Ni saa 8 mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni Mipatrick Nduimana. Kenya imepokea mkopo wa dola milioni 750 kutoka Benki ya Dunia kusaidia bajeti yake na kusaidia taifa hilo la Afrika Mashariki kufufua uchumi wake kutokana na athari za janga la COVID-19, Benki ya Dunia imesema leo, kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters. Kenya amekuwa akishinikiza sana kupata ufadhili wa nje ili kuziba nakisi pana ya bajeti yake kabla ya mwaka wake wa fedha kukamilika mwishoni mwa mwezi huu. Mkopo huo wa dola milioni 750 ni sehemu ya sera ya maendeleo ya Benki ya Dunia ambayo inakopa pesa taslimu kwa kusaidia bajeti badala ya kufadhili miradi maalum. Benki ya Dunia imesema baadhi ya fedha zitatumiwa kuanzisha mfumo wa ununuzi wa elektroniki kwa bidhaa na huduma za serikali ili kuboresha uwazi Benki ya Dunia imesema mkopo huo wa masharti nafuu utakuwa na kiwango cha riba cha mwaka cha asilimia tatu nukta moja. Kwa kawaida mikopo ya Benki ya Dunia ina viwango vya chini vya sifuri au chini sana na ina vipindi vya ulipaji wa miaka 25 hadi arobaini na kipindi cha neema cha miaka mitano au kumi. Alhamisi, waziri wa fedha Ukure Yatani aliwasilisha bungeni bajeti ya mwaka elfu mbili ishirini na moja elfu mbili ishirini na mbili yenye nakisi ya asilimia saba nukta tano ya pato la taifa. Ulinzi umeimarishwa mjini Goma ambako rais wa DRC Felisi Chisekedi anatarajiwa kuwasili kesho Jumamosi. Waziri wa ulinzi na baadhi ya viongozi wa jeshi tayari wamewasili mjini humo hii leo, kabla ya ziara hiyo iliyokuwa inasubiriwa kufuatia mlipuko wa volkeno ya mlima Nyiragongo wiki mbili zilizopita. Rais Chisekedi anatembelea mashariki mwa nchi wakati ambapo kuna hali ya dharura iliyowekwa karibu wiki moja iliyopita, katika juhudi za kupambana na makundi ya waasi. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF linasema ukiukwaji wa haki za binadamu unaofanywa na waasi umekithiri kwa upande mwengine, katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri ambako waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF wanaendelea kushambulia na kuua wananchi. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa Kiswahili ya ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maafisa wa Pakistani wanasema watu ishirini na watatu wamefariki na wengine zaidi ya arobaini kujeruhiwa wakati basi lilipopinduka kusini magharibi mwa Pakistan na kuanguka kwenye bonde. Ajali hiyo imetokea Ijumaa hii katika wilaya ya Khuzdar kwenye jimbo la Balochistan. Shirika la habari la Associated Press linaripoti kwamba abiria aliyeongea na shirika hilo amesema abiria walimtahadharisha dereva mara kadhaa kuendesha kwa uangalifu zaidi. Abiria walikuwa mahujaji wakirudi huko Dadu katika jimbo la Sindh baada ya kutembelea kaburi la mtakatifu wa Kisufi. Basi lilikuwa limejaa, huku abiria wengine walikuwa wamepanda juu ya paa lake wakati lilipopinduka, amesema Bashir Ahmed, naibu kamishna katika wilaya ya Kusdar. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa leo amesema kwamba ghasia nchini Myanmar zimeongezeka na kuzidisha mzozo ulioanza wakati wa mapinduzi ya Februari mosi ambayo aliiangusha serikali iliyochaguliwa ya Aung San Suu Kyi. Michelle Bachelet amesema katika taarifa mjini Geneva, kwa zaidi ya miaka minne tu Myanmar imetoka kuwa demokrasia dhaifu na kuwa janga la haki za binadamu. Bachelet ameutupia lawama uongozi wa jeshi akisema ulihusika peke yake kwa mzozo huo na lazima uwajibishwe. Afisi ya Bachelet inasema kuna ripoti za kuaminika kwamba watu mia nane na sitini waliuawa na wanajeshi wana tangu Februari mosi na zaidi ya watu elfu nne na mia nane wakiwemo wapinzani wa utawala wa kijeshi, wanaharakati wa mashirika ya kiraia na wanahabari wamewekwa kiziwizini kiholela. Shirika la kimataifa la nishati leo limesema mataifa ya dunia yatahitaji mafuta zaidi kutoka nchi wanachama ambao wanaunda umoja wa OPEC wa mataifa yanayozalisha mafuta, hasa wakati huu ambapo inaonekana kuna mahitaji makubwa ya mafuta ulimwenguni ambayo itafikisha viwango vya kabla ya janga la COVID-19 ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao. OPEC inatakiwa kufungua mabomba yake ili masoko ya kimataifa ya mafuta yapate mafuta ipasavyo, ya shirika hilo la nishati lenye makao yake mjini Paris limesema. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Sanda Shomari katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kipindi ambacho huangazia ripoti mbalimbali zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimba na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Hii leo katika sehemu ya kwanza taangazia huko nchini Kenya ambako kunashuhudiwa mvutano kati ya ofisi ya rais na mahakama nchini humo, huku Rais Uhuru Kenyatta akishutumiwa kukiuka katiba, na kwenye sehemu ya pili utamulika michuano ya kombe la soka la Ulaya ambayo inatimua vumbi usiku huu ambapo mwaka huu michuano imekuja kivingine, baada ya janga la korona kupelekea kuahirishwa hirishwa. Nchi zaidi ya 24 katika miji 11 barani Ulaya zitashuhudia mtanange huo. Kukaribisha, jina langu ni Sandey Shomari. Karibu katika kwa undani, ambako tunaanzia huko. Nchini Kenya kunaendelea kushuhudiwa mvutano kati ya ofisi ya rais na mahakama nchini humo, huku Rais Uhuru Kenyatta akishutumiwa kwa kukiuka katiba. Wiki iliyopita rais alikataa kuwateua majaji sita kati ya 40 waliokuwa wamependekezwa na tume ya huduma za mahakama katika kile kilichotajwa kuwa njia ya kuwaadhibu majaji hao kwa misimamo na maamuzi yao. Rais Kenyatta pia ameshutumiwa kwa kukiuka amri za mahakama mara kadhaa na kwa undani hii leo, mwandishi wa sauti Amerika Jason Nyakundi anamulika jinsi rais Kenyatta ametajwa kukiuka katiba hiyo, chanzo na athari zake. Pia katika katiba mpya ya Kenya ya mwaka 2010 kifungo cha 131 ibara namba 2 a kinasisitiza, rais ataheshimu kuifuata na kuilinda katiba, na ndivyo rais Uhuru Kenyatta ameapa kuilinda na kuizingatia kwa kuiheshimu, na kutenda vinginevyo itakuwa ni ukaidi, dharau kutoiheshimu na kutoilinda katiba kwa mujibu wa kiapo alichoapa alipoapishwa kuwa rais wa jamhuri ya Kenya. Pia kipengele cha 166 ibara ya kwanza ba cha katiba ya Kenya kinaelezea wazi kuwa rais atateua majaji wengine wote kwa mujibu wa mapendekezo ya tume ya huduma za mahakama nchini Kenya, JSC. Kwa kipindi kirefu sasa, imeonekana kuwa rais Uhuru Kenyatta amekuwa kiongozi aliyekaidi maagizo mbalimbali ya koti sawia na kuvunja vipengele vingi vya katiba, ambayo ndiye rais wa kwanza kutawala chini ya katiba hii mpya. Bobi Mkangi ni wakili wa masuala ya katiba na mmoja wa wale walioshiriki katika kuitunga katiba mpya ya Kenya. Ukizingatia tabia na mienendo eh, haswa madaraka na mamlaka ambayo yalikuwepo wapo awali, kabla ya hii katiba eh, wale ambao walikuwa wali, wali, wali marais nyakati zile ni kwamba waliweza kuwa ni kama marais wafalme. Hili ni jambo ambalo katiba ya sasa imeminya kwa pakubwa, na unakuta kwamba eh, pia wadhifa wa urais ulikuwa ni ama ni wadhifa ambao eh, ni wadhifa wa kujitafutia maslahi maslahi ya kibinafsi, maslahi ya eh, walio karibu Uh, kwa hivyo ni watu ambao unatumika e, unatumia siasa na utawala. Lakini kwa sasa unakuta kwamba katiba ime, imefanya hili kuwa ni jambo ambalo si rahisi ama lepesi e, kama hapo awali, na ndiposa unaona kwamba wakati Rais Uhuru Kenyatta na mwenzake William Ruto walishikilia usukani uh, hawa wenyewe mwanzo sio watu ambao walikuwa wamekubaliana na hii katiba. Kwa hivyo tuanze na hapo eh, ingawaje rais alikuwa mkondo mwishowe wa kuipigia debe katiba, tunajua kwamba hapo awali hisia zake, mienendo yake haikukubaliana na hii katiba kwanza eh, kwa sababu nilikuwa mshiriki katika kamati ya wataalamu walioandaa hii katiba, nakumbuka kwamba tulipata changamoto kubwa sana ya kuweza kupata eh, hela ambazo bunge ilikuwa ishakubali za kuweza kufanya civic education. Wakati yule eh, huyu rais alikuwa ndio eh, eh, waziri wa fedha, na ilichukua vita kubwa sana na malumbano makubwa baina yetu na na serikali na hiyo wizara uh, ili mwishowe kuweza kuzifikia hizi fedha na wakati huo tulichukulia ni kwamba ilikuwa ishara ya kuwa uh, na upande wa serikali na haswa yeye mwenyewe ambaye alikuwa ataki tuweze kufanya civic education eh, kuwa, kuwafahamisha kuwa na kuwahamasisha Wakenya kuhusu eh, rasimu na katiba wakati ule. Kwa hivyo mwishowe kwa sababu za shinikizo za kisiasa aliweza kukubaliana na hii katiba, na na rasimu wakati ule, lakini tunajua ilikuwa ni shingo upande, na akishikana naye mwenzake William Ruto ambaye yeye ndo alikuwa kinara wa upande wa la au ama no. Kwa hivyo ni, ni watu ambao walichukua wali usukani na wa, eh, serikali ya kwanza kuanza kutekeleza majukumu yake kwa minajili ya hii katiba. Uh, na ni katiba kama nimesema, kwa hiyo dibaji, kwamba ni katiba ambayo hawa wenyewe walikuwa wakubaliani nayo, na ni kwa sababu ya kwamba mamlaka na madaraka ya urais uh, yalikuwa yameminywa, kwamba kulikuwa na mipaka na, na njia nyingi za kudhibiti mienendo e, e, ama madaraka tu, mamlaka kwa jumla ya mihimili ya, ya dola walikuwa majaji wakuu Willy Mutunga na David Maraga wamejitokeza kuwa miongoni mwa Wakenya wachache walio na ujasiri wa kumwambia ukweli rais uhuru Kenyatta anapokiuka katiba. Jumatano wiki hii jaji Maraga aliwataka wabunge kuanzisha mchakato wa kumtimua rais Kenyatta madarakani kwa kukaidi katiba, siku moja tu baada ya daktari Willy Mutunga kumkashifu rais kwa kuhujumu utawala wa kisheria. Jaji Maraga alitaja hatua ya rais Kenyatta kukataa kuwateua majaji sita kama ukaidi wa hali ya juu wa katiba ambao adhabu yake ni kutimuliwa ofisini. Na kulingana na wakili Mkangi, ni kweli kwamba rais Kenyatta amekiuka katiba kama jaji jaji mkuu mstaafu daktari Willi Mutunga alivyosema juzi katika ile e, nyaraka ambayo alimwandikia rais akimsihi aweze kuwaapisha rasmi wale majaji sita ambao wamesalia Uh, jambo ambalo alitaja mwanzo na kwangu ambalo ilikuwa ni la kipaumbele pia ni swala ambalo nimekuwa ni nikisema, eh, mara kwa mara na sio kwa rais peke yake, lakini pia kwa viongozi wengine wa kisiasa eh, ambao baada ya tuseme ni wabunge wamechaguliwa, baada ya kuchaguliwa wanaanza kupiga vita katiba na sheria nyinginezo, uh, magavana na haswa kuna wakati manaibu, madaibu wa gavana walikuwa wana, wana, wana, wana, wanapiga kelele sana kwamba hawana mamlaka, hawajapatiwa nafasi ama fursa za kutenda kazi vikatiba, haijawapa fursa kamili ama nyadhifa ambazo ni bayana madaraka bayana. Na kwangu swali lilikuwa ni je, yeah, kabla ya hawa kubali kuweza kuwa tuseme manaibu wa gavana ama kujitolea na kugombania nyadhifa tofauti ambazo wamegombania, kama ni mbunge, kagavana, seneta ama rais, je, hawakusoma katiba? Hawakuielewa katiba? Na hawakuona kwamba hayo mambo ambayo kwa sasa um, wanalalamika wana, wana kuhusu e, kwamba yalikuwa katika hiyo katiba ambayo baadaye, baada ya kuchaguliwa waliweza kula kiapo na kusema kwamba wataitimiza na watailinda. Kwa hivyo kwangu ni, ni, ni, ni unafiki eh, kwamba baada ya kuchaguliwa ndipo na, na unakula kiapo kwamba utailinda na kuitii sheria na, kuitii na haswa katiba. Baada ya hapo, mtu anajitokeza na kusema kwamba ameona kwamba katiba yenyewe, sheria yenyewe ina mapungufu fulani na hawezi kuitii. Kwa hivyo kwangu, kwa ni unafiki ni unduma kuwili Uh, na kama ulivyouliza rais eh, kwa, si kwa hili swala tu la uh, majaji sita uh, lakini kuna mengi na, la, la busara ni kwamba ni vyombo pia vya dola ambavyo vimekuwa vikikosoa haya mambo na haswa mahakama ambazo, baada ya Wakenya kuweza kufika mahakamani uh, kuhusu kauli, vitendo uh, na, na mambo fulani ambayo rais na serikali pia imeweza kufanya. Uh, wa Kenya wameweza kuwasilisha kesi tofauti mahakamani na hivi karibuni tumeona kwamba nyingi zimeweza kumkosoa rais na kumwonyesha na kwamba hajakuwa ki, akifuatilia katiba na na, na sheria um, kwa hivyo ni suala ambalo liko wazi, ni suala ambalo limetathminiwa kisiasa na hata kisheria uh, na kauli ni kwamba kwa kweli rais amekuwa akikiuka katiba uh, na sheria. E, nyinginezo za taifa hili. Jaji mkuu mpya Martha Koome, naye msimamo wake juu ya suala hili la kudhulumiwa kwa majaji wengine ndio utaamua ikiwa atafaulu kutetea haki na uhuru wa mahakama. Enzi ya jaji Maraga, mkondo wa kuzingatia katiba ulikuwa umeshika kasi, na Martha Koome atakuwa na lingine ikiwa lengo lake kweli ni kufuata mkondo wa maonevu na ukaidi wa katiba bila kujali tabaka, rangi dini wala mamlaka ya mtu. Lakini Profesa Hamani Manyora, ambaye ni mwathiri chuo kikuu cha Nairobi na mchambuzi wa masuala ya siasa, kwa maoni yake anasema mahakama inastahili kupunguza kasi yake. Eh, nafikiri shida iliyoko, eh, mahakama inachanganyikiwa, ina, ina kidogo inachanganyikiwa, kwanza kwa kutokuelewa kwamba huwezi kuruka kutoka katika hali moja kuingia kwa hali ingine kwa haraka wanayoitaka, kutoka kwa Kenya ya zamani kwa Kenya ya sasa ni kitu kinachukua muda kidogo kupikika ndio kitaiva, hao wanataka ifanyike sasa. Unajua mahakama naye, kuna maamuzi mengine ya mahakama ambaye ina utatanishi, wao wanataka ionekane kwamba moja kwa moja wao ndio wanaielewa katiba vizuri. Huu um, um, mvurutano unaweza kwanza ukajenga mambo inaitwa jurisprudence, tukakuja tukaelewa sheria yetu vizuri, tukanoa makali visu ambavyo vilikuwa butu, tukaelewa sheria vizuri uhusiano mzuri ukaanza kuweko baina ya baina ya serikali kuu au serikali ya rais na mahakama na labda parliament. Au wakienda kwa kasi na kwa haraka, wanaoenda uhuru anaweza kuwapuzilia mbali, na akiwapuzilia mbali tutakuwa tunaharibu nchi. Maanake sheria ni lazima ifuatwe, lakini wale ambao wamepewa uwezo wa kuamua mambo ya sheria wakienda kwa haraka, wanaoenda wat, watajikuta wakiwa peke yao. Mi nakwambia ukweli, unajua sasa, rais akianza kupuuza kila kitu sababu wamemsukuma kupuuza, huru atapuuza haya maamuzi yao, na kuna mahali wakupeleka sasa. Unaona, inaweza fika mahali hata nchi kachafuka, manake wananchi wanaweza kukushika na adhabu, wakachukua hatua wa mikononi mwao. Unakuta una watu wamejaa kwenye barabara nini na kwa kitu ya ovyo kama hii, mkakuta mmechafua nchi hii. Ndio mi nasema hawa wanaenda kwa kazi, ambaye ni kidhani haitawasaidia wala haitasaidia Kenya. Asante sana Jason Nyakundi. Na tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunamulika michuano ya kombe la soka la Ulaya elfu mbili na ishirini na moja, ikiwa hii leo Ijumaa ndiyo inatimwa vumbi michuano hiyo ya mechi ya ufunguzi ni uwanja wa Olimpic huko Roma, ambapo saa chache zijazo pazia litafunguliwa na timu ya Italia itawalika Uturuki. Je, ni yapi anatarajiwa katika michuano hii kwa jumla, mwaka huu tofauti na miaka mingine? Tuungane na mwanamchezo wetu wa Mombasa, Joseph Atikioko. Timu ishirini na nne za Ulaya kupambana kwa mwezi mmoja, kweli ni burudani tosha, na nadhani mashabiki wa Ulaya, Afrika na dunia nzima wanasubiri kuona hili na kweli kuna msisimko, kwa sababu timu hazijakuwa zimeonana kwa kipindi kirefu. Kumbuka, sasa ni miaka mitano tangu Euro Cup icheze. Kawaida huwa ni miaka minne, lakini janga hili la COVID kumi na tisa limesababisha iairishwe zaidi. Sasa kukutana, nadhani msisimko utakuwa mkubwa, maanake mashabiki wamekosa michuano hii kwa kwa muda sasa. Ama kwa hakika, msisimko ni wa kipekee, kombe ni la kipekee na ni tofauti kama unavyosema na miaka ya nyuma, lakini pia kuna upinzani wa jadi na kuna upinzani wa waku wa kushiriki kwenye mashindano haya, pengine timu ambazo tunajua kabisa mwaka huu zitaleta upinzani mzito na michwano ya kuangalia kwa karibu. Na timu gani wewe unavyoziona kwa upande wako za kuangalia kwa karibu zaidi? Tukianza kutizama wale waandaaji wameongezeka. Kawaida tumezoea kuona nchi mbili ama moja ikiandaa mechi zote ya kwanza mpaka fainali, lakini sasa ukiambiwa nchi kumi na moja zitakuwa zinaandaa mechi hizi. Ina maana kwamba zimetembezwa sana kuliko vile ilikuwa imetarajiwa kwamba labda nji moja ingeandaa, lakini nji mbili. Lakini sasa nchi ni kumi na moja, na kati ya hizo hata kuna mbili zinaandaa na hazichezi. Kwa mfano Romania na Azerbaijan, wao ni waandaaji, lakini hawashiriki <laughs> sasa inaleta ina, ina msimko kwa mashabiki wao na wale wengine ambao watakawaandaa mimi nikilinganisha mchezo wa kandanda na michezo mingine, kwanza mii nimezoea, nimezo kufuatilia sana riadha. Riadha imefunguliwa baada ya korona kuangaisha wanariadha mwaka mzima, na baada ya kufungua tu nimeona rekodi zimeanza kuvunjwa. Ina maana kwamba licha ya janga hili kutikisa dunia nzima, wanamichezo wamekuwa wakijitayarisha itakapofunguliwa wafanye mambo. Kwa mfano, rekodi za dunia zimevunjwa katika riadha. Sasa katika kandanda pengine tutaona nyota wapya wakichipuka, tutaona wengine wakistaafu, pengine walikuwa ni hodari, lakini miaka imesonga. Msimuko huu unatarajiwa kipindi cha mwezi mzima, leo Novemba kumi na moja hadi eh, kumi na moja kumi na moja, kumi na moja ni kipindi ambacho Ulaya kweli inatarajiwa kuwaka moto. Kuna wale nyota wa dunia, tuone kama watang'ara ama vijana chipukizi nao watakuja waonyeshe kwamba sisi sasa ndio tuko uwanjani. Naam ama kwa hakika kuna mengi ya kuyangoja na kuyashuhudia, eh, katika michuano hii. Lakini vile vile, Kioko, ukiangalia ligi ya Uingereza inafuatiliwa sana, eh, barani Afrika Mashariki. Ligi ya Ujerumani inafuatiliwa sana Afrika Mashariki. Timu hizi pengine katika nchi hizi, wewe unazipa nafasi yoyote, au kuna timu zingine unafikiri kwamba pengine bado zinaweza zikaibuka? Moja kama unavyosema hali ni tofauti. Nakumbuka michuano iliyopita timu kama vile Russia na Italy zilishtuliwa na timu changa sana, maanake timu kama vile Visiwa vya Aisan kuja uwanjani na kushinda mechi zake raundi ya kwanza, ulikuwa ni msimko mkubwa. Sasa mm -hmm. hivi wanavyokwenda kucheza huenda tukapata, eh, mechi za kushtua na mechi ambazo timu zitaonyesha kwamba wao bado wanasalia miamba. Kila kundi nikiangalia kwa karibu, naona kuna timu moja iliyofika hatua kubwa ama kushinda kombe hili na kuna timu ambazo zilitarajiwa kushiriki lakini hazikupata nafasi kabisa lakini wale wenye ligi kubwa zote naona kama wako Hispania wako Uingereza wako Ujerumani wako Italia wako hizo. Ni nchi ambazo kweli zinakuwa na ligi kubwa sana ambazo zinafuatiliwa na mashabiki dunia nzima. Sasa kitu kimoja inaweza kuzungumza hapa ni kwamba sababu FIFA na washirika wake walikataa ile Super League ilikuwa ipangwe, labda huu ni wakati wa zile nchi zilikuwa na nafasi ya kutaka super ifanyike kuonyesha wao wana ubabe wakandanda uwanjani nchi kumi na moja zikiandaa michezo hii, huenda ikawa ni njia moja ya kuonyesha FIFA, mlichokikataa basi wacha tukionyesha kupitia Euro mwaka ishirini na ishirini ishirini na ishirini. Asante sana, pengine huko Kenya wanachotarajia nini? Kwa sababu pengine vizuizi vya korona, je, vinazuia au pengine kuna maandalizi makubwa kwa washabiki wa soka kuangalia hizi mechi? Kakangu Shomari anakwambia mabanda ya kuonyesha michuano nimeona yako wazi <laughs> nimetembea tangu Jumatatu, naona mashabiki wamejiandaa kweli kweli kushuhudia michuano hii. Sijui Ulaya imetufanya nini, Afrika tunapenda mechi zao sana. Afrika tumepuuza kiasi, lakini tuseme kwamba wao wamewekeza sana katika mchezo huu. Tuone nyota kama kina Cristiano Ronaldo watang'ara ama watakuwa ndio wameshika kutu. Kuna wachezaji kweli wanatarajiwa kuonekana sana, kama Cristiano Ronaldo akiongoza Ureno. Kumbuka wao ndio walishinda mwaka elfu mbili kumi na sita dhidi ya Ufaransa katika fainali. Sasa wanapoingia uwanjani katika michuano yao, watu wanatarajia kuona, je, watangara tena ama hii michuano itakuwa ndio mwanzo wa kustaafu? Kumbuka vijana wa-wachanga, vijana ambao si wa umri mkubwa kama kina Mbape anayeongoza Ufaransa. Wao wametokea miaka minne iliyopita kuonyesha kwamba ni nyota sana. Kutakuwa na kazi kubwa sana Kioko, na vumbi litatimka, e, mitaa yote ya Afrika ya Mashariki na miji mikubwa, Nairobi Kenya, Mombasa, eh, huko Tanzania, Dar es Salaam, Dodoma, wanasubiri kuona michuano hii. Basi nikushukuru sana Josephat Kio kwa kuweza kuzungumza na kwa undani hii leo, nimeshukuru sana na hali ikoje kwa timu za shiriki mechi ya ufunguzi hii leo, tutarajie nini? Mara ya mwisho kwa timu hizi kukutana kwenye machuano ya, ya ulaya ilikuwa ni mwaka elfu mbili ambapo Italia walishinda Turuki bao mbili kwa nunge. Je, yapi ya kutarajia leo? Tunaungana na mchambuzi Mansur Amur kutoka gazeti la Mwanaspoti Tanzania. Tueleze Mansur, ni mechi ambayo ni ngumu kujua hapa, hata mshindi ni nane, kwa sababu hizi zote ni timu ambazo zi, zinafanya vizuri katika siku za karibuni. Uturuki imekuwa timu ngumu sana, siku hizi inacheza vizuri na na, na in fact Italia Italia sio tena ile Italia ambayo tulikuwa tumeizoea kipindi cha nyuma, ambayo ilikuwa na majayanti wachezaji akina ya Kanavaro, yani ilikuwa ni timu kubwa sana, lakini lakini Italia sasa hivi ni, ni timu inaonekana kidogo imepungua sana sana, sana sana ni timu ya kawaida. Kwa hiyo ni timu ambayo kwa mechi kama ya leo unaweza ukawapa 50-50 ya ushindi yoyote yani, anaweza akashinda sio kwamba kuna kuna mtu ambaye anakuja hapa kama favorite. Itali wanalindwa zaidi na jina sasa hivi kuliko uwezo wa timu. Sawa kabisa. Jumapili nako kuna mchezo mwingine mzito, England watarusha karata yao wakipambana na Croatia <laughs> Sasa najua ligi ya Uingereza ni maarufu sana eh, maeneo ya Afrika Mashariki. Hebu niambie wachezaji ambao unawafahamu kwenye ligi hii, wanaweza kuwa na bahati pengine mwaka huu ukilinganisha na historia yao wachezaji akina Harry Kane ni wachezaji wazuri sana na nahodha wao huyu na anawatarajia aje afanye vitu vikubwa katika michuano hii na ni mchezaji ambaye ndo anaongoza kwa kufunga magoli tangu yeye ameanza kucheza elfu mbili kumi na nane tangu ameanza kucheza hamna hamna mchezaji ambaye amefunga magoli mengi zaidi yake in fact amefunga ya magoli kumi zaidi ya, zaidi ya mwingine anayemfuatia kwa hiyo mchezaji ambaye anategemea ana, ana, ana, ana, atafanya makubwa katika msimu huu. Aa, kuna wachezaji kuna, kuna wachezaji wengine akina Rashford kama, kama at, at, atashinda tatizo la majeraha, maanake imemsumbua sumbua kidogo, lakini anaweza akafanya vizuri. Jack Grealish ndo anaweza akawa injinia wa timu katika mechi hii kwa sababu so, tayari hapa muda mfupi tu tangu ameanza kucheza eh, unaweza ukaona ndo mchezaji ambaye anafanya vitu vingi pale uwanjani mchezaji anaweza kutembea na mpira akaukokota, akaleta mashambulizi makali, akatoa na assist na kufunga pia. Kwa so hiyo ni mchezaji ambaye anaweza akaibeba sana England, katika kipindi hiki hapa na na vijana wengine hawa kina Filfordeni, wanaweza wakaonekana waka, waka, waka, waka pia. Bila shaka basi ni kushukuru sana, asante sana bwana Mur Hassan, kuzungumza na Sauti ya America. A, asante, shukrani, karibuni sana. Na hali ikoje katika makundi yote kwa jumla matano, kuanzia kundi A mpaka F? Kundi lipi ni la kifo? Timu zipi zinatisha? Yapi ya kutarajia zaidi? Tunaungana na mchambuzi Geoffrey Mwamburi kutoka Nairobi, Kenya. Jambo la kupendeza ni kwamba katika makala ya mwaka huu Sunday Shomari, ni kwamba kiputa hiki kinaandaliwa na mataifa zaidi ya kumi, kwa maana ya kwamba e, ili kuweza kuweka ile nafasi ya kuweza kuzuia msambua wa virusi vya korona. Lakini e, hii leo kuna ngarambe nzito ambayo kusema kweli itakuwa inahusisha Itali, ambayo bila shaka yote basi, ukitaja Italiano pale unataja Roberto Mancini, ambaye ni kocha ambaye amekubuhu E, katika maswala ya ukufunzi na basi watakuwa na garagazana dhidi ya timu ya Uturuki. Ukiangalia ni kwamba Ureno ndio, e, mabingwa watetezi wale, e, kwa maana waliweza kushinda katika makala iliyopita, lakini natarajia e, niseme natarajia upinzani mkali na upinzani mkali, kusema kweli ni kwa sababu ya jinsi ambavyo makocha ehhe tofauti walivyoweza kukiteua kikosi. Ukiangalia hususan uh, uh, katika timu ya Ujerumani ukiangalia ni kwamba kuna baadhi ya wachezaji ambao uh, basi waliweza kutemwa na kuna majina ambayo kwamba waliweza kujumuishwa, ambayo kusema kweli aliweza kushtusha mno uh, kuona ya kwamba baadhi ya wachezaji ambao wameweza kutemwa, wengine wakiweza kuingia na cose, ambacho kwamba nafikiri kocha wao uh, ukiangalia, Joachim Loew sasa hivi anaachia ngazi na, na kocha mwingine atakuwa anachukua nafasi yake, lakini uh, amewajumuisha wachezaji ambao kiuhakika ni wachezaji wenye tajriba ambao ni mwa sikia kwa muda mwingi sana, ukizungumza kina Thomas Muller, ama ukizungumza baadhi tu ya wachezaji wengi tu ambao ukiangalia, Thomas Muller alikuwa katika kikosi kile ambacho kiliweza kushiriki katika fainali za mwaka elfu mbili kumi na mbili, uh, zikuwa ni fainali zile za UEFA Champions League na E, basi yuko katika hiki kikosi. Tuangalia Ufaransa, Sandey Shomari. Ukiangalia Ufaransa ni wabingwa wa ulimwengu, waliweza kunyunyua utajili katika makala ya mwisho kabisa ambayo iliandaliwa kule nchini Urusi, na ni timu ambayo inashirikisha baadhi ya wachezaji ambao pia wameshinda katika UEFA Champions League msimu huu. Mtaja mchezaji ambaye ni ngolo Kante. Ngolo Kante amekuwa ni gumzo kubwa sana katika ile timu, kwa hiyo watakuwa pale. Na vilevile pia ukizungumzia Uingereza, Uingereza jambo ambalo kwamba linawapamba na angalau kuongoza alama ni kwa jinsi ambavyo Uingereza ni mojawapo yale mataifa ama miji ambayo inaandaa michuano hii. Nimekwambia kwamba michuano hii ni tofauti kwa sababu inaandaliwa na miji nyingi zaidi. Bila shaka hii itakuwa ni michuano ya tofauti sana na iliyopita, lakini mengi yanasubiriwa. Basi eh, ni kushukuru sana sana kutoka jijini eh, Nairobi Kenya, Geoffrey Mamburi kuzungumza na Sauti Amerika. Na kufikia hapo, tunakamilisha Kwa Undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo haya, msimamizi BMJ Muridhi, mwelekezi Saida Hamduni, jina langu ni Sandey Shomari. Nawatakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.