kwa tangazo la Alhamisi la Rais wa Marekani Joe Biden kwamba utawala wake anatoa dozi milioni mia tano za chanjo ya korona ya Pfizer kwa nchi zipatazo 92 za kiparo cha chini na cha kati, Marekani inakusudia kujikomboa kutoka kwenye sifa mbaya ya wale wanaohodhi chanjo. Biden asingeweza kuchagua wakati na mahali pazuri zaidi kwa tangazo hilo, siku moja kabla ya kuanza kwa mkutano wa kilele wa G7, mkutano wa demokrasia wa hali ya juu zaidi ulimwengoni huko n Uingereza. Kwa kufanya hivyo anaweka kiwango cha juu kwa mataifa tajiri kufanya vivyo hivyo. Kulingana na White House, dozi nusu bilioni za Pfizer zitatolewa ifikapo Juni mwaka ujao pamoja na milioni 200 zitakazotolewa mwishoni mwa mwaka 2021. Utawala wa Biden ulisema msaada huo utatumika kama msingi wa juhudi zilizoratibiwa na demokrasia za ulimwengu kuchanja watu ulimwenguni kote. Daktari Mashidiso Moweti, mkurugenzi wa Shirika la Afya Ulimwenguni kwa upande wa Afrika, alionya hii leo kwamba karibu asilimia tisini ya nchi za Kiafrika zitakosa kufikia lengo la kuchanja moja ya kumi ya watu wao ifikapo Septemba kama watapatiwa chanjo zaidi ya milioni mia mbili. Wakati wa mkutano kwa njia ya mtandao, Daktari Moeti alisema ni nchi saba tu za Kiafrika kati ya hamsini na nne zilizoweza kufikia lengo, walau chanjo milioni mia mbili ishirini na tano zinahitajika haraka ikiwa nchi nyingi zitatimiza kabla ya tarehe ya mwisho, alisema Dr Mweti. Alionya onyo hilo kama mkurugenzi wa vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa. Dr John Nkengasong, akizungumza katika mkutano wa CDC Africa, alisema kuwa bara hilo lilikuwa likipitia wimbi la tatu la COVID-19 na akasisitiza haja ya kuongeza hatua za kujilinda kama vile kujitenga kijamii na kuvaa barakoa na kuepuka umati. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Uchambuzi wa mashirika ya Umoja Mataifa na vikundi vya misaada unakadiria kuwa karibu watu laki tatu hamsini elfu katika mkoa wa Tigre uliokumbwa na mizozo nchini Ethiopia wapo katika hali, anja, hali ya njaa, kulingana na hali ya ndani ya umoja hati ya ndani ya Umoja Mataifa ambao Reuters waliipata Jumatano. Serikali ya Ethiopia inapingana na uchambuzi wa uainishaji wa awamu ya usalama wa chakula IPC kulingana na maelezo ya mkutano juu ya hali ya Tigri ya kamati itwayo Interagency Standard Committee iliyoundwa na wakuu wa nchi zisizopungua 18 za Umoja wa Mataifa na mashirika wasio washiriki wasio na wanachama wa Umoja wa Mataifa juu ya hatari ya njaa, ilibainika kuwa takwimu za uchambuzi wa IPC ambazo hazijachapishwa zilikuwa zikipingwa na serikali ya Ethiopia, hasa watu wanaokadiriwa kuwa laki tatu hamsini elfu kote Tigri kuaminika kuwa katika hali ya njaa. Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria aliwaambia vijana wa nchi hiyo siku ya Alhamisi la kwamba lazima wawe na tabia njema ili kuvutia ajira na uwekezaji. Buhari akizungumza kwenye televisheni ya Arise, alisema usalama ni muhimu kwa uwekezaji nchini humo ambapo ukosefu wa ajira uliongezeka hadi asilimia 33.3 katika robo ya nne, kwa mujibu wa Reuters, Buhari alisema hakuna mtu atakayewekeza katika mazingira yasiyo salama, kwa hivyo wanapaswa kuambia vijana kwamba ikiwa wanataka ajira wajiheshimu. Na shirikisho la soka Ulaya UEFA liliamua siku ya Alhamisi hi leo kwamba Ukrain inaweza kuendelea kuweka ramani ambayo inajumuisha Crimea kwenye jezi zake lakini lazima iondoe sehemu ya kauli mbiu ambayo ilisema ina maana ya kijeshi. Rusia ilikuwa imewasilisha malalamiko kwa UEFA juu ya jezi ambayo Ukraine itavaa kwenye mashindano ya mataifa 24 ya Ulaya ambayo yataanza Ijumaa. Rusia ilichukua Krimea mwaka 2014 katika hatua ambayo haijatambuliwa na jamii ya kimataifa. UEFA ilisema Ukraine lazima iondolewe kauli mbiu ya utukufu kwa mashujaa ambayo inaonekana ndani ya kola ya jezi hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakualika katika matangazo ya Kwa Undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia bajeti zilizosomwa kwa baadhi ya mataifa ya Afrika ya Mashariki ambayo leo hii yamesoma bajeti zao, mataifa ya Tanzania, Kenya na Uganda lakini vilevile vile taifa la Rwanda ambalo eh, ni moja ya mataifa ya Afrika Mashariki ambayo husoma bajeti zake eh, kwa pamoja ah, na mataifa mengine ya Afrika Mashariki, yenyewe haikufanya hivyo. Lakini tutagusia ah, kile ambacho kinatarajiwa eh, kutoka nchini Rwanda na katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo tutaangalia eh, makabiliano na virusi vya korona uh, katika eneo la Afrika Mashariki eh, ambapo hali hivi sasa ya chanjo ikionekana kuwa uh, na upungufu mkubwa na mahitaji yakiwa mengi, si kwa Afrika Mashariki tu kwa Afrika nzima. Huku Marekani nayo ikiahidi kuchangia uh, chanjo katika ule mpango unaotoa chanjo wa COVAX. Ninaekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika matangazo ya kwa undani hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kama nilivyokuambia, hivi leo tunaanza kuangazia bajeti za mataifa ya Afrika ya Mashariki. E, kwa mujibu wa utaratibu wa mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, yalikubaliana yawe yanasoma bajeti zao kwa kipindi kimoja, ili kwenda sambamba na kutoa mwangaza wa nini ama wapi Afrika Mashariki inaelekea. Tukianzia na nchini Tanzania, ambapo bajeti ya kwanza katika serikali ya awamu ya sita imewasilishwa leo bungeni jijini Dodoma na waziri wa fedha na mipango, Dkt Mwigulu Nchemba, ambapo serikali imeomba kuidhinisha kiasi cha shilingi trilioni thelathini na sita nukta tatu kwa ajili ya matumizi ya kawaida na ya maendeleo. Akiwasilisha bajeti hiyo, Dkt Nchemba amebainisha kwamba katika makadirio ya bajeti hii ya zaidi ya shilingi trilioni 36.3 matumizi ya kawaida ni takriban shilingi trilioni 23, wakati matumizi ya maendeleo ni takriban shilingi trilioni 13.3. Uh, tumsikilize mwanahabari wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali akiendelea kutupatia kile, eh, ambacho kimeelezwa ndani ya bajeti hiyo. Tanzania leo imewasilisha bajeti ya kwanza katika serikali ya awamu ya sita ambayo imewasilishwa bungeni jijini Dodoma na Waziri wa Fedha na Mipango Dkt Mwigulu Nchemba, ambapo serikali imeomba kuidhinishiwa kiasi cha shilingi trilioni 36.3 kwa ajili ya matumizi ya kawaida pamoja na matumizi ya maendeleo. Akiwasilisha bajeti hiyo bungeni mjini Dodoma jioni ya leo, Waziri wa fedha na mipango Daktari mgulu Nchemba amebainisha kwamba katika makadirio ya bajeti hii ya zaidi ya shilingi trilioni 36.3, matumizi ya kawaida ni takriban shilingi trilioni 23, wakati matumizi ya maendeleo ni takriban shilingi trilioni 13.3. Kwa mujibu wa waziri wa fedha na mipango, bajeti ya mwaka huu wa fedha 2021/2022 pia imetoa kipaumbele katika maandalizi ya sensa ya watu na makazi, ambayo Tanzania inatarajiwa kuifanya mwaka ujao 2022, ambayo inatarajiwa kugharimu kiasi cha shilingi bilioni 328.2. Serikali pia katika bajeti hii imesema itaendelea kuimarisha makusanyo ya kodi. Hata hivyo, itaondoa kodi ambazo zinaonekana kero kwa wafanyabiashara katika kuondoa kero kwa wananchi hasa wa kipato cha chini. Katika bajeti hii serikali pia imependekeza kupunguza adhabu ya makosa ya barabarani kwa waendesha bajaji na pikipiki kutoka shilingi elfu thelathini kwa kosa moja hadi shilingi elfu kumi kwa kosa moja. Aidha, serikali imependekeza kuanza kutolewa kwa posho ya kila mwezi kwa madiwani na kulipwa moja kwa moja kwenye akaunti zao huku pia maafisa tarafa ikipendekezwa kulipwa kwa shilingi, kulipwa shilingi laki moja kwa mwezi na watendaji wa kata kulipwa shilingi laki moja pia kwa mwezi. Wabunge wamekuwa wakitoa malalamiko mengi sana kuhusiana na masuala ya madiwani pamoja na watendaji wa kata pamoja na wa maafisa tarafa kwamba wanafanya kazi nyingi za kiserikali, lakini posho na malipo yao yanakuwa hayapatikani, kiasi kwamba kinawashinda kuweza kutekeleza majukumu yao ya kila siku. Hayo pia ndio yamejiri katika bajeti hii ya mwaka 2021 2022 ambapo pia serikali imebainisha miradi mikubwa ya maendeleo ambayo inaendelea kutekelezwa iliyoanzishwa na serikali 105, ya awamu ya tano ya marehemu raisi Dkt. John Magufuli ambayo ni pamoja na standard geji pamoja na miradi mingine mingi ya kimkakati. Asante sana Dina Chahali kwa kutueleza hayo yote. Taifa la Kenya, kama nilivyogusia, kama mataifa mengine ya Afrika Mashariki, na lenyewe hii leo lime weka bayana wazi juu ya bajeti yake ambapo serikali ya Kenya inatarajia kukusanya ushuru wa zaidi ya shilingi trilioni 2.5 kuziba mapungufu ya bajeti yake ya shilingi trilioni 3.6 ya mwaka 2021 2022, huku ikitarajia kukopa kiasi kilichobakia. Aidha, katika bajeti iliyosomwa Alhamisi mchana katika bunge la nchi hiyo, serikali inaeleza kwamba ajenda nne za Rais Uhuru Kenyatta zitapewa kia ipaumbele ili kufahamu mengi zaidi ambayo yamebainishwa katika bajeti hiyo, nimezungumza na mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu tupe dondoo za bajeti hiyo ya Kenya ambayo imesomwa leo. Nam, katika bajeti ambayo serikali ya Kenya inatazamia kutekeleza katika mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili Halmashauri ya ukusanyaji ushuru ina kibarua kigumu cha kuhakikisha kwamba inakusanya zaidi ya shilingi trilioni mbili kuziba uh, mapungufu ya bajeti yake ya shilingi trilioni tatu nukta sita ya mwaka huo, na vilevile vile, serikali inaeleza kwamba imeapa kipaumbele mambo manne ambayo serikali ya Rais Kenyatta inataka kutekeleza katika ajenda nne, haya mambo yakiwa ni utekelezaji wa Uh, kuradhi utengenezaji wa viwanda, na vilevile uh, kupanua uwezo wa kunawiri kwa viwanda nchini Kenya, kuzalisha chakula cha kutosha, kuimarisha uwezo wa upatikanaji wa afya nafuu kwa wote, na kuhakikisha serikali hiyo inajenga nyumba zenye gharama nafuu kwa raia wake. Na vilevile pia, kile ambacho kimebainika katika bajeti hii ni kwamba serikali inaeleza kwamba uh, Uh, kwamba inatarajia kutumia shilingi bilioni kumi na nne nukta tatu katika mwaka wa fedha huo kununua chanjo ya virusi vya korona. Malaki imeeleza kwamba uchumi wake umepondwapondwa na virusi vya korona, na licha ya hayo yote inataraji kwamba uchumi huo utakuwa kwa asilimia sita nukta sita mwaka huu. Wandela, hebu tueleze vilevile vile vile vitu ambavyo uh, vinaweza vikawa vinabadilisha maisha ya wananchi wa kawaida moja kwa moja, uh, vimegusiwa vipi katika bajeti hii? Kile ambacho kimetajwa hapa, suala kuu hapa ni uh, kukinga raia wa Kenya dhidi ya makali ya virusi vya korona, na serikali ya rais Kenyatta imetenga shilingi bilioni ishirini na tatu nukta moja uh, kuwakinga wote walio katika hatari ya maambukizi haya. Uh, shilingi bilioni tatu zikitengewa mpango wa kazi mtaani hasa kuwasaidia vijana ambao wameathirika na virusi hivyo, na vilevile kuna kule kuwekwa kwa zaidi ya shilingi bilioni moja nukta mbili kwa kuwapa kuajiri upya wahudumu wa afya ili kusaidia serikali kupambana na virusi vya korona, lakini vilevile serikali imetenga kiasi cha zaidi ya shilingi bilioni mia mbili na mbili nukta nane. Uh, katika sekta ya li, elimu eh, maanake wanafunzi wamerejea shuleni na serikali inaeleza kwamba lazima pawepo na uboreshaji wa miundo msingi na vilevile kuajiri walimu zaidi, lakini kile ambacho pia kinatajwa hasa katika uh, bajeti hii ya Kenya ni kwamba serikali inaeleza kwamba uh, deni la taifa uh, liko katika kiwango ambacho kinaweza kukadirika ku, ku, ku au kumudu ku lakini ina, inataraji kwenda kwa bunge kuueleza wabunge waongeze kiwango cha ukopaji. Kwa hivyo tunataraji kwamba serikali ya Kenya huenda uh, ikakopa zaidi, maanake inahitaji kutekeleza na kuziba uh, kile kiasi cha zaidi ya shilingi bilioni mia tisa ishirini na saba ambazo ndio upungufu wa bajeti ya Kenya. Asante sana, Kennedy Wandera, kwa kutueleza hayo yote na hivi sasa tuelekee nchini Uganda, ambapo serikali ya Uganda yenyewe imetenga kiasi cha shilingi za Uganda trilioni 8 nukta 5 4 7 kwa ajili ya kushughulikia E, miradi mbalimbali mbali na ikiwemo kushughulikia deni la ndani katika mwaka mpya wa fedha unaoanza Julai mosi kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja na utamalizika Juni ya elfu mbili na ishirini na mbili kile ambacho kimeelezwa katika bajeti ya mwaka wa fedha elfu mbili ishirini na moja elfu mbili na ishirini na mbili jijini Kampala siku hii ya leo a, na waziri wa fedha, mipango na uchumi wa taifa hilo Amosi Lugolobi amesema Uganda yenyewe itahakikisha e, kwamba inafanya uwazimaji wa fedha wa kiwango kinachokadiriwa kuwa ni shilingi bilioni 2.943 za Uganda. Lugolobi amesema kwamba katika mwaka wa 2021 eh, na 2022 b ah, kile ambacho kitaweza kutumiwa kama fedha za nje kwa ajili ya kushughulikia miradi mbalimbali ah, kitaweza kufikia shilingi trilioni 6.868 eh, ambapo ameeleza kwamba Uh, jumla ya shilingi trilioni tano nukta tano moja Uganda ni kutoka katika e, mikopo na shilingi trilioni moja nukta tatu nne tisa itakuwa ni mikopo ya bei nafuu. Kutaka kufahamu kile ambacho kimeelezwa zaidi, nimezungumza uh, na Nabende Uwamoto ambaye ni mwanasiasa wa Uganda wa zamani, kupata tathmini ya kwake juu ya bajeti ya Uganda ah. Bajeti imesoma nafikiri bajeti zote za jumuiya ya Afrika Mashariki zimesoma leo, nafikiri na, kama sikosei na hapa Uganda pia bajeti imesoma. Kwa kweli na ninavyoelewa ni kwamba uh, waziri ameisoma uh, kwa mara ya kwanza akisisitiza kwamba iwatewekewa watawekea um, mani ya kuweza kusaidia watu wapate kazi, vijana wapate kazi na ujenzi uendelee, hasa wa barabara na laini za reli, na kukawa pia um, mazungumzo ya kwamba wataongezea mishahara ya wanasayansi uh, na sisi kama watu wa kawaida wakati huu pia wamewekea maanani ya kuweza kuongeza pesa kwenye sekta ya kilimo. Kile sasa ambacho kinaonekana ambacho kitakwenda kugusa moja kwa moja uh, kwa wananchi katika bajeti hiyo ni sehemu gani hasa na bende? Sehemu, sehemu ya usalama. Pesa nyingi zimeenda hasa huko sehemu za usalama, lakini hiyo ni kawaida hapa kwetu Uganda. Uh, pesa nyingi zinaenda upande huo usalama, na wakati huu pia zimewekwa huko, na zingine nyingi zimeenda zinazokugusa zaidi hisi wananchi wa kawaida ni zile za ujenzi wa barabara, vile nilivyosema hapo awali, kwa sababu hizi zinaonekana na zina zina hisia za watu zinaweza ku, ku, kuchukua nafasi ya kusema kweli, zimeonekana kujenga barabara. Tunangoja sana na wananchi wa wote karibu Uganda wanangoja sana ile ya uh, ujenzi wa reli, laini ya reli ya hii ya, ya, ya, ya, ya, ya wakati huu ambayo imejengwa pande za kule Kenya. Hapa sisi kwetu tumeongea tu karibu miaka minne sasa, lakini haipo. tunaye watu wanapendelea sana kuona hiyo laini ya reli ikijengwa. Na lingine ni kwamba hisia za watu hata ingawa wamesoma bajeti kwa wakati huu ni kwamba watu wengi kweli hawakutilia maanani hii uh, mambo ya bajeti. Walitilia maanani hasa kama serikali itawekwa itaweka pesa za kuweza kusaidia mutu wa kawaida, mutu wa chini hasa kufata tangazo lililofanya na raisi mwisho mwa wiki kwamba Uganda tena imefungiwa kwa ajili ya COVID kumi na tisa. Watu kwa kweli hawana pesa, watu wana wasiwasi tena. Walitarajiwa, walitarajia kwamba pesa nyingi zitawekwa pande hiye ya kuweza kuwasaidia kuamsha kazi yao tena hasa biashara na kilimo. Asante na bende wa moto. Tukielekea nchini Rwanda, ambapo kwenyewe hakukusomwa bajeti hiyo hii leo kutokana na sababu mbalimbali mbali. Nimezungumza na Roziga Emmanuel masantura ili kufahamu, je, kwa hivi sasa e, mchakato wa upatikanaji wa bajeti ya Rwanda na kusomwa a, uko vipi? Roziga, hebu tueleze sasa, tumesikia mataifa mengine ya Afrika Mashariki yamesoma bayana a, hizi bajeti zao na utaratibu ni kwamba mataifa yote Afrika Mashariki kusoma kwa pamoja. Je, kwa hali ilivyo, Rwanda iko wapi hivi sasa katika bajeti yake? Naam, um, um, imekuwa ni desturi pia kwa Rwanda uh, kuungana na mataifa mengine katika ukanda wa Afrika Mashariki kutangaza bajeti kwa siku moja, katika uh, kipindi cha miaka ya nyuma zaidi ya mitano sita, lakini inavyoonekana uh, mwaka huu haijakwenda hivyo, kwa hiyo leo wakati ambapo tunashuhudia bajeti za mataifa mengine yale matatu, Tanzania na ma Kenya na Uganda akisoma bajeti zao, upande wa Rwanda hawajasoma bajeti kwa siku ya leo, na siwezi nikajua ni lini, kwa sababu bado haijatangazwa tarehe rasmi ya kutangazwa kwa bajeti hiyo mbele ya bunge la taifa. Lakini kiuhalisia ni kwamba uh, ili uweze kufika mswada wa sheria ya bajeti uweze kufika mbele ya bunge ni lazima kwanza baraza la mawaziri liidhinishwe ama kabinet. Kwa hiyo baraza la mawaziri halijaidhinisha hali mapitio na marejesho yaliyokuwa wa wamefanywa eh, baada ya eh, bajeti ya awali ambayo ilisomwa na wana, naibu waziri wa fedha mheshimiwa Richard Tusabe mbele ya bunge na ikapelekwa kwenye kamati ya, ya bajeti ndani ya bunge wakafanya marekebisho ambayo wanadhani kwamba anafaa kufanyiwa mabadiliko ma kidogo, wakarejesha katika eh, wizara ya fedha na mipango ya kiuchumi, na wizara ya fedha na mipango ya kiuchumi ndio inakwenda kujadili. Baada ya kufanya e, hayo marekebisho, wanapeleka kwenye baraza la mawaziri. Sasa baraza la mawaziri kishaidhinisha kwamba marekebisho hayo ni sahihi na inatakiwa kupelekwa kwenye mbele ya bunge, ndo inapelekwa. Kwa hiyo ina maana ipo maeneo hayo kati ya wizara ya fedha na mpango hichi, kebicha, ya kiuchumi, kurekebisha hicho walichorekebisha, walichoambiwa kurekebisha na kamati ya, ya bajeti ndani ya bunge, ama imeshotoka katika wizara ya fedha, imekushafika kwenye baraza la mawaziri ambalo bado halijaidhinisha kwamba marekebisho hayo ndio yanayofaa kupelekwa kwenye, haya, kwenye eh, bunge kwa ajili ya kusomwa kama mswada wa sheria ya bajeti vipi, lakini kwa muktasari tu yale ambayo yamesha uh, ainishwa kwa siku za awali kwa kusomwa kabla haijafanyiwa uh, marekebisho ya mwisho uh, hali ilikuwa inaonekanaje? Ilikuwa imeonyesha kwamba bajeti ya mwaka elfu mbili uh, eh, so na ishirini na moja ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili itakuwa bilioni wanasema tufea kwa Kiswahili naii trilioni hipo kwa hiyo itakuwa ni trioni tatu na bilioni mia nane eh, na saba Inamaana kwa kwa kwa mahesabu ya haraka haraka ulikuwa unaona kabisa kwamba kuna ongezeko la zaidi ya bilioni mia tatu arobaini na mbili nukta mbili kwa sababu bajeti ya mwaka huu wa fedha unaomalizika mwaka elfu mbili na ishirini ishirini elfu mbili na ishirini na moja ilikuwa ni faranga za Kinyarwanda bilioni trilioni tatu na bilioni mia nne sitini na nne nukta nane. Kwa hiyo ni ongezeko kama la asilimia tisa nukta nane. Asante sana Roziga Masantura kwa kutueleza eh, hayo yote. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii tunaangalia hali ya virusi vya COVID-19 katika eneo la Afrika ya Mashariki, lakini tukianza kuangalia kiujumla Afrika hali jinsi ilivyo, mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika yaani Afrika CDC amesema kwamba bara la Afrika linapitia wimbi la tatu la COVID-19 na kusisitiza uhitaji wa kuongeza juhudi za kuzuia maambukizo kama vile kuzingatia watu kutokaribiana, kuvaa barakoa na kuzuia mikusanyiko. Daktari John Nkengasong amepongeza mchango wa Marekani wa dozi milioni 500 kwenda kwenye mpango unaoratibiwa na Umoja wa Mataifa wa Covax kwa kusema dozi milioni 200 za chanjo hizo zitatolewa ndani ya mwaka huu wa 2021. Ahadi ya sasa ya Marekani kuchangia mpango wa Covax utakuwa, eh, ni ahadi kubwa na mchango mkubwa zaidi, ukiachilia mbali mchango Amerikani wa Marekani wa dola bilioni nne. Dr. Nge Sangsong amesema ah, kwamba wamefurahishwa na wanaishukuru Marekani na utawala wa Rais Joe Biden kwa kufanya jambo jema. Amesema mchango huo utafanikisha kufikia lengo la kuchanja asilimia sitini ya watu barani Afrika, na kusema kwamba watachukua chanjo ya Pfizer ambayo eh, zinatakiwa eh, kuhifadhiwa kwenye majokofu yanayotoa ubaridi mkali. Amesema zinaweza uh, kwenda kwenye miji mikubwa ambapo sehemu nyingi kuna umeme. Amekiri kwamba bara la Afrika lenye watu bilioni moja nukta tatu linakabiliwa na uhaba mkubwa wa chanjo ambapo upungufu huo unaka kuwa wadozi milioni mia saba. Kutaka kujua sasa kwa upande wa Afrika Mashariki hali ikoje, nimezungumza na Daktari Omar Musa, na kile ambacho nimemuuliza eh, hali ikoje? Kwa nini hivi sasa tunaona hata Uganda hali ya maambukizo imerejea kupanda na kuwekwa marufuku kali? Tatizo ah, ni kwa unajua, covid ni ni pandemic, ni ugonjwa ambao upo duniani na karibu kila nchi na wagonjwa wa COVID sasa, kwa kwa ishu ya ya Afrika Mashariki, kwa mfano hiyo Uganda, wanaposema kuwa kuna kuna lockdown, maanake tayari kutakuwa kuna wevu we, we, we, we, mpya imeshafika. Ina maana wagonjwa ume, wanaongezeka, na serikali sasa inajaribu kuangalia zile njia za kuweza kuzuia kwa ugonjwa huu usisambae sana. Kwa hivyo kwa wao wameona kuwa njia mojawapo ni, ni lockdown na ishu ya tunapozungumzia kuwa ishu ya chanjo ni kuwa chanjo za COVID zipo, na ni chanjo ambazo tayari baadhi ya nchi wameshaanza kuzitumia na hata Afrika Mashariki nchi kama Uganda na Kenya tayari wameshapata baadhi ya chanjo. Lakini tukumbuke kuwa hizi ni chanjo chache tu, ni chanjo, chanjo, kwa sababu ukizingatia nchi kama Uganda ni nchi ambayo tayari ina watu sio chini ya milioni ishirini na tano nani ni zaidi ya hapo. Kwa hiyo chanjo ambazo zimefika ni chanjo chache sana, ambazo hatuwezi kusema kuwa zikichanjwa tayari zinaweza zikazuia waganda wengine wasiweze kupata ugonjwa wa COVID. Sasa kile ambacho kinaonekana mpaka hivi sasa ni uh, upungufu wa chanjo. Unadhani zoezi hili la chanjo eh, lilifanyika kwa tathmini ya kutosha? Maanake kuna baadhi ya nchi unakuta watu wamechomwa sindano ya kwanza na bado hawajachomwa sindano ya pili, na kuna hali inaonekana kwamba inawezekana hao waliochomwa sindano ya kwanza hawatochomwa sindano ya pili kutokana na kwamba uh, chanjo zenyewe hazipo. Ha, kuhusu chanjo kama unavyojua chanjo ni ni, ni ni aina ya ya ya kitu ambacho tunakitumia ili kumpatia mtu asipate ugonjwa. Kwa hiyo chanjo ni, ni ni huwa anapewa mtu ambaye ana afya bado hajaumwa. Sasa chanjo ina hatua zake nyingi. Kuna hatua za za kwanza kabisa huwa ni hatua za maabara. Hatua za pili huwa ni hatua ambazo zinapita kwa kwa wanyama. Hatua ya tatu ni hatua ambayo huwa inapita kwa kwa watu wachache kwanza, wanachomwa wana, wana, wana hiyo chanjo kuangalia usalama na jinsi ambavyo hii chanjo inaweza kwa kumlinda mtu, na hatua nyingine ni hatua ambayo ya ya- ya, ya, ya kuchanja mamia na baada ya hapo ni, ni kuchanja maelfu na baada ya hapo huwa ndo tunasema sasa chanjo hii huwa inaingia kwenye soko. Kwa hiyo tukumbuke kuwa chanjo ni ni, ni kitu kinachotengenezwa na viwanda maalum. Hivi viwanda vinakuwa vina aina yake ya utengenezaji wa chanjo. Kwa hiyo utakuta teknoloji hii, kwa mfano kwa Afrika hakuna, ni nchi chache ambazo kidogo huwa wanajaribu kutengeneza uh, chanjo. Kwa mfano kama Tanzania, wao ni nchi ambayo tayari chanjo za za kwa mfano za, za, za kulinda kuku wasipate magonjwa. Kwa hiyo hii ni aina ya teknoloji ambayo sio teknoloji rahisi, naona kwa hiyo ni teknoloji ambayo hata huko nchi zilizoendelea, kuwa chanjo ya COVID ni ugonjwa mpya, na maana yake ni kuwa chanjo zilizotengenezwa ni chache. Asante sana Dktr Omar kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.