Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika ambayo yanaanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na ni saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati ambapo tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumaa Juni 11 mwaka 2021 Tunapatikana kupitia washirika wetu kama vile RFA ya Mwanza Tanzania, Redio Semuliki ya Kulebeni, Redio RFM ya Kisangani, Redio Tumaini ya Kipese, Redio Jambo Isiro, RTGL Radio Butembo na Radio Progress ya Bunia, zote zikiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni Ripoti tulizokuandalia wakati huu: wasudani wamefunga mitaa ya Khartoum kwa kuchoma moto matairi wakipinga uamuzi wa serikali ya nchi yao kufuta ruzuku ya mafuta ya dizeli pamoja na petroli. Na katika ripoti nyingine, Nigeria imeshauriwa isichukue hatua ambazo zitawanyima raia wake haki za uhuru wa habari na kujieleza, wakati serikali ikiendelea na malumbano na kampuni ya mawasiliano ya Twitter ni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia hivi sasa katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya dakika 30, kutoka hapa Washington DC. Lakini kwanza ni habari za dunia, unasomewa na Harrison Kamau. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema kuwa anatarajia kuwa mataifa yenye nguvu ulimwenguni ya G7 itakubali kutoa msaada wa dozi bilioni moja za COVID kwa mataifa maskini wakati wa kikao kinachoanza leo ili kusaidia kuhakikisha kuwa kila mmoja anapokea chanjo kufikia mwishoni mwa mwaka ujao, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Matamshi hayo yamekuja muda mfupi tu baada ya rais wa Marekani Joe Biden anayefanya ziara barani Ulaya kuahidi kutoa dozi milioni mia tano za Pfizer, wakati Johnson akiahidi kuwa Uingereza itatoa takriban dozi milioni mia moja kwa mataifa maskini. Hata hivyo baadhi ya makundi ya wanaharakati yanasema kuwa huo ni msaada mdogo sana, wakati kundi la Oxfam likisema kuwa karibu watu bilioni nne wanategemea kupata chanjo kupitia mpango wa COVAX unaongozwa na shirika la afya duniani ukilenga mataifa maskini. Kufikia sasa, Uingereza imetoa dozi ya kwanza kwa asilimia 75 ya wazee wake huku Marekani ikiwa kwenye asilimia 64, tangu zoezo hilo lilipoanza miezi kadhaa iliyopita. Wataalamu wanasema kuwa janga hilo litaangamizwa pale mataifa yote ulimwenguni yatakapotoa chanjo kwa watu wake. Mashirika ya kutoa misaada ya Umoja wa Mataifa Alhamisi yameomba kusitishwa kwa janga la kibinadamu kwenye eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigri, wakati yakionya kuwa zaidi ya watu elfu mia tatu hamsini tayari wanakabiliwa na baa la njaa huku wengine takriban milioni moja wakikaribia kuingia kwenye hali hiyo. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amesema kuwa hatuwezi kuacha Ethiopia iangamie wakati akihutubia kikao maalum cha kujadilia janga hilo la kibinadamu kilichofadhiliwa na Umoja wa Ulaya pamoja na Marekani. Kwa mujibu wa taarifa ya Alhamisi kutoka mtandao wa kimataifa unaoshauri serikali, Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali IPC kuhusiana na usalama wa chakula, zaidi ya watu milioni 5.5 kwenye eneo la Tigray pamoja na maeneo jirani ya Amhara na Afar na hatari ya ukosefu wa chakula. IPC limeongeza kusema kuwa hali hiyo inatarajiwa kudorora hata zaidi hadi mwezi Septemba, hasa kwenye eneo la Tigri. Shirika la UNICEF linasema kuwa tatizo la kutoweza kufikisha misaada huko Tigri kumepelekea takriban watoto elfu 33 kubaki bila lishe bora wakati wakikabiliwa na hatari ya kifo. Wakazi wa Sudan jana Alhamisi walifunga mitaa ya mji mkuu wa Katum kwa kuchoma matairi wakipinga uamuzi wa serikali wa kufuta ruzuku ya mafuta ya petroli na dizeli ambayo imezidi bei maradufu kulingana na shirika la habari la AFP. Mkamiti Kibayansi anaisoma ripoti kamili. Uchumi wa Sudan umeyumba zaidi na kuingia katika mgogoro mkubwa tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir mnamo April mwaka elfu mbili kumi na tisa na kuchochea maandamano ya mara kwa mara na ghasia za kijamii, wakati nchi hiyo ikiwa katika kipindi cha mpito. Kuondolewa kwa ruzuku ambayo ilianza kutekelezwa Jumanne ilisababisha bei ya petroli kupanda kutoka paundi za Sudani mia moja na hamsini hadi mia mbili na tisini sawa na dola senti thelathini na nne kwa lita. Wakati dizeli ilipanda kutoka paundi 125 hadi 285. Ni mageuzi ya hivi karibuni ya serikali ya mpito ambayo iliapa kurekebisha uchumi ambao ulidhoofika kutokana na vikwazo vya Marekani chini ya utawala wa Bashir. Jumatano jioni, kundi lenye ushawishi katika chama cha biashara nchini humo ambacho kiliongoza maandamano ya umma na kupelekea kuondolewa kwa Bashir liliwasihi wa Sudan kuandamana dhidi ya uamuzi usio sahihi. Tunatoa wito kwa waandamanaji kuingia mitaani hivi sasa na kila siku hadi uamuzi huu usio sahihi utakapobatilishwa, chama cha wasomi wa Sudan kilisema katika taarifa yake kwenye Facebook. Kujibu wito huo, makundi madogo ya waandamanaji yalionekana kuzuia mitaa katika vitongoji kadhaa vya Khartum siku ya Alhamis pamoja na kuchoma matairi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Marekani imekemea hatua ya Nigeria kusitisha huduma za Twitter wiki iliyopita, ikisema kuwa hatua hiyo haina nafasi katika taifa lenye demokrasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price amesema Alhamisi kwamba uhuru wa kujieleza kwenye mitandao ya kijamii au vyombo vingine vya mawasiliano ni nguzo muhimu kwenye demokrasia inayoendelea, wakati akiomba taifa hilo kubatilisha msimamo wake. Ameongeza pia kuwa Marekani inakemea vitisho vya Nigeria vya kukamata watu wanaopatikana wakitumia Twitter. Marekani pia ina wasiwasi kwamba idara ya kitaifa ya mawasiliano ya Nigeria imeonya televisheni na redio zote dhidi ya kutumia Twitter nchini humo. Marekani sasa imejiunga na Umoja wa Ulaya, Uingereza, Ireland na Canada katika kulalamikia hatua hiyo. Serikali ya Abuja ilipiga marufuku utumizi wa Twitter baada ya kampuni hiyo ya Marekani kuondoa ujumbe uliowekwa na rais wa Nigeria Muhamadu Buhari kwa madai kuwa alikiuka maadili ya kimitandao na kuonya wanaozua vurugu nchini humo kwamba angekabiliana nao. Algeria inafanya uchaguzi wake wa bunge kesho Jumamosi, wakati vuguvugu la maandamano likisihiwa piga kura kususia zoezi hilo, huku kukiwa na wasiwasi wasi kwamba taifa hilo la Afrika kaskazini linaweza kujikwamua kutoka kwenye janga la kisiasa na kiuchumi. Zoezi hilo linafanyika wakati serikali ikijaribu kuimarisha uhalali wake huku ikikabiliana na vuguvugu la, vugu vugu la Hirak ambalo limerejea tena barabarani mwezi Februari baada ya kusitisha maandamano kwa karibu mwaka mmoja kufuatia janga la virusi vya korona mwaka wa 2019. Hirak liliongoza maandamano ya maelfu ya watu na kupelekea kujiuzulu kwa kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Abdelaziz Buteflika baada yake kutangaza nia ya kuwania urais kwa muhula wa tano. Uchaguzi wa rais uliofanyika miezi kumi na minane iliyopita ulishindwa na Abdul Majid Tebun wakati ukiwa na chini ya asilimia 40 ya wapiga kura, kulingana na takwimu rasmi. Alhamisi, kiongozi wa upinzani Karim Tabu alikamatwa karibu na nyumba yake, kulingana na ripoti iliyotolewa na ndugu yake. Habari kutoka vyombo vya habari vya ndani zinasema kuwa mkurugenzi wa radio m Ishane el Kadi pia amezuiliwa. Nendelea kusikiliza Kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya ya Sauti Amerika moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Ripoti mpya imegundua kwamba watoto milioni 160 au takriban mtoto mmoja kati ya kila kumi anahusika kwenye ajira ya mtoto ulimwenguni, ikiwa ni ongezeko la milioni 8.4 tangu mwaka wa 2016. Ripoti ya pamoja iliyotolewa na shirika la kazi duniani na idara ya watoto katika Umoja wa Mataifa inaonya kwamba janga la COVID-19 tayari limepelekea hali kuwa mbaya hata zaidi mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva, mahala ambapo ripoti hiyo imezinduliwa kabla ya siku ya kukomesha ajira duniani dhidi ya watoto hapo Juni kumi na mbili. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Hili ni ongezeko la kwanza kurekodiwa kwa idadi kamili tangu shirika la kazi duniani ilo lilipoanza kufuatilia kiwango cha ajira kwa mtoto ulimwenguni miaka ishirini iliyopita. Takwimu zinaonyesha takriban nusu ya watoto hawa au milioni sabini na tisa wanahusika katika kazi hatarishi, kiwango ambacho ni milioni 6.5 zaidi kuliko mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kazi hatari zinachukuliwa kati ya aina mbaya zaidi ya utumikishwaji wa mtoto. Ni hatari, inadhoofisha afya ya mwili pamoja na akili kwa mtoto na inaweza kusababisha kifo. ILO inasema asilimia sabini ya watoto wanafanya kazi katika kilimo, wengi katika mashamba ya familia, asilimia ishirini katika huduma shakani na asilimia kumi katika viwanda. Picha ambazo zinatokeza kutoka kwenye utafiti huu zinatofautiana kutokana na eneo. Ripoti imegundua ajira kwa mtoto inaendelea kupungua huko Asia na Pacific pamoja na Latin America na Caribbean. Hata hivyo, ajira kwa mtoto imeongezeka sana barani Afrika na kusini mwa jangwa la Sahara. Mkurugenzi mkuu wa ILO Guy Raide anasema barani Afrika kwa ujumla, watoto zaidi ya milioni ishirini hii leo wapo katika ajira kwa mtoto kuliko ilivyokuwa miaka minne iliyopita. Kati ya hao, anasema milioni kumi na sita nukta 6 wako kusini mwa jangwa la Sahara. Kwa hivyo ukiangalia hivyo kwa asilimia repeat. Kwa hivyo ukiangalia hiyo kwa asilimia inamaanisha kwamba karibu mtoto mmoja kati ya watoto watano wa kiafrika wapo katika ajira ya mtoto, mmoja kati ya wanne katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara, wanapoteza elimu zao wanafanya kazi katika umri mdogo, wanafanya kazi masaa mengi, mara nyingi wanafanya kazi katika mazingira hatarishi. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Henrietta Fore anaelezea wasiwasi wasi wake juu ya kuongezeka kwa onyo kwa watoto wadogo ambao wanafanya kazi ngumu katika ajira ya mtoto. Anasema nusu ya watoto wote katika ajira ya mtoto duniani kote wana umri wa miaka mitano hadi miaka kumi na mmoja. Anasema janga la COVID-19 linafanya hali hii mbaya kuwa mbaya zaidi. Faced with job losses and rising poverty, families are forced to make heartbreak... Wanakabiliwa na ukosefu wa ajira na ongezeko la umaskini, familia zinalazimika kufanya uamuzi wa kuumiza moyo. Tunakadiria kuwa watoto milioni tisa zaidi wangeweza kusukumwa kuingia kwenye ajira kwa mtoto ifikapo mwisho wa mwaka ujao, idadi ambayo inaweza kuongeza hadi milioni 46 kama ulinzi wa jamii unaangukia kwenye nchi zinazochukua hatua ili kugeuza hali ya mwenendo wa ajira kwa mtoto. ILO na UNICEF wanatoa wito wa ulinzi wa kutosha kwa jamii kwa wote, ikijumuisha mafao ya mtoto kwa wote na elimu bora na kuongezeka kwa matumizi katika kuwarudisha watoto shuleni. Wanasema kazi nzuri kwa watu wazima lazima itangazwe kwa kuwa watoto hawahitajiki kupelekwa nje kufanya kazi kwa ajili ya kusaidia familia zao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Marekani Alhamisi imeweka vikwazo dhidi ya wanachama wa mtandao wa walanguzi wa binadamu ambao hutoa mamilioni ya dola kwa vuguvugu la wahodhi wanaoshirikiana na Irani nchini Yemen. Wizara ya fedha ya Marekani imechukua hatua hiyo dhidi ya watu kutoka Yemen, Siria, Umoja wa Falme za Kiarabu, Somalia na India, pamoja na taasisi kutoka UAE, Istanbul na kwenye mji mkuu wa Yemen wa Sanaa unaodhibitiwa na Wahodhi. Inasemekana kuwa mtandao huo hujipatia mamilioni ya dola kutokana na mauza ya bidhaa kama vile mafuta na kisha kuzifikisha kwa Wahodhi kupitia mitandao fiche kwenye mataifa tofauti, kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara hiyo ripoti zinaongeza kuwa Marekani imetoa mali zote zinazomilikiwa na watu waliowekewa vikwazo pamoja na makampuni yao, huku wa Marekani wakishauriwa kutofanya biashara nao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa Marekani itaendelea kushinikiza Wahodhi kusitisha mapigano na badala yake kushiriki kwenye mazungumzo yanayolenga kumaliza ghasia ya nchini Yemen. Katika ripoti nyingine ni kwamba mawaziri wa fedha wa mataifa ya Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya na Uganda wamesoma bajeti zao Alhamis za mwaka wa fedha wa elfu mbili ishirini na moja na elfu mbili ishirini na mbili kulingana na utaratibu wa jumuiya ya EAC ulivyokubaliana uwe unasoma bajeti zao kwa kipindi kimoja ili kutoa mwangaza mahala ambako mataifa hayo yanaelekea. Id Ligongo anazichambua bajeti hizi, tukianzia na nchini Tanzania, ambapo bajeti ya kwanza katika serikali ya awamu ya sita imewasilishwa leo bungeni jijini Dodoma na waziri wa fedha na mipango Dr Mwigulu Nchemba, ambapo serikali imeomba kuidhinisha kiasi cha shilingi trilioni 36.3 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na ya maendeleo. Akiwasilisha bajeti hiyo, Dr Nchemba amebainisha kwamba katika makadirio ya bajeti hii ya zaidi ya shilingi trilioni 36.3, matumizi ya kawaida ni takriban shilingi trilioni 23, wakati matumizi ya maendeleo ni takriban shilingi trilioni 13.3. Uh, Taifa la Kenya kama nilivyogusia, kama mataifa mengine ya Afrika Mashariki, na lenyewe hii leo lime weka bayana wazi juu ya bajeti yake ambapo serikali ya Kenya inatarajia kukusanya ushuru wa zaidi ya shilingi trilioni 2.5 kuziba mapungufu ya bajeti yake ya shilingi trilioni 3.6 ya mwaka 2021 2022, huku ikitarajia kukopa kiasi kilichobakia. Aidha, katika bajeti iliyosomwa Alhamisi mchana katika bunge la nchi hiyo, serikali inaeleza kwamba ajenda nne za Rais Uhuru Kenyatta zitapewa kipaumbele. Ili kufahamu mengi zaidi ambayo yamebainishwa katika bajeti hiyo, nimezungumza na mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu tupe dondoo za bajeti hiyo ya Kenya ambayo imesomwa leo, na katika bajeti ambayo serikali ya Kenya inatazamia kutekeleza katika mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili halmashauri ya ukusanyaji ushuru ina kibarua kigumu cha kuhakikisha kwamba inakusanya zaidi ya shilingi trilioni mbili kuziba uh, mapungufu ya bajeti yake ya shilingi trilioni tatu nukta sita ya mwaka huo na vile vile serikali inaeleza kwamba imeapa kipaumbele mambo manne ambayo serikali ya rais Kenyatta inataka kutekeleza katika ajenda nne. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo yote, na hivi sasa tuelekee nchini Uganda ambapo serikali ya Uganda yenyewe imetenga kiasi cha shilingi za Uganda trilioni nane nukta tano nne saba kwa ajili ya kushughulikia eh, miradi mbalimbali mbali na ikiwemo kushughulikia deni la ndani katika mwaka mpya wa fedha unaoanza Julai mosi kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja na utamalizika Juni ya elfu mbili na ishirini na mbili. Waziri wa fedha, mipango na uchumi wa taifa hilo Amosi Lugolobi amesema Uganda yenyewe itahakikisha e, kwamba inafanya uwazimaji wa fedha wa kiwango kinachokadiriwa kuwa ni shilingi bilioni mbili nukta, tisa, nne, tatu za Uganda uh, kile ambacho kitaweza kutumiwa kama fedha za nje kwa ajili ya kushughulikia miradi mbalimbali uh, kitaweza kufikia shilingi trilioni 6.868 88, eh, ambapo ameeleza kwamba uh, jumla ya shilingi trilioni 5.51 tilanda ni kutoka katika eh, mikopo na shilingi trilioni 1.349 itakuwa ni mikopo ya bei nafuu. Shukrani sana Idligongo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na katika ripoti nyingine ni kwamba Nigeria inashauriwa isichukue hatua ambazo zitawanyima raia wake haki zao za uhuru wa habari na kujieleza, wakati serikali ya nchi hiyo inalumbana na mtandao wa Twitter. Ushauri huo ulitolewa katika mikutano miwili. Wa kwanza ulikuwa ni kikao cha wabunge na wa pili ulimhusisha balozi wa Marekani nchini Nigeria na waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, ambao uliwajumuisha pia mabalozi wa Uingereza, Kanada, Umoja wa Ulaya na Ireland. Katika mjadala wa bungeni, wabunge wa upinzani walitoka katika kikao hicho wakipinga Twitter kuwekewa marufuku. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, anaripoti ifuatayo. Serikali ya Nigeria iliwaalika mabalozi wa Marekani, Uingereza, Canada, Umoja wa Ulaya na Ireland kujibu baadhi ya maswala muhimu kwa sababu ya hatua ya serikali dhidi ya mtandao wa Twitter. Twitter ilifutwa ujumbe wa rais Muhammad Buhari kwenye akaunti yake ya Twitter ambaye ulionekana kama hatari ya kutokea kwa vita dhidi ya waibu ambao wanajihusisha katika harakati za kunyakua taifa la Biafra kutoka Nigeria. Waziri wa mambo ya nje wa Nigeria, Geoffrey Onyema, ambaye alikutana nao, alisema vyombo vya habari kama Twitter vinapaswa kuonyesha uwajibikaji. The basic sema ingekuwa vizuri kama serikali itafuta marufuku hiyo wakati kamati ya wawakilishi itakapokutana na afisi ya rais kutafuta njia ya kupata usuluhu kwa swala la Twitter. But Mr. Speaker, my Kwa Twitter kuweza kuendelea na shughuli zake nchini Nigeria, inatakiwa kufuata kanuni zilizowekwa nchini humo kama wengine. Kwa hiyo lazima sasa wasajili kazi na biashara zao nchini Nigeria kwanza. waliondoka katika mjadala huo wakiahidi kushtaki serikali mahakamani juu ya marufuku hiyo ya Twitter. Sasa takribani asilimia 61 ya ujumla wa Nigeria wanaotumia huduma ya Twitter katika kazi zao wamesemekana kukumbwa na hasara ya dola 14244.4 kila siku tangu Twitter kufunga shughuli zake nchini Nigeria. Kutoka Lagos, jina langu ni Colin Satohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington. VOA Mitani leo, katika VOA Mitani tunaelekea hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, katika mji wa Bukavu ambapo mwandishi wetu Mitima de la Shans amezungumza na baadhi ya wa wakazi wa huko kujua maoni pamoja na hisia zao kuhusu waumini katika dini ambao huingia katika siasa na hatimaye kuania nafasi mbalimbali mbali za ubongozi. Hapana, haiko mzuri sababu mwanadini mwenjilisti ni mtu mwenye anatufundisha kusema ukweli, tusiseme bongo, na shehe vile ni watu wadini wanafundisha mtu kusema ukweli na siasa ni kitu yenye wanasema amo bongo sana, alafu akisha kuwa mwanasiasa na kisha tena kuwa mwinjilisti haviwezi kamata, sababu atakuwa iko mpolitike ngambo moja iko anasema bongo na kesho tena anafundisha Wakristo kusema ukweli na enjo wa kwanza kusema bongo. Mwanasiasa haiko mzuri, sababu Wakristo hawawezi mfata tena, juu iko anafanya siasa ni bongo na ukweli ni ni mwanadini Batu ha, anaweza changanyisha batu, hawatajua bafate nini, au bafate siasa wala bafate dini yenyi iko anabafundisha. Na wakati yenyi na mie Mkristu mwenye iko anafundisha dini, mi naiwa kama alisemaka bongo ko wakati alisema bongo kelke pare na hakuweza kutimiza vyenye alikuwamo, ndafata tena ile ukweli yenye iko ananifundisha mkanisa. Mi nawaza hapana, Bakristo wanaweza mupinga. Na Waislamu nao ni vile vile, sawau shehe nayesi anafundisha ihaitatize vile vile. Unaona, mfano wa Mali, kuna shekhe moja kabisa analeta ufaswaha kupitia dini, inasaidia jamii yote. inasuhi mwanadini kufanya siasa, kwa sababu ni mtu anajua sheria ya Mungu na kupitia sheria ya Mungu ataongoza watu, na kidini fanya siasa. Kama ukakuwa mkuu ni wewe, uko pale juu, utumikie watu ambao nawasimamia na kama unawasimamia vibaya basi, Mwenyezi Mungu atakuadhibu kupitia hiyo sheria ambao unajua. Hapana, si vizuri mwanadini kufanya siasa, kwa sababu anaweza kudanganya watu wenye kuwafundisha kupitia ile siasa yake nye anaingia ni vizuri kwa mwanadini kufanya siasa kwa kuwa siasa ilianza tokea Agano la Kale mpaka hivi, tunajua kama wa Salomon wa Daudi ilikuwa ni siasa walikuwa wakifanya. Ni vizuri sana. Kwa mfano, kiongozi wa dini ni mpinzani, kisha mie hapa ni wa utawala na ukaje wafanikiwe, ila kama wokekwatuka okay, upande tuwakowepeki, binafsi na binafsi, unasahau kaje, hiyo sio siasa tena. Aweza akachanganye mambo, kwa kuwa siasa ilianza wakati Salomoni alikuwa akiongoza, wa Daudi alikuwa akiongoza donk. Ni vizuri sana, siasa ni kitu muhimu sana kweli. Yote ni siasa bwana hata mudini ni siasa, hata msiasa ni yote ni yote naongezewa na, yaongozewa na siasa tu, duniani yote ni siasa, hata mudini ni siasa. Nakwambia kama yote ni siasa ya serikali ni kusema yeye kuongoza watu, lakini hasa shehena naongoza watu kama hatie siasa hakuna mambo itaendeka mzuri, ndio kudanganya njo mambo mbaya. Lakini siasa ni kufikiri namna gani tutafaidisha mambo ya kidunia, namna gani eh, mkaaji anaweza kuprofitize na njo maana anasema, kama siasa yote yote ni siasa kudunia, ni mzuri lakini <laughs> ni mzuri kufanya siasa unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Harrison Kamau. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema kuwa anatarajia kuwa mataifa yenye nguvu ulimwenguni ya G7 yatakubali kutoa msaada wa dozi bilioni moja za COVID kwa mataifa maskini, wakati wa kikao kinachoanza leo, ili kusaidia kuhakikisha kuwa kila mmoja anapokea chanjo kufikia mwishoni mwa mwaka ujao. Mashirika ya kutoa misaada ya Umoja wa Mataifa Alhamisi yameomba kusitishwa kwa janga la kibinadamu kwenye eneo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigri, wakati yakionya kuwa zaidi ya watu elfu mia tatu hamsini tayari wanakabiliwa na baa la njaa huku wengine takriban milioni moja wakikaribia kuingia kwenye hali hiyo. Marekani imekemea hatua ya Nigeria kusitisha huduma ya Twitter wiki iliyopita, ikisema kuwa hatua hiyo haina nafasi katika taifa lenye demokrasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema Alhamisi kwamba uhuru wa kujieleza kwenye mitandao ya kijamii au vyombo vingine vya mawasiliano ni nguzo muhimu kwenye demokrasia inayoendelea. Algeria inafanya uchaguzi wa bunge kesho Jumamosi, wakati vuguvugu vugu la maandamano likisihi wapiga kura kususia, huku kukiwa na wasiwasi kwamba taifa hilo la Afrika kaskazini linaweza kujikwamua kutoka kwenye janga la kisiasa na kiuchumi. Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC, ndiyo anakamilisha muda wake kwa hivi sasa. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya akiwemo msimamizi Chuba hiro au CD, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usikilizaji tulivu na mwema popote pale unaposikiliza VOA Swahili.