujumbe kuhusu suala hilo unatoka pande zote kwa sauti ya juu na uko wazi. Makovu hayajapona kabisa, anasema Thomas Klen Brockhof. Kuna aina fulani ya hofu inayotanda kwamba Biden anaweza kuwa mtu wa nje kiingilio kati ya marais wawili wenye msimamo wa kihafidhina na Marekani iliyobadilika kwa muda mrefu. Hata hivyo wachambuzi wanasema viongozi wa G7 wataonyesha umoja wenye nguvu kwa changamoto nyingi zilizopo. Mwenyeji wa mkutano huo, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson, ameahidi kwamba G7 itasaidia kutoa chanjo kwa nchi zote za dunia ifikapo mwishoni mwa mwaka wa 2022. Kuiweka kauli hiyo katika vitendo ni jambo la muhimu sana, kama anavyosema waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Gordon Brown, nadhani isiyo kutia chumvi kusema kwamba mkutano wa G7 wa Ijumaa ni suala la maisha na kifo. Uamuzi wa wake utaamua ni nani aliyepewa chanjo na aliye salama na nani atabaki bila chanjo na yuko katika hatari ya kufa. E, viongozi wa G7 watajikita pia kwenye suala la kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, biashara na kodi ni masuala yaliyopewa kipaumbele. Mawaziri wa fedha wa G7 wiki iliyopita waliunga mkono mpango wa kiwango cha ulipaji kodi cha asilimia 15. Tishio la Russia na China kwa tawala za kidemokrasia za G7 litajadiliwa pia kwenye mkutano huo. Viongozi kadhaa wa G7 wataondoka Uingereza wa baada ya mkutano na kwenda moja kwa moja mjini Brussels kushiriki mkutano wa NATO ambao utafanyika Jumatatu ijayo. Rais Joe Biden anatarajiwa kukutana na viongozi wa Ulaya Jumanne. Wachambuzi walisema lengo la mikutano kati ya viongozi wa G7 ni kudhihirisha umoja kati ya nchi wanachama wa NATO kabla ya mkutano kati ya Biden na rais wa Rusia Vladimir Putin ambao utafanyika Jumatano ijayo mjini Jeneva. Shukran sana Patrick Nduimana kwa taarifa hiyo. Kwingineko, rais wa Botswana Mugwet Eric Masisi yuko nchini Tanzania kwa ziara ya siku mbili. Katika ziara hiyo, rais huyo wa taifa hilo mwanachama wa Muungano wa Mataifa ya Afrika Kusini SADAK amefanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu masuala mbalimbali ya kimaendeleo. Mwanahabari wetu nchini Tanzania, Dina Chahali, anafahamisha kuwa ziara hiyo inaongeza matumaini ya kuimarika kwa uchumi baina ya nchi hizo mbili. Rais Mokwetsi Masisi tayari amefanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan katika Ikulu ya Dar es Salaam mara baada ya kuwasili asubuhi ya leo hapa nchini na kupokewa na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, balozi Liberata Mulamula. Wakizungumza na waandishi wa habari mara baada ya mazungumzo yao ya faragha Ikulu jijini Dar es Salaam, Rais Samia na Rais Masisi wameelezea nia ya kuendeleza mahusiano zaidi ya kiuchumi na hata pia masuala ya ulinzi na usalama pamoja na mapambano ya ugonjwa wa COVID 19. Rais Masisi ni mwenyekiti wa asasi ya kisiasa ya SADEK yaani Troika. So lakini, zaidi ya yote, ninakukaribisha dada yangu uje, ili tuweze kujenga ushirikiano mkubwa zaidi kati ya Tanzania na Botswana. Rais Samia Suluhu kwa upande wake ameahidi kutumia uzoefu wa maendeleo ya kiuchumi ya nchi ya Botswana kufanya mageuzi ya kiuchumi hapa nchini, hususan katika sekta ya madini na sekta za uchumi wa Botswana ni madini yaani almasi ambapo inaongoza kwa kuuza madini hayo duniani, lakini haiongozi kwa bahati mbaya. Botswana ilijipanga na kujiwekea mikakati mizuri kushikilia zao lao na kuweza kuuza duniani. Kwa hiyo nasi tumejifunza mengi kutoka kwao na tumekubaliana timu yetu ya wataalamu waende Botswana kujifunza mikakati ya kuendeleza madini yetu nchini kwa ajili ya biashara duniani. Ziara hii ya siku mbili ya rais wa Botswana hapa nchini imefanyika wakati urari wa kibiashara kati ya Tanzania na Botswana katika kipindi cha mwaka 2020 ulifikia shilingi bilioni tatu baada ya kupanda kutoka bilioni 1.8 mwaka 2019 na, na, na shilingi milioni 731 kwa kipindi cha mwaka wa 2016. Nikiripotia VOA express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali kwa taarifa hiyo, naendelea kusafiri na VOA express matangazo ambayo unaweza kuyafuatilia kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili, ama pia unaweza kuingia kwenye www voaswahili.com, na pia sikiza redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki, utapata uhondo huu. Sasa tuungane naye Sunday Shomari atupashe habari za dunia. Uchambuzi wa mashirika ya Umoja Mataifa na vikundi vya misaada inakadiria kuwa karibu watu laki tatu hamsini elfu katika mkoa wa Tigrey uliokumbwa na mizozo nchini Ethiopia wapo katika hali ya njaa, kulingana na hati ya ndani ya Umoja Mataifa ambao Reuters waliipata Jumatano. Serikali ya Ethiopia inapingana na uchambuzi wa uainishaji wa awamu ya usalama wa chakula IPC, kulingana na maelezo ya mkutano juu ya hali ya Tigrey ya kamati itwayo Inter-Agency Standing Committee IASC iliyoundwa na wakuu wa nchi za fungwa 18 za Umoja Mataifa na mashirika wasio Umoja Mataifa juu ya hatari ya njaa ilibainika kuwa takwimu za uchambuzi wa IPC ambazo hazijachapishwa zilikuwa zikipingwa na serikali ya Ethiopia, haswa watu wanaokadiriwa kuwa laki tatu hamsini elfu kote Tigre wanaaminika kuwa katika hali ya njaa katika hatua ya IPC ya tano, ilisema hati ya Juni saba. Rais wa Marekani Joe Biden atakutana leo na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kwenye safari yake ya Ulaya ambayo inajumuisha mazungumzo ya kiwango cha juu na wakuu wengine wa nchi za magharibi na mkutano na rais wa Rusia Vladimir Putin. Ulimwengu atakuwa ukiangalia jinsi Biden na Johnson watakavyoshirikiana baada ya kutokubaliana kwa awali juu ya sera pamoja na Brexit, au uamuzi wa Uingereza kutok, kutoka umoja wa Ulaya, ambao utawala wa Obama na Biden ulipinga. Kenia haikuwa nzuri, kwani rais Biden alikuwa amemwita Bori, Boris Johnson kama mfano wa Donald Trump, alisema Dan Hamilton, mkurugenzi wa Global Euro Program katika kituo cha Wilson nchini Marekani. Kati takriban watu 11 pamoja na watoto wa nane walifariki dunia baada ya jengo moja la makazi la Mumbai kuanguka juu ya jengo jingine Jumatano jioni, maafisa wa eneo hilo wameeleza. Tukio hilo lilitokea karibu saa sita za usiku saa za huko katika kitongoji cha kaskazini mwa Mumbai baada ya mvua kali za masika kufurika sehemu kadhaa za mji mkuu wa kifedha na burudani wa India. Wakazi waliungana wazima moto na askari wa zimamoto na maafisa wa polisi kwaokoa watu waliokwama kwenye kifusi. Watu wanane walijeruhiwa na walipelekwa katika hospitali za karibu. Matukio ya kuporomoka kwa majengo huwa kawaida huko Mumbai wakati wa msimu wa masika, na Jumatano ilikuwa siku ya kwanza ya mvua kubwa katika mji huo na ripoti za habari kutoka Myanmar zinasema mamlaka zimewasilisha mashtaka mapya ya ufisadi dhidi ya kiongozi wa kiraia aliyetolewa mamlakani Aung San Suu Kyi. Gazeti la serikali ya Global New Light la Myanmar limesema Alhamisi tume ya kupambana na ufisadi imegundwa ushahidi kwamba Suu Kyi mwenye umri wa miaka 75 amefanya ufisadi kwa kutumia cheo chake kuhusiana na mashtaka ya hapo awali kwamba alipokea malipo haramu ya dola laki sita taslim pamoja na dhahabu pamoja na mashtaka mapya yanayohusu matumizi mabaya ya ardhi kwa taasisi yake gerezani. Ripoti hiyo ilisema Suchi ameshtakiwa chini ya kifungu cha 55 cha sheria ya pambana na rushwa, ambayo inabeba kosa juu ya miaka 15 gerezani ikiwa atapatikana na hatia. Ukitaka kufahamu yanayojiri sehemu mbalimbali barani Afrika, basi usikose kujiunga nami Khadija Riyami kila Alhamisi, nikikuletea taarifa tofauti, iwe maswala ya maendeleo, siasa, uchumi na mengine mengi. Kipindi ni matukio ya Afrika kinakujia kila Alhamisi saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Be Safi kabisa, burudani kibao kifupi hicho, kinamshirikisha Angeline Kijo, mama aliyebobea sana katika mziki wa Afrika, akimshirikisha Yemi Alade. Eh, anakuambia anogo taya, siwezi choka. Wacha tuangalie maswala ya barazani ya Amina. Kunani huko? Mm, moja kwa moja leo barazani tunauliza: je, unadhani watengenezaji wa silaha haramu Kenya wataitikia wito wa Rais Kenyatta kujisalimisha ili serikali kuwaajiri? <laughs> <laughs> hii ni baada ya tukio la hapo jana yeye kuchoma mm, silaha haramu ambazo zimekusanywa katika kipindi cha kama miaka miwili iliyopita, sio nam? Na ni jambo ambalo huwa linafanyika kila baada ya muda na wito kama huo unatolewa, lakini sijui tatizo liko wapi, ama ajira haipo kweli. Tunampata Robert Cheruiyot, anasema iko Kericho, Kenya. Wacha tupate maoni yake ni gani. Robert, tupatie mtizamo wako. Mimi kama Mkenya nahisi jambo hilo wengi hawatakubali kutokana na imani ambayo Wakenya wengi hawana kwa uongozi wa taifa hii. Maanake hivi sasa vijana wengi wanakumbwa na shida ya ajira, hawana ajira na kujikimu kimaisha, ndio maana inawasukuma kuweza kuingilia swala la kutengeneza silaha ramu. Unadhani ni nini? Ni, ni, ama mbinu gani serikali inaweza kutumia kufaulu katika vita hivi? Nam wajaribu kutumia mbinu ingine kama vile kufungua miradi ya kiserikali mm. na hiyo miradi itatoa ajira kwa vijana, na ikitoa ajira kwa vijana wengi wataepukana na masuala kama ramu. Kuna... hayo ya kutengeneza. Kwa hivyo silaha ramu, unadhani kwamba serikali haiwezi toa msamaha kwa mtu anayejisalimisha anapofanya uh, kitendo cha uhalifu kama hiki? Sidhani kwa sababu hata hizi majuzi tumeona rais mwenyewe akiwa kipaumbele kufunja sheria ya nchi. Kwa hivyo kile ambacho anasema sidhani kama Wakenya wengi wataweza kuona. Tukushukuru sana kwa kushiriki barazani hivi leo. A, nashukuru pia. Tukiachana na Cheriot kutoka Kenya sasa tuko kule DRC Rushuru tunampata Malikwisha. Unazungumziaje swala hili Malikwisha? Rais rahisi, ikiwa anaaminiwa na raia wake, wanaweza kusikia mto lakini ikiwa hawamwamini na hawaamini mambo yake, hawawezi ku, ha, kuitikia ile mwito yake ya kuachana na utengenezaji wa silaha haramu, sababu mule mkutengeneza silaha wanaweza ku, wanafaidika na wanapata rusuku ya kusaidia familia yao, lakini ikiwa wataachana na zile silaha haramu watafaidika jena wataalisha namna gani familia zao? Lakini kama maneno ya rahisi yakiwa ni halali na yakiwa wazi, yanaweza yanaweza kuwavutia waachane na vile kazi za kutengeneza silaha haramu. Tukushukuru sana kwa kushiriki kitengo hiki cha barazani hivi leo, na mimi nawashukuru sana eh, wanatoa maoni yao hao. Naam, swala la uaminifu limejitokeza katika maoni ya hao. Labda tuangalie hao wengine nao wanazungumziaje kupitia rafa, na mpata Ngasa Hamisi wa Tanzania anasema lazima waitikie wito huo ili watengeneze silaha kwa uhuru bila hofu ya kukamatwa. Haya, mimi nampata Bernard Sanmike anasema yuko Geita, Tanzania anasema sidhani kama watatii agizo hilo, maana ni kumtoa mtu kwa kazi aliyezoea na unamwahidi kumpa kazi. Nifunge naye Otini Ogutu kutoka Kenya anasema rais mustaafu kasema nguruwe hujikanga kwa mafuta yake, wajaribu. <laughs> <laughs> <laughs> Wacha mi namaliza naye Kaspa Sikukuu anasema huo ni mtego, hatutajitokeza. Nipo Kenya, kaunti ya Bungoma. <laughs> <Wajali> msikilizaji <nimalizie hapo. laughs> <laughs> Express haikamiliki bila kupata burudani na kama ilivyo ada ya kila Thursday, lazima tunapata kitu cha TBT, tumpate flavor akikuambia nwa sana chake Flavor na kuambia nwa kibao kilitesa sana katika mdondo huo ambao kidogo unaonekana kama ile ya chakadima za players, mm. Lakini umeongezwa ladha ladha ya Afrika sio miaka kumi iliyopita, lakini bado una hamu ya kukiwa kutazama katika mtandao wake wa YouTube lakini nafurahia vile ile bwana anaonyeshwa anakaa tu anamwangalia, jinsi anavyokatika, alafu anakwambia kwamba anaenda kuambia baba. Hii ndio mojawapo ya ngoma zilizomtoa Flavor na, na kujulikana kimataifa vizuri sana. Tukiachana na hayo, tunakwenda katika kitengo cha ushauri, ambapo hii leo tunaangazia kuhusiana na hali ya ugonjwa wa korona, ambapo sekta mbalimbali zimepata pigo wakati huu wa ugonjwa wa korona na zingine pia zimekuwa za kuhatarisha maisha. Hii kipelekewa wanafunzi waliomaliza masomo kufikiria tena taaluma zao za maisha. Salma Abdulatif, mwana mwanzilishi wa shirika la vijana huku Mombasa, anatoa ushauri kwa vijana kuhusu mwelekeo wa kuchukua kwa kijana anayetaka kuingia chuo kikuu. Jambo la kwanza. Jambo la pili ni mayutu waweze kujiamini kwamba wanaweza, especially hapa Afrika tuna hii notion kwamba we cannot sasa imagine neno kama impossible. Impossible ina, mimi mwenyewe kwa interpretation yangu ni I am possible. Na hakuna kitu kisichowezekana. Kwa sababu mtu amekaa miaka mingi anafanya jambo ambalo hataki ama halipendi, lakini yuko tu hapo sababu mzazi amemwambia ama society inamwambia hilo ndio jambo ambalo linapendwa anafanya. Miaka mingi hiyo, hiyo ni time ame, ame waste. Hii inafanya mtoto akuwe depressed. Kwa sababu mtoto yuko university lakini si, si kitu ambao anataka kufanya. So inaleta mental health issues, inaleta depression issues. Wengine hata wanafanya wana, wana, inafika time wanafanya suicide ushaona? Kwa sababu wanaona kama it's undue pressure within themselves, na ni kitu ambacho wao wenyewe hawawezi kubadilisha, kwa sababu society na expect wao waishi in a certain way, which is another thing. Nataka ku advise watu msifuate society. If you believe in something, go for it. Society ukiwa mzuri watasema, ukiwa mbaya utasema, just do what you want to do. Kwa wazazi tunawaambia mwanzo waamini watoto wao, ushaona? Mtoto akikwambia kwamba this is what I love, mwamini, ushaona? Kwa sababu wewe ndo mtu wa kwanza ambaye utajenga ile idea wa mwanao ama utaivunja, so need to believe in in that that that, that person's idea. Mtoto wako anapenda anapenda music music. Kama kama kama kama art, art art, usimwambie ah, hizi mambo za kichali. Build that person ndio ifike time kwamba yeye ile art yake kuna watu wangapi duniani tunajua wanapenda vitu vitu, lakini leo the successful people because of that. Sisi sisi celebrities celebrate tunawase, tunawase, nani? Si musicians. Shaona, ni wazazi wetu waamini wa watoto wao wao. La kwanza. La kwanza, pili wajue mienendo ya watoto wao. wa, wa, with them in all that stage. Mara nyingi kama sisi as mentors utaona mayuto wanakuja kwetu the seek Advice, eh? Lakini advisor yao hata hata hata tukiwa advice vipi, wanaonekana moyoni hawana raha, kwa sababu wanakuambia mzazi mzazi mzazi wangu ile jambo unavoniambia, mzazi wangu wangu bado bado jambo jambo wewe unavoniambia lipendelea, ushaona, so it needs, ama ama halielewi. Mimi personally na na civic activist, na believe sana in the Africa Africa rising narrative I think that Africa will change. Hapa tulipo tulipofika pia si pabaya, manake tulipotoka Asante sana kwa kitengo hicho, na kama kawaida ni lazima tuangalie nini kinanong'onwa katika mitandao yetu ya kijamii. Mimi sina haja ya kuandika kwa mate na wino upo, Shomari, Wakati ni wako, asante sana Liberty Collins Dede na Mina Chomba kutoka Mombasa studios. Mimi tayari niko hapa standby kuangalia na utamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko na vyombo mbalimbali vya habari. Kama mnavyofahamu, leo inayotanda ni bajeti katika nchi za Afrika Mashariki, hii ikiwa ni moja ya bajeti kuu ya serikali hizi ambayo inasubiriwa kwa hamu una na hisia tofauti na wakazi pamoja na wawekezaji waliopo kwenye nchi hizo, ikaendelea kusoma huko nchini Kenya, Tanzania, Uganda eh, na kwingineko kwenye nchi hizo. Tayari Tanzania kuna gumzo kuhusu kauli ya waziri wa fedha wa nchi hiyo Dkt. Mwigulu Nchemba juu ya deni la taifa ambayo aliitoa kabla ya kusoma bajeti akisema kwamba deni la taifa la nchi hiyo limeongezeka kwa, kwa shilingi trilioni 5.4 kutoka Aprili 2020 hadi Aprili 2021. Wakati huo huo huko nchini Kenya, habari mahakama amri ya mahakama kuu hii leo ikitangaza kwamba amri au agizo la amri ya kiutendaji ya rais Uhuru Kenyatta ambayo itaka kufanya marekebisho ya mahakama na mfumo wa sheria kwa idara ya serikali ni kinyume cha katiba. Hii ni kwa mujibu wa The Star na tayari inaleta mazungumzo mengi huko kwa wakazi. Kwingineko ni rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akitoa taarifa kwamba akawa mnakumbuka baada ya hatari ya kuzabwa kibao, lakini taarifa imesema kwamba ataendelea kuwasalimia watu atakapoonye ziara zake licha ya kitisho cha usalama baada ajana ya ile habari iliyotandaa jana na picha ya kuonekana akipigwa kibao na mtu mmoja kule kusini mwa Ufaransa. Sasa basi kwa mujibu wa mtandao wa bongo 5 unanukuu taarifa ya msemaji wa serikali ya Ufaransa Gabriel Attal akieleza kwamba ni wazi Macron ataendelea ziara zake na ataendelea kusalimia watu, maana kisa hicho ama kwa hakika kiliibua mjadala kwa watu wengi hapo jana na kuangalia inakwaje kama kuna usalama kwa maraisi wengi katika maeneo mbalimbali mbali duniani. Basi hayo ni baadhi tu inayotamba katika mitandao. Nirudi kwako Colin Zedede na Amina Chombo nam barabara kabisa. Shukran sana kijana, ambaye kawaida ye siku zote anajajaa kama pishi la mtele <laughs> si mchele, ni mtele. Haya, tuangazie swali la leo, kuna nini huko? Leo tunauliza, je, ni sahihi kwa waziri wa elimu Kenya kuamuru walimu wakuu wafukuze wanafunzi wasiolipa karo ambao wanatoka familia zenye uwezo? Na yote yamekuwa ni Kenya tu. Tuanzie hapa kwenye SMS na mpata Nur Ali Fara anasema yuko Isiolo Kenya. Elimu ya bure ni mzaha tu, madai ya kupotosha. Hata katika shule za msingi wanafunzi wengi wanafukuzwa wa nyumbani, wakitakiwa kulipa ada fulani. Kevin Omar kutoka Mumias Kenya anasema janga la korona limeleta matatizo mengi kwa wananchi wasione wanapata mshahara wakadhani mambo ni mazuri. Wasikilize kilio cha wazazi wetu. Kikalabu Moses anasema, yupo DRC Kirumba Lubero, siungi mkono waziri huyo, angelisema kwamba shule iwe bure kwa maskini na tajiri. Mm -hmm. Richard Kambale kutoka Beni, DRC anasema ni sahihi kabisa. Kwa nini mzazi aliye na mapato akatae kulipia mtoto wake karo? Mshoki Njuguna anasema hapa Kenya hakuna elimu ya bure nia ya kutojali wasiojiweza katika jamii imesababisha wanafunzi wengi kuacha masomo. Vincent Daudi anasema dah, Tanzania Rais Magufuli ametuachia raha sana sisi, hakuna kulipa karo, wewe uje tu na uniform zako, vitabu na kalamu. Hiyo ni nzuri sana mi, namaliza naye King Majuto wa Geita, Tanzania. Mimi naona ni sahihi. Ndiyo, nami nimalize na huko huko Tanzania. Jumatito huyu wa Bukoba, Kagera kule anasema waje kwetu Tanzania wakapate elimu bila malipo uko watu wanasikia raha, sio? Naam, na tayari nimeona hizo dalili kwamba unajua, walimu wakuu wakishaambiwa basi napata kwamba kwenye daladala unapatana na wanafunzi wamebeba mabagi kutoka katika shule za mabweni, unajua wazi kwamba hali sio nzuri. Lakini sasa tukio moja limetokea uh, nchini Kenya, mwalimu amepigwa mm -hmm. kwa bao lilikuwa na msumari baada ya mwanafunzi kukasirika, amefukuzwa kwenda nyumbani mm -hmm. kutafuta karo na ilikuwa ni shilingi elfu saba ya Kenya, sawa na dola sabini, sabini. Msikilizaji, sina la ziada, tunakamilisha VOA Express. Asante sana waliohusika, Josephat Kioko, Aida Isa pamoja na Khadija Riyami, niite Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo. Uwe na wakati mwema.