Imetimia saa moja na nusu jioni, saa za Afrika ya Mashariki, saa kumi na mbili e, na nusu jioni Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa sita na nusu e, mchana, kutoka makao makuu ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC, na kukaribisha katika matangazo ya jioni. Mimi ni Idi Ligongo na nitakuwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet, www VOA swahili na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tutakuwa na mjadala wetu ambapo tunazungumzia shauri ambalo limezua mjadala kutokana na utafiti mmoja uliofanyika nchini Uganda kwamba waendesha bodaboda -boda. wanatishia kudhoofisha juhudi za serikali za kukabiliana na maambukizi ya HIV na kuchangia mimba kwa wasichana. Na vilevile katika habari za dunia, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametangaza kwamba kundi la mataifa tajiri duniani G7 litatoa msaada wa chanjo chanjo bilioni moja za covid-19 kwa nchi zenye kipato cha chini. Lakini kabla ya kuanza mjadala wetu Patrick Ndwimana anaanza kutusomea habari za dunia. waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametangaza jana, kabla ya kuanza mkutano wa mataifa yaliyoendelea kiuchumi maarufu G7, kwamba kundi hilo litatoa msaada wa chanjo bilioni moja za COVID-19 kwa nchi zenye kipato cha chini na cha kati. Tangazo la Johnson linajiri baada ya rais wa Marekani Joe Biden kusema mapema Alhamisi kwamba utawala wake umetoa msaada wa dozi milioni mia tano za chanjo ya Pfizer. Uingereza kwa upande wake itatoa dozi milioni mia moja na Kanada inatarajiwa kutoa pia dozi milioni mia moja. Biden alisema jana katika mji wa pwani wa Cornwall Uingereza ambako unafanyika mkutano wa G7 kuwa shehena ya kwanza ya dozi milioni mia mbili itaanza kusafirishwa mwezi Agosti na kuongeza kwamba dozi milioni mia mbili zitatolewa mwishoni mwa mwaka huu na milioni mia tatu katika nusu ya kwanza ya elfu mbili ishirini na mbili lakini wanaharakati wanaotetea haki ya kupata huduma ya afya na kupambana na umaskini leo wamesema kiwango hicho cha chanjo zitakazotolewa na G7 ni kidogo sana. Wanakilinganisha na tonya la maji ndani ya bahari. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Reuters, Kenya imepokea mkopo wa dola milioni 750 kutoka benki ya dunia kusaidia bajeti yake na kusaidia taifa hilo la Afrika Mashariki kufufua uchumi wake kutokana na athari za janga la COVID-19, benki ya dunia amesema leo, kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters. Kenya imekuwa ikishinikiza sana kupata ufadhili wa nje ili kuziba nakisi pana ya bajeti yake kabla ya mwaka wake wa fedha kukamilika mwishoni mwa mwezi huu. Mkopo huo wa dola milioni mia saba na hamsini ni sehemu ya sera ya maendeleo ya Benki ya Dunia ambayo inakopa pesa taslimu kwa kusaidia bajeti badala ya kufadhili miradi maalum, Benki ya Dunia imesema. Baadhi ya fedha zitatumiwa kuanzisha mfumo wa ununuzi wa elektroniki kwa bidhaa na huduma za serikali ili kuboresha uwazi. Benki ya Dunia imesema mkopo huo wa masharti nafuu utakuwa na kiwango cha riba cha mwaka cha asilimia 3.1. Kwa kawaida mikopo ya Benki ya Dunia ina viwango vya chini vya sifuri au chini sana na ina vipindi vya ulipaji wa miaka 25 hadi 40 na kipindi cha neema cha miaka mitano au kumi. Jana waziri wa fedha Ukure Yatani aliwasilisha bungeni bajeti ya mwaka wa 2021-2022 yenye nakisi ya asilimia 7.5 ya pato la taifa. Tume ya uchaguzi ya Ethiopia imeahirisha kufanyika uchaguzi hadi mwezi wa Septemba katika majimbo mawili ya Somalia na Harari. Upigaji kura uliotarajiwa kufanyika katika muda wa siku kumi zijazo hautafanyika pia katika jimbo la Tigrei ambako kuna mzozo unaoendelea kwa wakati huu. Maafisa wa uchaguzi wanasema kasoro za upigaji kura na matatizo ya kuchapisha vyeti vya kura imesababisha kucheleweshwa uchaguzi huo. Shirika la habari la Reuters limemnukuu mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi, Bi Birtukan Midikesa akisema kwamba katika baadhi ya wilaya uchaguzi utafanyika katika duru ya pili hapo Septemba 6. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Spain inataka kusitisha makubaliano ya kuwaruhusu raia wa Moroko kutoka miji iliyo karibu na visiwa vya Spain vya Suta na Melila kuingia visiwani humo bila malipo ya viza, afisa wa serikali amesema leo. Hatua hiyo inajiri wakati kukiwa mzozo kati ya nchi hizo mbili juu ya masuala yanayohusiana na Sahara ya Magharibi, jimbo la Moroko linalodai uhuru wake. Serikali inazingatia kufuta hati hiyo maalum, amesema Yuan Gonzales Barba waziri mdogo wa uhusiano na Jumuiya ya Ulaya wakati wa ziara yake huko Suta ameongeza kuwa shughuli za kulinda mpaka zitahamia kwenye mpaka na Moroko kwa kipindi cha miaka kadhaa. Raia wa Moroko kutoka miji inayozunguka visiwa hivyo vya Spain walikuwa wanaingia visiwani humo bila visa na walikuwa wanaruhusiwa kusafiri Spain au eneo lote la Ulaya kwa njia ya bahari au angani. Licha ya mpango huo wa Spain, mpaka ulifungwa na Moroko tangu mwaka jana kutokana na janga la korona. Mwezi uliopita karibu watu elfu 8 waliogelea kwenda Suta au walipanda juu ya uzio wa mpaka baada ya viongozi wa Moroko kuonekana kulegeza udhibiti katika hatua inayohusiana na hali ya mvutano juu ya Sahara ya Magharibi. Maafisa wa Pakistani wanasema watu ishirini na watatu wamefariki na wengine zaidi ya 40 kujeruhiwa wakati basi lilipopinduka kusini magharibi mwa Pakistan na kuanguka kwenye bonde. Ajali hiyo imetokea Ijumaa hii katika wilaya ya Kusdar kwenye jimbo la Balochistan. Shirika la habari la Associated Press linaripoti kwamba abiria aliyeongea na shirika hilo amesema abiria walimtahadharisha dereva mara kadhaa kuendesha kwa uangalifu zaidi. Abiria walikuwa mahujaji wakirudi huko Dadu katika jimbo la Sindh baada ya kutembelea kaburi la mtakatifu wa Kisufi. Basi lilikuwa limejaa, huku abiria wengine walikuwa wamepanda juu ya paa lake wakati lilipopinduka, amesema Bashir Ahmed, naibu kamishna katika wilaya ya Kusdar. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa leo amesema kwamba ghasia nchini Myanmar zimeongezeka na kuzidisha mzozo ulioanza wakati wa mapinduzi ya Februari mosi ambayo yaliiangusha serikali iliyochaguliwa ya Aung San Suu Kyi. Michelle Bachelet amesema katika taarifa mjini Geneva, kwa zaidi ya miezi minne tu Myanmar imetoka kuwa demokrasia dhaifu na kuwa janga la haki za binadamu. Bashle ameutupia lawama uongozi wa jeshi akisema ulihusika peke yake kwa mzozo huo na lazima uwajibishwe. Afisi ya Bashle inasema kuna ripoti za kuaminika kwamba watu mia nane na sitini waliuawa na wana wanajeshi tangu Februari mosi na zaidi ya watu elfu nne na mia nane wakiwemo wapinzani wa utawala wa kijeshi wanaharakati wa mashirika ya kiraia na wanahabari wamewekwa kiziwizini kiholela. Shirika la taifa lisema mataifa ya dunia yatahitaji ambao wanaunda umoja wa OPEC wa mataifa yanayozalisha mafuta hasa wakati huu ambapo inaonekana kuna mahitaji makubwa ya mafuta ulimwenguni ambayo yatafikisha viwango vya kabla ya janga la covid-19 ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao. OPEC inatakiwa kufungua mabomba yake ili masoko ya kimataifa ya mafuta yapate mafuta ipasavyo. Shirika hilo la nishati lenye makao yake mjini Paris limesema bei ya mafuta leo ilikuwa juu, pipa moja la mafuta likiuzwa dola sabini na tatu biashara ya mafuta ikielekea kupata faida kwa wiki ya tatu ikichochewa na matumaini ya afueni ya ongezeko la mahitaji. Nam, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, yani Livetalk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo hii leo tunaangazia shauri ambalo limezua mjadala kutokana na utafiti mmoja uliofanyika nchini Uganda kwamba waendesha bodaboda wanaokuwa e, wakitoa huduma ya usafiri wanatishia kudhoofisha juhudi za serikali za kukabiliana na maambukizi ya HIV, jambo ambalo pia linaendana na kuchangia mimba kwa wasichana wadogo. Utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Makerere cha Uganda umeonyesha kwamba asilimia 12 ya vijana wa bodaboda 280 walioshirikishwa katika utafiti huo wamekiri kunufaika na ngono kwa kubadilishana na huduma ya usafiri. Maana yake, mteja ama wateja wao walikuwa tayari kulipia huduma ya usafiri huo kwa ngono badala ya kulipia nauli asilimia 67 ya bodaboda ambao wengi wao ni vijana wamekuwa wakijihusisha kufanya mapenzi na mtu zaidi ya mmoja katika miezi kumi na mbili iliyopita, huku asilimia 23 wakiwa na mpenzi zaidi ya mmoja katika kipindi hicho hicho, huku asilimia 57.1 wakikiri kwamba katika kujamiana hawajatumia kinga. Jambo hili pia linaendana katika kuchangia mimba za utotoni, ambapo wanaharakati kadhaa wameeleza kwamba na mazingira ya kijamii kwa sasa, vijana hawa wamekuwa na ukaribu na wasichana wadogo, hasa wanafunzi na wadada ama wasaidizi wa kazi katika majumba, kwa kuwa wao ndio hutumia usafiri huu mara nyingi ama kukutanishwa nao kutokana na mtindo wa kimaisha uliopo sasa. Leo hii katika mjadala wetu, tutajikita katika kujadili hili kwa kina kwa kushirikiana na wadau wenyewe. E, ambao waeleze kile ambacho kipo na hali halisi. Tutakuwa na Mary Ndaro mchambuzi wa sera na mwanaharakati wa haki za wanawake na wasichana kutoka nchini Tanzania. E, tunatarajiwa vilevile kuwa na Angelina Daudi ambaye yeye ni mhitimu wa kidato cha sita kutoka Tanzania. Vilevile tutatarajia kuwa na Musa, dereva wa bodaboda -boda kutoka eneo la Mombasa nchini Kenya, na tutakuwa na Elia a, na Siruta, mdau wa masuala ya kutokomeza e, mimba za utotoni kutoka Transzoia nchini Kenya, eneo ambalo linaongoza kwa mimba za utotoni katika taifa hilo a, la Kenya. Moja kwa moja tukianza kwasasa katika mjadala wetu, tuanze na Meri. Uh, wewe kama mchambuzi wa sera na mwanaharakati na mtetezi wa haki za wanawake, mapokezi yako ni yapi kwa matokeo haya ya utafiti, ambaye ya yanaonyesha kwamba kuna kila dalili za kudhoofisha juhudi za serikali e, za eneo hilo la Afrika Mashariki, ambapo usafiri huu unatumika sana, lakini vilevile vile kuchangia mimba za utotoni? Ah, nadhani na, huo utafiti ukiangalia ukiangalia nadhani ni ni sawa hata kwa upande wa Tanzania kwa sababu pia tukumbuke kwamba bado kwenye maambukizi ya, ya HIV watu ambao wako kwenye hatari zaidi na wanaongoza kwa kuambukizwa ni vijana kuanzia miaka kama kumi na nane mpaka ishirini na nne lakini wengi wakiwa wanaongoza ni watoto wa kike, na pia bodaboda ni watu ambao wana Access na watu wengi, ukianzia wasichana kama watoto wa shule, lakini pia hata watu wengine, wanawake wengine, watu wazima, kwao ni rahisi zaidi. Na maanake pia wanaongelea kuhusu watoto wa shule tu, lakini pia unakuta mara nyingi pia watu wanawalaumu wa wadada wa kazi, kwa sababu ni watu ambao wanatumiwa sana na nyumba nyingi, familia nyingi, kutumwa. Kwao ni watu ambao ni rahisi kuzoeleka kwenye nyumba za watu, na ni kundi ambalo bado ni kundi la vijana, kwao ni kundi ambalo bado liko kwenye uh, uh, bado liko kwenye kundi yale makundi ambayo ni rahisi zaidi kuambukizwa virusi na, lakini pia ni kundi ambalo linakutana na wanafunzi wengi wa kike mara nyingi, na wanawapa usafiri. Kwao ni kundi ambalo nadhani hata kwa Tanzania wanaliangalia kwa jicho a, lingine ni kundi ambalo nadhani watu wengi hata wanaojihusisha na swala la uh, mimba za za, za za wasichana za utotoni, lakini wanaojihusisha na mambo ya maambukizi ya virusi, ni kundi ambalo makundi mengi sana ikiwemo hata serikali wanalitumia kwa sababu wanasema ukiwatumia madereva bodaboda, wakiweza kuelewa, wakiweza kujilinda, unakuwa kwa kiasi kikubwa pia wamewalinda watoto wengi wa shule kwa hiyo nauangalia na na, naangalia utafiti huo katika engo hiyo kwamba ni kundi ambalo ni hatarishi, na ili uweze kuweza kupunguza maambukizi, lakini pia hata kupunguza mimba kwa wasichana, ni kundi ambalo unatakiwa ulitumie zaidi kwa wao kujilinda, ili wawe mabalozi wazuri. Asante uh, sana uh, Mary kwa kueleza hayo kwa kina kabisa na umeonyesha namna gani uh, utafiti huu unaakisi eh, hali halisi iliyopo sasa. Uh, tukija kwako kwa, eh, Elia eh, la Tranzoia nchini Kenya limetajwa kuwa ni eneo ambalo uh, mimba za utotoni zimekithiri na ndilo eneo ambalo linaongoza nchini Kenya. Uh, kwa hali halisi, je, hawa madereva wa boda bodaboda katika uh, suala hili wanaonekana kweli kuchangia? Asante uh, sana. Uh, utafiti huu unakubaliana nao kwa kuwa kitu cha kwanza utagundua kwamba mwanabodaboda yeyote ni mtu ambaye anakuwa karibu sana na mteja wake, na pia e, mteja huyu wakati mwingi anashawishika kwa sababu hana, hana zile fedha za kulipa yule mwanabodaboda. Kwa hivyo inakuwa rahisi sana kushawishika kwamba tafadhali waja alipe kwa ajili ya mwili wake. Na pili, mimba za mapema zinakuja hivi katika eneo hili la Tanzoa. Eh, wakati mtu amekufa sehemu si yoyote kama katika kijiji chochote, hawa wanabodaboda hujikusanya pale kwa wingi, kwa sababu ni vijana barubaru -baru, na vijana wengi wanatembea usiku usiku, kwa hiyo wananyemelea pale kwenye kuna matanga, wanapokutana mahali pale unakudua eh, kwamba visa vinavyofanyika hasa vingi sana ni usiku usiku, kwa sababu wanabeba wale wasichana wadogo wadogo eh, na pikipiki zile usiku usiku, wanaondoka nao. Matokeo ni hizo nyumba za mapema na ni watoto wa shule, alafu pia wazazi wazazi wetu hawa wameachilia wale watoto wasichana kupaka hasa mapema sana asubuhi, na hawa wana bodaboda na wanapowatta mapema sana, kitu chochote chaweza fanyika pale njiani, anamshughulikia yule msichana ndipo ampeleke kwenye eh, shule. Kwa hivyo kule kuamini sana huyu mwanabodaboda kumechangia kwamba eh, nyumba za mapema kwa wasichana ziko kwa wingi sana katika eneo hili la Trans Nzoia, kwa sababu ile ya disko matanga ambayo huitwa katika maeneo hayo kwamba disko matanga, na hulka ya jamii kwamba mtu akisiwa tupeleke pale msiki. Ule msiki unasababisha wanabodaboda kuja sana pale, na hasa ndio chanzo hapo. Jana tumekuwa na mkutano wa usalama na kaunti komishona wa Trans Nzoia kuonyesha kwamba ni hatari sana kikundi hiki cha mahali kinaelekea, kinamaliza jamii kwa kasi sana, na ndio maana tunaweka mikakati ni mizuri sana ya kuweza kukidhibiti kabla hatujamaliza jamii. Asante sana Mary. Uh, tukirejea kwako sasa, uh, tunaona kwamba usafiri wa bodaboda boda katika eneo zima la Afrika Mashariki huende Uh, Uganda, Tanzania, Kenya, eh, Sudani Kusini, hata Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hata Burundi na Rwanda. Utaona kwamba ni uh, sekta ambayo inaajiri vijana wengi sana ambao kwa namna moja ama nyingine uh, wanatoa huduma hii lakini, vilevile vile, eh, kuna changamoto nyingine ambayo inakuja kwenye huduma hii. Sasa hebu tueleze kwa kile ambacho unakiona hawa vijana wanaandaliwa ipasavyo kufahamu kwamba hili ni tatizo maanake, ukiangalia hizi takwimu e, hali kidogo inaonekana si nzuri e, kama asilimia e, takribani 57.1, e, ya vijana wa bodaboda waliofanyiwa utafiti huu nchini Uganda wamekiri kwamba wanashiriki katika tendo la ndoa bila kutumia kinga. E, hatari inaonekana ni kubwa katika kuambukiza HIV vilevile vile na kusababisha mimba Nadhani hakuna maandalizi kwa sababu hao ni vijana na vij, ni vijana wengi pia wanaoendesha bodaboda wanakutana, ni vijana ambao wengi pia elimu yao bado ni ya chini. Kwa hiyo anapoenda kuendesha bodaboda ni sehemu tu ya kujikidhi na mahitaji yake, aweze kuishi, aweze kulisha familia, au kama na watu tegemezi. Kwa hiyo swala la la, la, la mfano swala la virusi vya uh, vya ukimwi ni swala ambalo nadhani kwa vijana wengi wanakuwa wanahisi halipo, yaani haiwezi kumpata yeye, ni kitu ambacho anaona bado kiko mbali hakiwezi kumfikia kwao. Unakuta kwa vijana wengi hawajaandaliwa bado, lakini mtu mwingine, kwa vijana wengi, anahisi labda sio yeye, haviwezi kumpata yeye, labda ni vya watu fulani, mpaka pale ambapo itamkuta, lakini pia kwenye swala zima tunapoongelea swala la kutu, kutumia kinga na kutotumia kinga. Swala la kutumia na kutotumia kinga ni swala la uamuzi wa watu, na hiyo linaendana na watu kuelewa, mfano kwa vijana zaidi kuelewa athari za za kupata ma, magonjwa kama HIV lakini pia na mimba ambazo hazijategemewa. Kumbuka pia kwamba kuna sehemu nyingi sana ambapo wa vijana pia wamesababisha mimba pia wamewapa wanafunzi mimba alafu wanakimbia, kwa hiyo hawajaandaliwa kwa vijana wengi hawajaandaliwa, hawajapewa elimu ya kutosha ili waweze kujiandaa, lakini pia kujikinga na kujilinda na hata kuwalinda watu walio wengine, watu watu wengine ambao wanakutana nao. Lakini kumbuka pia, ni ni kundi ambalo ni vijana wengi wanajikuta pia bado kwenye kundi la balehe kwa hiyo pia bado wana hisia nyingi, wana mihemko mingi, lakini pamoja na kwamba na wengine bado wanapitia mabadiliko ya mwili kama vijana, ndo wengine wanaanza kujitambua kama vijana, wengine ndo wanaanza kidogo kujielewa, mimi ni mwanaume katika ujana huo. Sasa katika hii ma vurugu zote zinazoendelea, hakuna mfumo maalum ambao umewaandaa kujilinda, mfano kwamba kuambiwa kwamba kuna unaweza ukaathirika, unaweza ukapata virusi au unaweza ukampa mtu mimba, na ukimpa mtu mimba katika umri huu maanake ni nini kwao. Unakuta vijana wengi wamejikuta tu wanaendesha uh, bodaboda ili kujikimu lakini hakuna mfumo maalum ambao umewaandaa kwamba unajiweka kwenye riski. Nakumbuka pia kwa vijana wengi ambao ni waendesha bodaboda ni watoto wa kiume. Kwa hiyo kuwa na mahusiano na watoto wengi wa kike ni sehemu mojawapo kwa mila zetu na tamaduni zetu, ni sehemu mojawapo ya wanaume. Kwa hiyo na wenyewe wanakuwa wanaendelea kupractice, wakihisi kwamba hiki inachokifanya ni wanaume, bila kutambua kwamba jinsi unavyozidi kuwa na wapenzi wengi na ukiwa hautumii kinga, maana yake unajiweka wewe kwenye hatari zaidi ya kuambukizwa, lakini pia unajiweka kwenye unajiweka pia kwenye unajiweka sehemu ambayo unaweza ukaambukiza watu wengine wengi zaidi, kama huwezi kutumia kinga. Naam, sasa naona tumezungumza, uh, kwa nyinyi kama naweza nikasema kwamba wachambuzi, wataalam, uh, wanaharakati kwenye eneo hili, ngoja tuwasikie wenyewe sasa. E, tunaye hapa Musa kutoka e, Mombasa. E, Musa wewe, ni dereva wa bodaboda. Mengi yamezungumzwa hapa, tupe hali halisi, tupe uh, sauti yako, nini ambacho kipo kwenye hili? naona Musa uh, labda hajawa tayari uh, vipi? Kwa Walter Okelo, wewe ni bodaboda boda katika mpaka wa Kenya na Uganda, eneo eh, la Busia, hebu tueleze kile ambacho uh, binafsi unakiona kipo kwenye hili. Asante sana eh, uh, Sauti Amerika. Uh, mimi ni biashara wa bodaboda katika eneo la Busia. Kwa kweli hizo statistiki ambayo zinatoka ni za si nzuri kabisa, kwa sababu vile wanasema imekuwa ni la kama lawama kwetu, la kama wafanyikazi wa bodaboda, lakini pia kwa njia fulani tunakubali ni matokeo yetu, lakini pia wale ambayo tunawabeba pia, ndio kuna mfumo fulani kwenye jamii ambayo pia inakuwa tuangalie, si kulaumiwa tu kama wanabodaboda. Sasa Walter, hebu tueleze uh, nyinyi mnapoanza hizi uh, shughuli, yani ndo kwa mara ya kwanza kabisa unataka kufanya hizi biashara, kuna uh, utaratibu wowote ambao mnapewa elimu kujua kwamba uh, nini ambacho mnaweza kukutana nacho, hatari zilizopo, si tu za usalama wa barabarani, lakini vilevile vile katika maswala mengine ya kijamii, katika kama vile eneo hili ambalo tunazungumzia, kwa sababu tafiti zinaonyesha kwamba mko hatarini kwelikweli? tuko hatarini kwa kweli, kwa sababu kabla hapo ilikuwa ni wewe umalize shule ama uache shule uu... tafute bodaboda yako uanze kazi. Lakini mwaka huu nimeona kuna utaratibu kutoka kwa serikali ya Kenya na ikifatiliwa na shirika la huduma kwa vijana ile NYS, wanaweza wanajaribu wana kuweka auda pamoja na training. Hapo ndio tunaona sasa tunamwangaza sababu kuna vitu vingi tunafundisha ambayo tunatarajia na tulikuwa tujavijua. Kwa hivyo kwa hapo tunashukuru sana serikali ya Kenya na kitengo kizima cha huduma kwa vijana. Asante sana Walter kwa kutueleza haya. Vilevile vile tumepata fursa ya kuwa na Angelina Daudi. Yeye ni mhitimu wa kidato cha sita kutoka nchini Tanzania. Angelina, tumezungumza mambo mengi na mojawapo ni wanafunzi kuwa hatarini kujikuta wako mikononi mwa bodaboda, kwa sababu wao wamekuwa wakiwapatia usafiri e, wanapotaka kwenda au kurejea a, majumbani katika safari ya kwenda na kurudi shule e, tueleze kile ambacho unakiona, bodaboda una nafasi gani katika pengine kurubuni au nyinyi e, kuanzisha uhusiano wa kimapenzi Um, asante sana kunipatia nafasi. Uh, moja ya chanzo bodaboda ch... -boda kuwa kama amimba kwa watoto wanaosoma shule hizi za kutwa. Moja ya chanzo ni kwamba bodaboda zinapita sehemu zenye uchochoro. Hivyo ni rahisi sana kuwakamata watoto na kuwaingiza katika matatizo na pia kupelekea kupatikana kwa mimba za utotoni. Um, kesi nyingine ni kwamba umasikini, asilimia sitini ya Watanzania tunajua kabisa wanaishi katika kiwango kidogo sana cha uchumi, hivyo inawapelekea wasichana wadogo kushawishika na visenti vidogo vidogo kutoka kwa hawa bodaboda, na mwisho wa siku kama malipo ambayo wanatokiwa kuwapatia bodaboda ni kulala nao, na mwisho wa siku kupata mimba um. Na pointi nyingine ni kwamba kama tunavyojua, nchi ya Tanzania umbali ni mkubwa sana kutoka maeneo ya shuleni kuelekea majumbani kwao, watu wengine wanatumia kama kilomita kumi na tano kutoka maeneo ya shuleni kuelekea majumbani kwao, hivyo inapelekea chanzo cha watu kushawishika kirahisi na hao bodaboda wa njiani. Asante. Asante sana uh, kwa kutueleza eh, hayo yote uh, na tuone namna gani wasikilizaji wetu eh, kupitia mtandao wetu ama ukurasa wetu wa Facebook wametoa maoni yao juu ya mada yetu ya leo. Nikisoma sehemu ya kwanza ya maoni ya wa wasikilizaji wetu kwenye mada ya mjadala wa leo wa Livetok na mwona huyu Juventus Joas Ntalima anasema utafiti huo umegonga ndipo, maana wasichana wa leo wanapenda usafiri wa pikipiki kwa hiyo bodaboda kuwanasa nasa hawa viumbe ni rahisi sana. Josef kila kutoka Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye anasema binafsi, kwenye mimba za utoto ni vigumu kuziziwia, sababu kubwa hiyo watu wawili wanakubaliana. Pili kwa HIV nayo hivyo hivyo, vijana wengi hawapendi kutumia kondom, ni vigumu kupunguza wala kumaliza kabisa. Senaji Samueli wa Katavi, Tanzania, anasema mtazamo wake, serikali isimame imara kwa kukemea hili maana ni hatari, na bodaboda waache tamaa. Unakuta na mke, lakini hamwonei huruma mtoto mdogo. Benard Samike kutoka Geita, Tanzania, anasema kama kweli utafiti unaonyesha wazi kama bodaboda wana tabia hiyo mbovu, wawekewe sheria angalizi, na serikali ya Uganda ije na suluhisho sahihi. HIV ni hatari, wajilinde, wajali kazi zao kwanza, mambo ya ngono wayaache ama wayapunguze. Asante sana uh, mwenzangu Patrick Ndwimana uh, kwa kutusomea ujumbe huo ambao umeandikwa na wasikilizaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook juu ya mada yetu ya leo. Na tunaona muda unakwenda kwelikweli eh, katika kukamilisha sehemu yetu hii ya kwanza ya mjadala wetu wa Ijumaa na tuende moja kwa moja kwake Elia. Elia, tumesikia sa, a, sauti za mwanafunzi, tumesikia sauti ya mwendesha bodaboda mpaka hivi sasa wakielezea kile ambacho wao wanakiona kinachangia kuwepo kwa tatizo hili. Sasa, kwa mazingira ambayo yapo, unadhani kwamba nini kinapaswa kuwa suluhisho? Asante. Suluhisho ni serikali ya Kenya. Hapo jana tulipokuwa katika kikao, imekuja na njia mbadala ya kila steji ya bodaboda ama ya pikipiki piki, yote iwe imesajiliwa. Kuna fomu ambazo zimeletwa, bodaboda wote waweze kujisajili, wajisajili pale kwa majina yao yote rasmi, waweke pale vitambulisho vyao, alafu pia waonyeshe wanahudumia steji gani ili kosa lolote linapotokea lile bodaboda ataandamwa kibinafsi. Na pia sisi tumejulishwa kwamba network yetu ama uhusiano wetu na jamii mikutano, e, imeanza kupangwa vizuri ya kuelimisha jamii. E, bodaboda ni sekta nzuri inakuwa e, kwa kasi sana katika nchi ya Kenya, lakini pia e, madhara yake ni haya. Kwa hivyo tunaelimishana vizuri, tumeanza hapo jana na kila e, bodaboda lazima ajirejesi katika nchi ya Kenya, ili ajulikane yeye ni nani na anafanyia wapi shida ikitokea. Kwa hivyo, serikali imekuja na mikakati mizuri ambayo mimi naungana nayo, na hapo jana pia tunaanza kusajili bodaboda boda kupitia kwa chiefs eh, ama maafisa wale wa nyanjani wote wanahusika pakubwa sana, ili kujua katika eria yake kuna bodaboda wangapi, kaunti ka nzima kuna boda wangapi, ili boda hawa wote, chochote kinachofanyika, uongozi wa boda uhusike pakubwa. Asante, asante uh, sana uh, Elia kwa kueleza hayo yote. E, naona na muda wenyewe umekwenda e, kwelikweli. E, basi tukamilishe sehemu hii ya kwanza ya matangazo yetu ama, na mjadala wetu wa leo wa Ijumaa ambapo tunasikika kupitia eh, redio washirika wetu eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, hali kadhalika mtandao wetu eh, wa www.voaswahili.com, ambapo sehemu ya pili tutakuwa tukisikika hapo. Basi endelea kuwa hapo hapo, eh, kwenye redio yako kuendelea kusikiliza uh, sehemu ya pili ya Livetalk. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Ijumaa yani live talk, kutoka hapa e, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambapo hii leo tunaangazia shauri ambalo limezua mjadala na mjadala unaendelea kwelikweli hapa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Uh, tukiangazia utafiti ambao umeonyesha kidole kwamba eh, boda bodaboda ni eneo ambalo uh, sekta mbalimbali za kiafya na kijamii zinapaswa kuangalia hasa katika swala zima la uh, zile juhudi za kutokomeza maambukizo ya virusi vya HIV alikadhalika mimba za wasichana wadogo. Sasa tukirejea kwako Mary, uh, kwa kile ambacho tayari kimeshazungumzwa, uh, uh, je, swala ili vile vile tunaweza tukaliangalia vile vile kama tatizo changamoto, au ni mjadala wa kawaida wa kijamii? Kwa sababu vile vile bodaboda ni watu kama watu wengine, na wenyewe pia katika, katika shughuli zao wanaweza wakajikuta wanaingia katika uhusiano kwa kupendana kwa kweli kabisa na binti e, mara nyingi nyingi unakuta, e, kuna nyumba nyingi tu ama familia nyingi e, zinakuwa na uhusiano kati ya mwenye nyumba labda na mwendesha bodaboda kwa ajili ya kumtuma vitu vya hapa na pale kama kumletea bidhaa mbalimbali. Na wanapofanya hivyo watu ambao hukutana nao ni, kina dada wa, wa, kazi. Je, kwako hili ni uh, Changamoto hili ni, ni, ni tatizo ama ni sehemu tu ya maisha ya kila siku ya jamii? A, ni changamoto kwa sababu tukumbuke pia kwamba Uh, vijana wengi sana hawako kwenye ajira rasmi. Vijana wengi sana wengi, hasa wanatoka kwenye familia uh, zenye hali duni kiuchumi, wanajikuta hawaendelei na masomo. Kwa hiyo, kwa vijana wengi wanajikuta kitu ambacho kitaweza kita kuwasaidia waweze ku, kujiingizia kipato ni kuendesha bodaboda boda, na ina vijana wengi wengi sana. Kwa maanake ni kwamba usipoliangalia kama changamoto, maanake ni kwamba unaenda kutajikuta baadaye, nguvu kazi kubwa ya taifa inapotea ambao ni hawa vijana, na wote tunajua kwamba ni vijana ambao kama binadamu wengine wako kwenye kipindi ambacho wanataka kuwa na mahusiano na wana haki ya kuwa na mahusiano kama umri wao unaruhusu, lakini lazima pia wawe na mahusiano ambayo ni afya, yani wasijikute kwenye mahusiano ambayo ni hatarishi, mahusiano ambayo yanahatarisha afya yao na uhai wao, lakini yanaweka kwenye hatari zaidi na yanahatarisha maisha ya watu wengine. Kwa ni vizuri kulijadili na ni vizuri sana, nimeona sasa hivi kuna watu wengi kama nilivyosema mwanzo, kwa Tanzania, iwe ni mashirika ya sio ya kiserikali au serikali, wanapoongelea suala lazima la mimba za utotoni, wanapoongelea mambo ya HIV wanawatumia bodaboda kama mabalozi, kwa sababu bodaboda wengi wakielewa, wakiweza kujikinga, wakiweza kuthamini uhai wao, na wakaweza pia kufundishwa na hata kufundishwa mahusiano ambayo ni yenye afya, kwa sababu huwezi kuwa na mahusiano yenye afya kama huwezi kumlinda mwenzi wako. Kwa hiyo hata ile tu kulinda wenzi wao pia ni sehemu ya kuwa na mahusiano yenye afya, lakini pia na kufundishwa tangu ujanani kwamba ni hatari. Unajua kwenye hatari zaidi unapokuwa na mpenzi zaidi ya mmoja, maana yake unajua kwenye hatari zaidi. Kwa hivyo hivi vitu vyote ni vya msingi, na hawa bodaboda boda wakisema kwamba tuwaache tu, kwa sababu wao wana mwingiliano na watu wengi, wana mwingiliano na wanafunzi, wana mwingiliano na dada wa kazi, wana mwingiliano na jamii nyingine, kwao ni muhimu sana wapewe elimu, wajue kujilinda ili waweze kuwalinda watu wengine zaidi. Kwa hiyo ni kwamba, kwa mimi ninavyoona, wakiwa mabalozi wazuri, unaokoa watu wengi, kizazi kingi, lakini hata wao kama nguvu kazi ya taifa, kama vijana ambao wanategemewa na taifa, wanategemewa na familia zao, kwa sababu wengine wanategemewa na familia zao, maanake ni kwamba unakuwa unalinda nguvu kazi hiyo. Kwao ni, ni, ni, ni kundi ambalo huwezi kusema kwamba tuongee tu alafu tuache, lazima kuwe na mikakati Uh, madhubuti mahususi kwa ajili ya kuliangalia kundi hili, kuona wanahusishwaje kwenye uh, mipango mbalimbali, kwenye mambo ya HIV kujilinda, lakini pia mimba za utotoni. Wanahusishwaje waweze ku, kuelewa kwamba kuwa na familia ni kitu kichema, lakini lini uwe na familia, uipangilieje, uanze lini? Kuwa na mahusiano ni kitu chema, lakini mahusiano yao ya aina gani? Unajilindaje? Unahitaji mpenzi wako kama unaye hmm. Lakini pia na athari za kuwa na wapenzi wengi kwa ni vizuri, ni kundi ambalo lazima vizuri, ni vizuri kuangaliwa Asante sana, sana uh, Mary kwa kutueleza sasa. Uh, tukirejia kwako Walter eh, Okelo uh, wewe binafsi unaona kwamba swala hili linakuja kama ni swala tu lile la uh, kihalisia kwamba wewe ni kijana eh, wa kiume unakutana na kijana wa kike uh, mnapendana, mnaanzisha uhusiano ama unalichukulia ni swala ambalo uh, kwa mazingira yaliyopo uh, linakuja kama tatizo? tegemea vile utalichukulia kwa sababu, utakapokuwa na unafanya shughuli zako kama mwanabodaboda na uh, l shughuli zingine tofauti na kazi utakaokuwa unafanya mi sioni ubaya, lakini utakapokuwa unatoka kwa yale mazingara ya kazi na uingize vitu vingine tofauti, takuwa ni hata wewe unapoteza mwelekeo wa kazi na mazingira ambayo yapo mnapofanya kazi zenu. A, swala hili linakuja a, kama kishawishi fulani ama e, kutoka kwa upande mwingine, au ni nyinyi wenyewe ndiyo mnalifanya? Kwa sababu kuna wengine ambao wamekiri kwamba wapo wale ambao wako tayari kulipia huduma hiyo, a, kwa kushiriki tendo la ngono na nyinyi inategemea that... vile kila mtu anafanya kazi, kwa sababu inafika mazingira mengine wanabeba ya mteja, alafu anakuambia ana pesa na anaweza kukulipa na njia zingine tofauti. Sasa inakuwa ni changamoto hata kwa wewe mwenyewe kama fanye kazi wa bodaboda. Kwa hivyo changamoto, kuna wengine watazikitia na wafaulu, na kuna wengine hawataweza kujizuia. Asante uh, sana Walter. Angelina, sasa hebu tueleze wewe kwa kile ambacho mmekuwa mnakiona, kwa sababu wewe juzi tumetoka uh, shuleni. Nyinyi kama wanafunzi mnapokuwa shuleni, hili mnaliona kama tatizo au mnaliona tu ni kama jambo ambalo la maisha ya kila siku? Um, asilimia kubwa ya Watanzania hasa hasa wanafunzi hasa wa sekondari wanaona kama hilo ni jambo la kawaida, kwa sababu kushawishika ni kitu cha kawaida kwao. Yani hao bodaboda kuwashawishi limekuwa kama jambo ambalo halijatiliwa maanani na serikali ya Tanzania, kwamba imekuwa kama kitu cha kawaida hivyo, wa wanafunzi wengi wamechukulia kama jambo la kawaida na wala si tatizo tena kwao. Najua unaweza usisemee wanafunzi wote wa uh, nchi nzima ya Tanzania lakini kwa kile ambacho wewe umekiona unapokuwa shule, kuna uh, juhudi zozote zile za kuwaelekeza nyinyi wanafunzi hasa wa kike kwamba uh, mnakutana na bodaboda boda, labda kuna sehemu nyingine changamoto ya usafiri ipo kubwa, kwa hiyo msiruhusu uh, hali hiyo ikawafanya na ikawashawishi kujiingiza katika vitendo ambavyo vitakuja kuwaletea madhara? Uh, ningi zimetolewa kama siku hizi shule nyingi sana za za msingi zimejaribu kutoa elimu, hasa katika somo la haiba, inafundisha jinsi gani ya kuepukana na vishawishi vya barabarani. Hivyo walimu wamekuwa kama chanzo cha kushawishi wanafunzi wajaribu kuepukana na vishawishi vinavyotokea barabarani kwao. Masomo kama hayo ya haiba kwa shule za msingi zimeletwa mashuleni ili kwa kuwaelimisha watoto jinsi gani ya kuepukana na vishawishi vya barabarani. Tukija kwa Elia e, katika eneo lako hapo Kenya uh, limetajwa kama nilivyogusia hapo awali kwamba lina tatizo sana la uh, uh, mimba za utotoni na umegusia bodaboda, vilevile, kwa namna moja manyingine, nao wamekuwa uh, wakichangia. Sasa kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, tatizo limeshajulikana, uh, mikakati umeizungumzia kwamba uh, ipo ya kuhakikisha kwamba swala hili linaondoka na kunakuwa na uh, mazingira mazuri kwa mtoto wa kike. Tuambie sasa aa, kwa wenyewe watu wa bodaboda boda, eh, wanakubali kuona kwamba hili ni tatizo, kwa namna ambavyo mmekuwa mkifanya programu zenu mbalimbali? Elia, naona Elia, e, simu yake imekatika, labda swali hili nili peleke kwa Mary swali, yeah, so, langu lilikuwa ni kwamba je, kwa, kwa kile ambacho kipo unadhani kwamba wenyewe watu wa boda, bodaboda wanaona kama hili ni tatizo fulani eh, kwa mazingira yaliyopo? Unajua e, unajua ku- wakati mwingine kuna ile kwamba mpaka muone wote kwamba mmoja kaondoka, wapili kaondoka, watatu kaondoka ndio unajua kwamba kuna shida. Lakini mfano mimi na vijana ambao pia wananisaidia nikiwa na nahitaji kitu na vijana wa bodaboda ambao nawatuma hapa na hapa, ukiongea nao wakati mwingine wanaogopa. Kwa hiyo kuna vijana wengine ambao wanaona kabisa kwamba, uh, mfano ugonjwa wa UKIMWI upo na wanajua kwamba UKIMWI unaua na wengi wanajilinda, lakini kuna vijana wengine ambao bado hawajafikia level hiyo. Lakini pia tukumbuke kwamba tunaishi kwenye jamii ambayo ime walea watoto wa kiume uh, kwamba kuwa na mahusiano mengi na mbalimbali mbali, kwa wakati mmoja ni sehemu ya wanaume. Kwa hiyo, wengine anakuwa yuko focused kwenye kuwa mwanaume, anasahau kwenye kuangalia kwenye athari kwamba jinsi unavyozidi kuwa na mahusiano mengi, maana yake unajiweka kwenye hatari zaidi ya kuambukizwa, lakini pia unajiweka kwenye hatari zaidi ya kujikuta umewapa watu zaidi ya mmoja, wasichana zaidi ya mmoja, ujauzito. Maana yake unajikuta unaanza kuwa baba katika ki, wa, m, kwa, ukiwa bado mdogo, hujajiandaa na vitu vingi vya aina hiyo. Kwa hiyo inategemea, lakini kuna vijana wengi ambao hasa ah, wale ambao wana majukumu wanategemewa, au wengine ambao wamepata elimu, kwa sababu kuna wengine ambao wanatumika kwenye program mbalimbali wanakuwa wanajua. Alafu kuna vijana wengine ambao pamoja na kwamba wamepata elimu, lakini wanajisaulisha, kwa sababu anahisi kwamba ukimwi ni wa watu wengine, sio wa, wa kwake yeye anajiona tu ni kijana mdogo, bado ana nguvu ana afya, kwa hiyo anasahau kwamba na yeye anaweza akawa ni mwathirika. Kwa hiyo hivyo vitu vyote unakuta kwayo, kwa hiyo huwezi kusema kwamba ukawalapu wote kama kundi ukasema wote wanaelewa. Kuna ambao bado wanaelewa na kuna ambao kweli wanaona athari, kwa sababu kweli vijana wengi unaona kabisa kwamba, uh, ni virusi vya ukimwi vinawamaliza, lakini kuna wale ambao hakumbuki athari, anawaza tu akiwa anahisi kwamba ni kijana awe na mahusiano mengi anaishi maisha yake, lakini anasahau kwamba anazidi kujae kwenye athari zaidi. Uh, asante sana Mary kwa kueleza hayo. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye laini ya simu. Kuna msikilizaji e, atueleze kile ambacho yeye anakiona juu ya mjadala wetu huu wa leo. kwa majina ni uchinji George, nikizungumza kutoka hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Kile ambacho ningependa kuzungumzia kuhusu boda kusababisha magonjwa ya ukimwi na pia kuongeza uh, kuwepo na mambo mengine yanayohusu boda ni kwamba kwa kweli, sekta hii haijaweza kudhibitiwa kudhibitiwa vile inavyotakikana, na ni jukumu tu la serikali husika, ikiwemo serikali ya Uganda na pia serikali zote za Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba wanaweka mpangilio na kuhamasisha wale wanaofanya biashara hii ambayo ni maarufu katika maeneo yetu kuhakikisha kwamba wanatokomeza mimba za mapema, kwa sababu hawa ndio wanachangia sana mimba hizi kutokea. Wao ndio wanachangia sana ongezeko la kuwepo na ugonjwa huu wa ukimwi na magonjwa mengine. Kwa hivyo ikiwa wataweza kuhamasishwa, wataweza kuelezwa athari zinazoletwa na yale yale ambayo inadaiwa kuwa wao hufanya basi itaweza kuwa vizuri na itaweza kuendeleza jamii iliyo bora zaidi. Ni jukumu tu kubwa la serikali yetu ya Afrika Mashariki, ikiwemo ya Kenya, Uganda na Tanzania kuweka mikakati ya kuweza kudhibiti sekta hii. Asante sana msikilizaji um, wetu Ocheng George kutoka kule Kakamega nchini Kenya. E, Elia, bahati mbaya uliondoka kwenye laini ya simu. Tulikuwa tunakuuliza kwamba kwa kile ambacho mnakiona a, huko uliko, e, ambako tatizo bado linaonekana ni kubwa, je, hawa vijana wenyewe wa bodaboda, a, katika programu zenu mbalimbali mnapofanya nao kazi, a, wanatambua kwamba hili ni tatizo? Aa, kwa kweli hili ni tatizo wanatilo kwamba hili ni tatizo lakini wengi kwa kuwa ni vijana wadogo wadogo wanashindwa wana kujinusuru. Ndio maana serikali imesema ili uwe mwana boda boda lazima uwe umetimiza zaidi ya miaka ishirini na tatu, lakini sheria nyingine inasema ukiwa na kitambulisho cha nchi miaka kumi na nane unaweza ingia katika kazi hiyo, lakini kwa sababu pia kuna changamoto na kuna tatizo kubwa katika sekta hii, serikali imeamua kuweka sheria wa wanabodaboda kwamba uongozi wa bodaboda boda pia utambulike. Ukishatambulika ule uongozi e, ule uongozi wa boda utatambua kila uongozi unatambua sehemu yake. Una, e, inakuwa kwamba kama kiongozi wa wa kaunti anatambua kiongozi wa subcounty anatambua kiongozi wa, wa, wa, anatambua kiongozi wa ten, ili hiyo channel inapoenda hivyo katika usalama wa wale wa, ama katika mikakati yoyote ya kufanya serikali inakuwa rahisi kutambua ni nini kinachoendelea. Kwa hivyo tatizo hili tumelipangia vizuri kulitatua katika njia hii, na tunarudi mpaka chini waelimishwe, e, semina ambazo zinaenda kupangiwa waelimishwe kuhusiana na hii kazi. Hii kazi ni nzuri, ina mali, ina kipato e, mtu ana, anasomesha mtoto pale, lakini kuna vijana ambao pia wanaingia katika kwa kasi sana katika sekta hii, ndio wanafanya pia jina linaharibiwa, jina, jina kwamba wanafanya hivi boda wanafanya hivi kwa hivyo, serikali imekuja mikakati ya kusema kwamba lazima tuwatambue, nisema pale mwanzo, lazima wasajiliwe. Wakishasajiliwa basi watajulikana ni wawati ambao wamefanya mambo haya, na pia serikali imepiga marufuku haya mambo ya usiku, disko, matanga. Waziri wetu Matiang'i aliweza kupiga marufuku, na tunaona kwamba pia itatusaidia kwa sababu mambo ya usiku, usiku na kwa giza itakontroliwa vizuri. Asante na... Asante uh, sana kwa kutueleza hayo. Sasa uh, Walter, tukija uh, kwako kile ambacho kimekuwa kinazungumzwa uh, hapa uh, kwa kipindi kirefu, unadhani kwamba mwanya ambao ume ambao upo na kusababisha haya yote kutokeza, kujitokeza ni nini uh, ukiwa wewe kama mwanabodaboda? tunaomba tu ushauri na usaidizi kutoka kwa serikali yetu kuu ili tuweze kutengeneza kitengo cha bodaboda, na je, tuweze kutoa zile lawama za kila mtu ananyereshea mkono wa lawama watu wa bodaboda. Kwa hivyo tunaomba tu serikali iweze kuweka zile mikakati, na kila mtu afate, na tuweze kuwa na kitengo kizuri na bila lawama zozote kwa watu wa bodaboda. Kwa mfano, ukipata fursa ya kukutana na uh, wale ambao ni viongozi katika serikali uh, unadhani vitu gani ambavyo uh, vinavyostahili kuwekwa kwa ajili ya kutatua tatizo hili? Napenda walivyoleta walivyoleta ile programu yao ya NYS, wanachukua wanabodaboda wote, wanaenda wanaturuniwa tena na NYS, alafu napewa takabaji za barabara. At least ukitoka pale kuna first aid training, kuna counseling unapewa nini, so ina- inafungua akili yako, inafanya sa utakuwa mtu responsible na utaangalia vile unatumia pesa zako pe, pe, unazopata kwa shughuli zako za bodaboda, itafanya ita pia wale wanaoingia bila kupata experience wanaenda wanatrainiwa na wanapata experience na wanakuwa kwa barabara wanajua Kwenye swala la elimu, nini ambacho nadhani kinatakiwa kifanyike kwa suala la elimu? Unajua, bodaboda imekuwa kitengo ni kama ukitoka shule, ukitoroka shule utaingia kwa bodaboda. Kwa hivyo kwa majukumu kama hayo, ningependa serikali iweke mikakati, hata yule ambaye hajamaliza shule ama yule ambaye amemaliza shule, wawekwe mahali wakanyiwe, sote sisi tukosane na tukuwa tunafanya kitu moja kama wale watu, watu wakona, wa gari. Unajua watu wa gari wako na, kila mtu anaheshimu mwenzake kwa barabara. Na unajua, imekuwa ni lawama nyingi sana kwa watu wa bodaboda, mara hawapati sheria, mara hawafanyi nini. Sasa wakiweka zile mikakati, itakuwa imejumuisha elimu mzima kwa watu wa bodaboda, na tutakuwa tunajua nini za kufanya wakati upi na Asante sana basi, moja kwa moja tuelekee katika eh, eh, kusikiliza wasikilizaji wetu ambao wametutumia ujumbe kupitia ukurasa wetu wa Facebook kusikia nini ambacho eh, wanakieleza. Ni mwalike tena mwenzangu Patrick Nduwimana eh, kwa ajili ya kutusomea huo ujumbe ambao umetuandikia wewe msikilizaji wetu. Nachukua ujumbe mwengine wa wasikilizaji huyu, malikwisha Alexi Kambale kutoka kiwanja Ruchuru, DRC. Anasema maoni yake, serikali ialike watu wa bodaboda na kuwaonyesha madhara ambayo yanatokana na kazi yao, baadaye wachukue hatua dhidi ya wale watakaokiuka maagizo, lakini si wote wabaya. Wile rais wa Amani kutoka Chato, Geita, Tanzania anasema pamoja na yote, changamoto inaanzia kwenye jamii zetu, malezi yakiwa mazuri na mahitaji yakapatikana, wasichana na wanawake kwa ujumla hawatarubuniwa. David Sechenga kutoka Wagumu Tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania, anasema anakubaliana na utafiti huo kwa asilimia themanini kwa sababu bodaboda wamekuwa ni changamoto sana sehemu kubwa katika nchi mbalimbali, kwani wao wanakwenda tu pasipo tahadhari, na pia kuwafanya wasichana wadogo kuwakatisha masomo na wasichana hao kuingia katika ndoa za mapema, hali ambayo ni hatari katika maisha yao. Simon Mashimba Malimi kutokea pande za Mkwajuni Songwe, Tanzania anasema, hiyo ni kweli, boda boda ni uwezekano mkubwa sana kuwarubuni wasichana wenye umri mdogo. Huko Uganda, hapa kwetu tumewaogopa hata kumpa lifti mwanafunzi, ukionwa unaye umetafuta urafiki na gereza. Japo watu huwa na mapungufu yake, wapo wanaopata mimba wakiwa wadogo, jamaa wanakimbia. Asante sana Patrick Nduwimana. Na kama unajiunga nasi basi e, tunajadili e, mada ambayo imetokana na utafiti mmoja uliofanywa nchini Uganda na chuo kikuu cha Makerere, ukionyesha kwamba waendesha bodaboda boda, e, wanatishia kudhoofisha juhudi za serikali za kukabiliana na maambukizi ya HIV, a, jambo ambalo pia linaendana na kuchangia mimba kwa wasichana wadogo. A, utafiti ambao uliofanywa na chuo hicho umeonyesha kwamba asilimia kumi na mbili ya vijana wa bodaboda -boda. E, kati ya mia mbili na themanini walioshirikishwa katika utafiti huo wamekiri kunufaika na ngono kwa kubadilishana na huduma ya usafiri, maana yake mteja ama wateja wao walikuwa tayari kulipia huduma ya usafiri huo kwa ngono badala ya kulipia nauli. Asilimia sitini na saba ya bodaboda -boda ambao wengi wao ni vijana wamekuwa wakijihusisha kufanya mapenzi na mtu zaidi ya mmoja katika miezi kumi na miwili iliyopita huku asilimia ishirini na tatu wakiwa na mpenzi zaidi ya moja katika kipindi hicho huku asilimia 57.1 wakikiri kwamba katika kujamiana e, hawakutumia kinga. Jambo hili pia linaendana katika kuchangia mimba za utotoni, na wanaharakati e, kadhaa wamezungumza kwamba kutokana na hali ya mazingira ya kijamii ya maisha ya sasa vijana e, hawa wamekuwa na ukaribu sana na wasichana wadogo, hasa wanafunzi e, na wadada ama wasaidizi wa majumbani. Sasa tukiwa tunaelekea uh, ukingo mwishoni mwa kipindi chetu, tuelekee kwenye suala la suluhisho, na ningependa kuanza na mwanafunzi ambaye yeye kwa namna moja ama nyingine anaweza akazungumzia suala hili kwa upande wa pili. Angelina Daudi, tueleze sasa wewe kile ambacho unaona kitakuwa ni suluhisho la matatizo haya yote. Ni nini suluhisho la masuala yote hayo? Ni kwamba taasisi mbalimbali inabidi zisambazwe mashuleni, hasa shule za msingi na za sekondari, ili kutoa elimu juu ya kuwaelimisha wasichana wadogo, hasa wanafunzi wa sekondari kwa asilimia kubwa, jinsi gani ya kuepukana na vishawishi vya barabarani na jinsi gani ya kuwaelimisha na hata wadogo zao huko majumbani ambao hawajaenda bado mashuleni, na pia serikali inabidi ijishughulishe katika kutoa adhabu kwa bodaboda boda wote ambao wanajihusisha na kutoa vishawishi kwa wasichana wadogo ambao wanaenda shuleni. Asante uh, sana uh, Angelina kwa kutueleza haya. Uh, tungependa kumsikia vilevile vile Walter Okelo. Huyu ni bodaboda ambaye anafanya shughuli zake eh, katika eneo la Busia, eneo ambalo unapatikana ule mpaka wa Kenya na Uganda. Walter, tueleze wewe, kwa yale yote ambayo umeyasikia yameelezwa hapa na wanaharakati ama wataalam wachambuzi wetu, e, katika mjadala wetu huu wa leo, uh, yale ambayo yameelezwa na wasikilizaji wetu, yale ambayo yamejitokeza katika utafiti ambao umefanyika, umefanyika nchini Uganda, nini ambalo unaliona ni suluhisho la kudumu la kumaliza uh, suala hili? Mwisho upande wangu ni muundo ambayo serikali inakuja nayo ya kutrain watu wa bodaboda, hiyo namiunga mkono kabisa. Halafu la pili namiunga dadangu mkono, amesema adhabu ya wale wanaounga sheria hiyo nadhani iko upande wote wa serikali. Na sana sana ningependa kusisitiza isiwe ni lawama kwa watu wa bodaboda peke yake. Eh, tunapata kesi nyingi nasikia Ese itasikia polisi amebaka mtoto amepatikana watu kwa hizo isio ni lawama ya watu wa bodaboda peke yake. Kama ni keria, ikuwe ikate mbele na nyuma, isikuwe ni lawama kwa watu wa bodaboda peke yake. Alafu ika ya tatu itakuwa ni tukijipanga eh, vizuri kama wanabodaboda, tunaweza fika mbali, kwa sababu hiyo ndio pale isizi tunapata unga Asubuhi ukoshua, ukibeba wateja wako, karibi naunga. Ingawa kuna dhana watu wa bodaboda ni watu wa tabia mbaya, lakini kuna baadhi yetu tunajua sheria tunajaribu kuzifuata, na hakuna pali tunavutana na serikali kwa njia yoyote. Ingawa kuna wale wanatuharibia majina, lakini sisi tumesimama imara na kuna wazuri ndani ya hao watu wa bodaboda. Na nini ambacho unaona kwamba nyinyi mnaleta faida kwa jamii ambazo zipo? Tunaleta faida kwa sababu bodaboda ya sahii ndio wanasema the easiest way ya kutravel kutoka point A to point B, kwa sababu sahii kama hapo Busia kwa boda, ukitaka kukuja na shughuli zako, unataka kuvuka pande ya Uganda, bodaboda -boda, haraka haraka utafika ingawa Boda ya Uganda na Kenya imefungwa, lakini sisi tunajua vichochoro, tutakupitisha na utafika. Kwa hivyo hiyo ndio manufaa ya jamii ambayo tunajua tunapea jamii, na ndio kwa maana hata jamii, ingawa kuna wengine tunapasikiwa jamii, bado wanapenda watu wa bodaboda. Kwa hiyo, Walter, unatuambia mnajua vichochoro, uh, hata vile ambavyo naweza nikasema mnapitisha watu kiharamu kuingia kwenye nchi nyingine? <laughs> <laughs> Unajua mteja akikwambia, uliupikize wewe, hali yako bora urudi na unga watoto wale bwana, unajua sasa, utakataa wewe? Utampeleka vichochoro, na kupatia yako, urudi. Haya, asante sana sasa. Tukija uh, kwa Elia, Elia mtupe kwa uh, tathmini ya hali ya juu na kwa kina, kile ambacho unakiona ni suluhisho kabisa la kudumu. Umegusia hili mwanzo, lakini hebu tupe tena kwa uh, kina zaidi suluhisho ambalo unaliona kabisa litaondoa tatizo hili. Asante. Suluhisho eh, kwangu binafsi na pia kama mwanaharakati katika jamii E, hawa wana bodaboda waelimishwe e, wa, serikali e, iweke mpangilio mzuri wa kuwaelimisha na pia ule uhusiano wao na jamii, kwa sababu ni watu ambao wanatoka katika jamii. Serikali e, ishuke mpaka chini kwa jamii ikitumia hata kama hapa Kenya ama Tanzea hapa tunaita nyumba kumi wale nyumba kumi wahusishwe kwamba hawa boda e, kazi yao wanayoifanywa ni nzuri wanatusaidia katika huduma za kufikisha uh, kufikisha mziko pale, kupeleka kazini, kukutoa kazini. Sasa waelimishwe vizuri na madhara ya ya ya magonjwa ya, ya, ya Ukimwi. Pia waelimishwe kuhusiana na mimba za matema, kwa sababu hawa wanaopata mimba ni watoto wao. Kama si watoto wao ni mtoto wa dada yake, ama ni mtoto wa kakake. Kwa hivyo waelimishwe vizuri. Wakishaelimishwa vizuri, nadhani pia watajua kwamba kwa hivyo ukiona mtoto wa mwenzio ama ukiona mtoto msichana, unamwona kama mtoto wako, waelimishwe, wasimwone kama msichana mrembo tu ama yule tu kahaba. Mm, kwa hivyo mimi kwa binafsi naona kwamba waelimishwe elimu. Hawana, wengi hawana elimu, hasa hata ile ya shule tu peke yake hawana. Asante sana Elia, tukikamilisha sasa uh, na Mary, kwako, suluhisho la kudumu kabisa E, ambalo unaliona linastahiki kufanyiwa kazi ni nini, nini? Na, ilim, ni nini wala utangulia wameongelea kuhusu elimu, nadhani ni vizuri pia kwamba hizi mafunzo yanayotolewa ya elimu ya afya uzazi kwa vijana, ni vizuri pia kuhakikisha kwamba bodaboda boda pia wanatumika na wanahusishwa kwa kiasi kikubwa, kwa sababu ni kundi ambalo ni kundi kubwa, lakini ni kundi ambalo linakutana na watu wengi, ikiwemo wanafunzi wetu, watoto wetu wa kike, pamoja na wadada ambao tunasaidia nao majumbani kwao. Ni kundi ambalo lazima lipewe elimu na lipewe elimu ya kujikinga, lakini lipewe elimu ya afya. Lakini sio hivyo tu, nadhani pia kama jamii lazima tuanze kujiuliza, maana ya wanaume, maana ya wanaume wenye afya kwa hiyo kwa mfano na, nilikuwa nasikiliza paka tunaongelea sehemu ya tafiti, wanasema kwamba bodaboda wengine badala ya wanawake kuwalipa nauli wanawalipa ngono. Ingekuwa ni mtoto wa kike, tumchukue bodaboda, tumtoe sio wa kiume, awe ni wa kike, angekuwa ni bodaboda alafu akawa anapakia abiria alafu abiria wakawa wanamhonga ngono, akawa anakubali, kwa sababu tu ameambiwa anahongwa ngono, angeitwa majina yote angeambiwa ni malaya, angeitwa maragambea, angeitwa majina yote. Lakini kwa watoto wa kiume kuwa na mahusiano mengi ni sehemu ya wanaume kwenye mifumo ambayo tumetengenezewa. Kwa hiyo pia nadhani ni vizuri, pamoja na kwamba inatolewa elimu, itolewe elimu ya afya kwa vijana, lakini vizuri pia tuanze kuwakuza vijana wetu, maana ya wanaume wenye afya ni upi. Na hizi habari kwamba ukiwa na watu wengi ndio wanaume, nadhani ni ambazo pia zinawafanya vijana wengi wanahisi, na ikiwemo, sasa tunaongelea kundi la watu wa boda boda, anahisi kwamba hata akiwa na wapenzi wengi hakuna madhara lakini pia anahisi kwamba baada ya kulipwa nauli, akilipwa mwili haoni kama anajidhalilisha, anahisi kwamba anautendea haki wa mume wake, wakati kitendo hicho hicho kimefanywa na mtoto wa kike angeonekana kama zile anajidhalilisha, na anadhalilisha utu wake. Asante ah, na... sana Mary, mimi ni kushukuru sana sana kwa eh, maoni yako hayo na suluhisho lako hilo ambalo ulikuwa ume unalizungumza. Na kufikia hapa, basi ndo tunakamilisha eh, mjadala wetu wa Ijumaa kwa siku hii ya leo, na wageni wetu alikuwa ni Mary Andaro Elia Nasiruti. E, hali kadhalika Walter Okelo. Tulitarajia tuwe na Musa dereva boda bodaboda, na vilevile vile tulikuwa na Angelina Daudi. Mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya mwenzangu Patrick Nduima, na shukran kwa kuwa nami na tukutane tena siku nyingine.